ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอาจารย์ครับ อยากทราบว่าช่วงนี้การงานและการเงินเป็นอย่างไรบ้างครับ และมีกรรมเก่าและวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ ขอบคุณครับ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

การงาน มีทางเลือกมากมาย มีอะไรให้ทำมาก แต่จะมีปัญหาจากเพศตรงข้าม ทำให้งานสะดุด เสียงต่อความผิดพลาด ระวังใจ มีสติ แยกงานกับเรื่องส่วนตัวออกจากกันให้ได้ แล้วคุณจะเข้าเส้นชัยได้อยางไม่ยากเย็น

แม้จะขยัน มีความสามารถหาเงิน และได้เงิน แต่พอถึงจุดหนึ่ง หลังเดือนมิถุนายนนี้ ช่วงขาลงก็จะต้องเกิดขึ้น มันเป็นเวลา วาระ ก็ขอให้ประคับประคอง มีสติ และ อย่าใจร้อน อย่าโลภ ถึงเวลาเสีย ก็ยอมเสีย แบ่งให้คนอื่นบ้าง คิดแบบนี้ แล้วคุณจะไม่ทุกข์

หลังจากลงเที่ยวนี้ พอถึงเวลาขึ้น จะได้อะไรมากมายนะครับ

3. ธรรมลิขิต

ดวงงานของคุณช่วงนี้เคลื่อนตัวตลอดเวลา ดังนั้น คงต้องนิ่ง ๆ สักระยะหนึ่ง แม้จะได้งาน หรือ เหมือนจะได้ ก็จะหลุดไปอีก นะครับ
    ช่วงนี้แนะนำได้เพียง ให้ทำงานแบบอิสระ งานที่ไม่ผูกมัด และ ไม่มีสัญญา สามารถทำได้และไม่ขัดกับดวง

ส่วนด้านการเงิน ยังคงจะต้องใช้คืนของเก่า ๆ ให้หมด เพราะหนี้กรรมเกี่ยวกับเรื่องหนี้สิน ทรัพย์สิน จากการผิดศีลข้อ 2 ส่งผลให้ คุณ และ ครอบครัวของคุณต้องมีปากเสียงกัน

การแก้ไขก็จะทำได้หลังจากสิ้นปีนี้ไปแล้ว กรรมเก่าเริ่มเบา เริ่มคลาย ขอให้คุณหาโอกาสไปช่วยเหลือคนขาดโอกาสทางสังคม ไปร่วมแรง ไปบริจาค โดยเฉพาะแรงกายและแรงใจ ขอให้นำไปใช้ให้มาก ๆ อย่างน้อยก็จะช่วยเสริมหนุนคุณไม่ให้จิตใจต้องอ่อนล้าไปมากกว่านี้นะครับ

สวดมนตร์ดีแล้วครับ นั่งสมาธิสักหน่อย ทำให้สม่ำเสมอ เป็นเครื่องเลี้ยงชีวิตและจิตใจคุณ แม้จะไม่มีผลมาก แต่ก้ส่งผลต่ออนาคต ตอนคุณอายุมากแล้ว จะได้รับผลแบบเต็ม ๆ

4. knurack

knurack เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณอาจารย์มากครับ แล้วผมมีกรรมเก่าและวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

5. ธนเสฏฐ์06

ธนเสฏฐ์06 สมาชิก

แล้วมีวิธีแก้ไข ที่จะแนะนำไหมครับ

6. ธรรมลิขิต

การชดใช้กรรม ทำให้คนเราเริ่มเชื่อในกฎแห่งกรรม เชื่อว่า มีชาตินี้ ชาติหน้า มีอดีตชาติ
    กรรมมีผล กรรมทำให้คนเราเกิดมา เสวยบุญ เสวยกรรม

ผลพวงจากอดีต ไม่มีใครย้อนกลับไปอดีตแล้วแก้ไขได้ คนที่เดือดร้อนจากคุณ เขาก้เดือดร้อนแล้ว ทนทุกข์ทรมานแล้ว
    บัดนี้ คุณกำลังรับผล จะได้รับผลอย่างต่อเนื่องจนถึงที่สุดแห่งกรรม จนกว่า จะชดใช้หมด

จากนี้ บุญ คือ สิ่งที่ต้องทำ บุญจากการปฏิบัติกรรมฐาน ที่ถูกต้องตรงทาง คือสิ่งที่ควรทำ ก่อนที่สังขารจะไม่สามารถรองรับการปฏิบัติได้

การรณรงค์ไม่ให้คนทำบาปทำกรรม ในโลกจริง และโลกออนไลน์
    การร่วมทำบุญ
    การร่วมกับคนหมู่มากในการปฏิบัติธรรม
    เหล่านี้ เหมือนวิธีแก้ไข แต่ก็ไม่สามารถแก้อะไรได้หมด อย่างน้อย ก็เป็นทุนสะสม
    เพื่อให้การเกิดในครั้งต่อไป และ ก่อนที่คุณจะจากโลกนี้ไป ได้ส่งผลให้คุณ มีปริมาณของกรรมดี กรรมที่จะดันให้วิบากกรรมส่งผลได้ช้าลง
    และ ทำให้การเกิดขึ้นใหม่ ได้มีโอกาสทำบุญ ทำกุศลได้มากขึ้น

สุดท้าย ขอให้บริจาคอุทิศร่างกายให้กับโรงพยาบาลหลังจากตายไปแล้ว เพื่อให้ร่างนี้ยังประโยชน์ต่อมวลมนุษย์ต่อไป

7. ธรรมลิขิต

การล่วงรู้อนาคต นั่นคือ การรู้เหตุที่จะเกิด
    แม้จะรู้ แต่ถึงเวลา กระแสกรรมก็ยังคงพาให้จิตใจของคุณตัดสินใจไปในทางที่จะก่อให้เกิดอกุศล ก่อให้เกิดกรรมเก่าย้อนกลับมาเล่นงาน

สติ ไม่วู่วาม ไม่ใจร้อน และ ไม่โลภอยากได้สิ่งที่เกินตัว

คือการแก้ไข

การปฏิบัติกรรมฐานที่ถูกต้องตรงทาง คือ ตัวช่่วยเพียงตัวเดียว ที่จะประคับประคองชีวิตไม่ให้จมลง ดิ่งลง

8. ธรรมลิขิต

คิดดี ทำดี พูดดี
    ชีวิตนี้ คงไม่มีอะไรมากกว่านี้อีกแล้ว
    ง่าย ๆ แต่ ดี

9. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทำงานเสริมจากอาชีพหลัก รบกวนขอคำแนะนำจากอ.ด้วยครับว่าสามารถทำในด้านไหนที่ถูกกับจริตครับ ขอบคุณครับ

10. areekit

areekit เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนอีกซักคำถามนะคะ
    รถสามล้อที่บ้านที่ออกไปเร่ขายของตอนเช้า จะหยุดขายได้ไหมคะ แม่เริ่มเบื่อหลานสาว
    ที่เอาแต่เล่นโทรศัพท์ ไม่ค่อยห่วงขายของ แนะนำหน่อยคะว่าจะหยุดได้เมื่อไร
    ขอบคุณคะ

11. ธรรมลิขิต

3 เดือนจากนี้ อย่าทำตามที่อยาก เพราะหากฝืนทำในช่วงนี้ จะมีผลกระทบต่องานประจำ แบบที่คุณจะลืมเหตุการณ์ไม่ลงทีเดียว

อาชีพเสริมที่ทำได้ ต้องไม่ใช่อาหาร ต้องไม่มีของที่เกิดจากสัตว์ หรือ สิ่งมีชีวิต และ ต้องไม่มีผลต่อสิ่งแวดล้อม

หลีกเลี่ยงของเหล่านี้ นอกนั้น ทำได้หมด ชอบแบบไหนก็ได้ แต่เน้นควรเป็นของที่มีน้ำ( ต้องไม่มีน้ำแข็ง )อยู่ด้วย จะดีมาก เย็น และ สดชื่นกับชีวิตของทุกคน

12. ธรรมลิขิต

ลองให้เขาหัดขายของทางโทรศัพท์ดูซิครับ อยู่ในครอบครัวค้าขาย ก็ต้องหัดให้ขายเป็น และ เป็นไปตามยุคสมัย ลองดูนะครับ

13. ธรรมลิขิต

แม้ไม่มีโอกาสได้ทำบุญ เห็นผู้อื่นทำ ก็อนุโมทนาบุญให้เขา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2013
  14. daramatika

daramatika สมาชิก

16 พฤษภาคม 2013
    อาจารย์คะ

ตอนนี้ว่างงานคะ แต่ก่อนมีร้าน อุปสรรคปัญหาเยอะมากเป็นงานที่จ้างคนต้องง้อและเอาใจเครียดมาก ตัวเองทำไม่ได้ ฯลฯ ตอนนี้มาอยู่ดูแลคุณแม่อายุ81 เดินไม่ค่อยได้ เป็นเบาหวาน คอยดูแลพาเดินออกกำลังทำกับข้าวกับปลา ให้ท่าน เครียดเหมือนกันค่ะ ไปไหนนานๆไม่ได้ ไม่รู้จะทำอย่างไรดีค่ะ เวลาว่างคือเวลาที่แม่นอนอยากถามว่าจะได้กลับไปทำงานเมื่อไรดีคะ อยากขายของทำอะไรก็ได้ที่ไม่ต้องพึ่งพาคนอื่นมากนักค่ะ? เกิด 30 มีนาคม 2510 8.06น.
    ขอขอบพระคุณค่ะ

15. ธรรมลิขิต

ขายของ ซื้อของ และ ส่งของ ทางโทรศัพท์( หรือ อินเตอร์เน็ต )
    อย่ากลัวในสิ่งที่อยากทำ แต่เราต้องจัดสรรกรรมให้ลงตัว
    ทุกคนอยากสบาย แต่ เรา 1 คน มีคนที่ร่วมกรรมกับเราหลายคน
    ดังนั้น เราจะไม่มีอิสระในการใช้ชีวิตตามที่เราปรารถนา
    ต้อง จัดสรรให้ได้

ดวงคุณมี ดวงคุณ ไม่ต้องเป็นลูกจ้างใคร
    ปลายปี 58 จะมีชีวิตที่ดี และ เบาบางจากภาระ
    ระหว่างนี้ ฝึก และ ลองทำ เพื่อหาประสบการณ์ใหม่
    เฉพาะเคสของคุณนะครับ

16. daramatika

daramatika สมาชิก

16 พฤษภาคม 2013
    ตอนนี้เครียดเรื่องอาการป่วยคุณแม่ด้วยค่ะ เรื่องงานขายของในเน็ทก็ทำอยู่ค่ะ ขายไม่ค่อยดีช่วงนี้ค่ะ สงสารคุณแม่ค่ะ เมื่อไรท่านจะหมดกรรมคะ

17. ธรรมลิขิต

มีคนหลายคน ที่เห็นลูกเดินจูงพ่อแม่ที่ชรา เข้าโรงพยาบาล หรือ พาไปพักผ่อน
    เขาเหล่านั้นเสียดายโอกาส เพราะ ผู้มีพระคุณของเขา ไม่อยู่รอดูเขาเติบโตและก้าวหน้าในชีวิต เขาจึงไม่มีโอกาสแม้แต่จะซื้อขนมอร่อย ๆ ไปฝาก
    ได้แต่คุยกับรูปภาพเท่านั้น

คุณโชคดี ที่มีโอกาส
    คุณกำลังได้สร้างบุญยิ่งใหญ่
    อย่าปล่อยให้ใจตกเป็นทาสของคำว่า อิสระ แล้ว ทุกข์กับสภาพที่กำลังอยู่ตรงหน้า

ทำจิตเสียใหม่
    คุณทำมาดีแล้ว
    และยังต้องทำต่อไป
    แม้จะไม่นาน แต่ก็ได้ทำต่อไป

คนจะขายของได้ จิตใจเขาจะต้องสดชื่น เบิกบาน มีรอยยิ้่มในใจ
    อักษรที่พิมพ์ผ่านแป้มพิมพ์ก็จะมีรอยยิ้มด้วย
    ใครอ่าน ก็อยากคุยด้วย อยากคบหาด้วย
    ปรับใหม่นะครับ คุณยังมีโอกาสในช่วงเวลาสุดท้ายนี้

18. Evffy

Evffy สมาชิก

อยากทราบว่าจะมีโอกาสเป็นแอร์โอสเตสภายในปีนี้ไหมคะ ถ้าไม่ใช่ปีนี้จะเป็นช่วงไหน มีโอกาสได้ทำงานด้านนี้ไหมคะ ขอบคุณคะ

19. ธรรมลิขิต

คุณมีดวงท่ีจะได้ทำงานกับคนต่างชาติ ได้เดินทาง ได้ติดต่อ
    แต่ไม่ใช่ในฐานะแอร์โฮสเตส เป็นตำแหน่งงานที่ต้องเดินทาง
    ต้นปี 2557 ก่อนเดือนกุมภาพันธ์ มีช่าวดีครับ

20. MuSKeT

MuSKeT เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2009
    อาจารย์ครับ เกรดออกแล้ว ถึงเส้นชัยได้อย่างไม่น่าเชื่อครับ ขอบคุณอาจารย์มากนะครับที่ช่วยแนะนำ

แล้วตอนนี้อยากทราบ ว่าผม ควรฝึกสมาธิแบบไหน ถึงตรงจริตผมนะครับ ขอบคุณครับผม