ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

งดรายจ่ายที่ไม่จำเป็น ไม่ต้องตามโฆษณา ไม่ต้องตามแฟชั่น เสื้อผ้่า อีก 2 ปี ค่อยซื้อ ร้านสะดวกซื้อเข้าได้อาทิตย์ละ 1 ครั้ง และ ใช้เงินในการเข้าไม่เกิน 200 บาท และอะไรอีกมากที่คุณทำได้ ซึ่ง เงินจะเหลือ
    สมัยนี้ มีใครไม่มีปัญหาเรื่องการเงินบ้างล่ะครับ
    ประเทศชาติเป็นหนี้ ทุกคนก็มีส่วนหนี้ด้วยกันทั้งนั้น
    ทั่วหน้าทั่วตากัน เสมอกันทุกคน

ใจที่เป็นกุศล ย่อมนำบุญมาสู่บ้านที่อยู่อาศัยและคนรอบข้างก็ได้อานิสงค์แล้ว เจอที่ไหนทำบุญได้ ก็ทำ 1 บาท ก็เป็นบุญ แม้ไม่้มี 1 บาท ยกมือขึ้นเหนือหัว ก็เป็นบุญ อนุโมทนากับคนที่เขาทำ

แค่นี้ก็ได้บุญแล้ว

ส่วนบุญบ้านนั้น เป็นเรื่องของความพร้อม และ ความมี่หน้ามีตา มันไม่ใช่เรื่องจริงทั้งหมด และไม่ได้บุญทั้งหมดหรอกนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2013
  2. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตถามอาจารย์เนื่องจากมีข้อมูลเพิ่มเติม

ส่งไปทาง PM แล้วนะคะ...กราบขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ

3. ธรรมลิขิต

วันนี้วันพระ พรุ่งนี้จะตอบให้นะครับ

4. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีวันใหม่ครับ . . อิอิ
    รบกวนถาม 2 เรื่องครับ
    - โอกาสในการเปลี่ยนสายงาน
    - ถ้าเราไม่แต่งงาน บั้นปลายชีวิตจะดูแลตัวเองไหวไหม อย่างไร

5. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

6. ธรรมลิขิต

เปลี่ยนได้แล้ว กลับกลายเป็นอยู่อย่างไม่มีความสุข คุณจะเปลี่ยนไหมครับ

อยู่ได้ หากคุณไปอยู่กับกลุ่มคนที่ทุ่มเทเสียสละเพื่อสังคม ดังนั้น อย่าอยู่คนเดียวนะครับ ใช้เวลาที่เหลือให้เกิดประโยชน์มากที่สุด

7. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์สำหรับคำชี้แนะและให้ความกระจ่าง...

ขอโมทนาสาธุในกุศลจิตของอ.ที่เมตตาให้ความช่วยเหลือแก่เพื่อนมนุษย์ด้วยกัน

ขอให้อ.เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไป...เป็นกำลังใจให้เช่นกันนะคะ (f)

8. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    ตอนนี้รับราชการอยู่ค่ะ ถ้าเปลี่ยนสถานที่ทำงานเป็นที่ใหม่จะดีกว่าเดิมหรือไม่คะ แล้วถ้าทำงานสายนี้ต่อไปจะดีหรือเปล่า แล้วอาชีพอะไรที่เหมาะกับเราคะ

9. โพธิคช

โพธิคช Active Member

4 พฤศจิกายน 2012
    อาจารย์ครับ

อยู่ๆก็มีปัญหาการเงินเข้ามาครับ เป็นปัญหาของคุณแม่ที่ผมเองไม่เคยได้รับรู้มาก่อน เรื่องค่อนข้างหนัก และยังไม่มีทางออกครับ ถ้าเป็นแบบนี้สุดท้ายต้องขายบ้านที่อยู่แน่ๆๆครับ ซึ่งถ้าขายคงลำบากครับเพราะผมเองก็ยังมีรายได้ไม่มาก พึ่งจะทำงานได้สอง สามปีครับ

ไม่ทราบว่าพอมีทาง หรือมีอะไรที่ช่วยให้ผ่านไปได้ไหมครับ

10. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

11. ธรรมลิขิต

อนาคต อยู่ที่ตัวคุณ ไม่ได้อยู่ที่ข้อมูลที่จะได้รับต่อไปนี้

มีคนจำนวนไม่น้อยที่ไม่มีวาสนาจะเข้ารับราชการ แม้จะเรียนเก่ง แต่เมื่อไม่มีวาสนา ต่อให้สอบข้อเขียนได้ ก็ต้องมีเหตุ

ดังนั้น คุณคือคนหนึ่งที่เคยรับราชการมาในอดีต เคยรับใช้พระมหากษัตริย์ เคยทีบุญคุณกับประชาชน คุณจึงได้รับโอกาสอีกครั้ง

แต่หากใจคุณไม่อยู่แล้ว จะอย่างไร แผ่นดินที่สงบสำหรับคนอื่น ก้จะร้อนจนลุกเป็นไฟสำหรับคุณ นี่คืออนาคตสำหรับราชการของคุณนะครับ

อาชีพเกี่ยวข้องกับการเกษตร คือ สิ่งที่เหมาะกับตัวคุณ

12. ธรรมลิขิต

ขายก็ต้องขาย
    เพราะหนทางเดียวที่จะแก้ปัญหาที่กำลังเผชิญอยู่
    แม้จะไม่เห็นด้วย
    แต่
    คุณต้องคำนึงถึงส่วนรวม
    ลำบาก ก็ลำบากด้วยกันทั้งหมด
    และ คุณในฐานะลูก ต้องเหนื่อยขึ้น ต้องหาทาง
    คุณมีเงินเดือน มีรายได้แน่นอน
    แต่ต้องแบ่งไปเฉลี่ยให้กับคนในครอบครัว
    ซึ่งเลี้ยงคุณมาด้วยหยาดเหงื่อแรงกาย
    จนถึงได้ดีจนวันนี้

ทำเถิด แม้จะลำบาก แต่ก็ขอให้ทำด้วยรอยยิ้ม
    นี่คือการทดแทนพระคุณ ที่มีไม่มากที่จะได้รับนะครับ

13. โพธิคช

ขอบคุณครับ

ผมลำบากอะไม่เท่าไรครับ แต่เอาที่บ้านมาลำบากด้วยนี้ไม่อยากคิดครับ เพราะบ้านที่อยู่ก็เป็นหลังเดียว อยู่กัน 3 คนครับพ่อ แม่ แล้วก็ผม ถ้าขายนี้อาจจะต้องไปเช่าอยู่ ซึ่งผมเองยังไม่มีทางออกครับ ว่าจะเช่าที่ไหนได้ เพราะเงินเดือนผมยังไม่พอครับ

ไม่รู้ว่าทางญาติหรือใครที่ผมพอไปขอความช่วยเหลือได้ไหมครับ...

14. ธรรมลิขิต

ชีวิตเรา เรากำหนด
    ชีวิตไม่สิ้น ต้องดิ้นกันไป
    อย่าท้อใจ
    คนที่ลำบากกว่าเรา มีอีกมากมายนัก
    ที่เกิดมา ไม่เคยรู้จักคำว่า บ้าน

15. โพธิคช

ครับ แบบนี้แสดงว่าเอาไว้ไม่อยู่ใช่ไหมครับ...เห้อ

ครับ เดียวคงต้องสู้ต่อ ว่าจะไปยังไงดี อย่างไรก็ขอบคุณครับ

แล้วทางคุณแม่จะพูดไงดีครับ ที่ทำให้ท่านไม่สะเทือนใจมาก ว่าเอาบ้านไว้ไม่ได้...ความจริงที่กลุ้มที่สุดก็คงเรื่องนี้แหละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2013
  16. ธนเสฏฐ์06

ธนเสฏฐ์06 สมาชิก

การถูกลงโทษ กรรมเก่า การเจ็บป่วย โชคลาภ หน้าที่การงาน ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ

17. ธรรมลิขิต

การถูกลงโทษของคุณ บ่งถึงการถูกลอยแพ การไม่มีที่อยู่ การที่ต้องระเหเร่ร่อน ต้องโดดเดี่ยว คุยกับใครก็ไม่มีใครรู้เรื่องกับคุณ

กรรมเก่า คือ การทุจริต เคยทุจริต คดโกง ชาตินี้ และ อีกหลายชาติ จะมีการถูกทวงหนี้ ของหาย ทำบุญคุณคนไม่ขึ้น

การเจ็บป่วย อนาคตอันใกล้ ร่างกายจะเริ่มมีอาการอัมพฤกษ์ สมองตายบางส่วน และรุนแรงก็คือ เจ้าชายนิทรา

มีโชคลาภในการมีโอกาสทำบุญบ่อย ๆ ไม่ค่อยมีอุปสรรค หากอยากทำบุญ
    แต่ลาภลอย ไม่มี

หน้าที่การงาน เป็นชีวิตที่สามารถทำอะไรได้หลายอย่าง ทำงานได้หลายประเภท ดังนั้น ไม่ต้องกลัวตกงาน
    แต่ข้อเสียคือ กลายเป็นคนที่เลือกงาน เลือกลักษณะงาน ขี้บ่น วิพากวิจารณ์เวลาทำงาน สุดท้าย ผลงานก็เลยไม่เกิด เพราะเรื่องมากเกี่ยวกับงาน และทำให้เพื่อนร่วมงานรำคาญ อยู่กับใครเขาก็เลยยาก จึงไปเข้ากับสภาพในคำตอบของข้อที่หนึ่ง ถึงการถูกลงโทษโดยสังคมให้ต้องโดดเดี่ยว

18. โพธิคช

พลิกมากครับ

เมื่อวานพอเริ่มทำใจได้ก็ไปคุยกับคุณแม่เรียบร้อยแล้วครับตอนเย็น ก็มีเสียใจกันพอควรครับ แต่ก็ผ่านไปได้

ผมก็ทำใจเตรียมหางานทำเพิ่ม จากงานที่ทำอยู่...กะว่าลองดูสักครั้ง

อยู่ๆๆวันนี้ตอนเช้าคุณลุงโทรมาหาคุณพ่อ ทั้งที่ไม่ได้ติดต่อนาน ว่าจะให้คุณพ่อกับมาช่วยดูโรงงานให้หน่อย ขาดคนช่วยและก็ไม่ไหวแล้ว ก็คุยไป คุยมาก็ได้ข้อสรุปว่า เดียวคุณลุงช่วยเรื่องบ้าน เรื่องหนี้สิน แต่คุณพ่อต้องไปช่วยงานคุณลุง และผมก็ต้องไปด้วย ไปทำงานช่วงเย็น ถึงค่ำ....ทำงานหนักขึ้นแต่ไม่เป็นไรครับ ได้เรียนรู้เรื่องใหม่ๆๆด้วย

มันกลับหน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ ด้วยคำว่า ไม่ยอมแพ้ มันเร็วมาก ไม่น่าเชื่อครับ ขอขอบคุณอย่างสุดซึ้งครับ ขอบคุณที่สุดครับ....

19. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีค่ะอาจารย์

ช่วงนี้ชีวิตหนูวุ่นวาย ยุ่งเหยิงมากเลยค่ะ ทั้งเรื่องเงิน หนี้สิน เรื่องงานด้วยค่ะ อยากกลับมาอยู่ กทม จะได้หางานทำจะได้สบายขึ้น แต่ก็ห่วงคนเฒ่าคนแก่ทีบ้านต่างจังหวัดค่ะ อยู่บ้านต่างจังหวัดก็อึดอัดเพราะสถานะโสดที่ทางบ้านพยายามจะหาคู่ให้ ไม่รู้จะหันชีวิตไปทางไหนดีค่ะ (งานที่ส่งๆไปก็ไม่ได้รับคำตอบ ผ่านหรือไม่ผ่านก็ไม่ทราบได้ กลัวเขาจะโกงค่ะ) ขออาจารย์ช่วยชี้ทางให้หนูด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

20. ธรรมลิขิต

ขอแนะนำจากพื้นดวงนะครับ ว่า
    หากย้งอยู่ที่่ต่างจังหวัด โอกาสที่จะก้าวหน้าและสร้างงานสร้างเงินนั้นมี และ จะเห็นชัดเจนประมาณเดือนกรกฎาคม นี้

แต่หากเข้า กทม แม้จะมองดูว่า โอกาสดี แต่ สิ่งที่คุณจะเจอ และ จะประสบนั้น
    ยิ่งกว่า ยิ่งกว่าอะไรที่ว่าไม่ดี ไม่ดีจริง ๆ ไม่ดีมาก ๆ เลย

ก็คงต้องฝากเป้นข้อมูลไว้พิจารณาประกอบการตัดสินใจนะครับ

คนเรา มันไม่ได้มีชีวิตแค่วันนี้ พรุ่งนี้ มันยังอยู่กันอีกยาว
    การขึ้น และ ลง ของชีวิต เป็นเรื่องปกติ ไม่มีใครจมตั้งแต่ต้นจนจบหรอก มันลงไปจนสุด แล้วมันก็หมดแรงลงต่ำ เพราะสุดแล้ว จากนั้น ก็จะค่อย ๆ ขึ้นมา ๆ ๆ จนถึงระดับหนึ่ง ที่เรียกว่า ดวงดี แต่ ก้เป็นดวงดีในกรอบของเรานะครับ จะไปเทียบกับคนอื่น ๆ ไม่ได้

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สู้ สู้ ยิ้มสู้