ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญชวนทุกท่านที่ทั้งเคย และไม่เคยปฏิบัติกัมมัฏฐาน
    ถ้ามีเวลาว่างอยากให้มาลองสัมผัส การเรียน การสอนของอาจารย์ก๋ง

แล้วท่านจะรู้ว่า ที่เคยผ่านมา ที่เคยเรียนมาไม่เหมือนที่นี่จริง ๆ เพราะที่นี่เรียนแล้วนำไปใช้ได้จริง ไม่หลงทาง สามวันสองคืนท่านจะได้อะไรมากมาย ทั้งความรู้ ความสนุกสนาน การผ่อนคลาย เป็นสังคมเล็ก ๆ อีกสังคมนึงที่มีแต่ความจริงใจ ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน และที่สำคัญที่สุดคือมิตรภาพดี ๆ ที่อยากเชิญชวนมาให้สัมผัสครับ

เรียนเชิญทุกท่านนะครับ 22-24 มีนาคม 2556 นี้ ณ อุทยานแห่งชาติ วังตระไคร้ จ.นครนายก ท่านที่สนใจเชิญลงชื่อได้
    หรือจะพีเอ็มมาก็ได้ครับว่าไปกีท่านแต่ขอชัวร์นะครับ เพราะต้องเตรียมอาหาร และอีกหลาย ๆ เรื่องให้ทุก ๆ ท่าน

ค่าเรียน-ค่าอาหาร วันละ 3 มื้อไม่คิดค่าใช้จ่ายใด ๆ ที่ท่านจะต้องเสียคือค่าที่พัก ตามที่สถานที่เรียกเก็บ ค่ารถเดินทาง

กรณีเดินทางโดยรถตู้ที่ทางคณะจัดให้ ทั้งสิ้นเป็นค่าใช้จ่ายจริงไม่มีชาร์ทครับ

สนใจมีเวลาว่างเรียนเชิญนะครับ หวังว่าทุกท่านจะให้ความสนใจ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2013
  2. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    อาจาร์ยคะ หนูรบกวนด้วยนะคะ ส่งคำถามไปทาง pm แล้ว
    ขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญกับอาจาร์ยด้วยค่ะ

3. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

4. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณมากค่ะอาจาร์ย ต้องอดทน :'(

5. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ขอถามว่า1. ดิฉันมีเทวดาองค์ใดคุ้มครองและอยากให้ดิฉันปฏิบัติต่อท่านอย่างไร
    2. ยามว่างจะคันนิ้วมือและนิ้วเท้ามาก(ทำหลายวิธีแล้วไม่หาย)ขอบพระคุณมากค่ะ

6. ate42

ate42 Active Member

อยากให้อาจารย์ดูให้หน่อยอะครับ
    1. ผมมีปันหาเกี่ยวกับเรื่องการเรียนครับ
    2. เรื่องเจ้ากรรมนายเวรครับ
    3. เรื่องงาน

ขอบพระคุณมากครับ

7. master_traisit

master_traisit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากนะครับ เข้าใจได้ทันที ขอบพระคุณครับ...

8. Kultara

Kultara สมาชิกใหม่

เรียนถามคุณอาศักดื์ ว่ามีวิธีไหนที่จะสามารถเข้าไปเรียนโรงเรียนที่ตั้งใจได้เพราะว่าดูเหมือนคุณแม่ไม่ค่อยจะเห็นด้วย ว่าจะต้องไปสอบเองหรือให้คุณตาพาไปฝาก ( สอบเองจะติดไหมค่ะ ) หรือว่ามีช่องทางใดที่จะได้เข้าไปเรียน ขอให้คุณอาศักดิ์ช่วยแนะนำหน่อย (ขอแบบละเอียดหน่อยค่ะ)
    แต่น้ากับยายอยากให้ไปเรียน ถ้าเสียเงินจะเสียเงินมากไหมค่ะ
    ขอบพระคุณนะค่ะ

9. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณ อ.ศักดิ์ ค่ะที่ได้กรุณาให้คำชี้แนะ ขอรบกวนเรียนถามอาจารย์นะคะ
    1.หนี้สินจะมีโอกาสหมดหรือไม่คะ
    2.ลูกชาย 1 คน ลูกสาว 2 คนค่ะ
    3.การงานค่ะ จะได้เกษียณอายุราชการก่อนไหมคะ
    4.การปฏิบัติธรรมที่ถูกจริตค่ะ
    ด้วยขณะนี้ยังต้องทำหน้าที่ทางโลกตาม ข้อที่ 1 ถึง 3 ให้สมบูรณ์เท่าที่จะทำได้ค่ะ หากหน้าที่ทางโลกเบาบางลงไปจะได้ปฏิบัติธรรมได้มากกว่านี้ดังที่ใจปรารถนาค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญ เจริญในธรรมค่ะ

10. sio191

sio191 เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งทางPMแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

11. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์ขา ขออนุญาตถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการงานในอนาคต และ โอกาสการเรียนต่อคะ

ขอบพระคุณค่ะ

12. ธรรมลิขิต

กระแสเรื่องเทพ เทวดา ในช่วง หลายปีหลังนี้ มาค่อนข้างแรง และ แรงจนความเป็นพุทธศาสนิกชนบิดเบนไป
    พระพุท่ธองค์ได้ทรงตรัีสให้พวกเรา บูชาพระธรรม ธรรมะที่ทรงตรัสรู้และนำมาเผยแพร่ อิทธิฤทธิปาฏิหาริย์มันเป็นของไม่เที่ยง มันเป็นผลจากการฝึกของจิต อะไรทำมาก ๆ ก็ย่อมมีความชำนาญ เชี่ยวชาญ แต่ไม่ได้เป็นไปเพื่อความหลุดพ้นจากกิเลส และ หากคนที่ใช้ทำไปเพื่อสนองต่อความต้องการส่วนตัว เขาก็จะใช้มันในการหาประโยชน์ให้ตัวเอง โดยไม่คำนึงถึงความถูกต้องในสังคม

ขอให้คุณไหว้พระและระลึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ น้อมนำเอาพระบารมีมาเป็นที่พึ่ง ด้วยใจที่เต็มเปรียม ศรัทธา เต็มที่ หากคุณปฏิบัติเช่นนี้ เทวดา เทพ ทั้งหลาย จะพากันมาสรรเสริญและให้ความช่วยเหลือคุณ
    เทพ เทวดา มีหน้าที่ที่ต้องดูัแลมนุษย์ที่่ทำความดีอยู่แล้ว ไม่ต้องขอ แต่ให้ความเคารพเหมือนท่านเป็นผู้ใหญ่ที่อยู่ใกล้ชิดเรามากกว่าพระพุทธเจ้าเท่านั้น

เรื่องสุขภาพของคุณ หากคุณงดอาหารทะเล อาหารพวกสัตว์ปีก หรือ ให้ดี คือ งดทานเนื้อสัตว์ 3เดือน อาหารทุกอย่างจะคืนสู่สภาพเดิมได้ครับ เป็นกรรมเก่าบวกกับกรรมใหม่ที่คุณรักษาด้วยสารเคมี ไม่มีทางหาย แต่จะทุเลาและเหลือแค่ร่องรอย หากปฏิบัติดังว่า

13. ธรรมลิขิต

เรื่องการเรียน คนเราอาจจะมีสติปัญญาแก้ปัญหาได้ไม่เท่ากัน แก้ได้เร็วช้ากว่ากัน แต่ความเพียรและการจัดสรรเวลา เราสามารถทำได้ไม่แตกต่างกัน และคุณยังไม่เคยเต็มที่กับสิ่งที่คุณเรียกว่าการเรียน ดังนั้น ปัญหาที่คุณรู้สึก แก้ไขได้ หากคุณตั้งหลักและแบ่งเวลาให้มันอย่างเต็มที่ นอนให้น้อยลง ลดการเสียเวลากับเรื่องไม่เป็นเรือ่งให้น้อยลง คุณจะมีเวลากลับคืนมามากขึ้น เปิดใจยอมรับในสิ่งที่ไม่รู้กับผู้สอน แล้ว คุณจะได้คำตอบรวมทุึ้งกำลังใจกลับคืนมา

วางเรื่องเจ้ากรรมนายเวรลงไว้ก่อน เวลานี้ กรรมปัจจุบัน กรรมที่คุณเห็นชัด ๆ คือ ทำหน้าที่และภาระให้จบ หากจบได้ คุณจะได้ไปต่อและบุญเก่าก็จะเริ่มทำงานได้ แต่เวลานี้ อุปสรรคคือ ปัจจุบันของคุณ ที่ค้างคาปิดกัน อนาคตไว้

งานในอนาคต ได้ทำในบริษัทที่มั่นคง และ มีการเดินทางบ่อยเกี่ยวกับงานที่ทำ

อนาคตยังอีกไกล เน้น คุณต้องทำวันนี้ให้จบให้เร็วที่สุด โชคดีครับ

14. ธรรมลิขิต

คนเราหากขาดความเชื่อมั่น และ เชื่อใจตนเองแล้ว ความศรัทธาที่เป็นบ่อเกิดแห่งพลังทุกสิ่งที่เราจะทำเพื่อชีวิต ก็จะลดทอนตัวลง มีกำลัง 100 แต่จะ ใช้ได้เพียง 20 อีก 80 ที่หายไป ถูกบั่นทอนเพราะสิ่งแวดล้อมรวมกับความไม่เชื่อมั่น ขาดความคิดยืนยันเหตุผลในการแก้ไขปัญหา

ดวงคุณนั้น อ่อนมากเวลานี้ ดังนั้น คุณต้องเลือกความเห็นของผู้ใหญ่ตนใดคนหนึ่ง สรุปคือ คุณไม่สามารถทำตามที่คุณคิดได้ เพราะที่ผ่านมา ไม่มีใครเห็นว่าคุณมีความสามารถเลย หากเลือกที่ใกล้เคียงกับที่คุณ คุณก็จะมีความสุข

ดวงคุณบ่งว่า คุณจะเข้าได้จากการฝากเท่านั้นนะครับ

เรื่องเงิน ก็เป็นเรื่องของคนที่เขาอยากให้คุณเรื่ยนที่ตรงนั้นต้องรับภาระ มากเสียด้วย แต่คุณไม่ควรไปพะวง เพราะหน้าที่ของคุณคือ เรียนให้ได้ดีที่สุด เพื่อไม่ให้ชีวิตวันข้างหน้าของคุณต้องมีแต่คำว่าพึ่งผู้อื่น

15. ธรรมลิขิต

หนี้สินหมดตามเวลาของมัน ชีวิตคุณไม่มีลาภลอย หากมีรายได้เสริม ถ้าคุณแบ่งเวลาทำได้ ซึ่งคงยาก คุณก็จะลดเวลาลงได้ การจัดสรรชีวิตสำคัญ ไม่มีอะไรที่ทำไม่ได้ เพียงแต่ยังทำได้ไม่ดีนัก

ลูกชายน่าเป็นห่วง ส่วนลูกสาวคนโต อนาคตดี ไม่โลดโผน แต่มีความสุขตามอัธภาพ ลูกสาวคนเล็ก ชีวิตอาจจะต้องผ่านอะไรมากมาย ชีวิตมีสีสันและลีลาที่ไม่น่าเบื่อ เขาจะประสบความสำเร็จมากว่าทุกคน และ จะกลับมาช่วยเหลือทุกคนได้

หากคุณเลือกเกษียรณอายุก่อนเวลา คุณจะพบปัญหาที่ตามมาและแก้ไขอะไรไม่ได้ อายุก็มากขึ้น ปัญหาก็มากขึ้น จนคุณไม่อยากอยู่เลยทีเดียว ดังนั้น อยู่ไปจนจบวาระเถิดครับ

การปฏิบัติธรรมของคุณ ทำทุกวัน สม่ำเสมอ มีโอกาสไปร่วมปฏิบัติธรรมกับคนหมู่มากได้ก็ควรจัดสรรเวลาไป ปรับข้ออ้างเรื่องไม่มีเวลา คนเรามีเวลาเท่ากัน ถ้าลดเรื่องส่วนตัวตามใจตัวออกไปได้มาก เวลาคุณจะกลับคืนมา

16. ธรรมลิขิต

คนปัจจุบันเธอชอบการมีชีวิตอิสระไร้การผูกมัด แม้จะดูว่ารัก แต่เธอเป็นรักที่ให้เมื่อเดินทางผ่านไปทุกที่ ดังนั้น คบกับเธอเพียงความเป็นเพื่อนเถิด อย่าปล่อยใจไปกับความผัน เพราะคุณฝันไว้คนเดียว และจะต้องฝันค้าง หากจริงจังมากเกินไป

ชีวิตคุณจะต้องผ่านการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ก่อนที่จะพบคนที่เรียกว่าเนื้อคู่ ดังนั้น เวลานี้ ทำงาน ทำหน้าที่ให้ดีให้สมบูรณ์ที่สุดก่อน เมื่อถึงเวลา คนนั้น ผ่านเข้ามาในชีวิต จะได้พบเห็นความสมบูรณ์และความสุขของคนที่จะมาเป็นพ่อบ้านของเขา

17. ธรรมลิขิต

เรื่องการเรียนต่อ คุณต้องช่วยเหลือตนเอง เก็บเงินเพื่อที่จะได้เรียนนะครับ

เรื่องการงาน คุณมีแนวโน้มที่จะอยู่ในบริษัทที่ ต้องเลิกกิจการ หรือ ต้องเลิกจ้างพนักงานบางส่วน และ คุณจะอยู่ในส่วนนั้น

มันเป็นอะไรที่เราควบคุมไม่ได้ เราไม่รู้ล่้วงหน้า เพราะเราต้องมีชีวิตอยู่ ไม่ว่าอนาคตจะเปลี่ยนไปอย่างไร แต่หากคุณมี่ผลงาน มีฝีมือ พัฒนาตนเองในขณะที่ยังมีงานทำอยู่ให้เป็นที่ประจักษ์ ภาวะการว่างงานก็คงจะสั้นลง และ การเสนอตัวเข้าทำงานใหม่จะได้รับการตอบรับ เนื่องจากประวัติการทำงานมีผลงานจนเป้นที่ประจักษ์ต่อสาธารณชน

โชคดีนะครับ

18. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013

ขอบพระคุณมากคะ ..อาจารย์ขา ขอถามคำถามสุดท้ายนะคะ เกี่ยวกับเรื่องความรักคะ

19. ธรรมลิขิต

คำถามของคุณ sio191 ขออภัยเนื่องจากตอบใน pm แล้วส่งกลับไม่ได้นะครับ

รบกวนด้วยครับ
    อยากถามว่า
    1.การงานที่จะได้ทำอันใกล้นี้ดีไหมครับ เป็นงานทีี่่่้สามารถหารายได้ได้ดีตามที่ต้องการหรือไม่ แล้วทำสิ่งใดถึงทำให้การงานประสบความสำเร็จเจริญขึ้นครับ
    2.เป็นหนี้สินจากการโดนคดโกงเป็นอันมาก ไม่ทราบว่าจะปลดภาระหนี้ได้เมื่อไร คนที่โกงทำให้ครอบครัวของผมวิบัติจะได้รับผลกรรมไหม หรือกรรมนี้เป็นวิบากกรรมของผมเองกันแน่ครับ
    3.ไม่ทราบว่า ผมจะได้สร้างบารมีโดยการออกบวช หรือจะใช้ชีวิตสร้างบารมีแบบฆราวาสครับ และควรปฏิบัติธรรมในแนวทางใดเพื่อให้เกิดผลสำเร็จครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ[/QUOTE]

เป็นงานดี งานมั่นคง และส่งผลต่อความสุขสมหวังต่อครอบครัวในอนาคตแน่นอนครับ

คนเราจะประสบความสำเร็จ นั้น ต้องรู้จักการพัฒนาปรับปรุง สิ่งที่เราได้มีโอกาสทำ ต้องศึกษาให้รู้มากว่าที่คนอื่นรู้ และหาทางพัฒนาปรับปรุงให้ดีขึ้น ลดค่าใช้จ่ายในองค์กรให้ได้ เพิ่มประสิทธิภาพในเวลาเท่าเดิมให้ได้ ทำให้เพื่อนร่วมงานมีกำลังใจและขยันโดยไม่อ้างเรื่องเงินเดือนน้อยให้ได้ เพราะหากบริษัทหรือหน่วยงานอยู่ได้ เติบโตได้ ทุกคนก็จะได้รับอานิสงค์ทั้งเงิน และ ความสุข ความมั่นคง สำคุัญว่า สิ่งนี้เป็นแค่ความฝันหรือไม่่ คุณไม่ได้เริ่มเข้าไปทำงานแล้วมีอำนาจควบคุม แต่ต้องทำงานภายใต้คน ฝีมือ ความสามารถ การรู้จักใจเขาใจเรา รู้จักยุทธวิธี เหมือนการรบ แต่ไม่ใช่การรบเพื่อชนะและฆ่าคน แต่เป็นการฆ่าปัญหาให้ราบคาบ โดยทหารตัวเล็ก ๆ คนหนึ่ง ฝันก่อนนะครับ แล้วหาทางทำให้ฝันเป็นจริง หาคนรู้ใจ ให้ได้มากที่สุด นั่นคือกำลังที่จะพิชิตอนาคตได้

เรื่องหนี้สิน หลีกหนีไม่ได้ ชดใช้ไป และหยุดการอาฆาต มันไม่ได้ทำให้หนี้ลดลง แต่จะไปบั่นทอนจิตใจคุณให้ห่อเหี่ยวและหมดกำลัีงใจทำงาน งานที่ทำสำคัญที่สุด คุณต้องรักษามันไว้ให้ได้ เพื่้อชีวิตของทุกคนไม่ใช่คุณคนเดียว

คนมีหนี้ บวชไม่ได้นะครับ หนี้หมดเมื่อไหร่ค่อยมาคิดเรื่องนี้ ตอนนี้ หาเวลา แบ่งเวลา ปฏิบัติธรรมให้ต่อเนื่อง คนมีหนี้ หากมีบุญเข้าไปเกื้อหนุน หนี้จะหนีคุณไปเอง

20. ธรรมลิขิต

หากมีคนมาล้อว่า อกหัก เพราะ รักไม่เป็น ก็อย่าไปโกรธเขานะครับ

คุณเป้นคนจิตใจดี และจริงใจ แต่คนเราในสมัยนี้นั้น รู้หน้าไม่รู้ใจ หลายคนเห็นคนอื่นเป็นทางผ่าน ผ่านมาก็แวะ แล้วซ้อมบทละครที่ชื่นชอบในภาพยนตร์กับคนจริง ๆที่เขาแวะเข้าไปพัก เมื่อเล่นเสร็จ ก็ออกเดินทางต่อ โดยไม่เหลียวหลังกลับมา

คนเหล่านี้คุณจะพบมาก และ อีกนาน กว่าจะพบคนจริง ๆ ที่ตั้งใจมาหยุดพักในศาลาหัวใจของคุณ