ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัยนะครับ ที่ว่าเขียนลงกระดาษนั้น เป็นการเขียนเพื่อให้ตัวของคุณเองอ่าน แล้วอ่านซ้ำ ซ้ำ เหมือนการนั่งสมาธิภาวนา แต่เป็นการภาวนาด้วยคำดังกล่าวแล้วคุณจะ เกิดนิมิต จิตคุณจะสว่างขึ้น ในขอบเขตที่คุณกำหนดเอง ไม่เกี่ยวกับใคร เป็นการประยุกต์ใช้หลักจิตวิทยาร่วมกับธรรมบำบัด

เวลานี้คนที่คุณกำลังคบอยู่ เขายังไม่พร้อมจะจริงจังอะไรกับชีวิต เหมือนกับที่คุณกำลังจริงจัง เขายังรู้สึกว่า ชีวิตยังมีอะไรอีกหลายอย่างที่เขาอยากทำ อยากเรียนรู้ และอยากเล่น ดังนั้น เมื่อฐานความคิดมันแตกต่างกัน ก็คงจะคุยกันไม่รู้เรื่องหรอกนะครับ อย่าอารมณ์เสียไปเลย เวลานี้ หัวใจทั้งสองดวงยังหมุนคลื่นไม่ตรงกัน ขอให้มองเห็นเขาเป็นเพียงคนรู้จักไปก่อนนะครับ

ถามว่า ใช่คู่แท้ไหม

คู่แท้ของคุณจะมีบุคลิกเงียบ เฉย ทำงานหาเงิน ก็ไม่ใช่ประเภทตะลุยเข้าไปในสมรภูมิแห่งการแข่งขันทางอาชีพ เป็นคนแบบนี้ ถ้าคนที่คุณเห็นตอนนี้ไม่มีลักษณะที่ว่า ก็รอไปก่อนนะครับ ยังเดินทางเข้ามาไม่ถึงเส้นทางชีวิตของคุณ

ความรู้สึกที่ว่าโดนกักขังนั้น น่าจะเป็นใจของคุณที่โดนกักขัง ไม่ได้อะไรดังใจที่ต้องการมากว่า นะครับ ชีวิตของเรา เราจะทำอย่างไรก็ได้ แต่เมื่อเราอยู่ร่วมกับคนอื่น ใจเขา ใจเรา คิดถึงใจเขา แล้วเขาก็จะคิดถึงใจเรา ลองดูซิครับ มันไม่ยากนัก แต่ลองเล่นบทนี้ในละครชีวิตจริงที่คุณกำลังเป็นอยู่ แล้วหลายอย่างจะเปลี่ยนไปแน่นอน ทันที ไม่ต้องถามเดือนถามวัน เปลี่ยนทันที แต่....มันยากมาก ๆ เลย สำหรับคุณ

ทั้งหมดนี้คือคำแนะนำที่เฉพาะตัวคุณนะครับ โลกใบนี้ไม่ได้แคบและกว้่างจนเกินไป คุณเดินไปได้ทุกที่ ถ้าหัวใจคุณมีปีกที่จะโบยบิน สู่เสรี

โชคดีครับ ;37

2. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะ ขอถามเลยนะคะ
    -กำลังทำเรื่องกู้เงินธ.อยู่จะผ่านไหมคะ
    -สามีค่ะโดนคุณไสยไม่ทราบว่าของออกหมดยังหรือ
    หรือดีขึ้นมาบ้างไหมคะ
    -แล้วดิฉันมีวิบากกรรมจากเรื่องใดคะ แล้วต้องแก้ไขยังไงคะ
    ขอบคุณค่ะ

3. khanitthadeeying

khanitthadeeying สมาชิก

1.สิ่่งที่กำลังเรียนอยู่ตอนนี้รู้สึกว่ามันไม่ใช่ตัวเอง แต่ไม่รู้ว่าถ้าหากย้ายไปเรียนอย่างอื่นนั้นจะใช่ตัวเองจริงๆหรือเปล่า หรือจะทำได้ดีหรือไม่ค่ะ น้องไม่รู้จะตัดสินใจดี ไม่มีความสุขเลยค่ะ
    2.ความรัก มีคนเข้ามามากมาย แต่รู้สึกว่าไม่มีใครเลยที่ใช่ เนื้อคู่น้องจะมีลักษณะอย่างไรค่ะ เจอตอนไหน
    3.มีกรรมอะไรมั้งค่ะ แล้วน้องต้องปฎิบัติตนเช่นไรค่ะ

ขอบคุณมากเลยนะค่ะ รบกวนด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มกราคม 2013
  4. namonice

namonice Active Member

รบกวนด้วยค่ะ PM ไปแล้ว
    อนุโมธนาบุญค่ะ

5. viewdevilz

viewdevilz สมาชิก

รบกวนด้วยค่ะ
    1. อยากได้งานใหม่้ ที่รายได้ดีกว่านี้ จะมีตอบรับเข้ามาบ้างมั๊ย
    2. ถามเรื่องคู่ครองค่ะ จะมีมั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะ

6. ธรรมลิขิต

การสลับบทบาทของการเวียนว่ายต่ายเกิดนั้น มักเกิดให้เห็นอยู่บ่อย ๆ เช่น
    ชาติที่แล้ว เกิดเป็นเจ้านาย มีลูกน้อง บริวาร เจ้านายคนนี้ก็ถือว่าตนมีอำนาจบารมี ใครจะมาอะไรไม่ได้ ดังนั้น อยากทำอะไร ก็สั่งให้ทำ อยากได้อะไร ก็ให้ไปเอามา โดยไม่ได้คำนึงถึง ผู้ที่รับคำสั่งจากเราไป และ มิหนำซ้ำ คำสั่งเหล่านั้น ก็ไม่ชอบด้วยเหตุผย เพียงแต่ต้องการแสดงถึง อำนาจบาทใหญ่ จึงทำให้เกิดความเคียดแค้นชิงชัง ผูกอาฆาต พยาบาท หลายชีวิตต้องพบกับมรสุม เพียงเพราะความต้องการเล็ก ๆ น้อย ๆ ของคนคนนี้ หนี้แค้นจึงสะสมข้ามภพข้ามชาติ

ชาติปัจุบัน เกิดมายังคงมีวาสนาบารมีเหลือติดมาบ้าง ทำให้ชีวิตไม่ลำบากนัก แต่จะมีลักษณะ ทำคุณคุณไม่ชึ้น ทำแล้วไม่มีใครเห็นว่าทำดี หนักไปกว่านั้น บางคนทำเงินได้มาเท่าไหร่ ก็จะมีคนมานำออก ในสภาพที่จำยอมต้องให้

และคุณเป็นคนหนึ่งที่เข้าข่ายในลักษณะที่กล่าวมา

บอกได้นะครับว่า ต้องทน แต่ก็ทนทำความดีเพื่อผู้อื่นไปเรื่อย ๆ ใครไม่เห็นก็ช่างมัน ทำไป คุณเห็น เทวดาเห็น ใช้หนี้กรรมของคุณไป ถ้าจะบอกว่า ต้องทำแบบนี้ และได้ผลแบบนี้ไปตลอดชีวิต คุณจะยอมไหม คำตอบของคุณเก็บไว้ในใจ แล้วยิ้ม ยิ้ม หัวใจก็ยิ่้มไปด้วย ทำต่อไปครับ

ขออวยพรให้คุณเป็นคนอดทน มีใจที่หนักแน่น และเป็นคนสู้ ใจสู้ สู้กับใจตน โชคดีครับ;ปรบมือ

7. Pinbow

Pinbow เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    มาให้กำลังใจพี่ศักดิ์ค่ะ :cool:

8. หมี่โฟ

หมี่โฟ Active Member

30 มิถุนายน 2012
    สวัสดีค่ะ รบกวนด้วยนะคะ
    1.เรื่องสุขภาพค่ะ จะมีปัญหาอะไรมั้ยคะ
    2.เรื่องคู่ครอง ไม่ทราบว่าจะมีโอกาสมีคู่มั้ยคะ ถ้ามี จะเจอเมื่อไหร่ ลักษณะเค้าเป็นอย่างไร
    3.เรื่องการเงิน
    ขอบคุณค่ะ

9. ธรรมลิขิต

กรรมที่เห็นตอนนี้คือ เคยทรมานสัตว์ประเภท หนู กดให้จมน้ำ การจับปลามาเล่น มาทรมาน แล้วไม่ได้เพื่อรับประทาน วิบากกรรมเหล่านี้กำลังส่งผลให้

ขอแนะนำให้ไปทำบุญร่วมถวายบาตรแก่พระที่บวชใหม่ และขอพรขอบารมีจากพระเจดีย์ในวัดน้น อุทิศบุญกุศลให้กับเจ้ากรรมนายเวรของลูกคุณ เรื่องหนัก ๆ จะได้เบาขึ้น และถ้าเกิดผลที่ดี ขอให้ลูกคุณ ถือศีล บวชชีพราหมณ์ด้วยตนเอง ในงานพิธีที่จัดขึ้นทางทิศตะวันออกของบ้านที่คุณอยู่ พยายามทำให้ได้ในวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 6 ปีนี้

ขอให้คุณและครอบครัว พบแต่สิ่งดี ๆ นะครับ รักษาธรรม ถวายทาน สาธุ

10. ธรรมลิขิต

งานที่เหมาะกับโฉลกของคุณคือ งานที่เกี่ยวข้องกับอาหาร ดังนั้น ไม่ว่าวิชาเรียนที่คุณเรียนอยู่จะไม่ถูกใจ แต่ถ้าคุณจบแล้วคนสามารถงานที่เกี่ยวข้องกับอาหารตามที่ว่าได้ แต่ถ้าอยากย้าย คุณย้ายได้ทันทีครับ อนาคตสดใสแน่นอน

คน ๆ หนึ่งที่คุณรู้จักในขณะนี้ และมีใจเทให้เขามากกว่าคนอื่น เขาคนนี้ มีใจมากกว่า หนึ่งดวง และ ไม่สามารถจะทิ้งดวงใจดวงไหนได้เลย

คู่แท้ของคุณนั้น จะมีอาชีพเกี่ยวข้องกับกฎหมาย ความถูกต้อง (ไม่จำเป็นต้องเป็นทนายความ หรือ ศาล) และมีบุคลิกที่มั่นคง ไม่ปล่อยชีวิต ชีวิตมีระเบียบเป็นอย่างมาก เจอเมื่อไหร่ มั่นใจได้เลยครับ คู่แท้ของคุณคือคนๆนั้น

กรรมเก่าไม่ปรากฎ แต่กรรมปัจจุบันของคุณคือ ความคิดที่ไม่มีหลักเกณฑ์ คือ คิดมากกว่าทำ และ ไม่ค่อยได้ทำในสิ่งที่คิด ก็นับว่า คุณเป็นคนที่มีโลกของตัวเองสูงทีเดียว ลองจัดลำดับความคิด แล้วหยิบสิ่งที่ได้อันดับต้น ๆ ทำเลยทำทันที ปรับไปเรื่อย ๆ คุณจะมีชีวิตที่มั่นคงได้ในอนาคต

ผู้ชายจำนวนมาก ไม่ชอบผู้หญิงที่มีความวุ่นวายมากเกินไปในหัวใจ ทำใจให้สงบบ้าง ง่าย ๆ สวดมนต์ กราบหัวหมอนก่อนนอน ลองดูครับ คุณจะตื่นขึ้นมาพร้อมกับเช้าวันใหม่ ที่ทุกคนอยากอิจฉา

โชคดีครับ fairy3

11. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณค่ะ จะกรุณาตอบหรือไม่แล้วแต่ความกรุณานะคะ เท่านี้ก็ยินดีแล้วค่ะ

12. ธรรมลิขิต

ถ้าคุณลองคบกับเขาในความรู้สึกของความเป็นเพื่อน สักระยะหนึ่ง คุณต้องตีความให้ได้นะครับ เพื่อนคบกันแค่ไหน และคุณจะตั้งให้เขาเป็นเพื่อนระดับไหน รักษาระยะห่างไว้ มีความสุขทุกครั้งที่เห็น แล้วใช้เวลาในแต่ละวันของคุณ กับ สิ่งที่คุณมีหน้าที่รับผิดชอบจริง ๆ ทำให้เต็มที่

คอยติดตามภาค สอง ไม่เกิน หนึ่งสัปดาห์ ทราบผล ครับ โชคดี

13. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    หนูจะเชื่อคุณค่ะ เพราะว่ามีเหตุให้เชื่อ ถ้ามีโอกาสได้กลับมาที่นี่ สัปดาห์หน้าจะมารายงานผลนะคะ

14. ธรรมลิขิต

งานของคุณอาจจะไม่สวยเหมือนภาพที่คุณเคยวาดไว้ คุณอาจจะไม่เจริญก้าวหน้าในการงานเท่าที่ควร แต่ไม่มีอะไรที่จะคงตัว ตายตัว ตลอดไป เป็นช่วงหนึ่ง
    การแก้ไข คุณควรมองงาน อนาคตของงานในเรื่องนั้น ๆ อย่าทำงานตามแค่ว่า 1+1=2 ขอให้คุณคิดต่อว่า ถ้า 2 จะกระโดดเป็น 4 คุณต้องทำอย่างไร
    สิ่งนี้จะช่วยยกระดับของคุณให้พ้นจากพันธนาการของการไม่ยอมรับในวงงานของคุณได้ แต่ต้องพยายามมากหน่อยนะครับ เพราะโดยภาพภายนอกของคุณแล้ว ถ้าเป็นการเลือกจากคน 5 คน คุณจะถูกเลือกเป็นคนที่ 4 แทบทุกครั้ง ทั้ง ๆ ที่มีความสามารถ มีผลงาน ดังนั้น คนอื่่นสร้างผลงาน 1 ปี คุณต้อง 3 ปีครึ่ง อดทนนะครับ คุณทำได้แน่

ถามเรื่องความรัก ช่วงนี้คุณไม่เหมาะจะคิดเรื่องรัก หรือ ถึงจะรู้สึกว่าพร้อม แต่คุณคนเดียว แล้วเขาล่ะ คุณคิดถึงเขาบ้างไหม ใจเย็น ๆ ก่อนนะครับ คบกันไปก่อน งานคุณ work เมื่อไหร่ ทุกอย่างในชีวิตคุณจะเปลี่ยนให้คุณเห็นไปพร้อม ๆ กัน

ก็ขอให้ชีวิตคุณมีการเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นในเร็ววันนะครับ โชคดีครับ ^-^

15. sinsair tavada

sinsair tavada เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2009
    ศักดิ์ กรุณาใช้สีแดง เป็นตัวตอบ ครับจะได้แยก ถูกว่าอันไหนเป็นคำถาม เป็นคำตอบ ครับ อ่านแล้วงง ครับ ............

16. sweetcactus

sweetcactus สมาชิก

รบกวนถามเพิ่มเติมได้ไหมคะ. ว่าคู่ที่จะเจอนั้นมีลักษณะอย่างไร
    ขอบคุณคะ

UOTE=ธรรมลิขิต;7263194]ถ้าโลกนี้มีคนเพียงสองคน คุณคงไม่มีปัญหา แต่ความจริง โลกใบนี้ มีคนหลายพันล้านคน ทุกคนมีสิทธิเท่าเทียมกันในทางกฎหมาย แต่สิทธิของหัวใจ กฎหมายคงเอื้อมมือไม่ถึง

สิ่งใดที่ทำให้คนที่คุณรักมีความสุข คุณจะมีความสุขไปด้วยมั้ย ถ้าเขาจะขอเป้นเพื่อนกับคุณไปตลอดชีวิต คุณจะโอเคมั้ย เขาขอเพียงอิสระภาพ

ถ้าคุณไม่ยอมจะเกิดอะไรขึ้น ทุกคนยังคงทำหน้าที่ตามปกติ ยกเว้นคุณ และนี่คืออนาคตของคุณ ความตึงเครียดของระบบประสาทจะรุมเร้าคุณอย่างหนัก ถ้าคุณต้องการเป็นผู้ชนะในการแข่งขันที่ไม่มีกรรมการ

การสละ ไม่ได้แปลว่าเราแพ้นะครับ แต่คือการเลือก และต้องเลือก อย่าปล่อยเวลาให้ผ่านไปนานกว่านี้ ของที่ไม่ใช่ของเรา อย่างไรก็ไม่ใช่ของเรา แม้เราจะได้มันมาครอง วันหนึ่งมันก็ต้องไปตามวิถีของมัน สู้ให้มันไปด้วยความยินดีของคุณในเวลานี้ ในขณะที่คุณยังแข็งแรงอยู่ อีกไม่นานคุณจะป่วยแน่นอน ถ้านานกว่านี้

คุณลองถามตัวเองดูว่า ถ้าจะต้องอยู่โดยไม่ได้แต่งงานเลยตลอดชีวิต จะอยู่ได้ไหม และจะอยู่อ่ย่างไร ลองสมมตุิดูเล่น ๆ ลองวางแผนชีวิตดู ว่า อายุเท่าน้น ๆ เราจะทำอะไรบ้าง สมมุติว่า หมดอายุ ที่ 75 ปี (สมมตุินะครับ)

คุณอยู่ได้แล้ว รอคู่แท้ของคุณ ไม่นานหรอกครับ ที่เหลือเป็นเพื่อนแค่นั้น อย่าคิดเลยเถิดไป โชคดีครับ ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ(deejai)[/QUOTE]

17. namonice

ยกข้อความของ อ.ศักดิ์ ธรรมลิขิต เพื่อให้ อ.ก๋ง ให้คะแนนคะ
    (ขอเรียกคุณศักดิ์ ว่าอาจารย์นะคะ เพราะอยากฝากตัวเป็นลูกศิษย์เลยนะคะ อ.ศักดิ์)
    1. ต้องทำอย่างไรถึงจะมีโชคลาภลอยอย่างคนอื่นบ้าง
    2. เรื่องทีดินจะได้ครอบครองเป็นกรรมสิทธิ์หรือไม่
    3. ธุรกิจที่ทำอยู่จะสำเร็จดังใจหมายหรือไม่
    4. ถ้าจะเอาีดีทางปฏิบัติธรรมเพื่อให้ได้ตาทิพย์จะได้หรือไม่
    ขอบคุณมากค่ะ
    ภภัสสร คุ้มชาวนา ระยอง
    ดิฉันขอออกความเห็นหน่อยนะคะ อ.ก๋ง ดิฉันว่า อ.ศักดิ์ ท่านมีวิธีสอนและให้ข้อคิดที่ดีมากๆ และอีกอย่างดิฉันว่าความแม่นถือว่าสุดยอดคะ (เป็นความเห็นส่วนตัวนะคะ)
    อีกอย่างขอบอกไว้ก่อนว่า ไม่ได้มีความรู้จักอ.ศักดิ์ มาก่อนเลยค่ะ (เดี๋ยวจะหาว่าเชียร์คนกันเอง)

คำตอบของอ.ศักดิ์ ค่ะ
    คนเกิดมามีบางอย่างและบางคนที่ไม่สามารถจะทำแบบที่คนอื่นๆ ส่วนมากเขาทำกันได้

คุณก็เป็นคนหนึ่งในคนที่ลักษณะดังกล่าว

คนทีมีปฏิบัติธรรมควบคู่กับการใช้ชีวิต จะเกิดมากี่ชาติถ้าได้เกิดเป็นมนุษย์ ก็ต้องหวลมาสู่การปฏิบัติอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ เรียกว่า บุญเรียกหาคนมีบุญ ดูดเข้าไปสู่วังวนเพื่อการเจริญขึ้น ยิ่ง ๆ ขึ้น ไม่มีตกต่ำ
    แต่คน ๆ นั้น ถ้าใช้ชีวิตแบบปกติ อยากได้ อยากมี อยากเป็น เกินความจำเป็นของชีวิตเพียงกายยาววา หนาคืบ กว้างศอก ก็จะเกิดการไม่สบายกาย ไม่สบายใจ ทำอะไรก็ไม่มีความสุขเหมือนกับที่เห็นคนอื่นเขาทำกันแล้วมีความสุข

ดังน้ั้น สำหรับคุณแล้ว คุณก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นนักปฏิบัติมาแต่อดีตหลายภพ หลายชาติ และชาตินี้ คุณก็ทำเหมือนเก่า เพียงแต่ยุคนี้ มันเป็นยุคข้อมูลข่าวสารที่ทำให้เรารับเอาอะไร ๆ มาเป็นจำนวนมากจนแยกแยะไม่ได้ว่า อะไร คือ กุศล อะไร คือ อกุศล

ดังนั้นขอให้คุณตั้งหลักดี ๆ ทำการปฏิบัติให้สม่ำเสมอ คำถามสุดท้ายที่คุณถามเกี่ยวกับตาทิพย์นี้น ความจริงคุณมีสภาวะพอ เพียงแต่คุณวาดมโนภาพไกลเกินความจริงไป เพราะถ้าคุณเคยรู้สึกมีลางสังหร หรือไปในบางสถานที่ ขนลุก โดยไม่ทราบสาเหตุ หรือ ฝัน พอวันรุ่งขึ้่นเป็นจริง เหล่านี้ คือพลังตาทิพย์ในตัวคุณ ไม่ต้องฝึกมาก ถ้าลงสมาธิลึกเกินไป คุณก็จะไม่สามารถเห็นได้ การมองเห็นในสภาพที่เรียกว่าตาทิพย์นั้น เป็นการจูนจิตของคุณให้เชื่อมกับเวลาที่ไม่ใช่ปัจจุบัน ดังนั้น มันจึงอยู่ตรงกลางระหว่างความอยากเห็นและไม่อยากเห็น พอดี ๆ คุณทำได้แน่ในอนาคต และจะทำได้ยิ่งกว่าที่กล่าวมาแล้วอีก แต่ไม่ใช่ขณะนี้

เรื่องทีดินจะได้ครอบครองเป็นกรรมสิทธิ์หรือไม่

คุณจะได้อาศัยอยู่ เพราะมีหลายคนที่ไม่อยากให้คุณเข้าไปเป็นเจ้าของจึงพยายามทำทุกวิถีทาง คุณคงต้องหาคนสนับสนุนที่เป็นผู้ชายและมีคนเคารพนับถือ (ไม่ใช่เศรษฐี เป็นคนธรรมดา) หากพบ ลองปรึกษาคนนี้ดู เหตุการณ์จะคลี่คลายได้

ธุรกิจที่ทำอยู่จะสำเร็จดังใจหมายหรือไม่

มีหลายอย่างรอคุณอยู่ในเรื่องเกี่ยวกับธุรกิจ แต่เวลานี้คุณมองแต่สิ่งที่อยู่ตรงหน้าเท่านั้น จึงต่างคนต่างมอง แล้วก็ไม่ได้ทำอะไรให้เปลี่ยนแปลง ลองหันหลังกลับ แล้วก้มลงมองจากด้านล้าง ดูว่าคุณเห็นอะไรที่แตกต่างออกไป นั่นและ ประตูสู่ความสำเร็จที่ไม่ต้องเรียกร้องให้ใครมาช่วย คุณเอง คือ กุญแจ ของชีวิตในขณะนี้

หากมีอะไรที่ยังสงสัย ก็ซักถามได้อีกครับ ไม่ว่าคุณจะทำอะไรก็ตาม ขอให้สิ่งนั้นอยู่ในกรอบของศีลธรรม ธรรมจะรักษาคนดีเช่นคุณ และเสริมบุญใหม่ ให้ เรียกบุญเก่ามาร่วมกันทำให้ชีวิตคุณดีขึ้น

ขอความเจริญในธรรมจงมีแด่คุณ สาธุ

18. namonice

อีกคำถามที่อยากให้ อ.ก๋ง ช่วยให้คะแนนคะ

รบกวนถามเรื่องลูกชายได้ไหมค่ะ
    ลูกชายคนเล็ก ป่วยบ่อยมากๆ ดี 1 อาทิตย์ 2 อาทิตย์ ก็ป่วยอีก ไม่ทราบว่าจะมีทางแก้ไขได้หรือไม่ ต้องทำอย่างไรคะ
    ลูกชายชื่อ ภัทระ คุ้มชาวนา ชื่อเล่น นโม (ตอนนี้เปลี่ยนเป็นโมโม่เพราะเห็นว่าป่วยบ่อย)

คำตอบของอ. ศักดิ์ค่ะ (ดิฉันคิดว่าน่าเชื่อถือคะ เพราะตอนท้องก็ฝันเห็นแต่พระจนคลอดเลยให้ชื่อนโมค่ะ)

ลูกคุณเป็นลูกพระ มีบารมีของพระพุทธรูปที่เป็นพระประธานในโบสถ์แถววิสทธิ์กษัตริย์ตามดีแลอยู่ ลักษณะเช่นนี้จะเกิดขึ้น คือ เด็กที่เกิดมามักจะมีอาการป่วยบ่อย เลี้ยงยาก ทางแก้ที่ีทำกันมาแต่โบราณ คือ นำลูกไปกล่าวถวายให้เป็นลูกของพระที่อยู่ในนิมิตร ส่วนวัดชีื่ออะไรนั้น ขณะที่คุณขับรถผ่านขอให้ตั้งจิต แล้ว คุณจะพบครับ คุณจะสะดุดในความรู้สึกเอง หรือ จะเอาแผนที่มากาง แล้วใช้มือของคุณผ่านไปบริเวณพื้นที่ที่ว่านี้ คุณรู้สึกหนักขึ้นมาเมื่อไหร่ ก้ตรงนั้นและ ท่านรอลูกคุณอยู่ครับ โชคดีครับ ขอให้พบดังที่หวัง

19. minzeejung

minzeejung Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2012
    รบกวนด้วยนะค่ะ
    1.อยากทราบว่าจะสอบเข้าโรงเรียนที่ตั้งใจได้ไหมค่ะ ตอนนี้เครียดมากๆเลยค่ะ
    2.อยากทราบเรื่องชีวิตในอนาคตค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    3. เนื้อคู่มีลักษณะอย่างไรคะ
    ขอบคุณล้วงหน้าด้วยนะคะ

20. ธรรมลิขิต

ก็เขาชื่อ นโม ตั้งแต่อยู่บนสวรรค์ คุณไปเปลี่ยนเขา เขาก็ยิ่งไม่เป็นตัวตนจริง ๆ ชื่อเดิมนั่นแหละครับ แค่ผมกำลังพิมพ์ถึงเขา ผมก็ขนลุกไปทั้งตัว ลูกคุณนี่ไม่ธรรมดานะครับ ดูแลเขาดี ๆ

อนุโมทนาสาธุ ครับdencee