ศรัทธาที่หายไปของผม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย nextstep626, 29 มิถุนายน 2012.

1. eternity_bb

eternity_bb เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    ได้อ่านมาตั้งแต่ต้นแล้ว รู้สึกว่าคล้ายๆ ชีวิตของตัวเองเลยนะค่ะ ดิฉันเองก็เป็นเด็กกำพร้า เกิดมายากจน หลายครั้งที่รู้สึกน้อยใจในโชคชะตานะค่ะ ทั้งๆที่เราไม่เคยคิดร้ายใคร แต่ทำไมถึงโชคร้ายเจอแต่เรื่องแย่ๆ ไม่รู้จักจบจักสิ้นซักที แต่สิ่งหนึ่งที่ดิฉันทำอยู่เสมอ เมื่อเวลารู้สึกท้อแม้หรือหมดหวัง คือพยายามมองคนที่เค้าเกิดมาโชคร้ายกว่าเรา เช่น คนที่พิการ แขนขาดขาขาด เด็กกำพร้าที่ถูกพ่อแม่ทอดทิ้ง ขอทานตามข้างถนน คนเหล่านี้เค้าก็ไม่ได้ทำผิดอะไรเลย แต่กลับได้รับสิ่งที่โชคร้ายกว่าคนอื่นๆ เค้าพยายามที่จะช่วยหลือตัวเอง ยังพยายามทำความดี คนพิการบางคนยังหาเงินเลี้ยงพ่อแม่ได้ เมื่อมองดูคนเหล่านี้ ดิฉันกลับคิดว่าตัวเองโชคดีแค่ไหนที่เกิดมาครบ 32 ร่างกายสมประกอบ มีโอกาสในการทำความดีช่วยเหลือสังคมได้ตั้งหลายอย่าง แค่เราปรับมุมมองซักนิด เราก็จะเห็นว่าเราเกิดมาโชคดีแค่ไหนน่ะค่ะ

ดิฉันขอยกย่องในการปรับเปลี่ยนตัวเองของคุณนะค่ะ ดิฉํนคิดว่าคุณผ่านเรื่องราวอันโหดร้ายในครอบครัวของคุณมาตั้งแต่เด็ก คุณรู้ว่ามันทรมานแค่ไหน แต่ต่อไปนี้ขอให้คุณทำครอบครัวของคุณ ลูกคุณ ภรรยาคุณ ไม่ให้ซ้ำรอยเดิมของพ่อและแม่ของคุณก็พอ ให้ลูกของคุณมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้นนะค่ะ อย่างน้อยๆ สอนให้เค้าสวดมนต์ก่อนนอน รักษาศีล การไปวัดทำบุญทำทาน ให้เค้ามีจิตใจที่ดี ห่างไกลยาเสพติด แค่นี้ครอบครัวของคุณก็จะดีขึ้นมากๆๆๆๆ เลยค่ะ เอาใจช่วยนะคะ

2. KunPorMoo

KunPorMoo สมาชิก

ไม่ใช่ ชดใช้กรรมก่อนจึงมาเกิด

แต่การเกิดคือการชดใช้กรรมต่างหาก

สิ่งที่คุณทำในชาติที่แล้ว ส่งผลให้เกิดผลในชาตินี้

วิบากกรรมที่คุณเจอในชาตินี้ เป็นเพราะชาติที่แล้วคุณได้ทำสร้างความลำบากให้กับคนอื่นมาก่อน
    และถ้าหากคุณก่อกรรมไม่ดี ทำร้ายคนอื่นทั้งกาย วาจา ใจ ในชาตินี้ มันก็จะส่งผลให้คุณเจอกับความทุกข์ยากลำบากในชาติหน้าและชาติต่อๆไป

การชดใช้กรรมในนรก...เป็นเพียงการใช้หนี้กรรมส่วนหนึ่งเท่านั้น

คุณ nextstep626 พอจะเข้าใจไหมค่ะ

3. นพณัฐ

นพณัฐ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    หวังว่าตอนนี้ ศรัทธาของคุณ nextstep626 จะกลับมาเติมเต็มแล้วนะครับ
    ถ้าตะโกนได้ อยากจะบอกว่า เยี่ยมมากกครับ กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีที่สุดเท่าที่ติดตามอ่านมา
    ปิติมากครับ อธิบายไม่ถูกเลย อายตัวเองจังไม่เคยมานั่งอ่านอะไรจนน้ำตาไหลเองนะ ครั้งแรกครับ ขอบคุณ จขกท มาก ๆ เพราะ ศรัทธาที่หายไปของคุณ ได้สร้างศรัทธาและแรงใจแก่ผู้อื่นที่ประสบปัญหาเช่นเดียวกับคุณ เชื่อว่าผู้ที่อ่านกระทู้นี้ตั้งแต่ต้นจนถึงตอนนี้ คงจะมีศรัทธาในองค์รัตนตรัยมากขึ้นกว่าเดิม ด้วยกำลังใจดี ๆ จากกัลยามิตรทั้งหลายในที่นี้
    เมื่อคุณเห็นทุกข์แล้ว ย่อมที่จะได้เห็นธรรม
    เมื่อคุณเห็นธรรมแล้ว ย่อมที่จะได้เห็น พ่อของคุณและพ่อของเรา
    จงก้าวเดินต่อไปเรื่อย ๆด้วยสติ ความประมาทจะไม่มีแก่คุณ ครับ ตามชื่อเลย

nextstep626 (929) เป็นกำลังใจให้ครับ