วิริยาธิกะพิเศษบันทึก

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pco-, 7 มิถุนายน 2010.

1. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุอย่างยิ่งกับทุกรายการบุญทานกองการกุศลทั้งปวงกับพี่บุญทรงด้วยครับ

2. pco-

สองแก้วฝากขอบคุณซือเจ๊มากครับ ก็เอารูปแก้วคู่นี้มาฝาก แม้ตอนนี้พวกเราไม่ถึงกับนอนกลางดินกินกลางทราย อย่างโบราณว่า แต่ก็เหนื่อยยากมากกับการที่จะขึ้นชื่อว่านางแก้ว แก้วที่เคียงบ่าเคียงไหล่แบบถึงใหนก็ถึงกัน

เมื่อคืนที่ผ่านมาสภาพของสองแก้วเป็นแบบนี้ครับ แก้วเล็กอาศัยหลับบนโซฟา แก้วใหญ่นั่งทำงานไปด้วยหลับไปด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85.7 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      8.1 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      84.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      102.8 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      8.6 MB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      97.3 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      119.2 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      101.7 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      85 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      58
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2015
  3. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    โอ้โฮ แล้วกี่โมงกี่ยามจะถึงบ้านหลับนอนกันจริงๆคะเนี่ย หรือค้างคืนเลย

4. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ช่วงนี้คิดถึง สมเด็จพระแม่จามเทวี คงเหลือแต่สิ่งที่เอาไว้ดูต่างหน้าพ่อแม่

นึกขึ้นได้ จึงนำมาให้ได้ชมกันครับ หน้าที่แห่งพุทธภูมิจบเมื่อไหร่ ลูกจะตามไปขอรับ

ชีวิตช่วงนี้ก็ เรื่อยๆ ครับ ขอนแก่นยังไม่ได้ไป รอเวลาบางอย่างอีกนิดหน่อยครับ

พี่ๆ น้องๆ ชมสมบัติของพ่อแม่ทิ้งไว้ให้เรากันก่อนนะครับ...ด้วยความเคารพครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2015
  5. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2

:cool:({) สวัสดีครับ อาซือเจ๊ ต้อย พี่ๆน้องๆทุกๆ ท่าน เมื่อวาน ผมได้รับเงิน เข้าบัญชีผมแล้วครับ ๕,๒๑๒บาท ไม่ทราบว่า คืออย่างนี้ ในส่วนเงิน ๒ พันบาท ผมจะนำไว้ หล่อพระ ๒ องค์คือสมเด็จองค์ปฐม กับ องค์ปัจจุบัน ร่วมองค์ละพันบาท และร่วม ที่ผม เป็นเจ้าภาพเลี้ยง ไอศครีม ๑ ถัง ๑๕ โล ราคา ๑,๕๐๐ บาทในงานกฐิน วัดบ้านกล้วย เลี้ยงพระ และ ชาวบ้าน และชาวไทยกระเหรี่ยง ๕๐๐ กับเพิ่ม กฐินอีก ๕๐๐ เป็นอีก ๑,๐๐๐ บาท รวมเป็น ๓ พันบาท เหลืออีก ๒,๒๑๒ บาท ผมจะ นำไปทอดกฐิน ตามวัด ต่างๆ อีกหลายวัด เพื่อเอาอานิสงฆ์กฐิน แล้วผมจะเห็นสมควร ไม่ทราบว่า อาซือเจ๊ เห็นสมควรด้วยหรือไม่ โปรดแจ้ง ทางพีเอ็มด้วยครับ ขออนุโมทนาสาธุ บุญทุกๆบุญ ของอาซือเจ๊ด้วยครับ

ขอพระบารมี คุณ พระรัตตรัย มีสมเด็จองค์ปฐม พระพุทธเจ้าทุกพระองค์ ถึง องค์พระปัจจุบัน พระปัจเจกะพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์ ในอดีด ถึงปัจจุบัน พรหม เทวดา พระโพธิสัตวืเจ้าทั้งหลาย หลวงปู่ หลวงพ่อทุกๆพระ องค์ จงดลบรรดาล ให้ คณะ อาซือเจ๊ และท่านที่ โมทนาสาธุ ทุกๆท่าน จงมีความสุข ทั้งทางโลกและทางธรรม สมควรแก่ ธรรม และจงพ้น ทุกข์ ทุกๆท่านเทอญ สาธุ ครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 ตุลาคม 2015
  6. pco-

อย่างที่พี่ Amarmy ว่าผมเองคิดถึงพ่อ คิดถึงแม่ทุกวัน ยิ่งเหนื่อยยาก ก็ยิ่งทำให้นึกถึงความยากลำบากของคนที่เป็นพ่อ คนที่เป็นแม่ เข้าใจความรู้สึกของคนที่เป็นพ่อ ได้เป็นอย่างดี ทำให้คิดถึงท่านพ่อท่านแม่ในอดีตทั้งหมดที่ล่วงลับไปแล้วเป็นอย่างมาก

7. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน เรื่องพระของท่านแม่ จามเทวี ผมเองก็มีครับ แต่ไม่มีรูป ตอนผมไป ที่สำนักสงฆ์ แห่งหนึ่ง จำชื่อไม่ได้ แล้ว ขึ้น อ.น้ำโสม จ.อุดรธานี ในถ้ำ มีพระบอกว่า สักดิ์สิทธิ์ ขอพระอะไรๆก้ได้ ให้ผมเอง ก้อยากรู้ ว่าจริงไหม ผมเอง อธิษฐาน ขอพระสมเด็จ วัดระฆัง แต่ตอนเช้าเข้าไปดู ได้ พระคง ของท่านแม่ จามเทวี มาหนึ่งองค์ เคยเล่าให้ใครๆฟัง เขาเหล่านั้น เมื่อเห็น ขอเช่า บูชา ให้ราคาพอสมควร ผมบอก ยังไม่ให้เอาไว้ก่อน ผมมีเกือบครบ พระ รอด พระคง พระลือ พระลพ พระโขง พระเปิม

หลวงพี่จำเนียร สำนัก โคก สมบูรณ์ เจ้าอาวาส วัดท่าซุง ส่งไปเป็นเจ้าสำนัก จะหล่อ รูป ท่านแม่ จามเทวี ถ้าจำไม่ผิด หล่อ วันที่ ๒๑ พ.ย.๕๘ ผมได้ทำบุญกับท่านไปแล้ว คงไปไม่ได้ เพราะไปตรง กับงานกฐิน วัดบ้านกล้วยครับ และท่านได้ ให้ดูพระของท่านแม่ หลาย สิบองค์ เก่าๆทั้งนั้น ท่านบอก ท่านแม่ ส่งมาให้เอาไป สร้างสำนัก และหล่อรูปท่านครับ สำนัก โคกสมบูรณ อยู่ที่ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรีครับ :cool:

8. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    **แล้วแต่ท่านจะเห็นสมควรค่ะ อนุโมทนาสาธุๆค่ะ
    **เคยอ่านประวัติท่านค่ะ สุดยอดจริงๆ

9. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับพี่ พีซีโอ ผมก็โมทนาสาธุ กับพี่ ที่ได้เป็นเจ้าภาพผ้ากฐิน วัดท่าซุง ผมเอง คงไม่ร่วม ส่งเงินไป หรอกครับ เพราะอยู่ใกล้ๆวัด ยังไงๆก็ร่วม อยู่แล้วครับ ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :cool:

10. Armarmy

ครับ เรื่องแปลก ผมได้มาแบบบังเอิญเหลือเกิน

พอทราบประวัติว่าพระชื่ออะไรใครเป็นผู้สั่งสร้างไว้ น้ำตาไหล

ช่างเหมือนเจตนาของแม่ ให้ลูกหลานไว้แท้จริง องค์นี้มีคนตีราคาตอนเอาให้เขาชม ไม่รู้เขาพูดเล่นหรือจริง ๔ ล้าน ขั้นต่ำ

เขาพูดราคาทำเอาผม ตกใจพอสมควร ผมคิดแต่เรื่องบูชาต่างหน้าพ่อแม่ แต่เขาพากันตีราคาแบบนั้นกัน ก็ว่ากันไปครับ

เจริญในธรรมทุกท่านครับ

11. pco-

ตอนนี้ยังไม่ถึงกับค้างคืน แต่ในอนาคตอันใกล้คุณแก้วเล็กจะผลัดกันค้างคืนในบ้านพักที่ติดกับโรงงานที่ใหม่เลยครับ

12. pco-

พี่บุญทรงผมขอโอกาสหลวงพี่ท่านเจ้าอาวาส แค่ผ้าประธานกฐินน่ะพี่ ไม่ถึงกะเป็นเจ้าภาพกฐิน กฐินของวัดท่าซุงเป็นกฐินสามัคคี ทุกๆคนได้ชื่อว่าร่วมเป็นเจ้าภาพ

ผ้าประธานกฐินนี้เป็นผ้าใหมสั่งทอมือพิเศษ โดยสองแก้วเขาช่วยกันเป็นธุระ เขาต้องการอานิสงค์พิเศษ เผื่อไว้เลี้ยงลูกๆหลาน หมู่คณะอีกไม่รู้ว่าจำนวนเท่าไรคน เกิดกันอีกเท่าไรชาติเขากลัวความยากจนแบบในชาตินี้อีก

ตอนที่ขออนุญาติท่านเจ้าคุญหลวงพี่เจ้าอาวาส ท่านก็โมทนาและบอกกับคณะพระที่นั่งอยู่กับท่านว่า พวกเราก็ช่วยกันส่งให้ถึงจุดหมายปลายทาง ทุกคนในที่นั้นก็โมทนาสาธุพร้อมกัน

ก็ขอให้ทุกๆคนที่ทราบข่าว โมทนาร่วมกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2015
  13. supatorn

169
    เมื่อวานไปท่องเวปมาแต่จําไม่ได้ แต่ที่อ่านผ่านตามาก็คือ"ในสมัยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแบบวิริยาธิกะนั้น สมัยนั้นจะไม่มีคนจน"
    อนุโมทนาสาธุและเจริญในธรรมทุกๆท่านค่ะ
    :cool:

14. Armarmy

เสริมให้ซือเจ๊นะครับ ไม่มีคนจน มีแต่คนรวยนั้น

พระปัญญาธิกะ ก็ทำได้แต่ไม่ทุกคนในยุคที่จะรวย ก็ดูอย่างปัจจุบันนี้แหล่ะครับ

ถ้า พระศรัทธาธิกะ จะรวยทุกคน แต่ไม่สวยทุกคน ไม่ปลอดโรคทุกคน ไม่ได้มีศีลเสมอกันทุกคน ยังมีลัทธิอื่นได้อยู่

พระวิริยาธิกะนั้น ไม่มีจน ไม่มีเจ็บ ไม่มีขี้ริ้วขี้เหร่ ไม่มีมิจฉาทิฐิแทรกเข้ามาเกิดในโลกได้

ทั้งโลกในยุค พระวิริยาธิกะทศพล ผู้คนทั้งโลกยอมรับนับถือ พระรัตนไตรเป็นสรณะ

โลกในเวลานั้นจะมีแต่ ความสงบสุข ไม่มีความลำบาก

เวไนยสัตว์ในโลกยุคนั้น ปัญญาละเอียด บรรลุธรรมได้ไว เพียงเทศน์ย่อๆ หัวข้อก็บรรลุได้มาก

เหตุเพราะ พระวิริยาธิกะ พากันเพียรมาจนหมดแล้วความลำบากเหี้ยนหมด

เปรียบดั่งนี้ครับ เหมือนอยู่ในป่ารกทึบ

พระปัญญาธิกะ ท่านตัดไม้เฉพาะทางที่ใช้ออกแล้วพาคนออกไป พอให้เดินกันได้ไม่ยากนัก

พระศรัทธาธิกะ ท่านก็ตัดไม้แต่ตัดเผื่อออกไปหน่อยให้สะดวกขึ้นมาหน่อย เดินกันสบายนิด

พระวิริยาธิกะ ท่านตัดเหี้ยนเอาให้สะดวกเดินสบายที่สุด

สายวิริยาธิกะ อาศัยเดินมานานมาก จึงถึงพร้อมไปด้วย ความบริบูรณ์ ทุกด้าน

สำหรับท่านที่เติมคำว่า พิเศษ เข้าไปคือ ที่ดีอยู่แล้ว ก็ให้ดีที่สุด ประณีตที่สุด

ทุกบุญทุกอย่างก็ต้องพากันทำมาอย่าง ประณีตมากที่สุด แต่ก็เหนื่อยเป็นพิเศษ จากเดิมที่เหนื่อยอยู่แล้วนั่นแหล่ะครับ

เจริญในธรรมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2015
  15. supatorn

169
    สาธุๆๆๆๆแล้วอายุจะนั่งหรือยืนนานเพียงใดหนอ ขออย่าให้ยาวนานเหมือนยุคพระศรีอารย์เลยเจ้าค่ะ

16. supatorn

169
    Project นี้จะใช้เวลานานเท่าไหร่คะ ?มีน้องคนนึงเคย ฆ่าเวลาด้วยการถักหมวกถวายพระ (เปล่าแนะนํานะคะ เล่าให้ฟังเฉยๆ)

17. Armarmy

อายุยืน แต่บริบูรณ์ไปทุกประการ นั้น เหมือนยกสวรรค์ลงมาตั้งเมืองมนุษย์

เต็มใจอายุยืนกันหมดแหล่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

18. supatorn

169
    **ท่านคิดถึงแม่แต่ข้าเจ้าคิดถึงพ่อ ฟังทีไรนํ้าตาจะไหล มีอยู่เทปนึงท่านเรียกตัวเองพ่อทั้งเทปเลยเหมือนพ่อพูดกับลูกจริงๆ เฮ้อๆ :'(
    **จะมีอะไรสุขเท่ากับเอกันตบรมสุขหนอ
    **ธรรมะสวัสดีทุกๆท่านค่ะ

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ อาซือเจ๊ต้อย วันนี้ผมจะให้แฟน นำเงินไป ทำบุญกฐิน ๒๒๐ วัด กับพระ อาจารย์ พระครู สมุห์ พิชิต(โอ) รองเจ้าอาวาส วัดท่าซุง ท่านจะจัด กฐินไปตามวัดต่างๆทั่วประเทศ ภาค กลาง ออก ตก เหนือ ใต้ อิสาน ๒,๒๔๐ บาท คนละครึ่งกับ อาซืเจ๊ต้อยครับ อานิสงฆ์กฐิน เต็มพิกัด และจะให้ ลูกชาย เพิ่ม ส่วนตัว อีก คนละ ๑๐๐ บาทครับ แล้วแต่ตามสมัคใจ มาแล้ว ๑ คน ๑๐๐ บาท เหลืออีกคน

วัดพุทธโมกข์ สกลนคร อีก ๕๐๐ บาท วัดโนนจ่าหอม อุบล ๕๐๐ สถานพุทธธรรม สุพรรณ บุรี ๓๐๐ บาท สถานปฏิบัติ ธรรม โคกสมบูรณ์ ลพบุรี ๓๐๐ บาท กฐิน แสนกอง ของพลังจิต ทำ ๒ ครั้งๆแรก ๑,๑๐๐ บาท ครั้ง ที ๒ ทำร่วมอีก ๑,๑๙๙ บาท ร่วมอนุโมทนาบุญร่วมกนครับ ทุกๆท่าน

20. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ พี่พีซีโอ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน ผมเข้าใจ ที่พี่พูด และก็เข้าใจเป็นอย่างดี ทุกคนเป็นเจ้าภาพ ๑ บาทก้เจ้าภาพ ๑,๐๐๐,๐๐๐ บาทก้เจ้าภาพ บ้านหลังเล็ก กับบ้านหลังใหญ่ และอยู่ที่กำลัง ทรัพย์ แต่อยู่ที่กำลังใจ เป็นข้อ สำคัญที่สุดครับ ผมก็อนุโมทนาสาธุ กับพี่และคณะ ที่ปราถนา ติดตามกันไป ผมเอง ก็อยากทำแบบนั้น แต่มองดูแล้ว คนสำคัญ ผมไม่มีเหมือนพี่ และผู้ ติดตาม ที่ดี ยังดีไม่พอ ทั้งคนรอบข้าง ทั้งไกลและใกล้ หา ผู้ เป็น ตัวแทนแท้จริงไม่ได้ ต้องทำเองทุกๆอย่าง

และเห็นพ่อแม่ พี่ๆน้องๆ พากันตามพ่อแม่ไป ผมเอง ก็ไม่อาจ รีรอต่อไป ผมกลัว ตัวเอง มากกว่าสิ่งใดๆ ที่กรรม มันจะพาผมลงไป ขุมใด ขุมหนึ่ง ผมเองก็ไม่แน่ใจ ไปได้ในชาตินี้ได้ ขอไปชาตินี้ ถ้าไปไม่ได้ ขอจบตอนพระศรีก้แล้วกัน แต่จะทำหน้าที่ ให้ดี ที่สุดในชาตินี้ แม้จะแลกด้วยชีวิต จะทำเพื่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัติย์ เมื่อ คราวจำเป็น จะสละ ชีวิตผมเอง มันคงมีเวลาไม่มากแล้ว ชีวิตเหมือนตะวันบ่ายค้อยเต็มทีแล้ว ใกล้จะตกดิน ผมก็ ขออนุโมทนาสาธุ กับทุกๆคน ที่ก้าว เดินต่อไป ในพุทธบามี ของพุทธภูมิ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมธามิ