วิริยาธิกะพิเศษบันทึก

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย pco-, 7 มิถุนายน 2010.

1. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    **ดีจังที่หลวงพ่อคูณมาโปรดท่าน:cool::cool::cool: พูดถึงเรื่องฝันเคยคิดถึงหลวงพ่อจรัญ ขอให้ท่านมาโปรดในฝันหน่อยเถอะ ใช้เวลาเกือบเดือนว่าตัวเองขับรถนิมนต์ท่านไปไหนไม่ทราบ มีโยมสามคนในรถ พอรถจอดท่านก็เทศน์เหมือนหลวงพ่อปานเลยว่า"อะไรๆมันก็อนิจจัง ทุกขัง อนัตตานะ"
    **เห็นคุณน้องบุญทรงแว๊บนึงเมื่อสองวันที่แล้ว นึกว่าจะมาเล่าเรื่องต่อแต่ก็หายไปเห็นบ่นๆอยู่ว่าเวปไม่ค่อยดี อีกสองสามวันต้องตามหาตัวซะแล้ว
    **ท่านPCO ปลอดภัยดีนะคะ ที่ท่านอยู่ฝนตกมากไหม?ทราบว่าตอนนี้ฝนตกมากไปหลายแห่ง

ธรรมะสวัสดีทุกๆท่านค่ะ

2. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ ผมเองไม่ทราบหรอกครับ ว่าไปอยู่ ณ แดนใด ไม่มีญาณ หยั่งรู้ เหมือนอีกในหลายๆท่าน ที่รู้ แต่พอ จะทราบว่า เธอนั้นตายไปดี แน่นอน เพราะว่า การสัมผัส ของพ่อแม่เขา และ ที่เหตุการต่างๆเกิดขึ้น พอจะเดาเอาได้ครับว่าเธอนั้นไปดีแน่นอน ส่วนจะไปอยู่ สวรรค์ชั้นไหน ไม่ทราบจริงๆครับ ขอบคุณที่แนะบอกแนวทาง :cool:

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:({) สวัสดีครับ อาซือเจ๊ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ได้มีโอกาศ เข้ามา ในเว็บ เพราะฝนตก มา ๒- ๓ วันแล้ว และเมื่อวาน ตก วันละหลายเที่ยว ทั้งวันเลย มรสุมเข้า และคงอีกไม่นาน ฝนก็จะหมดอีกแล้ว พอตก ได้ไม่เท่าไหร่ แต่คงไม่เดือดร้อนเท่าไหร่ ไม่ได้ ทำไร่นามานานแล้ว จึงไม่ต้องไปทุกมาก แบบนั้นอีกครับ หรือก้ไม่แน่ อะไรๆ มันก็ไม่แน่สักอย่าง เรื่องฝันนี่ ๒- ๓ วันมานี่ ก็ฝันเห็นพระ ทุกๆคืน หลวงปู่ครูบาวงค์ หลวงพ่อสุทิน และเมื่อคืน ฝันเห็นหลวงพ่อเดิม ปรกติ ไม่เคยคิดถึงท่านเลย แต่ฝันเห็นครับ จำเหตุการณ์ มาเล่าไม่ได้ครับ:cool:

4. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    เอามาฝากท่านแก้วใหญ่และแก้วเล็กค่ะ
    ฤาษีสอนลูกใต้ร่มไทรงาม นางบัวคลี่ เป็นเจ้าแม่ไทรงาม
    https://www.youtube.com/watch?v=uAW_ttEv0i4

5. supatorn

169
    PCO(...1948) CHASE BETTER BANKING(...8368) 50.00 U.S. Dollars (USD) 50.00 U.S. Dollars (USD) 09/11/2015
    at 03:06 PM ET 09/11/2015 4983703867
    ขอพึ่งบุญบารมีและขออนุโมทนาสาธุในบุญที่ท่านทําทุกๆบุญเจ้าค่ะ

6. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

ผมปลอดภัยดีอยู่ครับ ที่สงขลาตอนนี้ฝนตกแทบทุกวันครับ

7. pco-

สองแก้วแกฟังประจำครับ ผมเองก็อย่างที่หลวงพ่อบอกแม่บัวคลี่ ขึ้นชื่อว่าแก้วแม้เพียงแก้วเดียวก็ชุ่มชื่นใจ มีกำลังใจที่จะฝ่าฟันอุปสรรค ขวากหนาม แต่หากหลายๆแก้ว ผมก็จะดีมาก ผมจะได้อาศัยเขาคุ้มครองดูแล

แก้วเล็กนิสัยชอบทำบุญประเภทตัดชีวิต แม้มีสิ่งของเพียงเล็กน้อยหากมีโอกาศทำบุญจะทำทันที หลายต่อหลายครั้งมากที่มีอาหารไปสำหรับตัวเองในที่กันดาร แม้ตัวเองยังไม่ได้กินเข้าไป เมื่อพบเจอพระบินฑบาตรคุณแก้วเล็กเป็นอันว่าต้องใส่บาตรก่อนโดยฉับพลัน ผมเองก็โมทนาสาธุ แล้วก็ภาวนาในใจว่าขอให้จงเป็นลมตายเธอจะได้ไปสวรรค ไปพรหม แล้วมาเกิดเป็นคน รวย เป็นคนสวย เป็นคนปฏิภานปัญญาดี มีเดชอำนาจ วาสนาบารมีมาก ผมก็จะอาศัยเขา แต่ไม่ยอมตายง่ายๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      160.2 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      162.7 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2015
  8. pco-

ใช่ครับพี่ Amarmy การที่ช่วยใครเขาไม่ได้นี่แหละมันทุกข์ของชาวพุทธภูมิ หากชาวบ้านเขามีความสุขได้นั่นแหละ เราค่อยกินได้ นอนหลับกะเขา เวรของเรานะพี่

9. pco-

ซือเจ๊ครับ คุณแก้วใหญ่บอกว่า สตางค์เข้ามาในบัญชีแล้ว กราบโมทนาสาธุอย่างยิ่งครับ แหมซือเจ๊น่าจะเกิดมาเป็นมนุษย์อีกสักรอบสองรอบ ลองสวมชุดเครื่องลดามหาประสาทชุดพิเศษ สักชาติสองชาติ เล่นโก้ๆแล้วค่อยไปพระนิพพาน ลองทุกข์แบบคนที่มั่งคั่งสมบูรณ์บริบูรณ์ไปด้วยประการทั้งปวงทุกข์ดูบ้างว่ามันจะเป็นยังไง

10. supatorn

169
    **up รูปไม่ขึ้นแต่ก็ยังพอเห็นเลข๑๒ค่ะ เห็นตอนนี้ใครฝันอะไรๆเขามักจะตีเป็นเลขกันหมด (ก็มีบางท่านที่ถูก แถมเอาไปทําบุญหมด ก็ดีไปแถมสร้างบุญบารมีต่อ)
    **เรื่องการมาเกิดอีก ขอบพระคุณในคําอวยพรค่ะ(กลัวจะเหลิงกับความมั่งมีศรีสุข) เคยตั้งอธิษฐานไว้ว่าถ้าใครเห็นก็ขอให้มีแต่ความเมตตาค่ะ
    **ภาพขึ้นแล้ว ใช้เวลาเกือบ๔นาฑี สาาาธุกับท่านแก้วค่ะ
    (การเกิดแบบท่านวิสาขาเป็นแบบอย่างที่ดีที่วันๆท่านคงคิดแต่เรื่องทําบุญ ป่านนี้ท่านคงไปนิพพานจากข้างบนแล้ว.....หรือว่าไงคะท่านarmarmy?)
    **ขอให้เจริญในธรรมทุกๆท่านค่ะ(ยังรอฟังเรื่องราวจากท่านarmarmyอีกค่ะ)

11. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ช่วงนี้ มีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้นในชีวิตอีกแล้ว...ไปเดินเล่นที่ขอนแก่นดีกว่า

มันมีเหตุหลายประการ ชี้เป้าให้ผมไป ขอนแก่น หลังจากผมนั่งลำดับเรื่องแล้ว

เดี๋ยวอะไรๆ จบแล้วจะมาเล่าให้อ่านอีกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2015
  12. scorpion03

scorpion03 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีท่านทั้งหลาย

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนา ในกุศลเจตนาที่ท่านทั้งหลายได้กระทำแล้วด้วยดีสาธุ

ผมหายหน้าไปเสียนาน ไม่มีอะไรครับ แค่งานยุ่งนิดหน่อย ยังอยู่สบายดีตามอัตถภาพ

ชาติบ้านเมืองกำลังค่อย ๆ ดีขึ้น กระแสแห่งบุญช่วยดลจิตดลใจ ให้ท่านผู้มีตำแหน่งหน้าที่บริหารชาติบ้านเมือง มีสัมมาทิฐิ ตลอดจนมีหิริ และโอตัปปะ

อันที่จริงตัวของเราเองมีความตั้งใจนะว่า อยากจะให้เทวดาท่านดลใจให้ ท่านผู้มีอำนาจปกครองบ้านเมือง มีศีลห้า และกุศลกรรมบทสิบประการ ก็ได้แต่หวังว่าความตั้งใจแห่งเราจะเป็นจริงเข้าสักวัน

เมื่อไรที่ฝันของเราเป็นจริง แผ่นดินธรรม แผ่นดินทอง จะปรากฏขึ้นอย่างแท้จริง ประชาชนชาวไทยทั้งหลายจะได้อยู่เย็นเป็นสุขเสียที

ต้องขอโทษท่านทั้งหลายด้วยนะ เรามาทีไร ก็มีแต่เรื่องแบบนี้มาคุย ก็ไม่มีอะไรมาก แค่อยากให้คนไทยมีความสุข ก็เท่านั้นเอง

เรามีความเชื่อมั่นว่า ทรัพย์สินเงินทอง ลาภยศ สรรเสริญ ต่าง ๆ อำนาจวาสนา ยศฐาบรรดาศักดิ์ทั้งหลาย ต่างล้วนเป็นเพียงภาพลวงตา ไม่มีสาระ ไม่มีแก่นสาร อะไร ความสุขสงบที่แท้จริงของราษฎรเท่านั้น ที่เป็นของจริง

พระท่านว่าไว้ ให้ละเว้นความชั่วทั้งปวง ทำความดีทุกอย่างเท่าที่พึงจะกระทำได้ ตลอดจนทำจิตใจให้ผ่องใสห่างไกลจาก ความโลภ ความโกรธ และความหลง

คนเราเกิดมา ก็ไม่มีอะไร เมื่อจากไป (ตายไป) ก็ไม่มีอะไรอีกเช่นเดิม ของจริงที่ติดตามไป มีแต่ กรรมดี และกรรมชั่ว เท่านั้น

13. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    สงสัยว่า..ไปแล้วครับ..พระอริยเจ้า น้อยท่านครับ ที่จะมาต่อที่มนุษย์อีก

ถ้าถึงความเป็นพระอริยเจ้าแล้ว ไม่มีท่านใดยอมประมาทแล้ว ไม่มีท่านใด จะชื่นชอบความเป็นมนุษย์อีก

ท่านเหล่านี้ เห็นความทุกข์ของความเป็นมนุษย์เต็มทีแล้ว ถ้าไม่เห็นคงเป็นพระอริยเจ้าไม่ได้ ฮ่าๆๆๆๆ

แค่คำว่า "เกิด" คำเดียวท่านยังไม่ต้องการกันแล้วตั้งแต่ มรรค ขึ้นไป

แต่จะตัด "เกิด" ได้หรือไม่นั้น ก็แล้วแต่ความขยันของแต่ละท่านครับ

ความต้องการ "เกิด" เขาเลิกอยากกันนานแล้ว ไปลองถาม พระโสดาบัน ดูก็ได้ครับ

ถ้าหากทราบได้ว่าท่านใดทรงความเป็น พระโสดาบัน ซือเจ๊ลองถามท่านดูครับ ท่านต้องการความ "เกิด" อีกหรือเปล่า

อย่างท่านวิสาขา ท่านก็ทุกข์ในแบบของท่าน พระโสดาบันก็คือชาวบ้าน ที่มีศีลทรงตัวเป็นธรรมชาติของท่านโดยไม่ต้องฝืนทำ

แต่กิเลสส่วนอื่นๆ ในช่วงสมัยนั้นท่านก็ยังไม่ได้ตัด ยังชอบสวยงาม ชอบดี โกรธเป็น อยากเป็น หลงเป็น รักเป็น

ไม่ได้ว่าท่านนะขอรับ แต่ว่าตามความจริง ท่านยังมีครบในสมัยนั้น

แต่ศีลท่านทรงตัว เคารพในพระรัตนไตร ไม่ลังเลสงสัยใน คุณธรรม ความดีที่องค์พระจอมไตรทรงแนะนำสั่งสอน

ท่านวิสาขา มีลูกตั้ง ๒๐ ธรรมดาเป็นแม่ก็ห่วงลูก พอมีหลานก็ห่วงหลานต่ออีก

ห่วงลูกหลานเป็นไง ไม่ต้องอธิบายมากทราบกันดีว่าเป็นอย่างไรใช่ไหมครับ ฮ่าๆๆๆ

ต่อให้รวยแค่ไหน ก็ยังห่วงอยู่ดี ทุกข์หรือสุขล่ะขอรับ

ถ้าเรามองตามเนื้อเรื่องที่จารึกตำนานของสตรีผู้หนึ่ง ที่ร่ำรวยมหาศาลสมบัติใช้ไม่พร่อง สวยไม่มีที่ติ มีกำลังใจตั้งอยู่ในบุญ ในทาน ในศีล ในความดี

และได้ทำบุญไว้มากในพระพุทธศาสนาของ สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน

เราก็อาจนึกว่าท่าน ทุกข์ไม่เป็น ปัดโธ่..ก็ท่านวิขาสา หิวไม่เป็นหรือ ร้อนไม่เป็นหรือ เหนื่อยไม่เป็นหรือ แก่ไม่เป็นหรือ

ทำบุญสร้างวัดวาอาราม ก็ต้องไปดูตรวจสอบ ต้องใช้ความคิด โอ้โห กว่าจะทำเสร็จแต่ละที่ ข้าวของครบหรือไม่ต้องตรวจอีก

อะไรขาดไปบ้างก็ต้องใช้ปัญญาพิจารณา ทำให้ดีที่สุดเสมอ

ดั่งบางจุดที่บันทึกเอาไว้ ตอนที่เพื่อนท่านเองอยากขอทำบุญในวัดที่ท่านวิสาขาสร้างบ้าง ไปขออนุญาตท่านวิสาขา

ท่านเป็นคนดีมีมารยาทงาม ท่านทราบว่าผ้าของเพื่อนนี่ไม่ดีพอจะวางหรอก แต่ท่านก็ไม่ได้กล่าวให้เสียกำลังใจ

ท่านก็เลยให้ไปดูเอาตามสะดวกว่า ถ้าผ้าผืนไหนไม่ดีพอก็วางแทนได้เลยอนุญาต

เพื่อนก็อยากถวายผ้าไว้ในวิหารเพื่อพระสงฆ์ใช้สอยนั่นแหล่ะ ปรากฏว่า ไม่มีที่จะวาง วางไม่ลง เพราะที่ท่านวิสาขาทำไว้นั้น

ดีกว่าผ้าที่ตนนำมามาก ก็เลยเสียใจ หาที่ทำไม่ได้ พระอานนท์ทราบเข้าเลยแนะให้เอาไปทำผ้าเช็ดเท้า เพราะขาดผ้าเช็ดเท้าอยู่

อาศัยปัญญาของ พระอานนท์ เลยได้ช่องทำบุญสมตั้งใจ

นี่ท่านวิสาขาทำขนาดนี้ ถ้าไม่มีความละเอียดรอบคอบจะทำได้ถึงเพียงนี้ได้อย่างไร ก็คิดเอาว่าท่านต้องตรวจดูของท่านอยู่เรื่อย

ต้องใช้ความคิดเรื่อย ทุกอย่างจึงครบถ้วนดีครบ แล้วเรามาคิดว่าการใช้ความคิดเรื่อยๆ เหนื่อยหรือไม่เหนื่อย

เหนื่อยเป็นสุขหรือทุกข์

อาศัยว่าท่านทำบุญกับ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและพระอริยสงฆ์ ท่านได้เคยอธิษฐานไว้ในกาลก่อน

ว่าต้องการเลี้ยงพระทำบุญมากอย่างที่เพื่อนหญิงของท่านในสมัยนั้นทำ สมัยนั้นเพื่อนท่านก็ทำแบบที่ท่านทำนี่แหล่ะ

ท่านก็มีความต้องการทำบุญมากๆ เต็มที่แบบเพื่อนบ้าง ก็นิมนต์พระพุทธเจ้าพร้อมพระอริยสงฆ์มา ฉันอาหารที่บ้านของท่านในสมัยนั้น

สมัยนั้นท่านก็ไม่ได้รวยเป็นคนฐานะธรรมดา แต่มีกำลังใจมีความศรัทธาใน องค์สมเด็จพระจอมไตรและพระอริยสงฆ์

ด้วยอานิสงส์ การทำสังฆทานแล้วตั้งใจให้อานิสงส์นั้น มีผลให้ท่านได้มีโอกาศทำบุญได้อย่างเพื่อนบ้าง

เห็นเพื่อนทำอยากทำบ้างก็ติดว่าฐานะความเป็นอยู่ ทรัพย์สินไม่เพียงพอจะทำแบบนั้นได้

ตรงนี้ขอเสริมส่วนตัวของผมเองนะครับ

ท่านวิสาขาสมัยนั้นไม่ได้อธิษฐาน ด้วยความอยากรวย ดูให้ดีๆ นะครับ ท่านอธิษฐานด้วยกำลังใจที่ต้องการทำบุญเลี้ยงพระ

อารมณ์ท่านเป็นกุศล ไม่ได้โลภอยากรวย

พอมาชาตินี้ ท่านวิสาขา ท่านก็มีโอกาศได้ทำเต็มที่ อานิสงส์ท่านเต็มมาพอที่จะทำอย่างนี้ได้ ก็ย่อมทำได้โดยสะดวกทุกอย่าง

แต่ท่านก็ต้องใช้ปัญญาในการทำอยู่ดีใช่ว่ามีทรัพย์อย่างเดียวไปกองๆ แล้ววัดวาอารามสถานที่จะงอกมาเองใช่ไหมครับ

ต้องมีปัญญาทำด้วยซี นี่แหล่ะ รวมความว่า ท่านวิสาขา ถึงแม้จะมีความสุขในแบบมนุษย์มีข้าทาสบริวารมากเพียงใด ก็ยังมีทุกข์อยู่ดี

ผมเห็นว่า ท่านวิสาขาในสมัยนั้น ท่านก็เหนื่อยของท่านมากเหมือนกัน ไหนจะลูกเต้ามาก ก็ยังมีหน้าที่เลี้ยงพระทำบุญในพระพุทธศาสนาอีก

คำถาม ที่จะถาม ซือเจ๊และหลายๆ ท่านคือ.. คิดว่าท่านที่เป็นพระอริยเจ้า เช่น ท่านวิสาขา ที่ได้ทำมามากทุกข์มาหลายประการแบบนี้

ท่านยังจะต้องการมาเกิดอีกหรือเปล่า?

คุยยาวเลยวันนี้..นึกถึงท่านวิสาขาแล้ว รู้สึกอยากพูด..ใจอยากพูดแบบไหนผมก็พิมพ์ไปเรื่อย รู้สึกอีกทีก็ขนาดนี้แล้ว พอ..ฮ่าๆๆๆ

เจริญในธรรมทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2015
  14. pco-

พี่Amarmy ซือเจ๊ และคุณน้อง03ว่ากันไปพรางๆก่อนนะครับ ผมกับสองแก้วอวบๆกำลังพิสูจน์ความทุกข์ในการเกิดเป็นการใหญ่ ช่วงนี้เหนื่อยมากจนพูดไม่ถูก การเป็นผู้นำหมู่คณะนี่มันสาหัสดีมากจริงๆ

การเป็นแก้วพี่ใหญ่สภาพก็แบบนี้ กว่าจะได้กลับไปหลับไปนอนที่บ้านก็เลยเที่ยงคืนแทบทุกวัน แม้คืนนี้ก็ต้องอาศัยหลับบนโซฟาในที่ทำงาน

พี่ Amrmyนี่พูดแบบคนเคยรวย เช้าใจความทุกข์ยากของคนที่มั่งคั่งสมบูรณ์บริบูรณ์ได้เป็นอย่างดี ก็อย่างว่านั่นแหละคนที่ปราถนาพระโพธิญาณนี่ เกิด แก่ เจ็บ ตาย สะเปะสะปะเรื่อยเฉื่อย ว่ามามั่วไปทั่ว ร่วงนรกก็เคยว่ามาไม่น้อย คงจะแอบๆไปเป็นคนรวยกะมามั่งแหละน่า ไม่ชาติใดก็ชาติหนึ่ง

อีชาตินี้ต้องจด ต้องจำหน้าค่าตาไอ้ความทุกข์ของความยากจนขัดสนกันให้ดี ต่อๆไปทุกข์ยังไงก็ขอเป็นแบบคนรวยทุกข์ ทุกข์แบบองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์เคยเป็นทุกข์

ใครที่วิสัยสาวกก็จงทุกข์แบบท่านวิสาขาท่านเป็นทุกข์ ที่ท่านเขมาเถรีท่านเป็นทุกข์ ท่านแม่รูปนันทาท่านเป็นทุกข์ ทุกข์จากความรวย ทุกข์จากความสวยที่ไม่จีรังยั่งยืน ทุกข์แบบท่านแม่ศรีทั้งสามในอดีตของพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเป็นเคยเป็นทุกข์ ท้ายที่สุดท่านทั้งหลายก็พากันเข้าถึงซึ่งพระนิพพานกันไปหมดแล้ว

เหลือพวกเราทั้งหลายที่ซ่าไม่หาย ตายแล้วก็ยังซ่าไม่เลิกยังจะกลับมาฟัดกะความทุกข์อีกจนกว่าจะหมดเวลาในหลักสูตร

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      70 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      87.8 KB
      เปิดดู:
      35
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2015
  15. supatorn

169
    คงไม่ต้องถามพระโสดาบันหรอกค่ะ แค่นี้ก็เบื่อเกิดจะแย่แล้ว:'( รอบตัวมีแต่ทุกข์ทั้งน้าน ตั้งแต่ตื่นจนกระทั่งหลับ เข้าห้องนํ้าก็ทุกข์(ร่างกายมีรู๙ช่องมีของเน่าเหม็นไหลออกๆๆ)แล้วก็ต้องกินเพิ่มทุกข์หาของใส่บํารุงขันธ์๕ แล้วก็ออกมาเหม็นอีก ก็ปลงไปเรื่อยๆค่ะ สงสารท่านพุทธภูมิทั้งหลายที่จะเป็นเช่นนี้ไปอีกเป็นกัปๆๆ
    (เอาใจมาฝากท่านแก้วทั้งสองค่ะ)

16. supatorn

169
    แวะมาถามท่านพุทธภูมิว่า ทราบมาว่าพระโสดาบันมี๓ประเภทมีอะไรบ้างคะ ? เผื่อจะใกล้เคียงๆบ้าง;aa2

ท่านarmarmy เจออะไรดีๆที่ขอนแก่น กรุณาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ เมื่อปีกว่าๆก็ติดใจเสียงพระเทศน์องค์หนึ่ง สืบไปสืบมาปรากฎว่าท่านคือหลวงพ่อกิตติศักดิ กิตติสาโรแห่งวัดป่าหนองหลุบ(เขียนถูกไหมเนี่ย)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2015
  17. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ อาซือเจ๊ ต้อย พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ เงินเข้ามาในบัญชีผม 3,407 บาท ซึ่งได้ ฝากผม ทำบุญดังนี้ครับ ๑,๐๐๐ บาท ๑ ผมจะถวาย สังฆทาน ชุดละ ๑,๐๐๐ บาท ที่วัดท่าซุง ๒ ผมจะถวาย กฐิน วัดท่าซุง จำนวนเงิน ๑,๐๐๐ บาท ๓ ผมจำนำเงินไป สร้าง ฐานสมเด็จ องค์ปฐม กับ สมเด็จ องค์ ปัจจุบัน รวม ๒ ฐาน ทางขึ้นตะเพินคี่ ที่ๆผมถวาย วัดบ้านกล้วย เพื่อ คุม พื้นที่ไว้ วันนี้ผมได้ นำพิมพ์ไปไว้แล้ว คงไม่กี่วันนี้ จะไปหล่อ ฐานพระไว้ก่อน ๒ ฐาน และจะได้จัดงานหล่อ องค์พระต่อไป จำนวน ๑,๐๐๐ บาท เหลืออีก ๔๐๐ บาท ผมจะนำเข้า ซื้อ ผ้าไตร ครบชุด ในงานกฐิน วัดบ้านกล้วย วันที่ ๒๒ พ.ย. ๕๘ ครับ จึงเรียนมาให้ทราบ และพี่น้อง ได้อนุโมทนาสาธุกันครับผม

18. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับ อาซือเจ๊ ไม่มีใครมาตอบ ผมตอบ ตามตำราหลวงพ่อ ให้เลยก้ได้ครับ พระโสดาบันมี ๓ ขั้น โกลังโกละ สัตตะขัตตุง เอกะพิชี ต้นหยาบ กลาง และละเอียด อนุโมทนาสาธุครับ :cool:

19. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) สวัสดีครับ พี่พีซีโอ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันงานครบรอบ ๒๓ ปีมรณะ หลวงพ่อ พระราชพรหมยานเถระ ที่ผ่านมา เอาบุญมาฝากครับ ๒ วันๆเสาร์ และอาทิตย์ ผัสกันไป แฟนไป วันเสาร์ ผมไปวันอาทิตย์ ถวายสังฆทาน ชุด ๕๐๐ บาท ๑ ชุด ถวายพระคืน วันเสาร์สวดมนต์ องค์ละ ๑๐ บาท วันที่ ๒ ตรงวันอาทิตย์ ถวายพระอันดับ องค์ละ ๒๐ บาท ข้างนอกด้วย ๑๐๐ กว่าองค์ ถวาย ทำบุญกฐิน พ่อหนุน วัดพุทธโมกข์สกลนคร ๕๐๐ บาท หลวงพี่จำเนียรกฐิน ๓๐๐ บาท พระติดตามอีก ๑๐๐ บาท ส่วนตัว ๑๐๐ บาท ค่าอาหารพระ ๑๐๐ รวมแล้ว ๒ วัน ก็ตก ในราว ๕,๐๐๐ บาท ห้าพันบาท หรือกว่านี่แหละครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ตุลาคม 2015
  20. supatorn

169
    พระอริยะบุคคลชั้นโสดาบัน

. . พระโสดาบันท่านเป็นพระอริยะบุคคลจำพวกแรก
    ในพระอริยะบุคคล ๔ จำพวก ท่านเป็นผู้ที่ละ สักกายทิฏฐิ
    วิจิกิจฉา และสีลัพพตปรามาส อันเป็นสัญโญชนเบื้องต้นทั้ง ๓
    ในจำนวนสัญโญชน ทั้ง ๑๐ ได้ แต่การละได้นั้น ย่อมมี
    อินทรีย์หรือกำลังวิปัสสนา แก่ - กล่าง - อ่อน ต่างกัน เป็น ๓ ระดับ
    ดังนั้น ภูมิชั้นของท่าน จึงแบ่งแยกออกเป็น ๓ ประเภท

ตามกำลังแห่งอินทรีย์ หรือกำลังแห่ง วิปัสสนานั้น ดังนี้

๑ . พระโสดาบัน ประเภท เอกพิชี ย่อมมาเกิดในภพมนุษย์อีก
    เพียงชาติเดียวแล้วบรรลุเป็นพระอรหันต์

๒ . พระโสดาบัน ประเภท โกลังโกละ ท่องเที่ยวไปเกิดในมนุษย์โลก
    และเทวโลกอีก ๒ - ๓ ครั้ง แล้วได้บรรลุเป็
    พระอรหันต์

๓ . พระโสดาบัน ประเภท สัตตักขัตตุงปรมะ ท่องเที่ยวไปเกิดใน
    มนุษยโลก และเทวโลกอีก ไม่เกิน ๗ ครั้ง แล้วได้บรรลุเป็นพระอรหันต์

(หนังสือสวดมนต์ : วัดเกตุมดีศรีวราราม : จาก อภ. ป ๓๖/๑๔๗)
    http://www.dhammajak.net/board/viewtopic.php?t=6645

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2015