ลูกสาวอายุ 3เดือนกว่าเสียไป

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย yuyyuy, 28 ตุลาคม 2013.

1. panya18

panya18 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    ลองดู
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=DRQI_Z6eZ3M]อนิจจังทุกขังอนัตตา - YouTube[/ame]

นะครับ

2. Powernext

Powernext เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    น้องเค้ามาเพื่อสิ่งนี้..ชดใช้กรรมเก่า
    เพื่อก้าวไปสู่มรรคผลขั้นสูงต่อไป..
    น้องเค้าหมดกรรมแล้วนะครับ..

3. ้High grade

้High grade เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะคะ น้องเขาไปสบายไม่เจ็บปวด จุติจุตัง อรหังจุติ
    คนที่อยู่ต้องมีวิถีชีวิตของตนเองต่อไป ขอให้มีกำลังใจที่ดีกลับมาไวไวนะคะ

4. npnn

npnn Active Member

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะค่ะ

ขอให้น้องได้ไปอยู่ในภพภูมิที่ดี

ชีวิตคนเราก็แค่นี้จริงๆ ไม่จากเป็น ก็จากตาย

คนที่เหลืออยู่นี่สิค่ะ ที่ชีวิตยังต้องดำเนินชดใช้กรรมต่อไป

ขอให้เข้มแข็งไวๆนะค่ะ

5. chunhapong

chunhapong เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าเราเกิดมาอีก ก็ต้องเจอต้องเป็นแบบนี้อีก เราต้องทำใจยอมรับความจริง
    ทุกๆ อย่าง เพราะโลกมันเป็นอย่างนี้เอง ทุกๆ คน ต้องเป็นแบบนี้

ตรงนี้ขอให้ตั้งใจนะครับ อ่านแล้วค่อยๆ คิดพิจารณาตามนะครับ

ให้พยายามใคร่ครวญเสมอๆว่า สังขารนี้มีความเกิดขึ้น
    ในเบื้องต้นแล้ว ต่อไปก็แตกสลายทำลายไปหมด ไม่มีสังขารประเภทใด
    เหลืออยู่ พยายามหาเหตุผลในคำสอนนี้ให้ชัด ดูตัวอย่างคนที่เกิดแล้วตาย
    ของที่มีขึ้นแล้วแตกทำลาย ดูแล้วคิดทบทวนมาหาตน และคนที่รักและไม่รัก
    ของที่มีชิวิต และไม่มี คิดว่านี่ไม่ช้า ก็ต้องตายทำลายอย่างนี้ และพร้อม
    เสมอที่จะไม่หวั่นไหว ในเมื่อสิ่งเหล่านั้นเป็นอย่างนั้น พิจารณาทบทวนอยู่
    อย่างนี้จนอารมณ์เห็นเป็นปกติ ได้อะไรมา เห็นอะไรก็ตามแม้แต่เห็นเด็ก
    เกิดใหม่ อารมณ์ใจ ก็คิดว่านี่ไม่ช้ามันก็พัง ไม่ช้ามันก็ทำลาย แม้แต่ร่างกาย
    เรา ไม่ช้ามันก็สิ้นลมปราณ อะไรที่ไหนที่เราคิดว่ามันจะยั่งยืนถาวรตลอดกาล
    ไม่มี รักษาอารมณ์ให้เป็นอย่างนี้.

เมื่อพิจารณาจนจิตเห็นตามนี้แล้ว ก็พลิกจิตขึ้นมาตั้งใจว่าตามนี้นะครับ

เราตั้งใจไว้เฉพาะว่า เราต้องการพระนิพพานในชาตินี้
    มานั่งใคร่ครวญว่า มนุษยโลกก็ดี เทวโลกก็ดี พรหมโลกก็ดี เป็นดินแดนที่
    ไม่พ้นความทุกข์ ความทุกข์มันมีกับเราได้ทุกขณะจิต เราเป็นมนุษย์เต็มไป
    ด้วยความร้อน ความหนาว ความหิว ความกระหาย ความปวด ความเมื่อย
    ป่วยไข้ มีความไม่สบาย มีความตายไปในที่สุด มีกระทบกระทั่งกับอารมณ์
    ของชาวโลก เรื่องโลกมนุษย์ไม่ดี เทวโลกกับพรหมโลกก็พักความดีอยู่ชั่ว
    คราว ไม่มีความหมาย ใจเราต้องการอย่างเดียวคือพระนิพพาน .

เสร็จแล้วนึกถึงภาพพระพุทธเจ้าองค์ใดก็ได้ที่เราจำได้ อาราธนาบารมี
    พระองค์ท่าน แล้วตั้งใจอุทิศบุญพระกรรมฐานให้ลูกนะครับ
    (ข้อธรรมโดยหลวงพ่อวัดท่าซุง)

6. yuyyuy

yuyyuy Active Member

ขอถามหน่อยนะคะ

คะน้องสบายดีใช่ไหมคะแล้วน้องจะกลับมาเกิดกลับพ่อแม่จิงไหมคะรบกวนด้วยนะคะ

7. supatk

supatk เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

8. yuyyuy

yuyyuy Active Member

ขอบคุณมากนะคะที่เป็นกำลังใจให้พ่อกับแม่ของน้องโฟกัส ขอบคุณจากใจคะ

9. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    โมทนาธรรมที่น้องแสดงในชาติภพนี้....

ขออุทิศกุศลช่วยหนุนส่งน้องให้พ้นจากวัฏฏอันเป็นทุกข์นี้.....

เสียลูกสาวไปเมื่อยังเล็ก ๆ เหมือนกันค่ะ ... เกือบเป็นบ้า ... เคยคิดอยากให้มาเกิดเป็นพ่อแม่ลูกกันอีก ... แต่ตอนนี้เลิกคิดแล้ว ... ตั้งใจอุทิศกุศลผลบุญทั้งหลาย ... ให้เขาไปในภพภูมิที่สู่มรรคผล สู่นิพพาน ... ไม่ต้องมาวนเวียนในวัฏฏสังสารนี้อีก ... เพราะธรรมะสอนให้ .. อยู่เหนือกว่ารัก ..

10. bellken

bellken เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    ขอให้น้องไปสู่ภพภูมิที่ดีกว่านี้นะครับ ทำบุญให้น้องบ่อยๆนะครับ จะเป็นผลดีต่อทุกคน ขอเป็นกำลังใจในการใช้ชีวิตต่อไปนะครับ