...ร่วมแชร์บอกเล่าเรื่อง หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง...

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ชนคุณ, 18 มกราคม 2012.

1. ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    สวัสดีครับ ร.ต.อ.ประกิจ ท่านพูดถูกแล้วครับว่าผมไม่ใช่กูรู เพราะผมเคยบอกกับท่านไปครั้งหนึ่งแล้วว่าผมไม่ใช่กูรู ผมไม่มีอาชีพขายพระครับเพียงแต่ว่าผมอยากจะนำพระที่ผมมีและความรู้เล็กน้อยที่มีอยู่มาแชร์ให้ชมและฟังกันครับ เพื่อจะได้ไม่เช่าพระผิดๆกันครับ เพราะตอนนี้เหรียญหลวงพ่อยีของไม่แท้ระบาดมากครับ และพระที่ยังไม่เคยเห็นถ้าพบเจอในเวปจะได้เก็บไว้บูชาได้ครับ ส่วนภาษาขอมและภาษาอื่นๆนอกจากภาษาไทยผมก็อ่านไม่เป็น ผมก็ใช่ค้นคว้าจากในเวปแล้วนำมาเทียบดูครับว่าตรงกับอักษรใดน่าจะอ่านว่าอะไร ตัวอย่างพระของคุณebee ตัวอักษรด้านหลังเหรียญผมอ่านไม่ออกแต่ผมนำไปเทียบกันอักษรขอมแล้วไม่มี แต่ไปเทียบกับอักษรลายสือไทยแล้ว น่าจะเป็น อ อ่างครับผิดถูกอย่างไรผมต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยครับ และคุณมีเรื่องที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อยีช่วยมาแชร์ให้ผมและเพื่อนๆในเวปที่นับถือหลวงพ่อยีทราบบ้างครับเพื่อที่ผมและเพื่อนๆในเวปจะได้เพิ่มความรู้ ภาพด้านล้างเป็นตัวอักษรขอมและตัวอักษรลายสือไทยที่ผมค้นคว้ามาจากในเวป ต่อไปนี้ผมจะไม่ตอบคำถามใครอีกแล้วนะครับ ต่างคนต่างนำความรู้มาแชร์กันดีกว่าครับ ราตรีสวัสดิ์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105.1 KB
      เปิดดู:
      824
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      1,144
      ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      375
      ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      347
      ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      303
      ขนาดไฟล์:
      88.9 KB
      เปิดดู:
      536
      ขนาดไฟล์:
      71.8 KB
      เปิดดู:
      394
      ขนาดไฟล์:
      84.2 KB
      เปิดดู:
      325
      ขนาดไฟล์:
      74.9 KB
      เปิดดู:
      726
      ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      394
      ขนาดไฟล์:
      52.7 KB
      เปิดดู:
      334
      ขนาดไฟล์:
      48.3 KB
      เปิดดู:
      291
      ขนาดไฟล์:
      45.5 KB
      เปิดดู:
      324
      ขนาดไฟล์:
      44.8 KB
      เปิดดู:
      330
      ขนาดไฟล์:
      58.4 KB
      เปิดดู:
      349
      ขนาดไฟล์:
      99.8 KB
      เปิดดู:
      428
  2. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุณฟ้าใสใสนับว่ามีจิตใจที่เปิดกว้างและคงไว้ซึ่งอุดมการณ์ที่ว่าเคารพและศรัทธาสิ่งนี้แหละท่านจะทำให้ท่านมีสิ่งที่เป็นยึดเหนี่ยวจริง จริงก็คือจริง เท็จก็คือเท็จ ตรงไปตรงมาเอาเนื้อไม่เอาน้ำจิ้ม เท่าที่อ่านมาท่านนับว่ามีความรู้มากที่สุดเกี่ยวกับหลวงพ่อยีนะ ผมเองก็ได้เท่าที่ไปพบและไปกราบท่านเท่านั้นไม่มากแต่ท่านซิ ศรัทธาในองค์หลวงพ่อมาชอบและสะสมความรู้ก็มากกว่าผม ผมขอเป็นกำลังให้ท่านนะและยกย่องท่านว่าท่านเป็นกูรูจริงๆ อยากให้ท่านเก็บเนื้อหาและรายละเอียดและบันทึกเอาไว้เป็นรูปเล่มวันหน้าพวกกระผมคงได้อ่านความรู้ดีๆจากแรงความศรัทธาของท่านจะได้มีประโยชน์ต่อการสืบทอดพระศาสนาของชาวพุทธจริงๆว่า สิ่งศักดิ์สิทธมีจริงปฏิหารมีจริงและสามารถแสดงให้เห็นกับตาได้ดั่งท่านหลวงพ่อยีได้แสดงเป็นที่ประจักษ์มาแล้ว ท่านฟ้าใสใสก็เป็นบุคคลที่ทรงคุณค่าอีกท่านหนึ่งที่จะเป็นแรงพลักดันให้นักสะสมพระสะสมด้วยแรงศรัทธาจริงๆไม่ใช่ราคา ผมขอยกย่องท่านจริงๆครับด้วยความเคารพ

3. รตอ ประกิจ

1
    คนดีมักถ่วมตัวเสมอ ยอดคนคือคนที่อ่อนน้อมถ่อมตน นับถือท่านครับคุณฟ้าใสใส

4. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟังเพื่อเป็นแนวทางสะสมครับ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามนั้นครับ ผู้กอง

คุณแม่ผมตามท่านเจ้าคุณมาตั้งแต่ยังเป็นเณร ผมรุ่นไปสวดมนต์ปากเปล่า หนึ่งหน้ากระดาษถึงจะได้ ล็อกเก็ต ท่านมหา ถาวร ครับ

หลวงพ่อยี ๙๐ % ที่ผมมี มากจากตุ่ม ที่หลวงพ่อยี สั่งคนให้เก็บไว้ บอกว่าจะมีเจ้าของมาเอาครับ

6. รตอ ประกิจ

1
    คุณเยาวภา

มีกี่องค์ครับ:cool:

7. ฟ้าใสใส

ผมว่าจะมาแชร์หลายวันแล้ว แต่มาแชร์ไม่ได้เนื่องจากอินเตอร์เน็ตเสียครับ TOTเพิ่งจะซ่อมให้เสร็จวันนี้เอง ขอบพระคุณครับ รตอ.ประกิจ,พี เสาวภาและบุคคลอื่นๆอีกหลายท่านที่ไม่ได้เอยนามที่เป็นกำลังใจให้ผม วันนี้พอดีผมไปพบล็อกเก็ตหลวงพ่อยีในเวปคิดว่าเป็นของหลวงพ่อถาวรสร้าง จากข้อมูลที่ได้ทราบมาถ้าเป็นล็อกเก็ตที่สร้างทันหลวงพ่อยีจะไม่มีชื่อหลวงพ่อยีครับ เลยนำมาให้ชมกัน ขอขอบคุณเจ้าของล็อกเก็ตในเวปอื่นด้วยครับที่นำมาแชร์

ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      363
      ขนาดไฟล์:
      85.2 KB
      เปิดดู:
      409
      ขนาดไฟล์:
      93.1 KB
      เปิดดู:
      431
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      436
  8. ฟ้าใสใส

ขอเรียกร้องครับ
    ท่านสมาชิกช่วยกันเข้ามาขอร้องใหคุณ พี เสาวภานำล็อกเก็ตที่ได้จากเจ้าคุณถาวร และพระพิมพ์ต่างๆของหลวงพ่อยีมาช่วยแชร์ความรู้ด้วยครับ ถ้ามีอะไรล่วงเกินต้องขอโทษด้วยนะครับคุณ พี เสาวภา

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แหะๆ..........เดี๋ยวคนรู้หมด หายากกันพอดี...อาวุธลับผมซ่ะด้วย

เดี๋ยวโดนสวด เอานิดหน่อยก่อนน่ะครับ...แหะๆ เอาก็เอา

ข้าวสาร หลวงพ่อยี เส้นเกศา มีคนเล่าว่า บางคนเอาไปแกะ ข้างในบางเมล็ดเป็นทอง

บางท่านเกิดไม่ทัน และ ฟังไม่ทัน จะไม่ทราบว่า หลวงพ่อยี ท่านหยิบพระมาจากอากาศได้น่ะครับ เอามาแจกคน มีหลายพิมพ์ จะหยิบมาเฉยๆ หรือ บางทีเอาตะเกียบแทงไปในผลส้ม ดันพระออกมา อีกด้าน ฟังว่ามะละกอก็มี แตงโมก็มี ผ่าออกมาเจอพระข้างในครับ

หรือ เอาน้ำมนต์ราด บนใบตอง ( ห่อ ) แล้วข้างในมีพระ หรือ เอาแป้งผสมๆ เท ราดบนถาด หรือ ใบตอง แป้งจะเป็นพระ ยังเปียกๆอยู่

หรือ ..... แล้วแต่ท่านจะโปรด ที่สำคัญ บางคนได้พระเงิน พระทอง แท้ๆ ครับ

คนก็นั่งมองอยู่น่ะครับ แบบเดียวกับเล่นกล เสกมาให้เลยครับ

ผมไม่ค่อยอยากจะเล่าเพราะเอาแค่สมัยนั้น เขาก็ไม่เชื่อกัน กล่าวหาว่าท่านเล่นกล ผมก็เกิด และ โตไม่ทันครับแต่ชอบค้นคว้า พอจะอยู่วงใน จึงทราบ

มาเล่าสมัยนี้จะกลายเป็นนิยายขายของไปเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2012
  10. พี เสาวภา

พระรูปเหมือนหลวงพ่อยี

RIMG0046.JPG RIMG0047.JPG

หลวงพ่อถาวรได้มาจากในตุ่ม ที่หลวงพ่อสั่งโยมให้เก็บไว้ บอกว่าเจ้าของเขาจะมาเอา

และเป็นตามนั้น ไม่บรรยายมาก ผมชักลืม เอาว่ารอ ท่านเจ้าคุณมาหลายสิบปี กายเนื้อ ต่อ กายเนื้อ สองท่านไม่ทันกันน่ะครับ กว่าหลวงพ่อท่านเจ้าคุณจะชาตะ หลวงพ่อยีล่ะสังขารไปแล้วน่ะครับ

11. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขอเเจ้งข่าวดีไว้ตรงนี้ครับพี่พี หลวงพ่อถาวรท่านได้เลื่อนจากชั้นราช ขึ้นเป็นชั้นเทพใน วันเฉลิมฯปีนี้ครับ

12. พี เสาวภา

กราบ ๆ ๆ หลวงพ่อถาวร ด้วยควมเคารพอย่างสูงครับ

13. ฟ้าใสใส

กราบๆๆๆ หลวงพ่อถาวรครับ กราบขอบพระคุณครับคุณ พี เสาวภาที่นำพระหลวงพ่อยีมาแชร์ให้ความรู้เพื่อนๆสมาชิก ผมเชื่อว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงและท่านมีฌาณรับรู้ได้ ว่าใครเป็นเจ้าของครอบครองสื่งศักดิ์สิทธิ์ชิ้นนั้น ผมเคยหาพระหลวงพ่อยีในเวปอย่างสมเด็จรูปเหมือน เจ้าของพระลงจำหน่ายในเวปใหญ่เวปหนึ่ง หนึ่งวันเต็มกลับไม่มีคนเช่าผมเลยได้เช่ามาเป็นเจ้าของ บางครั้งมองหาในเวปข้ามไปข้ามมามองไม่เห็นคนอื่นเลยเช่าไปก็มี แล้วแต่บุญวาสนาครับ เมื่อ๒วันก่อนผมไปพบพระหลวงพ่อยี พระพิมพ์นี้เนื้อนี้คนรู้จักและหาเช่ากัน แต่ผ่านมา๑วันเต็มๆไม่มีคนเช่าผมก็เลยได้มา
    ไม่มีศรัทธาปาฏิหาริย์ไม่เกิด
    ผมอยากถามคุณ พี เสาวภานิดนึง เคยเห็นรูปภาพรี้ไหมครับ หลวงพ่อยีนั่งรถไฟกับใครครับ ใช่หลวงพ่อถาวรไหมครับ ขอบคุณครับ มีอะไรดีๆอีกช่วยแชร์ๆๆๆๆอีกได้ไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      47.7 KB
      เปิดดู:
      333
  14. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โห ... สุดยอดเลยครับขอเป็นอีกหนึ่งเสียงเรียกรัองคุณพีแชร์ความรู้ประสบการณ์และวัตถุมงคลมาให้ชมกันด้วยครับและก็สวัสดีคุณฟ้าใสๆด้วยครับ:cool:

15. ฟ้าใสใส

เมื่อคืนนี้ผมหาภาพไม่พบวันนี้พบแล้ว ขอลงแชร์ให้ดูชัดๆครับ ภาพอัดจากกระดาษหนังไก่ ยุคนี้กระดาษหนังไก่ไม่มีครับและภาพชุดนี้ผมก็ขอยืมมาจากเวปอื่น มาให้ชม ขอขอบคุณเจ้าของภาพครับ

ขนาดไฟล์:
      59.9 KB
      เปิดดู:
      359
      ขนาดไฟล์:
      62.9 KB
      เปิดดู:
      339
      ขนาดไฟล์:
      94.3 KB
      เปิดดู:
      306
  16. รตอ ประกิจ

1
    คุณพี่เสาวภาครับเรื่องฤทธฺ์มันเสื่อมลงเพราะใจคนเสื่อมลงการที่จะมีฤทธิ์ได้อยู่ที่ใจและใจที่ฝึกฝนดีแล้วนั้นแหละจะมีพลังคนที่ไม่เคยฝึกจิตใจให้แข็งเกร่งก็จะไม่เชื่อว่าสิ่งนั้นทำได้หรือไม่ได้จะเอาวิทยาศาสตร์มาวัดไม่ได้เพราะวิทยาศสตร์เป็นส่วนหนึ่งของวิชาธรรมเมื่อเขาไม่รู้เขาจึงตัดสินใจผิดๆว่าเป็นนิยายถ้าเห็นกับตาเหมือนผมทุกสิ่งที่เขาคิดเดิมก็จะถูกเปลี่ยนแปลง จริงๆแล้วเรื่องอย่างนี้สมัยก่อนเป็นเรื่องที่ทำได้ง่ายๆแต่มันถูกหายไปครับไม่มีคนเรียนแล้วสมันนี้

17. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ติดตามอ่านและสนใจเรื่องราวของหลวงพ่อในกระทู้นี้มาโดยตลอด ถ้ายังไงพี่ๆช่วยมาบอกเล่าเพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้สนใจอีกนะครับ

ผมเชื่อว่ามีผู้สนใจเรื่องของหลวงพ่อและวัตถุมงคลของท่านอีกมากครับ..ขอบคุณครับ

18. ฟ้าใสใส

วันนี้ผมจะมาแชร์เรื่องเหรียญเสมาหลวงพ่อยีต่อดีกว่า เหรียญพิมพ์นี้ตอนแรกผมนึกว่าเขาใช้สึก แต่พอผ่านตาผมประมาณ๒๐กว่าเหรียญ และบางเหรียญสภาพไม่ได้ใช่เลยจึงรู้ว่าเป็นอีกบล็อกหนึ่งที่เขาทำมาเป็นเช่นนี้ เมื่อก่อนผมมีบล็อกนี้อยู่หลายเหรียญตอนนี้ไม่มีแล้วจึงต้องยืมรูปจากเวปอื่นมาแชร์ให้ชม ขอขอบคุณเจ้าของเหรีญยด้วยครับ บล็อกนี้เหมือนบล็อกแรกทุกประการต่างกันที่จมูกและเส้นยันต์ด้านหลังเหรียญจะบี้แบน

ขนาดไฟล์:
      95.9 KB
      เปิดดู:
      438
      ขนาดไฟล์:
      147.5 KB
      เปิดดู:
      675
      ขนาดไฟล์:
      49.4 KB
      เปิดดู:
      373
      ขนาดไฟล์:
      96.6 KB
      เปิดดู:
      465
  19. พี เสาวภา

ท่านไม่ทันกันครับ

ท่านเจ้าคุณโฮม เป็นคนพา หลวงพ่อถาวร ตั้งแต่หนุ่มๆ ไปหาหลวงพ่อยีครับ ตอนนั้น หลวงพ่อ ยี เป็นกายทิพย์แล้วครับ

ท่านเจ้าคุณโฮม เป็น ลูกศิษย์ สายตรงของ พระอาจารย์มั่นครับ พระอาจารย์มั่น สอนมากับมือของท่าน ตั้งแต่ท่านเจ้าคุณ เป็น เณรเหมือนกับ ท่านเจ้าคุณโฮม สอน ท่านเจ้าคุณ ถาวรเหมือนกันครับ

หลวงพ่อยี มาสอนท่านเจ้าคุณถาวร ในสมาธิ ด้วยกายทิพย์ครับ

ท่านเจ้าคุณโฮม คนจะไม่พูดถึง เพราะท่านเป็น เจ้าคุณที่เป็นพระหลวงตา ธรรมดา และ เก็บตัวอยากมาก

แต่ท่านนี้ มีญาณสมาบัติ มีอภิญญา ล่วงรู้อนาคต สามารถ ให้คำแนะนำ คุณแม่ของผมได้ อย่างแม่นยำ ในขณะที่คุณแม่ของผมมีปัญหา สามารถลุล่วงไปได้ บ้านผมนับถือท่านเจ้าคุณโฮมมากและ นิมนต์มาฉันที่บ้านและที่ทำงานประจำ บางทีเราไปรับท่าน ขากลับท่านจะกลับแท็กซี่ หรือ ตุ๊กๆ ประจำเพราะเป็นคนง่าย

ส่วนท่านจะเป็นระดับใด ผมไม่มีทางล่วงรู้ ท่าน ปลุกเสกพระบ้าง หายากและ ไม่มีใครสนใจ เมื่อทางบ้านผมรู้จักท่านเจ้าคุณโฮม ทำให้รู้จักท่านเจ้าคุณถาวรมาตั้งแต่ยังเป็นเณร และ มารู้จักหลวงพ่อยี ดีขึ้น ก็จาก หลวงพ่อถาวรครับ

ท่านเจ้าคุณโฮม เป็นพระดีมากๆๆ ครับ ของจริงต้องเป็นแบบนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 พฤศจิกายน 2012
  20. ฟ้าใสใส

รูปเหมือนขนาดบูชา ๕นิ้ว องค์นี้เป็นของผมเองได้มาพร้อมตะกรุดทองคำ สังเกตุดู ฉายาปนนภาโร เหรียญเสมาเขียนฉายาปณณภาโร

ขนาดไฟล์:
      51 KB
      เปิดดู:
      260
      ขนาดไฟล์:
      44.1 KB
      เปิดดู:
      232