ร่วมบุญบูรณะวัดร้างเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา กับ พระอาจารย์ จาตุรงค์ ผู้มีญาณอภิญญา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 ตุลาคม 2009.

1. ณิช

ณิช เป็นที่รู้จักกันดี

ปลื้มใจ จังเลยค่ะ เห็นภาพแห่งการเปลี่ยนแปลง และมีครู นักเรียน ญาติธรรม พ่อแก่แม่แก่ ชาวบ้าน เข้าวัด ดิฉันไม่เคยเข้ามา post ในกระทู้นี้ แต่ว่าติดตามอ่านอยู่ค่ะ วันเสาร์ที่จะถึงนี้จะเข้าไปถวายปัจจัยขุดเจาะบ่อน้ำบาดาลกับหลวงพี่ 15,000 บาทค่ะ และมีปัจจัยส่วนที่เพื่อนๆร่วมทำอีกส่วนหนึ่งด้วยค่ะ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน สาธุ ที่ร่วมทำบุญใหญ่นี้เผยแพร่พระพุทธศานาให้ยาวต่อไป คนละเล็กละน้อยจนเป็นรูปร่างเพียงเวลาไม่กี่เดือน สาธุ ค่ะ

2. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณณิชค่ะ

อนุโมทนากับคุณณิชด้วยค่ะ แอบอิจฉาเล็กๆที่คุณณิชมีโอกาสไปนมัสการท่าน
    ดิฉันอยู่ไกล เลยทำได้แค่ส่งแรงใจและแรงทรัพย์ไปเท่านั้น โมทนาด้วยค่ะ

3. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    โห เจอแต่คนใจบุญทั้งนั้นเลย

4. หนี้กรรม

หนี้กรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยกาย วาจา ใจ...

หากเดือนนี้ไม่มีการขุดบ่อบาดาล คาดว่าคงไม่มีน้ำให้พอใช้เป็นแน่ครับ เพราะบ่อน้ำ(สระบัว) ที่ไปทดน้ำมาใช้ใกล้แห้งเต็มทีครับ น้ำที่ได้ก็จะมีตะกอนดินสีแดงปนอยู่เยอะมาก อาบไปสักพักพอตัวแห้งเหมือนลงไปคลุกฝุ่นมาเลยครับ

4 วัน 3 คืนมานี้ทำให้ผมได้เห็น ได้สัมผัสกับชีวิต ได้เห็นถึงสัจจะของชีวิตอีกมากมาย ซึ่งเมื่อนำมาพิจารณาขณะปฏิบัติธรรม ทำให้ผมรู้สึกได้อย่างชัดเจนว่าได้ก้าวไปอีก นับว่าเป็นบุญของผมจริงๆ

นี่ก็เป็นเพราะแรงกุศลจิตของญาติธรรมทุกๆ ท่านโดยแท้ที่ได้ร่วมกันสร้าง จนผมได้มีสถานที่ปฏิบัติธรรมจนทุกข์ทั้งหลายที่มีแทบจะมลายไปสิ้น ขออนิสงค์แห่งจิตอันมุ่งมั่นในทาน ศีล ภาวนาสมาธินี้ จงบันดาลให้สาธุชนญาติธรรมทุกผู้ทุกนามจงประสบแต่ความสุขความเจริญในทุกๆ สิ่งดังประสงค์เทอญ

5. ธรรมดี

ธรรมดี เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ตามคำเรียกร้องขอภาพใหญ่ๆครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

นี่คือภาพวันที่ทำวัดเย็นครั้งแรก 10 กุมภาพันธ์ 2553 ในถ้ำตั้งแต่พระอาจารย์จาตุรงค์ได้เข้ามาบูรณะวัดแห่งนี้พร้อมกับผู้ใจบุญทุกๆท่านที่ถวายทั้งสิ่งของ อาหารแห้งและที่ขาดไม่ได้คือปัจจัยครับ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมบูรณะวัดในครั้งนี้ด้วยครับ _/l\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  6. หนี้กรรม

เรียนญาติธรรมทุกท่าน...

ขณะนี้ผมได้เดินทางกลับมาถึงกรุงเทพฯ อย่างปลอดภัยแล้วครับ ขอนำบุญกลับมาฝากกับสาธุชนผู้ใจบุญทุกๆ ท่านด้วยนะครับ โดยเฉพาะท่านที่ฝากของไปทำบุญ (เต็มรถเลย) ของทุกชิ้นส่งถึงมือพระอาจารย์ และได้มีการนำไปใช้ประโยชน์แล้วนะครับ

จะขอเล่าถึงการที่ได้ไปปฏิบัติสักนิดนะครับ
    - เริ่มจากตี4- ตี5 ก็สวดมนต์ทำวัตรเช้า ประทับใจในเสียงสวดของพวกคุณยายมากเลยครับ สวดได้คล่องไม่ต้องเปิดตำรามนต์เลย แถมเสียงไพเราะมากๆ

- 6-8 โมงเช้า พระอาจารย์ กับพ่อแก่ ก็ช่วยกันรดน้ำต้นไม้ รวมถึงขุดดิน และขนหินมาแต่งบริเวณวัด ส่วนแม่ๆ ทั้งหลาย ก็ช่วยกันกวาด ทำความสะอาดบริเวณวัด (ซึ่งกว้างมากๆ)

- 7 โมงเช้า แม่เฒ่าก็เข้าครัวช่วยกันทำอาหารเตรียมถวายพระฯ ท่านฉันท์วันละมื้อครับ (น้ำพริก กับผักต้มอร่อยมากๆ ครับ อาหารก็พื้นๆ มากๆ เรียบง่าย)

- 8-9 โมงเช้า ฉันท์เช้า (พวกผมก็ทานกันต่อจากพระครับ)

- จากนั้นก็อาบน้ำ ขัดส้วม แล้วพักผ่อน

- ช่วงบ่ายพระอาจารย์ก็เดินตรวจงานการก่อสร้าง รอบๆ วัด (แดดร้อน และเดินไกลมาก) ถ้าวัสดุก่อสร้างหมดก็ต้องออกไปซื้อ ผมก็ขับรถพาไป (ปกติต้องจ้างรถของชาวบ้านออกไป ครั้งละพันบาท)

- 5 โมงเย็น ทำวัตรเย็น จากนั้นพระอาจารย์ก็จะเดินไปสำรวจหาสถานที่สำหรับนั่งปฏิบัติธรรม

- จากนั้นก็จะสนทนาธรรมกับท่าน ซึ่งท่านก็จะสอน และชี้แนะให้

- ประมาณ 3 ทุ่ม ท่านก็จะพาไปนั่งสมาธิตามที่ท่านได้เลือกไว้ให้ตามจริตของแต่ละคน โดยท่านก็จะคอยเดินสอบอารมณ์ และคอยแก้ไขให้ (ผมโดนไปนั่งคนเดียวในป่าหินไกลจากวัดพอสมควร) ประมาณ 1-2 ชั่วโมง (แล้วแต่ว่าใครจะไหวแค่ไหน) แล้วกลับมานอนครับ ก่อนนอนท่านก็จะอธิบาย และข้อที่ควรแก้ไขให้

ก็จะประมาณนี้ทุกวันครับ แต่ที่เห็นอยู่ตลอดเวลาก็คือ มีคนโทรมาขอให้อาจารย์ช่วยปลดทุกข์ให้ ไม่ขาดสายเลย เห็นแล้วก็เหนื่อยแทนจริงๆ แต่ไม่เห็นท่านบ่นเลย อยากจะบอกกับทุกคนว่าสถานที่แห่งนี้เหมาะที่จะปฏิบัติเป็นอย่างยิ่ง สงบ และเย็นกายเย็นใจตลอดเวลา ถ้าบอกว่าธรรมะ คือธรรมชาติแล้วไซร้ ท่านก็จะได้มาสัมผัสกับธรรมะได้ง่ายขึ้น เร็วขึ้นอย่างไม่น่าเชื่อทีเดียว

ก็รู้สึกประทับใจ และกราบขอบพระคุณท่านอาจารย์ที่ชี้แนะสอนสั่ง ขอบคุณญาติธรรมทุกท่านที่ช่วยกันสร้างจนมีธรรมสถานแห่งนี้ให้ผมได้มาค้นพบคำตอบหลายๆ เรื่องที่ค้นหา ก็ต้องกราบอนุโมทนามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ด้วยจิตคารวะ...

7. หนี้กรรม

และที่จะขาดไม่ได้ก็คือ น้องกบ(ธรรมดี) ที่ช่วยดูแลพี่มาหลายวัน ยำหมูยอ+ไข่เจียว สุดยอดเลยครับ ขอบใจหลายๆ นะน้อง

ปล. แล้วตกลงเรื่องหมากพลู จะให้พี่จัดการให้เลยไหม เสาร์นี้จะได้ดำเนินการให้ รับรองว่าเรียบร้อยถึงมือแน่นอนครับ..:cool: เมตตาธรรมคุ้มครองโลกนะน้องกบ..

8. ธรรมดี

เจ้าภาพในการบวช

ตอนนี้ทางวัดถ้ำดงเขได้มีพระภิกษุรูปหนึ่งได้มาจำวัดเพิ่มขึ้น 1 องค์แล้วนะครับ ซึ่งวันที่พระองค์นี้มา ท่านได้มาจากจังหวัดมหาสารคามมีคนติดตามมาด้วย 2 คนและ 1 ใน 2 ท่านนี้เมื่อมาพบเจอสถานที่แห่งนี้ ก็ต้องการที่จะบวชเพื่อปฏิบัติธรรมอยู่กับวัดถ้ำดงเข เพราะเห็นว่าเป็นแดนสงบและตนเองก็ไม่มีพันธะใดๆ จึงอยากที่จะบวชและจำวัด ณ ที่แห่งนี้ แต่เนื่องจากไม่มีปัจจัยในการที่จะบวช ญาติธรรมท่านใดที่มีจิตที่เป็นกุศลบุญต้องการเป็นเจ้าภาพในการบวชครั้งนี้ ให้ติดต่อได้ที่พระอาจารย์จาตุรงค์ได้ตลอดครับ 085 - 2467175

ขออนุโมทนาให้กับเจ้าภาพในการบวชครั้งนี้ด้วยครับ _/l\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  9. ธรรมดี

ขอขอบคุณครับพี่ชินสำหรับเรื่องอาหารเล็กน้อย เอ่อแต่เรื่องหมากพลูเนี๊ยปล่อยไปเถอะครับอย่าไปสนใจเลยเน๊อะ ไม่งั้นเดี๋ยวเข้าตัวเองนะครับ

10. หนี้กรรม

เอาภาพพ่อครัวมาให้ดูกันชัดๆ อีกครั้งครับ...:cool:

11. omio

omio เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2008

ไม่แน่ใจว่าเป็นรูปที่ถ่ายจากที่เดียวกันหรือเปล่า

12. หนี้กรรม

ภาพต้นไม้ที่พระอาจารย์ กับพ่อแก่ และญาติธรรมหลายๆ ท่านได้ร่วมกันปลูกไว้เพื่อให้เกิดความร่มรื่นในอนาคต ถ้าสังเกตุให้ดีจะเห็นว่าสภาพพื้นจะเป็นหินมากกว่าดินซึ่งค่อนข้างจะลำบากในการปลูกต้นไม้มาก ต้องขุด(ทุบ) จนได้หลุมลึกพอควรแล้วใช้ดินปุ๋ย (6ถุง 100) เทรองก้นหลุมแล้วเอากิ่งที่ชำเตรียมไว้มาปัก แล้วจึงใช้ดินที่ไปขุดเอาจากบริเวณที่ใกล้เคียงใส่รถเข็นมากลบหลุมอีกที จากนั้นก็ไปเก็บเอาหินก้อนเล็กมาเรียงล้อมกิ่งชำให้สวยงามอีกที ยังครับยังไม่จบแค่นั้น เนื่องจากอากาศค่อนข้างร้อน และพื้นส่วนมากก็เป็นหินจึงต้องหมั่นรดน้ำอย่างต่อเนื่อง จนกว่ากิ่งชำนั้นจะแตกใบ เช้า กลางวัน เย็นต้องคอยดูแลเช่นนี้ทุกวัน

ดังนั้นเรื่องน้ำจึงนับว่ามีความสำคัญ และจำเป็นอย่างยิ่ง แต่ที่ได้ไปเห็นมาเกรงว่าอีกไม่นานน้ำคงแห้งบึงบัวแน่ๆ แล้วต้นไม้ที่ทุกท่านช่วยกันลงแรงไปมากมายคงจะสูญเปล่า จริงอยู่ที่ว่า "ทุกสิ่งล้วนเกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไป" ในที่สุด แต่ก็คิดแบบมนุษย์ที่ยังมิอาจตัดซึ่งอาสวะได้สิ้น จึงยังไม่อยากจะให้สิ่งเหล่านี้ต้องสูญสิ้นไปก่อนกาลเวลาอันสมควร เพราะธรรมะสถานนี้ ที่ญาติธรรมได้ร่วมแรงร่วมใจกันสร้างมาจนถึงตอนนี้ได้เริ่มผลิกดอก ออกผลแห่งบุญ สามารถช่วยให้เหล่าเวไนยสัตว์ที่ทนทุกข์ เศร้าหมอง ได้ดวงตาเห็นธรรมอันนำไปสู่การดับแห่งทุกข์นั้นๆ ได้ในที่สุด (เช่นตัวผม และอีกหลายๆ ท่าน) จึงนับได้ว่า นอกจากความเมตตาของพระอาจารย์ท่านแล้ว ญาติธรรมทั้งหลายก็นับว่าได้เป็นผู้ที่ร่วมกันเป็นผู้ช่วยปลดเปลื้องกองกิเลสอันเป็นเหตุแห่งทุกข์ทั้งหลาย เป็นผู้ให้โอกาสแก่คนยากทั้งหลายในกาลต่อไปเบื้องหน้าอย่างมิรู้จบสิ้น จึงขอกราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้อีกครั้งครับ

13. หนี้กรรม

ได้ยินได้ฟังจากอาจารย์ท่านว่าแต่ก่อนนี้สภาพรกร้างมาก แต่ก็ได้ญาติโยมผู้เปี่ยมเมตตาแลจิตอันเป็นกุศล ได้ร่วมกันทั้งแรงกาย แรงใจ ตลอดจนปัจจัย จนมีสภาพเช่นทุกวันนี้ ไม่ว่าจะเป็นคุณอนันตสิทธิ์ คุณภัทรศีล คุณโฮม คุณสุคน คุณหญิง คุณนิสา คุณกิ่ง ชาวคณะบึงลับแล คุณมด น้องกบและคุณแม่ และอีกมากมายหลายท่านต้องขออภัยที่ผมจำได้ไม่หมด (เพราะมากมายเกินสติปัญญาอันน้อยนิดของผม) แต่ด้วยเหตุแห่งบุญนี้ ผมก็อยากจะได้มีโอกาสพบเจอญาติธรรมผู้เปี่ยมเมตตาทุกๆ ท่านสักครั้งครับ หวังว่างานผ้าป่าวันที่ 27 กพ. นี้ คงได้มีโอกาสได้ร่วมบุญ และสนทนา ปฏิบัติธรรม ร่วมกับทุกท่านนะครับ

บุญรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2010
  14. ธรรมดี

ญาติธรรมท่านใดมีความประสงค์ที่จะร่วมบูรณะวัดถ้ำดงเขสามารถติดต่อพระอาจารย์หรือโอนเข้าบัญชีตามที่แจ้งไว้ข้างล่างครับ

เบอร์โทร 085 - 2467175

ชื่อบัญชีพระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม

เลขที่บัญชี 527 – 208 - 3411

ธนาคารกสิกรไทยสาขาบางบัวทอง

พระอาจารย์ "จาตุรงค์" ผู้มีญาณ ตรวจกรรมให้คนมีทุกข์โดยไม่หวังผลตอบแทน Link นี้เป็นความเป็นมาก่อนที่จะมีกระทู้ร่วมบูรณะวัดขึ้นมาครับ

15. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจ้งให้ทราบว่าเรื่องเป็นเจ้าภาพบวช คุณภัทรศีลได้รับเรื่องมาจากพระอาจารย์และฉันก็ได้ไปบอกบุญเพิ่มเติมแล้วค่ะ

และขอเรียนคุณชินโชติอีกครั้ง ว่าได้ขอรูปไปแปะที่พันทิป ซึ่งเราได้บอกบุญประจำที่นั่น

PANTIP.COM : Y8870360 UPDATE

16. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009

ที่เดียวกันครับ ในถ้ำที่ต้องสูบน้ำออกนั่นแหละ เห็นแล้วชื่นใจว่าสิ่งที่เราร่วมทำกันมา เป็นรูปร่างขึ้นมาแล้ว มีพระ และญาติโยมแถวนั้นมาร่วมสวดมนต์ด้วย

17. เนตรนที

เนตรนที เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาบอกบุญค่ะ เมื่อกี้ได้โทรหาพระอาจารย์ท่านฝากบอกบุญสำหรับผู้มีจิตศรัทธาที่จะร่วมสมทบทุน ค่าปูนและค่ากระเบื้องสำหรับใช้ในการก่อสร้างที่วัดดงเข
    พระอาจารย์บอกว่า

ยังขาดเหลือปูนอีก 120 ถุง เห็นท่านว่าถุงละประมาณ 120 บาท
    และกระเบื้องสำหรับปูพื้นอีก 300 กล่อง อันนี้ไม่แน่ใจราคาว่ากล่องล่ะเท่าไหร่น่ะค่ะ
    ท่านใดสนใจ ร่วมบุญกับพระอาจารย์ ติดต่อพระอาจารย์ได้ตามนี้นะคะ

เบอร์โทร 085 - 2467175

ชื่อบัญชีพระจาตุรงค์ รักขิตตธัมโม

เลขที่บัญชี 527 – 208 - 3411

ธนาคารกสิกรไทยสาขาบางบัวทอง

หากท่านใดโอนเงินให้พระอาจารย์แล้ว ส่ง SMS หรือโทรไปบอกท่านด้วยนะคะ รับพรจากท่านค่ะ

18. จตุโลกบาล

จตุโลกบาล เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ครับสักครู่ผมคุยกับพระอาจารย์เรื่องเกี่ยวกับวัสดุ ท่านบอกว่าในถ้ำที่เราเห็นเป็นภาพสวย ๆ นั้นเพิ่งจะปูกระเบื้องไปได้แค่ 35%

19. จตุโลกบาล

จตุโลกบาล เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอโทษครับมือไปโดน ยังเหลืออีก คำณวนกับช่างดูแล้ว ช่างคิดค่าแรง 35000 บาท ต้องใช้กระเบื้องจำนวน 300 กล่อง กล่องละประมาณ 159 บาท ปูนลุกละ 120 ใช้จำนวน 120 ลูก ทรายละเอียดคิวละ 500 บาท ใช้ประมาณ 10 คิว ปูนยาแนวถุงละ 50 ใช้ประมาณ 20 ถุง คิ้วขอบกระเบื้องเส้นละ 40 บาท จำนวน 100 เส้น ซึ่งรวมแล้วค่าใช้จ่ายตกประมาณ 100000 บาท ผมเองก็โอนเงินไปร่วมกับพระอาจารย์เป็นค่ากระเบื้องแล้ว 5 กล่อง และอีกเรื่องที่พระอาจารย์ฝากบอกคือ ใครที่เดินทางไปทอดผ้าป่าให้เตรียม 1 ทองคำเปลวแท้กี่แผ่นก็ได้ เพื่อมีส่วนร่วมนำไปปิดทององค์พระในถ้ำ
    2 น้ำมันพืช เพื่อเติมน้ำมันตะเกียงในถ้า
    3 อาหารเม็ดสำหรับปลา เพราะตอนนี้ที่บ่อน้ำในวัดปลาเริ่มคุ้นเคยกับคนมากขึ้นก็จะมารอขออาหารกัน มีทั้งปลาตะเพียน ปลาดุก(ของคุณชินโชติ) ปลาจะระเม็ดน้ำจืด ปลานิล ปลากะโห้ เตรียมไปนะครับ เป็นทานบารมี และบุญบารมีทั้งนั้นเลยครับ
    2

20. หนี้กรรม

การเดินทางไปร่วมบุญในวันที่ 26 กพ. 53

ตามที่ได้มีการแจ้งความประสงค์จะร่วมเดินทางไปที่วัดในเช้าวันศุกร์ที่ 26 กพ. นั้น ขอให้ช่วยโทรยืนยันอีกครั้งด้วยนะครับ จะได้ทราบจำนวนคนที่แน่นอน รวมถึงญาติธรรมที่จะขับรถไปพร้อมกันด้วยครับ เพราะมีญาติธรรมบางท่านที่ไม่ได้ไป แต่จะฝากของไปร่วมบุญด้วย จึงจะขอฝากของกระจายไปกับรถคันอื่นๆ ด้วยครับ และจะได้นัดจุดที่รถจะไปรับด้วยครับ

ส่วนเหตุที่ต้องล่วงหน้าไปก่อนวันงาน(27) เพราะจะต้องไปช่วยอาจารย์ท่านจัดเตรียมสถานที่ ข้าวของเครื่องใช้ในพิธีการต่างๆ ที่พัก ตลอดจนเรื่องน้ำ และไฟฟ้า เพื่อรองรับญาติธรรมที่มีจิตอันเป็นกุศลมากมายที่จะเดินทางมาร่วมงานบุญในครั้งนี้ครับ

จึงขอเรียนเชิญญาติธรรมที่พอจะมีเวลา เดินทางมาร่วมด้วยช่วยกันเตรียมงานเพื่อการนี้จะได้ดำเนินไปอย่าง "สะอาด สว่าง สงบ" ครับ

๐๐ คนที่ไม่เคยฟังพระไตรปิฎกเลย ๐๐
    ๐๐ แต่เคยพิจารณาอย่างละเอียดลออทุกครั้งทุกคราว ๐๐
    ๐๐ ที่ความทุกข์เกิดขึ้นแผดเผาในใจตน ๐๐
    "นี้แหละเรียกว่า คนที่กำลังเรียนพระไตรปิฎกโดยตรง"

~ท่านพุทธทาส~​