ร่วมบุญบูรณะวัดร้างเพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา กับ พระอาจารย์ จาตุรงค์ ผู้มีญาณอภิญญา

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 20 ตุลาคม 2009.

1. mod_x-ray

mod_x-ray เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2009
    แพงไหมครับ เผื่อไปกันเยอะที่วัดไม่สะดวก

2. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาต ตอบแทนนะคะ...

ทั้งหลัง 1,500 บาท ค่ะ มี 2 ห้องนอน 2 ห้องน้ำ 1 ห้องรับแขกขาดใหญ่ พร้อมโต๊ะ+เก้าอี้พร้อม ไว้จั่วไพ่แก้เซ็ง +ตู้เย็น.... ทุกห้องมี ทีวี น้ำอุ่นพร้อม เหมาะสำหรับกลุ่มใหญ่

แต่ถ้ามาต่ำกว่า 5 คน แนะนำ ห้องขนาดเล็ก คืนละ 400-500 บาทค่ะ อ๊อปชั่นพร้อมเช่นกัน...({)

3. mod_x-ray

วันที่ 16 นี้เป็นวันเกิดผมครับ ปกติทุกปีก็จะตะเวนทำบุญ แต่ปีนี้เปลี่ยนใจแล้วว่าจะไปทำบุญที่พระอาจารย์จาตุรงค์ พอผมบอกกับพี่ที่นับถือกันแกก็บอกว่า ไปด้วย รวมแล้วได้ 11 คน ผมก็เลยขอให้ช่วยเป็นเจ้าภาพ ผมว่าจะทำพิธีบวงสวงให้แก่เทพ เทวดาแถวนั้น เผื่อท่านจะได้เมตตาให้ปัญหาคลี่คลาย ( อันนี้พวกพี่ๆผมเขานับถือทางด้านนี้ และผมเห็นว่าไม่มีอะไรเสียหาย ที่บ้านเรายังต้องไหว้ศาลพระภูมิเลย แล้วที่วัดร้างล่ะ )

4. วชิรปราการ

วชิรปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    เนื่องในวันคล้ายวันเกิดที่จะมาถึงของคุณ มดเอ็กซ์

ผลบุญใดที่กระผมได้กระทำไว้ดีแล้ว

ขอผลบุญนั้นจนส่งผลให้คุณมดเอ๊กซ์และครอบครัว

ประสบแต่ความสุขความเจริญ พ้นอุปสรรค นานับประการ

ขอให้มีสุขภาพแข็งแรงสมบูรณ์

นึกหวังสิ่งใดก็ขอให้สมความปรารถนาด้วยเทอญ.

ตั้งใจไว้ว่าช่วงปีใหม่คณะบึงฯจะขึ้นไปบูรณะกันอีกรอบ

แต่หลวงพี่ท่านติดกิจในกรุงฯ

เลยเลื่อนขึ้นมาเป็นวันที่ 19 นี้

และรู้สึกว่า เพื่อนธรรมจะแย่งกันไปจนล้นรถแล้ว

แต่ตอนนี้กำลังปั่นค่าเช่ารถอยู่ คิดว่าสำเร็จแน่นอน เพราะพญานาคา

ท่านคงช่วย

ปกติผมจะไม่เชื่อหรือ งมงายกับเรื่องพวกนี้

แต่เมื่อกลับมาครั้งที่แล้ว น้องหญิงบอกว่า มีนาคตามผมมา

เขามาขอบคุณ และมาคอยช่วยเหลือให้งานราบรื่น

ผมก็เฉยๆ แต่น้องหญิงเขาฝากดอกบัวพับจีบกลับไปไหว้

ใจเราก็นึกว่า ถ้าท่านมาจริงๆ ก็ขอให้มาคุยกันในฝันหน่อย

เผื่อมีอะไรจะชี้แนะ หรือต้องการให้กระทำสิ่งใดให้

เงียบ

ไม่ฝัน

แต่มาเป็นเสียงเลย

ชัดเจน ข้างๆ หู

และทำให้รู้โดยอัตโนมัติว่าเป็นเสียงของใคร

(ทำไมไม่มาเข้าฝันคุยกันให้รู้เรื่องไปน้า)

5. วชิรปราการ

เซล่ามูนพิทักษ์....โรคคคคคคคค

6. mod_x-ray

ขอบคุณครับ คุณวชิรปราการ อย่างนี้ก็มาทางเดียวกันจะได้ร่วมมือกันสร้างให้เสร็จ หวังว่้าคงได้ไปเจอกันที่วัดสักวันหนึ่งนะครับ วันที่ 29 นี้ท่านอาจารย์ก็มาที่บ้านผมครับ อยู่ที่ บางใหญ่ นนทบุรีเอง ถ้าว่างเชิญครับ

7. วชิรปราการ

ครับ

ลงรายละเอียดการเดินทางให้ทราบด้วย(จะได้ไปยกเค้าถูก)

8. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เมื่อวานตอนเย็นได้โอนเงินไปจำนวนหนึ่งแล้ว SMS บอกหลวงพ่อเมื่อเช้านี้ ท่านก็โทรกลับมาอนุโมทนา ว้า...เสียดายจัง ลืมบอกชื่อนามกุล ไป สงสัยจะไม่ได้มีชื่อไว้ใต้ฐานพระเหมือนชาวบ้านเขาแน่เลย

ชาวบึงฯ ก้อไปด้วยหรือนี่..... เหอๆๆ น่าเสียดายจัง ไม่ได้ไปด้วย เผื่อมีใครมากระซิบข้างหูมั่ง คงขนหัวลุกพิลึกดีเนอะ หุหุหุ

9. วชิรปราการ

ไม่นิยมทำบุญประเภทต้องมีชื่อขึ้นไว้ตามเสา ตามจั่ว

และที่นี่ก็ไม่มีใครมีชื่อใต้ฐานพระ

ถ้าอยากมีเดี๋ยวจะฝังให้ แต่ไม่ใช่ฐานพระนะนางน้อย

ขอเชิญชม พวกคณะทำบุญเอาหน้า(ทั้งใหญ่ทั้งบาน)

โดยเฉพาะพุง

ติดภาพนักวิชาการทาสี ชำนาญการพิเศษมาให้โมทนากันจ้ะ

10. i-Anne

i-Anne เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หุหุหุ

เอ๊า.......ก้อแหมมมมมม.....เห็นหน้าแรกเขาบอกไว้ว่างั้นนิ ให้บอกชื่อนามกุลกับหลวงพ่อด้วย ท่านจะได้เอาไปไว้ใต้ฐานพระ ก้อไม่ได้ผิดกติกามารยืดนิ๊คะ เหอๆๆๆ

ว่าแต๊....สำเนียงจังซี่.....นี่ข้อยคุ้นๆ หู ทะแม่งๆๆเด้อค่ะ เหมียนค้นฮู้จักมาแต่ซาดปางก่อง แม้น...บ่

11. วชิรปราการ

แล้วจะย้อนไปชาติก่อนกันอีกรอบมั้ยล่ะ

อ่ะ นี่คืองานที่จะไปสานต่อ วันหยุดต่อไป

หาค่ารถไว้แล้ว

ไปแชร์กันแต่ค่าน้ำมันนิดๆหน่อยๆพอ

จะได้ไม่หนักกัน

12. Mac&Mint

Mac&Mint เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อช่วงเที่ยงผมโอนปัจจัยร่วมทำบุญสร้างวัดกับอาจารย์ด้วยครับ พอช่วงบ่ายๆท่านก็โทรกลับมาอนุโมทนาบุญ ผมได้คุยกับท่านและแจ้งท่านว่าผมจะเป็นช่วยบอกบุญให้อีกแรงครับ อยากช่วยท่านครับเพราะดูจากรูปยังไม่มีอะไรเลย

13. โฮม

โฮม เป็นที่รู้จักกันดี

เดียววันหน้า ต้องใส่เสื้อ M-16 ไปจะยิงได้หลายๆนัด 555+

14. วชิรปราการ

พวกเรา

เตรียม "มรณัง สุขัง" ด่วน

15. ธรรมดี

ธรรมดี เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ไปหาหลวงพี่มาวันที่ 10 กับ 11 ธันวาคม 2552 เลยเอารูปมา Update ให้เหมือนเคยครับ :cool:

16. ธรรมดี

ญาติธรรมทุกท่านคงเคยได้อ่านเรื่องราวที่คุณวชิรปราการได้ลงเรื่องราวของคุณหลอดและไก่ 2 ตัว ( ใครยังไม่อ่านไปอ่านได้ในหน้าที่ 10 ) ผมอ่านแล้วขำก็เลยไปเล่าให้หลวงพี่ฟังถึงเรื่องราวใน Internet เกี่ยวกับท่านหลอด หลวงพี่ฟังแล้วก็ขำ ผมก็เลยขออนุญาติถ่ายรูปท่านหลอดกับไก่ทั้ง 2 ตัวมาให้ญาติธรรมได้ชมกัน:cool:

17. ธรรมดี

ข้าวของเครื่องใช้ที่ทางสำนักปฏิบัติธรรมยังขาดอยู่และจำเป็น

ผมได้มีโอกาศคุยกับหลวงพี่จาตุรงค์ถึงเรื่องการบูรณะวัดของท่าน ท่านก็ได้เล่าให้ผมฟังว่า มีทั้งโยมและสีกาที่มีจิตศรัทธาอยากจะร่วมบูรณะวัดด้วยเป็นจำนวนมาก แต่ใช้คำพูดไม่ถูก เช่น ถามหลวงพี่ว่าที่วัดหลวงพี่ขาดอะไรไหม? หลวงพี่อยากได้อะไรไหม? ผมจะซื้ออันนี้ถวายดีไหมครับ? หนูจะซื้ออันนั้นให้เอาไหมค่ะ? หลวงพี่ท่านเป็นพระ ท่านไม่สามารถบอกได้ว่าท่านอยากได้อะไร หลวงพี่เข้าใจว่าญาติธรรมทุกท่านมีจิตใจดีและอยากจะบริจาคสิ่งของเครื่องใช้ ดังนั้นหลวงพี่ก็เลยเขียนสิ่งที่ทางสำนักปฏิบัติธรรมยังขาดอยู่บนกระดานให้ญาติธรรมที่ไปนมัสการท่านที่สำนักได้อ่านและใครมีจิตศรัทธาก็บริจาคได้ครับ ผมก็เลยนำสิ่งที่ทางสำนักปฏิบัติธรรมยังขาดอยู่มาลงใน Web เพื่อให้ญาติธรรมทุกๆท่านทราบนะครับ
    1.เก้าอี้พลาสติก 20 ตัว

2.เสื่อยาว 5 ผืน

3.เชิงเทียนที่เป็นเรือสุพรรณหงษ์ 3 อัน

4.ตู้เก็บผ้าไตรจีวร (เป็นตู้เหล็กที่ใช้เก็บของ)

5.โต๊ะหมู่บูชา (โต๊ะ 5 ) 2 ชุด

6.กลอง ฆ้อง ระฆัง

7.แก้วน้ำ ช้อนและส้อม

8.หม้อสำหรับหุงต้ม กะทะ และเตาแก๊สพร้อมถัง (15 Kg)

9.ชุดเครื่องนอนเช่น หมอน ผ้าห่ม ที่นอนและมุ้ง (สำหรับญาติโยมที่มาปฏิบัติธรรม)

10.ถังน้ำแข็งขนาด 200 L

11.พานทองขนาด 36 นิ้ว 2 พาน

12.โต๊ะพับเหล็ก 5 ตัว
    และยังขาดปัจจัยอีกหลายอย่างในการบูรณะอีกมาก ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

18. สุคน

สุคน เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปด้วยซะแล้วซิคะ.. โมทนาสาธุสาธุสาธุค่ะ

19. สุคน

โมทนาสาธุ สาธุ สาธุ ด้วยค่ะ ทุกอย่างเดินหน้าไปได้เร็วมากๆ เลยค่ะ

20. สุคน

คุณพ่อเราแนะนำท่านเองค่ะ และเราเองก็เป็นคนหนึ่งที่โทรไปถามหลวงพี่แบบนั้นด้วยความไม่รู้ค่ะ เพราะคิดว่าปวารณาตัวแล้วว่าจะอุปัฏฐากหลวงพี่ จะไปก็โทรไปถามท่านค่ะ แล้วท่านก็บอกว่าไม่เป็นไรมีครบแล้ว..เหอๆๆ

ที่จริงพูดไม่ถูกนี่เอง.. ตอนนี้ก็โมทนาด้วยอีกครั้งค่ะ

ตั้งแต่กลับมายังไม่ได้ตั้งกระทู้รายงานเพื่อนๆ ที่ฝากทำบุญเลยวันนี้เพิ่งได้ทำค่ะ
    สู้พวกคุณๆ ไม่ได้ รวดเร็วทันใจจริงๆค่ะ