ร่วมบริจาคทรัพย์เพื่อสร้างปัญญา โดยการร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือพระไตรปิฎก 45 เล่ม

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย oyoyo554, 15 มกราคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. oyoyo554

oyoyo554 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    อาการเช่นนี้ เป็นอาการปิติในบุญกุศลที่คุณ khomeraya ได้ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมด้วยตู้พระธรรมในครั้งนี้ นั่นเองค่ะ

ขอโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

ปล...หากมีไฟล์เสียงหลวงพ่อมาประกอบด้วยคงจะดี
    วันนี้จะส่งศูนย์ Soken ลองเช็คดูก่อนค่ะ ข้าพเจ้ากังวลว่าข้อมูลเสียงที่อัดมาจะเสียหายจังเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2006
  2. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ ปิติ อิ่มเอิบ ครับ

มันไม่ง่ายจริงๆที่จะทำงานอะไรให้สำเร็จ

โดยที่ไม่มีอุปสรรค ครั้งนี้ก็มีอุปสรรคบ้างเล็กน้อย

แต่สามารถแก้ไขจนสามารถบรรลุได้ถึง...จุดประสงค์ที่ได้ตั้งใจเอาไว้

ขอทุกๆท่านได้มาอนุโมทนาร่วมกัน...เพื่อร่วมรับปัญญาญาณ

ที่จะเกิดในภายภาคหน้าต่อไป อนุโมทานิ

3. saksan43

saksan43 เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2005
    ขอผลบุญที่ผม นายเสกสรร ทองไพยุทธ และบิดา มารดา ผู้ซึ่งได้ร่วมถวายพระไตรปิฎกร่วมกับคุณโยและทุกท่านครั้งนี้ ผลบุญนี้จะมีประโยชน์กับครอบครัวของผมเช่นไร ขอผลบุญนั้นจงสำเร็จกับคุณโย ผู้ซึ่งเป็นผู้บอกบุญ และครอบครัวของคุณโยเช่นกันทุกประการนะครับ

4. oyoyo554

เนื่องจากเครื่อง Mp 3 ที่ซ่อมนั้น ปรากฎว่าไฟล์เสียงที่อัดมานั้นไม่เสียหาย
    และเป็นไฟล์ wave ไม่ใช่ Mp3 จึงต้องทำการแปลงไฟล์ ข้าพเจ้าลองแปลงไฟล์แล้ว ไม่สามารถแปลงได้ วันนี้จะนำไปให้ร้านคอมที่ห้างพาต้าช่วยดูให้

หากแปลงไฟล์มาแล้ว พรุ่งนี้จะนำมาให้ฟังกันค่ะ

ส่วนเรื่องเงินทำบุญทั้งหมด ยังไม่ได้สรุปให้ค่ะ เนื่องจากช่วงเวลาทำงานค่อนข้างยุ่งมาก จะโพสช่วงเย็น เว็ปก็ Busy ค่อนข้างบ่อย จึงขอสรุปยอดให้ทั้งหมดวันพรุ่งนี้เช้าค่ะ

(bb-flower

5. oyoyo554

....................................................................................

หลังจากนั้น
    16/02 - 100 / 200 บาท รวม 300 บาท
    รวม 62,262 บาท และปิดยอดทั้งหมดของเพื่อนๆ เว็ปพลังจิต

...................................................................................

เนื่องจากข้าพเจ้าได้บอกบุญกับญาติ ญาติธรรม และผู้ที่ได้ร่วมเดินทางในครั้งนี้ในนาม ชมรมเสียงธรรมจากชาวพุทธ

ยอดเงินทั้งหมดที่ได้รับมาจำนวน 17,975 บาท

***ดังนั้นกองบุญนี้ทั้งหมดจำนวน 80,237 บาท ขอโมทนา สาธุ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2006
  6. oyoyo554

..................................................................................

จากนั้น รายรับที่ได้มาจากกลุ่มชมรมเสียงธรรมจากชาวพุทธ จำนวน 17,975 บาท

ต้องหักค่าใช้จ่ายที่ขาดอยู่จำนวน 1,975 บาท

คงเหลือเงิน 16,000 บาท

แจ้งไว้ก่อนหน้านี้ว่าหากมียอดเงินเกินออกมา ข้าพเจ้าจะนำเข้ากองทุนการศึกษาของพระสงฆ์ สามเณร ที่วัดพระบาทอุดม จึงดำเนินการตามนี้ค่ะ

- ถวายปัจจัยพระสงฆ์วัดสระนิคม ที่มารับหนังสือและตู้พระไตรปิฎก
    1,000 บาท

- ถวายปัจจัยพระสงฆ์วัดจองแป้น ที่มารับหนังสือและตู้พระไตรปิฎก
    1,000 บาท

รวม 2,000 บาท

ถวายท่านพระอาจารย์สมเกียรติ เจ้าของชมรมเสียงธรรมจากชาวพุทธ 10,000 บาท เพื่อให้ท่านได้ไว้ใช้จ่ายในงานเผยแผ่พระพุทธศาสนา ซึ่งตั้งแต่ข้าพเจ้าได้เข้ามาช่วยงานท่านนั้น เห็นว่าท่านทำงานอย่างจริงจัง จนสามารถตั้งสถานีวิทยุชุมชน ที่วัดถ้ำสำเภาทองได้เป็นผลสำเร็จ ใช้งบไปประมาณ 6 - 7 แสนบาท ซึ่งสถานีแห่งนี้เป็น สถานีพระพุทธศาสนา เป็นการเผยแผ่ธรรมะเป็นทาน ซึ่งข้าพเจ้าเห็นว่าวัตถุประสงค์เดียวกับงานบุญของเราในครั้งนี้ จึงถวายปัจจัยท่านเพื่อการทำงาน จำนวน 10,000 บาท

และก่อนหน้านี้หากไม่มีเรื่องค่าตู้พระไตรปิฎกและค่าขนส่งที่เพิ่มขึ้นมา ข้าพเจ้าได้กันเงินส่วนหนึ่งไว้เข้ากองทุนการศึกษา ตั้งไว้ว่าประมาณ 10,000 บาท แต่เมื่อมีค่าใช้จ่ายเพิ่มจึงต้องหักส่วนนี้ออก
    อีก

****ดังนั้นจึงมีเงินเหลือ 4,000 บาท จึงถวายพระครูสุจิตตานุรักษ์ วัดพระบาทอุดม***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กุมภาพันธ์ 2006
  7. oyoyo554

ข้าพเจ้าให้พี่ที่ร้านดราก้อนไอที ที่อยู่ห้างพาต้า ช่วยดำเนินการแปลงไฟล์เสียงให้ แต่เมื่อกลับมาที่บ้านและจะ Upload ไฟล์เสียงหลวงพ่อ ปรากฎว่าขนาด Size ที่จะ Upload ได้นั้นอยู่ที่ 2 Mb กว่าๆ แต่ไฟล์ที่ร้านแปลงให้นั้นอยู่ที่ 10.5 Mb จึงไม่สามารถ นำขึ้นกระทู้นี้ได้

ข้าพเจ้าจึงโทรหาคุณยงยุทธที่ร้านดราก้อน พี่เค้าบอกว่าหากบีบอัดไฟล์เสียงให้เหลือจำนวนที่แจ้งนั้น จะฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง ซึ่งข้าพเจ้าก็ยังไม่เคยลองว่าจะเป็นอย่างไร วันนี้ช่วงเย็นจะไปที่ร้านอีกครั้งเพื่อดูว่ามีวิธีใด พอจะแก้ไขได้บ้าง

เนื่องจากข้าพเจ้าตั้งใจไว้แล้วว่า ยังไงต้องนำเสียงหลวงพ่อท่านเทศน์อานิสงค์ของการถวายหนังสือ และบรรยากาศในขณะนั้นที่เราได้ทำพิธี มาให้เพื่อนๆได้ฟังกัน

วันนี้ช่วงเย็นหากเรียบร้อย จะนำมาให้ฟังกันค่ะ

8. oyoyo554

เมื่อสักครู่นี้แวะไปพาต้าไอทีที่ห้างพาต้าให้ร้านดราก้อนช่วยแปลงไฟล์ให้เป็นไฟล์ MP3 ย่อไฟล์ลงอีกค่ะ

หลวงพ่อท่านพระครูสุจิตตานุรักษ์เจ้าคณะอำเภอฝาง และเจ้าอาวาสวัดพระบาทอุดมท่านกล่าวอานิสงค์ของการถวายหนังสือพระไตรปิฎกและตอนสุดท้ายคือบทกรวดน้ำให้ศีลให้พร

ขอเชิญเพื่อนๆพี่ๆ รับฟังเสียงได้เลยค่ะ

เปิดดูไฟล์ REC01_32_44_MP3.MP3

[b-wai]

9. Seabiscuite

Seabiscuite เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    อนุโมทนาสาธุ อยากเห็นรูปที่มีคุณ oyoyo554 จังค่ะ

10. oyoyo554

คุณ seabiscuite คะ ในรูปก็มี Oyoyo554 นะคะ
    แต่คนไหนนั้น สังเกตุเอาเองค่ะ บอกใบ้ว่า 4 ตาค่ะ

(bb-flower

ต้องขอกล่าวว่า "ขอขอบคุณ คุณ seabiscuite ที่เป็นผู้หนึ่งที่ได้ร่วมบุญทำให้งานเพื่อพระพุทธศาสนาครั้งนี้สำเร็จลงได้ "

ขอโมทนาเป็นอย่างยิ่ง

[b-wai]

11. oyoyo554

เพื่อนๆ พี่ๆ คะ
    Oyoyo554 ต้องขอกล่าวคำว่า "ขอบคุณ" จากใจจริง
    ที่ได้ร่วมกันทำงานเพื่อพระพุทธศาสนาครั้งนี้ได้สำเร็จอย่างรวดเร็ว เพียงเวลาเพียง 1 เดือน พวกเราได้ร่วมกันสละทรัพย์มากน้อยตามกำลังของพวกเราเพื่องานเผยแผ่ธรรมะของพระพุทธองค์ให้กว้างไกลออกไป เพียง 1 อักขระที่พิมพ์ลงไปในหน้ากระดาษ เป็นพระพุทธพจน์จากพระโอษฐ์ อานิสงค์นั้นหาที่สุดประมาณมิได้ แต่ครั้งนี้เราได้ถวายหนังสือพร้อมด้วยตู้พระธรรมถึง 3 ชุด อานิสงค์ย่อมมากมายประมาณมิได้จริงๆ ค่ะ

ทั้งนี้ข้าพเจ้าในนามเจ้าหน้าที่คนหนึ่ง ของชมรมเสียงธรรมจากชาวพุทธ วัตถุประสงค์ของชมรมกระทำเพื่อการเผยแผ่คำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าให้กว้างไกล ขอกล่าวขอบคุณทุกๆท่านที่ได้ร่วมกันในงานมหากุศลในครั้งนี้ และที่สำคัญต้องขอขอบคุณเว็ปไซต์พลังจิตที่เป็นพื้นที่ให้พวกเราได้สร้างบุญ สร้างกุศล

ฉะนั้นผลบุญใดจะพึงบังเกิดกับข้าพเจ้าและเพื่อนๆพี่ๆ ทุกคน มีเท่าใด ขอผลบุญนั้นได้บังเกิดกับคุณ Websnow และเจ้าหน้าที่เว็ปไซต์พลังจิตทุกคน ให้ได้รับผลบุญนั้นเช่นกัน

และครั้งหน้าหากมีโครงการใดที่เป็นไปเพื่อการเผยแผ่ธรรมะอีก ที่เห็นว่าเป็นประโยชน์อย่างมากและจำเป็นเร่งด่วน คงได้มาโพสเป็นกระทู้ให้เพื่อนๆ สมาชิกได้สร้างบุญ สร้างกุศลกันอีก

ดังนั้นเมื่องานบุญนี้ได้เสร็จสิ้นลงอย่างสมบูรณ์แบบ ข้าพเจ้าผู้เป็นเจ้าของกระทู้นี้ จึงขอยุติไว้เพียงเท่านี้

และวันหนึ่งหากมีสิ่งใดเป็นประโยชน์อีกหรือยังมีเพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการสื่อสารกับข้าพเจ้าทางกระทู้นี้ก็ยินดีค่ะ

(bb-flower

12. aya_ke.

aya_ke. เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนาค่ะ

13. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ กับทุกท่านที่ได้บำเพ็ญกุศลในครั้งนี้ทุกท่านครับ...

14. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ ๑๙ พ.ค.
    คุณถาวภักดิ์ ตียาภรณ์, ธีระ จรัสวุฒิยากร และธนัท ทองอุทัยศรี
    ขอร่วมทำบุญย้อนหลังด้วย ๑๒๐ บาทครับ

15. oyoyo554

ขอโมทนาบุญกับคุณโมฆบุรุษด้วยนะคะ

อย่างไรขอรับปัจจัยนี้ไว้ก่อนและขอนำเงินนี้เข้าบัญชีบุญของข้าพเจ้าเพื่อการถวายหนังสือพระไตรปิฎกที่จะจัดขึ้นอีกครั้ง

ซึ่งขณะนี้อยู่ระหว่างการแสวงหาวัด โรงเรียนปริยัติธรรมหรือมหาวิทยาลัยสงฆ์ที่มีความต้องการหนังสือไว้ศึกษาค้นคว้า

หากมีความคืบหน้าประการใด จะได้แจ้งให้ทราบอีกครั้งและจะได้ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ต่อไปค่ะ

16. chumpol007

chumpol007 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ขออนุโมทนาด้วยครับ ถ้ามีการรับบริจาคอีกบอกด้วยครับเสียดายที่ไม่ได้ร่วมทำบุญ โมทนาด้วยใจจริงครับ

17. benyapa

benyapa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" UNSELECTABLE="on" width="100%"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">ขออนุโมทนากับคุณโยและผู้ที่ได้ร่วมทำบุญทุก ๆ ท่านนะคะ เสียดายที่ไม่มีโอสได้ร่วมทำบุญ คราวหน้ารบกวนแจ้งนะคะคุณโย แต่ดีใจที่ได้มาร่วมอนุโมทนากับทุก ๆ ท่านค่ะ และคุณโยด้วยค่ะ
    บุญรักษาทุก ๆ ท่านค่ะ

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>​

18. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    รอกระทู้สร้างพระไตรปิฎกที่คุณโยจะตั้งอยู่ครับ คิดว่าคงได้ร่วมทำบุญกันอีก

19. oyoyo554

เนื่องจากงานบุญนี้ได้เสร็จสิ้นแล้ว เมื่อต้นปีที่ผ่านมา

ในปีหน้า มีโครงการจะถวายหนังสือพระไตรปิฎกอีกครั้งหนึ่ง

จึงได้แจ้งให้เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกท่านที่ต้องการสร้างปัญญา ให้ทราบกันล่วงหน้าก่อน

หากได้ข้อมูล สถานที่ๆ จะถวายหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมตู้พระธรรมแล้ว จะได้ตั้งเป็นกระทู้ใหม่ต่อไป

ขอขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามงานบุญนี้และเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้งานนี้สำเร็จลุล่วงไปได้ด้วยดี อย่างรวดเร็ว

ขอกราบโมทนาเป็นอย่างยิ่ง

จึงเห็นควรปิดกระทู้นี้อย่างเป็นทางการ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้