เพื่อการกุศล ร่วมถวายเทียน ๑๐๘ เล่ม-ร่วมปล่อยปลา ๑๐๘ ตัวทุกสัปดาห์ และบุญอื่น ๆ หน้า ๑๒๐ ค่ะ..

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 17 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    เอาบุญมาฝากเพื่อนๆครับ วันนี้ผมโอนเงินร่วมกองทุน 500บาท และ ร่วมถวายภัตตาหารให้แก่พระสงฆ์ที่วัดวีระโชติธรรมารามมาครับ และขอโมทนาบุญกับคุณเมิล คุณจันทรกาล คุณkulthida คุณธรรมวิวัฒน์ คุณน้ำตาล ท่านวิดยา พี่น้ำใส และทุกๆท่านด้วยครับ
    ว่าแต่คุณจันทรกาล ต้องรีบๆมาเล่าแล้วครับผมขอตามติดภาพถ่ายติดหญิงชุดขาวด้วยคนครับ

2. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6
    ได้อ่านประวัติดวงแก้วชัยสิทธิ์มงคลธรรมตอนจบ
    ขอบคุณครับ

บางคำอธิษฐานเป็นบ่อเกิดของชาติภพ

บางอย่างยิ่งยึด ก็ยิ่งยืดเวลาออกไป

เมธา
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012
  3. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สาธุ ขอน้อมโมทนาบุญกับคุณชายธรรมวิวัฒน์กับบุญถวายสังฆทานวัดท่าซุง
    ท่านวิทยากับคุณ mooom ที่ร่วมบุญในกองบุญแก้วจักรพรรดิมาด้วยดีเสมอมา
    และขอโมทนาบุญถวายภัตตาหารแด่พระภิกษุสงฆ์ด้วยค่ะ ^^

และพี่น้ำใสก็อย่าลืมไปซ่อมคอมพิวเตอร์เร็ว ๆ นะคะ
    และขอบคุณพี่เสมอสำหรับคำปรึกษาและคำแนะนำดี ๆ
    ให้น้องคนนี้และเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในกระทู้และนอกกระทู้เสมอมาค่ะ
    เอาใจช่วยพี่นะคะ ขอให้ปฏิบัติธรรมได้เจริญก้าวหน้ายิ่ง ๆ ขึ้นไป
    (น้องจะได้อาศัยร่มใบเงาบุญของพี่เรื่อย ๆ ค่ะ อิอิ)

4. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รู้สึกว่าจะเป็นนางไม้ในวัดหรือปล่าคะ?
    ท่านขี้เล่นด้วยนะ อิอิ กลับมาเฉลยได้แล้วนะคะท่านพี่จันทรกาล
    น้องอยากรู้แล้วเจ้าค่ะ

5. Miss Brown

คำอธิษฐานเป็นบ่อเกิดแห่งภพชาตินั้นจริงค่ะ
    บางอย่างยิ่งยึดก็ยิ่งยืดเวลาออกไป...ก็จริงอีกนั่นแหละค่ะ

แต่บางคำอธิษฐาน มิได้ต้องการพ้นทุกข์อย่างเด็ดขาด
    แต่เป็นไปเพื่อการสร้างสมบุญบารมีให้ถึงพร้อม
    ยิ่งความปรารถนาสูงส่ง กาลเวลาก็ดูเหมือนจะไม่สิ้นสุดลงง่าย ๆ
    ยิ่งอยู่ก็ยิ่งเห็นทุกข์ชัดแจ้งในใจ...
    หากแต่ใจนั้นมิเคยท้อแท้ ...

แม้นในพันหมื่นจักรวาลอันเต็มไปด้วยถ่านเพลิง
    หากพระโพธิญาณ อยู่ที่สุดขอบจักรวาลแล้วไซร้ก็จักต้องไปให้ถึง
    เพราะเล็งเห็นถึงภัยอันใหญ่ในวัฎฎะและพระโพธิญาณเท่านั้นที่สามารถนำพา
    ให้ตัวเราและสรรพสัตว์ผู้เป็นดั่ง บิดา มารดา พี่ น้อง ญาติเพื่อนข้ามพ้นภัยใหญ่นี้ได้
    เราจักรักพระโพธิญาณ เหนือยิ่งกว่าสิ่งใด
    เมื่อเราข้ามพ้นแล้วจักปรารถนาจะพาผู้อื่นข้ามพ้นด้วย...

ตัวตาลไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิ
    แต่อ่านแล้วชอบใจ ขออนุญาตท่านผู้โพสมา ณ ที่นี้เพื่อนำมาลงค่ะ
    ขอน้อมถวายแด่ผู้ปรารถนาพุทธภูมิทุก ๆ ท่านค่ะ

6. Muang99

Muang99 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กุมภาพันธ์ 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    6

ปฏิบัติให้รู้

การปฏิบัติธรรมที่มีความเจริญก้าวหน้า จะต้องมีธรรมรู้ของตนเองเกิดขึ้น

เมื่อใจถึงธรรมแล้ว ก็ต้องวางสมบัตินอกตัว สมบัติผลัดกันชม

หากใจยังไ่ม่ถึงก็ยังต้องตามหา หรือปฏิบัติแบบเดิมๆ ที่เคยทำมา อันเป็นสัญญาเก่า หากไ่ม่ข้ามพ้นสิ่งเหล่านี้ เกิดใหม่ก็ยังต้องตามหาสมบัติที่เคยครอบครอง

เมื่อเปลี่ยนภพชาติ ก็ไม่สามารถนำสมบัติเหล่านั้นไปได้

การมีแก้วที่ประเสริฐ นั่นคือแก้วที่สว่างจากภายในใจ ถ้าได้ถึงธรรมแล้ว ก็หมายถึงจิตวิญญาณที่ได้พ้นทุกข์จากวัฎฎะ ชาติสิ้น พรหมจรรย์จบ

7. Miss Brown

ใช่ค่ะ ดวงแก้วจักรพรรดิที่ขึ้นมานี้ก็เป็นเพียงสมบัติผลัดกันชม
    เจ้าของดวงแก้วหลาย ๆ องค์ ก็ข้ามผ่านเข้าสู่ฝั่งพระนิพพาน
    โดยมิได้นำดวงแก้วเหล่านี้ไปด้วย...หลาย ๆ ท่านที่ร่วมบุญในกระทู้นี้ต่างรู้ดี

แต่ท่านทั้งหลายก็ทิ้งสิ่งมีค่าเอาไว้ให้ชนรุ่นหลัง

เพื่อเป็นกำลังใจแก่ผู้บำเพ็ญบารมีเพื่อพระโพธิญาณ
    ผู้บำเพ็ญบารมีเพื่อเป็นนางแก้ว เป็นพระอัครสาวกผู้เป็นเลิศด้านต่าง ๆ
    เพื่ออนุเคราะห์แก่ชนรุ่นหลัง เพื่อกำจัดปัดเป่าบรรเทาทุกข์แก่คนทั่วไปที่ยังมิได้ข้ามพ้นจากวัฏฏะ

ตาลคิดว่าผู้ที่กำลังบำเพ็ญบารมีด้านต่าง ๆ เหล่านี้

ต่างยินยอมที่จะเวียนว่ายตายเกิด ชาติแล้วชาติเล่า
    โดยเฉพาะผู้ปรารถนาพุทธภูมิต่างก็ยินยอมที่จะเรียนรู้
    ธรรมะของพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์เป็นแสนเป็นล้าน ๆ ชาติ
    เป็นล้าน ๆ ครั้งเพื่อความเชี่ยวชาญ เพื่อความรู้อันจะนำให้เกิดการพ้นทุกข์
    เพื่อถ่ายทอดให้กับผู้ที่เป็นดั่งบิดา มารดา ญาติ พี่น้องและบริวารของตนพ้นทุกข์ตามไปด้วย

และเทวดาผู้รักษาดวงแก้วเหล่านี้ต่างก็รู้ถึงความปรารถนาและเมตตาจิตนี้ดี

จึงนำดวงแก้วขึ้นมา เพื่อช่วยเหลือ
    เพื่อบรรเทาความทุกข์ยากที่เหล่าผู้ปรารถนาบำเพ็ญบารมีด้านต่าง ๆ ต้องประสบพบเจอ
    (แต่ก็ไม่เกินกฏแห่งกรรมอีกนั่นแหละค่ะ)

ร่ายยาวมาตั้งนาน ก็แค่จะบอกว่า "กำลังใจ" ของแต่ละคนต่างกันค่ะ
    และหากพูดตามที่ตนคิด ตาลก็จะบอกว่า โอ๊ย พระนิพพานน่ะอยากไปจะตาย
    แต่พอมองดูบริวารของตนกับพระโพธิสัตว์ก็ต้องถอนหายใจ เอาวะ ต้องลากกันไปให้ถึงที่สุด
    ที่ทำอยู่ก็ทำเพื่อคนอื่นทั้งนั้น...ทนเอาหน่อย แป๊บ ๆ ก็คงถึงแล้วแหละม้างงง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2012
  8. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ดวงแก้วดำรงดิเรกฤทธิ์

สวัสดีครับ นำรูปดวงแก้วดำรงดิเรกฤทธิ์ มาโพสให้ชมครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2012
  9. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงแก้วพลสิทธิ์มณีโชติ

ช่วงนี้ พี่น้ำใสไม่ได้มา กระทู้เงียบๆเลย
    นำรูปมาให้ชมครับ ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2012
  10. prapaanpong

ดวงแก้วดำรงดิเรกฤทธิ์ และ ดวงแก้วพลสิทธิ์มณีโชติ

11. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุสลครับผม สาธุ

12. Miss Brown

สวยจังค่ะ คุณ prapaanpong
    สาธุขอโมทนาบุญด้วยคนค่ะ

วันนี้วันพระใหญ่ วันอาสาฬหบูชา ซึ่งเป็นวันที่พระพุทธเจ้าทรงแสดงปฐมเทศนา
    ดังนั้นตาลจึงถือศีล ๘ เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา
    และยังได้ร่วมถวายปัจจัยร่วมบูชาพระไตรปิฎก
    ตักบาตรในตอนเช้าและถวายสังฆทานมีธูปเทียน เชิงเทียนและอาหารค่ะ

นำบุญมาฝากพี่น้องชาวเมืองและทุก ๆ ท่านค่ะ
    และนำภาพดวงแก้วและจักรแก้วมาฝากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.8 KB
      เปิดดู:
      465
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2012
  13. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..ขออนุโมทนาบุญกับคุณเพชร2545ด้วยค่ะ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD class=bd_th_blk_11_pd10 vAlign=top align=left>Transfer has been made according to the following details.</TD></TR><TR><TD class=pd20 bgColor=#f4f4f4 vAlign=top align=left><TABLE border=0 cellSpacing=0 borderColor=#d4d0c8 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%"><TBODY><TR><TD class=bd_th_blk_11 width=220 align=left>From Account</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left></TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Account No.</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>XXXX526472</TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>New Balance</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left></TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11 align=left>To account</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left></TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Account No.</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>XXXX550227</TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>New Balance</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>7,346.05 Baht </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD height=15 vAlign=center align=left>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=2 width="100%"><TBODY><TR><TD class=bd_th_blk_11 width=220 align=left>Amount to be transferred</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left></TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Amount</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>1,419.00 Baht </TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Fee</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>0.00 Baht </TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Transaction Date - Time</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>03/08/2012 - 19:46:40</TD></TR><TR><TD class=bd_th_blk_11_rtlt_10 align=left>Account Debit Date - Time</TD><TD class=bd_th_blk_11 align=left>03/08/2012 - 19:46:40</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    โอนปัจจัยจากการประมูลดวงแก้วโกมลปัทมราช ๒๐ % หลังหักค่าใช้จ่าย เป็นจำนวนทั้งสิ้น ๑,๔๑๙.๐๐ บาท

ขอผลบุญนี้ส่งผลให้คุณเพชร 2545 มึสุขภาพแข็งแรง มีความคล่องตัวในทุก ๆ เรื่อง ขอให้ได้พบครูบาอาจารย์ดีให้ก้าวหน้าในธรรมยิ่ง ๆ ขึ้นไปค่ะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

14. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    ขอร่วมกองบุญด้วยคนนะคะ

เมื่อวันอังคารเพิ่งได้พญานาค 9 เศียรมาบูชา เป็นก้อนคล้ายโลหะผิวขรุขระกลมๆขนาดเซ็นต์ครึ่ง
    เขาบอกว่ามีดวงจิตของพญานาค 9 เศียรสถิตย์อยู่
    กลับมาบ้านก็มาหาข้อมูลเกี่ยวกับดวงแก้วพญานาค ก็เลยมาเจอกระทู้นี้แหละค่ะ
    ชอบดวงแก้วพญานาคมากเลยค่ะ

ได้โอนปัจจัย
    สมทบเข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร
    ธ.ไทยพาณิชย์ 0802550227 จำนวน 999 บาท

วันศุกร์ ที่ 3 ส.ค.55 เวลาประมาณ 21 น. ค่ะ

พุทธพันชาติค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2012
  15. buddhpunjat

buddhpunjat เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2011
    หนังสือแก้วจักรพรรดิ แก้วกายสิทธิ์แห่งเทือกเขาภูพาน
    ไม่ทราบว่าพิมพ์ออกมาหรือยังคะ อยากอ่านค่ะ
    เป็นน้องใหม่ต้องการศึกษาข้อมูลมากค่ะ

16. Miss Brown

วันนี้โอนเงินร่วมบุญประจำเดือนสิงหาคม ๒๕๕๕ จำนวน ๕๐๐ บาทค่ะ
    สาธุขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านทั้งหมดทั้งมวลค่ะ

17. Candle_Flame

Candle_Flame เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2010
    วันนี้ได้โอนปัจจัยสมทบเข้ากองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร จำนวน ๖๐๐ บาทครับ อนุโมทนาด้วยกันทุกท่านนะครับ (07/08/55 16:14 Location K05168 KTB)

ขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านทั้งหมดทั้งมวลครับ

18. Numsai

สวัสดีค่ะ คุณพุทธพันชาติ

ยินดีต้อนรับสู่สมาชิกกองบุญแก้วบรมจักรพรรดิค่ะ ขออนุโมทนาบุญที่ร่วมบุญในครั้งนี้ด้วยค่ะ

สิ่งที่ได้มานี้ มีเป็นธาตุกายสิทธิ์ประเภทหนึ่งค่ะ ท่านโภคะบอกว่า เป็นก้อนยาของพญานาค ไว้ใช้รักษาโรค เป็นของพญานาคสัตตนาคราชค่ะ เป็น ๑ ในผู้เป็นใหญ่ในนครบาดาลยุคนี้ค่ะ

คุณพุทธพันชาติมีความเกี่ยวเนื่องกับท่านพญาสัตตนาคราช เคยเป็นพระธิดาองค์ที่ ๒ ของท่าน เมื่อ ๘,๔๐๐ ปีมาแล้ว

ได้มาจุติเป็นมนุษย์หลายครั้งแล้วค่ะ มาชาตินี้ ก่อนเกิดมาจากสวรรค์ชั้นดาวดึงส์ ปวารณามาเพื่อบำรุงพระพุทธศาสนา ได้พรพิเศษ ๘ ประการจากพระอินทร์ค่ะ
    (ขณะที่กราบเรียนถามท่านโภคเทวบุตรอยู่นั้น ท่านพญาสัตตนาคราชได้ปรากฏกายขึ้น แล้วกล่าวว่า...

"ชาตินั้น นางมีนามว่า "พุทธชาติ" นางจุติมาบนตักของเรา ขณะที่เรานั่งอยู่ในสวนพุทธชาติ ท่ามกลางดอกไม้ในนาคพิภพ นางมีความงามเป็นเลิศ

ในชาตินี้มาเกิดแล้วอย่าได้ประมาท ให้หมั่นทำทานให้มาก ๆ รักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์ และหมั่นสวดมนต์ภาวนา

และให้อุทิศบุญให้แก่เรา ผู้เป็นบิดา และบริวารทั้งหลายด้วย และนางจะสำเร็จตามความปรารถนาทุกประการ

เวลานี้เราได้ให้บริวารของเราติดตามผู้ที่เคยเกี่ยวเนื่องแก่เราในอดีต ซึ่งได้มาเกิดเป็นมนุษย์แล้ว ไม่นานจะเกิดภัยพิบัติใหญ่ หากผู้ใดที่เกี่ยวเนื่องกับพญานาคทั้งหลายไม่ว่า จะเป็นเผ่าพันธุ์ใดก็ตาม

หากมีสมบัติของพญานาคแม้เพียงชิ้นเดียว ก็สามารถป้องกันภัยพิบัติได้เฉพาะตนได้

แต่บุคคลนั้นต้องมีศีล ๕ แม้พร่องเล็กน้อยก็ไม่เป็นไร เหล่าพญานาคทั้งหลายจะทำหน้าที่ปกป้องคุ้มภัยให้ปลอดภัย

ยิ่งบุคคลใดรักษาอุโบสถศีลด้วยแล้ว เทวดาทั้งหลายจะช่วยปกปักษ์รักษาแม้ตนเอง และคนที่เกี่ยวเนื่องให้ปลอดภัย จากอันตรายทั้งปวง เราเพียงมาบอกแค่นี้นะ "

ขอผลบุญกุศลในการให้ธรรมทานครั้งนี้ จงบังเกิดแก่ท่านพญาสัตตนาคราช และบริวาร และท่านโภคเทวบุตรและบริวารทั้งหลาย ให้มีรัศมีกายอันสว่างไสวยิ่งขึ้น มีทิพยสมบัติมากมาย และเข้าถึงไตรสรณคมน์ในที่สุด

ขอผลบุญที่ข้าพเจ้า และเพื่อนสมาชิกทั้งหลายได้กระทำมาตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน มีผลแก่ข้าพเจ้า และเพื่อนสมาชิกเพียงใด

จงบังเกิดแก่ท่านโภคเทวบุตร ท่านพญาสัตตนาคราช ตลอดทั้งท่านผู้เป็นใหญ่ในภพบาดาลที่มีสัมมาทิฐิทุก ๆ เมือง ตลอดทั้งบริวารของท่านทั้งหลายทุกตนทุกท่านเทอญ

(เมื่ออธิษฐานจบ มีเสียงโมทนาสาธุการว่า สาธุ..สาธุ..สาธุ..)

ขออนุโมทนาบุญคุณพุทธพันชาติอีกครั้งค่ะ

Numsai

19. Numsai

ขณะนี้อยู่ระหว่างการรวบรวมข้อมูลอยู่ค่ะ เนื่องจากประวัติดวงแก้วศุภมงคล และจงกลมณีกานต์ของดิฉัน ยังไม่สมบูรณ์ และมีเรื่องบางอย่างที่รอเวลาเปิดเผยอยู่ค่ะ

คาดว่าอีกไม่นานน่าจะสมบูรณ์

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

20. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณCandle_Flame อีกครั้งค่ะ บุญใดที่สำเร็จจากการร่วมบุญครั้งนี้

ขอให้สำเร็จในความปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณในอนาคตกาลเทอญ...สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้