รับพยากรณ์ชนกกรรมโดยใช้พระธรรมน้อมนำสู่หนทางแห่งการพ้นทุกข์

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ปรมัตถธรรม, 6 มกราคม 2012.

1. ปรมัตถธรรม

ปรมัตถธรรม Active Member

เป็นคนอ่อนโยน มีความเมตตา ขี้สงสาร เป็นคนที่ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ แต่ถ้าเชื่ออะไรแล้วก็เชื่อเลย อันนี้อันตรายนะต้องระวัง มีโชคฟรุ็้็ค ๆ แบบคาดไม่ฝันนะ

2. ปรมัตถธรรม

มีผู้ใหญ่ชวนให้ทำงานด้วยรึป่าว ก็ลองทำดูก่อน อย่าใจร้อน ใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ทำไป ไม่ทราบว่าเป็นพุทธมั้ย จะแนะนำให้ไปไหว้พระแก้วมรกต

3. ปรมัตถธรรม

ตอบคุณ 969

ขอเลือกตอบเพียงข้อเดียวนะค่ะ เอาเป็นข้อการปฏิบัติธรรมนะค่ะ
    ถ้าคุณปฏิบัติครบ ทาน ศีล ภาวนา ฝึกปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานจะได้ดีมาก ๆ เลย
    มีสถานที่ปฏิบัติแนะนำ คือ ที่วัดราชสิทธาราม แถวถนนอิสรภาพ 23 คณะ 5 น่าจะถูกจริตของคุณค่ะ

4. onglee

onglee เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะ
    ตอนนี้ถ้าฝึกปฏิบัติที่บ้านจะได้มั้ยค่ะ ไม่สะดวกที่จะไปค่ะ ต้องเสี้ยงลูกด้วยค่ะ

5. ปรมัตถธรรม

ปัจจุบันพวกเรายังมีความเข้าใจในเรื่องของกรรมน้อย และบางครั้งก็ไม่ถูกต้อง ได้ยิน ได้ฟัง ต่อ ๆ กันมาบ้าง อ่านมาจากสื่อต่าง ๆ บ้าง
    การทำบุญ การสร้างกุศล ถ้าได้ทำโดยไม่เจตนา ไม่ตั้งใจ ทำตามๆ กัน ขัดเสียไม่ได้ ต้องทำด้วยความเกรงใจ โดยไม่มีเจตนาหรือตั้งใจจะสร้างกุศลนั้นจริง ๆ เท่ากับกุศลนั้น ๆ เราไม่ได้รับเลย ซึ่งเป็นที่เสียดายมาก ๆ

ทุกครั้งที่เราได้สร้างกุศล การให้ทาน การถือศีล การเจริญสมถะวิปััสสนากรรมฐาน ต้องกระทำด้วยความตั้งใจ มีเจตนาที่ดี กาย วาจา ใจ พร้อม จึงจะได้ผล เช่นเดียวกัน กับอกุศล
    แต่ผลนั้น ๆ จะมีมากน้อย ขึ้นอยู่กับ ศีลของผู้รับ-ศีลของผู้ให้ และถ้าเป็นวัตถุสิ่งของที่ให้ทานนั้น ต้องได้มาด้วยความบริสุทธิ์ ขณะที่มีการให้-รับ นั้น จิตเป็นเจตนากุศลมากน้อยแค่ไหน เช่นเดียวกัน กับอกุศล

6. ปรมัตถธรรม

ตอบคุณ 231

คุณเป็นนักปฏิบัติอยู่แล้ว ขอให้คุณคุมสติ เป็นวิบากกรรม เหตุผลหนึ่งคือเค้าได้จ่ายค่าใช้จ่ายให้คุณมาตลอด ซึ่งต่อจากนี้เค้าก็มีห่วงเพิ่มแล้ว
    ตอนนี้สมาธิคุณไม่ดี การสวดมนต์ การปฏิบัติ การอธิษฐาน มีกำลังน้อย เจตนาที่สร้างกุศลต้องไม่เกิดจากความโลภ การอธิษฐานจะมีกำลัง เมื่อคุณมีสติ สมาธิตั้งมั่น และไม่อธิษฐานด้วยความโลภ สิ่งนั้นจึงจะมีผล
    คุณไปวัดไหนก็ตาม ทำบุญ ค่าน้ำ-ค่าไฟ ให้ทางวัด อธิษฐานแผ่อุทิศบุญให้พี่ชาย-พี่สะใภ้ ด้วยจิตที่ให้จริง ๆ นะค่ะ เราเอาของเค้ามา เราก็ต้องชดใช้ค่ะ
    แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นเองนะค่ะ

7. ปรมัตถธรรม

ตอบคุณ 614

เรื่องที่ทำงานคุณสมาทานศีลห้า ขอขมาพระรัตนตรัย บิดามารดา ครูบาอาจารย์ เทวดาที่คุ้มครองคุณ และเทวดาที่อยู่ทำงานของคุณ สวดมนต์อิติปิโสทุกวัน ทำบุญใส่บาตร ถวายผ้าไตร เทียนเล่มใหญ่1 คู่ ทำบ่อย ๆ เวลาไปที่ทำงานสวดมนต์พระปริตร บทกรณียเมตตสูตร+พร้อมคำแปล

และ บทขันธปริตร+พร้อมคำแปล แผ่เมตตาอุทิศบุญ แล้วอธิษฐานจิตดี ๆ ไม่โกรธ ขอให้ผู้ที่อยู่ร่วมกันมีจิตเมตตา

8. Mahavate

Mahavate เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2008

ขอบพระคุณมากครับ...รบกวนอ่านข้อความทาง PM ด้วยครับผม ^^

9. ปรมัตถธรรม

ส่งรายละเอียดไปที่เมลล์ของคุณแล้วนะค่ะ

10. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เลขท้ายบัตร ปชช คือ 780
    อยากทราบเรื่อง การงาน การเงิน ความรัก และกรรมในอดีตค่ะ...ขอบพระคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2012
  11. SPM

SPM Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนดูให้ด้วยครับ
    เลขท้ายบัตร 531 เรื่องการงานครับ
    ขอบคุณครับ
    SPM

12. wanwii

wanwii สมาชิก

ขอรบกวนดูให้หน่อยนะคะ
    ชื่อ วรรณวิไล จินดาวุฒิพันธ์ เลขท้ายบัตร 511 ค่ะ
    เกิด 26 มีนาคม 2529 ค่ะ

อยากสอบถามเรื่องความรักค่ะ กับแฟนที่คบกันอยู่ตอนนี้ไม่ทราบว่าปัญหาที่เรากำลังเผชิญกันอยู่จะคลี่คลายไปในทางที่ดีได้ในเร็ววันมั้ยคะ

13. ปรมัตถธรรม

ถามได้1ข้อนะค่ะ จะุถามอะไรดี

14. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

เลขท้ายบัตร ปชช คือ 780 ขอถามเรื่องกรรมในอดีตค่ะ ขอบพระคุณคะ

15. ธันยนันท์

ธันยนันท์ Active Member

10 ธันวาคม 2011
    รบกวนด้วย

ชื่อ ธันยนันท์ อุดมวรวัฒน์ เกิดวันศุกร์ที่ 4 มี.ค.2520
    เลขท้าย 905 ขอถามเรื่องคู่ครอง สามีจะกลับมาอยู่ด้วยกันอีกมั้ยตอนนี้เลิกกันแล้ว เขาคือเนื้อคู่ของเราหรือป่าว

16. tongunner

tongunner สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2010
    เอ่อ ส่งเมล์ไปอ่ะครับ - -"

17. ภูตจิ๋ว

ภูตจิ๋ว Active Member

ขอส่งทางPMนะคะ

18. madsai

madsai Active Member

ศราดา คะ 4 ธันวา 2519 เสาร์ีีีคะ ปชช 701 รขกวน เรื่องเิิงินคะ กัขสิ่งศักดิ์สิทธิ์คะ อันไหนก็ได้คะ ที่ท่านเห็นเด่นชัดต้องแก้ไขนะคะ อนุโมทนาสาธุคะ

19. ning-2069

ning-2069 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2010
    ณิชารีย์ พฤหัสที่ 17/เมษา/2518 ปชช 651
    -เจ้ากรรมนายเวร
    -อาชีพที่เหมาะกับชะตาชีวิต
    ข้อที่เด่นชัดที่สุดน่ะค่ะ เพราะช่วงนี้การเงินติดขัด ขอบคุณค่ะ

20. ปรมัตถธรรม

วิธีแก้ไขอกุศลกรรมที่ตนได้กระทำไปแล้ว ให้กลายเป็นอโหสิกรรมไปได้นั้น คือหลังจากที่ตนได้กระทำอกุศลกรรมไปแล้ว และมีความรู้สึกผิดชอบเกิดขึ้น ต้องทำการอธิษฐานใจตนว่า เราจะไม่ทำทุจริตหรือทุราชีพเช่นนี้อีกต่อไป แล้วไม่ต้องหวลกลับไปคิดถึงเรื่องนั้นอีก และพยายามสร้างกุศลสม่ำเสมอเรื่อย ๆ (อาจิณณกรรมให้เกิดขึ้นอยู่เสมอ) คือมีการเรียนการสอนพระปริยัติธรรม หรืออ่านหนังสือธรรมะเสมอๆ หรือสวดมนต์ไหว้พระ ใส่บาตร แผ่ส่วนบุญ แผ่เมตตาเสมอ ๆ หรือ รักษาศีล 5 ศีล 8 บวชเป็นชี เป็นเณร เป็นพระหรือมีการเจริญสมถกรรมฐาน วิปัสสนากรรมฐานอยู่เสมอ ด้วยอำนาจแห่งกุศลที่ได้สร้างไว้อย่างสม่ำเสมอนี้จะช่วยให้หนักเป็นเบา หรือเบาเป็นอโหสิกรรมได้