ระวังมนุษย์ ดร ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย narmja, 21 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

เคยเห็นไหมครับ ขนมแขก หนักไปทางแป้ง กับเครื่องเทศ มีน้ำจิ้ม น่าจะมีเหลือแถวๆบางลำภู บน และน่าจะเป็นร้านแล้ว ไม่น่าจะมีหาบมาขาย

สมัยก่อนจะหาบมา แต่คนขายอาจจะเป็นคนจีนส่วนใหญ่ ...แหะๆ ไม่เคยเห็นแขกโพกหัวมาขายครับ แขกโพกหัวจะขายผ้า หนังสือพิมพ์ และ ให้กู้ออกดอก

ส่วนบางลำถูบน น่ะ เผอิญไม่ใช้ถิ่นผม จะเป็นแถว ฝั่ง กทม ครับ ด้านถนนพระสุเมรุ (มีมะตะบะ อร่อย คิวยาว กินกับแกงเขียวหวาน และ โรตีทอด อร่อยโคตรๆ จนลืม คอลเลสเตอร์รอล...เหอๆๆ ) ถนนข้าวสาร ประมาณนั้น

ส่วนล่างน่ะไปไกล แถว คลองสาน บริเวณนั้น ผมไม่ค่อยได้ไปครับ ตอบไม่ถูกครับ ตอนเรียนหนังสือ เคยไป ตามเด็กเรียนพานิชแถวนั้นเหมือนกันครับ ป่านนี้เขาคงมีหลานแล้ว

วัฒนธรรมในการหาบมาขาย ค่อยๆหายไปครับ ยุคผม จะเป็นยุครุ่งเรืองของการหาบ ของที่เอามาขายแถวบ้านผมจะมีหลายอย่าง เช่น ก๋วยเตี๋ยวแคระ แบบอร่อยจริงๆไม่ใช่แบบขึ้นห้าง กินไม่ลง ยังเคยกินแบบ ฝีมือเดิมอยู่เจ้า ตรงตลาดท่าน้ำ นครชัยศรี ถ้าผมไปส่งลูกเรียน หรือ ไปกราบหลวงพ่ออั้บ ถ้าว่างจะแวะกิน กินที สองชามเพราะอร่อย และ ตะกละครับ

หาบ เผือก กับมันต้ม แบบต้มในปิ้ป ซื้อห่อกระดาษมา จิ้มน้ำตาลกัน ยังชอบถึงบัดนี้

หาบก๋วยเตี่ยวหลอด ตัวล่ะสลึ่ง ปกติ บาทเดียวอิ่ม แต่ถ้ามีสองบาท จะกิน ข้างเหนียวถั่วดำด้วย ถ้วยล่ะ ห้าสิบสตางค์ อิ่มจนจุกถึงในอก

หาบขนมแบบขนมถ้วย ขนมกล้วย ห่อ ใบตอง ข้าวเหนียว หน้าสังขยา กินบ้างแต่ไม่ฮิตถึงใจวัยรุ่น

หาบพวกผลไม้ ตามฤดู ทุเรียนยังมีเลยน่ะครับ

หาบ พวกมีด อรัญญิก

นอกนั้นมีพวก หาบ กระปุกออมสิน พวกกระต่าย เป็นปูนปั้น

เอาเท่าที่จำได้ ท่าน ดร คงเกิดไม่ทันเหมือนกัน ยุคนั้น เล่นพระต้องไปแถว ตลาด บ้านผมสามย่าน หรือ ท่าพระจันทร์ สนามหลวง มีพระแบบที่ท่านเสนอขายเหมือนกันบางพิมพ์ พวกสมเด็จ แบบองค์ใหญ่ แบบปาหัวแตกก็มีเหมือนกันน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2012
  2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

การชกต่อยในสมัยเด็กของผม ส่วนใหญ่เกิดจากการเตะฟุตบอลครับ เป็นประจำเลยทีเดียว ใครสไลด์ หรือเตะผม แล้วไม่ขอโทษ นั่นแหละครับ มีเรื่องแน่ๆ เคยเกือบโดนรุมแหนะ ไปเตะถิ่นเขา แถวๆสาธุประดิษฐ์ ตอนค่ำ ผมก่อเรื่อง ไล่เตะจนแทบไม่เกี่ยวกับบอล มันลุกฮือกันทั้งสนามเลย เขาปิดไฟไล่ พรรคพวกมันมาเพียบเลย แต่ผมไหวตัวทัน หนีมาก่อน ไม่งั้นเสร็จมันแน่ๆ 555+

3. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
  4. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    เมื่อก่อนผมทำว่าวปักเป่าได้ก็หรูแล้วครับ แต่เด็กสมัยนี้คงทำไม่เป็นกันแล้วครับผม

5. willy0089

willy0089 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2011
    ยินดีด้วยครับ

เฮ ๆ ยินดีด้วยครับ พี่กำธร ได้เป็นพระเอกก๊ะเขาเสียที ไม่รู้ผมโดนด้วยบ่น๊อ ถ้าโดนขอเป็น นางเอ๊ก นางเอกเด๊อปี้อ้าย 55555

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบเรียนเชิญท่าน ดร มาคุยกันก็ดีน่ะครับ ปรองดอง สมานฉันท์ครับ...แหะๆ

7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เห้อ เรื่องยังคงอีกยาว เลยนะครับ

8. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

update ครับ พี่ๆ ไม่ได้ดังแค่ นี้แล้วละครับ

พระวังหน้า พระวังหลวง พระพญาเหล็ก มณีนาคราช เพชรพญานาค: พระวังหน้า วังหลวง

http://nontayan.blogspot.com/2011/12/081.html

พิจารณาอีกที ผมว่า กลุ่ม พี่ ดร ก็ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าครับ น่าจะลบ ชื่อพี่ทุกท่านออกจาก บล๊อก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2012
  9. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่าเขาทำลิงค์มากระทู้นี้หรือเปล่า หรือกีดกันเอาไว้

ถ้าเขาทำลิงค์มา บรรดาสานุศิษย์ของ ดร. จะได้เข้ามาอ่านบ้าง

หากใช้สติปัญญาพิจารณาตามข้อมูลและหลักฐานที่คณะเราได้ชี้แนะเอาไว้ก็จะได้ตาสว่างขึ้นบ้าง อาจจะมีหลายคนเปลี่ยนใจก็ถือว่าเป็นส่วนดี

แต่หากผู้มาอ่านเอาศรัทธานำหน้า ไม่ยอมเปิดรับข้อมูลทำการศึกษาเทียบเคียงหาเหตุและผล หลับตาหลงงมงายเชื่อใน "ยานเก๊" ที่ ดร. ยกอ้างอยู่ฝ่ายเดียว ก็คงมืดบอดต่อไป แล้วก็คงมีคนหน้ามือตามัวอาจหาญมาเปิดกระทู้ท้าชนแทน ดร. ยกที่ ๕ , ๖ , ๗ ไปจนยกที่ ๑๐๘ ก็เป็นได้

10. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแล้วเบื่อ ไอ้พวกกะโหลกหนาจริง ๆ มันว่าถามพระเบื้องบนว่าพระผมเก๊ โอ๊ย......จะเป็นลม

11. พี เสาวภา

ไม่ยาวหรอก

พอๆกับ ท่าน.... แต่งตำราพระเก็ทั้งเล่ม ก็มีมาแล้ว

ดันมีคนซื้ออ่านซ่ะด้วย

เป็นการ marketiing อย่างหนึ่งครับ สร้างจุดขาย มี สภาพสถานะ ในสังคมให้น่าเชื่อถือ บริสุทธิ์ว่าเอาเงินไปทำบุญ

แต่อย่างหนึ่งที่ท่านไม่กล่าวคือ

ถ้า มีความเป็นไปไได้ เงินนั้นได้มาจากการหลอกลวง ของที่เขาซื้อไม่จริงดังที่ท่านว่า

๑) บุญนั้นไม่มีครับ เพราะบุญจะประกอบได้ ผู้ให้ ผู้รับ และ ของ ( ของที่ขาย เงินที่ซื้อ ต้องบริสุทธิ์ จาก กรรมชั่วต่างๆ )

๒) เกิดกรรมต่อกัน เพราะการหลอกลวง กันครับ

๓) มีกรรม อานิสงฆ์ที่เกิดจากการ อ้างของสูง ของที่มองไม่เห็น พวกท่านไม่ชอบหรอกครับ เพราะมันไม่จริง สร้างศัตรูที่มองไม่เห็นตัว

๔) สร้างศัตรูที่มองเห็นตัว เพราะเขาไม่เห็นด้วย ตามสิทธิทางธรรมของเขา

๕) ธรรมที่แท้จริง ต้องเย็นทุกฝ่ายครับ มองออกแบบเดียวกันทุกฝ่าย ถ้ามองได้ฝ่ายเดียว เย็นฝ่ายเดียว ไม่ใช่ธรรม ของ พระพุทธองค์ องค์บรมครูครับ คนล่ะตำรากันครับ ท่าน

12. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    อ่านจากลิ้งค์แล้ว ไอ้ดอกกำมะลอ นี่เล่นอ้างถึงเบื้องสูงตลอดเอาผิดทางใดได้บ้างมั๊ยครับ

13. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่กำธรดังแล้วครับบบบบบบบบ:cool:

14. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ผมเปิดทิ้งไว้ในเรื่องพระนางพญาอายุ600ปีของด๊อกฯ เห็นว่าน่าจะลิ้งค์กับกระทู้นี้ได้เพราะเป็นแนวทางเดียวกัน ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

http://palungjit.org/threads/นางพญากรุวัดบ่อทองคำ.326763/

15. กำธร นครปฐม

5555+ ดังเฉพาะในเว็บสองเว็บนั่นแหละครับ มีการเช็คพระโดยถามเบื้องบนด้วย ถ้ามีจริงกล่องส่องพระก็คงขายไม่ออก ต้องปิดโรงงานทิ้งเป็นแน่ ตำรับตำราต่าง ๆ ที่ครูบาอาจารย์สอนก็เอามาพับถุงใส่กล้วยแขกทอดเหมือนที่พระองค์หนึ่งทำ เป็นแน่ คิดในแง่ดีมีคนช่วยโฆษณาพระโดยไม่ต้องเสียเงินเช่าเนื้อที่ก็ดีเหมือนกัน 5555+

16. supparerk

supparerk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีกับพระเอกคนใหม่ครับ ดูมีราศีเชียวนะครับ :cool:

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

แปลกมากนะ ทำไมไอ้ดร.ป๋องแป๋งมันถึงมีพระสมเด็จโตเยอะจัง คนทั่วประเทศเขาหาแท้ๆกันแทบตาย คนที่เชื่อมันก็คงต้องหาOmaga3กินเยอะๆ

18. พี เสาวภา

ยุคก่อนๆนั้น ตอนเด็กๆ บอลจะดังมาก เด็กผู้ชายไม่เตะบอลละเชยเลยล่ะ

เรื่องชกต่อย กระทบกระทั่งมีบ้าง แต่แบบเด็กๆ ไม่มีอาวุธอะไรครับ

เป้นชีวิตเด้กยุคนั้นธรรมดา มีเตะบอล เลี้ยงนกพิราบ เลี้ยงปลากัด หาจิ้งหรีด ยิงนก ตกปลา ตามธรรมดา

ส่วนพระเครื่องดูจากผู้ใหญ่ และ ทำตัวผสมกลมกลืนกับเขา เก็ แท้ ยุคก่อน ดูไม่ยากแบบเดี๋ยวนี้ พระเก็ เก็แบบร้อยตา พวก หลังคาโบสถ์ สมเด็จวัดอิน ( ไม่รู้อินไหน กทม หรือ อ่างทอง ) มีเพียบแล้ว แถว ท่าพระจันทร์ วัด มหาธาตุ วัดราชนัดดา

พวกวังหน้ายังไม่มี ศัพท์นี้ ยกเว้นพระ ปิดตา และ โคนสมอ

19. พี เสาวภา

นั่นสิ

ผมหามาหลายทศวรรษ ตั้งแต่ยังไม่ใส่กางเกงใน จนหัวหงอกหลายเส้น

เห็นแต่ในรูป กับบนคอเขา

20. กำธร นครปฐม

เอาบุญมาฝากท่านเจ้าของกระทู้และสมาชิกครับ วันนี้ไปทำบุญที่วัดหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ถวายสังฆทาน ทำบุญทุก ๆ อย่าง (ใส่ตู้) ถวายผ้าห่มสมเด็จองค์ปฐม ถวายพระวิสุทธิเทพ, เหรียญทอง ถวายสมเด็จองค์ปฐม ไปกราบหลวงพ่อหิน ที่สนามกอล์ฟ เขื่อนเจ้าพระยา กราบหลวงพ่อกวย วัดโฆสิตาราม ครับ อนุโมทนาร่วมกันครับพี่น้อง