รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รายการที่ ๒ ชุดหลวงพ่อทวด ............... ๓๐๐ บาท

สมเด็จหลวงพ่อทวดเหยียบน้ำทะเลจืด รุ่นสันติสุข
    กฐินพระราชทาน TOT วัดพุทธภูมิ อ.เมือง จ.ยะลา 21 ตุลาคม 2549

IMG_9099 (2).JPG IMG_9100 (2).JPG IMG_9101 (2).JPG

พระหลวงปู่ทวด วัดซอยสามัคคี ( ธรรมสุขใจ )
    ปทุมธานี ๒๕๔๔

IMG_9096 (2).JPG IMG_9097 (2).JPG IMG_9098 (2).JPG

2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รายการที่ ๓ ชุด หลวงพ่อวัดปากน้ำ เจ้าคุณ เสริมชัย ....๒๐๐ บาท

เหรียญหลวงพ่อวัดปากน้ำ รุ่นอุดมสมบูรณ์พูนสุข
    ปี ๒๕๒๗
    ประสบการณ์ตามใบแนบน่ะครับ
    มีพระชัยวัฒน์เล็กๆ ติดมาด้วยสององค์ คงมาจากแหล่งเดียวกัน กำลังหาประวัติ แต่ขนาดกำลังสวยงามมากครับ
    เขียนไพรีพินาศ น่าจะคนล่ะวัด แต่คงได้มาคราวเดียวกัน พ่อโรจน์เลยใส่ไว้ด้วยกันครับ เดี๋ยวผมคงแยกรายการออกไป
    IMG_9107 (3).JPG IMG_9108 (3).JPG

เหรียญหลวงพ่อวัดปากน้ำ รุ่น ซื้อที่ดินปี ๒๕๓๔

IMG_9109 (2).JPG IMG_9110 (2).JPG

เหรียญ ( เลื่อน ) พัดยศหลวงพ่อพระภาวนาวิสุทธิคุณ
    ( วิ.ป. ) วัดหลวงพ่อสดธรรมกายาราม ปี ๒๕๔๑
    ท่านเจ้าคุณองค์นี้สมัยท่านเป็นฆราวาส ประมาณปี ๒๕๒x ท่านเป็นอาจารย์สอนวิชาธรรมกายที่วัดสระเกศเป็นสายตรงหลวงพ่อวัดปากน้ำน่ะครับ ไม่มีเสริม แต่ง ใส่ผงชูรส พระอาจารย์ใหญ่ตอนนั้น คือ พระราชพรหมเถร (วีระ คณุตฺมโม) ในตอนนั้นยศเป็นพระครู ท่านดึมากเลยครับ ตามแนวพระวิปัสนาจารย์อย่ามาทำเล่นๆ ...... ที่ผมและ แฟนไปเรียนด้วยน่ะครับท่านเก่งมากครับ
    IMG_9113 (2).JPG IMG_9112 (2).JPG

3. พี เสาวภา

รายการที่ ๔ พระพุทธโสธร รุ่นสมโภชพระอุโบสถเฉลิมพระเกียรติ วัดโสธรวรารามฯ พศ.2550 ....... ๗๐๐ บาท .......ปิดครับ

องค์นี้น่าสนใจมาก มีผงจากองค์จริงโรยมาด้วยของมีมงคลแห่งโชคลาภจริงๆ มีตรา ภปร แห่งมงคลอีกด้วย พระอง๕์ทรงอนุญาต ....... ไม่มีใครเอาผมเก็บเองยาวครับ

เนื้อผงหลวงพ่อโสธรรูปกลม ขนาด 5 ซ.ม. ตรา ภ.ป.ร. หลัง
    ผสมมวลสารหลวงพ่อโสธรองค์จริง สุดยอดมวลสารหายากทองคำเปลวที่ลอกจากองค์หลวงพ่อโสธรมาติดไว้ที่ด้านหลังเหรียญ อันนี้ทีเด็ดจริงน่าเอาไว้บูชามาก ผมเองยังสนใจ ตอนเกิดข้างหลังดู มีทั้งตรา ภปร และ ผงทองคำเปลวจากองค์ที่เปิดมาคนมาบูชาหลายสิบปี

IMG_9079 (2).JPG IMG_9080 (2).JPG IMG_9081 (2).JPG IMG_9082 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2021
  4. พี เสาวภา

รายการที่ ๕ พระผง ร.๕ รุ่นก่อสร้างพลับพลาพระปิยะมหาราช จ.ชุมพร ปี ๒๕๓๗...๒๐๐ บาท

จะครบ สามสิบปีพอดี รูปทรง Vintage ตอนพระองค์ท่านยัง ผอมๆ หนุ่มๆอยู่ สวยงามทีเดียวครับ

IMG_9086 (2).JPG IMG_9087 (2).JPG IMG_9088 (2).JPG

5. พี เสาวภา

รายการที่ ๖ พระผงรูปเหมือน หลวงหลวงพ่อทองสุข รุ่นสุขสมหวัง บารมีครอบจักรวาล ปี๒๕๕๐ วัดห้วยทรายใต้ เพชรบุรี ........... ๓๐๐ บาท

มวลสารศักดิ์สิทธิ์จากสถานที่ต่างๆ เช่น มวลสารผงพระธาตุจุฬามณี, เม็ดพระธาตุโลหิต, ผงโมคคัลลา, ผงพระธาตุเพชรเหล็ก, ผงพระสิวลี, ผงพระธาตุสามร้อยยอด, ผงตะเคียน, ผงสาลิกา เป็นต้น
    (รายละเอียดตามใบแนบ)
    พิธีมหาพุทธาภิเษก เพื่อเพิ่มพูนสัตยาธิษฐาน โดยพระคณาจารย์ผู้ทรงวิทยาคุณจำนวนมาก ตามรายชื่อน่ะครับ นิมนต์มากันเพียบจริงๆครับ เช่น
    พระอาจารย์แม้น วัดหน้าต่างนอก
    หลวงพ่อเจือ วัดกลางบางแก้ว
    หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด

IMG_9089 (2).JPG IMG_9092 (2).JPG IMG_9091 (2).JPG

6. พี เสาวภา

รายการที่ ๗ ยกชุด เห็นเนื้อสวยทั้งคู่ น่าสะสมไว้ดู ครับ ...๒๐๐ บาท ปิดครับ

พระนางพญาวัดโพธิ์ จตุพร
    เนื้อผงแดง ลงรักปิดทองสวยอย่างดีเลยครับ ปี ๒๕๔๗
    หาประวัติไม่เจอ น่าจะเป็นพระพิธีพุทธาภิเศก มาออกในงานของ
    ท่าน พระอุดรคณารักษ์ ( วินัย ธัมมานันโท ) ๕ ธ.ค. ๒๕๔๗
    สวยมากครับ ไปเข้าคู่กับพระกรุนาพญาวัดโพธิ์ ที่พึ่งขายไปสวยเลยครับ

IMG_9093 (2).JPG IMG_9094 (2).JPG IMG_9095 (2).JPG

รูปหล่อพระครูนิปุณอรรถโกศล ที่ระลึกฉลองศาลาการเปรียญ
    วัดอรัญญิการาม นครสวรรค์ ๒๕๕๔
    น่าจะเป็นทองเหลืองนอก เนื้อสวยครับ

IMG_9102 (2).JPG IMG_9103 (2).JPG IMG_9104 (2).JPG IMG_9105 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2021
  7. พี เสาวภา

รายการที่ ๘ เหรียญโภคทรัพย์หลวงพ่อสมบูรณ์ วัดหงส์รัตนาราม กทม. ...๕๐๐ บาท

พ.ศ. ๒๕๕๖ ได้รับกับมือท่าน สภาพสวยกริ้บ เหรียญทองแดง หนามาก ตอกโค็ด

ท่านเป็น ลูกศิษย์ หลวงปู่หมุน แห่งวัดบ้านจาน เคยสนทนากับศิษย์สายตรงของท่านหลายครั้ง ในงานไหว้ครูที่กุฏิ พระครูมานิตย์ ได้ทราบว่า ตำรา วิชา คาถาอาคม สมุดข่อยของท่านเยอะมาก วัดหงส์เองก็เป็นวัดโบราณยุค อยุธยาน่ะครับ มีประวัติ เกี่ยวพัน กับ พระเจ้าตากสิน และ ต้นรัตนโกสินทร์ มี ตำราเก่าแก่ พระกรุเก่าแก่ครับ ท่านเป็นพระมีวิชาแปลกเยอะมากครับ ผมไปคั้งแรก ไปร่วมซื้อที่ดินที่ท่านจะสร้างพระมหาเจดีย์ ได้ทำบูญใหญ่พอดีและอีกหลายครั้ง
    แต่ที่ผมรู้จักท่านน่ะ ท่านทำพระแจกมานานครับ ตำเอง กดเอง แจกเอง ข่าวว่าท่านแจกมาเป็นแสน เป็นล้านองค์แล้ว จริงเท็จผมไม่ยืนยัน แต่แจกไปเยอะครับ อันนี้อาจจะลูกศิษย์ลือกันไปน่ะครับ แต่มีลูกศิษย์ขึ้นท่านเยอะ ทั้งชาวไทย และต่างประเทศด้วยครับ

IMG_9070 (2).JPG IMG_9072 (2).JPG

8. พี เสาวภา

รายการที่ ๙ ชุด หลวงปู่ จันทา วัดป่าเขาน้อย พิจิตร ...จองยกชุด

IMG_9114 (2).JPG

ไปกราบท่านที่วัด ประมาณปี ๒๕๓๕ /๒๕๓๘ แถวๆนั้นครับ บูชามาจากวัด รับกับมือ มีผ้ายันต์ ตะกรุด พระสมเด็จและเหรียญ สองหน้า หลวงปู่ขาวและหลวงปู่จันทา หลวงปู่จันทา ท่านเป็นศิษย์ หลวงปู่ขาว เหมือนหลวงปู่บุญเพ็งน่ะครับ

ตะกรุดเงินหลวงปู่จันทา วัดป่าเขาน้อย พิจิตร ......... ๕๐๐๐ บาท
    ยาว ๒.๕ นิ้ว เป็นเงิน ม้วนหนาประมาณ ๔ ชั้น ลงอักขระติดชัดเจน ตามที่ผมทราบรุ่นนี้เนื้อเงินท่านลงเองน่ะครับ ไม่ได้ให้ใครลงให้ เป็นรุ่นแรก ใกล้เคียงกับเหรียญ เห็นที่วางขายในเน็ทส่วนใหญ่ เป็นตะกั่ว ไม่ใช่เงิน ดอกเงินนี่น่าจะออกก่อนตะกั่ว มีน้อยมาก พอมีความต้องการคงใช้ตะกั่วที่หาง่ายกว่า หัวท้ายปิดด้วยเทียนชัย ข้างในใส่ผงและ เกศาหลวงปู่

IMG_9115 (2).JPG IMG_9116 (2).JPG IMG_9117 (2).JPG IMG_9118 (2).JPG

พระสมเด็จรุ่นแรกของหลวงปู่จันทา วัดป่าเขาน้อย ......... ๑๘๐๐ บาท
    พระสมเด็จรุ่นแรก ได้มาจาก พวกที่ ทำงานที่ลานกระบือพาไปกราบหลวงปู่ที่วัด พอลงเครื่องบินที่ พิษณูโลกเขาเอารถมารับขับไปกัน หายากมาก ผมส่องดูแล้วไม่มีตะกรุด ไม่มีเส้นเกศา แตมี วัศดูุในเนื้อฝังเป็นก้อนๆหลายอย่าง ท่านอนุญาตทำวัตถุมงคลไม่เยอะน่ะครับ ทำแค่ ที่จำเป็น
    จัดสร้างขึ้นเพื่อหารายได้สร้างตึกผู้ป่วย โรงพยาบาลวังทรายพูน จัดสร้างขึ้นปี พ.ศ.2538 งบก่อสร้างตึกผู้ป่วย 12ล้านบาทเศษ สมเด็จรุ่นแรกจะมีตะกรุดฝังที่ด้านหลังองค์พระหรือด้านหน้าที่ฐานของพระสมเด็จ ส่วนองค์ที่ไม่มีตะกรุดจะเป็นพระในวัดป่าเขาน้อยนำแม่พิมพ์มากดพิมพ์กันเองที่สมบูรณ์ประมาณ200องค์ ตามประวัติที่ค้นได้น่ะครับ

IMG_9121 (2).JPG IMG_9122 (2).JPG

เหรียญ หลวงปู่จันทา ถาวโร ด้านหลังหลวงปู่ขาว อนาลโย รุ่นแรก เนื้อทองแดง ปี 2535 ......๑๐๐๐ บาท

ออกปี ๒๕๓๕ รุ่นแรกน่ะครับ ไม่ใช่ชุดสอง ผมไปวัดประมาณปีหลัง นั้นน่ะแหละ ก่อนนอกเหรียญอีกที พิมพ์เดียวกันปี ๒๕๓๘ แต่มีการตอกโค็ด
    ด้านหน้าเป็นรูปหลวงปู่จันทา ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ขาว อนาลโย อดีตเกจิอาจารย์ดังระดับประเทศสายหลวงปู่มั่น ท่านเป็นศิษย์รุ่นใหญ่ของหลวงปู่มั่น ท่านมีบารมีสูงมาก และท่านเป็นอาจารย์ของหลวงปู่จันทา เหรียญนี่ไม่ทันหลวงปู่ขาวน่ะครับ ถ้าทันล่ะ อื้อฮือเลย เพราะหลวงปู่ขาวท่านเมตตามาก ท่านเสกให้แน่ๆ
    ปัจจุบัน หลวงปู่จันทา ถาวโร อดีตเกจิอาจารย์ดังสายหลวงปู่มั่น แห่งวัดป่าเขาน้อง อ.วังทรายพูน จ.พิจิตร ท่านละสังขารไปแล้ว แต่ปี 2555 สิริอายุได้ 90 ปี สมัยท่านมีชีวิตอยู่ หลวงปู่จันทา ท่านก็มีบารมีสูงมากเรื่องราวของท่านล้วนพิศดารล้ำลึกสุดที่จะบรรยาย กล่าวกันว่าภูตผีปีศาจเกรงกลัวหลวงปู่จันทาเป็นอันมาก หลวงตามหาบัว เคยรับรองว่า หลวงปู่จันทา ท่านเป็นอริยะสงฆ์อรหันต์ ผู้เคร่งครัดในธรรมวินัย สมถะ เรียบง่าย มีเมตตาสูงยิ่ง กราบไหว้ได้อย่างสนิทใจ สำหรับวัตถุมงคลของท่านมีไม่มากรุ่น ออกเท่าที่จำเป็น
    ผมไปกราบท่านที่วัด ท่านก็นั่งรถเข็นมาน่ะครับ แต่ท่านลุกเดินเหินได้ ได้พูดคุยกับท่านบ้าง ท่านก็เทศธรรมมะ ส่วนใหญ่ เทศให้ฟัง ได้บูชาของมาก็ไปขอรับกับมือท่าน ร่วมสามสิบปีแล้วครับ

IMG_9119 (2).JPG IMG_9120 (2).JPG

ผ้ายันต์มงกุฏพระเจ้า หลวงปู่จันทา ....๒๐๐ บาท
    ขนาดใหญ่กว่า A4 เครื่องแสกนของผม ประมาณ ๙ x ๑๒ นิ้ว ได้มา ยุคเดียวกัน สภาพใหม่เก่าเก็บในถุง ไม่ช้ำมือใคร

แสกน (2).jpg

9. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๐ พระผงรูปเหมือน เนื้อขาว ฝังเม็ดมะกล่ำ ......๗๐๐ บาท....ปิดครับ
    พิมพ์บาง สภาพสวยกริ้บ พระมีอนาคต อีกไม่ไกล จะไปถึง ตปท ด้วยบารมี หลวงพ่อ

IMG_9123 (2).JPG IMG_9124 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 เมษายน 2021
  10. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๑ มีดพับเหล็กลายดามัสกัส .............๕๐๐๐ บาท ปิดครับ

ผมคิดอยู่นานเหมือนกัน สะสมไว้พอสมควร มีลูกคนเดียว เขาไม่เอา เล่มนี้เล่มชอบเหมือนกัน ลายสวย จะทยอยเอาออกมาบ้าง จะไม่ลงในพวก ซื้อขายมีด เพราะเป็นของลงอาคมมา ของมีครู ในยุค โควิด

นอกยุคโควิด พวกเหล็กลายราคาดีดแน่ๆ เพราะสวย คุณภาพดี ใช้งานจริงๆก็ได้ สภาพแหลม และคมมาก

ลืมจดปีไว้ น่าจะประมาณ ปี ๕๖ ถึง ๕๘ ฝากท่านลงและปลุกเสก ๑ พรรษา หรือนอกพรรษาก็นานหลายเดือน และ เข้าพิธีไหว้ครูออกพรรษา ผมจะทำไว้หลายเล่ม ฝากท่านไว้ เพราะความชอบ มาอันดับหนึ่ง

ใบมีดยาว ๓.๕ นิ้ว ยาวตลอด ๘ นิ้ว ทำด้วยเหล็กดามัสกัส ทั้งใบและด้าม เป็นแบบมีดพับ หาดูยาก ทั้งเล่มมีน้ำหนัก ทุบหัว ถึงแตกและเจาะ

มีดของท่านพระครู ใช้สูญฝีได้ พวกเป็นเล็บขบ ประจำ ให้ทดลองใช้น่ะครับ เคล็ด ให้ถามหลังไมค์ครับ รับรองผล เท้าผมเป็น ทั้งสองข้าง สี่นิ้ว ตอนนี้สบายแต่ เมื่อสองปีที่แล้วเดินกระเผก ของเขาแก้กันจริงๆ ขนาดมีของหลายอย่าง ได้ของท่านพระครูนี่แหละ หายอักเสบแล้วต้องหาหมอปัจจุบันซ้ำอีกที ในการ ตัดเล็บและ การรักษาเล็บจะแนะเคล็ดให้ครับ รับรองผล

มีฝอยมาจากท่านพระครูน่ะครับ

คาถาใช้กับมีดหมอ

นะโม ๓ จบ

นะโมพุทธายะ จะภะกะสะ

สำนึกถึงคุณพระรัตนตรัย ครูฤาษี ครูเทพ เป็นต้น และขอบารมีตามจิตปรารถนาว่า

๑. พุทธัง ปัจจักขามิ ธัมมัง ปัจจักขามิ สังฆัง ปัจจักขามิฯ

ใช้ทำน้ำมนต์ แก้และกันคุณไสย์ต่างๆ

๒. อะภิสะเมจจะฯ

ใช้กดแก้พิษสัตว์ต่างๆ

มีดหมอนี้ได้อัญเชิญคุณพระ คุณครูมาสถิตย์ไว้ พกได้ปกติทั่วไป

ข้อห้ามตัดหรือกรีด แผ่นดินและต้นไม้

พกในกระเป๋ากางเกงได้

ทำให้ใช้ในชีวิตเฉพาะตัวหรือครอบครัว ไม่ให้ไปไล่ให้ใคร

ก็สั้นง่ายๆ จะใช้ของขลัง ต้องจิตมั่น จึงใช้ได้ ต้องไม่ลบหลู่ครูบาอาจารย์ ไม่ฝืนคำห้ามน่ะครับ ปฏิบัติตามนั้นน่ะครับ
    ................................

IMG_9129 (2).JPG IMG_9130 (2).JPG IMG_9131 (2).JPG IMG_9132 (2).JPG IMG_9133 (2).JPG IMG_9134 (2).JPG 127914 (2).jpg 127915 (2).jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2021
  11. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ปิดรายการที่ 1 กับ 11

12. พี เสาวภา

ผมเอาน้ำมันใสอย่างดี เคลือบไว้ล่ะ จะแถมไปกับมีดครับ น้ำยาเดียวที่ใช้แต้มดาบซามูไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มีนาคม 2021
  13. may06

วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้วครับ
    รายการที่ 11 เงิน5,000 บาท บูชามีดหลวงพ่อมานิตย์

อนุโมทนาสาธุครับ 0E212B1C-4B71-4FE7-A012-E3AEA8642035.png

14. พี เสาวภา

ห่อส่งให้เลยครับ ผมทาน้ำมันอย่างดีแบบใส ไว้ทาซามูไร ให้แล้ว จะแถมไปด้วยน่ะครับ

15. พี เสาวภา

คุณ may06 ช่วยอ่าน inbox ด้วยน่ะครับ

16. may06

รับทราบ ขอบคุณครับ

17. may06

ได้รับเรียบร้อยแล้วครับ. สาธุครับ

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ ๗ ยกชุด เห็นเนื้อสวยทั้งคู่ น่าสะสมไว้ดู ครับ ...๒๐๐ บาท
    พระนางพญาวัดโพธิ์ จตุพร

ขอจองชุดนี้ครับ.....

19. พี เสาวภา

ผมกำลังถ่ายภาพยกต่อไปเอาแบบ สั้นๆ

20. เป็นดั่งเพียงผู้ข้ามผ่านกาลเวลา...

เป็นดั่งเพียงผู้ข้ามผ่านกาลเวลา... เป็นที่รู้จักกันดี

คืนนี้มีลงชุดใหม่เหรอครับ