รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

อัฐิหลวงปู่โชติ คุณสัมปันโน วัดวชิราลงกรณ์ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา

อัฐิหลวงปู่โชติ คุณสัมปันโน ครับ ประวัติท่านส่วนมากมีน้อยมากครับ หาเพิ่มเติมก็ยากครับ พอรู้แค่ว่าท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่ดุลย์ อตุโล ว.ฐุรพาราม จ.สุรินทร์ ท่านสามารถระลึกชาติได้อีกด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76 KB
      เปิดดู:
      2,377
      ขนาดไฟล์:
      27.2 KB
      เปิดดู:
      43
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤษภาคม 2009
  2. pranurat

pranurat เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมมีเสด็จมาแกะที่พระคำข้าวของหลวงพ่อครับ
    ได้มานานแล้วหลายสิบปีครับ

บางองค์ มีจุดขาวๆขึ้น บางองค์มีเกศาเสด็จมา ด้วยครับ

เลยส่งรูปมาให้พิจารณากันครับ

รูปที่ถ่ายสององค์
    -องค์แรก จะเห็นเส้นเกศาได้อย่างชัดเจนครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      112.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      118.6 KB
      เปิดดู:
      34
    • Copy of DSC02723.JPG
      Copy of DSC02723.JPG
      ขนาดไฟล์:
      62.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      111.4 KB
      เปิดดู:
      44
  3. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ครูบาเจ้าเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง

4. pjo2517

ลป.คำตัน ว.ป่าด่นศรีสำราญ จ.หนองคาย

พระธาตุ ลป.คำตัน ว.ป่าด่นศรีสำราญ จ.หนองคาย

5. pjo2517

หลวงปู่บุญจันทร์ วัดถ้ำผาผึ้ง อ.ไชยปราการ จ.เชียงใหม่

อัฐิ และพระธาตุของหลวงปู่บุญจันทร์ วัดถ้ำผาผึ้ง อ.ไชยปราการ จ.เชียงใหม่

6. pjo2517

พระบ้านก็หาใช่ธรรมดาไม่ครับ

ลป.เจียม ว.โคกมะกอก จ.ปราจีนบุรี ท่านมรณะภาพมา 10 กว่าปี แล้ว ศพท่านก็ไม่เน่า แต่สุดท้ายก็ต้องเผาครับ เผอิญผมก็ได้ไปงานเผากับเขาอีก จริงๆก็ไม่ได้ตั้งใจที่จะไปเอาอัฐิอะไรกับเขาหรอกครับ
    แต่เผอิญเจอญาติท่าน เป็นคนอายุกลางคนครับ แกนั่งรถไฟไปคันเดี่ยวกับผม แกเห็นผมอ่านหนังสือธรรมะแกจึงถามว่าชอบเขาวัดหรือ ผมก็พยักหน้า จากนั้นแกก็เล่าประวัติของลป.เจียมให้ฟังต่างๆนาๆ จนจำไม่ได้ แต่มาชอบอยู่คำนึงที่แกพูด
    แกบอกว่าท่านละเอียดมาก เวลาเย็นถ้ามีหญิงไม่ว่าจะสาว จะแก่ ญาติ หรือพี่น้องของท่านเองก็ตาม ถ้าเป็นหญิงแล้วหล่ะก็ ท่านจะต้องเรียกเณร หรือฆราวาสชายมานั่งอยู่ด้วย เสมือนเป็นการทำตามพระวินัยบัญยัติเลย นี่แหล่ะครับที่ทำให้ผมสะดุจในความนึกคิด
    เมื่อผมทำธุรเสร็จจากปราจีนบุรี ผมจึงคิดว่าจะไปดีไหมเอ๋ย ตอนนั้นก็น่าฝนอย่างนี้แหล่ะครับ นึกกึ่มๆ เอาไปรับปากตั้งสัจจะกับป้าเขาไว้แล้ว เอาก็เอา จึงต่อรถไฟไปลงสถานีอะไรก็จำไม่ได้แล้วเพราะนานมาก รวมแล้วประมาณ10กว่าปีทีเดี๋ยว
    พอไปถึงจึงได้ทันเผาลป.เจียมท่านพอดี เขาเผาหรอกก่อน เผาจริง 2 ทุ่ม มีลิเก มหรศพมากมายอย่างกรุงเทพฯ เลยครับ
    ผมพักอยู่บ้านป้าที่เป็นหลานแกแหล่ะครับ แกเมตตาผมมากพอเช้าแกก็เอารถพาผมไปแปลอัฐิ ผมก็เอะใจ รู้จักก็ไม่รู้จักเอาไปทำไม แต่แล้วใจก็บอกว่าเอาซะหน๋อยเดียวดีเอง พอเจ้าหน้าที่บอกให้ญาติๆหยิบอัฐิไปได้เขาก็หยิบกันป้าแกก็เลยบอกให้ผมหยิบ ผมถึงได้หยิบมา แต่เรื่องที่แปลกตรงที่ว่า ผมเห็นพระลงไปเก็บเถ้าอังคารกันใหญ่ ผมก็เดินลงมาจากเมรุดู เห็นเขาเก็บกันเรียบ เหลือไม่มาก ผมก็เลยใช้มือกอบมากำเล็กๆ เพราะอีกมือก็ถืออัฐิชิ้นใหญ่หลายชิ้นอยู่ นึกได้ก็เลยเทใส่กระเป๋าเสื้อ แล้วหาถุงพลาสติกใส่อัฐิชิ้นใหญ่กับมา พอมาถึงกรุงเทพก็ค่อยๆเทผงอัฐิลงในผอบแล้วก็เก็บบูชาในตู้จนลืม ประมาณ 3 ปี มาเปิดดูผงอัฐิ แปลสภาพเป็นแก้วหลายองค์ ส่วนเศษฟันที่ได้มาก็แปลเป็นพระธาตุ สีสวยมาก แต่ตอนนี้ผมเก็บไว้หายังไม่เจอ เจอแต่อัฐิชิ้นใหญ่ครับ ถ้าเจอแล้วจะนำมาให้ชมกันครับ ท่านศีลบริสุทธิมากๆ เรียบร้อยละเอียดละออ เห็นชาวบ้านเขาลือกันนะครับ ส่วนประวัติท่านก็หาไม่มี คงต้องกลับไปหาตามญาติๆของท่านแหละครับ

ขนาดไฟล์:
      91.2 KB
      เปิดดู:
      57
  7. pjo2517

แปลกดีไหมครับ

ที่ผมขึ้นหัวข้อเรื่องว่า แปลกดีไหมครับ เพราะว่าพระที่ผมให้เขาไป ก่อนให้ผมก็บอกว่าพระชุดนี้ ส่วนมากมักจะมีพระธาตุเสด็จมานะ เพราะพี่สาวผมเป็นคนนำมาให้ผม แกบอกว่าของพระสังฆราช มีพระธาตพระพุทธเจ้าฝังไว้ 3 องค์ด้วย แกให้ผมมา 3 องค์ พิมพ์ใหญ่ 2 องค์ พิมพ์เล็ก 1 องค์ ผมก็เลยนำพิมพ์ใหญ่ไปให้พี่ที่รักกัน 1 องค์ ผมบูชาไว้เองก็ไม่เห็นมีพระธาตุเลย ส่วนรุ่นพี่ที่ได้รับพระ แกยังบอกเลยว่าแล้วเมื่อไหร่ของแกจะมีพระธาตุเสด็จมาบ้าง
    จากนั้นหลายปี ครอบครัวแกชอบปฏิบัติธรรมมากกว่าเก็บวัตถุ-พระเครื่อง วันหนึงผมไปหาแกที่บ้าน แล้วแซวแกว่า วันนี้มีพระอะไรแบ่งให้บ้าง แกเลยไปขนลงว่าให้เป็นถุงๆ แม่แกก็บอกให้ๆไปเถอะเพราะว่าถ้าอยู่ที่นี่เดี๋ยวก็หมด แกก็เลยให้มาทั้งถุงเป็นร้อยๆองค์เลยครับ ผมก็สนทนาจนพอใจจึงลากลับบ้าน
    พอกลับมาบ้าน มาเปิดดูเอ้า พระที่เราให้ไปนี่หว่า กลับมาหาเราอีกแล้ว พอเปิดกล่องออกดู ตกใจซิครับ (ดูตามภาพครับ) นี่พระธาตุหรือเปล่าก็ไม่รู้ แต่เสด็จมาเกาะเต็มไปหมดเลย
    แถมเม็ดกลมใสปิ๋งสวยมาก อย่างกับหยดน้ำเลยครับ ทีแรกนึกว่าน้ำเอามือเช็ดออก อ้าวแข็งเป็นหินเลย มีมากหลายองค์ บางองค์ก็เล็กมากๆ บางองค์ก็ใหญ่เห็นด้วยตาเปล่าครับ สงสัยบุญของรุ่นพี่ผม แต่ผมเป็นผู้รับมรดกบุญอีกที
    ผมจึงว่าเป็นเรื่องที่แปลก คิดว่าสุดท้ายอะไรๆถ้าจะเป็นของๆเรา
    ยังไง๊ ๆ ก็หนีกันไม่พ้นจริงๆนะครับ เรื่องแปลกๆเกี่ยวกับพระธาตุ และอัฐิธาตุนั้น จริงๆผมมีมากมายที่เกิดขึ้นกับตัวเอง แต่บางเรื่องพอเล่าไป มักมีเรื่องผิดเพี้ยนเกิดขึ้นกับตัวผม ผมจึงเลือกเฉพาะเท่าที่พอจะเล่าเขียนไปให้อ่านพอเพลินเพลินกันครับ...อาจจะยาวไปหน๋อยนะครับ ...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      103.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      57.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      85.3 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      86.5 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      69 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      63.7 KB
      เปิดดู:
      45
  8. pjo2517

หลวงตาชุบ ว.อโศการาม จ.สมุทรปราการ

พระดีที่น่าติดตามครับ อาจจะดูว่าหน้าท่านดุ แต่ท่านใจดีนะครับ ท่านชอบคุยเรื่องข่าวสารบ้านเมือง แต่ในใจท่าน เพชรน้ำหนึ่งเลยนะครับ ความตายไม่ได้กินท่านนะครับ (เพราะท่านไม่กลัวตาย เพราะท่านเตรียมตัวตายก่อนตายแล้วครับ) จากคำพูดที่ท่านเทศนาเวลาไปกราบท่าน ท่านมักจะชอบคุยข่าวสารการเมืองบ่อยๆ แต่สุดท้ายจะลงเรื่องพิจารณาความตาย และสุดท้ายท่านจะสอนว่าอย่าประมาณในชีวิตครับ...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      61.2 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      46.2 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      37.1 KB
      เปิดดู:
      46
  9. pjo2517

เกศาหลวงปู่สุภาพ ธัมฺมปัญฺโญ วัดทุ่งสว่าง จ.สกลนคร

เกศาหลวงปู่สุภาพ ธัมฺมปัญฺโญ วัดทุ่งสว่าง จ.สกลนคร สามเณรให้มา แต่ท่านบอกว่าไม่รู้อะไรที่ขึ้นมาบนเกศา เพราะแต่ก่อนไม่มี ท่านให้เรามา เราขอบูชาด้วยใจครับ...สาธุ

10. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เยี่ยมๆๆๆๆ ศิษย์ก้นกุฏิตัวจริง กระทิงแดงสนับสนุนคร้าบ

11. สายครูบา

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  12. สายครูบา

หลวงพ่อเงิน วัดดอนยายหอม

13. สายครูบา

พระมงคลวิสุต หรือ หลวงปู่ครูบาดวงดี สุภัทโท วัดท่าจำปี เชียงใหม่

ขนาดไฟล์:
      84.2 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      67
  14. pjo2517

น้องครับ หลวงพ่อทรงท่านอยู่ วัดศาลาดิน จ.อ่างทอง ครับ...สาธุอนุโมทนา

15. pjo2517

หลวงปู่วัย จัตตลโย ว.เขาพนมยงค์ หินกอง สระบุรี

อัฐิธาตุหลวงปู่วัย ว.เขาพนมยงค์ ท่านมีฤทธิ์มาก ท่านเคยไปอยู่กับหลวงปู่เทพโลกอุดรด้วยครับ แต่ประวัติท่านหายากมาก ผมเคยหาในเว็ปก็ไม่มี มีแต่หลักคำสอนที่ท่านได้จากหลวงปู่เทพโลกอุดร ถ้าใครมีประวัติพอจะเอื้เฟื้อสักหน๋อยก็ดีนะครับ ...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      101.2 KB
      เปิดดู:
      772
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2009
  16. pjo2517

หลวงปู่พรหม จิรปุญโญ วัดประสิทธิธรรม บ้านดงเย็น จังหวัดอุดรธานี

อัฐิธาตุหลวงปู่พรหม จิรปุญโญ ได้มานานแล้วครับ เพิ่งค้นเจอ เลยนำมาให้ชมกันครับ ส่วนมากผู้คนที่มีของท่าน มักมีแต่พระธาตุท่าน แต่ตัวผมชอบอัฐิธาตุก็ได้ดังเจตจำนงครับ...สาธุ

17. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

โมทนาครับ มีเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องพระธาตุหลวงปู่พรหม มาเล่าครับ

เรื่องพระธาตุหลวงปู่พรหมนี้แปลกดีทีเดียว

มีเพื่อนรุ่นน้องนำมาให้ผม เค้าบอกว่าได้มาจากพี่อีกคนหนึ่ง โดยได้มา ๓ องค์ เค้าจะ แบ่งให้ ผม ๑ องค์ ซึ่งนัดเจอกันที่ร้านประจำ ที่ สยามดิสคอฟเวอรี่ ครับก็นำมาให้ โดยยังใส่ในซองซิบ ซึ่งมี ๓ องค์ แล้วนำมาใส่ใน จานเล็กๆ มี ๓ องค์ เค้าก็บอกให้เลือกเอาไป ๑ องค์ ผมก็ยังไม่ทันจะเลือก ปากก็ไว คิดว่า แหม น่าจะเลียนแบบ คุณหญิงฯ ท่านหนึ่งก็ดี สิ ก็เลย พูดเล่นๆ ว่า "เสด็จได้นะขอรับ " ปรากฏว่า มีพระธาตุเพิ่มขึ้นในจาน อีก ๒ องค์ รวมเป็น ๕ องค์ พวกเราก็เฮ้ย เป็นไปได้ไง ก็เลย พูดอีกครับ บอกว่า "ถ้าหากพระธาตุนี้เป็นของหลวงปู่พรหมจริงๆ ก็ขอให้เสด็จเพิ่ม" ปรากฏว่า เพิ่มมาอีก ๒ องค์ ผมและเพื่อนรุ่นน้อง ก้มลงกราบ พระธาตุเลยครับ บอกว่า หลวงปู่เมตตา จริงๆ สาธุ

เรื่องพระธาตุเสด็จเพิ่มส่วนมากมักจะเห็นว่ามีเพิ่มจากจำนวนที่มีเดิม แต่ ครั้งนี้เห็นต่อหน้าต่อตาเลยครับ ก็เป็นเรื่องแปลกดีทีเดียวครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 พฤษภาคม 2009
  18. pjo2517

อย่าสงสัย ในธาตุธรรมที่อาจเคยถูกกล่าวหา-ว่าร้าย

พระธาตุจากอัฐิ และอังคาร ของหลวงปู่หนู สุจิตโต วัดดอยแม่ปั๋ง อำเภอพร้าว จังหวัดเชียงใหม่
    ตอนผมเก็บมาใหม่ๆ ก็แปลแค่บางส่วน แต่มาดูตอนนี้ กลมมากมาย มีใหญ่มีเล็ก หลากสีสันสวยงามมาก คล้ายพระธาตุของหลวงปู่ต่วน วัดกล้วย จ.อยุธยา แต่ที่ใสน้อยกว่า สีน้อยกว่า เพราะในเวลาเผาท่านฝนตกตลอดคืน จึงทำให้มีสีดำ และสีเทาเป็นจำนวนมากกว่าสีอื่นๆ ส่วนกลมใสปิ๋งก็มีแต่น้อยมาก ครับ ขนาดอังคารท่านรวมตัวเป็นก้อนกลมๆพอเราจับไปละลายไปเป็นผงก็มีครับ คือเราใจร้อนไป ท่านยังแปรสภาพไม่บริบูรณ์หน่ะครับ พอผมดู ผมจึงนึกถึงคำเขียนในหนังสือ เรื่องพระอรหันต์จี้กง ที่ตอนท่านมรณะภาพ เผาออกมาเขากล่าวว่าพระธาตุหยั่งกับห่าฝน แปลว่ามากเหมือนเม็ดฝนเลยเชียว ซึ่งของพระจี้กงก็มีมากมายมากๆครับ คนโบราณเขาถึงเลียบเทียบไว้เช่นนั้น แล้วก็ทำให้ผมหายสงสัยเลยว่า ทำไมหลวงปู่หนู ท่านถึงคิดให้เผาสรีระธาตุของท่านในเจดีย์ที่ท่านสร้าง โดยทำเป็นช่องด่านล่างที่เผาไว้เป็นอย่างดี และมิดชิด มาบัดนี้ข้าพเจ้าจำต้องหายสงสัยจริงๆครับ
    ที่ผมมาเขียนแก้ต่างให้แก่ท่าน เพราะผมเห็นบางท่านยังสงสัยในตัวท่าน และคุณธรรมของท่าน บางคนที่เคยไปฟังคนว่ามาบ้าง พูดมาบ้าง ได้ยินกันต่อๆมาบ้าง จึงทำให้ประมาทในองค์ท่าน
    อย่างกรณีบางท่าน ในหลายๆคนที่ผมเคยแบ่งให้ไปกราบไหว้บูชา พอรู้ก็ทำหน้าเฉยๆเหมือนไม่อยากได้ไป สุดท้ายผมก็เลยตั้งสัจจะใหม่ ยกเลิกการแจกจ่ายไปโดยปริยายทั้งหมด เพราะกลัวคนประมาททั้งองค์ท่าน ประมาททั้งผู้ให้ ประมาททั้งคุณธรรม โดยเฉพาะดูแคลนของเล็กๆน้อยๆ ซึ่งผิดวิสัยของผู้รับที่ดี ผมจึงยกเลิกการแจกไป ต้องขออภัยในอนุชนรุ่นหลังๆนี้ด้วยนะครับ...สาธุ

ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      356.1 KB
      เปิดดู:
      1,143
  19. pjo2517

สาธุ

สาธุ สาธุ สาธุ อย่าสงสัยไปเลยครับ ว่าท่านเสด็จไปมาได้ครับ เพราะท่านสามารถเสด็จไปใน นภากาศ ไวอย่างปรอด และเร็วกว่าแสงครับ
    จริงๆผมก็มีเรื่องมากมายเกี่ยวกับพระธาตุ ที่ประสบกับตนเอง จนรุ่นพี่ผมบางคนให้จดเขียนเป็นหนังสือก็มีครับ แต่ที่เล่าไม่ได้เพราะบางคนอาจหาว่า เรา เว่อร์บ้าง บ้าบ้าง อุตริบ้าง เพี้ยนบ้าง ซึ่งเขามองจับผิดเราด้านเดียวครับ
    เขาลืมคิดไปว่า ทั้งรูปและนามบนโลกนี้ล้วนแล้วเป็นของคู่ๆกัน เช่น มีดำขาว สุข-ทุกข์ ฯเช่นเดียวกัน เช่นในคนๆนึงก็มีดีและชั่วคละเค้ากันไป อาจจะมีด้านใดมากกว่า หรือน้อยกว่า แตกต่างกันเท่านั้น
    แต่ถ้ามีอคติคิดเดาถึงจิตผู้คนทั่วไป เขามักจะจับผิดแต่ด้านใดด้านนึงของบุคคลคนคนนั้น ทำให้เขาพลาดไป ดังนั้นในบางเรื่องถ้าผมเจอกับตนเอง ผมอาจจะพิจารณาก่อน ผมจึงไม่ได้เขียนเล่าไปอีกหลายเรื่องครับ ส่วนเรื่องของคุณบีนี้น่าอนุโมทนาจริงๆครับ สาธุ (ใจเป็นใหญ่ใจเป็นประธาน ทุกอย่างล้วนแล้วสำเร็จได้ด้วยใจก่อนครับ...สาธุ)

20. pjo2517

พระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ทั้ง 3 รูป

พระธาตุล่วงหล่นดั่งห่าฝน เป็นสำนวนในหนังสือ ชีวะประวัติพระอรหันต์จี้กง

ดูแล้วสงสัยคงจะปฏิเสธไม่ลงครับ เพราะผมคัดอย่างละเอียดมาเป็นปี มาบัดนี้คัดดูเล่นๆ ก็ยังมีให้คัดไม่มีหมด งง งง งง เรื่องจริงที่ยากจะปฏิเสธครับ มีด้วยกัน 3 รูปครับที่เป็นเช่นนี้

1. หลวงปู่หนู สุจิตโต วัดดอยแม่ปั๋ง อ.พร้าว จ.เชียงใหม่ ตามที่เขียนไปแล้วเบื้องต้น
    2. หลวงปู่ต่วน อินทปัญโญ วัดกล้วย จ.พระนครศรีอยุธยา (ตามภาพที่ถ่ายให้ชมครับ)
    3. สมเด็จพระมหามุนีวงศ์ สนั่น จันทปัชโชโต วัดนรนาถ เทเวศ กรุงเทพฯลฯ

สามองค์นี้แหล่ะครับ ผมล่อนแล้วล่อนอีกท่านก็ยังมีให้ผมได้ชื่นใจอยู่ตลอดครับ โดยเฉพาะชิ้นส่วนที่เป็นอัฐิ ตอนได้มาไม่มีมากขนาดนี้ (พระธาตุที่งอกออกมาจากอัฐิครับ) แต่ปัจจุบันนี้ท่านงอกออกมางามมากๆครับ คล้ายๆเซรามิกเลยครับ

ภาพนี้เป็นอัฐิของหลวงปู่ต่วน วัดกล้วย พระธาตุเม็ดกลมๆเพิ่งคัดมาจากเถ้าอังคารท่าน เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง แต่ที่ผมเคยถ่ายลงหนังสือให้ที่วัด เป็นของวัด พระธาตุจะเงางามสวยใสกว่า และเม็ดจะกลมใหญ่โตกว่า
    แต่ของผมจะด้านๆไม่เงามาก และจะเล็กกว่ามากครับ ถ้ามองตาเปล่าจะคิดว่าเศษผงเพราะเล็กมากๆครับ แต่ใช้ถ่ายขยายเอาครับ ส่วนภาพอัฐิท่านสังเกตุจะมีเป็นก้อนขาวๆมันเลื่อมๆ นั่นคือพวกไขมันท่านครับ
    เก็บไว้ศึกษาดูกันครับ แปลกดีครับ

(เหมือนผมโม้อยู่คนเดียวเลย ชักเหงาแล้วซิ เพื่อนๆหายไปไหนหมดหล่ะนี่ ! จะหมดกรุอยู่แล้วนะคร๊าบบบ ที่มาลงเห็นว่า คนชมจะเหงา แต่แล้วเล่นเราเหงาไม่ได้ชมของคนอื่นบางเลย...สาธุ)

ขนาดไฟล์:
      50.9 KB
      เปิดดู:
      679
      ขนาดไฟล์:
      165.2 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      132.9 KB
      เปิดดู: