รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนาบุญกับคุณ บีและคุณนัฐพงษ์ด้วยครับ ได้รู้จักพระและแม่ออก ที่ปฏิบัติดีเพิ่มขึ้นตั้งเยอะ สาธุ ไว้ผมไปค้นชื่อพระที่ผมมี แต่ไม่รู้จักมาถามเพื่อนๆในเว็ปบ้างดีกว่า เพราะพวกท่านทั้งหลายอาจจะรู้จัก แต่ตอนนี้ต้องรอการค้นหาก่อนนะครับ เพราะผมก็จำไม่ได้ว่าผมเก็บท่านไว้ในตู้ไหน สาธุ

2. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

เปิดกรุ ครั้งยิ่งใหญ่ เลยครับ ผมจะรอชมครับ ;aa37

3. pjo2517

น้องๆก็พูดให้เกียรติกันเกินไปครับ ไว้ว่างๆพี่จะหาเวลาเปิดตู้เอามาให้ชมกันนะครับ

4. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    คงไม่น้องแล้วละมั้งพี่บีอะ555

5. pjo2517

เพื่อนๆมีใครรู้จัก และมีประวัติ และรูปท่านบ้างครับ ผมอยากรู้ครับ
    พระครูวิมลสิกขกร(คำ ญารวโร)เจ้าคณะอำเภอท่าบ่อ
    วัดอัมพวัน อ.ท่าบ่อ จ.หนองคาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2009
  6. Reliquiae

หลวงปู่บุญทัน ฐิตปัญฺโญ วัดป่าประดู่ จ.ปราจีนบุรี

ไฟล์ที่แนบมา:

7. Reliquiae

หลวงปู่มี ปมุตฺโต วัดดอยเทพนิมิต (ถ้ำเกีย) จ.อุดรธานี

8. Reliquiae

พระครูปลัดวิชาญ ขันฺตญาโณ วัดนิโรธรังสี (ควนเขาดิน) จ.พังงา

9. Reliquiae

ครับ อายุอาจจะไม่ใช่น้อง แต่ในวงการพระธาตุผมน้องใหม่ ค้าบqsqu

10. Reliquiae

นับไปนับมา ก็ 7 ปี ครับ ตั้งแต่ พ.ศ.2545 ตั้งแต่ตอนที่รัฐบาลไทยได้อัญเชิญพระเขี้ยวแก้วมาให้สักการะที่พุทธมณฑลครับ (เยอะเหมือนกันนะ เนี่ย หลายปี)

ขออนุญาต เล่าความหลังย่อๆ

จริงๆ แล้ว สนใจมาตั้งแต่ เรียนปี 2 ครับ ปี พ.ศ.2538 (พูดแบบนี้รู้อายุผมหมดเรยย555)

ได้รู้จักกับหนังสือ (จำชื่อหนังสือไม่ได้แล้ว) เขียนโดย คุณอารยะ ครับ และก็ได้อ่าน หนังสือ พระธาตุปาฏิหาริย์ ของ โลกทิพย์ ซึ่งลงบทความของ คุณหญิงสุรีพันธุ์ มณีวัต ก็นับได้ว่า ทั้ง 2 ท่านนี้ได้เป็นผู้จุดประกายของผมเลยก็ว่าได้ โดยเฉพาะ คุณหญิงสุรีพันธุ์ นับได้ว่า เป็น ไอดอล เลยครับ

ตอนนั้นเรียนที่ใต้ครับ (เนื่องจากเป็นคนใต้ครับ) จากนั้นก็ได้ สมัครสมาชิกของโลกทิพย์ ได้พระบรมสารีริกธาตุ มาบูชา 3 องค์ ครับ แล้ว ก็อ่านเจอเรื่องพระธาตุของวัดพระธาตุจอมมอญ ก็ได้ทำบุญไป สมัยนั้นยังไม่มีรายได้ ก็ทำบุญไป แต่ก็ไม่รู้หรอกครับว่าจะได้พระธาตุอะไร ก็ได้พระธาตุของพระโมคคัลลาน์ มาบูชา

จนกระทั่งได้ เข้ามาทำงานที่กทม.(มาเป็นเด็กเทพฯ) ก็มีงานพระเขี้ยวแก้วที่พุทธมณฑล ครับได้ไปสักการะ และได้ พระบรมสารีริกธาตุ มาบูชา ทางผู้จัดบอกว่า ได้มาจากวัดอัมพวัน ของหลวงพ่อจรัญ ดีใจมาก ได้ มา 24 องค์ เป็นครั้งแรกที่ได้ พระบรมสารีริกธาตุ เยอะที่สุดในชีวิตครับ นับเป็นจุดเริ่มต้น ในการบูชาพระธาตุ อย่างจริงๆ จังๆ ครับ โดยมี พระบรมสารีริกธาตุ 24 พระองค์ หลังจากนั้น ก็ได้รู้จักกับ กัลยาณมิตร ต่างๆ รู้จักเข้าวัด ปฏิบัติธรรม รู้จักพ่อแม่ครูบาอาจารย์มากมาย ก็ได้บูชา พระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุพระอรหันต์ยุคพุทธกาล และ พระธาตุของพระอริยสงฆ์ในยุคปัจจุบันครับ อย่างที่ผมได้ถ่ายลงให้ให้ชมกันครับ

เล่ามายืดยาวเลยแฮะ ทนๆ อ่าน คนแก่เล่าความหลังหน่อยละกัน 5555

:z16

ท่านอื่นๆ ละครับมีจุดสนใจมาจากที่ไหนบ้าง เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ (ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นอกเรื่องนิดหน่อยครับ) โดยให้ถือว่ากระทู้นี้เป็นที่พบปะแลกเปลี่ยนประสบการณ์ และความรู้ต่างๆ รวมถึง มิตรภาพของพี่ๆ น้องๆ ในกระทู้นี้ครับ

ปล. พอหมดภาพพระยุคปัจจุบัน ผมจะทยอยลงภาพพระธาตุของพระอรหันต์ยุคพุทธกาล และพระบรมสารีริกธาตุต่างๆ ตามลำดับต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มีนาคม 2009
  11. chakapong

ปี 38 อมอยู่ปีหนึ่งครับพี่บี

12. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006
    สนใจเรื่องพระบรมฯ มาตั้งแต่เด็ก เพราะเกิดความสงสัยเวลาที่บ้าน(คุณแม่) พาไปไหว้พระแล้วเป็นโถแก้วบ้าง เป็นเจดีย์แก้วบ้าง แต่เรามองไม่เห็นว่าข้างในมีลักษณะเป็นอย่างไร ส่วนใหญ่ตามวัดก็จะนำไว้ในที่สูงๆๆ เสมอ จึงเป็นมูลเหตุของความสงสัย จึงอธิฐานว่าอยากได้พระบรมฯบ้าง เพื่อจะได้เห็นหนะ แล้วก็รู้สึกอยากได้ไปไว้ที่บ้านคงดี หลังจากนั้นมาประมาณ สองสามปี ก็ได้พระบรมฯ จากพระธุดงธ์ มา 3 องค์ แล้วก็เสด็จเพิ่มมาเป็น 7 องค์ หลังจากนั้นก็มีมาจาก สหมิกธรรมหลายท่านที่ได้แบ่งมาให้บูชา แล้วก็เสด็จมาเพิ่ม แล้วก็นำไปบรรจุพระพุทธรูป หน้าตัก 5.5 เมตร ไปประมาณ 17 องค์แล้วครับ แล้วก็จะบรรจุไปเรื่อยๆ ตามกำลังบารมีของพระบรมฯ ที่มีอยู่ครับ (เหลามาซะเยอะเชียว) จริงมั๊ยครับคุณบี

13. chakapong

ในส่วนตัวผมแรกเริ่มเดิมทีผมยังไม่ได้สนใจในเรื่องของพระธาตุเท่าไหร่ แต่จะชอบอ่านหนังสือเกี่ยวกับพระอริยเจ้า พระอรหันต์ ตลอดจนถึงพุทธประวัติตั่งแต่เด็ก และเริ่มสนใจมากขึ้นตอนเรียนปีหนึ่ง เมื่อปี 38 เพราะได้เข้ามาทำงานในชมรมพุทธศาสตร์ของสถาบันที่เรียนอยู่ ครั้งแรกเห็นรูปพระบรมสารีรกิธาตุในหนังสือโลกทิพย์ ที่อยู่ในชมรมก็เกิดศรัทธาและให้ความสนใจ ว่าพระบรมสารีริกธาตุเหล่านี้มีจริงหรือ นึกว่าอยู่แต่ในพระเจดียืต่างๆที่เขาสร้างบรรจุกัน หลังจากนั้นก็เก็บภาพพระบรมฯ มาบูชาที่หิ้งพระร่วมกับพระพุทธรูป จนวันหนึ่งได้มีโอกาสไปกราบพระที่วัดถ้ำปุ่มถ้ำปลา อ.แม่สาย จ.เชียงราย และได้รับมอบพระบรมฯ มาเป็นครั้งแรก ดีใจมาก และเริ่มศึกษาว่าถ้าเป็นของจริงจะสามารถลอยน้ำได้ ผมเลยทดลองนำมาลอยน้ำ ปรากกว่าไม่ลอย เพราะเราก็นำลงไปในขันน้ำเลยนึกว่าจะลอยเหมือนไข่เสียประมารนั้น หลังจากนั้นก็สวดมนต์แล้วอธิฐานว่าถ้าเป็นของจริงให้ลอย ปรากฏว่าคราวนี้ลอยจริงๆครับ ผมปีติมากอย่างบอกไม่ถูก ลักษณะการลอยจะเวียนขวาและถ้าลอยมาใกล้กันจะดูดติดกันเหมือนแม่เหล็ก หลังจากนั้นผมก็แบ่งให้กับคนที่รู้จักกันบ้าง มีทั้งที่เสด็จมาเพิ่มและเปลี่ยนเป้นสีใส และสีชมพูครับ เป้นมันวาวก็มี และนี่เป็นจุดเริ่มต้นที่สนใจเรื่องพระธาตุต่งๆครับ

14. Reliquiae

โมทนาครับ บารมีด้านพระธาตุเสด็จนี่ต้องยกให้คุณ kchatree ครับ เยอะจริงๆ

15. kchatree

kchatree เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2006

แหมม คุณบี กล่าวซะ ต้องขอบพระคุณเทวดา เมตตาผู้ยากไร้ต่างหาก

16. นัฐพงษ์

นัฐพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    จากกระทู้ที่ผ่านๆมาพี่ก็ได้มาเล่าประสบการณ์ทางด้านพระธาตุต่างๆที่ได้ประสบพบเจอมาตั้งแต่แรกเริ่มที่เห็นและได้สักการบูชาพระธาตุ ผมก็ขออนุญาตินำมาเล่าให้ฟังบ้างครับ เดิมที่นั้นผมรู้จักพระธาตุได้เห็นพระธาตุของตาครับประมาณปี 2542ซึ่งปกติตาผมนั้นจะรักษาศิลอยู่แล้วครับซึ่งท่านเล่าว่าพระธาตุที่ได้มานั้นเสด็จมาเองตอนสวดมนต์ในตอนเย็น(ทางเหนือเรียกว่า "สูตร" หรือจะเรียกว่า "ทำวัตรเย็น"ก็ว่าได้ครับ...สัญฐานนั้นกลมเท่าปลายนิ้วก้อยพรรณดังสีดอกมะลิแห้งครับ ซึ่งนี้ก็เป็นจุดเริ่มต้นของการได้รู้จักได้เห็นพระธาตุตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา แต่ว่าข้อมูลเกี่ยวกับพระธาตุ หนังสือ หรืออินเตอร์เนต ก็ยังไม่มีก็จึงได้แค่รู้จักเท่านั้น...และในช่วงสองสามปีจากนั้นมาพระจากวัดที่บ้านก้ได้พบพระธาตุที่งอกออกมาจากเศียรพระ ซึ่งที่แรกพระท่านนั้นได้ขึ้นไปทำความสะอาดในวิหาร แต่เผอิญ หรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ดลใจก็ไม่ทราบก็เหลือบไปเห็นพระเกศโมลีขององค์พระประธานในวิหารเบี้ยวก็เลยขึ้นไปจัดแต่ให้สวยงาม...แต่ก้ได้ไปเห็นวัตถุเป็นเมล็ดกลมๆสองสามองค์พุดออกมาก็เลยพยายามดึงออกแต่ก็ไม่สามารถออกได้ จากนั้นก็ไปแจ้งให้กับเจ้าอาวาสทราบและคนเฒ่าคนแก่ภายในวัด ซึ่งต่างก็บอกว่าน่าจะเป็นพระธาตุจึงได้ให้คนนั้นไปกระเทาะออกมาแต่ก็ไม่สามารถทำได้ ท่านจึงได้อธิฐานเอาข้าวที่ใส่บาตรพระนอน(ซึ่งเป็นธรรมเนียมของทางเหนือ ซึ่งเรียกว่า "ใส่ข้าวพระเจ้า")ซึ่งเป็นข้าวเหนียว พออธิฐานเสร็จก็เอาไปจ้ำที่พระธาตุปรากฏว่าพระธาตุติดออกมาอย่างง่ายดาย.....ทุกวันนี้ทางวัดก็มีการสรงน้ำพระธาตุขึ้นในวันวิสาขบูชาเป็นประจำทุกปี...แต่เริ่มมีพระธาตุไว้บูชาจริงๆกับเค้าก้ตอนอยู่ปี 2547 นี่ละครับ ซึ่งได้มาจากลุงท่านหนึ่งได้ให้มาแก่บอกว่าเป็นพระธาตุพระอรหันต์ และหลังจากนั้นมาก็ได้พระธาตุและอัฐิธาตุครูบาอาจารย์มาบูชาเรื่อยมาครับ....สำหรับเรื่องพระธาตุเสด็จนั้นที่เกิดกับผมที่เห็นกับตานั้นยังไม่ได้เห็นกับตา...แต่ก็มีคนอื่นที่เห็นนะครับว่าเห็นเป็นลูกไฟสีเขียวอมน้ำเงิน ลอยมาแล้วก็หายลงไปที่บ้านผม ซึ่งอันนี้เค้าก็ได้มาเล่าให้ผมฟังครับ......อะหังวันทามิทูระโต อะหังวันทามิทาตุโย อะหังวันทามิสัพพะโส.....

17. chakapong

พระธาตุ

พระธาตุที่เสด็จมาเองเมื่อเกือบสิบปีก่อน

ขนาดไฟล์:
      77.9 KB
      เปิดดู:
      33
  18. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อาสาธุๆๆครับ

บารมีพระธาตุแต่ละท่านมากเหลือ คงเป็นเพราะ อุปฐากดูแลพ่อแม่ครูอาจารย์มามาก บารมีด้านนี้จึงมากไปด้วย

พี่ๆๆแต่ละคนศุกษามาตั้งหลายปี ตั้มพึ่งจะเริ่มศึกษาก็ตอน ม.2เองครับ ตอนนี้เค้าเชิญพระเขี้ยวแก้วจากจีน มาที่ไทยนี่แหละครับ แต่ว่าพึ่งจะมามีพระธาตุตอน ม.5อ่ะครับ มาจนบัดนี้ ก็6ปีได้ละครับ แต่พระธาตุไม่เสด็จมาเลย สงสัยไม่มีบุญอ่ะครับ

19. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แต่เอ ช่วงนี้เจ้าของกระทู้เงียบหายไปเลยนะครับ เหลือแต่พวกเรา

20. Reliquiae

หลวงปู่สุมโน ดาบส อาศรมเวฬุวันไผ่มรกต จ.เชียงราย