รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    เอาอีกแล้ว

ตอนแรกผมก็นึกว่าเรื่องมันจะจบไปแล้วซะอีก

เอาอีกแล้ว เอาอีกแล้ว

ความอยากได้ อยากมี มันบังตา

เสียดาย เสียดาย คุณน้องลูกวัดท่าซุง ได้รู้จักครูบาอาจารย์ ได้อยู่ท่ามกลางสหธรรมิก แต่ไม่ได้ช่วยให้ความ โลภ โกรธ หลง ลดลง เลยหรือ ?

เสียดาย เสียดาย

2. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

ครับที่เงียบๆ ไปไม่มาตอบมา โพสในกระทู้นี้ ผมนึกว่า จะจบแล้ว แต่ยังได้ข่าวคงไปคุยกับคนนั้นคนนี้ และ พฤติกรรม เหมือนๆ เดิม แถม ยัง กลับซักฟอกตัวเอง คุยกับคนที่ไม่รู้เรื่องรู้ราว กลายเป็นว่า ตัวเองถูกคนที่มาโพสในกระทู้ผิดทุกคน

3. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คนบางจำพวก ก็เกินกว่าที่จะสั่งสอนตักเตือนได้ครับ พีบอย ต่อให้อยู่พ่อแม่ครูอาจารย์ พวกนี้ก็ไม่มีจิตสำนึกครับ แบบนี้หลวงปุ่ปัญญานันทะ ท่านเคยกล่าวว่าเป็นพวกบัวเต่าถุย
    ท่านบอกว่า พวกนี้ไร้ประโยชน์ยิ่งกว่าบัวในตม เพราะบัวในตม มันยังสร้างประโยชน์โดยการเป็นอาหารกับปลาและเต่า แต่พวกนี้ เป็นบัวในตมแล้วยังมีหินทับ เต่าหรือปลาจะกินยังลำบากเพราะมีหิน มันเลย ถุยน้ำลายใส่ พวกนี้ไร้ประโยชน์มากครับ

4. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    กรรม มุ นา วัต ตะ ตี โล โก

ถ้าบอกถ้าสอน ไม่ได้ ไม่รู้เรื่อง หมดหนทาง

ผมว่า คงต้องปล่อยไปตามกรรม เพราะไม่มีใครพ้นกรรมของตน เราก็

ทำหน้าที่เผยแพร่ต่อไปให้ดีที่สุด กันต่อเถอะครับ

อย่าเพิ่งท้อถอยกันเลยกับเพราะเด็กคนเดี่ยว บางที่เราอาจจะเครียดไป

ด้วย เฮ้ยหนักกว่าที่จะสอน คงต้องวาง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2009
  5. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

รูปพระบรมธาตุพระอรหันตธาตุในส่วนที่ผมนำมาโพสทั้งหมดนี้เป็นพระธาตุที่ผมมีไว้บูชาเป็นการส่วนตัวคับไม่ได้นำรูปมาจากเวปไซด์ใดๆ(ไม่มีแจกหรือให้เช่าบูชาแต่อย่างใด)นำมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทานเท่านั้น ท่านใดที่จะนำรูปไปใช้ขอความกรุณาแจ้งให้ทราบด้วยเพื่อป้องกันการแอบอ้าง..<!-- / message -->

6. ก็ว่า

ก็ว่า สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2007

ขออภัยด้วยนะคัรบในเจตตนาบริสุทธิ์ของคุณนะครับ จริงครับสำหรับข้อความสีแดง ใครไม่ดี หรือดี ก็รู้ด้วยตัวเอง ไม่ต้องไปโฆษราตัวเองให้คนอื่นรู้ว่าเราดี

นึกถึงรื่องเก่าๆเรือ่งหนึ่ง"เขาว่ากันว่า กลองลูกไหนเสียงจะดีก็ต่อเมื่อมีคนมาตีให้ดัง ถ้ากลองลูกไหนเกิดมีเสียงดังเองเขาว่าเป็นกลองอัปปรีย์อยู่วัดไหนมีแต่ความไม่เจริญ เสมือนคนดีความดีสะส่งเสริมตัวเองให้ดังเอง ถ้าโฆษณาสรรพคุณเสียเอง ก็เหมือนกลองใบไหนม่ายยู่.............."

คนจริงต้องยอมรับความจริง เรื่องนี้ยังน้อยนักสำหรับชีวิตในวันข้างหน้า ถ้าไม่ยอมรับเรื่องแค่นี้แล้ว เรื่องในอนาคตอีกเยอะแยะ จะสู้ไหวได้ไงละครับ นั่งนึกดีๆๆ ถ้าจนปัญญาวาสนาตัวเองแล้วละก้อ อายผู้หญิงที่นุ่งผ้าซิ่นเลยหนาครับ

ขออภัยที่ผมเป็นคนกักขฬะ พูดไพเราะแบบน้ำตาลน้ำอ้อยกะเขาไม่ค่อยเป็นครับ ขอภัยๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2009
  7. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006

เอ่อ...ๆๆ5555 เขาไม่ได้เรียกว่าขันติบารมีหรอกไอ่หนูเอ้ย เขาเรียกว่า หน้าหนาบารมีมากว่านะ หนังช้างที่ว่าหนาละ หน้าน้องหนากว่านะ

เลิกเอาหลวงพ่อมาบังหน้าเหมือนเดียรถีร์เอาพระศาสนามาหากินได้ละ หลวงพ่อท่านรู้ ท่าน ทราบ ความจริงเป้นยังไง หมดท้างสามโลก มีแต่มนุษย์เท่านั้นหละคอรับชั่นได้ นอกนั้นพ่อรู้..พ่อเห็น..หม๊ดเลยย ถ้ายังไงมีคำแทนจากใจชาวเหนือทุกคนว่า "วันหน้าวันหลังอย่ามาอีกนะ ถ้ามาอีกจะมีน้ำส้มป่อย 1ลำรถเทศบาลคอยสาดต้อนรับน้องอยู่" น่าภูมิใจ ไหมละน้องรักหักเหลี่ยมโหดของพี่ชายที่แสนดีของคุณ คนดังตอนรับต้นปี 2009

กรรม....

ขออภัยที่ผมเป็นคน(ไม่ค่อย)จะสุภาพ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มกราคม 2009
  8. ภูดาว

ภูดาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    เอ่าล่ะคัรบเดี๋ยวจะนอกเรือ่งไป

วันนี้เอาภาพเกศาหลวงพ่อทอง สิริรมังคโล วัดพระธาตุศรีจอมทอง เชียงใหม่ พระดีอีกรูปที่ควรแก่การกราบไหว้ เกศานี้เป็นของเพื่อนที่สมัยเรียนปี1ด้วยกันเก็บไว้บูชาในกระบอกไม้ พอเทออกมาให้ดูก็เป็นแบบนี้ครับ

9. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    สรุปแล้วกัน

กระทู้นี้เป็นกระทู้ที่ดีกระทู้หนึ่ง ซึ่งแสดงความบริสุทธิ์ และประกาศเกียรติคุณของพระอรหันต์เจ้าที่ท่านเจ้าของกระทู้ และสมาชิกที่ได้กรุณานำเผยแผ่ ผมเองในฐานะที่คอยดูแลความสงบภายในห้องพระเครื่อง และชื่นชอบในพระอัฐิธาตุของครูบาอาจารย์ ที่นำมาลง ผมขอให้ยุติเถิดนะครับ ดีชั่วผู้ที่สร้างกรรมไว้ คงจะต้องรู้ตัวเอง และผมเองไม่อยากให้กระทู้ที่แสดงถึงความบริสุทธิ์ที่พวกเรา ได้นำมาประกาศเกียรติคุณ เกิดความหม่นหมอง นะครับ

แค่นี้ผู้ที่เข้ามาอ่านเขาก็เข้าใจแล้วว่าอะไรคืออะไร เพื่อนสมาชิกกลับมาร่วมกันเผยแผ่คุณธรรมของพระอรหันต์เจ้ากัน ต่อดีกว่าครับ ผมคอยเฝ้าชื่นชมพลอยยินดี ต่อท่านผู้มีวาสนาบารมี ได้ครอบครอง สิ่งที่มีค่าทางจิตใจมากที่สุดครับ

ด้วยจิตคาระวะ
    อดุลย์ เมธีกุล

10. นัฐพงษ์

นัฐพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    ตนเตือนตน ของตนให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิตตนได้ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนเตือนมิได้ใครจะเตือน
    ตนแชเชือนใครจะช่วยให้ป่วยการ

มีรูปพระธาตุของพระอาจารย์มั่น ภูริทัตตเถระ มาฝากครับ มีคนฝากมาให้ลงครับ

ขนาดไฟล์:
      9.4 KB
      เปิดดู:
      145
  11. นัฐพงษ์

นัฐพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    สาธุครับ......ไหว้สาเกศาครูบาทอง สิริมังคโล วัดพระธาตุศรีจอมทองฯ

12. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    นะมัตถุ พุทธานัง นะมัตถุ โพธิยา นะโมวิมุตตานัง นะโมวิมุตติยา

13. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    พระธาตุหลวงปู่ดู่

พระธาตุหลวงปู่ดู่แปรจากผงอัฐิหลวงปู่ ได้รับเมตตาจากคุณปุญปาร ทราบว่าหลวงปู่ท่านเป็นพระโพธิสัตว์แต่มีการแปรเป็นพระธาตุถามผู้รู้ช่วยอธิบายจักเป็นพระคุณยิ่งครับผม

ขนาดไฟล์:
      88.2 KB
      เปิดดู:
      126
  14. Reliquiae

ผมก็ยุติได้เสมอแหละครับ ถ้าพี่ดูจากกระทู้ก็จะทราบเองว่า ใครกันเริ่มมากวนน้ำให้ขุ่นอีกครั้ง หลังจากที่ มันสงบลงไปแล้ว หากแต่ ตราบใดน้องเค้ายังไม่ยุติไปก่อเรื่อง หรือ พูดเรื่องแบบนี้ ในทางกลับกันอีก พูดดีเข้าตัว พูดชั่วใส่คนอื่น ผมคนหนึ่งละครับจะกลับมา สมัยนี้เทคโนโลยีมันทันสมัยครับ โลกแคบขึ้น อยู่กับที่ ก็มีข่าวมาเข้าหู ซึ่งไม่ใช่ว่าผมจะไม่กรองนะครับ ผมได้สอบถามไปยังหลายๆ แห่งที่เป็นข่าวมา สอบถามโยม สอบถามพระ จึงได้นำมาเสนออีกด้านของผู้ที่อยู่รอบข้างของน้องเขา

ผมแค่ต้องการให้สังคมบูชาพระธาตุน่าอยู่ขึ้น ไม่ใช่ให้ครูบาอาจารย์มองว่า

"มาอีกแล้ว มาขออัฐิ จากชมรมนั้น ชมรมนี้ คนนั้น คนนี้" มาวัดเพื่อแค่มาขออัฐิ เท่านั้น เองหรือครับ

15. Reliquiae

อันนี้เท่าที่เคยได้ยินมาครับ บางท่านก็บอกว่าเป็นพระโพธิสัตว์ บางท่านก็บอกว่าสำเร็จพระอรหันต์ไปพระนิพพานแล้ว

และเท่าที่เคยได้ยินจากครูบาอาจารย์ว่า ทำไมพระโพธิสัตว์ถึงได้มีการแปรสภาพของอัฐิกลายเป็นพระธาตุ ท่านบอกว่า ต้องเป็นพระโพธิสัตว์ปรมัตถ์ หมายถึง พระโพธิสัตว์ที่บำเพ็ญบารมีมาเต็มที่แล้ว รอไปตรัสเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาล ก็อาจมีพระธาตุได้ครับ

16. Reliquiae

พระครูสุภัทรคุณ (หลวงปู่คำปัน สุภัทฺโท) วัดสันโป่ง จ.เชียงใหม่

17. Reliquiae

พระโพธิญาณเถร (หลวงปู่ชา สุภัทฺโท) วัดหนองป่าพง จ.อุบลราชธานี

18. Reliquiae

หลวงปู่เข่ง โฆษธัมฺโม วัดป่าสีห์พนมประชาราม จ.สกลนคร

19. ก็ว่า

ก็ว่า สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2007
    พระอัฐิธาตุครูบากองคำ กตปุญโฌญ วัดดอนเปา เชียงใหม่ครับ

20. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกๆท่านด้วยครับ

เอาหล่ะครับกระผมได้อ่านเรื่องจริงๆที่คุณตะติยะทาส เขียนให้อ่านแล้วจึงทำให้รู้สึกหดหู่กับการกระทำของน้องเขามาก เพราะจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้ทราบเรื่องลึกๆ ในการไปขอพระธาตุของหลวงพ่อทองอินทร์ และใช้วิธีการอย่างที่คุณตะติยะทาส เขียนให้อ่านนี้ แต่พอรู้แล้วก็รู้สึกไม่ดีและไม่ถูกต้อง เอาหล่ะผมจะไม่ขอเขาไปรับรู้เรื่องของน้องเขาอีกดีกว่าครับ และขอขอบคุณทุกๆท่านที่ทำให้ผมรับรู้เรื่องราวอันแท้จริงๆครับ ผมว่าเรามาคุยเรื่องที่เป็นประโยชน์แก่พระศาสนาและคนดีๆกันดีกว่ามั๊ยครับ พี่ๆน้องๆทุกท่าน
    กระผมมีข่าวทางพระพุทธศาสนา ที่รอผู้ที่พร้อมและจะสร้างกุศลมาบอกครับ อันที่จริงผมก็ไม่ค่อยสัดทันในการจะมาออกตัวบอกบุญกับผู้คนสักเท่าไหร่หรอกครับ แต่คราวนี้ที่มาเป็นตัวแทนของวัด และบุคคลคนหนึ่งนี้ ก็เพราะสงสารเขาครับ ผมมีเรื่องบุญกุศลที่ผมคิดจะทำให้กับวัดและบุคคลทั้งหมด 3 เรื่องครับ คือ
    เรื่องแรกคือ ที่วัดกล้วย จังหวัดอยุธยาครับ ท่านเจ้าอาวาส ท่านกำลังจะสร้างศาลา หรือหอสวดมนต์ (ไม่แน่ใจว่าอย่างใดอย่างนึงครับ) ผมเห็นตั้งนานแล้วก็ยังไม่แล้วเสร็จ และได้เห็นว่าที่วัดกำลังจะทำหนังสือประวัติหลวงปู่ต่วน 4 สีทั้งเล่ม มีรูปพระธาตุของหลวงปู่ต่วนมากมายให้พี่ๆน้องๆที่สนใจเกี่ยวกับพระธาตุได้เห็นกันชัดๆไปเลยครับ โดยผมเป็นผู้เรียบเรียงให้กับทางวัด โดยไม่เก็บค่าจัดรูปเล่มใดๆทั้งสิ้น แต่ทางวัดก็ยังไม่มีปัจจัยในการจัดพิมพ์หนังสือเล่มนี้เลยครับ ผมได้สรุปเรื่องค่าใช้จ่ายไปทางเจ้าอาวาสแล้วครับ คือพิมพ์ 4 สีทั้งเล่ม ปกกระดาษนิวเอส 250-280 แกรม เครือบ UV เฉพาะจุด ส่วนเนื้อใน เป็นกระดาษนิวเอส 100 แกรม จำนวน 68 หน้า 4-5 หน้าด้านหลังจะเป็นลายนามผู้ร่วมบริจาคจัดทำหนังสือครับ ผมจึงอยากให้พี่ๆน้องๆถ้าสนใจเขียนในเว็ปเพื่อให้ผมรู้หน๋อยครับว่าสนใจ ผมจะได้โพสลายละเอียดให้ชัดเจนขึ้นไปอีกครับ
    เรื่องที่สอง วัดที่ต่างจังหวัด ท่านกำลังสร้างหอไว้เพื่อประดิษฐานพระไตรปิฎกแต่ยังขาดทุนทรัพย์ ท่านก็มาบอกกระผม กระผมก็เลยบอกท่านว่าจะลองมาโพสให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆในเว็ปรู้กัน แต่ก็ไม่ได้รับรองกับท่านว่าจะได้ผลอย่างไร ส่วนลายละเอียดกระผมจะเขียนให้ทราบกันอีกทีครับ
    ส่วนเรื่องที่สาม มีพี่คนหนึ่งเขาเป็นคนรักมารดามาก เขามีภรรยา มีน้องสาว และบุตรธิดาอีก 3 คน ทุกคนกำลังเรียนหนังสือกันทั้งหมดครับ ตอนนี้แม่เขากำลังป่วยเป็นโรคร้าย คือมะเร็งครับ ต้องใช้เงินในการรักษาสูงมาก เขาเป็นคนดีและขยัน เขาปั้นหลวงปู่ทวด 9 นิ้วสวยงามมากครับ ผมจึงแนะนำให้เขาปั้นให้กับวัดกล้วย โดยผมได้ประสานงานไปทางเจ้าอาวาสวัดกล้วยว่าผมมีอังคารครูบาอาจารย์มาก ผมจะบรรจุไว้ใต้ฐานหลวงปู่ทวดในแต่ละองค์ โดยจะให้ที่วัดกล้วยให้คนที่ศรัธาบูชาต่อ โดยหักค่าใช้จ่ายให้พี่คนนี้ตามจริงครับ โดยผมไม่ได้มีส่วนได้ในเงินทุกบาททุกสตางค์ของคนที่ทำบุญเลยนะครับ
    ทั้งสามเรื่องที่กระผมเขียนฝากพี่ๆน้องๆในเว็ปนี้อ่าน ก็เพราะอยากให้ที่วัดกล้วยมีศาลาที่สร้างค้างอยู่แล้วเสร็จ อยากให้หนังสือประวัติที่ละเอียดของหลวงปู่ต่วนพิมพ์ออกมาให้ผู้คนได้รู้ประวัติ และอยากให้ที่วัดที่ยังไม่มีหอไว้ใส่พระไตรปิฎกมีที่ไว้เก็บพระไตรปิฎก(ลอลายละเอียดอยู่ครับว่าวัดอะไร ที่ไหน จังหวัดใด) และอยากให้คนดีๆที่กตัญญูบิดามารดาได้อยู่กับพ่อแม่ของเขานานๆที่สุด เท่าที่จะทำได้ และถ้าทุกท่านสนใจ ช่วยกรุณาโพสข้อความให้ผมนิดนึงนะครับ เพราะผมจะได้รู้ครับ ว่าท่านทั้งหลายสนใจในเรื่องที่กระผมแนะนำไปนี้นะครับ ขออนุโมธนาสำหรับทุกท่านที่เสียเวลาอ่านข้อความของกระผมด้วยครับ...สาธุ