รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jaroenthai, 13 มิถุนายน 2008.

1. นัฐพงษ์

นัฐพงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    เมื่อคนเราผิดก็สำนึกผิดใครจะว่า แต่ว่าไม่มีความรู้สึกสำนึกนี้สิแย่ เอาไปเอามากลับมีคนไปโทษบุคคลที่นำรูปพระธาตุครูบาอาจารย์มาลงทั้งๆที่บุคคลเหล่านั้นเขาอุตสาห์นำมาโพตส์ให้ดูให้ชมเพื่อเป็นวิทยาทาน เพื่อให้ได้เห็นของจริง แต่การเกิดความโลภ ความอยากนั้นมันเป็นปัจเจกบุคคล ไม่เกี่ยวกับผู้ที่หวังดีนำรูปพระธาตุครูบาอาจารย์มาลงให้ดู ต้องข้อทำความเข้าใจในเรื่องนี้ด้วยครับ กรรมของใครก็ของมัน จะมาทำแทนกันไม่ได้ ถ้าทำแทนกันได้แก้แทนกันได้ก็คงจะนิพพานกันหมดแล้วละครับ ใครกินคนนั้นอิ่ม จะมากินเผื่อกินแทนกันไม่มีหรอก ทุกสิ่งทุกอย่างมีเหตุมีผล กล้าทำอย่างไม่เกรงกลัวบาป ก็ต้องออกมายอมรับอย่างความสำนึกผิด ........

2. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป ท่านเคยเทศน์ไว้ว่า

" คนจะถึงนิพพานได้ก็ด้วยความอยาก มันเป็นทั้งดีและร้ายตัวความอยากเนี่ยะ เหมือน

มีมีดจะฆ่าคนก็ได้ มันเป็นบาป เป็นโทษ แต่มันก็มีประโยชน์ ทางคมก็ตัดได้ ทางสันก็บุบ

มะพร้าวได้ ทางด้ามก็เอามาตำน้ำพริกได้ เหมือนกับความอยาก ขึ้นแต่ว่าจะใช้ยังไง"

ส่วน หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร ท่านเคยกล่าวกะคนที่ไปขอเกศาท่านว่า

"อยากได้ก็ปฎิบัติเอาเอง"

ถ้าน้องเขาอยากได้จริงก็ปฎิบัติซิครับ คนที่มีเห็นว่าปฎิบัติดีเดียวเขาก็ให้ ไม่ต้องไปหลอก

พระหลอกเจ้า หรอกครับผมเคยฟังคำตอบจากทั้งโจทก์ และเจ้าทุกข์ ผม ว่านะเหมือนหนัง

ฉากเดียวกันคนแสดงคนเดียวกันแต่ทำไมบทไม่เหมือนกัน อทินนาติบาปผู้ปฎิบัติคงไม่ทำ

3. jaroenthai

jaroenthai เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง ถ้าน้องเขาจะผิดที่เกิดความโลภในอัฐิ หรือพระธาตุของพ่อแม่ครูบาอาจารย์แล้วล่ะก้อ ท่านทั้งหลายก็เป็นส่วนหนึ่งของความผิดของน้องเขาด้วยครับ! ผิดตรงไหนหรือครับ ผิดตรงที่ท่านทั้งหลายนำภาพพระธาตุ หรืออัฐิของพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มีสีสรรคสวยงามต่างๆ มีชื่อพ่อแม่ครูอาจารย์ มีชื่อวัด มีชื่ออำเภอ และจังหวัด มาโพสให้กันดูอย่างสวยงามมากมาย จึงทำให้ผู้ที่เริ่มสนใจการปฏิบัติเริ่มแรกประทับใจในวัตถุ พระธาตุ เกิดกิเลสอยากได้ อยากมี จึงเที่ยวไขวคว้าหามา

...................................................................................
    ในฐานะผมเป็นเจ้าของผู้ตั้งกระทู้ รวมภาพพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆเพื่อการศึกษา นี้ขี้นมานั้นผมได้ชี้แจงเหตุผลในการนำรูปพระบรมสารีริกธาตุพระอรหันตธาตุและพระธาตุ อัฐิ อังคาร เกศา พ่อแม่ครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบไว้ตั้งแต่วันแรก(ในหน้าแรก)ที่นำภาพลงมาเผยแพร่แล้วว่า ...

ผมเห็นว่าตอนนี้มีคนสนใจในเรื่องของพระบรมธาตุและพระอรหันตธาตุต่างๆมากผมจึงนำพระธาตุสันฐานวรรณะต่างๆซึ่งถูกต้องตรงตามตำราโบราณมานำเสนอให้ได้ศึกษากัน

เจตนาที่นำมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทานเท่านั้น

มิใช่เพื่อการแสดงโอ้อวดแต่อย่างใดเนื่องจากปัจจุบันนี้มีการเข้าใจผิดในเรื่องของพระบรมสารีริกธาตุและพระอรหันตธาตุกันมาก หากไม่มีการนำรูปภาพและข้อเท็จจริงมานำเสนอ ก็จะมีมิจฉาชีพนำวัตถุธาตุต่างๆซึ่งมิใช่พระธาตุมากล่าวอ้างบอกบุญ จึงนำมาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทาน..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2009
  4. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    แปลกใจจัง ทำผิดแล้วไม่สำนึกยังหาคนมาพิมพ์ซะยาวแก้ตัวให้อีก
    ก็ไม่เข้าใจนะว่าทำไมน้องเค้าถึงไม่ออกมาแก้ตัวเองซึ่งดีกว่าที่จะเที่ยวโทรไปหาคนโน่นคนนี้ให้มาเป็นพวกคอยแก้ตัวให้(หรือจะเถียงว่าไม่จริง) ถ้าอยากให้จบก็ออกมายอมรับแล้วขอโทษ พี่ๆเค้าไม่ใจร้ายไม่ให้อภัยหรอก จนบัดนี้ยังเงียบหายเข้ามาดูแต่ไม่แสดงตัวแล้วคอยเที่ยวนินทาคนที่เอาความจริงมาพูดนี่นะ แล้วอีกอย่างที่ข้องใจจริงๆ วัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้เพื่อประโยชน์ของคนส่วนมาก ไม่มีใครคิดลึกซึ้งได้ถึงขนาดเอาข้อมูลตรงนี้ไปเสาะแสวงหาหรอก ยกเว้น...เค้าทำเพื่อประโยชน์ของคนหมู่มากโปรดอย่าเอาจุดนี้ทำให้คนที่ต้องการทำวิทยาทานต้องเสียความรู้สึกเลย

5. chakapong

chakapong เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2008
    ให้กำลังใจคุณ IKT6dki ครับผม อย่างเพิ่งอ่อนใจในการสร้างสรรค์ความดีครับ มาช่วยกันเผยแผ่ความดีของครูบาอาจารย์ต่อไปดีกว่านะครับ มารไม่มีบารมีไม่เกิด

6. ANCHORITE

ANCHORITE เป็นที่รู้จักกันดี

รำไม่ดีโทษปี่โทษกลอง โทษตันไม้ใบหญ้า โทษบุคคลอื่น จะเป็นหน้าม้าหรือร่างทรง คนเค้าจะเอื่อมระอานะขอรับ

บุคคลพึงสอนอบรมตัวเองให้ดีก่อนแล้วจึงพึงสอนผู้อื่นเป็นบุคคลผู้หอมไปทั่วทิศ
    บุคคลสอนตัวเองให้ีดีไม่ได้แต่พึงเที่ยวสอนคนทั่วไปเหม็นไปทั้ง3โลก

7. ก็ว่า

ก็ว่า สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2007
    เรื่องนี่สิครับ ของผมสนุกกว่า

วันที่ 18 มกราตอนกลางคืน ผมได้รับโทรศัพท์จากเพื่อน ก็คือคุณณัฐพงษ์เอง โทรมาบอกว่า มีเบอร์แปลกโทรมาถามเรื่องพระธาตุ ผมเลยสงสัยว่าจะเป็นคนนั้รึปล่าว เลยให้เพือเอาเบอรโทรผมให้ แล้วโทรมาหาผม ดีกว่า(ลองดูว่าจะมาไม้ไหน)

เขาก็โทรมาถาม

พี่ครับๆๆ อยากทราบเรือ่งการแปลสภาพของอัฐิ

ผมก็ถามว่าองค์ไหน

ก็ว่าคำเดิม ผมก็รำคาญว่า องค์ไหน ก็ต้องบอกมาก่อน ว่าองค์ไหน มีเป็นร้อย(อ่าว)

อีก2 วันผมกลับมาที่บ้านแล้ว เขาก็โทรมา ผมก็เลยถือโอกาสถาม ว่า
    ใครโทรมา ก็ก็อ้ำๆอึ้งๆ บอกแต่ว่าคนที่โทรมาวันนั้น ผมก้เลยยิงคำถามเลยว่า ชื่อปูนใช่ไม๊ ก็ก็บยอมบอก

ผมก็เลยถามว่ารู้จัก คุณลูกวัดxxไม๊ เขาก็บอกรู้จัก แต่ไม่ยอมรับว่าเป็นตัวเขา ยังบอกว่าเป็นเพื่อนของเขา

ปูนก็ยังถามอีกว่า คิดว่าเขาเป็นคนยังไง ผมก็บอกว่าไม่ได้เรื่อง ทำไปไงฯลฯ

ปูนบอกผมว่า คิดผิดคิดใหม่ แล้วก็เล่าเรื่องให้ฟัง เรื่องเป็นไง คล้ายกับ PM ของลูกวัดXX ที่จะลงให้อ่าน ซึ่งข้อความนี้ผมได้รับ

ที่ผมโพสก่อนหน้านั้น ถือว่าให้โอกาสครั้งสุดท้ายยยยยยยยยยยยย เผื่อเขาน่าจะสำนึกผิด ที่ไปโกหก นอกจากไม่ยอมรับว่าเป็นคนทำละ ยังไม่ยอมรับว่า คุณลูกวัดxx คือเขา

[quote=ลูกวัดท่าซุง]ครับ ความจริงคือ ผมจะขอเล่าย่อๆๆน่ะครับ ผมได้เดินทางไปวัดสันติธรรม เชียงใหม่คือ ผมได้ติดต่อกับทางวัดไว้นานก่อนที่จะมาแล้วครับ จะขอสรุปประเด็นเลยล่ะกัน ผมเชื่อว่าคุณต้องการคําตอบจาก 2 ข้อ

1. ผมหยิบไปเองใช่มั่ย
    2. ผมถือวิสาสะขึ้นไปข้างบนเองใช่มั่ย

ขอตอบน่ะครับ

1 . ผมไม่ได้หยิบเองครับท่านที่เป็นเลขาท่านเมตตาเปิดให้ชม ผมก็เลยขอท่าน ท่านก็เลยบอกว่าให้ไปถามท่านเจ้าอาวาสครับ ท่านเจ้าอาวาสก็มอบให้ด้วยความเมตตา แต่หลังจากนั้น พี่ชายสุดที่รักคือคุณ ........ ได้มาบอกผมเพราะได้รับโทรศัพทย์ลึกลับว่า พูด บลาๆๆ ต่าง ซึ่งผมกับพี่ก็เลยมาพิจาณาดูว่าเราควรจะคืนให้กับทางวัดเพราะอยากให้ต่างฝ่ายต่างมีความรู้สึกดีกะน อันนึ้ผมก็ยอมรับว่าผมมีกิเลศ ที่ผมไปขอส่วนสําคัญ แต่พูดตามตรง ผมเคยขอจากท่านเจ้าอาวาสไว้นานแล้วครับ ซึ่งผมก็เอาไปคือ แล้ว ให้เป็นสมบัติต่อไปครับ เรื่องก็จบ ส่วนถ้ามีข้อสงสัยก็มาถามล่ะกันน่ะครับ

2. ไม่ครับ ท่านเจ้าอาวาสกล่าวให้ผมฟังถึงสองครั้งผมถึงขึ้นไปบอกว่า ใหโยมตามท่านองค์หนึ่งขึ้นไปดู

ซึ่งผมก็รู้สึกเสียใจที่ถูกใครบางคนมาหาว่า ผมต่างๆๆนา ไม่ว่าจะว่าผมเอากระดูกไปแลก แอบหยิบมาเอง มีใบส่ง ผมก็ไม่ถือวิสาสะหรอกครับ ก็ถ้าผมทํา กรรมมันจะสนองผมให้ถึที่สุดครับ[/quote]

แล้วหลังจากนั้นคืนวันจันทร์ เขาโทรกลับมา พูดว่า
    เพื่อนผม(คุณลูกวัด..) ฝากขอบคุณผมด้วย ที่ช่วยพูดแทนเขา(เหรอจ๊ะ)

และยังบอกผมอีกนะครับว่า อยากได้องค์ไหนผมมีให้หมด(บรื๋อ...ขนลุก)

ผมก็เอ่อ พอละมีเยอะละ .

นึกในใจยังสังเวช ในกรรมเขาไม่หาย

จะไม่ให้สังเวชได้ไงละครับ ก็ผมนายก็ว่า และ คุณlkT6dki คือคนๆเดียวกัน(โอ้ละเห่..สายลับจับคนงก)

ทุกวันที่เขาโทรมาปด มากแต่งเรื่องนี่ ก็หารู้ไม่ว่าคุยอยู่กับใคร ทีผมแอบเอาชื่อก็ว่าหลอกถามเขาไม่ใช่เพื่อประจานเขา แต่เพื่อให้โอกาส เขาครั้งสุดท้าย (แต่ก็นึกเสียเวลาป่าว) สุดท้ายความเลวก็ประจานตัวเขาเอง และตอนนี้เขาก็คงรู้แล้วว่าผมเป็นใคร คงมีผู้ใจดี(แต่ผิดคน) บอกไปละว่าคนที่เขาโทรมาคุยทุกคืนคือใคร ...สลดใจว่ะ

สำหรับคุณ pjo 2517 ไม่รู้ทราบว่าเป็นใครครับ คุณปูนโทรไปปั่นคุณ หรือมาสมัครชื่อใหม่หรือครับ พี่ดูแลเว็บบอร์ดลองดูไอพีหน่อยครับ

สำหรับที่คุณบอกว่า ...>>ท่านทั้งหลายก็เป็นส่วนหนึ่งของความผิดของน้องเขาด้วยครับ! ผิดตรงไหนหรือครับ ผิดตรงที่ท่านทั้งหลายนำภาพพระธาตุ หรืออัฐิของพระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มีสีสรรคสวยงามต่างๆ มีชื่อพ่อแม่ครูอาจารย์ มีชื่อวัด มีชื่ออำเภอ และจังหวัด มาโพสให้กันดูอย่างสวยงามมากมาย จึงทำให้ผู้ที่เริ่มสนใจการปฏิบัติเริ่มแรกประทับใจในวัตถุ พระธาตุ เกิดกิเลสอยากได้ อยากมี จึงเที่ยวไขวคว้าหามา ตามที่อยู่ที่ท่านทั้งหลายลงไว้ในเว็ป นี่แหล่ะครับ <<

ผมว่าทุกคนไม่ผิด ถ่าผิด เว๊บอื่นๆหลายที่ก็ผิดไปด้วย ผิดทั้งประเทศ มีเขาคนเดียว ถูก เป็นก้อนทอง(จังโก) ก้อนเพชร(รัสเซีย)อยู่คนเดียว เพระผมดูแล้วผม และคนโพสรุปก็ไม่ผิดอาไร เขาไม่ได้เป็นส่วนหนึ่งในร่างกายและจิตใจของคนโพส พวกผมกิน เขาจะอิ่มไปกับพวกผมไม๊ พวกผมอยากจะถ่าย เขาจะปวดท้องไปกับผมไม๊

ถ้าจะให้ผมว่าผิด ผมว่าเขาผิดอยู่2ประเด็น

1.ขาดผู้นำการอบรมทางจิตตใจ
    2.ผู้นำอบรมแล้วแต่ไม่ค่อยใส่ใจ

สลดใจนะครับ ขนาดอายุ 13 ยังทำไปได้ขนาดนี้ อย่าให้อายุเกินนี้นะคัรบ โตขึ้นมาจะลำบาก ทั้งตัวเอง ครอบครัว และประเทศชาติ

ไม่ว่าคุณจะโทรมาแต่เรื่องปั้นราว อาไรแล้วแต่ ผมบอกได้คำเดียวว่า "ผมเชื่อพระครับ และทุกท่านก็เชื่อพระครับ เพรา...ะ พระท่านไม่มุสาดอก "

เฮ้อผมว่าผมขี้งก ละแต่ความขี้งกผมเทียบไม่ได้ของเขาเลย...ต้องไปฝึกฝนอีกหลายสิบปีละ

หลายคนอาจจะนึกว่าผม ทำไมไปหลอกเขาอย่างนั้น ว่าเป็นคนนั้นนี้ อ่าว.ก้เขามาหลอกก่อนนี่ครับ ผมเป็นบ้าอยู่อย่าง ...คนที่เสวนากับผม นิสัยเป็นอย่างไร ผมก็จะเสมอเขา เว้นแต่จิตใจเขาสูงกว่า รัตตัญอยู่กว่าผมจะอ่อนน้อม คนดีมาคุยกะผมก็จะทำดีคุยด้วย คนนบ้ามาคุยกะผมก็จะบ้าคุยด้วย คนกัขฬะมากคุยกะผมก็จะกักฬะด้วย คนไม่มีศีลคุยด้วยผมก็จะไม่มีศีลคุยด้วย จะได้ไม่มีใครเสียเปรียใคร(ความสามารถชะเพาะตนอย่าทำตามนะครับ...ตัวอย่างที่ไม่ดี55)
    ปล. เบอร์โทร ที่เขาโทรหาผม คือ 0863239277 ส่วนเบอร์ที่โทรหาคุณณัฐพงษ เบอร์ 084...อาไหรหนอจำไม่ได้ เพระคุยอีกคนเขาก็จะใช้อีกเบอร์ ใครสนใจลองโทรดูนะคัรบแต่ อย่าว่าผมหล่อแล้วไม่เตือนนะคัรบ --*??

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2009
  8. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006

ผมก็ไม่ทราบว่าแต่ละคนมาแก้ตัว แก้ต่างให้น้องเค้านี่ มีวัตถุประสงค์อะไร อยากให้ อภัยน้องเค้าหรือครับ ทุกคน รอให้อภัยน้องเค้าเสมอแหละครับ แต่หลายครั้งหลายคราวที่ก็เหมือนๆ เดิม ไม่งั้นที่ทุกคนออกมาพูด จะมาพูดกันเพื่ออะไรครับ เพื่อต้องการแกล้งน้องเค้าหรือครับ ไม่ใช่สนุกเลยนะครับ กับการที่พวกพี่ๆ รวมหัวกันแกล้งน้อง อายุ แค่ 14-15 มันไม่ยุติธรรมเลยครับ

แต่การกระทำของน้องเค้า ผมว่า เกินอายุครับ ทำทุกวิถีทางที่ให้ได้ อัฐิ หรือ พระธาตุ มา จนนึกถึง ความผิดชอบ ชั่วดี ถูก ผิด

แล้วการคุยก็จะพูดดีเข้าตัว คนอื่นชั่วหมด แล้วพูดแบบหนึง กับ นาย ก. ไปพูด อีก แบบหนึ่งกับ นาย ข. ทำให้ ก. กับ ข.เข้าใจคนละอย่าง กลายเป็นทะเลาะกันไปเอง ตัวอย่างก็มีอยู่ครับ ซึ่งไม่อยากจะนำมาเล่าในที่นี้

(กลายเป็นผมใส่ร้ายน้องเค้าไปอีกรึเปล่านี่..???)

หรือบางเรื่องคุยกันทาง โปรแกรมแชท หรือ MSN นั้นแหละครับ ผมเองเจอมากับตัว คุยอีกแบบหนึ่งกับผม ไปคุยอีกแบบหนึ่งกับครูบา คุยแบบนี้ มีหลักฐาน คือ เซฟ ที่ HISTORY ไว้ ผมเลยปริ้นให้พระครูบา องค์หนึ่งที่ สุรินทร์ อ่าน เค้าบอกกับครูบาว่า "ผมก็พูดเกินไปมังแหละครูบา"

แถไปน้ำขุ่นๆ ครับ

แล้วการที่แต่ละคนออกมาเหมือนจะแก้ตัวให้นั้น ทำไมไม่ทำเองละครับผมไม่ได้มีเจตนาที่จะเอาความผิดเอาเป็นเอาตายหรอกครับ

แต่ ให้คนอื่นมาตอบแทนตัว เช่น โทรไปขอร้องพระเลขาวัดสันติธรรม ให้มาตอบว่า ได้นำอัฐิมาคืนแล้ว เรื่องเหมือนจะจบแล้ว แต่เบื้องหลัง คือโทรไปขอร้อง ให้มาลง แถมยัง สมัคร username ให้พระรูปนั้นเองอีก หรือ แม้กระทั้งต้องให้ คุณปราโมช ประธานชมรมรักษ์พระธาตุ (ขออภัยที่เอ่ยนาม แต่เป็นเรื่องจริง) มาลงว่าจะสอนน้องเค้า ให้น้องเค้าปรับตัวเอง หรือ พี่ชายที่น้องเค้าอ้างว่าสุดที่รักของเค้าแต่ไม่เอ่ย นามมา ผมก็รู้ว่าเป็นใคร คอยโทรถามคนนั้นคนนี้ เหมือนเป็นสปายให้ แม้แต่คุณ pjo2517 เอง ดูจากที่เล่ามา บอกว่า รู้จักไม่ถึง 2 อาทิตย์ แต่รู้เรื่องของน้องเค้าดี เหมือนรู้จักกันมานาน และจาก วันที่สมัคร ก็ ไม่ภึง 1เดือนนับแต่วันที่เกิดเรื่อง

ขอให้สังเกตุคนที่เข้ามาแก้ไขให้น้องเค้า นี่จะเพิ่งสมัครกันทั้งนั้นเลยครับไม่ทราบเหมือนกันครับว่า เพิ่งจะมารู้เรื่องนี้หรือครับ ถึงได้มาแห่กันสมัคร เป็นองครักษ์พิทักษ์น้องเค้าขนาดนี้

เป็นทนายหน้าหอชูคอรอแก้ต่าง

เป็นคนสมอ้างดีชั่วของตัวนาย

เป็นลมปากโทษคนอื่นให้เคลื่อนคลาย

แต่สุดท้ายกลายประจานสันดานเองเอย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2009
  9. pjo2517

pjo2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออโหสินะครับ พี่ๆน้องๆทั้งหลาย

ผมได้อ่านข้อความต่างๆที่ต่อท้ายจากข้อความของผมแล้วครับ ขอบคุณครับสำหรับคำตักเตือนของท่านทั้งหลายครับ ผมก็แค่ไม่อยากให้มีเหตุการณ์ทะเลาะกันในเว็ปเท่านั้นแหล่ะครับ ส่วนเรื่องที่ผมกล่าวว่าท่านทั้งหลายที่มีส่วนที่ผิดที่นำรูปพระธาตุมาลงแล้วทำให้ผู้คนเกิดกิเลสนั้น ผมอาจจะใช้ความคิดของผมเอง ซึ่งอาจจะยังไม่ถูกใจของพี่ๆน้องๆที่มีเจตนาอันบริสุทธิ ที่ลงภาพเพื่อเป็นวิทยาทานให้เกิดศรัทธาแก่ผู้คนจริงๆ ฉะนั้นเมื่อผมพิจารณาแล้ว ผมต้องขอขมาท่านผู้ที่มีใจอันบริสุทธิทั้งหลายจริงๆด้วยนะครับ แต่อย่างไรก็ตามเถอะครับ ผมว่าพวกท่านควรจะทำใจให้เย็นๆขึ้นสักหน๋อยนะครับ เพราะจริงๆแล้วกระผมเองก็เพิ่งเข้ามาลองอ่านในเว็ปแห่งนี้ และเคยเปิดดูอยู่บ้างในบางครั้ง ยังเคยคิดจะนำรูปพระธาตุครูบาอาจารย์ที่มีมาลงให้ดูกันเลยครับ แต่ก็ยังแค่คิดครับ สุดท้ายกระผมอยากให้พี่ๆน้องๆในเว็ปทั้งหลายรักกัน และเขียนถ้อยคำให้ดีๆครับ ใครดีใครไม่ดี รู้กันอยู่ในใจเท่านั้นก็พอครับ และขอให้ไวใจกันเถอะครับ ว่าผมไม่ได้มาเป็นหน้าม้าให้น้องเขาครับ พอดีผมเปิดอ่านในเว็ปแล้วก็เลยลองโพสดูเท่านั้นเองครับ ส่วนจะว่ากล่าวกระผมว่าผิดเพราะมาสอดมาแทรกเรื่องนี้ กระผมขอยอมรับผิดและขออโหสิกับพี่ๆน้องๆทั้งหลายด้วยนะครับสาธุ...ขอบคุณมากๆครับ

10. นัฐพงษ์

สำหรับคุณ pjo 2517 ไม่รู้ทราบว่าเป็นใคร แต่หากออกมายอมรับผิดในสิ่งที่ตนเองได้ทำ มันก็เป็นเรื่องดี แต่กับใครบางคนที่ทำผิดแล้วทำตนเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ยังไม่รู้เนื้อรู้ตัว แถมยังไม่ออกมายอมรับผิดที่ตนเองได้ก่อ ซึ่งมีผลกระทบกับบุคคลต่างๆ ที่ท่านเหล่านั้นอุตสาหวังดีที่จะเผยแพร่พระพุทธศาสนา พระธาตุ อัฐิธาตุ เกศาครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ซึ่งท่านทั้งหลายเหล่านั้นได้ใจเย็น และรอให้ออกมายอมรับผิดตั้งนาน (นานจนไม่รู้จะพูดอย่างไรแล้ว) แต่กลับไร้วี้แววที่จะออกมายอมรับผิด แต่กลับให้คนโน้นคนนี้ อ้างคนนั้นคนนี้ ออกมารับแทน ซึ่งไม่ใช่วิธีของลูกผู้ชายเลย หากแต่ว่าทำผิดแล้วเงียบไว้ให้เรื่องมันสงบลง แล้วค่อยออกมา ซึ่งจะหวังว่าเดี๋ยวเค้าก็ลืมกัน หรือคนที่ไม่รู้เรื่องก็จะได้ไม่ต้องรู้ แต่เอาเถอะ ใครไม่รู้แต่คนทำนะรู้ และรู้อยู่เต็มอก และสิ่งที่ทำนั้นกรรมที่ได้ก่อก็จะต้องรอที่จะคืนแก่คนผู้นั้นอยู่ทุกลมหายใจ หากแต่ว่าเขาต้องการที่จะจมอยู่กับกองทุกข์ที่ได้ก่อเอาไว้ก็ตามใจ(จิตใครก็ใจมัน ซึ่งมันบังคับกันไม่ได้อยู่แล้ว) พระธาตุ อัฐิธาตุ เกศาครูบาอาจารย์ล้วนแต่เป็นของที่บริสุทธิ์หมดจากกิเลสทั้งหลาย หากแต่ว่าบุคคลคนนั้นได้มาด้วยความไม่บริสุทธิ์ใจ โดยจะทำทุกวิถีทางที่จะได้มา ซึ่งไม่สนใจเลยว่า จะเกิดความเสียหายมากแค่ไหนสำหรับแลกกับความยากได้ของตน ซึ่งสิ่งนี้ทำให้ความไว้เนื้อเชื่อใจกันนั้นได้ขาดลง ล้วนแต่มีความระแวงกันเป็นทั้งสิ้น (หากมีเบอร์โทรแปลกๆอะไรเข้ามา) ......สิ่งที่เกิดขึ้นมันเกินทนที่จะเก็บไว้แล้วรับรู้เพียงคนเดียว หากเป็นเช่นนั้นก็จะกลับกลายเป็นว่าเป็นการส่งเสริมในสิ่งที่คนผู้นั้นได้ทำขึ้น และหากไม่ออกมาตักเตือน ก็จะต้องทำอย่างนี้ต่อไปอีกแน่ ซึ่งจะเดือดร้อนกันไปมากกว่านี้ มันเสียความรู้สึกจริงๆ สำหรับคนที่ถูกหลอก ซึ่งผมก็คนหนึ่งที่อยากได้สหายทางธรรม ทางพระพุทธศาสนาที่ดี แต่สำหรับคนแบบนี้ ก็เป็นได้เพียงสหายทางทำ(ทำให้ต้องเดือดร้อนก้นไปทั่ว)............

11. นาคน้อยคอยใช้กรรม

นาคน้อยคอยใช้กรรม Active Member

10 ธันวาคม 2008
    พี่นัฐขอรับ

ออนMด้วยครับบ

ปล. นาคน้อยสถานะเป็นกลางทางพี่นัฐ ( ยังไงหว่า !!! )

12. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้จะเงียบไปแล้วถ้าคุณpjo 2517 ไม่เข้ามายุ่งอีก
    โดยส่วนตัว ผมว่าเด็กคนนี้ หน้าด้านเกินกว่าจะพูดไรได้อีก ขออภัยที่ต้องใช้คำพูดแรงๆ
    วันนี้ ผมคุยเอ็มกับน้องเค้าว่า

สนุกไหม ทำแบบนี้
    น้องเค้าก็ งง ว่า ทำอะไร
    สักพักเค้าก็ อ้อ พี่นี่เอง
    หลังจากนั้น ผมก็ต่อว่าเค้า เรื่องเค้าไม่สำนึกผิด และกล่าวด้วยว่า เค้าไม่สมควรใช้ชื่อ ลูกวัดxx เพราะชื่อนี้ไม่สมควร เป็นนามอันมงคล เป็น นามที่หมายถึง ศิษย์และลูกหลานหลวงพ่อที่ทำตัวดี ไม่ใช่ทำแบบนี้ ความจริงได้พูดไปเยอะกว่านี้ อาจจะแรงกว่านี้แต่จำไม่ได้

แล้วน้องเค้าก็พูดกลับมา ประมาณว่า
    ขอบคุณครับ ที่ช่วยตักเตือน ว่างๆก็พิมพ์มาอีกนะครับ ผมจะได้มีอะไรอ่านแก้เหงา เชิญทุกท่านดูกันเอาเองนะครับ ว่าเด็กคนนี้เป็นอย่างไร ส่วนคุณpjo 2517 จะเชื่อเด็กแบบนี้ก็ตามใจครับ

พี่สาธุการครับ อย่าไปสนใจเด็กเหลือขอ แบบนี้เลยครับ เราทำตรงนี้เพื่อเผยแผ่ และแสดงหลักฐาน จากพระอริยเจ้า ว่าธรรมไม่สูญ ยังคงมีในหมู่ผู้ปฏิบัติ ดังมีหลักฐานยืนยันผลแห่งการเพียรเผากิเลส นั่นคือพระธาตุ

ถึง เหล่าร่างทรงของ เด็กคนนี้นะครับ คุณจะยกยอ เชิดชู บูชาเขาเค้ามันเรื่องของพวกคุณ โปรดอย่าทำให้กระทู้นี้ ต้องแปดเปื้อนอีกเลย

อันนี้ถึงน้องปูนนะครับ ถ้าน้องยังทำตัวแบบนี้ พี่ว่าต่อให้พี่ชายที่น้องรักมากๆๆนั่นก็คงไม่เอาด้วย แล้วน้องก็จะอยู่ในวงการนี้ไม่ได้ เพราะไม่มีใครเค้าอยากเสวนากับน้อง ถ้าน้องยังไม่เลิกทำแบบนี้ รูปร่าง ชื่อจริง พร้อมประวัติ ของน้อง พี่จะส่งให้ผู้รักษาพระธาตุทุกคน รวมถึงวัดป่าทุกๆๆวัดที่มีอยู่ในกระทู้ ให้พระคุณเจ้า ท่านระวัง

พี่เตือนแล้วนะครับ ถ้ายังอยากอยู่ในเว็บนี้ อย่าทำแบบนี้อีก
    เป็นผู้ชาย ทำผิดแล้วไม่ยอมรับผิด มันสมควรเอากระโปรงมาคลุมหัวนะครับ

13. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ น้องเค้า พูดตอบมาแบบนี้นะครับ

<DIR>โอ ขอบคุณมากน่ะครับบบบบบบบบ
    </DIR>
    I want to say real something ... says:
    <DIR>
    รู้สึกขอขอบคุณคําชมเป็นอย่างสูงที่ทุกท่านให้ผมฝึกขันติบารมี
    </DIR>
    I want to say real something ... says:
    <DIR>
    ตามที่หลวงพ่อท่านหนึ่งว่า
    </DIR>
    <DIR>
    ใครจะด่าช่าวแม่ง
    </DIR>
    <DIR>
    พึ่งได้ใช่วันนึ้แหละครับ
    </DIR>
    <DIR>
    ขอขอบคุณทุกท่านอย่างสูง
    </DIR>

14. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    อ่านจากข้างบน ข้อความ การแชท msn แล้ว เหมือนจะไม่ทุกข์ร้อนอะไรครับ แถมยังประชดประชันอีก

แต่ ได้ข่าวมามะกี้ ว่า โทรไปฟ้องครูบา ว่า พวกพี่ๆ ไม่ยอมหยุด รุมรังแกเค้า ทำนองนี้

เห้อออออออออออออออออออออออออออออออออ

15. นัฐพงษ์

ถึงคุณลูกวัดXXX(นามอันเป็นมงคล) ผมว่าการฝึกขันติบารมีของคุณ น่าจะเป็นทางสายมารซะมากกว่านะ แถมยังได้นักทำ(ทำให้เดือดร้อนกันทั่ว)เอก มีอย่างที่ไหนไปสร้างความเดือดร้อน มีอย่างที่ไหนไปหลอกพระที่ดูแลอัฐิ ไม่เกรงกลัวบาปกรรมเอาซะเลย พระสงฆ์องค์เจ้ายังไม่เว้น ซึ่งทำให้ผมนั้นทนไม่ได้จริงๆ ที่ทำให้ผู้ทรงศีลต้องได้รับความเดือดร้อนทั้งที่ท่านนั้นมีใจที่บริสุทธิ์ และเมตตาจิต แต่คุณลูกวัดXXX กับทำได้ลง แล้วพอให้โอกาสออกมารับผิด ก็ทำเฉยแต่กลับอ้างเอาคนอื่นมารับผิด แก้ต่าง แถมยังมาบอกว่าเป็นการฝึกขันติบารมีอีกต่างหาก (ธาตุไฟ(ไฟแห่งความโลภ ไฟแห่งความไม่มีหิริโอตัปปะ)จะเข้าแทรก) ....นี่นะหรือ คือ การฝึกฝนของคุณ ที่สร้างความเดือดร้อนเอาไว้ แล้วดูอยู่เฉยๆ ทั้งที่รู้อยู่แก่ใจ คนเค้าออกมาตักเตือน แต่กลับบอกว่าเป็นการฝึกขันติ .........

16. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    เบื้องหลัง ตอน แรก ที่เชียงใหม่

จากทั้งสองฝ่าย

ก่อนหน้าที่จะมีกีฬาที่กทมผมได้เดินทางไปกราบพระที่วัด

อันเป็นวัดที่ผมไปประจำ เพื่อสนทนากับหลวงพี่ หลายๆท่าน

เรื่องมีอยูว่า

"แหม่คุยเรื่องพระธาตุนี่ต้องนั้งคุยกันยาวนะโยม"

"หลวงพี่ครับเห็นหลวงพี่++บอกว่ามีเด็ก ม ช มาขอพระธาตุวันก่อนเหรอครับ"

"ฮะ! ไม่มีนะมีแต่เด็กกรุงเทพขึ้นมาขอ"

"ขอพระอรหันต์พุทธกาลเหรอครับ"

"ขอพระธาตุหลวงพ่อ(หลวงพ่อพระมหาทองอินทร์)นี้แหละ"

"ได้ไปไหมครับ(เพราะเรายังมีแค่ถ่านไม่กล้าขอ)"

"ก็ได้อยู่ แต่อาตมาว่ามีความ+++มากไปหน่อย"

"แล้วเป็นไงอ่ะครับหลวงพี่ครับ "

"มันเป็นอย่างงี้"

"มีเด็กมาขอพระธาตุหลวงพ่อก็วันนั้นแหละที่อาตมาเจอกับโยมที่วัดหลวงปู่สังข์ โทรมาหา

ท่านอาจารย์ บอกว่ามาถึงเชียงใหม่แล้ว บอกว่ารู้จักกับ++ +++ +++ + ++ (ไม่ขอ

เอ่ยชื่อนะครับ) แล้วขอดูพระธาตุหลวงพ่อกับอาจารย์ อาจารย์ก็เรียกเราไปเปิดให้ดู เดิน

ดุ่มๆๆๆ ขึ้นไปบนห้องเก็บพระธาตุ (เป็นห้องจำวัดท่าน)เราก็เลยรีบเดินตามขึ้นไป บอกว่า

ตามเรามา เด๋วเอากุญแจก่อน "จากนั้นท่านก็เลยเมตตาขยับโต๊ะให้เข้าไปดูท่านยังบอก

ตอนหลังเลยว่า"เราไม่หน้าขยับให้เข้าไปเลยที่กราบพระเราด้วย"

ต่อครับเสร็จเด็กก็ถามว่า"หลวงพี่ครับอัฐิหลวงพ่อทองอินทร์อยู่ตรงไหน"ท่านก็บอกว่า

"อยู่อีกห้องโยมโยมอยากดูเด๋วเราเปิดให้ดู"

จากนั้นท่านก็พาไปอีกห้องซึ้งเป็นห้องเก็บอัฐบริขารหลวงพ่อไว้

ท่านก็เลยหยิบอัฐิชิ้นกระโหลก ของหลวงพ่อให้ดู เดิมที่เดี่ยวจะเก็บไว้ในพิพิธภัน ที่กำลัง

จะสร้าง เด็กก็เลยหยิบดูแล้วบอกว่าชิ้นนี้สวยดี อยากได้ "ไปขอท่านเจ้าอาวาสก่อนนะ

โยม"เด็กก็บอกว่า"หลวงพ่อท่านให้ผมชิ้นกระโหลกครับ" หลวงพี่ท่านว่าท่านก็เลยอึ้ง

เพราะเป็นชิ้นสำคัญ สุดท้ายท่านก็หยิบให้ไปเพราะคิดว่าหลวงพ่อท่านให้ พอเด็กกลับ

ท่านเลยมาถามหลวงพ่อว่า"อาจารย์ให้ชิ้นกระโหลกหลวงพ่อกับโยมนี้เหรอครับ"

หลวงพ่อท่านก็บอกว่า"ฮึ! เราไม่ได้ให้เราให้ขึ้นไปดูเฉยๆ " "ผมก็นึกว่าอาจารย์ให้

เห็นเขาว่าอาจารย์ให้ผมเลยหยิบให้ไป"

อันนี้เป็นคำบอกเล่าจากพระ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2009
  17. นัฐพงษ์

ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย แต่คนที่จะเสียใจเพราะกลัวความจริง....

18. ไฟฉายธรรม

ไฟฉายธรรม สมาชิก

16 กันยายน 2008
    ตอนผมไปกรุงเทพ ผมก้ได้เจอน้องเค้านะครับ แต่ทำไม่เรื่องไม่เหมือนกันเลย

คงมีอะไรบังตา ลองเอาไฟฉายส่องเพื่อจะได้เห็นทางนะครับ

19. ไฟฉายธรรม

ไฟฉายธรรม สมาชิก

16 กันยายน 2008
    ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ เท่าที่ผมอ่านมาจนถึงคุณ ตะติยะทาส

ทำไหม เหมือนหนังคนละบทเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2009
  20. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อสลดทำไมอยากจะได้อิฐิถึงกับขนาดโกหกเลยไม่คุ้มนะครับกับนรก ถ้ารีบกลับตัวยังทันนะครับ คงไม่มีใครว่าหรอกมั่งครับคนเราผิดพลาดเอาครั้งนี้เป็นแบบอย่างให้ตัวเองว่าทำให้ทำไม่ดีไปครั้งต่อไปจะไม่ทำอีก เตือนใจตัวเองไว้ว่าไม่ควรที่จะอีก เขาอาจจะอายุน้อยไม่รู้จริงหรือปาวผมก็ไม่รู้นะครับขอพี่อย่าซีเรียสเลยนะครับ ผมก็คิดว่าผมก็เป็นคนที่เลวและมีกิเลศมากปิดเทอมนี่ว่าจะบวชฝึกฝนตนเองมั่ง เวลากินข้าวชอบเลือกกับ ขี้เกียจนอนตื่นสาย นัดไม่ค่อยเป็นนัด บวชเมื่อไหร่ผมจะฝึกตัวตัดสันดานเลวๆออกให้หมดอย่างด้วยลดลงสักน้อยก็ยังดี ผมไม่เอาตัวเองไปเปรียบเทียมกับนิสัยคนธรรมดา ผมมักอยากจะเอาตัวเองเปรียบเทียบกว่าคนที่สูงกว่าเสมอ เห็นเขาทำดีได้เราก็คิดว่าเราต้องทำได้มั่งเช่น เห็นคนอื่นรักษาศีลได้ก็อยากทำได้เหมือนเขา ทำไมเขาเป็นคนดีกว่าเราเอาเขาเป็นตัวอย่างดีไหม เขามีเมตตากับผู้ เห็นแล้วชอบก็เอามาทำกับคนอื่นมั่ง ผมเห็นคนอื่นทำดีได้ทำไมผมยังเลวอยู่ไม่คิดอยากจะทำดีเป็นคนดีแบบเขามั่งหรือถ้าอยากเป็นคนดีทีนี้ฝึกฝนกลับตัวเอาแม้ไม่มาก แต่ค่อยๆเป็นค่อยไปมันเป็นธรรมดาของมนุษย์มีกิเลศสันดานชั่วอยู่มากแต่สามารถฝึกได้นะครับ ถ้ารู้สึกตัวก็รีบหน่อย สำหรับผมนี้คงฝึกยากพอสมควรเพราะผมสมดานเลวมันเยอะแล้วฝังลึกเลยอยากบวชกำจัดมันให้ลดลงๆไปบ้าง
    อยากให้คุณ ลองเอาแนวทางไปทำนะครับ