*รวมพลคนรักกุมารทอง พร้อมข้อมูลกุมารทอง วัดสามง่าม พร้อมเเผนที่ไปวัด*

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pranurat, 3 พฤศจิกายน 2009.

1. kazuaki

kazuaki เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    ก็เช่าที่ตู้นะละครับแล้วก็ไปให้หลวงปุ่เจิม
    แต่ตอนนี้หลวงปู่ไม่ค่อยสบายให้หลวงตาขวัญเจิมแทนครับ

2. ITTHIWAT

ITTHIWAT เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบตามส่วนตัวผมเองที่จัดวางอยู่นะครับ
    ๑. ถ้าบูชาที่ห้องพระแล้วกุมารจะเกรงกลัวจนไม่กล้าซนจนเงียบไปหรือป่าวครับ(และถ้าเงียบ จะบนอะไรได้สำเร็จบ้างไหม)
    ที่บ้านผมวางกุมารไว้บนตู้เสื้อผ้า ซึ่งอยู่ห้องเดียวกับหิ้งพระแต่คนละด้านและคนละระดับ มีหิ้งของพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุต่างๆ เป็นหิ้งที่สูงสุด อีกหิ้งรองลงมาก็เป็นหิ้งพระเกจิอาจารย์ต่างๆ แล้วตู้ที่วางกุมารก็ระดับต่ำที่สุด ตอนแรกมีกุมารเพียง 1 แต่ผมไปรับมาอีก 2 เพราะกลัวเค้าคนแรกจะเหงา พอมาเจอกันซนซะ เสียงดังลั่นอย่างที่เคยเล่าครับ ก็คงเป็นตามปกติของเด็กที่เจอกันเล่นกัน ซนกันเป็นธรรมดา
    ๒. บูชาแยกออกจากห้องพระ หรือในห้องพระต่างกันยังไง ไหนดีกว่ากัน
    บูชารวมกันในห้องพระได้หากมีห้องพระโดยเฉพาะ แต่ต้องระดับต่ำกว่าครับ เมื่อคืนผมเพิ่งย้ายที่บูชาใหม่นำพระมาไว้ในห้องเดียวกันทั้งหมดเพราะผมมีหิ้งบูชาพระ 3 ที่ เลยย้ายที่ที่ 3 มารวมกับ 2 หิ้งแรก ส่วนกุมารก็สลับกับหิ้งพระที่ผมย้ายออกมา เนื่องจากต้องการให้ลูกๆอยู่ในห้องที่ลับตานิดนึง เพราะที่บ้านจะมีแขกมาพักอยู่ด้วย กลัวแขกเห็นแล้วจะกลัว หากจะให้อยู่รวมกับพระก้อดีนะครับเวลาเราสวดมนต์ ภาวนาเค้าก็จะร่วมทำกับเรา เป็นการสร้างบารมีสำหรับตัวเค้าเองครับ
    ๓. ถ้าบูชาแค่ 1 องค์ก่อนได้ไหม พอน้องเขาช่วยงานได้สักอย่างแล้วถึงจะแก้บนโดยการไปเอาเพื่อนมาอยู่ด้วย (แบบว่า 2 องค์ ปัจจัยมันขาด)
    ทำได้อยู่แล้วครับ จะเลี้ยง 1 หรือหลายองค์ก็เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดูของเรานะครับ อีกหน่อยก้อจะมีเยอะเหมือนผมแต่ผมไม่ได้บนว่าจะเอาเพื่อนมาให้ หามาให้เค้าเอง รักเด็กเลยชอบอุปการะเด็กครับ แต่ตอนนี้คงต้องเบาๆแล้วไม่งั้นเยอะเกินกำลังโดยเฉพาะสถานที่และอีกอย่างแม้ตัวเราจะชอบ คนในครอบครัวเราต้องรับได้ด้วย ไม่งั้นบ้านเราจะกลายเป็นบ้านที่น่ากลัวสำหรับคนในบ้านเราเองและญาติพี่น้องหรือแขกเวลามาบ้านเรา ไม่ใช่พอมองในบ้านแล้วตกอกตกใจเพราะเห็นแต่เด็กเต็มหิ้งไปหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  3. deviroth

deviroth เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2009
    คุณ the_club ผมได้รับกุมารพกพาเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

4. บ๊าด

บ๊าด เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    มีงานบุญมาฝาก ท่านใดสนใจก็เชิญนะคะ

ผู้ที่ทำเเท้งลูก จะทำโดยเจตนาหรือไม่เจตนาก็ตาม เเม้กระทั่งหมอ พยาบาล ผู้ร่วมให้เงินเป็นธุระพาไป เห็นดีด้วย

จะเป็นตราบาปมาก วิญญาณเด็กจะอาฆาตเเรงมาก เพราะเขารอที่จะเกิดเเต่พรากชีวิตเขา

เพราะดวงวิญญาณไม่สามารถกลับโลกเดิมได้ ต้องเวียนว่ายอยู่ในสภาพมีเเต่วิญญาณ ไม่มีร่างกาย จนกว่าจะศูนย์ ดุลยกรรม

เพราะเขารอที่จะเกิดเป็นมนุษย์เเสนยาก ต้องการมาสร้างบารมีใช้กรรม ฉะนั้นผู้กระทำควรทำบุญ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศล

เช่น ถวายมหาสังฆทานชุดเด็ก พระปางสดุ้งมาร ผ้าไตรจีวร ไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิ เเผ่เมตตาให้กับเขา

วิญญาณเหล่านี้เขาจะได้ไปเกิดใหม่ ถ้าไม่หมั่นสร้างบารมีให้เขา ก็ไม่สามารถจะไปเกิดใหม่ได้ เเละผู้กระทำจะทำมาหากินไม่ขึ้น

จะมีเเต่เรื่องเเตกร้าว ทุกข์ผิดหวังความรัก ลาภก็ถูกปิดกั้น ถ้าเขารู้ว่าเรารักใคร เขาก็จะทำให้รู้ว่า กาีรพลัดพรากจากกัน

ความสูญเสียเป็นอย่างไร เหมือนที่เราได้พรากชีวิตเขา ถ้าเราดวงตกเขายิ่งซ้ำเติม ดวงวิญญาณจะมาอยู่ตามร่างกายให้เป็นโน่นเป็นนี่

เจ็บไข้ได้ป่วย สามีเจ้าชู้ ติดการพนัน ลูกติดยา วิญญาณเหล่านี้ เขาจะดลใจให้เป็นไป เเละให้ทำในสิ่งไม่ดี

เเก้กรรมเสร็จเเล้วต้องหมั่นทำความดี กตัญญูต่อบิดาเเละผู้มีพระคุณ จากกรรมหนักจะกลายเป็นเบา ถ้ากรรมเบาก็จะหายไป

ณ วัดประดู่ในทรงธรรม

ถ. เพชรเกษม ซ.15 สี่เเยกท่าพระ

เขตบางกอกใหญ่ กรุงเทพฯ

(ทางเข้าเดียวกับวัดประดู่ฉิมพลี)

วันที่ 6-7 กุมภาพันธ์ 2553

ช่วงเช้าเริ่มทำพิธีเวลา 11.39 - 13.39 น.

ช่วงเย็นเริ่มทำพิธีเวลา 17.39-19.39 น.

ดังนั้นทางวัดจึงขอเชิญท่านเข้าร่วมพิธี ขอขมากรรมเด็ก สวดส่งวิญญาณโดยสังฆทานชุดเด็ก สวดภาณยักษ์ใหญ่

เป่ายันต์เกราะเพชร สวดนพเคราะห์ บูชารับ-ส่งพระราหู ครอบเศียรพ่อเเก่ เศียรพระพิฆเณฆ เทพเจ้าเเห่งความสำเร็จ

เพื่อความเป็นสิริมงคล ความเจริญรุ่งเรื่องในชีวิตเเละหน้าที่การงาน เสริมบารมีแก่ตนเองเเละครอบครัว

ท่านที่มาเข้าพิธี ทางวัดเเจกฟรี เบี๊ยเเก้จนของหลวงพ่อน้อย วัดชัยมงคล

ทางวัดได้เตรียม สังฆทานชุดเด็ก พระปางสดุ้งมาร ผ้าไตรจีวร ซิโกวเด็ก เเละ ของใช้ในพิธีไว้ให้เเล้ว

ท่านที่เป็นร่างทรง องค์เทพ สักว่าน สักน้ำมัน สักหัวใจจากสำนักต่างๆ มาเข้าพิธีเพื่อเสริมบารมีให้กับตนเอง

สอบถามพิธี โทร.087-082-4927 หรือ 081-404-8251

วัตถุประสงค์: เพื่อหายรายได้สร้างกุฏิหลังใหม่

ที่มา:http://www.kumarntalk.com/webboard-id1381.html

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  5. เด็กมือใหม่

เด็กมือใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2008
    เเวะมาดันกระทู้นะครับ ขอบคุณ คุณบ๊าดนะครับ อยากไปมากๆเลยครับ

6. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ไปวันเสาร์ได้ครับ วันเสาร์ก็มีกุมารเหลืออยู่ให้บูชา อย่าคิดว่าเป็นของเหลือครับ เพราะกุมารทุกองค์มีดวงจิต ผู้ที่ได้กุมารแต่ละองค์มานั้น คือ มีกรรม มีบุญวาสนา เกี่ยวเนื่องกันมา กุมารองค์ที่เหลืออยู่ ไม่ใช่ของเหลือ แต่น้องเขารอ ผู้ที่มีกรรมเนื่องกันมา มารับเขาไปดูแล

พอเช่าจากตู้เสร็จแล้วก็เอาใส่พานไปให้หลวงปู่แย้มหรือหลวงตาขวัญเจิมครับ ท่านจะทำการเจิมให้ เสร็จแล้วคุณต้องตั้งชื่อให้กับกุมารองค์นั้น บอกเขาว่า "หนูเป็นลูกพ่อนะ พ่อตั้งชื่อให้หนูว่า...... กลับบ้านกับพ่อนะลูก" ประมาณนี้ครับ

เรื่องสำคัญที่สุดคือการเรียกกลับ เพราะบางคนไม่ทราบ ไม่ได้เรียกกลับ น้องเขาก็อยู่ที่วัดนั่นแหละครับ สุดท้ายก็ต้องกลับไปที่วัดอีกครั้งไปเรียกน้องเขามา

7. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    มาเข้าเรื่องทำบุญพัดลมกันดีกว่าครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ข้อสรุปเลยว่าจะซื้อรุ่นไหน มาโหวตกันดีกว่าครับ

1. Hatari ราคา 788
    2. Mitsubishi ราคา 1790
    3. พัดลมอุตสาหกรรม Cleo ราคา 1290

จะได้ทำการจัดซื้อนะครับ แล้วจะได้เตรียมเอาไปถวายหลวงตาขวัญท่านครับ

8. SomeOneLoveYou

SomeOneLoveYou เป็นที่รู้จักกันดี

โหวตซ้ำครับ
    Mitsubishi ครับ ร่วทำบุญ 500 ครับ
    ให้โอนยังไงแจ้งได้นะครับ

ขอบคุณครับ

9. SomeOneLoveYou

SomeOneLoveYou เป็นที่รู้จักกันดี

ใครพอทราบประวัติ หรือเรื่องเกี่ยวกะกุมารทองหลวงปู่คำบุบ้างครับ
    กำลังเล็งอยู่นะครับ ใครมีข้อมูลรบกวน share หน่อยครับ

10. บ๊าด

โหวตให้พัดลมอุตสาหกรรม Cleo ราคา 1290 เพราะเห็นว่ามันส่ายได้และโครงสร้างส่วนใหญ่ไม่เป็นพลาสติก ร่วมด้วย200บาทถ้าวันอาทิตย์ที่14บ๊าดไปด้วยได้ก็จะเอาเงินให้เลยนะคะ ถ้าไปไม่ได้ก็โอนเอา

11. กวงสี่อิม

กวงสี่อิม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอขอบพระคุณมากครับ ด้วยความเคารพ ผมจะไปวันเสาร์น่าจะคนน้อยกว่านิดนึง สบายใจครับสำหรับคำที่ว่า "ไม่ใช่ของเหลือ แต่น้องเขารอ ผู้ที่มีกรรมเนื่องกันมา มารับเขาไปดูแล"
    แต่ว่าตอนเรียกกลับนี่ต้องเรียกยังไงถึงให้ชัวละครับ และจะรู้ได้ไงว่าเขากลับมากับเราแล้วอะครับ...

12. บ๊าด

ก็บอกอย่างที่พี่the_clubบอกนั่นแหละค่ะ เรียกชื่อเขาแล้วก็บอกให้กลับบ้านด้วยกันนะ
    ทางที่ดีคิดชื่อไปก่อนเลยค่ะ

13. แม่หมูอ้วน

แม่หมูอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2007
    เรื่องสำคัญที่สุดคือการเรียกกลับ เพราะบางคนไม่ทราบ ไม่ได้เรียกกลับ น้องเขาก็อยู่ที่วัดนั่นแหละครับ สุดท้ายก็ต้องกลับไปที่วัดอีกครั้งไปเรียกน้องเขามา

โอ้ คือว่าตอนไปรับกุมารที่วัดน่ะเป็นครั้งแรกในชีวิต ไม่เคยรู้ว่าทำไง ไปวัดสามง่ามครั้งแรกก็ขึ้นไปกราบหลวงปู่แย้มเลยบอกว่า จะมาขอบูชากุมารทองค่ะ หลวงปู่ท่านก็ให้ไปเลือกเอาจากที่ตั้งอยู่ตรงหิ้งด้านขวามือ ก็ไปเลือกมาองค์นึง (ยังไม่เคยเห็นที่ทุกท่านโพสรูปในนี้เลย)ขนาด ๓นิ้วสีทองทั้งองค์ และอยากได้พกพาอีกองค์ท่านก็บอกให้ไปเอาที่ตู้ ถึงได้เห็นว่ามีตู้อยู่ด้วยบนศาลา น้องเขาเลยแบ่งที่คนเขาจองไว้แล้วให้ ๑องค์ ใส่พานให้หลวงปู่เจิมให้ด้วยกัน แต่ตอนกลับออกมาไม่ได้เรียกให้ ขึ้นรถมาด้วยกันน่ะ สงสัยต้องพากลับไปใหม่อีกรอบ ตอนกลับไทยช่วงมีนาไหมคะ ขอผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

14. บ๊าด

บางคนเขาก็จุดธูป5ดอกปักภายในบริเวณบ้านเรียกกลับเอาค่ะ แต่ถ้าลองบนดูแล้วได้ผลก็ไม่ต้องกังวลเพราะแปลว่าน้องเขาตามมาแล้ว
    แต่พี่โชคดีมากๆเลยเพราะปกติหลวงปู่ท่านจะให้บูชาที่ตู้ หรือที่เก็บอยู่อีกห้องนึง ไม่ได้ให้เอาจากหิ้งค่ะ

15. กวงสี่อิม

กวงสี่อิม เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ด้วยความเคารพ...

คือว่า..ผมควรเลือกกุมารแบบเนื้อใดถึงจะดีกว่าครับ
    เห็นมี เนื้อดิน ดิน 7ป่าช้า เนื้อปูนไรงี้

ผมคิดว่าเนื้อดิน 7ป่าช้า จะดีที่สุดหรือป่าวครับ
    เห็นเนื้อดินธรรมดา แค่700เอง แต่ดิน 7ป่าช้า 1500 ใช่ไหมครับ เพิ่มอีกไม่เท่าไหร่ก้อได้ดีกว่าใช่ไหมครับ

16. บ๊าด

บ๊าดว่าต้องไปดูค่ะ ชอบแบบไหนค่อยรับมา เพราะจริงๆแล้วไม่ใช่เราเลือกเขาแต่เขาต้องเลือกเราด้วย เราถึงรู้สึกถูกชะตากับเขา บางคนไปแล้วก็ไม่ได้รุ่นอย่างที่ต้องการไปถูกใจอีกรุ่นนึงแทน เหมือนอย่างที่หลายๆท่านบอกไว้ว่า เขาไม่ได้เป็นของเหลือ แต่เขารอผู้ที่มีชะตาต้องกันมารับไป กุมารของหลวงปู่แย้มไม่ว่าจะรุ่นใด พิมพ์ใด มวลสารใด ย่อมขลังเหมือนกันค่ะ
    จริงๆจุดสำคัญคือ การขอเปิดทางให้กุมารเข้ามาในบ้านของเรา การตั้งวางถูกที่และเหมาะสม แล้วก็ตั้งชื่อเขา
    ส่วนการเลี้ยงไม่มีใครเลี้ยงได้เหมือนกันเป๊ะอยู่แล้วค่ะ ต่างคนต่างมีวิธีเพียงแต่จะคล้ายๆและใกล้เคียงกัน
    รับมาเลี้ยงจริงๆแล้วจะทราบว่าไม่น่ากังวลอะไรเลยค่ะ แรกๆบ๊าดก็เป็น ที่กังวลหลายๆอย่างกลัวทำไรไม่ถูกบ้าง แต่พอรับมาแล้วก็ไม่เห็นจะเป็นเหมือนที่เรากังวลเลย
    เอาใจช่วยนะคะ :cool:

17. lissent

lissent เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนถามท่านผู้รู้ชี้แนะด้วยนะคะว่าถ้าเราเช่ากุมารทองมาแล้วแต่เงียบๆๆเลยไม่มีอะไรให้รู้เลยและขอหรือบนอะไรก็ไม่มีอะไรนี้แปลว่าไม่มีกุมารใช่มั้ยค่ะ และเราจะทำอย่างไรค่ะกับที่เราเช่ามาค่ะ

18. pinpost

pinpost เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009

ขอไม่ได้ ไม่ได้แปลว่าไม่มีนะครับ
    ผมว่าอย่าไปคาดหวังอะไรกับกุมารทองมากเลยครับ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ
    ถ้ากุมารเค้าเก่งขนาดดลบัลดาลอะไรต่างๆได้ เค้าคงไม่มาเป็นกุมารทองหรอกครับ
    เค้ามาอยู่ในหุ่นก็เพื่อนต้องการร่วมสร้างบุญบารมีพร้อมๆ กันกับเรา
    เพราะฉะนั้น ทาน ศีล ภาวนา ของเราต้องถึงพร้อมก่อนครับ
    เป็นกำลังใจให้นะครับ ของผมเองก็เลี้ยงแบบเงียบๆ มาตั้งเกือบ 2 ปีแน่ะ
    เกือบถอดใจไปแล้ว แต่พอถึงเวลาเค้าก็จะแสดงให้เรารู้เราเห็นเองครับ

19. บ๊าด

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยค่ะ หมั่นตักบาตร ถือศีล5 ทำได้ทุกวันประมาณสัก1เดือน ทำบุญ ถวายสังฆทาน นั่งสมาธิ ปฎิบัติธรรม เมื่อมีโอกาส ทำแล้วอย่าลืมอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้เขาหรือเรียกเขาไปทำบุญทำทานกับเราด้วยทุกครั้ง ถ้ายังเงียบ ขอไรยังไม่ได้ ยินดีรับมาเลี้ยงแทนเลยค่ะ อิอิ
    (อย่างน้อยๆต้องได้ยินเสียง ก๊อกแก๊ก แล้วล่ะค่ะ)
    เหมือนอย่างที่หลายๆท่านกล่าวว่า "ศรัทธาก่อเกิดปาฎิหารย์"
    หากตัวเราซึ่งเป็นผู้เลี้ยงยังไม่เชื่อมั่น แล้วเขาจะเอากำลังใจที่จะช่วยมาจากไหน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2010
  20. fReyyyy

fReyyyy Active Member

คิดจะเลี้ยง หรือว่าเลี้ยงอยู่แล้ว ก้ออย่าไปกังวล มากไปจะดีกว่าครับกังวลมากไปเรื่องนั้นเรื่องนี้ คนที่คิดมากคนที่เครียดเราเองนั่นแหละครับ เอาแบบสบายๆ ไม่ต้องไปกังวลเรื่องนั้นเรื่องนี้หรอกครับ