*รวมพลคนรักกุมารทอง พร้อมข้อมูลกุมารทอง วัดสามง่าม พร้อมเเผนที่ไปวัด*

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย pranurat, 3 พฤศจิกายน 2009.

1. บ๊าด

บ๊าด เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2007
    ใจร่มๆกันค่ะ อิอิ ต่างคนต่างความคิดต่างความรู้สึก เมื่อเลี้ยงไปนานๆบ๊าดเชื่อว่าสุดท้ายความคิดเราจะตรงกัน และปฎิบัติไปในทางเดียวกันค่ะ

แต่ขอตอบนิดนึงนะคะ น้องๆกุมารทองทุกองค์ บ๊าดตั้งใจเช่าเพื่อมาส่งให้เขาได้ไปเกิดความคิดนี้เกิดขึ้นก่อนที่จะรับองค์แรกมาเลี้ยงและก็คิดเสมอมา โดยไม่ได้คิดเลยว่าเสียดายเงิน แต่ด้วยฐานะการเงินของบ๊าดยังไม่ได้มั่งมีมากและแฟนก็ค่อนข้างจำกัดจำนวน เลยไม่สามารถรับมาได้ทุกองค์ จึงเลือกแต่องค์ที่เราเห็นแล้วถูกชะตาและสถานที่อำนวย ถวายอาหารเท่าที่ตัวเองจะไม่ลำบากปลายเดือน ทำบุญทุกครั้งที่มีโอกาสและปัจจัยและอุทิศให้เสมอ บ๊าดไม่ค่อยได้บนได้ขอ พูดอย่างมั่นใจเลยว่าน้องๆสบายกันมากๆ แต่บ๊าดก็จะได้อะไรดีๆจากเขาโดยที่เราไม่ได้ขอ เืรื่องแปลกๆเกิดขึ้นเยอะมาก
    บ๊าดพูดได้เต็มปากเลยว่า ถ้าเราไม่หวังอะไรจากเขา ให้ความรักกับเขา เขาจะรับรู้เสมอแม้เราจะไม่ได้บอกว่าเราต้องการอะไร เราเดือดร้อนอยู่หรือไม่ เขาจะช่วยเราเอง เขาช่วยเราเขาก็ได้บุญแล้ว
    กุมารจะเป็นเหมือนคนเลี้ยง คำกล่าวนี้เป็นเครื่องเตือนใจเสมอ เราอยากให้เขาเป็นอย่างไร เราต้องเป็นตัวอย่างให้เขาก่อน ขอฝากไว้ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2010
  2. the_club

the_club เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    ถ้าเจอหลวงพ่อท่าน ฝากถามหน่อยครับ อยากได้ ถ้าท่านมีให้บูชาจะขอบูชาครับ
    เห็นแล้วชอบทันที น่าร๊ากกกกกกกกกกกกก

3. บ๊าด

ไม่ว่าจะเป็นกุมารของที่ไหน อันนั้นอย่าได้สงสัยเลยค่ะ
    ที่น่าสังเกตคือทำไมหลวงพ่อถึงให้มา
    น่าคิดว่าน้องเขาอาจจะอยากมาอยู่ด้วยเลยบอกหลวงพ่อ หรือหลวงพ่อท่านรู้ว่าคุณudontevaจะเจออะไรหรือเปล่า น้องเขาอาจจะช่วยได้เลยให้มา ท่านจึงกำชับว่าให้เลี้ยงให้ดีก็เป็นได้ เลี้ยงเขาดีๆเขาก็ให้คุณกับเรา ที่สำคัญหากทำบุญแล้วอุิทิศส่วนบุญให้เขาด้วยนะคะ:cool:

แต่บ๊าดคุ้นๆเหมือนเคยเห็นผ่านตามาจากเว็บไหนไม่รู้นานมากและ ลักษณะคล้ายๆไม่เหมือนซะทีเดียว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มีนาคม 2010
  4. บ๊าด

ได้เส้นทางไปและค่ะ ขอบคุณทุกท่านนะคะ

5. pinpost

pinpost เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2009
    ^
    ^
    คุณบ๊าดครับ คุณบ๊าดไปจองวัวธนู กับคุณเพชรฉลูกัน ไว้กี่ตัวอ่ะครับ
    ตกลงว่าเอามาเลี้ยงด้วยกันได้ไม่มีปัญหาใช่มั้ยครับ
    ผมตื่นเต้นน่ะครับ เพราะเป็นตัวแรกเลยที่จะได้มาบูชา

6. บ๊าด

ตัวเดียวค่ะ พอดีมีอยู่แล้วสองตัว เลี้ยงด้วยกันได้ค่ะ ถ้าไว้หิ้งเดียวกับกุมารก็ให้ไว้ต่ำกว่า บอกกล่าวดีๆนะคะ เช่น "ไม่ว่าจะเป็นสายอะไร สำนักไหนใครสร้าง เมื่อมาอยู่ในบ้านหลังเดียวกันแล้ว อย่าทะเลาะอย่าทำร้ายอย่าแกล้งอย่าข่มกัน มีอะไรให้ช่วยเหลือกันให้รักและสามัคคีกัน อย่าแก่งแย่งชิงดีชิงเด่นกัน อย่าชวนกันอู้งาน อย่าชวนกันหนีเที่ยว "ที่บ๊าดพูดมีแค่นี้ค่ะ มีอะไรเพิ่มก็บอกไปเลย
    แยกน้ำคนละแก้วกับกุมารนะคะ เอาเขาวางใกล้ๆแก้วของเขาก็ดีค่ะ
    เอามาเลี้ยงก็ดีค่ะจะได้แบ่งงานกันทำ จะได้ไม่มีใครเหนื่อย อิอิ
    บ๊าดเอามาให้ช่วยเฝ้าบ้านเฝ้าทรัพย์สิน ดูแลน้องหมาเพราะมันชอบไปกัดกับตัวอื่น ดูแลปลาในบ่อเพราะมีนกมากินบ่อยมาก แต่ถ้าวันไหนออกจากบ้านแล้วลืมบอก กลับมาน้องหมาแผลเต็มตัวเลย

7. pinpost

กลัวแต่ว่ากุมารทองจะขี่วัวไปวิ่งเล่นกันน่ะสิครับ ไอ้เราก็มองไม่เห็นเค้าซะด้วย 555

8. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    คงไม่ได้กินหรอก อิอิ วัวดุนะ

9. บ๊าด

เอาคาถาโองการวัวธนูมั้ยคะ ยาวหน่อย ท่องวันแรกที่นำเข้าบ้านกับวันขึ้น15ค่ำ จะช่วยเพิ่มฤทธิ์และทำให้เขาคึก

10. pinpost

อ๋อ..ผมหมายถึงว่า ถ้าลูกก็ขี้เกียจ วัวก็ขี้เกียจ เลยพากันไปวิ่งเล่นน่ะครับ ทีนี้จะทำไงดี

11. pinpost

งั้นขอให้ลงในนี้เลยได้มั้ยครับ เผื่อมีท่านอื่นสนใจด้วย เป็นความรู้น่ะครับ

12. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    อ๋อ นึกว่ากลัววัว หงอ :p

13. บ๊าด

ทำใจค่ะ เพราะเรามองไม่เห็นนี่นาิ อิอิ
    ถ้าเราบอกเขาก็ไม่หนีเที่ยวไม่อู้หรอกค่ะ บอกไปเลยว่าหากหนีเที่ยวหากอู้งานเวลาถวายอะไรก็ไม่ต้องมารับ แม้จะเรียกชื่อให้มาก็ไม่ต้องมา พ่อไม่ให้กิน งี้เลย

14. บ๊าด

การเซ่นไหว้วัวธนู

ท่านให้หาหญ้าคาถ้าหาไม่ได้ก็ให้ใช้ใบอ้อยแทนเจ็ดก้านหรือ 7 ใบ แต่ละใบต้องทำการขมวดปลาย

ณ ขมวดปลายนั้นให้กลั้นหายใจด้วย แล้วท่องพระคาถาอุปคุตมัดมารสั้น ๆ ว่า

' อิมัง อังคะพันธะนัง อธิฏฐามิ'

ปมของทุกก้านให้เสกด้วยคาถานี้ทั้ง 7 ใบถวายพร้อมน้ำเปล่าหากหาไม่ได้จริงๆใช้ ข้าวสาร ข้าวโพด งา<O:p

การบูชาวัวพุทธคุณ

จุดเทียน 1 คู่ [2 เล่ม] ธูป 4 ดอก แล้วว่า 'พระคาถาโองการวัวธนู 7 จบ +คาถาวัวธนู 4 จบ' <O:p

ในวันแรกที่นำเข้าบ้าน และทุกวันพระใหญ่ คือวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ<O:p

คาถาโองการวัวธนู [เป็นภาษาลาว จากคัมภีร์หลวงพ่อน้อย วัดศรีษะทอง]

อมโคโนงัวทะนู ผู้หน้ายาว กว้างศอกตาปอก ฮอบเขาเสมน<O:p

กูผาบสาม แผ่นฟ้าก็ตก กูผาบหก แผ่นฟ้าก็อ่อนค้อมมา<O:p

สู่สมพานกูทั้งค่าย บ่อทำฮ้ายแก่กูสูชาวเมืองบนแลลุ่มฟ้า ถ้วนหน้าให้มาถวาย<O:p

ตัวกูมาก บ่อให้ยาก หมู่ทาสาทาสี

ให้กูมีไซทุกค่ำซ้าว ให้กูได้เป็นเจ้าไผจักเจ้าให้มาโลมเลี้ยงกู<O:p

ให้อ่อนอ่อนฮ้อยท่อนท้าวมาถวายกูยียาบกูจักผาบแพ้สับพะหมู่ศัตรู

งัวทะนูเป็นวัสสุโพลาดอาจพาบแพ้เท่าซึงซม

ภูอมกูจะให้นก นกก็ฮ้องอมกูจะให้ฆ้อง ฆ้องก็ดัง

อมกูจะให้คน คนก็ฮ้องซักไซ่คิดถึงกูซาวซมภูฮักฮูบกูสู่คน ฮูป<O:p

ปู่กูให้แทนเมืองสมพานเซืองคงขอบพัยฟ้า หมู่มนตรี

ให้เขาอ่อนหากู ดังซ้างอ่อนขอให้อ่อนหากู ปานปอแสนน้ำอม<O:p

โฟเฟ้าอมโพเจ้าเข่าสู่โพโซอมเมตตัยยะ มาเป็นครูกู

กูจักปุกงัวทะนูให้ลุก รักษาลือซาอมสวาหะ

สวด 7 จบ [สำเนียงลาวต้องคงไว้ เพื่อความขลังแบบดั้งเดิม]

---------------------------------------------------------------------------------<O:p</O:p

คาถาบูชาวัวธนู

อมอุดเทตะยัง สะนะทิอมงัวทะนู ลูกแม่เฒ่ารักษาเจ้าจงดีผีสางสะเด็ดหนี ขวักคว้าน

อมโคโน มะหาโคโนอมโคโสมะหาโคโสสันทะ สันทิ จันติ

อมมะหา หิริโอตัปปะมัมปันโนสัปปุริสาโลเกเทวะธัมมาติอุจจะเร

เวทาสากุ กุสาทาเวทายัสสะ ตะทะสาทิกุกุทิสาสา<O:p</O:p

กุตะกุ ภูตะพุโคสวาหะ โสตถิเต โหนตุชัยยะ มังคะลานิ

สวด 4 จบ<O:p</O:p

15. บ๊าด

ยาวนิดนึง แต่ถ้าท่องไปสักพักจะจำได้เอง อิอิ
    บทถวายหญ้าให้เผื่อไว้ค่ะ ทั้งหมดนี้บ๊าดใช้อยู่ ตอนรับเข้าบ้านวันแรกก็ท่องคาถาที่อยู่ในใบฝอยก่อน(ถ้ามี) ตั้งชื่อ บอกว่ามีใครบ้าง มีกฎข้อแม้อะไรก็ว่าไป วิธีเดียวกันกับนำกุมารเข้าบ้านก่อนนอนค่อยสวดโองการ+คาถาวัวธนูค่ะ
    จากนั้นทุกวันขึ้น15ค่ำ สวดโองการ+คาถาวัวธนู เสร็จแล้วตามด้วยคาถาที่อยู่ในใบฝอยค่ะ

16. ITTHIWAT

ITTHIWAT เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันเสาร์ห้า ใครไปทำบุญหรือไปพบครูบาอาจารย์ที่ไหนกันบ้างครับ เสียดายไม่มีโอกาสไปวัดท่าซุง แต่ได้ร่วมทำบุญและส่งแผ่นทองเหลือง แผ่นเงิน แผ่นทองแดงไปร่วมหล่อองค์พระแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  17. upavana

upavana เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    I go Wat Praduu, Luangpo Surasak....

18. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เงียบจังเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มีนาคม 2010
  19. บ๊าด

เห็นกระทู้เงียบเหงา วันนี้เลยมีประสบการณ์อันยาวมากมายมาเล่าให้ฟังค่ะ
    ก่อนอื่นต้องท้าวความนิดนึง
    พักหลังบ๊าดได้ตั้งใจและตั้งสัจจะกับน้องๆที่บ้านว่าจะรับกุมารมาเพิ่มในกรณีดังต่อไปนี้เท่านั้น
    1.ได้งานทำแล้ว 2.ได้บนน้องๆไว้ 3.มีคนให้ฟรี ทั้งนี้เพื่อเป็นการลดจำนวนกุมารทองที่รับมาเลี้ยงไม่งั้นอดใจไม่ไหวทุกที
    หลังตั้งสัจจะดันมีเหตุให้ต้องคืนกุมารวัดสามง่ามให้พี่คนนึง ที่บ้านจึงมี4องค์พอดิบพอดี ไม่ได้และเลขไม่ดีเลี้ยง4ไม่ได้ จึงหาเรื่องบนน้องกุมาร เอาเรื่องไรดีน๊า คิดไปคิดมาก็เลยบนน้องกุมารของท่านอ.ยกพลขอให้ถูกหวยวันที่16ซะเลย บน3รางวัล ให้ของต่างกันแต่ทุกรางวัลจะบนรับกุมารทองของวัดสามง่ามมาเพิ่ม
    ตกคืนวันที่15 ไปเจอกระทู้นึงปล่อยกุมารให้ฟรี9องค์ จึงรีบเข้าไปโพสทันทีทันใด พี่เขาก็ส่งรูปมาให้ดู บ๊าดได้ส่งรูปไปให้kazuและjaroenthaiดู เรื่องแปลกก็ได้เกิดขึ้น
    -บ๊าดเห็นกุมารของหลวงปู่ขุ้ย กุมารเก้าโกฐหลวงพ่อกอย และกุมารพกพาของวัดสามง่าม2องค์ ส่วนองค์อื่นเบลอจนมองไม่รู้เรื่องเลยไม่สนใจ
    -kazu เห็นรุ่นมูลนิธิ ขนาด5นิ้ว รุ่นรวยๆๆ กุมารสมบัติ ส่วนองค์อื่นไม่สนใจ
    -jaroenthai ซึ่งให้ดูเป็นคนสุดท้าย พอเห็นปั๊บก็บอกบ๊าดเลยว่าขอพัดยศ กับนะหน้าทอง
    ทั้ง3คนเห็นรูปเดียวกันแต่เลือกรับองค์ที่ต่างกัน งานนี้เลยไม่ต้องทะเลาะกัน อิอิ แบ่งสันปันส่วนเรียบร้อย ก็ตกลงไว้ว่าจะไปรับกับมือวันนี้ (เสาร์20) ก็ออกเดินทางไปกับkazu2คน
    ไปถึงห้อง ก็เล่าเรื่องราวต่างๆให้พี่เขาฟัง พี่เขาบอกขนลุกเลย เป็นไปได้ไงเลือกต่างกัน
    **ไม่อยากจะบอก ทั้ง3คน งงยิ่งกว่าพี่อีก 555**
    เรื่องแปลกสุดๆอีกเรื่องคือ 1 ในกุมารพกพาที่บ๊าดจะรับมา ติดชื่อข้างหลัง เป็นชื่อเดียวกันกับกุมารที่บ๊าดคืนพี่คนนึงไป เป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตอกย้ำความเชื่อที่ว่ากุมารทองเป็นผู้เลือกเจ้าของ
    ++เรื่องหวย ใบแรกในชีวิตโดนกินไปเรียบร้อยค่ะ บ๊าดคิดว่าน้องกุมารท่านอ.ยกพลคงช่วยให้ถูกไม่ได้ เลยช่วยให้ได้รับกุมารองค์ใหม่อย่างที่อยากได้แทน นับว่าเป็นผลงานแรกของน้องเขาเลยค่ะ
    ไว้ว่างๆจะถ่ายรูปมาอวดโฉมนะคะ

20. kazuaki

kazuaki เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2005
    พาเด็กๆมาตามหาพ่อครับใครรุ้ตัวว่าเป็นพ่อออกมารับผิดชอบด้วยนะครับอิอิ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      150.7 KB
      เปิดดู:
      74