มาล่ะเหวย...มาละวา..5555

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana, 25 พฤศจิกายน 2011.

1. วอลเล่ย์

วอลเล่ย์ Active Member

3 พฤศจิกายน 2009
    ตอนนี้เตรียมซื้อที่ที่ จ.มหาสารคามคะ แต่ยังไม่มีปัจจัยในเรื่องปลูกสร้าง เตือนคนที่บ้านทุกคน ไม่มีคนเชื่อ เลยต้องดิ้นรนอยู่คนเดียว นึกว่าจากประสบการณ์ปีที่แล้วจะทำให้กระตือรือร้นขึ้นมาบ้าง พอเหตุการณ์ผ่านไป เข้าอีหรอบเดิมอีกละ เฮ้อเหนื่อยใจ (โชคดีที่ปี54 ไม่โดนน้ำท่วม) ปีนี้เลยเหนื่อยกับการพูดเตือนเพิ่มขึ้น กรรมจริงๆ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ปัญหาโลกแตก ครับ

เกือบทุกครอบครัวเหมือนกันหมด

3. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณบทกลอน

ชีวิตที่เหลืออยู่ หากอยู่ในวงล้อมของธรรมพระสัมมา
    จะเป็นกำลังใจให้สร้าง ทาน ศีล ภาวนา ค่ะ

4. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    เหมือนกันเลยค่ะ ^^" ..

5. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    ทั้งนี้ขอให้ทุกคนในที่นี้สามารถหาสถานที่ปลอดภัยให้กับตัวเองได้นะคะ ส่วนตัวแล้วตอนนี้ก็กำลังหาที่แถบเพชรบูรณ์ ชัยภูมิ อยู่ค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ในการป้องกันภัยพิบัตินะคะ ^^ สู้ๆค่ะ

6. Nirvana

จริงๆถ้าครอบครัวทางบ้านทุกฝ่ายเห็นพ้องต้องกันหมด

ปัญหานี้จะไม่มี ครับ

แล้วถึงอย่างไร เมื่อภัยพิบัติมาทุกคนต้องอพยพทั้งนั้น
    แต่วันนั้นไม่ได้เตรียมไว้ แล้วจะไปอยู่ที่ไหนกัน

อย่างที่บอกไว้ในงาน ภัยพิบัติไม่ใช่แค่น้ำท่วม
    แต่ยังมีอีกหลายชุดตามมา นี่เป็นสถานการณ์ที่น่าเป็นห่วง ครับ

ความจริงมีว่า บ้านหลังแรกทุกคนเห็นพ้องต้องกันหมด เลยช่วยกัน
    บ้านต้านภัยพิบัติ หาคนเชื่อยาก เลยไม่ได้รับความร่วมมือ
    ยิ่งเป็นบ้านหลังที่สอง ยิ่งตัดสินใจลำบาก เพราะรับภาระหนัก
    แต่บ้านที่อยู่หลังแรก ต่อไปจะอยู่ยาก.....แล้วแต่ใครจะเชื่อ

7. ชญารัตน์

ชญารัตน์ Active Member

26 ธันวาคม 2011
    คุณNirvana คะ ในงานที่บอกเรื่องพระเครื่องที่คุ้มครองเรื่องภัยพิบัตินั้น หนึ่งในนั้นมีพระคำข้าวพระหางหมากนั้นดิฉันและสามีและจะพกติดตัว ส่วนลูกๆนอกจากหลวงปู่ทวดแล้วดิฉันให้ห้อยหลวงพ่อฤษีลิงดำรุ่นเหรียญฝาบาตรนั้นจะเหมือนกันไหมคะ รบกวนถามเป็นวิทยาทานกับคนอื่นด้วยนะคะ
    ขอบคุณค่ะ;41

8. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณ Nirvana โยกย้ายเมื่อไร ช่วยส่งสัญญาณให้เหล่าสมาชิกได้รับทราบด้วยนะคะ

อย่างดิฉันเองก็กำลังหาเงิน เพื่อแลกเปลี่ยนเป็นของใช้จำเป็นยามเกิดภัยพิบัติเท่าที่จะทำได้ ก็อาจจะเป็นคนสุดท้ายที่จะไปจาก กทม. (มีแผนให้พ่อแม่และสัตว์เลี้ยงย้ายไปก่อน)

9. ชญารัตน์

และที่สำคัญพวกเราทั้งหลายต้องเข้ามาอ่านข้อมูลทุกๆวันนะ เพื่อความไม่ประมาท:z16

10. TiMaGiFT

TiMaGiFT Active Member

คุณลุง Nirvana อพยพอีกครั้ง อย่าลืมบอกกันนะค่ะ :cool:

11. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

เงิน ไม่ใช่คำตอบเสมอไปสำหรับการที่จะพ้นภัยพิบัติ
    ขอให้ทุกท่าน รักษาศีล ฝึกจิตให้เข้มแข็ง เวลาที่เหลืออยู่ให้ทำความดี
    พระท่านจะคุ้มครองเองค่ะ

คำแนะนำสำหรับท่านใด ที่มีภาระ หน้าที่การงาน หนี้สินที่ต้องรับผิดชอบ และไม่มีเงินทุน

ดิฉันแนะนำ
    1. ให้ดำเนินชีวิตไปตามปกติ รักษาศีล สวดมนต์ นั่งสมาธิ ขออโหสิกรรมกับท่านเจ้ากรรมนายเวร และสรรพสิ่งทั้งปวงที่เราได้เคยล่วงเกินทั้งที่รู้ตัวและไม่รู้ตัว
    2. ให้เตรียมสิ่งของจำเป็นตามที่เราหาได้ (กระเป๋าฉุกเฉิน)
    3. ทรัพยสินอะไรที่แปลงเป็นทุนได้ก็แปลงเป็นทุนในการซื้อหาสิ่งที่จำเป็นตามอัตภาพ เช่น อาหารแห้ง ยา อุปกรณ์ฉุกเฉิน
    4. วางแผนมองหาสถานที่ปลอดภัยไว้ หากเกิดเหตุขึ้นจะย้ายไปที่ใด เช่น วัดที่อยู่บนที่สูง หรืออาจจะเป็นถ้ำต่าง ๆ

เมื่อเกิดเหตุขึ้น สิ่งที่ควรจะรีบทำ
    1. รีบโทรติดต่อคนในครอบครัวนัดหมายก่อนที่สัญญาณจะล่ม
    2. รีบกดเงินสดจากตู้ ATM เพื่อนำติดตัวไว้ มิฉะนั้น สัญญาจะ Offline หรือเงินในตู้จะหมดก่อนเพราะต่างคนต่างต้องกด
    3. หากท่านใดมียานพาหนะ ควรจะต้องเติมให้เต็มอยู่ตลอดเวลา
    4. รีบเดินทางไปยังสถานที่ปลอดภัยที่คิดไว้ อย่าลืมกระเป๋าฉุกเฉินที่เตรียม

ขอให้ทุก ๆ ท่านโชคดีนะค่ะ

12. Nirvana

จริงๆพระเครื่องที่กล่าวถึงนั้น จะป้องกันเรื่องรังสีนิวเคลียร์ ครับ

แต่ไม่ได้ป้องกันภัยพิบัติที่ถูกกระทำโดยตรงเช่น น้ำท่วม แผ่นดินไหว
    เพราะเป็นภัยธรรมชาติโดยตรง จึงต้องแยกแยะภัยให้เข้าใจถูกต้องถ่องแท้ ตามที่วิเคราะห์ให้ฟังในงานสัมนา

แต่ในความเป็นจริงแล้ว Nirvana เชื่อว่า การที่คนดีมาอยู่รวมกัน + สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนเองมีอยู่ สามารถคุ้มครองป้องกันภัยทางอากาศทุกชนิดได้ ณ.บริเวณหนึ่ง ซึ่งเพียงพอที่จะครอบคลุมหมู่บ้านและบริเวณใกล้เคียงได้

เคยได้ยินหลวงตาม้าท่านว่า รัศมี 6 ก.ม. จากถ้ำเมืองนะ ปลอดจากภัยของนิวเคลียร์ด้วยบารมีของหลวงปู่ทวด นะครับ (พอๆกับ 1 ตำบล)

ส่วนตัวเชื่อว่าหลายท่านที่มาสัมนาในวันนั้นก็คงมีวัตถุมงคลที่กล่าวถึงหลายท่าน ถ้ามาอยู่รวมกันก็จะเหมือนเซลล์ของเครือข่ายโทรศัพท์มือถือนั่นแหละ ครับ ที่จะแผ่รัศมีครอบคลุมพื้นที่ของเราได้

13. Nirvana

และที่สำคัญพวกเราทั้งหลายต้องเข้ามาอ่านข้อมูลทุกๆวันนะ เพื่อความไม่ประมาท:z16

คุณลุง Nirvana อพยพอีกครั้ง อย่าลืมบอกกันนะค่ะ :cool:<!-- google_ad_section_end -->

จริงๆเป็นเรื่องน่าเห็นใจ นะครับ

มี ญ. ตัวคนเดียว หลายท่าน pm มาปรึกษาเรื่องนี้โดยเฉพาะบ่นว่าในครอบครัวไม่มีใครเชื่อ แต่ตัวเองรู้ว่าต้องไป อยู่ไม่ได้แล้ว

แต่การอพยพไปต้องมีแผนการรองรับไม่ใช่ไปตายเอาดาบหน้า เพราะเราอาจจะต้องอพยพไปอยู่ถาวร ฉะนั้น ญ. ตัวคนเดียว (อาจจะมีตัวเล็กหนีบไปด้วย) เป็นเรื่องน่ากังวล นะครับ

ยิ่ง Nirvana บอกให้รีบเปลี่ยนทรัพย์สินเป็นบุญ แล้วผ่องถ่ายอสังหาริมทรัพย์นี่ยิ่งลำบากหนักเข้าไปอีก คนอื่นอาจจะหาว่าหมอนี่บ้าเข้าขั้น ซะอีก

แต่ไม่เป็นไร ครับ อีกไม่นานก็คงรู้ว่า ไฝ๋เปงไฝ๋

ส่วนตัวมีแผนสำรองไว้มากพอที่จะเอาตัวรอดได้
    ซวยที่สุดวันนี้ยังไปได้เลย.......

ไปอยู่ถ้ำที่เห็นในรูปที่นั่งหันหลังนี่แหละ ครับ.....อิอิอิอิอิ
    รับประกันปลอดภัย คนก็หาไม่เจอเพราะลึกลับซับซ้อนกว่าหนังอินเดียนน่าโจนส์ 3 ภาค รวมกันอีก...55555555555

ถ้าจะถามว่าควรย้ายไปเมื่อไหร่
    ก็ต้องถามว่า เราได้สร้างที่อยู่สำรองไว้หรือยัง (ถ้ามีแล้วไปก่อนเลย ได้เปรียบ)
    ถ้ามีแล้วก็ให้รีบขนข้าวของส่วนใหญ่ พ่อ-แม่ ลูกเล็กเด็กแดงไปก่อน ครับ
    ตัวเองจะนั่งทำงานไปก็พอไหว แต่ก็เตรียมพร้อมทุกขณะแล้วกัน

ถ้ายังไม่มีก็ต้องคิดว่าจะไปอยู่ที่ไหน อยู่อย่างไร ซึ่ง Nirvana ยังตอบไม่ได้ นะครับ

เชื่อว่าวันนั้นมาถึงจะเกิดมหาโกลาหลยิ่งกว่า หนัง 2012 ซะอีก

ปล. ปัญหาทุกวันนี้ยังอยู่ที่ความลังเลและไม่พร้อมของหลายฝ่าย
    จึงยากที่จะหาคำตอบสุดท้าย ครับ

14. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ของผมโชคดีหน่อย เมื่อปีที่ผ่านมานั้นพอเกิดน้ำท่วมที่บ้านบางบัวทอง พ่อแม่ก็เปิดใจยอมรับมากขึ้น ถ้าปีนี้มีสัญญาณไม่ว่าจากเพื่อนสมาชิกและเพื่อนผู้มีฌาณเตือนอะไรแล้วล่ะก็ ก็พอจะพร้อมใจอพยพไปอยู่ในที่ที่พอจะปลอดภัยในระดับนึงก่อน ไปตั้งหลักก่อน

15. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ถึงแม้ดิฉันไม่มีหูทิพย์ อยู่ในรัศมี 10 เมตร ได้ยินเสียงคุณ Nirvana สบายๆ แบบไม่ต้องใช้เครื่องขยาย จ้า ...
    เจอคุณ Itokin วันนั้นแล้ว ขอชมว่าน่ารักกันทั้งทีมงานเลยนะคะ อนาคตอันใกล้ บุญวาสนาดึงมา คงได้ช่วยเหลือเกื้อกุลกัน นะคะ :cool:

16. ชญารัตน์

Nirvanaคงจะไปคนเดียว นะครับ

เพราะสมาชิกสู้ราคาไม่ไหว
    ส่วนตัวเองจะไปเอาที่ดินตรงนั้นเองก็ไม่ไหว เช่นกัน
    เพราะพื้นที่มากเกินกำลัง การพัฒนาก็แพงกว่าราคาที่ดินมากมาย
    ถึงแม้ที่จะสวย.....แต่ต้องตัดใจ ครับ

ส่วนเรื่องจะไปเมื่อไหร่ ก็คงจะเร็วที่สุด นะครับ
    เวลา วารี ไม่คอยท่าใคร....ต้องไปขณะที่ยังไปได้สะดวกและไม่บอบช้ำงัย ครับ

อ้าว...ตกลงท่านNirvana จะไปคนเดียวเหรอคะ ไม่ลองคิดโปรเจค ราคาซอฟท์ๆเบาๆดั๊มพ์เกรดและวัตถุดิบลงมาหน่อย ราคาบ้านพร้อมที่ดินลงมานิด เผื่อคนมีศิลห้าอยากจะไปอยู่ในยุคหน้าที่เบี้ยน้อยหอยน้อยจะได้มีความหวังมั่ง จากบ้านเดี่ยวเนื้อที่200ตรว. ก็ให้เป็นบ้านแฝด เผื่อราคาจะเอื้อมถึงมั่ง แต่หมู่บ้านยังคงconcept หมู่บ้านศิลห้าต้านภัยพิบัติได้จ้า ใครเห็นด้วยยกมือขึ้น
    pig_balletpig_balletpig_ballet

17. Nirvana

ขอบคุณ นะครับ ที่ยังติดตาม

จริงๆก็คิดอยู่เหมือนกันว่าพยายามจะให้ราคาลดลงมา
    คือ ตัดความสะดวกทุกอย่างลงมาติดดิน
    แต่จะต้องหาที่แปลงใหม่ที่เล็กกว่าเดิม โดยไม่ต้องพัฒนาอะไรมาก

ดังนั้นความสวยหรูแบบรีสอร์ทก็หายไปด้วย
    เหลือแต่ที่อยู่อาศัยกันจริงๆ แบบบ้านๆชาวอีสานแท้
    แต่ทำเลคงแถวๆนั้นบริเวณเดียวกัน เพราะรู้ว่าปลอดภัยแน่นอน

ข้อสำคัญยังไม่รู้ว่าจะมีมิตรรักแฟนเพลงตัวจริงเหลืออยู่อีกกี่ท่าน
    ที่จะติดตามไปอาศัยอยู่ด้วยกัน เพราะทุกท่านคงต้องหารือกันหนักในครอบครัว
    เผลอๆบางบ้านอาจจะทะเลาะกันบ้านแตกก่อนย้ายไป น่ะสิครับ

Nirvana ว่าเอางี้ดีกว่า ใครจะไปให้ pm มาบอก
    แล้วช่วยแจ้งด้วยว่า ยินดีจะลงทุนในวงเงินเท่าไหร่
    เพื่อที่จะได้คำนวณค่าเฉลี่ยการก่อสร้างกันได้อย่างไร

18. ขอบกระด้ง

ขอบกระด้ง สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2011
    เห็นด้วยกับคุณชญารัตน์จ๊ะ

19. อยากรู้ไปโม๊ด

อยากรู้ไปโม๊ด เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2005
    ยกมือให้อีกคนนะคะ น้องชญารัตน์
    เผื่อหมู่บ้านศิลห้า จะได้ไม่ไกลเกินฝัน
    ส่วนตัวพี่เองตอนนี้ เล็งไปที่แพร่แล้วค่ะ
    พอดีหลานสะใภ้เป็นคนที่นั่น ก็ให้มองๆหาที่ทางให้อยู่

20. นันทสิริ

นันทสิริ Active Member

สวัสดีค่ะคุณ Nirvana เข้ามาอ่านหลายครั้งแล้ว เป็นคน อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธุ์ ตอนนี้ก็มีที่ดินส่วนตัวไว้บางส่วนแล้ว ค่อนข้างมั่นใจว่าภัยเริ่มมากขึ้น หมู่บ้านศีล 5 อยู่เขตไหนค่ะ