มาล่ะเหวย...มาละวา..5555

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana, 25 พฤศจิกายน 2011.

1. ยัย fame

ยัย fame เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ niravana เมืองไทยจะหนาวเหรอ..........นั่นนะซิทำไมตัวเองถึงมีความรู้สึกว่า อยากจะซื้อเสื้อผ้าหน้าหนาว ตั้งแต่เสื้อขนเป็ด เสื้อ wool สะสมไว้เต็มบ้านเลย ทั้ง ๆ ที่ไปเที่ยวต่างประเทศปีละครั้งเอง ไม่เกิน 10 วัน แต่ซื้อไว้เยอะเลย เหมือนมีความรู้สึกว่า มันจะหนาวมาก ๆ

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ต่อไปเมืองไทยหิมะจะตกทุกปี นะครับ

ครูอาจารย์ทุกสายก็กล่าวไว้ตรงกัน
    ทางนาซ่าก็รู้นานแล้ว ทุกฝ่ายรับรู้หมด
    ฉะนั้นจึงต้องเตรียมหาทางรับมือไว้ตั้งแต่วันนี้

3. skyroad

skyroad เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2011
    แบบนี้ประโยคที่ว่า รอให้ประเทศไทยมีหิมะตกก่อนเถอะ (ประโยคเปรียบเทียบว่าเป็นได้ยากมาก หรือแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย) ในอนาคตก็คงใช้ประโยคนี้ไม่ได้แล้วสิ -0-

4. NewWorld

NewWorld Active Member

อยากโกยเหมือนกัน แต่ไม่รู้จะโกยไปไหน สงสัยจะโดนโกยลงทะเลก่อน

5. ไตรยภพ

ไตรยภพ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2011
    แถว อ.น้ำพอง อ.เขาสวนกวาง จ. ขอนแก่น ปลอดภัย มั่ย ครับ
    และเขื่อน อุบลรัตน์ จะแตกมั่ยครับ
    ขอบคุณครับ

6. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

คุณNirvanaคะ แล้วจะไปอยู่ในหมู่บ้านศีล5 กพ.55นี้เลยหรือคะ ถ้ายังไม่พร้อมที่จะไปอยู่ช่วงนี้ จะขอตามไปทีหลังได้หรือไม่คะ ยังมีภาระอีกเยอะค่ะ ลูกยังเรียนอยู่เลย พ่อก็ยังนอนป่วยอยู่ แม่ก็ยังไม่ค่อยจะแข็งแรง เฮ้อ...จะทำยังไงดี

7. ChaiDinDaeng

ChaiDinDaeng Active Member

เรื่องภัยหนาวนี่คนไทยหลายคนยังไม่เคยเตรียมรับสภาวะ
    นี่ เป็นห่วงมากเพราะเคยอยู่ในดินแดนนั้นมาก่อน บอกเลยว่า "สาหัส" กว่าน้ำท่วมมากนัก เพราะต่อไปจะหนาวเป็นประจำทุกปี เนื่้องจากแกนโลกเปลี่ยนองศาไป Nirvana ถึงได้ต้องออกแบบ Smart Adobe Home งัยครับ..

อยากทราบการสร้างบ้านดิน
    Smart Adobe Home ตามแบบของคุณ Nirvana ครับ
    ไม่ทราบว่าพอจะแชร์ให้ได้บ้างมั้ยครับ เพราะต้นปีหน้าจะไปสร้างที่ไร่ ที่ปากช่องครับ ตอนนี้
    ผมมองอยู่หลายแบบ บ้านดิน บ้านก้อนฟาง บ้านไม้ยกสูงใช้ปีกไม้ทำฝาบ้านกับใช้ไม้ไผ่สานทำเพดาน ด้วยงบประมาณมีจำกัด 2แสนกว่า(ส่วนมากหมดไปกับการซื้อที่ดินครับ)
    ขอบคุณครับ.

8. phimphan

phimphan สมาชิก

ท่านเจ้าของกระทู้คะ แล้วที่พระท่านบอกว่าอีสานมีวิบากกรรมเรื่องน้ำละคะ ที่บอกว่าน้ำจะผุดมาจากใต้ดินทางภาคอีสาน แต่ดื่มกินไม่ได้เนื่องจากน้ำเค็ม เพราะใต้ดินมีเกลือโปแตส จนต้องข้ามโขงไปอยู่ฝั่งลาวละคะ ช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยจะเป็นอย่างนั้นจริงหรือเปล่าคะ

9. ชัยธนันท์

ชัยธนันท์ เป็นที่รู้จักกันดี

แถวนั้นเวลาผมจะไป อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร ผมจะต้องแวะกินไก่ย่างเขาสวนกวางที่ร้านประจำก่อนทุกครั้ง ไก่ย่างเขาสวนกวางอร่อยมากครับ :cool:

10. Humra

Humra สมาชิก

26 กันยายน 2011
    ซุ้มยิงมานานเลยแว่ะมาดันกระทู้ครับ:cool:

11. porpao

porpao เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วที่ จ.พิจิตร ตะพานหิน พออยู่ได้มั๊ยคะ

12. ไตรยภพ

ไตรยภพ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2011
    ถูกต้องครับ...ไก่ย่างเขาสวนกวางอร่อยมากเลย:cool:

13. Nirvana

อ.น้ำพอง อ.เขาสวนกวาง ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่ไม่เคยไปสัมผัสใกล้ชิด
    ส่วนเขื่อนอุบลรัตน์ยังไม่มีข่าวจากสายบุญที่ไหนว่าจะแตก ครับ

14. Nirvana

ทุกคนมีภาระมีความห่วงใยกันทุกคน

อีกทั้งมีข้อจำกัดอีกมากมายนับไม่ถ้วน

แต่ในส่วนของ Nirvana ขอบอกไว้ว่า
    ภัยพิบัติที่จะมาไม่เคยรอใครหรือยกเว้นผู้ใด ครับ

15. Nirvana

เรื่องการสร้างบ้าน Smart Adobe Home

มีรายละเอียดปลีกย่อยมากพอสมควร จารนัยกันนาน
    ไม่ได้หวงวิชาหรอก นะครับ เพราะจริงๆแล้วสามารถค้นจากเนทได้
    แต่ที่แปลกกว่าที่ีอื่นคือ เป็นบ้านที่ประยุกต์กับการใช้ชีวิตของคนไทย
    ในยามภัยพิบัติหลายชนิดที่กำลังจะเกิดขึ้น

ความมั่นคงแข็งแรง ตลอดจนระบบสาธารณูปโภคจะต้องรับสภาวะ
    ที่เลวร้ายได้อย่างมั่นใจ อาทิเช่น จะต้องรับกับสภาวะอุณหภูมิต่ำขนาด -20 องศาได้สบายๆ หรืออย่างน้อยถ้าเจอแผ่นดินไหวก็คงพังหลังจากสิ่งก่อสร้างอื่นพังไปหมดแล้ว อย่างนี้เป็นต้น

อย่าลืมว่าในภายภาคหน้าโลกของเราจะไม่ใช่โลกที่เราเคยรู็เคยเป็นกันมาอีกต่อไป ดังนั้นจึงต้องใช้สติปัญญาเต็มที่ในการมองไปในอนาคต ครับ

16. Nirvana

Nirvana ศึกษาปัญหาดินเค็มของอีสานมาตลอด

แล้วเรื่องนี้สามารถสอบถามกับกรมทรัพยากรธรณีได้ ไม่เป็นความลับอะไร
    ส่วนตัวไม่เชื่อที่ใครจะว่ามีปัญหาเรื่องดินเค็มจนต้องข้ามไปอยู่ฝั่งลาว
    เพราะพื้นที่ดินเค็มมีเป็นบางจุดไม่ใช่ทั้งหมด

อีกอย่างที่ท่าค้อเองก็ไม่มีดินเค็มและยังเป็นดินที่อุดมสมบูรณ์เหมาะที่จะปลูกข้าวด้วย ครับ

17. Nirvana

นั่นแน่....มาแอบดูเค้า....อิอิอิอิ

แต่ก็ขอบคุณครับ ที่มาช่วยเป็น "ป๋าดัน" :cool:

18. Nirvana

หลายพื้นที่ใน จ.พิจิตร มีน้ำหลากและท่วมขัง นะครับ

ให้ดูสภาพตรงนี้ด้วย สอบถามคนในพื้นที่ให้ดีๆ ครับ

19. Nirvana

ขอโทษ ครับ ลืมตอบไปหน่อย

ภัยหนาวในประเทศไทยต่อไป ไม่ใช่เสื่้อกันหนาวจะช่วยอะไรได้มาก
    เพราะเป็นภัยหนาวทั้งภาคพื้นที่โดยจะมีผลกระทบกับการเป็นอยู่ของผู้คน
    ตลอดจนระบบสาธารณูปโภคที่ไม่ได้รองรับอุณหภูมิที่ต่ำติดลบ ครับ

ฉะนั้นอย่าคิดเป็นเรื่องสนุกที่จะได้ปั้น Snow man เพราะเจอภัยแล้วจะไม่คิดเรื่องอื่นนอกจากความอยู่รอด

20. Pdon60

Pdon60 เป็นที่รู้จักกันดี

ตามอ่านกะทู้ท่านมานานพอสมควร เลยแวะมาทักทาย
    ผมบ้านเิกิดอยู่นครพนม แต่ปัจจุบันมาใช้ชีวิตอยู่สมุทรปราการ
    บ้านเกิดที่นครพนมเรื่องแห้งแล้งไม่น่ามีปัญหา ถ้าแม่น้ำโขงไม่แห้ง
    เพราะบ้านผมอยู่ใกล้แม่น้ำโขง ดินที่นั้นอุดสมบูร์ดีเพราะเป็นดินตะกอน แต่ห่างจากแม่น้ำโขงออกไป ดินจะเป็นดินทราย การเกษตรต้องอาศัยการชลประทานเข้าช่วย
    อีกอย่างนครพนมอยู่ใกล้ทะเลมากกว่าจังหวัดอื่นๆในภาคอีสานเรื่องฝนตกจึงมีมากกว่าด้วย