มาบูชาวัตถุมงคลจากยายผีป่า ได้ทั้งของมงคลและกุศลด้วยจ๊ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 21 พฤศจิกายน 2006.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

บอกหมายเลขตัวเองผิด แหะๆ

๐๘๕-๒๒๔๘๘๗๐ จ้า

2. A dam

A dam เป็นที่รู้จักกันดี

ยายจ๋า ให้ร่วมบุญองค์ละเท่าไรจ๊ะ

3. อนูดิน

อนูดิน เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    พออ่านถึงตรงนี้แล้วมันแทงใจดำพิลึก
    "ของดีอยากได้แต่อยากจ่ายน้อย"
    อยากจะเถียงว่า ก็เงินมันหมุนไม่ค่อยทันแต่ก็มิกล้า:)
    เอาเป็นว่าถ้ามีก็จะทำ
    ล่ะกัน

4. duntey

duntey สมาชิกใหม่

สวัสดีครับคุณยายผีป่า ^^
    ผมกำลังอยากหาวัตถุมงคลไปทำสร้อยคอ
    ตอนแรกแอบสนใจ แก้วจักรพรรดิ์รัศมี ๗ แสง พลังเสาร์ ๕ ล่ะครับ
    แต่ไม่แน่ใจยังมีอยู่รึเปล่า
    ถ้ามีอยู่ก็ว่าจะถามขนาด ว่าพอจะเอาไปทำสร้อยได้ไหม

แต่เพิ่งไปอ่านเจอเมื่อไม่กี่หน้านี่เองครับ ว่าไม่ควรเอารูปทรงปิรามิดไปคล้องคอ
    เสียดายมากเลยครับ เพราะรู้สึกถูกชะตากับเพชรจักรพรรดิ์มากเลย

สงสัยผมยังบุญไม่ถึงแน่ๆเลยครับ อิอิ

5. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากจองแต่ทำบุญแพงไหมช่วยแจ้งด้วยนะครับ

6. DevilBitch

สวัสดีเจ้าค่ะ

ขอโทษค่ะที่หายไปหลายเพลา เพราะติดนั่นติดนี่ตามประสานะเจ้าคะ

อ๋อ...แก้วจักรพรรดินั้นไม่ได้เป็นรูปทรงปิรามิตรนะเจ้าคะ เป็นการเจียรเหลี่ยมเพชรค่ะ

หมดแล้วค่ะ เพราะแจกให้เพื่อนบางท่านที่มาเยี่ยมเยือนและเก็บไว้เอง

หากสนใจนะคะ มีแก้วโป่งข่ามขนาดเท่าเหรียญสิบบาทเราแต่เจียรเป็นเหลี่ยมเพชรสวยมาก ให้นึกถึงเพชรที่ติดพระนาราถพระพุทธรูปนะคะ ใครสนใจจองไว้ได้นะคะ มี ๗ องค์ ยิ่งบูชาไปติดหน้าผากพระยิ่งได้บุญจริงๆ ค่ะ องค์ละ ๓๗๓๗ บาท ค่ะ

ส่วนแท่งปริซึ่มโป่งข่าม ข้างในมีใยกายสิทธิ์ ก็แท่งละ ๓๕๓๕ บาทค่ะ

และหัวแหวนโป่งข่ามต่างๆ ที่ยังไม่ขึ้นเรือนแหวนนะคะ ๒๕๕๑ ค่ะ

หากขึ้นเรือนเป็นแหวนเงินหรือทองยูโรแล้วตกวงละ ๓๕๕๙ บาทค่ะ

ยายจะหักค่าทำเรือนและค่าจัดส่งไว้ต่อยอดต่อไป แล้วจะแบ่งไปช่วยทางแม่ชีณัฐทิพย์ เกี่ยวกับกองทุนเพื่อช่วยผู้ป่วยโรคมะเร็ง และบางส่วนไว้ทำบุญตามแต่วาระและหากมีเยอะ โครงการสร้างเรือนรับรองครูบาอาจารย์และกัลยาณมิตรจะทะยอยๆ ทำไปนะคะ เพราะวันนี้พี่ชายบอกว่า เมื่อไรจะสร้างเรือนรับรองหลวงปู่ อย่าลืมทำนะ ครูบาอาจารย์ท่านจะได้แวะเวียนไปโปรด

ยายก็ตอบว่า รองวดหน้าได้ไหมท่านพี่ งวดนี้เห็นแล้ว แต่ลืมซื้อ แหะๆ

โครตเหล็กไหลขาวและโครตเหล็กไหลเขาอึมครึม น้ำดิบ เกาะล้าน พอมีนะคะ เข้าพิธีทุกครั้งนะคะ ก็ราคาเท่ากันค่ะ คือ ขึ้นตัวเรือน ราคา ๓๕๕๙ บาท ค่ะ

ส่วนเอาแต่หัว แล้วแต่ขนาดค่ะ ก็เริ่มที่ ๙๙๙ บาท นะคะ

ส่วนท่านใดที่โอนเงินเข้ากองทุนฟ้าใหม่ เพื่อขอรับพระกรุปู่ใหญ่ยุคต้นนะคะ ช่วยรออีกนิดค่ะ ยายยังไม่ว่างส่งเลย ท่านใดโอนเงินไปแล้ว ยังไม่แจ้งที่อยู่ หรือกลัวยายลืม ชื่อตกหล่น โทหายายได้เน้อ ไม่ต้องเกรงใจ ถ้าว่างจะรับสายและรีบจัดการส่งให้ค่ะ

7. tatumabcd

tatumabcd เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2007
    ยายน่ะเห็นแต่ลืมซื้อ ส่วนผมน่ะซื้อทั้งๆ ที่ยังไม่เห็น เงินเพิ่มทุนก็รอต่อไปเถอะนะยาย เอิ๊กๆๆๆ

ปล.ตอนนี้อยู่หาดใหญ่อีกแล้ว แว่บไปคุยกับแม่ชีณัฐทิพย์มารอบนึงแระ กะว่าก่อนกลับกุงเต้บจะไปหาท่านอีกสักครั้ง ฝากอะไรไหมยาย? อิอิ

8. DevilBitch

แวะไปชมภาพ พระกรุบรมครูพระเทพโลกอุดรสร้างยุคต้นกันที่ห้องแม่ชี ตามลิ้งค์ข้างล่างนี้ไปนะคะ ไปร่วมทำบุญกัน

หลายท่านไม่ทราบว่าตัวเองนั้นมีเชื้อมะเร็ง หรือโรคแฝงตัวร้ายแรงชนิดอื่นๆ อยู่เป็นระยะหนึ่งที่ยังไม่แสดงอาการ จึงปล่อยปละละเลยไม่สนใจดูแลสุขภาพตัวเอง จนกระทั่งมันลามและยากเกินเยียวยาแล้ว การที่ยายร่วมสนับสนุนโครงการนี้ เพื่อผู้ป่วยโรคมะเร็ง (โรคอื่นๆ ก็อยากช่วยค่ะ) เพราะรู้ว่ามันเป็นกันแล้วทรมานทั้งตัวเราและญาติใกล้ชิด เพื่อนสนิทที่คอยห่วงใยและคอยช่วยเหลือ

ทุกวันนี้ยายสนใจเรื่องสมุนไพรไทยมาก และอยากจะแนะนำให้คนไทยหันมาบริโภคพืชผักสวนครัวที่มีตัวยาสมุนไพรแทรกอยู่เยอะๆ นะคะ และหากท่านสามารถดื่มน้ำสมุนไพร ทานผักผลไม้ปลอดสารพิษได้ยิ่งดีค่ะ

อยากมีทุนเยอะๆ จะทำสมุนไพรปลอดสารพิษและเชื้อราปนเปื้อนไปวางจำหน่ายตามจุดแหล่งรวมคนมากๆ เช่นโรงพยาบาล คลินิค โรงแรม รีสอร์ท โอท๊อบต่างๆ แต่เงินมันน้อย เลยคิดว่า ให้คำแนะนำ นำเสนอเท่าที่รู้ ถ้าไม่รู้ถามมางตอบให้ ล่าสุดไปรู้ว่าคนป่วยมะเร็งเต้านมหายขาดเพราะดื่มน้ำคั้นหญ้าเทวดาทุกๆ วัน (แรกๆ จะระคายและคันที่คอมากๆ จนทนไม่ไหว แต่ฝืนกินจนหาย) และคนเป็นโรคเอดส์เมียตายก่อน ผัวได้ยาสมุนไพร(กินทุกอย่างที่คนแนะนำ) โดยเฉพาะน้ำคั้นจากกระเม็งและคาวตอง เขาอยู่มานานมาก และหมอยกให้เขาเป็นที่ปรึกษาแนะนำผู้ป่วยรายอื่นๆ แผลไม่มี เชื้อไม่แพร่ สมุนไพรถ้าเราจัดถูกขนาน เราทานเหมือนผักผลไม้ บางทีโรร้ายๆ ก็ไม่กล้ากำเริบนะคะ

เอ...นี่กระทู้อะไรหว่า ..จะมาขายวัตถุมงคลหรือขายยาสมุนไพรเนี่ย แหะๆ

อ้อ..มีพระและสมาชิกหลายๆ ท่านสนใจให้จัดทำมีดหมออีก ยายรู้จักคนทำด้ามมีดหมอและตีมีดสวย แต่หลวงพี่ท่านอยากได้มีดอย่างหลวงพ่อฤษี(ใครมีภาพมีดหมอหลวงพ่อฯ ลงให้ชมด้วยนะคะ) ก็เลยบอกเอางี้นะ

เดี๋ยวยายจะไปหาซื้อเหล็กน้ำพี้จากแหล่งขายเลย เอามาเป็นกิโลแล้วมาให้ช่างเขาตี ใครจะเอาขนาดไหน แบบไหน บอกมาเลยค่ะ

หรือหากต้องการมีดเดินป่า สั่งได้ค่ะ นี่เขาทำส่งสมาชิกเวบคนรักมีดด้วยค่ะ

ด้ามงา ด้ามไม้มงคลตายพาย ด้ามหิน หรือทั้งด้ามทั้งมีดจะเอาเป็นงาล้วนเหมือนมีดหมอหลวงพ่อเดิมก็ได้ค่ะ

ทำแล้วเอาไปเข้าพิธีขอบารมีครูบาอาจารย์ท่านเองนะคะ

นี่สอบถามมากันได้ ยายจะได้ไปหาเหล็กมาทำให้

ส่วนเหล็กจ่าตุ่มน้ำ เขาเอาเหล็กเบอร์จากนอกมาทำค่ะ ยายเคยขายมีดสำหรับนักตกปลา ล่าสัตว์ที่เมืองนอก ก็ไม่ต่างกัน ขึ้นกับว่าเราจะเอาเบอร์อะไรมาผสมกัน ฝีมือช่างก็สำคัญค่ะ แต่ช่างคนนี้คิดว่าทำดีนะคะ ไม่งั้นคนคงไม่สั่งประจำ

ตอนนี้ราคาเหล็กแพงขึ้นกว่าสามสิบเปอร์เซ็นต์ของราคาเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ดังนั้นยายต้องทราบจำนวนท่านที่สนใจก่อนนะคะ จะด้สั่งเหล็กมาให้ช่างทำได้

เหล็กน้ำพี้มันแพง แต่เหล็กเบอร์จากนอกแพงกว่าเสียอีก เพราะสั่งเข้านี่เนาะ

โรงงานตีเหล็กที่ได้คุณภาพที่สุดของยุโรปอยู่ที่เมืองโมรา สวีเดน ค่ะ ชื่ออีริคสัน กับฟร๊อป (รู้จักทั้งสองโรงงาน)

9. DevilBitch

คตปรอทไฟ และคตปรอทน้ำ ทำเป็นหัวแหวนขนาดพอดีอย่างในภาพ สามารถติดต่อโดยตรงกับอาจารย์สรวินท์ มูรพันธุ์ ได้เลยเจ้าค่ะ

ที่หมายเลข ๐๘๑- ๙๕๑๓๗๖๔

ส่วนวัตถุมงคลอื่นๆ ติดต่อยายผีป่าได้ที่หมายเลข ๐๘๕-๒๒๔๘๘๗๐ หรือ ๐๘๙-๒๕๕๔๘๓๗

หากท่านติดต่อไปแล้วไม่มีคนรับ แสดงว่ายายผีป่าไม่ว่างเนาะ

10. DevilBitch

จะทำพิธีอัญเชิญไม้คูนตายพายเพื่อมาทำมีดหมอและพระขรรค์โสฬส เตรียมเข้าพิธีเร็วๆ นี้ค่ะ เล่มมีดทำจากเหล็กน้ำพี้แท้ กำลังสั่งค่ะ สนใจจองไว้นะคะ เพราะทีมงานสายใต้และน้องลูกเจ้าคุณนรจัดสร้างค่ะ ส่วนของยายผีป่าก็อาจเก็บไว้บ้างค่ะ เผื่อมีบอกบุญ ต้นนี้อยู่หลังบ้านยายผีป่าเองค่ะ แหม...ตรงตามตำราหลวงปู่ศุขค่ะ ตำราปู่ใหญ่ท่านก็ให้ใช้คูณตายพายทำมีดหมอ ทำพระขรรค์นะคะ เอ...บอกไปอย่างนี้ ไม่ใช่มีนักเลงเครื่องลางมาแอบตัดโค่นไปช่วงยายผีป่าหลับนะคะ

จองมีดมาเลยค่ะ ด้ามงา ฝักงา
    ด้ามไม้คูณตายพาย ฝักไม้หอม หรือฝักคูณตายพายเลยก็ได้ค่ะ

ราคาต้องรอดูราคาเหล็กที่รีดแล้วก่อนะคะ

เร็วๆ นะคะ รีบออกตัวก่อนหมด ท่านจะได้รับมีดเมื่อเข้าพิธีแล้วเสร็จ

สายใต้น้องลูกเจ้าคุณนรฯ แจ้งว่ามีสั่งมาแล้วในกลุ่มประมาณ ๓๐ เล่ม

11. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ยายบอกหมดแล้ว

ตามนั้นเลยครับพี่น้อง จองได้ แต่ต้องรอราคาใบพระขรรค์ที่กำลังจะสั่งตีด้วยจ้า

โมทนาบุญกับยายด้วยนะครับ

12. war511

war511 เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วจะไปเข้าพิธีที่ไหนหรือครับ

13. DevilBitch

คาดว่ามวลสารที่จะนำมาเป็นชนวนนั้นมีของมงคลหายากหลากรายการ และพิธีนั้นหากมีเสาร์ห้า ที่ท่าขนุนเดือนตุลาคม อาจนำเข้าหากพระท่านสั่ง แต่ที่งานถอนโบสถ์วัดหลวงตาวัชรชัย หลวงพี่โรจน์ท่านนำเข้าพิธีแน่นอน ส่วนหากยายทำส่วนตัวนั้น มีถามมากันเยอะมาก ยายยังไม่ทราบค่ะ เพราะให้ทางคณะน้องนรฯ ทำกันก่อน ยายอาจจัดทำไว้แล้วทะยอยนำไปกราบขอบารมีครูบาอาจารย์เรื่อยๆ และเข้าพิธีให้ครบตามที่มีผู้คุมอยู่หลังไมค์สั่งนะคะ ตอนนี้จองของทางน้อง "ลูกเจ้าคุณณรก่อนก็แล้วกัน อย่ารอจากยาย เพราะไม่ต่างกัน คือถ้ายายทำแล้วมันเรื่องยาวค่ะ เพราะเรื่องมาก แหะๆ"

แต่โครตเหล็กไหลต่างๆ เหล็กไหลขาว(เกร็ดพญานาค) และโป่งข่ามกายสิทธิ์เนื้อต่างๆ แบบต่างๆ มีนะคะ ถามบูชา (เปลี่ยน) ได้ค่ะ

เมื่อวานมีข่าวร้ายค่ะ คือยายผีป่าโดนหลอก ทั้งๆ ที่รู้ว่ามันทะแม่งๆ แต่ข่าวดีคือ กุมารที่พุน้ำร้อน และกุมารที่เชิญมาจากหลวงปู่แย้มวัดสามง่าม แทคทีมกันช่วยให้ยายผีป่าถูกล็อตเตอรี่

เมื่อวันก่อน น้องอ่อนโทถามหวย เราบอกให้วิ่ง ห้าบน สามล่าง และหวยงวดนี้อาจมีเบิ้ล น้องอ่อนยังไม่หนำใจ ขอมากไป เลยบอกให้ทั้งหมดตั้งแต่ ๐ ถึง ๙

น้องเอ๋ก็ไปกราบกุมารพร้อมยาย กุมารบอกยายออกเสียงผ่านยายมาเลยว่า ๓๓

เมื่อวานน้องออมลูกสาวยายไล่ให้ไปซื้อหวยตามหลวงพ่อเล็ก

น้องออมได้ยินหลวงพ่อเล็กดึงไมค์ขึ้นมาที่งานพิธีฯ ที่ถ้ำทะลุ ท่านพูย้ำว่า

๑...๒...๓

น้องออมบอก แม่พระท่านให้หวยเร๊อะ แม่เอาไปแทงนะ

เพราะเมื่อก่อนนั้น หวยเวลาที่หลวงพี่นัดไปงานหนองหญ้าปล้อง หากตัดมาเล่นสองตัวมันออกตรงๆ

และงวดนี้ มันมาออกสามตัวอีกที่บอกให้คุณฝุ่นจำไว้ คือเวลาที่หลงทางกับรถหลวงพี่เล็ก

แหะๆ หกนาฬิกา สี่สิบเก้านาที (เอามาเล่นโตดไงคะ)

14. DevilBitch

หลายคนบ่นมาว่า กระทู้ยายผีป่าหลุดไปไหน ห้องที่หมวดจักรวาลคู่ขนาน ไปไหนแล้ว ยายก็บอกว่า ทีมงานเขาจัดระบบใหม่ แล้วแต่แอดมินเห็นสมควรค่ะ อีกอย่างการจะยกแต่ห้องของยายผีป่านั้นเป็นการถืออภิสิทธิ์จนเกินเหตุ หากใครติดตามยายผีป่า ก็ต้องตามหากันจนเจอนั่นแหละจริงไหมคะ ยายไม่มีเวลามานั่นหน้าคอมบ่อยๆ กระทู้เมื่อไม่มีคนมาตอบ ไม่มีเจ้าของกระทู้หรือกลุ่มของยายผีป่ามาช่วยดึงกระทู้ให้ มันย่อมหล่นหายไปตามสัจธรรมนั่นเอง ไม่มีอะไรจีรัง มีน้องคนหนึ่งถามว่า ยายหน้าที่ยายสอนการสร้างฤทธิ์ทางใจตามตำราหลวงปู่สุก ไก่เถื่อน อยู่หน้าไหน ตอนนั้นอ่านแล้วลืมเชฟไว้ ตอนนี้หาไม่เจอแล้ว เออ..คนสวยจ๋า ยายก็มึนเหมือนกัน เพราะมันเยอะจริงๆ แต่ทราบว่าลงไว้ช่วงไม่เกิน ๖๐ หน้าแรกของห้อง เออ..ตามมาทำไมถ้าไม่รัยายผีป่า นะคะ

ตอนนี้ลูกๆ ปิดเทอม แต่แม่เอื้อมของลูกๆ ก็ยังวุ่นเหมือนเดิม ที่ร้านสมุนไพรก็ให้ผู้ช่วยเก๋ไปดูแล ทัวร์ยังลงไม่มาก แต่ก็พออยู่ได้ แต่หลังจากทำพิธีบวงสรวงขอเทพารักษ์เชิญไม้คูณมาทำไม้มงคลสร้างวัตถุมคลแล้ว ยายจะไปพัทยาเพื่อฟอร์มงานด้านการท่องเที่ยว และทำทัวร์เองนะคะ คุณเบญจ์จากญี่ปุ่นยังรอข้อมูลจากยายไหมคะ เดี่ญวยายว่างๆ จะส่งข้อมูลไปให้นะคะ

เรื่องการสร้างเรือนรับรองพระอาจารย์ต่างๆ ที่บ้านนั้น และที่พักสำหรับกัลยาณมิตรที่ต้องการมาพักแบบไม่ต้องวุ่นกับพวกนรกแตก ยายหวังว่าจะได้รับข่าวดีเร็วๆ นี้ค่ะ คือจะสร้างเป็นบ้านดินค่ะ คุณแขกส่งซีดีมาให้แล้ว ถ้าสร้างเองจะไปแพงเหมือนไปจ้างบริษัทที่ทำบ้านดินขาย มีนักศึกษาที่มาช่วย ค่าแรงแล้วแต่จะให้(ห้าบาทคงไม่มาใช่ไหมน้องๆ )

แก้วโป่งข่ามกายสิทธิ์ ที่เข้าพิธีที่หนองหญ้าปล้อง ตามที่เล่า ยังเหลือนะคะ สั่งจองได้ค่ะ เหล็กไหลขาว สวยมากค่ะ เหมือนเหล็กไหลเขาอึมครึมนั่นแหละ แต่สีขาว

15. maxico

maxico เป็นที่รู้จักกันดี

ไม้คูนตายพายสำหรับทำพระขรรค์โสฬส
    นี่ราคาจะประมาณเล่มละเท่าไหร่ครับยาย?
    ผมสนใจอยากจะจองไว้เล่มนึงครับ

16. maxico

maxico เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ายายพอจะรู้หรือเปล่าว่าหลวงพี่เล็กท่านจะ
    ทำการปลุกเศกพระขรรค์โสฬสเมื่อไหร่ครับ

17. DevilBitch

เมื่อวันที่ ๒๓ ที่เพิ่งผ่านมา คณะน้องๆ ลูกหลานหลวงพ่อฯ ไปเตรียมการที่บ้านยายผีป่า จัดเครื่องบวงสรวงไปพร้อมเช้ามาเราไปทำพิธี โดยมีหลวงพี่โรจน์ อดีตเณรลูกศิษย์หลวงพ่อบุญส่งและหลวงพี่เล็ก (หลวงพี่เล็กบวชให้ด้วยนะคะ นับถือหลวงพ่อและหลวงพี่เล็กมาก" ก็ไปทำกันกลางแดดจ้า ขนขึ้นรถยังไม่หมด เดี๋ยวขอภาพหน่อยนะคะ สำหรับตากล้องที่ถ่ายไป บรรยายเรื่องราวด้วย

ไม้คูณตายพายไม่ได้ให้บูชาค่ะ แต่จะนำไปทำเป็นด้ามเป็นฝักพระขรรค์โสฬส สำหรับคณะของคุณลูกเจ้าคุณนรฯ ส่วนกับยายผีป่านั้นรอถอนรากถอนโคนมาทำค่ะ

ตอนนี้ยังหาคนมาถอนรากถอนโคนให้ไม่ได้ หลวงพี่เล็กไม่ทราบว่าท่านจะสร้างพระขรรค์ไหม แต่ที่ทำกันนี่ เป็นฝ่ายลูกศิษย์ทำกันค่ะ

สอบถามกันได้ค่ะ ๐๘๙๒๕๕๔๘๓๗

18. DevilBitch

มีเพื่อนที่เป็นช่างมีดแจ้งมาว่า ชาวบ้านเขาจะยกต้นคูณตายพาย(ขนาดใหญ่มาก ผ่าหน้าได้เท่าสังกะสีหนึ่งแผ่น(๔๕ เซ็น) ที่สังขละ แต่เขาไม่กล้าโค่นเพราะขึ้นข้างจอมปลวกขนาดใหญ่ เอ้า...ใครอยากได้ด้ามมีด หรือนำไปทำมวลสาร ทำอะไรๆ ที่เป็นมงคล เชิญติดต่อมาจ๊ะ จพาไป (คิดค่าพาไปดีไหมเนี่ย อิอิ)

19. wonderisland

wonderisland เป็นที่รู้จักกันดี

20. DevilBitch

เมื่อคืนเข้าไปดูแล้วค่ะ เข้าไปก่อนที่จะแจ้งมา ทองก็ย่อมเป็นทองนะน้องนะ แต่ว่าทองที่มันโดนละลายเสียเปล่า มันก็เป็นทองที่ไม่ได้รับการนำมาใช้ ค่าประโยชน์ก็ไม่มี ดังนั้นเราต้องเป็นทองที่มีประโยชน์

มีเรื่องเล่าให้ฟัง เมื่อตอนยายอายุประมาณ ๒๓ ปี มีพี่สาวคนสุรินทร์ที่เลื่อมใสในพุทธศาสนามาก พี่คนนี้เป็นคนแนะนำให้ยายไปบ้านพี่เขาและฝึกมโนมยิทธิที่บ้าน พี่เขาเป็นคนโสด นับถือหลวงพ่อฤษีลิงดำมาก แล้วเมื่อปีก่อน พี่เขาเปลี่ยนไปเข้าวัดธรรมกาย ซึ่งก็ไม่แปลกค่ะ เพราะที่ไหนๆ ก็ไปวัดเหมือนกัน แต่จะเป็นวัดอะไรก็เลือกไปก็แล้วกัน เราวัดใจกันดีไหม

คือยายชวนพี่เขาว่า พี่มาช่วยเล่าประสบการณ์ลงนิตยสารพลังจิตหน่อย เพราะพี่ระดับเซียนปฏิบัติแล้ว เขาบอกว่าสายวัดท่าซุงพี่ไม่เอาแล้ว พี่เขาไม่ได้เลิกนับถือหลวงพ่อ แต่พี่บ่นว่า

เบื่อพวกชอบอ้างตนว่าเป็นลูกหลานหลวงพ่อ เบื่อพวกที่อ้างตนว่าใกล้ชิด

ยายจึงขอบอกว่า พ่อแม่ทำมาดีแล้ว ลูกๆ อย่าแหกคอก!

ไอ้ลูกหลานที่มันถือดีแบบไม่ดี มันอ้างไปเหอะ แต่มันไม่ดีก็ดีไม่ได้ หลายคนเขาไม่ต้องอ้างอะไร เขาไปของเขาตามหลักธรรม มีศีลปกติ เขาไปเข้านิพพาน เจอหลวงพ่อ เจอพระข้างบนก่อนเรามากมาย

ยายขอเตือนว่า อะไรที่มันไม่จำเป็นต้องเก็บมาใส่ใจปล่อยมันไป เรามีหน้าที่ทำอะไร ดำเนินต่อไปในเรื่องของเราที่พิจารณาดีแล้ว เล็งผลแล้วว่าดีแล้วเช่นกัน