มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

กรุณาด้วยครับผม

องค์นี้ พอจะมีลุ้นมั๊ยครับ คือ อาจารย์วาซาบิพิจารณาองค์ที่แล้วว่าแท้ เลยได้ใจอ่ะครับ ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยขอรับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      152
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      97
  2. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    ขออภัยที่ตอบช้านะครับ....วันหยุดทีผมก็นอนยาวเลยครับ.....
    อย่างพระของคุณ PSOM องค์นี้ผิวกรุดูไม่เหมือนบางขุนพรหมนะครับ....และก็ไม่ใช่กรุเจดีย์เล็กด้วยครับ...

สรุปคือเป็นพระกรุไม่ทราบที่ครับ...

3. xlmen

คุณkiatti1234<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4292545", true); </SCRIPT> มาคราวนี้ถือว่าสายตาไม่ธรรมดาทีเดียวครับ....
    เท่าที่ผมดูผิวเนื้อองค์นี้ถือว่าสุดยอดมากครับ...หนึกนุ่มทีเดียวครับ

แต่ถ้าลองพิจารณาพิมพ์ทรงดูแล้วก็จะพบว่าพิมพ์ทรงนั้นไม่ตรงตามสากลนิยมเท่าที่ควรครับ...
    ผิดพิมพ์หลายจุดมาๆ ครับ ทั้งร่องแขน ขา ฐานหมอนที่ดูแปลกๆ

ถ้าให้ผมสันนิษฐานจากผิวเนื้อบางทีองค์นี้อาจจะเป็นพระในยุคหลังถ้าไม่ใช่ลป.นาค ก็อาจจะเป็น ลพ.สุพจน์นี่แหละครับ....
    เสียดายที่ผมไม่แม่นพิมพ์ของลพ.สุพจน์ คงต้องรอให้คุณวาซาบิมาช่วยวิเคราะห์ให้อีกทีดีกว่าครับ....หุหุ

ส่วนพระ 2 องค์นี้เหมือนพระในหนังสือพระเลยนะครับ....โดยส่วนตัวผมยังไม่ชอบผิวเนื้อแบบนี้ครับ....
    ยิ่งเป็นองค์ทางขวาด้วยแล้วตอนนี้เซียนเขาปั่นให้แขนหักศอกแบบผิดสมมาตรเป็นพระยอดนิยมเฉยเลยครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2011
  4. xlmen

องค์นี้ผิวเนื้อหนึกเฉพาะส่วนที่โดนไขมันจากการจับ....ส่วนจุดที่ไม่โดนผิวเนื้อกระด้างมากครับ...
    ยิ่งเห็นคราบน้ำมันตั่งอิ๋วจับเป็นแผ่นๆ ที่ด้านหลังด้วยแล้วพอจะตอบได้ครับว่าเป็นพระฝีมือครับ

5. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

แต่แรกๆผมเองก็คิดเหมือนคุณ xlmenครับ ว่าผิดพิมพ์แต่เห็นเนื้อยอมรับเลยครับว่าเก่าแท้แน่นอน แต่มะไม่ชัวร์ว่าเป็นสมเด็จพิมพ์ชาวบ้านหรือป่าวเนื่องจากมีการหดตัวค่อนข้างเยอะมวลสารเป็นที่แน่นอน เลยเอะใจกับตัวเองอยู่สักพัก ว่าเป็นของสมเด็จโต หรือเป็นของลูกศิษย์เป็นแน่แท้ แต่มองสีผิวโดยรวมค่อนข้างขาว-เหลืองซะมาก
    และมีโดยแต่ระรานอยู่แต่ด้านหน้า จึงเรียนให้ความกระจ่างด้วยครับ คุณวาซาบิ และขอบคุณให้ผมคุณxlmen ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2011
  6. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    อาจาร์ยลืม ]ลำดับ # 5598 ไหมครับ

อาจาร์ยลืม ลำดับ# 5598 ไหมครับ

7. xlmen

พระของคุณ ณ เมตตา 2 องค์หมดลุ้นครับผม
    องค์ซ้ายสีเนื้อไม่เหมือนพระกรุครับ...ส่วนองค์ขวามีรอยแตกลานแบบบาดคมจัดเป็นผิวแต่งทั้งคู่ครับ

ส่วนพระของคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ae noi<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4290716", true); </SCRIPT> องค์นี้น่าสนใจทีเดียวครับ....
    เนื่องจากเป็นพิมพ์แปลกที่ไม่ใช่พิมพ์นิยมดังนั้นเชื่อได้แน่ว่าน่าจะเป็นพระแท้....
    เพราะถ้าคิดจะปลอมพระสมเด็จแล้วผู้ปลอมก็ต้องปลอมพิมพ์นิยมน่าจะดีกว่าปลอมพิมพ์ไม่นิยมแน่ครับ...

ถ้าพิจารณาพิมพ์ทรงแล้ว...น่าจะเป็นพิมพ์ชายจีวรบาง หรือพิมพ์เส้นลวด ฐานกระดาน
    พระพักตร์เป็นเหมือนเส้นแบบนี้ผมยังเคยเห็นอยู่ครับ ส่วนอกวีแบบอกไก่นั้นเท่าที่ผมเคยเห็นมาจะมีเฉพาะพิมพ์เส้นลวดเท่านั้นถ้าพิจาณาทิศทางของฝีมือแล้วพอจะบอกได้ว่าน่าจะเป็นช่างสิบหมู่แกะพิมพ์ถวายครับ...

ที่สำคัญในองค์นี้ยังปรากฎเส้นพระกรรณซ้ายขององค์พระเป็นเส้นลางๆ หลงเหลืออยู่...
    เห็นแล้วน่าประทับใจในการวิจิตรบรรจงของช่างดีแท้ครับ..

ส่วนผิวเนื้อจัดเป็นปูนเปลือกหอยดิบบดละเอียด....ผสมกับผงดำ + ผงตะไคร่เสมา ทั่วองค์พระจะปรากฎคราบสีเขียวๆ เจืออยู่ + ผงดำ....
    แต่จะไม่มีผงเกสร ส่วนผงพุทธคุณในเนื้อพระนั้นดูยากมากผมเองก็ไม่แน่ใจว่าหายไปไหนหมด....ถ้ามองโลกในแง่ดีก็อาจจะเป็นเพราะผสมเนื้อได้ดีจัดก็เป็นได้ ???

ทีนี้กลับมาดูที่ด้านหลังพระต่อจะพบรอยบิ่น รอยลวดถัก เป็นเครื่องบ่งชี้ชัดว่าพระองค์นี้น่าจะเก่าจริง....
    เจ้าของเก่าน่าจะห้อยเปิดประทุนทำให้ขอบพระเกิดการบิ่นแตก....ลักษณะของรอยบิ่นมีความเก่าใช้ได้ครับ.....

ตัวประสานเนื้อมีการใช้น้ำอ้อยเคี่ยวผสมในเนื้อพระ....
    จุดที่น้ำอ้อยจับตัวเป็นเม็ดจะทิ้งร่องรอยเอาไว้บนเนื้อพระแบบหลุมอุกาบาต...โอเห็นแล้วทำให้จิตนาการพลั่งพลูโดยแท้ครับ 5555+

สรุป ถ้าให้ผมเดาก็ต้องเดาว่าพระสมเด็จองค์นี้ถ้าไม่ใช่สมเด็จยุคต้นๆ สมัยที่เจ้าประคุณสมเด็จยังไม่ได้ออกธุดงส์ (ออกธุดงส์เก็บว่านต่างๆ) ก็อาจจะเป็นพระสมเด็จยุคหลังไปเลยเต็มที่ก็สมัยลป.นาคครับ....ผิดถูกประการใดโปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมนะครับ อิอิ

8. xlmen

พระของคุณชัย องค์นี้น่าจะเป็นพระกั๊กเก่านะครับ....
    ลักษณะพิมพ์เป็นการแกะพิมพ์ด้วยมือเจตนาเลียนแบบพิมพ์ฐานแซมชัดเจนมาก....ถ้าเป็นพระกั๊กยุคนี้ฝีมือจะเป็นแบบดิจิตอลเหมือนกริปไร้ที่ติ....แต่องค์นี้ยังมีที่ติเยอะ เป็นแกะพิมพ์โดยคนยุคก่อนๆ ที่คลั่งไคล้อยากได้ตังส์คนชอบสมเด็จมานานเนกาเลแล้วครับ....หุหุ

พระของคุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->paraw<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4290840", true); </SCRIPT> องค์นี้เรียนตามตรงนะครับว่า....
    ไม่ใช่ทั้งบางขุนพรหม ไม่ใช่ทั้งเจดีย์เล็ก ไม่ใช่ทั้งลป.ลำภู

สรุป ผมยังหาวัดลงให้ไม่ได้ครับผม...เดี๋ยวคงต้องรอคุณวาซาบิมาช่วยดูให้อีกทีครับ

9. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ พี่xlmen ที่ตอบพระผมให้ได้มีลุ้นครับผมขอถามอีกนิดเพื่อประโยชณ์และความรู้ครับว่าด้านหลังองค์พระผมเห็นรอยเหมือนรอยจารณ์ครับไม่ทราบว่าพ่อจะรู้ที่มาที่ไปบ้างไหมครับผม

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      96
  10. xlmen

พระของคุณ Sit01 องค์นี้พิมพ์ทำได้ใกล้เคียงมากครับ...
    ส่วนผิวเนื้อนั้นถ้าไม่ล้างมาผิวเดิมน่าจะสวยงามกว่านี้นะครับ....

ลักษณะพิมพ์เป็นพิมพ์เส้นด้ายฐานรางน้ำ...กรุบางขุนพรหม คราบกรุถูกล้างไปเกือบหมด...
    สิ่งที่หลงเหลืออยู่ที่พอจะยืนยันว่าน่าจะแท้ก็เหลือแต่คราบน้ำมันตั่งอิ๋วผุดที่บริเวณใกล้เส้นซุ้มผ่าหวายด้านซ้ายขององค์พระครับ...

สรุปโดยส่วนตัวผมยัง 50-50 กับองค์นี้อยู่ครับ....
    เดี๋ยวคงต้องรอคุณวาซาบิมาช่วยดูอีกเช่นเคยครับ....หุหุ

11. ae noi

พี่ครับฝากอีกค์3องค์ครับว่าทิศทางไปทางไหนครับ

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      992.3 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      50
  12. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ XLMEN ขออภัยด้วยครับมาช้าไปหน่อย

13. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ งั้นรอ อาจาร์ย วาซาบิ ครับ

14. xlmen

สำหรับรอยจารนั้น....ผมเองก็ตอบไม่ได้ครับว่าใครจารแต่ที่แน่ๆ ก็คือ เส้นสายอักขระพลิ้วมากครับ...ยังงัยซะก็ต้องเป็นพระเกจิจารแน่นอนครับ...
    (หวังใจให้เป็นเจ้าประคุณสมเด็จจารเถอะครับ อิอิ)

ผมเองก็มีพระพิมพ์พิเศษพิมพ์ขาโต๊ะฐานสิงห์ด้านหลังมีจารยันต์เฑาะซ้อนเรียกว่าอะไรจำชื่อไม่ได้ครับ หุหุ หรือจะเรียกว่ายันต์เมตตามหานิยมก็ได้ครับ...

เรื่องการจารยันต์ที่ด้านหลังพระบางตำราเขาก็ไม่ยอมรับก็มีเหมือนกันครับ....แต่โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าเจ้าประคุณสมเด็จท่านต้องเก่งทั้งบุ๊นและบู๊ถ้าไม่มีการลงอักขระซะเลยก็ดูว่าจะขาดอะไรไปบางอย่างไม่ครบสูตรแน่ๆ ครับ หุหุ

15. xlmen

อ้าว.....ไม่มีรูปพระเครื่องให้ชมหรอกหรือครับ ??

ว้า....แย่จังงงง หุหุ

16. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ ถ้ามีรูปพระเครื่องต้องอีกเล่มครับ ชื่อ
    หนังสืออนุสรณ์ 130 ปี สมเด็จโตฯ
    เล่มละ 500 บาทครับ แต่รูปพระเครื่องส่วนใหญ่เคยเห็นมาเกือบหมดแล้วครับ

17. ae noi

ครับพี่xlmenกะผมก็หวังว่าจะเป็นรอยจารมือของเจ้าพระคุณสมเด็จโตครับอิๆๆๆ แล้วพี่อย่าลืมอีกกระทู้นะครับ3องค์ครับช่วยวิเคราะด้วยนะครับ

18. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณ ณ เมตตา 2 องค์หมดลุ้นครับผม
    องค์ซ้ายสีเนื้อไม่เหมือนพระกรุครับ...ส่วนองค์ขวามีรอยแตกลานแบบบาดคมจัดเป็นผิวแต่งทั้งคู่ครับ

ขอบคุณอย่างสูงครับ

19. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    คุณ wasabi ครับรบกวนถามว่ากรอบที่เกินออกมานั้น ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นพระล้อพิมพ์เสมอไปใช่ไหมครับ จึงอยากเรียนถามว่า เราจะพิจารณาดูอย่างไร ขอบคุณครับ

กรอบบังคับพิมพ์ของสมเด็จพิมพ์ใหญ่ ถ้าตัดชิดขอบมากเกินไป บางองค์อาจจะไม่เห็นเลยก็มี แต่ส่วนใหญ่จะเห็น ส่วนเรื่องล้อพิมพ์ คงต้องดูองค์ประกอบทั้ง 4 ด้าน
    [​IMG] [​IMG]
    ในเวลาเดียวกันก็ขออนุญาติ ยกรูปเปรียบเทียบ พระที่มีลักษณะด้านหลัง และเนื้อหาใกล้เคียงกัน หรือไม่ (จำนวนมวลสารสารของผม ออกจะเยอะไปหน่อยหรือเปล่า อิอิอิ ) ต้องรบกวนคุณ wasabi san ด้วยครับเพื่อความรู้กันถ้วนทั่ว

ถ้่าจะตอบกันตรงๆ ดูคล้ายกันมากกว่าเหมือนกัน เนื่องจากการเนื้อมวลสารจริงๆ ไม่เหมือนกัน การแตกรานด้านหลังเ่ท่าที่ดู ผมชอบการแตกแบบที่ 2 มากกว่าครับ ดูมวลสารแล้วเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ

20. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    ผมว่าเป็นพระเกจิครับ พระแท้ แต่ไม่ทราบที่่ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้