มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

พระแท้ครับ แต่เป็นพระยุคหลัง ไม่ทราบปีการสร้าง เนื้อสวยมากครับ

2. wasabi san

องค์นี้ไขลอย ไม่ใช่ไขผุด เป็นไขสีออกเหลือง ไม่ค่อยดีครับองค์นี้ ไม่ผ่านครับ

3. wasabi san

ไขนี้เกิดจากด่าง หรือไคลเหงื่อ ก็จะผุดเนื้ออย่างนี้ได้ครับ

4. wasabi san

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

เรียนคุณshane9ว่า พระสมเด็จนั้นทำไมจึงศักดิ์สิทธิ์นัก ผมจะเปิดบางเรื่องให้ฟังนะครับ

พระสมเด็จที่ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ท่านสร้างด้วยความยาก สิ่งที่ท่านนำมาประสิทธิ์ประศาสตร์มีทั้ง พุทธคุณ, โลกธาตุ, โหราศาสตร์, พลังจิตตานุภาพ พระที่ท่านสร้างนั้น ผมต้องบอกว่าภายในพระสมเด็จ ยังมีสิ่งคล้ายสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่(ไม่ใช่แมลงกินพระ) และสิ่งนี้หากใครรู้ ก็จะสามารถมองเห็นได้ด้วยกล้องส่องพระ ตำแหน่งจะปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่อยู่เป็นที่ เคลื่อนที่ได้ จนเนื้อปูนตาย สิ่งนี้จึงค่อยจะหมดไป

ส่วนพระที่คุณส่งมา ผมไม่มีความรู้ครับ

5. wasabi san

[​IMG] [​IMG]

เนื้ออย่างนี้ ไม่มีข้อมูลครับ ผมว่าเป็นพระฝีมือมากกว่าครับ

6. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมต้องบอกว่าภายในพระสมเด็จ ยังมีสิ่งคล้ายสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่(ไม่ใช่แมลงกินพระ) และสิ่งนี้หากใครรู้ ก็จะสามารถมองเห็นได้ด้วยกล้องส่องพระ ตำแหน่งจะปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่อยู่เป็นที่ เคลื่อนที่ได้ จนเนื้อปูนตาย สิ่งนี้จึงค่อยจะหมดไป
    จากคุณ วาซาบิ
    --------------------------------------------------------------------------
    แหมะคุณวาซาบินี่ช่างตั้งคำถามปริศนาได้ลึกจริงๆ ครับ หุหุหุ

แล้วตกลงสิ่งนั้นคืออะไรหละครับ ??
    ไม่เฉลยซะหน่อยหรือครับ....แหมะผมนั่งคิดตั้งนานย้งคิกม่ายออกเลยครับ...อิอิ

7. หนมต้ม

หนมต้ม สมาชิก

31 ธันวาคม 2010
    เข้ามารอฟังคำเฉลยด้วยคนครับ
    ^ ^

8. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

หนับหนุนๆ อิอิอิ อย่าลืมนะ คุณ wasabi san

9. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009

ท่านWasabiฯ และ ท่าน Xlmen ช่วยวิเคราะห์เต็มองค์หน่อยครับหลังจากผมล้างคราบออกหมดแล้วด้วยน้ำอุ่น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      202
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      124
      ขนาดไฟล์:
      926.8 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      71
  10. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    รอฟังคำเฉลยเช่นกันครับ

11. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    เมื่อใดที่ศรัทธาเกิดขึ้นกับใจ...โดยมิมีข้อสงสัยหลงเหลืออยู่...เมื่อนั้นเราจะได้เห็นด้วยตัวเอง กับพระของหลวงปู่ที่เรามีอยู่ในมือครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

12. บุพนิมิต

เป็นพระอีกองค์ครับ...ที่เห็นแล้วอึ้งครับ...ขอฟังคำตอบดีกว่า....

13. บุพนิมิต

รบกวนท่าน wsb อีกรอบนะครับ...(ท่าน xlmen ตอบไปแล้ว)
    ไม่แน่ใจว่าจะชัดพอมั๊ยครับ....เนื้อพระออกสีอมเหลือ เจือรักแดง...พยามยามทำให้ชัดที่สุดได้แค่นี้อ่ะครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

ด้วยความเคารพยิ่งครับ....

14. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อาจารย์wasabi อาจารย์xlmen เพื่อน ๆ พี่ ๆ ช่วยพิจารณา สมเด็จเกศไชโย 3 องค์ ครับ ขอบคุณมากครับ

15. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    สวัสดีปีใหม่ครับคุณwasabi sanและคุณxlmenรวมถึงมิตรรักแฟนสมเด็จทุกท่านด้วยครับ ยังตามอ่านเป็นประจำเหมือนเดิมครับ(แอบเก็บความรู้แบบเงียบๆน้ำซึมบ่อทราย) ไม่รู้จะโพสอะไรความรู้น้อย พอดีได้โอกาศเลยขอคาราวะวันปีใหม่ละกัน

16. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับคุณวาซาบิเลยครับ....ลักษณะคราบแบบนี้ดูไม่ดีนักครับ จบข่าว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มกราคม 2011
  17. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณอาจารย์ ทั้งสองมากครับ จะพยามต่อไปครับ

18. wasabi san

ผมไม่นึกว่าจะสนใจกัน มันไม่ใช่ปริศนาอะไรหรอกครับ นั่นก็คือปูนเปลือกหอยนั่นเอง ที่ยังคล้ายจะมีชีวิต เพราะมันสามารถตายได้ ที่เราเรียกปูนนั่ย หรือปูนตายงัยละครับ หายสงสัยกันแล้วนะครับทุกคน

19. wasabi san

[​IMG] [​IMG]

เนื้อนี้ไม่ใช่พระแท้ครับ เป็นพระยุคหลังครับ เป็นพระฝีมือครับ

20. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ.................. ช่วงนี้ ผมกับพรรคพวก ม่ายมีพระมาถามเลย ( รู้มากไปเป่า ม่ายรู้ เลยไม่กล้าเช่าบูชามา อิอิอิ ) เห็นสมาชิกหลายๆท่าน มีมาถามกันไม่หยุดหย่อน อิจฉาอ่ะน๊ะ แต่ก็ดีใจด้วยกับพระที่ได้รับการวิเคราะห์ว่าแท้ด้วยครับ สว่นท่านอื่น ที่หมดลุ้น ก็อย่าพึ่งสรุปจบหล่ะ จงเชื่อมั่นในตัวเองด้วยเหตุ และผลนะครับ ย้ำต้องมีเหตุและผล มีที่มาที่ไป อย่างที่ผมเคยกล่าวเอาไว้ว่า
    หลวงพ่อโต ท่านสร้างพระสมเด็จไว้หลายพิมพ์มากๆ หลายบล็อคในพิมพ์เดียวกัน บล๊อคเดิมแต่มีการแกะซ้ำเมื่อเกิดการตื้นขึ้นมา อาจทำให้พิมพ์เพี้ยนบ้างหรือเปล่า
    มวลสารมีหลายสูตร แต่ละสูตรอัตราส่วน การผสมก็แตกต่างกันไปอีกในแต่ละคาบเวลา แม้แต่การบดผงมวลสารที่มีทั้งหยาบ และละเอียด
    พูดมากไปแล้วเรา ทั้งที่เกิดไม่ทันอิอิอิ เอาเป็นว่าเท่าที่กล่าวมา ผมได้อ่านมามาก และคุยกับผู้รู้มา ( คุณ wa กับคุณ xl เก่งกว่า รู้มากกว่าผมนะ อิอิอิ ) แต่ที่มากล่าวก็เพื่อเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่รักบูชาสมเด็จท่านครับ สู้ๆ ต่อไปนะจ๊ะ
    กระทู้นี้สุดยอดจิงๆ และขออนุญาติแนะนำซ้ำอีกคือ รูปพระต้อง คม ชัด ลึก กล้องต้อง 10 ล้านพิ๊กเซลขึ้น จะทำให้อาจารย์ทั้ง 2 และผู้รู้อย่างคุณบุพนิมิต คุณพ่อเลี้ยง2 และสมาชิกท่านอื่นอีก จะได้ช่วยกันวิเคราะห์ได้ง่าย เจื้อป้มเต๊อะ บ่ได้มาขี้จุ๊น๊ะเจ๊า........ อิอิอิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้