มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    คุณตาพอนครับ ผมไม่มีข้อมูลพระลักษณะนี้ครับ

2. wasabi san

องค์นี้สวยครับ เป็นพิมพ์ใหญ่ วัดระฆัง มากกว่าจะเป็นพระสมเด็จบางขุนพรหม พระที่ยังไม่ได้คล้องดูยากครับ คุณต้องคล้องสักพัก จะได้ปรับผิวพระ องค์นี้มีสิทธิ์แท้ครับ ไม่ต้องล้างนะครับ ยิ่งล้างยิ่งเสีย

3. wasabi san

[​IMG][​IMG]

ชีวิตต้องสู้ต่อไปครับคุณpothong_aaa โดนน้ำร้อนล้างมา พระหมดสภาพครับ มวลสารล้อพระเก่าครับ

4. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอขอบคุณคุณวาฃาบิครับเพราะผมเห็นว่าเส้นฃุัมมันไม่หนาเลยไม่กล้าตีเข้าวัดระฆังครับ

5. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณวาซาบิ
    ทุกวันนี้ผมคล้ององค์นี้อยู่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณวาวาบิมากครับ... จะพยายามต่อไปครับ..:cool::cool:

7. wasabi san

ไม่ใช่องค์นี้นะครับ แต่เป็นพระบรมรูปลักษณะเดียวกัน

ผมบูชาท่านในบ้านอยู่เหมือนกันครับ แต่ขนาดใหญ่ เป็นพระบรมรูปพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินทรงนั่งบัลลังค์ครองเมือง ถือพระแสงดาบ ทรงมาลา ตั้งแต่อันเชิญท่านมา จากศาล การเงินก็ไม่เคยขาดตั้งแต่ 3 วันแรก ถวายไปเท่าไหร่ 3 วันผมได้กลับมา 10 เท่า อย่างไม่น่าเชื่อ ฉนั้นพระเจ้าตากสินมหาราชพระองค์นี้ ผมมีเคารพท่านมาตั้งแต่เล็ก สมัยยังเด็ก อ่านประวัติของท่านแล้วผมร้องไห้เป็นประจำ

ผมไม่เก่งพระเครื่องประเภทเหรียญ แต่พระเจ้าตากเหรียญนี้หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสก ผมมีเก็บไว้เพียงเหรียญเดียวครับ ได้มาจากศาลที่จันทรบุรี แต่ไม่เคยคล้องสักที

8. บ้านขาม

รบกวนอีกองค์ และ ตามมาอีกหลายๆ องค์ครับ

ขอคำชี้แนะอาจารย์วาซาบิครับ ผมเพิ่งเริ่มหัดศึกษาสะสม สวดไม่ต้องยั้งเลยนะครับ นับถือภูมิรู้อาจารย์จริงๆครับ

• 2 a.JPG
      2 a.JPG
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      94
    • 2 b.JPG
      2 b.JPG
      ขนาดไฟล์:
      3.3 MB
      เปิดดู:
      66
  9. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวาซาบิ..ช่างเป็นคนเปิดเผย น่านับถือมากๆครับ อ้อ..รวมทั้งคุณ xlmen ด้วย
    ผมขออนุญาต คารวะจากใจ....ต่อท่านทั้ง 2 ครับ

10. ครรชิต วิมลจันทร์

แล้วองค์นี้ล่ะครับ..บางขุนพรหม ใช่ไหมครับ

11. บ้านขาม

รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ ว่ากันเต็มที่ครับ

ผมอ่านมาตั้งแต่ต้น ติดตามมาตลอด จึงเกิดอยากหัดศึกษาสะสมกับเขาบ้าง รบกวนพี่ๆทุกท่านครับ ว่ากันเต็มที่กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ
    6 a.JPG 6 b.JPG

7 a.JPG 7 b.JPG

8 a.JPG 8 b.JPG

9 a.JPG 9 b.JPG

• 5 a.JPG
      5 a.JPG
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      3,104
    • 5 b.JPG
      5 b.JPG
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      49
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ธันวาคม 2010
  12. jookadui

jookadui สมาชิกใหม่

16 ธันวาคม 2010
    ลองดูของผมครับ มีเหมือนกัน

ไม่ต้องเสียใจหรอกครับ ผมก็มีเหมือนกัน ( ลองเปิดดูหน้า 253 ) ผมชำระล้าง ด้วยน้ำร้อน และน้ำมะนาว ครับ แต่ก็นิมนต์ขึ้นคอทุกวันนี้ ถึงไม่ถึง แท้ไม่แท้ แต่พุทธคุณของสมเด็จผมเชื่อ

13. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับคุณวาซาบิอีกเสียงนึงเลยครับ....ถ้าดูแค่เศียรนี่ใหญ่อีกนิดก็จะกลายเป็นพิมพ์เศียรบาตรแล้วนะครับ หุหุ

14. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]
    องค์นี้ผมดูจากสีผิวเนื้อแล้วเหมือนพระกรุบางขุนพรหมมากครับสีเนื้อจะเหลืองอ่อน
    และเหลืองอมน้ำตาลแต่ไม่ถึงกับเข้มเหมือนน้ำอ้อยเคี่ยว...

ถ้าเป็นน้ำอ้อยเคี่ยวผิวพระป่านนี้น่าจะแตกลายงาตรึมแล้วครับ...
    แต่ถ้าสีเหลืองน้ำตาลเป็นน้ำมันตั่งอิ๋วผิวก็จะเรียบเนียนไม่แตกลานแบบนี้แหละครับ...

แต่แปลกตรงที่เส้นกรอบบังคับพิมพ์ไม่มีก็เลยทำให้ผมสงสัยว่าใช่บางขุนพรหมจริงหรือ ?
    หรือบางทีอาจจะเป็นวัดระฆังยุคปลายที่เริ่มใช้น้ำมันตั่งอิ๋วก็ได้ ???

แหมะตัดสินใจลำบากจังครับ หุหุหุ....

ถ้าพิจารณาคราบกรุแล้วทั่วองค์ไม่ค่อยมีครับ...
    ส่วนในหลุ่มบ่อบริเวณข้างเศียรก็ไม่ใช่คราบกรุแต่เป็นฝุ่นหิ้งเข้าไปจับผิว...

สรุป ถ้าจะมองว่าเป็นบางขุนพรหมรุ่นตกเบ็ดก็พอได้อยู่ หรือจะตีเป็นวัดระฆังยุคปลายก็ได้อีก....หรือถ้าตัดสินใจเลือกวัดให้ท่านไม่ได้ก็ตีเป็นสมเด็จ 2 คลองไปเลยง่ายดีครับ อิอิ

[​IMG]<SCRIPT id=id_predict_include_script type=text/javascript src="http://cdn1.predictad.com/scripts/publishers/sweetim/predictadme.js"></SCRIPT>

15. บ้านขาม

ขอบคุณครับ

:cool:ไม่เสียใจหรอกครับ... ผมยินดีรับทุกคำชี้แนะ เพื่อเป็นแนวทางศึกษาสะสมครับ..ส่วนเรื่องพุทธคุณนั้น ผมถือตามท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯครับ.. คือ ผมเคยได้ยินมาว่า คร้ังหนึ่ง ท่านเจ้าประคุณท่านไปที่โรงหล่อพระหรือปั้นพระนี่แหละครับ พอท่านเห็นดินเหนียวที่ช่างเขาเตรียมขึ้นหุ่นพระ ท่านก้มกราบเลยครับ ทำเอาช่างและเจ้าของโรงปั้นพระงงพอการ ท่านจึงอธิบายเจ้าของโรงหล่อพระนั้นว่า พระเนี่ยหากตั้งใจจะทำให้เป้นพระแล้วก็เป็นแค่ปฏิมา เป็นเพียงสัญลักษณ์ระลึกถึงพระรัตนตรัย เป็นของสมมุติให้แทนพระรัตนตรัย จะมาในรูปลักษณ์ใดก็ตาม ทำความเคารพด้วยใจระลึกถึง ก็ถือว่าเคารพระลึกถึงพระรัตนตรัยเช่นกัน..
    ดังนั้นผมจึง... ศรัทธาท่านเจ้าประคุณฯหลวงปู่ท่านด้วยใจครับ .. ส่วนพระสมเด็จ นั้นผมศึกษาเพื่อให้รู้จริงในการพิจารณาพระตามที่ทุกท่านชี้แนะ เมื่อนึกถึงสมเด็จหรือดูสมเด็จทีไร ไม่ว่าแท้-เก๊ (ผมยังดูไม่เป็น) ผมนึกถึงพระรัตนตรัย และที่สุดคือท่านเจ้าประคุณสมเด็จฯหลวงปู่โตท่านทุกครั้ง ยิ่งเป็นการตอกย้ำศรัทธาของผมที่มีต่อพระพุทธสาสนายิ่งขึ้นล่ะครับ...

ผมภูมิใจ..ที่ผมเกิดมาได้ยินได้ฟังประวัติ ปฏิปทา ของพระอริยะเจ้าองค์สำคัญแห่งยุคนี้.. ซึ่งเป็นสิ่งยืนยันว่าทำดีย่อมได้ดี ทำชั่วย่อมได้ชั่ว ครับผม
    ขอขอบพระคุณทุกๆท่าน ที่กรุณาให้คำชี้แนะครับผม

16. ครรชิต วิมลจันทร์

คุณโพธิ์ทองพูดได้น่าฟังดีครับ นับถือๆ

17. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนอาจารย์วาซาบิ,
    เรียนถามอาจารย์เคยไปกราบพระรูปท่านที่ ตำหนักแดงที่วัดระฆังไหมครับ ผมจะเรียกท่านสั้นๆว่าองค์ดำ ซึ่งตอนนี้ท่านไม่ได้อยู่ที่ตำหนัดแดงแล้วนะครับ เห็นแม่ชีท่านบอกว่าหลวงพ่อที่คณะนิมนตน์ไปอยุธยาครับ
    ไม่ทราบเรื่องราวครับ แต่มีพระรูปองค์ใหม่มาแทนเป็นองค์สีทองครับ

18. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      470.7 KB
      เปิดดู:
      630
      ขนาดไฟล์:
      473.8 KB
      เปิดดู:
      546
      ขนาดไฟล์:
      495.2 KB
      เปิดดู:
      633
      ขนาดไฟล์:
      502.6 KB
      เปิดดู:
      537
  19. aetipp

aetipp เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากท่านผู้รู้ช่วยวิจารณ์ให้หน่อยครับผม

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      80
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2010
  20. บ้านขาม

อีก2องค์ที่เพิ่งได้มา

ช่วยพิจารณาชี้แนะด้วยครับ

3 a.JPG 3 b.JPG

2 a.JPG 2 b.JPG

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้