มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณ คุณ วาซาบิ และ คุณ xlmen มากครับ

2. ทรงกลด999

ทรงกลด999 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่จิตใจผ่องใสครับ ปีเก่าผ่านไป สิ่งดีๆใหม่ๆเข้ามาครับ อย่าไปซีเรียสครับ ปีที่ผ่านมาผมก็หนักพอควร โดนเด้งจากงานเพราะเสื้อแดง ตกงาน 4 เดือน แต่ชินครับ ส่วนพระกรุไหน ดี วัดพระแก้ว วัดระฆัง วังหน้าวังหลัง ดีหมดครับ ผมมีเก็บทุกกรุ หลายร้อยองค์ แจกบ้าง เช่าใหม่บ้าง ปล่อยบ้าง พระทุกองค์มีคุณค่ามีความงามที่แตกต่างกันครับ ในสายตาผม ส่วนจะไปบังคับตาใครให้เห็นเหมือนผม ผมทำไม่ได้ครับ เพราะแต่ละคนมีความต้องการของตัวเอง ส่วนผมบอกตรงๆต้องการลงหนังสือไทยรัฐ สีกาอ่างอย่างเขาบ้าง ว่ามีพระดีๆแรงๆ อยากเห็นรูปตัวเองยิ้มลงไทยรัฐนะครับ หรือคนอื่นที่ผมให้พระไป เลาพระผมไปลงก็ได้นะครับ ใครดีไม่ดีพระท่านไม่รับรู้ครับ ท่านรู้แต่เมตตา ให้อย่างเดียวครับ

3. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

แหมะ ตัดตอนแรกเลยนะ ความจริงดูถูกต้องที่ฐานสิงห์แล้ว น่าจะอลุ่มอล่วยกันหน่อย น่าจะได้นิ อิอิอิ
    ของรางวัลคงต้องขอความอนุเคราะห์พระสมเด็จแต้ๆ จากคุณวาซาบิแล้วหละครับ อิอิ.....
    เฉลยเลยดีกว่าเดี๋ยวตอบถูกกันแล้วจะยุ่ง อิอิ

ลักษณะของฐานสิงห์ตลอดเส้นจะต้องเอียงลาดลงมาหาฐานกระดานถ้ามองด้านข้างจะเห็นการลาดเอียงได้ชัดเจน....
    กรณีเห็นเป็นเส้นกลมผสมลาดถือว่าไม่ปราณีตครับ...

ที่สำคัญระยะช่องไฟระหว่างฐานสิงห์กับฐานกระดานในองค์นี้กว้างเกินไปครับ
    เอาเป็นว่าไม่มีผู้ตอบถูกนะครับ....ส่วนถ้าใครตอบถูกไปรับพระของขวัญได้ที่คุณวาซาบิเลยนะครับ อิอิ<!-- google_ad_section_end -->

4. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีพระสมเด็จองค์หนึ่งคล้ายของคุณKEPPER จึงใคร่รบกวน ท่านวาซาบ และท่านXlmen ช่วยพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.4 KB
      เปิดดู:
      586
  5. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

อีกองค์ครับ k.wsbs ช่วยพิจารณาว่าเป็นบางขุนพรหม..กระผมก็ไม่แน่ใจอาจจะเป็นของวัดระฆังหรือเปล่า....ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      667.7 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      630.7 KB
      เปิดดู:
      727
  6. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009

เนื้อนี้กระด้างมากครับ ผิดเนื้อจริงๆครับ ส่วนพิมพ์ผมยิ่งส่องพระพิมพ์บางขุนพรหม ยิ่งเข้าใจช่างแกะพิมพ์นะครับ เอาเป็นว่าพิมพ์นี้ล้อพิมพ์ครับ ขาดมิติ ความลึก ตื้น สูงต่ำในพิมพ์ กลายเป็นพื้นผิวระดับเดียวกัน ฉนั้นพระสมเด็จจริงจะมีมิติการแกะอย่างอ่อนช้อย

7. wasabi san

ผมดีใจจริงๆที่ไม่มีคนตอบถูก เพราะผมยังไม่อยากเสียพระสมเด็จ โดยไม่รู้เนื้อรู้ตัวมาก่อน ส่วนหลุมที่คุณxlmenขุดเอาไว้ คงขุดลึกเกินไป เลยไม่มีใครตอบถูก:cool::cool:

ชีวิตไม่สิ้นหวัง สู้กันต่อไปครับทุกคน

8. wasabi san

พระสมเด็จวัดระฆัง อกกระบอกองค์นี้ พิมพ์สวยมากครับ ผมลุ้นให้แท้นะครับ

ขอดูแบบเต็มๆ ทุกมุมมอง ทั้งด้านหน้า และด้านหลัง รบกวนด้วยครับ

9. wasabi san

ลักษณะพิมพ์ เท่าที่เห็นเป็นทรงพิมพ์ของวัดระฆัง เนื้อตุ๊บตั๊บ ผมว่าไม่น่าจะปลอมนะครับ

อย่างไรก็ตามพระต้องจับต้องด้วยตัวเอง จึงจะตอบได้อย่าง 100% นะครับคุณkeepwork

ขนาดไฟล์:
      290.5 KB
      เปิดดู:
      628
  10. wasabi san

28 ธันวาคม วันสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

วันที่ 28 สิงหาคมของทุกปี ถือเป็นวันสำคัญของประวัติศาสตร์ของชาติไทยอีกหนึ่งวัน นับเป็นวันคล้ายวันปราบดาภิเษกสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช พระมหากษัตริย์ผู้กอบกู้เอกราชจากพม่าให้แก่สยามประเทศ และทรงเป็นพระมหากษัตริย์เพียงพระองค์เดียวแห่งกรุงธนบุรี

ประชาชนทุกหมู่เหล่าจึงพร้อมใจกันถวายพระนาม “มหาราช” แด่ “สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช” และรัฐบาลอันมี
    ฯพณฯ จอมพล ป. พิบูลสงคราม เป็นนายกรัฐมนตรี พร้อมทั้งเหล่าพสกนิกรชาวไทย ได้พร้อมใจกันสร้างพระราชอนุสาวรีย์ประดิษฐาน ณ วงเวียนใหญ่ ฝั่งธนบุรี ซึ่งศาสตราจารย์ศิลป์ พีระศรี คณบดีประติมากรรม มหาวิทยาลัยศิลปากรขณะนั้น เป็นผู้ออกแบบ ทางราชการได้ประกอบพระราชพิธีเปิดและถวายบังคมพระบรมราชอนุสาวรีย์ครั้งแรกเมื่อวันที่ 17 เมษายน พ.ศ.2497 และในวันที่ 28 ธันวาคม พ.ศ.2497 จึงมีรัฐพิธีเปิดเป็นทางการอีกครั้งหนึ่ง โดยพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เสด็จพระราชดำเนินทรงวางพวงมาลา ถวายราชสักการะ ต่อมาทางราชการจึงกำหนดให้วันที่ 28 ธันวาคม ซึ่งเป็นวันคล้ายวันเสวยราชย์ปราบดาภิเษกเป็นพระมหากษัตริย์ไทย เป็นวันถวายบังคมพระบรมราชอนุสาวรีย์สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

ขอบคุณภาพจาก : ASTV

บทความบางส่วนจาก :คลังปัญญาไทย

พระมหากษัตริย์ผู้ทรงมีแต่ชัยชนะ ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

11. ครรชิต วิมลจันทร์

ครรชิต วิมลจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

พอได้ยินท่านวาซาบิว่า มีลุ้น ผมรีบถ่ายใหม่หมดเลยครับ ทุกซอกทุกมุมเลยครับ

12. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ใช่เส้นด้าย บางขุนพรมหรือไม่ ครับ /ถ้าใช่ทำไมที่องค์พระไม่มีคราบกรุ เลยครับ...ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      330.5 KB
      เปิดดู:
      106
      ขนาดไฟล์:
      302.9 KB
      เปิดดู:
      74
  13. Rasbora

Rasbora เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอความช่วยเหลือซักองค์ เนื้อหาพิมพ์ทรงไม่น่าใช่แต่ด้านหลังมีรูประฆังปั๊มอยู่มีโอกาศเป็นพระออกจากวัดระฆังของท่านหลวงปู่รุ่นหลังๆหรือไม่ครับ

ขนาดไฟล์:
      4.2 MB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      3.4 MB
      เปิดดู:
      66
  14. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอฝากวิจารณ์อีกองค์ครับเจ้านาย(พระล้าง)

15. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จครับ อาจารย์ช่วยพิจารณาด้วยครับ

สมเด้จ 1.JPG ผมน้องใหม่ในวงการ มีสมเด้จองค์หนึ่ง ช่วยพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับผม

16. yo049

yo049 Active Member

4 พฤศจิกายน 2010
    ช่วยดันคับรู้สึกจะเงียบไปหน่อย:boo:

17. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขออภัย ลงซ้ำอีกทีครับ พร้อมด้านหลังครับผม

สมเด้จ 1.JPG

สมเด้จ 1 _ หลัง.JPG

โปรดพิจารณาด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

18. ครรชิต วิมลจันทร์

[​IMG][​IMG] [​IMG]

เขาว่ากันว่า ถ้าส่งต่อแล้ว คนทำงานก็จะก้าวหน้า

[​IMG][​IMG]

สิ่งศักดิ์สิทธิ์ คู่บ้านคู่เมืองของไทย ถ้าใครได้รับแล้วส่งต่อภายในวันนี้
    จะมีโชคลาภและภัยอันตรายต่างๆจะหมดไป

ส.ค.ส. 2554

19. wasabi san

เท่านี้ก็เพียงพอครับ พระยุคหลังครับ ส่วนทรงพิมพ์ไม่ถึงท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โตฯ ครับ

20. wasabi san

พระสมเด็จบางขุนพรหม พิมพ์เส้นด้ายเล็ก องค์ที่เห็นผิดพิมพ์ครับ

ขนาดไฟล์:
      191.1 KB
      เปิดดู:
      772
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้