มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนคุณ วาซาบิ และ คุณ xlmen ช่วยดูพระสมเด็จให้ด้วย ครับ

ขอบคุณ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      190
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      134
  2. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมเริ่มอ่านกระทู้ต่างๆ ๆ เกี่ยวกับ สมเด็จท่านใน Web พลังจิตอย่างจิงจังโดยเฉพาะเมื่อน้อง บอกว่ามีพี่ ๆ ที่มีประสบการณ์ คอยชี้แนะใน (มาดูสมเด็จกัน) และตัวเราเองอาจเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ชอบสมเด็จท่าน(เช่นการเล่าประสบการณ์จากการถูกหลอกหลวงของนักแห่พระ) ผมอ่านทุกกระทู้ที่โพส อ่านทุกคำตอบที่พี่ ๆ อาจารย์ตอบ วันนี้ตาเริ่มใสขึ้นมาก อย่างน้อยพระที่ผมโพสขึ้นมา พอได้รับคำว่า"ยังไม่ถึงครับ" "องค์นี้ขอผ่านครับ" "หมดลุ้นครับ" ... มันทำให้เราเริ่มพินิจพิเคราะห์ มากขึ้น ไม่เข้าข้างตังเอง ตามนักเล่านิยายข้างแผง... เริ่มเข้าใจพิมพ์ทรง เริ่มมองเห็นมวลสาร มองเห็นเก่าใหม่ เริ่มมองเห็นการถอดพิมพ์ ...แต่ก้อแค่เพิ่งเริ่มเท่านั้น...ก้อต้องสู้และลุ้นต่อไปอย่างมีสติ(แต่สตางค์น้อย...อิอิ)ลุ้นเพื่อสักวันคงได้ ครอบครอง ถึงแม้ไม่ได้แต่ก้อสุขใจ...วันนี้เลยขอลุ้นอีกครั้งครับ ช่วยวิเคราะห์ ด้วยครับขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->
    คุณpsom คงเข้าใจเรื่องพระสมเด็จผิดไป พระสมเด็จและพระทุกองค์ที่เป็นของเราๆมักจะได้มาไม่แพงอย่างที่ใครๆเขาคิดกันเพียงแต่บางครั้ง เราได้จากผู้ใหญ่เช่น พ่อ แม่ ลุงป้าน้าอาว่ากันไป และบางครั้งเราก็ได้จากผู้สูงอายุที่เคารพ เงินทองที่เช่าบูชานั้น ไม่แพงอย่างที่คิดหรอกครับ เพราะถ้าแพงแบบที่เขาลงในหนังสือ คุณวซบ.ก็คงต้องใช้เงินเช่าบูชามาร่วม100-200ล้านกระมัง ถ้าเป็นผมผมก็คงเป็นลม คนอื่นๆที่เขาได้ก็ไม่แพงหรอกครับเพียงแต่ เราจะเห็นท่านหรือเปล่าเวลา สมเด็จท่านมาโปรด ยังไงก็ขอให้สมหวัง สวดมนต์ไหว้พระทำใจ นิ่งๆ วันและโอกาศของทุกคนมีเท่าเทียมกัน อย่าเพิ่งท้อ (นักยกน้ำหนักบอกว่า สู้โว้ย) และเขาก็ได้รางวัลสมหวังไปแล้ว เห็นในทีวีกับตา

3. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ..ก้อต้องสู้และลุ้นต่อไปอย่างมีสติ(แต่สตางค์น้อย...อิอิ)ลุ้นเพื่อสักวันคงได้ ครอบครอง ถึงแม้ไม่ได้แต่ก้อสุขใจ...วันนี้เลยขอลุ้นอีกครั้งครับ ช่วยวิเคราะห์ ด้วยครับขอบคุณครับ<!-- google_ad_section_end -->
    คุณpsom คงเข้าใจเรื่องพระสมเด็จผิดไป พระสมเด็จและพระทุกองค์ที่เป็นของเราๆมักจะได้มาไม่แพงอย่างที่ใครๆเขาคิดกันเพียงแต่บางครั้ง เราได้จากผู้ใหญ่เช่น พ่อ แม่ ลุงป้าน้าอาว่ากันไป และบางครั้งเราก็ได้จากผู้สูงอายุที่เคารพ เงินทองที่เช่าบูชานั้น ไม่แพงอย่างที่คิดหรอกครับ เพราะถ้าแพงแบบที่เขาลงในหนังสือ คุณวซบ.ก็คงต้องใช้เงินเช่าบูชามาร่วม100-200ล้านกระมัง ถ้าเป็นผมผมก็คงเป็นลม คนอื่นๆที่เขาได้ก็ไม่แพงหรอกครับเพียงแต่ เราจะเห็นท่านหรือเปล่าเวลา สมเด็จท่านมาโปรด ยังไงก็ขอให้สมหวัง สวดมนต์ไหว้พระทำใจ นิ่งๆ วันและโอกาศของทุกคนมีเท่าเทียมกัน อย่าเพิ่งท้อ (นักยกน้ำหนักบอกว่า สู้โว้ย) และเขาก็ได้รางวัลสมหวังไปแล้ว เห็นในทีวีกับตา[/QUOTE]
    ถูกแล้วครับ คุณพ่อเลี้ยง สมเด็อย่างเราไม่ได้แสวงหามาแพงๆ เป็นของขวัญยามโยกย้าย นายให้ พ่อให้ หวังให้ท่านสมเด้็จคุ้มครองป้องกัน มีน้องน้องให้บ้าง บ้างทีก้อตามไปดูเขาแห่บ้าง ส่วนตัวผมเองนั้นไม่คิดที่จะให้สตางค์เป็นเครื่องกำหนดคุณค่าโดยเฉพาะ สมเด็จที่เราศรัทธา บอกตามตรงๆนะครับ ผมกำหนด ใจ ผมตลอดเวลาว่า ถ้าไปดูเขาแห่ ตามแผงพระ พระตลาด ผมก้อจะบูชา ไม่เกิน 200 ครับ ก้ออย่างที่ว่า ถ้าเราทำดี อาจมีวาสนา ครอบครอง แต่ถ้าไม่ถึงก้อ สะสมคุณงามความดีกันต่อไปครับ (ที่ผมศรัทธาท่านเพราะ ชีวิต มีสองครั้งที่รอดมาได้ด้วยบุญบารมีของท่าน สมเด็จที่ท่านแผ่ผลบุญมาให้ สตางค์ไม่ใช่ตัวกำหนดหรอกครับ (อันนี้เห็นตรงกัน) ก้อสวดมนต์ก่อนนอนทุกวัน ใจนิ่งๆมากๆ ที่สำคัญทำสมาธิเพิ่มมากขึ้นจากการนำท่านมาเป็นอุบายในการทำสมาธิครับ ก้ออย่างนี้แหละครับ เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป เป็นธรรมดา(ว่างๆผมจาเล่าประสบการณ์การผ่านอุปสรรค์ ชีวิตที่ ท่านสมเด็จท่าน ทำให้รอดมา ครับ... อิอิ) ขอบคุณท่านพ่่อเลี้ยง มากๆ ที่ชี้แนะ ... สู้ครับ สู้โว้ย

4. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้หมดลุ้นครับ.....

[​IMG][​IMG][​IMG]
    3 องค์นี้หมดลุ้นครับ.....

[​IMG][​IMG][​IMG]
    หมดลุ้นยกเซทครับ.....

5. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณ คุณ xlmen มากครับ

6. xlmen

พระของคุณ PSOM เกศไชโยองค์นี้ผิวแปลกมากครับ...
    มีคราบกรุจับเป็นฟองเต้าหู้อย่างที่คุณวาซาบิได้กล่าวไปแล้วนั่นแหละครับ...ปกติพระสมเด็จเกศไชโยนั้นผมไม่แน่ใจว่ามีบันทึกไว้หรือไม่ว่ามีการนำพระเกศไชโยฝังกรุบางขุนพหรม...

เรื่องขี้กรุพระเกศไชโยจึงยังคงเป็นปริศนาว่า...
    ตกลงแล้วพระวัดเกศไชโยมีฝังกรุด้วยหรือไม่ ?

ถ้ามีฝังกรุแล้วเป็นกรุที่ไหน ?
    กรุบางขุนพรหมดี หรือจะกรุวัดเกศ (มีด้วยหรือไม่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ)
    ถ้าเป็นกรุบางขุนพรหมจริงผิวกรุก็ถือว่าทำได้ใกล้เคียงกับผิวกรุของบางขุนพรหมมากครับ
    ส่วนพิมพ์เส้นด้ายฐานรางน้ำองค์นี้ผิวมีคราบเหมือนคราบกรุเหมือนพระวัดเกศองค์บนไม่มีผิด....พอเห็นคู่ฝาแฝดแล้วผมก็ได้แต่ถอนใจแหละครับ...(
    ฝีมือระดับเทพดูยากมากครับ...)

7. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ....อืมมม...ท่าน xl ช่างเป็นคนที่ชอบตั้งคำถามได้น่ารักๆดีครับ...

ผมขออนุญาติร่วมแชร์ความรู้(ที่ไม่ค่อยจะมี)..นิดนึ่งนะครับ....

ปี 2400-2405 ...หลวงปู่สร้างพระพุทธรูปหลวงพ่อโต ที่วัดไชโยวรวิหาร อ่างทอง...สร้างพระสมเด็จพิมพ์เกศไชโย บรรจุไว้ หลายแบบหลายพิมพ์ 84,000 องค์
    ปี 2410 ...องค์พระพุทธรูปหลวงพ่อโตเกิดชำรุด...พระสมเด็จเกศไชโยแตกกรุ...หลวงปู่ท่านทำเพิ่มและบรรจุในองค์พระพุทธรูปเช่นเดิม
    ปี 2413 ...หลวงปู่อนุญาตให้เสมียนตราด้วง...สร้างพระบางขุนพรหม ...มีพระสมเด็จวัดระฆังฝากกรุ (พระสองคลอง)...สมเด็จวัดเกศ...ก็น่าจะมีฝากมั่งม๊าง...เพราะทำที่วัดระฆังเช่นกัน...แล้วไปบรรจุที่อ่างทอง...(เดาอ่ะนะ)
    ปี 2429 ...พระพุทธรูปหลวงพ่อโต ชำรุดอีกครั้ง...มีพระแตกกรุเป็นครั้งที่สอง..หุหุหุ...ผมว่า...น่าสนใจดีนะท่าน xl ฮ่าๆๆๆ

ปี 2436 ...ร.ศ 112 ไทยพิพาทเศสฝรั่ง...ชาวบ้านตกพระกรุบางขุนพรหม
    ปี 2500 ...เปิดกรุบางขุนพรหม

..............................................................................
    ว่าไปแล้ว...ผมเดาว่า...เกศไชโย...น่าจะจัดอยู่ในประเภทบรรจุกรุนะครับ...

ฝันไปเรื่อยๆ....ฮ่าๆๆๆ
    ด้วยความเคารพครับ...

8. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

พระของคุณ PSOM เกศไชโยองค์นี้ผิวแปลกมากครับ...
    มีคราบกรุจับเป็นฟองเต้าหู้อย่างที่คุณวาซาบิได้กล่าวไปแล้วนั่นแหละครับ...ปกติพระสมเด็จเกศไชโยนั้นผมไม่แน่ใจว่ามีบันทึกไว้หรือไม่ว่ามีการนำพระเกศไชโยฝังกรุบางขุนพหรม...

เรื่องขี้กรุพระเกศไชโยจึงยังคงเป็นปริศนาว่า...
    ตกลงแล้วพระวัดเกศไชโยมีฝังกรุด้วยหรือไม่ ?

ถ้ามีฝังกรุแล้วเป็นกรุที่ไหน ?
    กรุบางขุนพรหมดี หรือจะกรุวัดเกศ (มีด้วยหรือไม่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันครับ)
    ถ้าเป็นกรุบางขุนพรหมจริงผิวกรุก็ถือว่าทำได้ใกล้เคียงกับผิวกรุของบางขุนพรหมมากครับ
    ส่วนพิมพ์เส้นด้ายฐานรางน้ำองค์นี้ผิวมีคราบเหมือนคราบกรุเหมือนพระวัดเกศองค์บนไม่มีผิด....พอเห็นคู่ฝาแฝดแล้วผมก็ได้แต่ถอนใจแหละครับ...(ฝีมือระดับเทพดูยากมากครับ...)
    ฮ่าๆๆๆ....อืมมม...ท่าน xl ช่างเป็นคนที่ชอบตั้งคำถามได้น่ารักๆดีครับ...

ผมขออนุญาติร่วมแชร์ความรู้(ที่ไม่ค่อยจะมี)..นิดนึ่งนะครับ....

ปี 2400-2405 ...หลวงปู่สร้างพระพุทธรูปหลวงพ่อโต ที่วัดไชโยวรวิหาร อ่างทอง...สร้างพระสมเด็จพิมพ์เกศไชโย บรรจุไว้ หลายแบบหลายพิมพ์ 84,000 องค์
    ปี 2410 ...องค์พระพุทธรูปหลวงพ่อโตเกิดชำรุด...พระสมเด็จเกศไชโยแตกกรุ...หลวงปู่ท่านทำเพิ่มและบรรจุในองค์พระพุทธรูปเช่นเดิม
    ปี 2413 ...หลวงปู่อนุญาตให้เสมียนตราด้วง...สร้างพระบางขุนพรหม ...มีพระสมเด็จวัดระฆังฝากกรุ (พระสองคลอง)...สมเด็จวัดเกศ...ก็น่าจะมีฝากมั่งม๊าง...เพราะทำที่วัดระฆังเช่นกัน...แล้วไปบรรจุที่อ่างทอง...(เดาอ่ะนะ)
    ปี 2429 ...พระพุทธรูปหลวงพ่อโต ชำรุดอีกครั้ง...มีพระแตกกรุเป็นครั้งที่สอง..หุหุหุ...ผมว่า...น่าสนใจดีนะท่าน xl ฮ่าๆๆๆ

ปี 2436 ...ร.ศ 112 ไทยพิพาทเศสฝรั่ง...ชาวบ้านตกพระกรุบางขุนพรหม

..............................................................................
    ว่าไปแล้ว...ผมเดาว่า...เกศไชโย...น่าจะจัดอยู่ในประเภทบรรจุกรุนะครับ...

ด้วยความเคารพครับ...<!-- google_ad_section_end -->

แหมะ คุณบุพนิมิต มีข้อมูลนี้ เหมือนกับที่ผมได้ฟังมาก่อน และในช่วงที่กรุแตกในปี 2410 นั้นชาวบ้านและขุนนาง พากันนำไปเก็บบูชากันมาก ส่วนนั้นเลยไม่อยู่ในกรุ

สำหรับเนื้อมวลสารที่เสมียนตราด้วง ทำพระนั้นมีทั้งมวลสารวัดระฆัง และบางขุนพรหมด้วยและใช้พิมพ์ของทั้ง 3 วัดมาทำ เพราะต้องเร่งรีบทำ ให้ครบตามกำหนดเวลา แต่ที่นิยมในตลาดเนื้อละเอียดเนียน ก็ว่ากันไปครับตามนิยมเซียนกำหนดไว้ อิอิอิ

9. xlmen

ข้อมูลบรรเจิดยอดเยี่ยมมากครับคุณบุพนิมิต....
    เพราะถ้าพิจารณาพิมพ์ทรงพระเกศไชโย ฐาน 7 ชั้นองค์นี้แล้วผมก็มองว่าพิมพ์ทรงถูกต้องอยู่นะครับ....ขาดแต่แหล่งข้อมูลที่จะมายืนยันความน่าเชื่อถือเท่านั้นครับ...

อย่างในองค์นี้นั้น...ถ้าพิจารณาเนื้อพระแล้วก็จะดูไม่เหมือนพระวัดเกศไชโยในยุคต้น...
    แต่จะไปเหมือนเนื้อพระบางขุนพรหมบรรจุกรุซะมากกว่า....

และถ้าสมมุติว่าองค์นี้ทันยุคสมเด็จจริงแล้ว....บางทีพิมพ์นี้อาจจะถูกสร้างขึ้นในยุคปลายโดยใช้แม่พิมพ์เดิมมากดพิมพ์ก็เป็นได้ครับคุณบุพนิมิต...อิอิ

(แหมะผมกะจะขอพระคุณ PSOM มาศึกษาเนื้อซะหน่อย...คุณบุพนิมิตเล่นเผยไต๋หมดแล้วคุณ PSOM จะยอมยกพระให้ผมนำไปศึกษาไหม๋หละครับนี่ อิอิ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ธันวาคม 2010
  10. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....
    เกศไชโยของท่าน psom องค์นี้...ผมเห็นแล้วใจตรงกันกะท่าน xl นะครับ....
    ทีแรกก็กะจะปิดวาจาเหมือนกันแหล่ะครับ....แต่เห็นข้อคำถามของท่าน xl ในโพสแล้วเกิดคันยิกๆที่นิ้วอ่ะครับ...
    ท่าน xl สายตาคมกว่าผม...ไม่นานคงอิ่มบุญอิ่มใจ และได้เชยชมทุกพิมพ์ครับ...
    สาธุ สาธุ สาธุ....

11. บุพนิมิต

เกศไชโยกับบางขุนพรหม...สร้างไม่ห่างกันกี่ปีครับ...
    โดยเฉพาะรุ่นสองปี 2410 ที่หลวงปู่ท่านสรางเสริมตอนบูรณะองค์พระพุทธรูป...ซึ่งรุ่นสองนี้...ถ้าให้เดา...ก็น่าจะเหลือหรือใช้พิมพ์นี้ในงานสร้างบรรจุในเจดีย์บางขุนพรหม ปี 2413 ด้วย....

เดาอ่ะครับ....เกิดไม่ทัน ฮ่าๆๆๆ...ฝันไปเรื่อย...

12. HAMMERHEAD

HAMMERHEAD เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่มีโอกาศได้ตอบเลยครับ ช่วยนี้สิ้นปี งานเข้าดีจริงๆครับ
    ขอขอบพระคุณอาจารย์ XLMEN และ อาจารย์ WASABI SAN เป็นอย่างสูงครับที่กรุณาวิเคารห์พระให้ครับ โดยองค์ล่าสุดนี้ ทำให้ต้องขยันเพิ่มขึ้นอีกมากเลยครับ คงต้องรบกวนความรู้จากอาจารย์ทั้งสอง ให้ช่วยสั่งสอนต่อไปครับ

ขอบพระคุณมากครับ

13. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010

ด้วยความเคารพครับ...<!-- google_ad_section_end -->
    ข้อมูลคุณบุพนิมิต น่าสนใจ แต่โดยความเป็นจริง ถ้าพูดกันตรงๆนั้น ในอดีตจะมีการเปิดกรุกี่ครั้ง กรุแตกกี่ครั้ง ตอบได้ยากและเรายังไม่นับขโมยขุดกรุ หรือเปิดแบบไม่ป็นทางการ หลักฐานต่างๆแม้มีก็คงยอมรับกันยาก พระสมเด็จลักษณะนี้ ก็เข้าข่ายแบบเดียวกับพระสมเด็จวัดพระแก้ว แม้มีหลักฐานยืนยันชัดเจนก็ยากที่จะให้ยอมรับเป็นสากล เหมือนที่ผมสงสัยว่า ถ้าเป็นพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม เนื้อแบบวัดเกศ บรรจุกรุ มีหรือเปล่า เพราะวัดบางขุนพรหมเนื้อวัดระฆังมี ทั้งบรรจุกรุและไม่บรรจุกรุ
    แต่ผมไม่เคยเห็น บางขุนพรหมเนื้อวัดเกศบรรจุกรุ ก็เก็บมาคิดให้ปวดหัวเล่นๆ
    (แต่ที่สำคัญจริงๆ พระสมเด็จวัดเกศองค์ที่คุณแอ็กแอลยกให้คุณวซบ. แหะๆๆๆ ผมว่าโดนใจคุณวซบ.จังๆ ถึงขนาดปฏิเสธกันได้ ทำร้ายใจคนให้น่าดู)

14. sit01

sit01 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2009
    ชอบจังกระทู้แรงดี......รบกวนดูให้ผมด้วยครับ.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ

15. อังคาร99

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อังคาร99 [​IMG]
    แหมะ คุณบุพนิมิต มีข้อมูลนี้ เหมือนกับที่ผมได้ฟังมาก่อน และในช่วงที่กรุแตกในปี 2410 นั้นชาวบ้านและขุนนาง พากันนำไปเก็บบูชากันมาก ส่วนนั้นเลยไม่อยู่ในกรุ

สำหรับเนื้อมวลสารที่เสมียนตราด้วง ทำพระนั้นมีทั้งมวลสารวัดระฆัง และบางขุนพรหมด้วยและใช้พิมพ์ของทั้ง 3 วัดมาทำ เพราะต้องเร่งรีบทำ ให้ครบตามกำหนดเวลา แต่ที่นิยมในตลาดเนื้อละเอียดเนียน ก็ว่ากันไปครับตามนิยมเซียนกำหนดไว้ อิอิอิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เกศไชโยกับบางขุนพรหม...สร้างไม่ห่างกันกี่ปีครับ...
    โดยเฉพาะรุ่นสองปี 2410 ที่หลวงปู่ท่านสรางเสริมตอนบูรณะองค์พระพุทธรูป...ซึ่งรุ่นสองนี้...ถ้าให้เดา...ก็น่าจะเหลือหรือใช้พิมพ์นี้ในงานสร้างบรรจุในเจดีย์บางขุนพรหม ปี 2413 ด้วย....

เดาอ่ะครับ....เกิดไม่ทัน ฮ่าๆๆๆ...ฝันไปเรื่อย...

555 เกิดไม่ทันเหมือนกันครับคุณบุพนิมิต อิอิอิ แต่ผมไม่ได้เดาทั้งหมดอ่ะน๊ะ เพราะได้อ่าน ได้ฟังจากผู้รู้ทั้งหลายบอกเล่ามา ( ท่านเหล่านั้นก็คงเกิดไม่ทันเหมือนกัน อิอิ ) มีทั้งอายุมาก และน้อยกว่าผม แต่ผมก็เคารพในการเล่า และการวิจารณ์ทั้งหมด เพราะผมไม่รู้ ไม่เป็นนี่นา

จากนั้นผมก็มาสรุปเอง พระสมเด็จหรือพระอื่นๆ ที่ผมเคยนำมาถามทั้งหมด ไม่ใช่ที่นี้ที่เดียว ผมถามมาหลายที่ ซึ่งผมคิดว่าทุกท่านก็เหมือนกัน คงไม่จบที่นี้ที่เดียวแน่นอน

หากแต่อยู่ที่เราเองว่า สรุปจบแบบไหนกับใครที่วิเคราะห์ให้เรา ซึ่งสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ เราต้องมีทุนไว้ก่อน ทุนอะไรทราบไหมครับ ก็ทุนความรู้พื้นฐานในพระสำนักนั้นๆ เช่นพระสมเด็จ ผมก็จะศึกษาทุกที่ทาง ฟังเขาเล่า เขาสอน อ่านให้มากทุกบทความในแต่ละเล่ม แตละ web นี่เองผมจึงพยายามบอกกล่าวว่า

พยายามสรุปด้วยตัวเอง ยกตัวอย่างพิมพ์สำนักบุญพระเครื่องผมเชื่อคุณ xlmen นะ

แต่สำหรับการล้อพิมพ์ผมคิดว่า 50-50% เพราะผมคิดว่าการทำปลอมล้อพิมพ์ได้ขนาดนั้น ผู้ทำจะเหลือกรอบที่ 2 ไว้ทำไม ให้เป็นจุดชี้ตายว่า เฮ้....ของฉันปลอมแบบนี้น๊ะจ๊ะ อิอิอิ ยิ่งมวลสารใกล้เคียงด้วยแล้ว ( ยกเว้นว่าล้อพิมพ์จากองค์แท้ๆ แล้วมีกรอบ 2 กรอบ ) แล้วทำออกมาปล่อยในตลาดราคาจิ๊บๆ นั้น อันนี้ก็น่าคิดน๊ะครับ แต่ผมก็น้อมรับในการวิจารณ์ครับ

เราควรเชื่อตัวเอง

สรุปด้วยตัวเอง

มีทุนความรู้ก่อน

อย่าให้น้ำหนักการวิเคราะห์ของใครคนหนึ่งมากเกิน

และให้พยายามหาโอกาสดูพระแท้ให้มาก ( พอดีได้เคยเห็นมาบ้าง ) ถ้าถามว่ารู้ได้อย่างไรว่าแท้ เอาเป็นว่าผมเชื่อว่าพระของท่านแท้แน่นอน อิอิอิ

เช็คพลัง แม้ว่าบางท่านอาจคิดว่าเชื่อยาก เพราะพระปลอมแล้วเอาเข้าโบสถ์ทำพิธีสวด ก็สามารถประจุพลังได้แล้ว จริงครับไม่เถียง หุหุหุ แต่ที่ผมเช็คนั้น ผู้เช็คสามารถบอกได้ว่าผู้ใดสร้าง แม้ว่าการเช็คพลังนั้น ก็ใช่ว่าผมจะเชื่อ และสรุปจบตรงนั้นนะครับยังครับ

โห่ะๆๆ ยาวเลยฉัน แค่เห็นด้วยกับข้อความของคุณบุพนิมิตว่า เกิดไม่ทัน พอดีกว่า เอาเป็นว่าสมาชิกทั้งหลาย

อย่าดีใจกับการวิเคราะห์ว่าแท้ 100 เมตร แท้ตาเปล่า พิมพ์ถูกต้อง เนื้อถึงยุค มวลสารแบบนี้ใช่เลย ฯ

และอย่าท้อกับการวิเคราะห์ว่าเก๊ 100 เมตร ปลอมแต่ไกล ทำเก่า เนื้อไม่ถึง ล้อพิมพ์ ล้อมวลสาร ผิดพิมพ์นิยม ฯ

เอาเป็นว่าเชื่อในตังเอง และอยากได้พระสมเด็จเพื่ออะไร ทำไมต้องใฝ่หา ????? เพราฉะนั้น ถ้าพระเราแท้ ดีใจด้วยครับ
    และถ้าพระเราเก๊ แต่ใจเรารัก นั่นแหละท่านได้พระสมเด็จแท้แล้วครับ เพียงแต่พระที่เราถามไป เพื่อหาเหตุ และผล ก็ผม เกิดไม่ทัน นี่ครับ ก็ผมรักบูชาในพระสมเด็จนี่นา อิอิอิ

16. อังคาร99

วันนี้ โม้มายาว อย่าว่ากันหล่ะ ว่างๆเลยค้นหาในเวปดู มาลองดูพระสมเด็จฟันหนูกัน ดูไปดูมาแล้วผมชักจะเชื่อว่าเซียนทำเก๊ เพื่อมาปลุกตลาดให้คึกคักมานานแล้ว จนโด่งดังมาสมัยหนึ่ง แต่บางคนก็ว่า เป็นยุคหลังสร้างบรรจุวังหน้า และวัดพระแก้ว ก็ฟังหูไว้หู แต่ที่แน่ๆ ไม่ใช่พิมพ์นิยมแน่นอน อิอิอิ ลองดูครับ
    อ้อ!!!! มีจุดสังเกตุ หนึ่งอย่างครับที่ฐานชั้นบนสุด ซ้ายมือเรา หรือด้านขวามือพระไม่ว่าจะพิมพ์ทรงพระ ซุ้มแก้ว หรือแม้แต่กรอบกระจก จะต่างกัน จะเห็นว่าทุกองค์ที่เอามาให้ดู มุมฐานชั้นบนมุมซ้ายล่าง จะแหลมเป็นเหลี่ยม ไม่เหมือนพิมพ์ทั่วไป จะโค้งมุมล่างซ้าย แปลกนะครับ ทำไมพิมพ์ฟันหนูจึงมีเอกลักษณ์ เหมือนกัน แตกต่างจากพิมพ์ใหญ่ทั่วไป น่าแปลกสมมุติว่าเก๊ แต่ทำไมทุกโรงงานจึงทำจุดตรงนี้เหมือนกันเน๊าะ

คิดกันอย่างไรครับคุณ wasabi san และคุณ xlmen และคุณบุพนิมิต ขอเป็นความรู้หน่อย แม้ว่าจะผิดพิมพ์นิยม หรือว่าเก๊ นั้นผมเข้าใจดี เพียงแต่อยากตอบข้อฉงงตัวผม หรือท่านสมาชิกอื่นที่อยากเรียนรู้ด้วยกัน

17. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    สบายดีนะครับ ไม่ได้เข้ามานาน ไปได้อะไรดีๆมาให้ชมบ้างหรือเปล่าครับคุณpopolink

ช่วงนี้ใครลองเปิดเวปเกี่ยวกับพระเครื่องดูบ้างเปล่า ผมเจอแต่พระสมเด็จที่ลงขายเป็นพระฝีมือเกือบทั้งหมด ผมว่าร้านค้าหลงทางหรือเจตนาจะขายพระฝีมือกันแน่ ลองไปดูเวปอื่นบ้างนะครับ จะได้มีข้อมูลวิเคราะห์มากขึ้น

18. wasabi san

คุณparaw ยังไม่เข้าใจเรื่องคราบของพระสมเด็จนะครับ คราบอย่างนี้ไม่ใช่เกิดจากกาลเวลานะครับ

คราบและคราบกรุของสมเด็จเท่าที่พอจินตนาการได้จะมี

คราบแป้งโรยพิมพ์ พบในพระสมเด็จวัดระฆัง

คราบแบบฟองเต้าหู้ ผุดจากเนื้อพระ พบในพระกรุบางขุนพรหม ลักษณะฟองระเบิดเป็นหลุม และยังเป็นฟองก็มี

คราบแบบเทียนไข ไขจะเป็นจุด กระจายทั่วองค์ จะพบในพระปิลันทน์

คราบไขขาว หรือไขวัวเกาะ จะติดแน่น เป็นแผ่นเกล็ดเล็กๆ จะพบในพระบึงพระยาสุเรนทร์, พระปิลันทน์, พระวัดเงินคลองเตย, วัดพลับ

คราบไขหนังกระเบน จะเป็นไขดำจุดสลับไขขาว บ้างก็ออกน้ำตาลเข้ม เกิดจากตั้งอิ้วผุด พบในพระสมเด็จบางขุนพรหม

คราบไข่แมงดา ไขเหลืองอ่อนแห้งแข็ง โปร่งแสง เป็นจุดเล็กๆ ผุดทั่วทั้งองค์จะพบในพระปิลันทน์

19. wasabi san

มันทำให้เราเริ่มพินิจพิเคราะห์ มากขึ้น ไม่เข้าข้างตังเอง ตามนักเล่านิยายข้างแผง... เริ่มเข้าใจพิมพ์ทรง เริ่มมองเห็นมวลสาร มองเห็นเก่าใหม่ เริ่มมองเห็นการถอดพิมพ์
    วันนี้เลยขอลุ้นอีกครั้งครับ

ผมว่าไม่มีลุ้นครับ
    เราต้องเริ่มหาข้อมูลก่อนจะดีกว่า ลองหาตำรามาดูเนื้อพระเพื่อเปรียบเทียบ เมื่อเข้าใจแล้วก็เริ่มจำทรงพิมพ์ ไม่นานครับ รับรองจะดูพระเป็นโดยอัตโนมัต เพราะสมองของเราจะทำงานดีที่สุด คือ การเห็นภาพ แล้วเก็บเข้าภายในจิตใต้สำนึก พอเห็นเมื่อไหร่ จิตจะแยกแยะเมื่อนั้น ไม่ต้องจำให้รกสมอง ลองนำไปใช้กันดูนะครับ

20. wasabi san

องค์นี้ถอดพิมพ์มาครับ ช่วงอกเส้นต้องพริ้วกว่านี้ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้