มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    องค์นี้เจตนาทำเก่าครับคุณTHANIT LINE เนื่องจากการยุบตัวมีมากเกินไป การแกะทรงพิมพ์ผิดจากเดิม ผิดสัดส่วน

หากใครตีเป็นพระบางขุนพรหมก็ผิดเนื้ออยู่ดีครับ

2. wasabi san

ตะลึงพบ--พระสุสานพระเจ้าตากสินในเมืองจีน

คัดลอกมาให้อ่านเล่นครับ

<center> ตะลึงพบ--พระสุสานพระเจ้าตากสินในเมืองจีน

</center>

ฟอรฺเวิล์ดเมล์ค่ะ​
    ขอขอบคุณ ท่านมนตรี วงศ์เกษม รองประธานหอการค้าจังหวัดเชียงใหม่
    ภาพ: แผ่นป้ายหินจารึกไว้ว่า
    "สุสานของ 'แต้อ๊วง' (สมเด็จพระเจ้าตากสินฮ่องทางตอนใต้
    ในแผ่นดินพระเจ้าเฉียนหลงฮ่องเต้)
    ทำการบูรณะซ่อมแซมใหม่
    ในปี ค.ศ. ๑๙๘๕ ฤดูใบไม้ผลิ"

ซุ้มประตูทางเข้าพระสุสานในพระบาทสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
    เมืองเถ่งไฮ่ สาธารณรัฐประชาชนจีน

เถ่งไฮ่เป็นอำเภอเล็กๆ แห่งหนึ่งในเมืองแต้จิ๋ว มณฑลกวางตุ้ง ประเทศจีนมีประชากรประมาณ
    ๗๑๐,๐๐๐ คน ปัจจุบันเถ่งไฮ่เป็นเขตอุตสาหกรรมสำคัญแห่งหนึ่ง ตุ๊กตาต่างๆ
    จากบริษัท ผลิตของเล่นชื่อดังของโลกไม่ว่าจะเป็นตุ๊กตาบาร์บี้หรือตุ๊กตาของวอลต์ดี สนีย์ที่ส่งไปขายทั่วโลกผลิตมาจากโรงงานในอำเภอเถ่งไฮ่แทบทั้งสิ้น
    คนไทยส่วนใหญ่อาจไม่รู้จักอำเภอเล็กๆ อย่างเถ่งไฮ่
    แต่สำหรับลูกหลานชาวจีนที่อพยพเข้ามาตั้งถิ่นฐานในเมืองไทย น่าจะคุ้นหูกับชื่อนี้ดี

คนจีนที่อพยพข้ามน้ำข้ามทะเลเข้ามาทำมาหากินบนแผ่นดินไทยในอดีต
    ส่วนใหญ่มาจากเมืองแต้จิ๋ว โดยเฉพาะจากอำเภอเถ่งไฮ่ซึ่งตั้งอยู่ริมทะเล
    การเดินทางข้ามมาเมืองไทยสะดวกกว่า ด้วยเหตุนี้คนจีน
    ในเมืองไทยส่วนใหญ่จึงพูดภาษาแต้จิ๋ว
    บุคคลที่มีชื่อเสียงหลายคนนับตั้งแต่ ปรีดี พนมยงค์ ป๋วย
    อึ๊งภากรณ์ รวมถึงคนในตระกูลรัตตกุล ตระกูลหวั่งหลี ตระกูลเจียรวนนท์
    ก็ล้วนมีบรรพบุรุษที่อพยพมาจากอำเภอเถ่งไฮ่

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช หรือที่เรามักเรียกกันว่า พระเจ้าตาก
    ก็ทรงมีเชื้อสายแต้จิ๋ว พระบิดาของพระองค์เป็นชาวแต้จิ๋ว เกิดในตระกูลแต้ ชื่อนายแต้เจียว
    อพยพจากอำเภอเถ่งไฮ่เข้ามาค้าขายในเมืองไทยตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา ส่วนพระมารดาเป็นคนไทยชื่อนางนกเอี้ยง มีอาชีพค้าขาย พระ
    เจ้าตากทรงพระราชสมภพเมื่อวันที่ ๒๒ มีนาคม ๒๒๗๗
    (หนังสือบางเล่มกล่าวว่าทรงพระราชสมภพเมื่อวันที่ ๑๗ เมษายน ๒๒๗๗)
    มีเรื่องเล่าว่าเมื่อครั้งยัง
    ทรงพระเยาว์ พระเจ้าตากทรงได้กลับไปศึกษาที่ประเทศจีนระยะหนึ่งด้วย

พระสุสานด้านในมีแผ่นหินจารึกพระนามแปลเป็นไทยว่า
    "สุสานในพระเจ้าตากสินแห่งราชตระกูลแต้จิ๋วสร้างในพระเจ้าแผ่นดินจีนเฉียนหลงฮ่องเต้พ.ศ.2339"

นายนิ้ม แซ่ตั้ง วัย ๗๙ ปี
    ชาวจีนซึ่งเกิดในอำเภอเถ่งไฮ่และอพยพมาตั้งรกรากในเมืองไทยเมื่อ ๖๐ปีก่อน เล่าให้ฟังว่า

สมัยที่ผมอยู่เมืองจีน คนเถ่งไฮ่รู้จักเมืองไทยดีเพราะเป็นเวลาหลายร้อยปีแล้วที่คนเถ่งไฮ่เดินทางมา
    ค้า ขายที่เมืองไทย ที่มาตั้งรกรากอยู่เมืองไทยเลยก็มีมากความสัมพันธ์ไทย-จีนนั้นแน่นแฟ้นมาก ถึงกับมีคำไทยที่กลายเป็นภาษาแต้จิ๋ว คือคำว่า ตลาดชาวแต้จิ๋วเอาไปใช้โดยออกเสียงว่า ตั๊กลัก เรื่อง
    ราวต่างๆ ที่เกิดขึ้นในเมืองไทย คนจีนที่นั่นก็รับรู้กันโดยตลอด

คนเถ่งไฮ่รู้จักและรู้เรื่องราวเกี่ยวกับพระเจ้าตากดี เขาเรียกกันว่า?แต้อ๊วง? แปลว่า พระเจ้าแผ่น
    ดินตระกูลแต้ บ้านเกิดของผมก็อยู่ไม่ไกลจากบ้านของท่าน จำได้ว่าตอนเด็กๆ
    เคยไปเที่ยวบ้านหลังหนึ่งที่เก่าทรุดโทรมมาก เชื่อกันว่าเป็นบ้านเกิดของพระเจ้าตาก
    ผมยังเคยได้ยินเรื่องเล่าว่าเมื่อ?แต้อ๊วง? เกิด พ่อของท่านก็พาท่านกลับมาเรียนภาษาที่เมืองจีน จนอายุได้๑๐ ขวบจึงส่งมาอยู่เมืองไทย

นายนิ้มกล่าวว่าคนจีนที่อพยพมาอยู่ต่างบ้านต่างเมืองนิยมส่งลูกหลานกลับมาเรียนหนังสือที่บ้านเกิด
    เพราะต้องการให้ลูกหลานได้เรียนรู้ภาษาและวัฒนธรรมจีน และที่สำคัญคือ
    เมื่อกลับมาเมืองจีนยังมีครอบครัวและญาติพี่น้องที่ใกล้ชิดคอยดูแล
    ซึ่งต่างจากเมืองไทยที่อาจต้องใช้ชีวิตตามลำพัง จากการ
    ศึกษาประวัติพระบิดาของพระเจ้าตาก ก็พบว่าไม่มีญาติพี่น้องอยู่เมืองไทยมากนัก

บริเวณแหล่งดูดทรายแห่งหนึ่งในอำเภอเถ่งไฮ่ มีฮวงซุ้ยหรือสุสานเล็กๆ
    แห่งหนึ่ง ทางเข้าทำเป็นซุ้มขนาดใหญ่ สุสานแห่งนี้เป็นสุสานเก่าแก่
    สร้างมาตั้งแต่สมัยพระเจ้าเฉียนหลงฮ่องเต้ (พ.ศ.๒๒๗๘-๒๓๓๙) มีป้ายหินจารึกไว้ว่า
    "สุสานของ แต้อ๊วง ทำการบูรณะซ่อมแซมใหม่ในปี ค.ศ. ๑๙๘๕ ฤดูใบไม้ผลิ"

คนเถ่งไฮ่เชื่อกันว่า หลังจากที่พระเจ้าตากสิ้นพระชนม์ได้ไม่นาน
    บรรดาญาติพี่น้องได้นำฉลองพระองค์กลับมายังบ้านเกิด และฝังไว้ที่สุสานแห่งนี้เพื่อเป็นการแสดงความเคารพ

คนเถ่งไฮ่ภูมิใจใน แต้อ๊วง มาก
    ว่าเป็นคนบ้านเราที่มีวาสนาเป็นถึงพระเจ้าแผ่นดินของประเทศไทย
    และมีความกล้าหาญยิ่ง เสี่ยงชีวิตไปรบกับพม่าเพื่อกอบกู้ชาติไทย นายนิ้มกล่าว

บริเวณ สุสานยังมีป้ายหินอีกแผ่นจารึกไว้ว่าสุสานแห่งนี้เป็นที่ฝังฉลองพระองค์ของ แต้อ๊วง ที่นำมาจากเมืองไทย ห้ามผู้ใดทำลายเด็ดขาด ลงชื่อโดยรัฐบาลท้องถิ่นแห่งอำเภอเถ่งไฮ่

ปัจจุบัน สุสานแห่งนี้ยังมีผู้นำดอกไม้ธูปเทียนมาแสดงความคารวะอยู่เป็นประจำ
    โดยเฉพาะจากบรรดาลูกหลานคนจีนจากเมืองไทยที่มีโอกาสไปเยี่ยมญาติในประเทศจีน

น้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้
    ผู้ทรงคุณอันประเสริฐต่อแผ่นดินไทย
    พระมหากษัตริยาธิราชเจ้าผู้ทรงมีพระราชประวัติหายไปกับหน้าประวัติศาสตร์ชาติไทย

สิ่งที่ท่านจะได้เห็นนี้...

คือพระสุสานพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่ในต่างแดน

คำถาม...ที่ว่า...?

จะเป็นแค่สุสานเก็บฉลองพระองค์ หรือ พระบรมสรีระของพระมหากษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่

ความลับที่เก็บซ่อนมาเกือบ 230 ปียังคงต้องรอการพิสูจน์ต่อไป
    (Embedded image moved to file: pic08723.jpg)

ที่มา :

3. wasabi san

ตอบเลยครับ ว่าไม่เคยเห็นจริงๆ อาจจะเป็นเพราะเราไม่ได้ศึกษาสายนี้ จึงไม่ทราบข้อมูลครับ

4. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณวาซาบิ ดูเนื้อกรุอย่างนี้พอใช้ได้ไหมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

5. kiatti1234

คุณวาซาบิครับ เนื้อพระกรุอย่างนี้พอใช้ได้ไหมครับ

6. kiatti1234

ผมเองก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน ตอนแรกคิดว่าเกิดไม่ทันยุคท่านน่าจะลองเก็บมาสอบถาม ท่านทั้งหลายครับ แต่พิมพ์สวยดีประทับใจมากครับ

7. wasabi san

อนุโมทนากับบทความ ที่อ่านแล้วเป็นสาระ ของคุณทรงกลด555มาก ผมจะสวดบทชินบัญชร เป็นประจำทุกวัน ทั้งเช้า-เย็น สิ่งที่ประสบนั้น มีแต่คุณอันวิเศษ สมมาตราปรารถนาทุกประการ

ในชีวิตของผม ถือว่าได้รับพระมหากรุณาธิคุณจาก ท่านเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี เป็นอันมาก ทั้งทางธรรมและทางโลก ทางโลกนั้น สามารถสัมผัสจับต้องได้ด้วยตาเนื้อ คือ ได้รู้ได้เห็นด้วยตัวเอง แต่จะไม่ขอชี้แจงว่าพบเจออย่างไรนะครับ หากใครอ่านแล้วอย่าปรามาสครูบาอาจารย์นะครับ เดี๋ยวจะมีผลเสียมากกว่าดี เอาเป็นว่าเรื่องที่ลี้ลับมีจริง ผมยืนยันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2010
  8. wasabi san

ผมว่ามองยากมาก ถ่ายใหม่จะดีกว่านะครับ

9. kiatti1234

วันนี้ รบกวนคุณวาซาบิ มากหน่อยนะครับ

10. wasabi san

ยินดีรับใช้ครับ หากไม่ได้เข้ามาในกระทู้ก็คือ มีเวลาน้อย หรือไม่ก็เดินทางนะครับ

11. kiatti1234

รบกวนคุณวาซาบิและท่านผู้รู้อีกรอบครับ

12. kiatti1234

กระทู้นี้ มาไกลมากจิงๆครับถือว่าเป็นกระทู้แห่งปีได้ไหมครับ หุหุ

13. THANIT LINE

THANIT LINE เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณครับ คุณwasabi san ที่ให้ข้อมูล พอเข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวจะหารูปมาถามใหม่นะครับ

14. chaiyaput

chaiyaput เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    เปิดมาตั้งนาน จะตอบทีไร สายเข้าทุกที(ขอบ่นหน่อยครับ)

วิเคราะห์ต่อจากคุณkiatti1234 เลยนะครับ องค์นี้ล้อพิมพ์ดีมาก เป็นการถอดพิมพ์มาอย่างแน่นอนครับ เพราะหากเป็นพิมพ์จากแม่พิมพ์จริง จะมีข้อสังเกตในทรงพิมพ์ทิ้งให้เห็น ยิ่งเราขยายภาพจะเห็นขอบด้านบนซ้ายมือเรา ว่าเป็นสันขอบที่ไม่ใช่พิมพ์แท้ครับ ส่วนเนื้อหามวลสารอย่างนี้ ไม่พบในพระแท้ครับ
    [/QUOTE]
    ขอบคุณครับท่านอาจารย์ ผมอยากเรียนถามท่านอาจารย์ทั้งสองว่า
    1).พระของสมเด็จโตจริงๆแล้วมีเนื้อขาวแบบนี้ไหมครับ (ผมยังมีแบบนี้อีกหลายองค์ ยังไม่ได้ถ่ายรูป)
    2).พระของสมเด็จโต มีเนื้อแบบสีเหลืองของขมิ้นไหมครับ และมีเนื้อสีแดงไหมครับ
    2).เรื่องมวลสารในพระสมเด็จ ถ้าเจอผงตะไบเงิน ตะไบทอง ผสมอยู่ถือว่าพระองค์นั้นไม่ใช่ของสมเด็จโตใช่ไหมครับ
    ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  15. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นคะ

ยาเคยเห็นคะ เพิ่งเคยเห็นเมื่อสองวันก่อน เอ อาจจะสามวันก่อนก็ได้ ไปจับดูอยู่คะ อิอิอิอิ ที่แผงพระในโคราชนี่หละคะ หุหุหุหุหุหุ วางขายอยู่บังเอิญชอบชมพระหลวงปู่บุญเสียด้วย แต่พอไปจับปั๊บ ดูยันต์หลังของท่านเท่านั้น วางเลยเจ้าคะ อิอิอิอิ แบบว่า ความเข้าใจส่วนตัวคะ คือ ยันต์ของท่านตรงปลายแหลมจะมีการหยักๆเหมือนไม่สม่ำเสมอและ ตรงขอบจะเกิดการปริ ก็ลองนึกเปรียบเทียบกับความเป็นจริงคะ หากยาเขียนอะไรสักอย่างบนพื้นปูน ที่ยังไม่แห้งสนิท การตวัดปลายหาง น้ำหนักไม่สม่ำเสมอ เกินไป แผ่วเบาปลาย แบบเหมือนมือสั่นๆ ลายเส้นจะไม่หนักเหมือนจงใจคะ แต่ไม่รู้ว่าสิ่งที่ตัวเองจดจำจะถูกหลักของเซียนอื่นๆหรือไม่ เพราะ ยาจะใช้การจำแบบใช้หลักความรู้สึกตัวเองด้วยว่าหากเป็นคนสร้างจะเขียนออกมาแบบไหน เหมือนกันหมดไหม อะไรยังงี้คะ ไม่ค่อยได้ยึดเอาหลักวิชาการทางหน้าเวปจนหมดคะ วันที่ไป หยิบชมก็เปิดไม่แพงคะ แค่ สองบาทเองคะ ไม่เอามาเพราะความรู้สึกไม่สะดุดตา คาดว่าคงไม่ใช่องค์เดียวกัน แต่อาจจะมีการปลอมพิมพ์ แบบของ คุณ kiatti1234 มาให้ชมคะ

16. kepper

kepper เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณ คุณ วาซาบิ มากครับ
    ผมรอคุณ วาซาบิมา มาช่วยบอกว่าเป็นพระกรุ วัดไหนใครสร้างครับ
    ขอบคุณครับ

17. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    อาจารย์wasabi อาจารย์xlmen ช่วยพิจารณาด้วยครับ ... ขอบคุณมากครับ(สะสมมือใหม่ครับ)

ขนาดไฟล์:
      448.1 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      551.1 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      530.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      486.2 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      506.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      500.9 KB
      เปิดดู:
      46
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2010
  18. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณมากครับ อาจารย์wasabi ที่ช่วยชี้แนะ ขอบคุณมากครับ

19. kiatti1234

ผมเองก็คิดเห็นเหมือนกับคุณยาครับแต่เนื่องจากเปิดไม่แพงเท่าไร ถึงแม้ว่าหลอกก็ยอมให้หลอกครับ หุหุ

20. THANIT LINE

THANIT LINE เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    มาเป็นกำลังใจให้ทุกคนครับผม

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้