มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าพิมพ์เขาเจตนาสร้างให้เป็นแนวหลวงวิจารแล้วผิดจากแนวของท่านก็จะตีไปได้เลยครับว่า "ผิดพิมพ์" ข้ออื่นๆ แทบไม่ต้องไปคิดต่อเลยครับ...

อย่างองค์นี้....จะตีว่าเป็นช่างสิบหมู่แกะเลียนแบบหลวงวิจารก็ไม่ได้อีก...
    เพราะขาดเอกรักษ์เฉพาะตัวทางฝีมือของช่างสิบหมู่ไปมากโขอยู่ครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      6.4 MB
      เปิดดู:
      794
  2. T_

T_ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาและขอขอบพระคุณท่านพี่XLMที่กรุณาวิเคราะห์ให้..ครับ..อยากถามอีกนิดเดียวครับ...ในองค์นี้มีผงพระพุทธคุณอยู่ด้วยหรือไม่ครับ.....

3. xlmen

องค์ที่ 3 ของคุณลูกเจี้ยบ

[​IMG][​IMG]

แหมะถ้าจะวิเคราะห์เรื่องพิมพ์อีกก็ดูนะอธิบายกันยาวความจัดนะครับ....
    เอางี้ดีกว่าครับ...ผมขอฝากแง่คิดเล็กน้อยให้คุณลูกเจี้ยบพิจารณาหาเหตุผลต่อยอดเอาเองดีกว่าครับ....

ลักษณะของคราบปูนสีขาวที่ฉาบผิวพระเป็นแผ่น
    ไม่ใช่เป็นเม็ดผุดขึ้นจากด้านในเนื้อพระ...ถือว่าเป็นคราบแต่งไม่เก่าจริงครับ...

ถ้าสมมุติว่าองค์นี้เป็นบางขุนพรหม ก็แปลกอีกที่มวลสารพวกเกสรเยอะเหลือเกิน ในขณะที่ผงดำแทบจะไม่มีเลย...
    การหลุดร่อนของเกสรดูแปลกๆ ไปนิด เหมือนอบแห้งมา ผิวเป็นหลุมเกสร แต่กลับไม่ปรากฎการหดตัวของเนื้อรอบๆ เม็ดเกสร รอบเม็ดเกสรดูคมเกินไปครับ....

ผงพุทธคุณในเนื้อพระจับเป็นเม็ดไม่ปรากฎว่ามีให้เห็นเลยครับ....

เศษอิฐแดงในเนื้อพระดูไม่เหมือนเศษพระกำแพงเท่าที่ควรครับ...ตรงนี้ตัดสินใจยากเพราะพระผ่านการล้างมา...

จุดสังเกตง่ายๆ ของกรุบางขุนพรหมก็คือ คราบกรุเป็นหินปูน+ผงพุทธคุณผุดขึ้นผสม+สนิมเหล็กในกรุ
    ไม่ใช่ปูนขาวที่ฉาบผิว ถ้าเป็นคราบกรุจริงล้างยังงัยก็ไม่หลุดหรอกครับ...ถึงสีจะหลุดบ้างแต่ความขรุขระที่เกิดจากหินปูนจับผิวจะไม่หลุดตามไปด้วยครับ...

สรุป ลองพิจารณาหาคำตอบด้วยตนเองดูละกันครับคุณลูกเจี้ยบ...หุหุหุ

(วันนี้งานที่ทำงานเยอะมาก...หมดแรงครับ....ไว้รอคุณวาซาบิมาช่วยดูให้อีกแรงละกันครับ...)

4. xlmen

ลักษณะจุดสีขาวที่เห็นในพระองค์นี้นั้นไม่ใช่ผงพุทธคุณในเนื้อพระครับคุณลูกเจี้ยบ....

แต่เป็นคราบปูนที่เกิดจากการใช้แปรงสีฟันจุ่มปูนแล้วถูกับมุ้งลวด....
    ลักษณะของเม็ดจะเหมือนหยดน้ำที่หล่นจากที่สูงยังไม่ใช่ผงพุทธคุณผุดในเนื้อพระ...

ตรงจุดนี้คุณลูกเจี้ยบคงต้องลองฝึกดูพระที่มีผงผุดเทียบดูให้ชินตาแล้วจะสามารถแยกออกระหว่างผงพุทธคุณ กับผงปูนได้เองครับ...

5. T_

ขอขอบพระคุณท่านพี่มากๆครับ..ที่สละเวลาเข้ามาช่วยวิเตราะห์ให้..อนิสงผลบุญขอให้เรี่ยวแรงกลับคืนเท่าทวีคูณ..นะครับ

6. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

k.jeabครับ ขอให้มั่นใจในสิ่งที่คุณมีอยู่น่ะครับ......."Have a gooood day":cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2010
  7. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

อืม.........เป็นเหตุ และผลด้านข้อมูลให้ตัวผมอีกแล้วครับท่าน สุดยอดครับ
    ถึงจะแท้หรือปลอม ก็เป็นครูได้ดีเลย ลองค้นหาคำตอบเพิ่มนะครับ อย่าสรุปที่เดียว ขนาดผมเอง ผ่านการเช็ค และตรวจสอบมาหลายที่ มีทั้งบอกแท้ บอกเก๊ บอกเป็นเปอร์เซ็น บอกว่ากลัวแท้ บอกว่าไม่กล้าฟันธง บอกว่าดูยาก บอกว่าเก๊ 100 เมตร บอกว่าแท้มาแต่ไกล โอย...........สารพัดครับ สรุปอยู่ที่ตัวเรา ฝึกเองครับ อย่างที่คุณ wasabi คุณ xlmen บอกว่าฝึกดูพระเอง ค่อยเป็น ค่อยไป ผมคิดว่าเด๋วผมก็เก่งเองครับ
    อย่างที่บอกถ้าเราไม่คิดแบบพุทธพาณิชย์ อยากทราบเพียงแท้ หรือไม่ เพื่อบูชาหล่ะก็ ใครจะบอกอย่างไร ตัวผมแท้เสมอ ถ้าสรุปแล้วใกล้เคียงแท้ ก็จะจบที่ตัวผม แต่ถ้าเปอร์เซ็นเก๊ สูงหล่ะก็ เก็บเหมือนเดิมครับเพียงแต่จัดแยกกันไว้ เผื่อมีใครอยากแลก กัน แล้วมาลุ้นกันต่อไป คริคริ หุหุ เหอะๆ เหอๆ ห้า ห้า หก หก อิอิ
    อ้อ...... ขนาดเช็คกระแสพลัง ผมยังเช็คเลย อ่ะนะ สู้ๆ ครับ เอาใจช่วย

8. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบพระสมเด็จ 3 องค์นี้ เคยเห็นพระแท้ในลักษณะนี้เหมือนกัน มีโอกาสแท้สูงมาก เพียงแต่ผิวที่เห็น ชำรุดมากไป ทำให้ดูยากเท่านั้นเอง เอาใจช่วยอีกแรง:cool::cool:

9. A-Ho-Si

A-Ho-Si เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG]

พระสมเด็จน่าจะมีส่วนผสมของเหล็กไหลขาว(คล้ายพระรอด) ไม่งั้นคนที่มีพระสมเด็จไม่รอดตายอย่างปาฏิหาริย์หรอก ส่วนเนื้อเกิน บางองค์โตจากเล็กไปใหญ่ก็มี ลองคิดเล่นๆ ฮิ..ฮิ..ฮิ..

10. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊บมาถามสักองค์นะครับเป็นตระกูลหูไหนะครับแต่องค์นี้เป็นพิมพ์นารายณ์ทรงปืนแต่เป็นเนื้อผงภาพถ่ายออกมาไม่ค่อยชัดนัก รบกวนความเห็นของพี่ๆด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      51
  11. Khum Thai

Khum Thai เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ ท่านwasabi ท่านxlmen และเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน..ครับ

ชมภาพ และ ขอเก็บเกี่ยว ความรู้ จากท่านwasabi ท่านxlmen และเพื่อนๆ..ครับ

*เนื้อหามวลสาร พระสมเด็จ 3 องค์ ของคุณลูกjeab สวย และขอเป็นกำลังใจ..ครับ*

*พระล้างผิว ส่งมา เพื่อการศึกษา..พิจารณา..ติชม และ ช่วยชี้แนะ..ขอบคุณครับ*

12. Khum Thai

พระสมเด็จบางขุนพรหม กรุเก่า เป็นพระพิมพ์เดี่ยวกันหรือไม่ ถ้าเป็นพระสนาม ต้องขออภัยด้วยครับ..เพื่อการศึกษา..พิจารณา..ติชม และ ช่วยชี้แนะ..ขอบคุณครับ

13. Khum Thai

เพื่อการศึกษา..พิจารณา..ติชม และ ช่วยชี้แนะ..พระสมเด็จบางขุนพรหม กรุเก่า เป็นพระพิมพ์เดี่ยวกันหรือไม่ ถ้าเป็นพระสนาม ต้องขออภัยด้วยครับ..ขอบคุณครับ

14. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    คุณลูก Jeab ก่อนล้างสภาพคล้ายองค์นี้หรือเปล่าครับ

15. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ส่งรูปไม่ได้ใครก็ได้บอกหน่อย ทำงัยครับ
    แบบว่ามือใหม่ครับ

16. T_

..เข้ามาเจอแล้ว..อึ้งเลยครับ..:VO

ต้อง...ขอขอบคุณ..ท่านบุพนิมิตที่(ย่องเข้ามา)ให้คำแนะนำและให้กำลังใจ(แบบลับๆ)แฮ่..(f)
    ขอขอบคุณ..ท่านkeepworkที่ช่วยเพิ่มความมั่นใจอีกแรง..(สุดยอด).:d
    ขอขอบคุณ..ท่านอังคาร99 ที่(กระซิบ)..ให้พิจรณาด้วยตนเอง..อันนี้(แหล่ม)(kiss)
    ขอขอบคุณ..ท่านA-Ho-Si ที่เอาใจช่วย..และให้ข้อมูลเพิ่ม..(ยอดเยี่ยม):cool:
    ขอขอบคุณ..ท่านKhum Thai ที่ติชม..[Embarrass

และที่ขาดไม่ได้อีก 2 ท่านคือท่านพี่WSBและท่านพี่Xlm..ที่คอยวิเคราะห์ให้กับเพื่อนสมาชิก..โดยไม่หนีหายไปไหน(y)

ปล.ขออภัยด้วยครับ ท่านแฮมเมอร์..ที่ยังไม่ได้กล่าวขอบพระคุณ..ที่ชอบพระทั้ง3 องค์ของผม..แหะๆไปย้อนดู..ถึงได้เห็นว่า(ตกหล่นไป) ต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ..อ้อเกือบลืมอีกแล้วเห็นแมะ...(good);38

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กันยายน 2010
  17. T_

ยังรอดู..รูปอยู่นะครับคุณเอกกวี...:z6

18. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ผมขออนุญาติ...เพิ่มเติมนิดหนึ่งนะครับ
    ในฐานนะที่ทำงานในโรงงานผลิตปูนซีเมนต์มาตั้งแต่ปี 2542 และตอนที่กำลังพิมพ์ข้อมูลอยู่นี้...หากผมเงยหน้าขึ้นแล้วมองตรงไปโดยไม่หันซ้ายขวา ข้างหน้าผมจะเป็นเตาเผาปูนเม็ด (Clinker) ขนาด (Capacity) 2,500 TPD (Tons per day) หุหุหุ...ขึ้นต้นซะหน้ามั่นไส้เลย ฮ่าๆๆๆๆ

ปฏิกิริยา..คราบปูนที่เคลือบหรือเกาะ เกินออกมาจากวัตถุใดๆ เป็นเรื่องธรรมชาติอยู่...แต่หากมองเป็นการแต่งคราบ...มันคงไม่บอบบางเช่นที่เห็นในพระองค์ที่สามของท่านลูกเจี๊ยบ

เวลาเราสร้างสิ่งใดๆด้วยคอนกรีต...ต้องประกอบด้วย
    การหล่อ...เพื่อขึ้นรูป และ
    การฉาบ...เพื่อทำให้เรียบร้อย และดูสวยงาม (หุหุหุ เริ่มมีหลักการ)
    กระบวนการนี้...ถึงผมจะไม่ใช่ผู้ชำนาญในการสร้างบ้าน สร้างตึก สร้างสะพาน แต่ผมพบเห็นได้ในห้อง Lab ของโรงงาน (ฮ่าๆๆๆ...ไม่ยากจะบอกว่า หากจะทำพระผงปลอม...ผมก็มีเครื่องมือพร้อมในการทำ...ขาดก็แต่แบบพิมพ์พระ กับมวลสารที่จำเป็นต้องใช้....ติต่าง..ว่าอยากทำจริง...หุหุหุ ไม่ใช่เรื่องยาก ติต่างนะ...ไม่กล้าทำหรอก...กลัวอ่ะครับ)

ต่อๆ...โม้อยู่เรื่อย

ผลจากการเทคอนกรีตก่อนฉาบ...เป็นเรื่องปกติ ที่จะมีเนื้อปูนล้วนๆบางส่วนที่ผสมกับน้ำฉาบบางๆที่ผิดวัตถุ...ครอบเนื้อคอนกรีตที่มีส่วนผสมของทรายหยาบหรือทรายละเอียดอีกที่...คนที่อยู่ในแวดวง civil คงเข้าใจง่ายนะครับ

ดังนั้น...คราบปูนขาวๆที่เกาะบางๆที่เราเห็นอยู่ในองค์ที่สาม ผมจึงมองว่า...น่าจะเป็นธรรมชาติครับ...(ถ้าเป็นคราบแต่ง...ก็น่ากลัวครับ เฉียบจริงๆ)

จาก...เด็กหน้าเตาเผาปูน ฮ่าๆๆๆ (หนุกๆ.... เอาฮา.... นะครับทุกๆคน)

19. xlmen

แนบไฟล์ ที่สัญลักษณ์ คลิปได้เลยครับ...

เรื่องการดูว่าพระแท้หรือไม่นั้นโดยมากก็ขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนแหละครับ....
    คนหนึ่งชอบอีกคนไม่ชอบก็เป็นเรื่องธรรมดาครับ...

ที่ผมกลัวหนะคือ เกิดเราไปตีว่าแท้ขึ้นมาทั้งๆ ที่ในใจเรารู้สึกค้านอยู่นิดๆ
    ถ้าเจ้าของพระเขาเกิดบอกว่า...ถ้าแท้งั้นผมปล่อยคุณ X ถูกๆ เอาไหม องค์ละพัน 3 องค์ 3 พัน ถึงตอนนั้นผมจะมาบ่ายเบี่ยงไม่เช่าก็ไม่ได้แล้วนะครับ....หุหุหุ

ซึ่งการดูพระหรือเช่าพระนั้นแต่ละท่านก็จะมีการตั้งระดับของกำแพงไว้ในใจว่า...กำแพงควรจะสูงมากหรือสูงน้อย....
    ถ้าสูงมากก็ตีไว้ก่อนว่าไม่น่าจะแท้ เพื่อกันพลาด....

อีกวิธีที่เขานิยมกันก็คือ "การนำพระไปแห่" แล้ใช้สถิติดูว่ามีคนดูว่าพระองค์นั้นแท้กี่คน ถ้าเทียบเป็น % ก็คือ ในการแห่ทั้งหมด 100 ร้านค้า (สมมุติ)

ถ้ามีคนดูว่าพระเราแท้ซัก 70% ขึ้นไปโอกาสก็น่าจะเป็นพระแท้สูงเข้าไปและ (พระแท้ตามสูตรสากลนิยม)
    แต่ถ้ายังน้อยกว่า 60% อันนี้อย่าเพิ่งวางใจครับโอกาสพลาดยังมีอยู่ครับ....

ดังนั้น หลักในการดูพระก็คือ
    "อย่าเพิ่งเชื่อใคร ให้หัดฟังหูไว้หู"
    และลองให้ผู้ที่เขามีประสบการณ์หลายๆ คนดู...นั่นแหละครับถึงจะดีที่สุด....ถ้าเกิดไปเจอคำตอบบาดใจ เช่น เขาหาว่าพระของเราไม่แท้ขึ้นมาก็อย่าไปอาฆาต หรือผูกใจเจ็บเขาครับ เพราะดุลพินิจ และมุมมองของแต่ละคนนั้นไม่เหมือนกัน....เรามาหาความรู้มิใช่ มาหาศัตรูหัวใจนะครับ 555+ (แม้แต่ผมเองก็อย่าเพิ่งเชื่อ)

20. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อันนี้...ผมเห็นด้วย...และเห็นใจท่าน xlmen นะครับ..."จูกัดเหลียง ขงเบ้ง - มังกรสะท้านฟ้า ของผมเลย..คนเนี่ยะ ฮ่าๆๆๆๆ)
    อยากให้เพื่อนๆกัลยาณมิตร...ไม่คิดอาฆาตมาดร้าย เวลาไม่พอใจผลการวิเคราะห์ของท่าน xlmen และไม่แสดงออกโดยความไม่พอใจครับ เพราะจะทำให้ผู้รู้ ผู้มีเมตตา เสียกำลังใจ..และในทางกลับกัน พึ่งแสดงความกตัญญูในคำตอบ ไม่ว่าจะชอบ/ไม่ชอบ ด้วยการขอบคุณ หรือ อนุโมทนา นะครับ

ในทำนองเดี๋ยวกัน...จากความกังวลที่ท่าน xlmen ปรารภ ว่า...ตีว่าแท้...แล้วบอกปล่อย 3 พัน ไม่เอาเดี๋ยวจะเป็นปัญหาว่าเรามั่วนี่หว่า...ผมคิดว่าไม่น่าจะมีในหมู่กัลยาณมิตรนะครับ เพราะผมดูๆแล้ว...ที่คุยๆกันอยู่เนี่ยะ ล้วนหาเลี้ยงชีพด้วยการทำงาน ไม่มีผู้ใดมีอาชีพขายพระเป็นแน่...หรือถ้าหากมี...ก็ไม่ยากครับปัญหานี้...รู้ว่าแท้...แต่ไม่ชอบอ่ะครับ เคยไม่คิดซื้อต่อ หุหุหุ (นึกในใจ...ตรูดูให้แล้วยังสะเอ่อะ มาย้อนศรตรูอีก ฮ่าๆๆๆๆ)

นึกเสียว่า...หลวงปู่ฯท่านทดสอบพรหมวิหารสี่ ในใจท่าน xlmen ล่ะกัน...ภายหน้าท่าน xlmen อาจประสบแต่ความสุขไปจนตลอดชีวิตเป็นผลตอบแทนล่ะ สุดคุ้มทีเดียว ฮ่าๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้