มอบพระบรมสารีริกธาตุในการร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 22 สิงหาคม 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การร่วมบุญให้ใช้วิธีส่ง PM มาที่ผมก่อนครับ เพราะจะถือลำดับในการมอบพระบรมสารีริกธาตุให้ตามลำดับก่อนหลังครับ เมื่อได้รับ PM แล้ว จะมีรายละเอียดบอกกล่าวในนั้น และได้แจ้งเลขที่บัญชีเพื่อร่วมบุญตามศรัทธาครับ บุญนี้ไม่ได้ประกาศกันแบบสาธารณะเต็มรูปแบบครับ ต้องศรัทธาจริงๆ และสอบถามกันเป็นส่วนตัวครับ

2. :::เพชร:::

1
    updated รายชื่อล่าสุดครับ จะปิดรับการร่วมบุญทั้งหมดในวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๐ นี้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      84.7 KB
      เปิดดู:
      47
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2007
  3. amornkul

amornkul เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2007
    เรียนคุณเพชร
    วันนี้ 17 กันยายน 2550 เวลา 11.00 น.โดยประมาณได้โอนเงินร่วมทำบุญตามรายการที่แจ้งไว้ (#26) เรียบร้อยแล้ว 990 NBD 200005 T 105-4-79476-1 จำนวนเงิน 500 บาท ครับ ขออนุโมทนาส่วนกุศลด้วยครับ
    นายอมรกุล ศรีงามผ่อง
    วิทยาลัยอาชีวศึกษาเอี่ยมละออ
    507/2 ซ.สวนพลู ถ.สาทรใต้ แขวงทุ่งมหาเมฆ เขตสาทร กรุงเทพฯ
    10120

4. :::เพชร:::

1
    updated รายชื่อทั้งหมดถึง ๔ โมงเย็นวันนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      44
  5. :::เพชร:::

1
    วันนี้ทางพี่ที่จันทบุรีได้หล่อพระไปถึงองค์ที่ ๔๑ แล้วครับ ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

ผู้ที่โอนเงินเข้าบัญชีแล้ว แต่ยังไม่ได้แจ้งการโอนมายังผมทาง PM อีกหลายท่าน รบกวนตรวจสอบรายชื่อ และยอดเงินทำบุญอีกครั้ง และแจ้งผมด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      73.7 KB
      เปิดดู:
      54
  6. :::เพชร:::

1
    ส่ง PM แจ้งความประสงค์ก่อนครับ เพราะต้องเรียงตามลำดับก่อนหลัง ปิดวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๐ ครับ

7. :::เพชร:::

1
    ความคืบหน้าของการหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุสัณฐานที่สมเด็จพระพุทธกัสสปอธิษฐานจิตไว้ได้หล่อมาถึงองค์ที่ ๔๘ แล้วครับ....

ทางคณะจันทบุรีได้แจ้งมาให้ทราบว่า มีการเปลี่ยนแปลงดังนี้

๑. จำนวนการสร้างสมเด็จองค์ปฐมจากเดิม ๕๓ องค์ เป็น ๕๐ องค์เนื่องจากการขึ้นแบบขนาดหน้าตัก ๑๔ นิ้วจะไม่ทันตามกำหนดเวลา และต้องใช้เวลาในการแต่งพระสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๕๐ องค์ด้วย จะขอไปสร้างขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้วในปี ๒๕๕๑ แทนในวันมาฆบูชา ซึ่งขณะนี้ยังพอมีเวลาหลังเสร็จงานกฐินนี้ก่อนจึงจะดำเนินการเตรียมหาช่างขึ้นแบบ ปัจจัยทั้งหมดที่เหลือจากการสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๕๐ องค์นี้จะสมทบกันเพื่อสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้วทั้งหมด ซึ่งหลังจากปิดยอดในวันที่ ๒๓ ตุลาคม ๒๕๕๐ ผมจะนำยอดเงินทั้งหมดในบัญชีโอนเข้าไปที่คณะจันทบุรีเพื่อร่วมสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้ว บรรจุพระบรมสารีริกธาตุตั้งแต่ยอดเกศจรดฐานพระส่วนที่เป็นพระวรกาย

๒. ตู้กระจกหนาสำหรับประดิษฐานสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๕๐ ชุดนี้ไม่สามารถจะดำเนินการได้เนื่องจากปัญหาการขนส่ง และการติดต่อสั่งทำที่จันทบุรี หรือที่อุทัยธานีก็ตาม และอาจทำให้กระจกแตกระหว่างการเดินทางจากจันทบุรีไปที่อุทัยธานีได้ ดังนั้นเงินปัจจัยจำนวนนี้ก็ร่วมสมทบทุนการสร้างสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๙.๙ นิ้วทั้ง ๕๐ องค์ และสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก ๑๖ นิ้ว ไปในตัวด้วย

การสร้างสมเด็จองค์ปฐมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุนี้ยังคงมีจุดประสงค์เดิมคือสร้าง และถวายพระพุทธรูปเป็นพุทธบูชา ถวายพระบรมสารีริกธาตุ ถวายเป็นกฐินแด่วัดท่าซุงในวันเสาร์ที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๐ ช่วงเวลาบ่าย(ยังไม่สามารถกำหนดชัดลงไปว่าบ่ายเท่าไหร่) เจ้าอาวาสวัดท่าซุงจะเป็นพิจารณาว่าควรจะมอบพระสมเด็จองค์ปฐมบรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้ง ๕๐ องค์นี้ให้แก่วัดใดที่มีแนวทางเดียวกันในการเผยแพร่คำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เป็นการอาศัยกำลังของพระภิกษุสงฆ์ที่มีสูงกว่าถวายเป็นพุทธบูชาแทนพวกเราอีกทอดหนึ่ง อานิสงค์ของกฐินนี้จึงมีเป็นทวีคูณ...

อีกเรื่องหนึ่งคือพิธีบวงสรวง และขอขมาพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ในวันอาทิตย์ที่ ๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๐ ที่จันทบุรี สืบเนื่องจากการจัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุนี้ อาจจะเกิดความพลาดพลั้งล่วงเกินพระรัตนตรัยทั้งที่รู้ และไม่รู้ ทั้งกระบวนการแกะแบบ การเทเรซิ่น การบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ การพลิกพระพุทธรูปขึ้นลง มีโอกาสเกิดพลาดพลั้งปรามาสได้ จึงเห็นสมควรจะจัดพิธีบวงสรวง และขอขมาพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ไปพร้อมกัน ผมเห็นว่าปัจจัยที่พวกเราได้ร่วมกันถวายนี้จะมีส่วนหนึ่งที่นำไปใช้ในการจัดงานในพิธีดังกล่าวด้วย จึงขอกล่าวโมทนาสาธุการมายังทุกๆท่านด้วยครับ เนื้อหาสำคัญของพิธีการขอขมาพระพุทธเจ้านี้ จะได้อธิษฐานจิตขอพระพุทธเจ้าทรงมีพระเมตตามอบหมายให้เทพยดาองค์ใดองค์หนึ่งมารักษาพระสมเด็จองค์ปฐมทุกๆองค์นี้ด้วย พิธีการที่จะขึ้นนี้จะจัดขึ้นที่บริเวณที่จัดสร้างสมเด็จองค์ปฐมทั้ง ๕๐ องค์ เวลาประมาณ ๑๐.๐๐ น. ในเวลาดังกล่าว ขอให้ท่านที่ได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพสร้างสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุได้กำหนดจิตพร้อมกัน ขอขมาพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ และอธิษฐานจิตตามชอบใจครับ

สุดท้าย..ผมขอนำรายชื่อล่าสุด ณ วันนี้มา updated ให้ได้ทราบทั่วกัน หากมีข้อทักท้วงประการใด ขออย่าได้เกรงใจครับ

ขนาดไฟล์:
      89.7 KB
      เปิดดู:
      93
  8. onimaru_u

onimaru_u เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณเพชร
    ผมโอนเงิน 500 บาทเพื่อทำบุญแล้วครับ
    ส่วนรายละเอียดผม PM ไปแจ้งแล้วครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

9. :::เพชร:::

1
    รับทราบ ขอโมทนาด้วยครับ การมอบพระบรมสารีริกธาตุจะกระทำหลังวันออกพรรษานะครับ

10. พรรณศิริ

พรรณศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่คุณเพชรแจ้งความคืบหน้าของการหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเรซิ่นบรรจุพระบรมสารีริกธาตุฯ ซึ่งขณะนี้ได้หล่อมาถึงองค์ที่ 48 แล้ว ถ้าหากว่ามีความประสงค์ที่จะให้ทางคณะนำพระบรมสารีริกธาตุในส่วนที่ตนเองจะได้รับเนื่องจากได้ร่วมทำบุญครั้งนี้(อยู่ลำดับที่ 37 ค่ะ) บรรจุในสมเด็จองค์ปฐมจะได้หรือไม่ คือถ้าไม่ทันรุ่นสมเด็จองค์ปฐม 50 องค์ครั้งนี้ ก็ขอเป็นบรรจุในสมเด็จองค์ปฐมขนาดหน้าตัก 16 นิ้ว ที่จะมีการสร้างในปี 2551 ในวันมาฆบูชาค่ะ

11. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาบุญในจิตที่เป็นกุศลลดละเลิก"ความอยาก"ครอบครองในพระบรมสารีริกธาตุที่ถือเป็นสิ่งสักการะสูงสุดนี้ด้วยครับ ผมเคยได้รับ PM แจ้งความประสงค์ในทำนองนี้แล้ว กรณีของคุณพรรณศิริเป็นบุคคลที่ ๒ ผมจึงขอ copy แปะมาให้อ่านก่อนนะครับ...

"โมทนาในจิตที่เป็นกุศลนี้ด้วยครับ ก่อนอื่น ขอบอกกล่าวซักนิดกันก่อนครับ การร่วมสร้างในที่นี้หมายถึงการร่วมสร้างในทุกสิ่งทุกอย่างตั้งแต่ต้นจนจบกระบวนการ ทางผู้จัดสร้างก็ได้นำส่วนหนึ่งของพระบรมสารีริกธาตุนี้มอบให้ผู้ร่วมอยู่แล้ว เพื่อการสักการะบูชา หากคุณ.........ได้แสดงความประสงค์ในการมอบให้แบบนี้ ผมจำเป็นจะต้องส่งมอบพระบรมสารีริกธาตุนี้ไปที่จันทบุรีอีกครั้ง แต่เงื่อนไขการมอบของผมจะต้องกระทำหลังวันออกพรรษา แต่การจัดสร้างจะต้องกระทำการสร้างให้แล้วเสร็จทั้งหมดก่อนออกพรรษา ซึ่งขัดแย้งกัน การที่ผมไม่สามารถจะกระทำได้ เพราะ ช่วงเข้าพรรษานี้หากอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุไปที่ใด เท่ากับนิมนต์พระท่านเดินทางไปค้างแรมตามที่ต่างๆ ซึ่งก็ผไม่ถูกต้องตามระเบียบของสงฆ์ซึ่งพระพุทธเจ้ากำหนดไว้ตั้งแต่ก่อนสมัยพุทธกาล แบบนี้คงเป็นปัญหาแน่ คงทำได้แบบเดียวคือโทรฯไปบอกพี่ท่านนั้นที่จันทบุรี ว่าคุณ....... ประสงค์แบบนั้น ขอให้กำหนดจิตให้ด้วย แบบนี้ก็ได้ครับ แจ้งผมซักนิดก่อนนะครับ ว่าประสงค์แบบไหน?<!-- / message --><!-- sig -->

กรณีนี้ล่วงเลยจนมาถึงองค์ที่ ๕๐ ไปแล้ว จึงไม่สามารถจะดำเนินการใดๆได้เลย เอาไว้ร่วมบรรจุที่องค์ใหญ่ก็ได้ครับ

12. พรรณศิริ

พรรณศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

คงต้องรบกวนคุณเพชรและทางทีมงานด้วยนะคะ ดิฉันประสงค์ที่จะให้นำพระบรมสารีริกธาตุในส่วนของดิฉันบรรจุในองค์พระตามที่คุณเพชรแนะนำคือ...ร่วมบรรจุที่องค์ใหญ่ก็ได้ค่ะ...ขอบคุณ

13. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนนี้โอนเข้า บ/ช แล้ว อีก 200.- บาทครับ
    เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2550 เวลา 16.00 น. กว่าใกล้ 17.00 น.ครับ

สาธุครับ

14. :::เพชร:::

1
    ได้ครับ คุณพรรณศิริ คราวนี้คงสมหวังกัน โมทนาสาธุครับ

15. :::เพชร:::

1

ได้ครับ คงสมความตั้งใจแล้ว ครับ โมทนาสาธุ

16. aketnc

aketnc Active Member

25 มิถุนายน 2007
    พี่เพชรคับรบกวนตอบ PM ของผมด้วยครับไม่ทราบว่าได้รับ PMแจ้งการโอนเงินแล้วหรือยังครับ

17. :::เพชร:::

1
    โมทนาด้วยครับ รับทราบแล้วครับ

18. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

19. jackle

jackle เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ PM ไปแจ้งยืนยันการร่วมทำบุญแล้วนะครับ
    และขออนุโมทนากับพี่เพชร และทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญกฐิน
    ในครั้งนี้
    อนุโมทนาครับ

20. :::เพชร:::

1
    ผมได้แจ้งรายละเอียดไปทาง PM แล้วครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ..