มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    การโหวตให้ผู้สนใจช่วยกันโหวตผลก่อนเที่ยงนี้ครับ ตาม Link ภาพนี้ นำมาพิจารณากรณีที่ผลคะแนนเสมอกันครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=72693&page=84

2. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

ลงคะแนนให้กับสามภาพนี้ครับ:cool:

3. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ได้รับพระธาตุแล้วครับ ขอบคุณมากครับพี่เพชร

4. :::เพชร:::

1
    ตารางที่ผมทำไว้เพื่อรอกรอกผลคะแนนแบ่งเป็นข้อๆเพื่อความยุติธรรม การมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่สูงค่าด้วยสัณฐานประกายเพชร และพิธีอัญเชิญพระอรหันต์ 8 พระองค์ ต้องทำด้วยความรอบคอบครับ ผมได้คะแนนมาแล้ว รอเพียงผลโหวตเท่านั้นครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.5 KB
      เปิดดู:
      61
  5. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    [​IMG]ลงคะแนนให้กับภาพนี้ครับ

6. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    นั่งๆอยู่ต้องสะดุ้ง เพราะพรายมากระซิบ
    ต้องรีบเข้ามาดูกระทู้
    เกือบไม่ทันเวลา ใกล้โหวตแล้วด้วยซิ
    ขอคุยไปเรื่อยๆก่อนนะครับ
    จนกว่าจะใกล้ๆเที่ยง แล้วจะลองร่วมโหวตด้วย

เดี๋ยวออกไปซื้อ ทองหยิบทองหยอด ให้พรายกระซิบก่อนนะครับ
    เด๋วเข้ามาใหม่
    คุณเพชร รอผมนิดนะครับ

7. MOUNTAIN

ผมชอบรูปนี้ครับ ให้สีสันสดสวย
    หลับตาเห็นในมโนภาพได้ชัดเจนดี

รูปที่สองครับ

มองพระพักตร์ แล้วสะดุ้ง แต่ไม่ผวา
    เพราะดูเหมือนท่านมีชีวิตชีวา แถมเมตตามาให้อีกกระบุง

ขอใช้สิทธิ์ครบสามรูปเลยนะครับ
    พรายกระซิบบอกว่ารูปนี้ทีเด็ด

พุทธศิลป์สมส่วน สง่างามมาก
    ยิ่งมองยิ่งอิ่มในอารมณ์

ขอบรรยายความเท่านี้ครับ มากเกินไป
    กลัวแม่ยกจะจับไปเล่นยี่เก 555+

8. moowasin

moowasin เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2005
    ผมโหวดให้รูปนี้ครับ แต่ผมเสียดายบางภาพที่องค์ท่านสวยมากแต่จัดองค์ประกอบไม่สวยอะคับ

ขนาดไฟล์:
      9.1 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      8.6 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      8.9 KB
      เปิดดู:
      62
  9. :::เพชร:::

1
    เห็นด้วยครับ น่าเสียดายองค์ประกอบครับ แต่ถึงอย่างไรศรัทธาที่ผู้ถ่ายภาพต้องมีแน่นอน ผมให้คะแนนสร้างศรัทธาญาติโยมมากกว่าข้ออื่น นี่คือจุดสำคัญครับ...ผู้ร่วมโหวตทุกท่าน ผมขอมอบพระสมเด็จองค์ปฐม แลพระวิสุทธิเทพ ให้ท่านละ 1 องค์ครับ...

10. :::เพชร:::

1
    เห็นด้วยครับ น่าเสียดายองค์ประกอบครับ แต่ถึงอย่างไรศรัทธาที่ผู้ถ่ายภาพต้องมีแน่นอน ผมให้คะแนนสร้างศรัทธาญาติโยมมากกว่าข้ออื่น นี่คือจุดสำคัญครับ...ผู้ร่วมโหวตทุกท่าน ผมขอมอบพระสมเด็จองค์ปฐม และพระวิสุทธิเทพ ให้ท่านละ 1 องค์ครับ...

11. พระมหากุลวัฒน์ธนะ

พระมหากุลวัฒน์ธนะ เป็นที่รู้จักกันดี

เจริญพร
    อาตมาได้รับพระธาตุแล้วเมื่อตอนเที่ยงวันนี้ 23/7/50
    พระมหากุลวัฒน์ธนะ
    เจริญพร

12. :::เพชร:::

1
    ผมขอนำผลคะแนนจากคะแนนดิบ และคะแนนโหวตมาให้ชมกัน เพื่อแสดงความยินดีกับผู้ชนะการประกวดภาพพระสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่ได้รับพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า สัณฐานประกายเพชรที่เข้าพิธีอัญเชิญพระอนุรุทอรหันต์เถรเจ้า พระสิวลีอรหันต์เถรเจ้า พระอุปคุตอรหันต์เถรเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง ๕ พระองค์รวมทั้งสิ้น ๘ พระองค์

ทั้งนี้ผมมีเจตนามอบให้โดยบริสุทธิ์ใจพร้อมผอบไม้จันทน์หอม จำนวน ๑๐ องค์ ทั้งนี้เพื่อบูชาพระคุณของพระสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่ทรงเอทัคคะด้านโชคลาภ ซึ่งพระพุทธเจ้าได้ทรงยกย่องไว้ในพุทธกาล และถือเป็นสิ่งสักการะบูชาสูงสุดแทนพระองค์ท่านของพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย พระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าสัณฐานประกายเพชรไม่ค่อยได้มอบให้ผู้ใดเนื่องจากมีจำนวนน้อย จะอัญเชิญบรรจุพระเจดีย์ นับแล้วเป็นบุคคลท่านที่ ๕ เท่านั้น ผมได้อัญเชิญไปถวายหลวงพ่อเจ้าอาวาสวัดป่าดาราภิรมย์เมื่อวันสงกรานต์ที่ผ่านมานี้เอง ขอให้ผู้ที่ได้รับไปนี้ได้นำผ้าแดง และผ้าขาวตัดเป็นรูปวงกลมขนาดเล็กๆ รององค์พระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าในผอบไม้จันทน์หอมนี้ การสักการะองค์พระธาตุนี้เสมือนหนึ่งการสักการะพระอรหันต์พร้อมกันถึง ๘ พระองค์ ดังนั้นพึงระมัดระวังกาย วาจา ใจ ให้บริสุทธิ์...

ผู้ชนะการประกวดภาพถ่ายพระสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่มีคะแนนสูงสุดทั้งคะแนนดิบ และคะแนนโหวตคือ....

คุณsilakupta

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2007
  13. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความยินดีครับ

คุณsilakupta

ขอขอบคุณครับ

สาธุครับ

14. :::เพชร:::

1
    ขอให้คุณsilakupta ได้ส่งชื่อที่อยู่ทาง PM ให้ผมด้วยนะครับ และท่านที่ช่วยกันโหวตก็ส่งชื่อที่อยู่ทาง PM ให้ผมด้วยครับ จะจัดส่งพระไปให้ครับ

15. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

16. :::เพชร:::

1
    การมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่ได้เริ่มต้นเมื่อเดือนก.พ. ๒๕๕๐ จนบัดนี้ เป็นเวลาร่วม ๖ เดือนแล้ว ผู้มีจิตศรัทธาได้แสดงความจำนงกันเข้าเกือบ ๔๐๐ ท่าน เมื่อรวมกับที่อัญเชิญไปถวายวัดท่าซุงเพื่อมอบให้ผู้ทำบุญสังฆทานกับทางซอยสายลมเมือเดือนเม.ย. ๒๕๕๐ รวมทั้งสิ้นมากกว่า ๕,๓๐๐ องค์ บัดนี้คงจะเสร็จกิจของการมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าแล้วแต่เพียงเท่านี้ครับ ผู้ที่ส่งจดหมายแนบซองกันเข้ามาหลังจากวันอาทิตย์ที่ ๒๒ ก.ค. ที่ผ่านมานี้ ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่สามารถจะมอบให้ได้จริงๆครับ เนื่องจากไม่สะดวกในการดำเนินการ ทำให้การมอบนั้นเลยกำหนดวันเข้าพรรษา ซึ่งเป็นการไม่สมควรอย่างยิ่งครับ..

ขอขมาพระรัตนตรัย
    การมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้านี้ หากข้าพเจ้า และผู้ศรัทธาทั้งหลาย และผู้ที่ไม่ทราบเหตุและผลนี้ ได้กระทำการพลั้งพลาด และเป็นการปรามาสพระรัตนตรัยด้วยประการทั้งปวงแล้วนี้ ขอพระอนุรุทอรหันต์เถรเจ้า พระสิวลีอรหันต์เถรเจ้า พระอุปคุตอรหันต์เถรเจ้า หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง ๕ พระองค์ โปรดได้อดโทษ และอโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าทั้งหลายตั้งแต่วันนี้ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ

อุทิศส่วนบุญส่วนกุศล
    ขออารธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พรหม เทพ เทพยดา อาจารย์ทั้งหลายๆสืบๆกันมา โดยมีหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร หลวงปู่พระฤาษีคุรุบาบาจี หลวงปู่ทวด หลวงปู่โต หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงเป็นที่สุด

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลจากการมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าซึ่งมีเอทัคคะด้านโชคลาภจำนวนกว่า ๕,๓๐๐ องค์ให้กับศาสนสถาน และผู้ศรัทธาในครั้งนี้ ถวายแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พรหม เทพ เทพดา อาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมาโดยมีหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร หลวงปู่พระฤาษีคุรุบาบาจี หลวงปู่ทวด หลวงปู่โต หลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงเป็นที่สุด พระยายมราช ท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ เทพเทวาทั่วสากลพิภพ ขอพระยายมราช และท่านท้าวจตุโลกบาลทั้ง ๔ จงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

ขออุทิศส่วนกุศลนี้แด่บูรพกษัตริย์ทุกๆพระองค์ สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ สมเด็จพระศรีสุริโยทัย สมเด็จพระนเรศวรมหาราช สมเด็จพระเอกาทศรถ และสมเด็จพระพี่นางสุพรรณกัลยา จวบจนถึงบูรพกษัตราธิราชในราชวงศ์จักรีอันมีสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกรัชกาลที่ ๑ จนถึงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชมหาราชรัชกาลที่ ๙ และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกๆพระองค์ กรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนารทวังหน้าองค์ที่ ๑ ในราชวงศ์จักรี จนถึงกรมพระราชวังบวรวิชัยชาญ วังหน้าองค์ที่ ๕ ในราชวงศ์จักรี

ขออุทิศส่วนกุศลนี้แด่เทพเทวาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ปกปักรักษาพระวังหน้า พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ทุกๆองค์ ทุกๆพิมพ์ที่ข้าพเจ้ามีโอกาสได้ครอบครอง พระอริยสงฆ์ที่ได้เสกพระพิมพ์ทุกๆองค์ เจ้าของสถานที่ พระบรมมหาราชวัง วัดพระแก้ววังหน้า และวัดพระแก้ววังหลวงที่ใช้เป็นสถานที่ในการปลุกเสกองค์พระ ช่างสิบหมู่ทุกๆท่านที่มีส่วนร่วมในการสร้างพระวังหน้า และสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า ขออุทิศส่วนกุศลนี้แด่เทพเทวาที่ปกปักรักษาพระเครื่องของวัดท่าซุง ทุกๆพิมพ์ ทุกๆองค์ที่ข้าพเจ้าได้ครอบครอง รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรขององค์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุงที่องค์หลวงพ่อฤาษีฯได้เคยล่วงเกินมาแต่ชาติไหนๆก็ดี จนถึงชาติสุดท้ายนี้ที่ยังไม่ถึงสิ้นอาสวะวัฏสงสารขอได้มาโมทนาส่วนบุญส่วนกุศลนี้

ขออุทิศส่วนกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรที่เคยล่วงเกินมาแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี จะด้วยเจตนาก็ดี หรือไม่เจตนาก็ดี ใช่ญาติ หรือไม่ใช่ญาติก็ดี ขอจงได้อโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ตราบท้าวเข้าสู่พระนิพพาน

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ หากยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงไร ขอความคล่องตัว และขอคำว่าไม่มี จงอย่าได้บังเกิดขึ้นกับข้าพเจ้าด้วยเทอญ<!-- / message --><!-- sig -->

<!-- / message --><!-- sig -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2007
  17. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงความยินดีกับคุณsilakupta

18. Silakupta

Silakupta Active Member

18 กรกฎาคม 2007
    ขอขอบพระคุณ และร่วมอนุโมทนาบุญทั้งกับคุณเพชร และทุกๆท่านที่ได้ร่วมพบกันในกระทู้นี้ ตลอดจนทุกท่านที่ได้
    บูชาองค์พระธาตุสีวลี และได้ส่งรูปเข้าประกวดครับ

หลายๆท่านได้มีโอกาสกราบพระ (รูปปั้น
    องค์พระ) ซึ่งจากกระทู้นี้คงทำให้หลายๆท่านได้มีโอกาสกราบบูชา
    และกราบรำลึกถึงคุณแห่งองค์พระอัครอรหันตเถระ แม้นเวลาจะล่วงเลยมายาวนานกว่ากึ่งพุทธกาลแล้วก็ตาม

19. MOUNTAIN

(f) ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

20. :::เพชร:::

1
    ขอขอบคุณผู้ร่วมโหวตผลคะแนนด้วยครับ หากไม่มีผู้ร่วมโหวตมาช่วยให้คะแนนผมคงลำบากใจอย่างมากครับ เพราะ สวยงามไปหมดทุกท่าน เพียงแต่บางท่านอาจจะพลาดตรงช่วงกำหนดเวลา เท่านั้นครับ สำหรับท่านที่ส่งภาพประกวดกันเข้ามาผมจะมอบพระสมเด็จองค์ปฐม และพระวิสุทธิเทพให้ท่านละองค์เพื่อเป็นที่ระลึกที่ได้ร่วมกิจกรรมกันในครั้งนี้ครับ พึงระลึกถึงคุณความดีที่เป็นธรรมทานที่ท่านได้เผยแพร่ภาพพระสิวลีอรหันต์สาวกให้ผู้คนได้เดินทางไปกราบสักการะบูชาถือเป็นสั่งสมธรรมบารมีโดยไม่รู้ตัว และรู้ตัวครับ..

ผู้ร่วมโหวต หรือผู้เข้าประกวดภาพท่านใดที่ไม่ได้แจ้งความประสงค์ขอรับพระสมเด็จองค์ปฐม และพระวิสุทธิเทพภายในวันพรุ่งนี้เที่ยง ผมขออนุญาตนำพระที่ท่านสละสิทธิ์นี้สมทบถวายบรรจุพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ...

ขอโมทนาสาธุ...