มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมด้วย ช่วยกันไปครับ

เมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นครับ

สาธุครับ

2. bht

bht เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2005
    ทำเมื่อไรบอกด้วยนะครับ
    เกิดมาทั้งที มีสิ่งดีๆๆๆ ให้ทำนะครับ

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    <TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead colSpan=2>วันนี้ 04:52 PM</TD></TR><TR title="โพส 616003" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>chaipat</TD><TD class=alt2>ขอร่วมด้วย ช่วยกันไปครับ

เมื่อไหร่ ก็เมื่อนั้นครับ

สาธุครับ</TD></TR></TBODY></TABLE>

ดูหลังพรรษาก่อนครับ เดินพร้อมกันไปทั้ง 2 แผนเลย หากที่แผน 1 พลาด ก็จะตามด้วยแผน 2 ได้ทันที ไม่มานั่งรอกรมศิลป์อนุมัติหรอกเวลานี้ หากเป็นแผน 2 ได้เริ่มแน่หลังพรรษา หากวันที่พร้อมถวายก็อยากชวนผู้ร่วมบุญทุกท่านได้ไปกราบองค์จริงของพระองค์ท่านกัน สถานที่ขอปิดไว้ก่อนครับ

4. six

six เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2005
    ขอบูชาด้วยคนครับ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

6. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณเพชร ขอขอบคุณอย่างสูงค่ะ
    ได้จัดส่งซองกันกระแทกไปให้แล้วค่ะ เมื่อวานนี้ 10 ก.ค. 50 ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2007
  7. yuwarin b.

yuwarin b. เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ขอความกรุณา ช่วยส่งให้ด้วยนะคะ จะส่งที่อยู่และซองไปให้ค่ะ
    ขอบพระคุณค่ะ

8. yuwarin b.

yuwarin b. เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    มอบพระธาตุพระสีวลี

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
    จะส่งซองไป ช่วยส่งให้ด้วยนะคะ
    (verygood) เมื่อวานนี้(วันพฤหัส)ตอนเย็น ได้ส่งซองและกล่องไปให้
    แล้วนะคะ จ่าหน้าซองเรียบร้อย
    จาก ยุวรินทร์ บ.
    ต้องขอรบกวนด้วย และขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2007
  9. :::เพชร:::

1
    ได้จัดส่งให้แล้วครับ

10. :::เพชร:::

1
    รายชื่อ updated ที่ผมได้จัดส่งไปให้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      709 KB
      เปิดดู:
      47
  11. :::เพชร:::

1
    และมีเพื่อนอีก 3 ท่านที่ผมไมสามารถจะมอบให้ได้ครับ ขออภัยด้วยครับ เนื่องจากซองจดหมายส่งกลับนั้นทั้งสั้นและบาง ผิดกติกาครับ

คุณพงษ์ศักดิ์ ครุฑฯ
    คุณธนะเทียน บุญฯ
    คุณสุมิตรา รอดฯ

หากยังต้องการอยู่ขอให้รีบส่งซองกันกระแทก ใส่ในซองใหญ่ ส่งแบบธรรมดาครับ หากEMS หรือ ลงทะเบียน จะไม่สะดวกไปรับที่ไปรษณีย์ครับ ทำให้กลับล่าช้าไปอีก และเป็น7 วันสุดท้ายแล้วครับ จะไม่มีการมอบให้ใดๆทั้งสิ้น หากพ้นวันที่ 22 ก.ค. 2550 ครับ

12. :::เพชร:::

1
    ขออนุญาตนำpost ไว้อีกครั้งครับ เนื่องจากยังมีผู้ที่ทำผิดกติกาของการมอบอยู่ เกรงว่าหากส่งทั้งๆที่ทราบว่าไม่เหมาะสม จะเป็นบาปทั้ง 2 ฝ่าย อีกทั้งเป็นอาทิตย์สุดท้ายแล้ว จึงขอให้ทำตามกคิกานะครับ หากครบกำหนดเวลาวันที่ 22 ก.ค. 2550 นี้ จดหมายที่ได้รับหลังวันที่ 22 ก.ค. ก็ไม่สามารถมอบให้ได้ครับ เพราะต้องจัดเตรียม และมีงานอื่นๆที่ต้องกระทำอีกมาก ดังนั้นคงจะไม่สามารถมอบให้ได้ในทุกกรณีครับ การมอบก็เป็นไปตามวาสนาที่ได้พบกัน และเป็นบุคคลที่ถูกกำหนดแล้วเท่านั้นครับ...

...............................................................................................................

มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->เพื่อให้เพื่อนๆชาวเวปพลังจิตได้มีโอกาสสักการะพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า หรือที่ปรารถนาอยากได้ไว้สักการะบูชาแทนองค์ท่านซึ่งเคยเกี่ยวเนื่องกันมาในอดีตชาติของเหล่าสาวกองค์พระสิวลีเถรเจ้า

ผมขอมอบพระธาตุสิวลีให้กับผู้แสดงความจำนง ท่านละ 10 องค์ ใหญ่เล็กคละกันไป พระธาตุสิวลีที่อัญเชิญมานี้ได้มาจากถ้ำแห่งหนึ่งในจังหวัดกาญจนบุรี สัณฐานของพระธาตุสิวลีนั้นมีหลายสัณฐานด้วยกันตามรูปที่ปรากฎ แต่สัณฐานที่ผมจะมอบให้นั้นเป็นสัณฐานเมล็ดมะละกอ ผมได้รับประสบการณ์จากการบูชาพระธาตุสิวลีมาก่อน จึงอยากจะขอมอบให้กับเพื่อนๆที่สนใจ และศรัทธาในพระองค์ท่านเท่านั้น พระธาตุสิวลีที่ผมมอบให้นั้นเป็นดังภาพ โดยจะขอมอบองค์แถวกลาง และแถวล่าง ส่วนองค์ใหญ่นั้นจะขอถวายให้วัดวาอารามต่างๆต่อไป...

พระธาตุสิวลีที่มอบให้ในครั้งนี้พิเศษกว่าทุกครั้งแน่นอนเนื่องจากได้รับการอธิษฐานจิตอัญเชิญพระสิวลีเถรเจ้าโดยพระภิกษุผู้ทรงฌาณรูปหนึ่ง และได้รับการยืนยันจากอาจารย์หลายๆท่านว่าพระองค์ท่าน และพระอรหันต์องค์อื่นๆก็ได้เสด็จมาร่วมในพิธีดังกล่าวด้วยเช่นกันในวันอาทิตย์ที่ 25 ก.พ.ที่ผ่านมานี้เอง ดังนั้นจึงขอให้มั่นใจได้ว่าพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่ได้รับในครั้งนี้เป็นสิ่งสักการะแทนองค์ท่านได้อย่างแน่แท้ ขอให้ท่านที่ได้รับไปนั้นรักษาศีล และสักการะบูชาอย่างตั้งใจ ด้วยอานิสงค์จากการที่ท่านบำเพ็ญดีแล้วนี้ ย่อมเป็นปัจจัยให้ทุกท่านเจริญในโภคทรัพย์ทั้งหลายเท่าที่บุคคลหนึ่งพึงมี พึงได้ และพึงเป็น

กติกาการขอรับพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้านั้น เป็นการมอบให้โดยไม่ขอรับสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น เพียงส่งจดหมายถึงผม แนบซองกันกระแทกจ่าหน้าซองถึงท่านให้ชัดเจน พร้อมติดแสตมป์ 5 บาทให้เรียบร้อย ผมจะรีบดำเนินการจัดส่งให้ตามลำดับ ขอย้ำว่าผมจะดำเนินการให้เฉพาะท่านที่ดำเนินการตามกติกาเท่านั้นครับ....

ส่งมาที่........ อภิวัฒน์ ชัฎอนันต์ 26/13 ซอยสาลีนิมิตร ถ.สุขุมวิท 69 แขวงพระโขนงเหนือ เขตวัฒนา กทม 10110

และเมื่อท่านได้รับพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าแล้ว ขอให้ท่านเตรียมผอบใส่พระธาตุแล้วรองด้วยผ้า 2 ชั้น ชั้นละสี โดยขอให้ชั้นล่างสุด(ชั้นที่สัมผัสกับผอบ)รองด้วยผ้าสีแดง ถัดขึ้นมารองด้วยผ้าสีขาว ตัดในลักษณะวงกลมเล็กๆ เพราะสีแดงเป็นสีของเทพที่รักษาองค์พระธาตุฯ จากนั้นสักการะบูชาด้วยพระคาถาที่คุณหนุ่ม(sithiphong)ที่ได้แนะนำไว้ในกระทู้ตาม Link นี้เลยครับ...

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=107

และ การประกวดภาพถ่ายตามรอยพระสีวลี ในกระทู้นี้ หน้าที่ 65 ตาม Link นี้ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=72693&page=65

13. aketnc

aketnc Active Member

25 มิถุนายน 2007
    แนบรูป จาก จินตวัฒน์ครับ

แนบรูปต่อจาก PM ครับ

ขนาดไฟล์:
      18.7 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      18.7 KB
      เปิดดู:
      36
  14. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

15. :::เพชร:::

1
    ไม่ตอบในนี้ เพื่อนๆจะพากันสงสัยกันครับ ขออนุญาตคุณจินตวัฒน์ด้วยนะครับ

เพิ่มเติมครับว่า ผมพบหน้าที่ผมได้ตอบไปแล้ว เลยเอามาทำ link ให้หาได้ง่ายขึ้นหน่อยที่

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=72693&page=76

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD></TD><TD width="100%"><!-- main page contents --><FORM action=private.php?do=managepm&dowhat=delete&pmid=189914 method=post><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: ช่วยตรวจสอบให้ทีครับ</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--aketnc-->aketnc

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:18 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:53 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 8,503 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 7,800 ครั้ง ใน 886 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 877 [​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: ช่วยตรวจสอบให้ทีครับ

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aketnc
    คุณเพชรครับ

ผมจินตวัฒน์ครับ
    ขอรบกวนคุณเพชรช่วยตรวจสอบตามรูปให้ทีนะครับ
    จากที่ผมได้รับพระธาตุสิวลีจากเขาสามร้อยยอดที่คุณเพชรมอบให้ ผมได้บรรจุพระธาตุในผอบแล้วเป็นที่เรียบร้อยครับ แต่ผมเจอวัตถุสองชิ้นครับปนมากับพระธาตุจึงรบกวนคุนเพชรช่วยตรวจสอบที่ครับ
    ผมดูด้วยตาเปล่าลักษณะเหมือนเปลือกไม้แต่ดูเหมือนว่าจะกลายเป็นหินแล้ว
    ผมเลยไม่รู้ว่าจะทำไงดีว่าจะเก็บปนไว้กับพระธาตุหรือทิ้งไป หรือจะเก็บเยกไว้ต่างหากครับ

ขอขอบคุณอย่างสูง

จินตวัฒน์

[​IMG][​IMG]

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    ผมเห็นภาพทั้ง 2 รูปนี้แล้วครับ ผมขอตอบในลักษณะนี้นะครับ..

เวลาผู้ใดพบพระบรมสารีริกธาตุมักจะพบในบ่อพระธาตุที่ผสมกับทราย จึงต้องใช้สมาธิ และศรัทธาจริตรวมทั้งเวลาอย่างมากๆในความระมัดระวังพลั้งพลาดในการคัดแยกพระบรมสารีริกธาตุออกจากทราย แต่มีผู้ที่บูชาทั้ง 2 สองอย่างผสมกัน วันดีคืนดีทรายนั้นได้กลายสภาพเป็นพระธาตุในภสยหลัง มีหลังฐานที่เพื่อนๆบางท่านได้post ไว้ชื่อคุณนพคุณ ลองดูที่กระทู้มอบพระธาตุสิวลีของผมนะครับ ลองไล่ดูในช่วงประมาณ 10 หน้าสุดท้ายครับ (http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=72693&page=76)จะได้รับคำตอบที่สบายใจครับ

มาถึงเปลือกไม้ 2 ชิ้นนี้ครับ ผมได้รับมาจำนวนหนึ่ง ขณะตักใส่นั้นม่ได้คัดแยกใดๆ จึงยังเป็นสภาพเดิมๆ แต่ถามว่าใช่สัณฐานของพระธาตุสิวลีหรือไม่ ต้องตอบว่าไม่ใช่สัณฐาน แต่ใดๆในโลก เรายังไม่ใช่สัพพัญญู สิ่งที่เรายังไม่ทราบจึงยังมีอีกมากมาย แลกกับการคัดแยกออกก็จะเสี่ยงต่อการปรามาสหรือไม่ ไม่ค่อยคุ้มกัน ผมจึงแนะนำว่าใส่รวมกันดีกว่า อย่างน้อยให้ทราบว่าบริเวณที่ค้นพบพระธาตุสิวลีนั้นมีลักษณะแบบนี้เช่นกัน วันดีคืนดี อาจกลายสภาพได้ แล้วแต่พระท่านมาสงเคราะห์ครับ ไม่ทราบว่าผมตอบตรงประเด็นหรือไม่นะครับ หากไม่สบายใจขอได้โปรดส่งกลับมาที่ผมในชิ้นที่สงสัยครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM>

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD></TD><TD width="100%"><!-- main page contents --><FORM action=private.php?do=managepm&dowhat=delete&pmid=189924 method=post><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--aketnc-->aketnc

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:40 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>:::เพชร:::<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 10:59 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 8,503 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 7,802 ครั้ง ใน 887 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 877 [​IMG]
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aketnc
    ผมจะปฏิบัติตามครับ
    คือใส่รวมไปกับพระธาตุครับ
    ผมยังคงเชื่อว่าจะเป็นพระธาตุได้ครับ
    เพราะขนาดไม้ได้กลายเป็นหินไปแล้ว
    คงจะปรับเป็นพระธาตุได้

ขอบคุณที่ให้ความกระจ่าง ขออนุโมทนาครับ

จินตวัฒน์

ขอโมทนาบุญด้วยครับ คุยกันไปพระท่านก็ทราบ และรับรู้ครับ ...(verygood)

</TD></TR></TBODY></TABLE></FORM></TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2007
  16. :::เพชร:::

1
    ผมได้นำส่งให้เพื่อนๆรวม 7 ท่านเที่ยงวันนี้ ขอให้ตรวจสอบรายชื่อด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      575.2 KB
      เปิดดู:
      39
  17. :::เพชร:::

1
    เรียน คุณยุวรินมร์

เที่ยงวันนี้ผมได้ส่ง EMS ให้แล้วครับ เงินที่เหลือจากการส่ง EMS นี้ ผมจะทบรวมกับค่าส่งที่เหลืออยู่ สำหรับจัดส่งให้เพื่อนๆที่ค่าส่งไม่เพียงพอ หรือดูแล้วมีความเสี่ยงในการจัดส่งครับ และผมได้นำซองกันกระแทกที่คุณให้สำหรับใส่พระธาตุอีกชั้นหนึ่งนั้น ผมเห็นว่าไม่จำเป็นเพราะ กล่องที่จัดส่งก็เหลือเฟือแล้วครับ จึงได้นำไปบรรจุพระธาตุ 3 ชุดเพื่อส่งให้ผู้ที่ขอรับกันเข้ามา แต่มีปัญหาเรื่องของซองกันนะครับ โดยท่านนี้อยู่ในบริเวณใกล้เคียงกันทั้ง 3 ท่าน และซองทั้งสั้น และบางทั้ง 3 ท่าน จึงได้นำในส่วนที่คุณขอให้ส่งนี้กลับไปส่งให้ทั้ง 3 ท่านนี้แทน จึงขอให้โมทนาบุญถวายค่าพาหนะในการจัดส่งด้วยครับ

18. :::เพชร:::

1
    ขออนุญาตนำpost ไว้อีกครั้งครับ เนื่องจากยังมีผู้ที่ทำผิดกติกาของการมอบอยู่ เกรงว่าหากส่งทั้งๆที่ทราบว่าไม่เหมาะสม จะเป็นบาปทั้ง 2 ฝ่าย อีกทั้งเป็นอาทิตย์สุดท้ายแล้ว จึงขอให้ทำตามกคิกานะครับ หากครบกำหนดเวลาวันที่ 22 ก.ค. 2550 นี้ จดหมายที่ได้รับหลังวันที่ 22 ก.ค. ก็ไม่สามารถมอบให้ได้ครับ เพราะต้องจัดเตรียม และมีงานอื่นๆที่ต้องกระทำอีกมาก ดังนั้นคงจะไม่สามารถมอบให้ได้ในทุกกรณีครับ การมอบก็เป็นไปตามวาสนาที่ได้พบกัน และเป็นบุคคลที่ถูกกำหนดแล้วเท่านั้นครับ...

...............................................................................................................

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->เพื่อให้เพื่อนๆชาวเวปพลังจิตได้มีโอกาสสักการะพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า หรือที่ปรารถนาอยากได้ไว้สักการะบูชาแทนองค์ท่านซึ่งเคยเกี่ยวเนื่องกันมาในอดีตชาติของเหล่าสาวกองค์พระสิวลีเถรเจ้า

ผมขอมอบพระธาตุสิวลีให้กับผู้แสดงความจำนง ท่านละ 10 องค์ ใหญ่เล็กคละกันไป พระธาตุสิวลีที่อัญเชิญมานี้ได้มาจากถ้ำแห่งหนึ่งในจังหวัดกาญจนบุรี สัณฐานของพระธาตุสิวลีนั้นมีหลายสัณฐานด้วยกันตามรูปที่ปรากฎ แต่สัณฐานที่ผมจะมอบให้นั้นเป็นสัณฐานเมล็ดมะละกอ ผมได้รับประสบการณ์จากการบูชาพระธาตุสิวลีมาก่อน จึงอยากจะขอมอบให้กับเพื่อนๆที่สนใจ และศรัทธาในพระองค์ท่านเท่านั้น พระธาตุสิวลีที่ผมมอบให้นั้นเป็นดังภาพ โดยจะขอมอบองค์แถวกลาง และแถวล่าง ส่วนองค์ใหญ่นั้นจะขอถวายให้วัดวาอารามต่างๆต่อไป...

พระธาตุสิวลีที่มอบให้ในครั้งนี้พิเศษกว่าทุกครั้งแน่นอนเนื่องจากได้รับการอธิษฐานจิตอัญเชิญพระสิวลีเถรเจ้าโดยพระภิกษุผู้ทรงฌาณรูปหนึ่ง และได้รับการยืนยันจากอาจารย์หลายๆท่านว่าพระองค์ท่าน และพระอรหันต์องค์อื่นๆก็ได้เสด็จมาร่วมในพิธีดังกล่าวด้วยเช่นกันในวันอาทิตย์ที่ 25 ก.พ.ที่ผ่านมานี้เอง ดังนั้นจึงขอให้มั่นใจได้ว่าพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าที่ได้รับในครั้งนี้เป็นสิ่งสักการะแทนองค์ท่านได้อย่างแน่แท้ ขอให้ท่านที่ได้รับไปนั้นรักษาศีล และสักการะบูชาอย่างตั้งใจ ด้วยอานิสงค์จากการที่ท่านบำเพ็ญดีแล้วนี้ ย่อมเป็นปัจจัยให้ทุกท่านเจริญในโภคทรัพย์ทั้งหลายเท่าที่บุคคลหนึ่งพึงมี พึงได้ และพึงเป็น

กติกาการขอรับพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้านั้น เป็นการมอบให้โดยไม่ขอรับสิ่งตอบแทนใดๆทั้งสิ้น เพียงส่งจดหมายถึงผม แนบซองกันกระแทกจ่าหน้าซองถึงท่านให้ชัดเจน พร้อมติดแสตมป์ 5 บาทให้เรียบร้อย ผมจะรีบดำเนินการจัดส่งให้ตามลำดับ ขอย้ำว่าผมจะดำเนินการให้เฉพาะท่านที่ดำเนินการตามกติกาเท่านั้นครับ....

ส่งมาที่........ อภิวัฒน์ ชัฎอนันต์ 26/13 ซอยสาลีนิมิตร ถ.สุขุมวิท 69 แขวงพระโขนงเหนือ เขตวัฒนา กทม 10110

และเมื่อท่านได้รับพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าแล้ว ขอให้ท่านเตรียมผอบใส่พระธาตุแล้วรองด้วยผ้า 2 ชั้น ชั้นละสี โดยขอให้ชั้นล่างสุด(ชั้นที่สัมผัสกับผอบ)รองด้วยผ้าสีแดง ถัดขึ้นมารองด้วยผ้าสีขาว ตัดในลักษณะวงกลมเล็กๆ เพราะสีแดงเป็นสีของเทพที่รักษาองค์พระธาตุฯ จากนั้นสักการะบูชาด้วยพระคาถาที่คุณหนุ่ม(sithiphong)ที่ได้แนะนำไว้ในกระทู้ตาม Link นี้เลยครับ...

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=107

และ การประกวดภาพถ่ายตามรอยพระสีวลี ในกระทู้นี้ หน้าที่ 65 ตาม Link นี้ครับ

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=72693&page=65

19. jairlinethai

jairlinethai เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2006
    ภาพพระสีวลี

ขออนุญาตร่วมประกวดภาพถ่ายพระสีวลี ครับ

โดยภาพนี้ผมถ่ายมาจากวิหารสมเด็จพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) ใหญ่ที่สุดในโลก อ.สี่คิ้ว จ.นครราชสีมา เมื่อวันที่ 14 ก.ค. 50 นี่เองครับ

ถ่ายโดยใช้กล้อง Fuji S3000

ขนาดไฟล์:
      295.9 KB
      เปิดดู:
      33
  20. :::เพชร:::

1
    รอรับภาพที่ส่งเข้ามาประกวดภาพถ่ายพระสิวลีอรหันต์เถรเจ้าอยู่ครับ ผู้มีวาสนา และบารมีจะได้พระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าสัณฐานประกายเพชร พร้อมผอบไม้จันทน์หอมนี้ไปสักการะบูชา ซึ่งปกติผมจะถวายบรรจุพระธาตุเจดีย์ และวัดวาอารามเท่านั้นครับ

ขนาดไฟล์:
      7.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      7.2 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      7.2 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      7.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      7.2 KB
      เปิดดู:
      33
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2007