มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอเรียนชี้แจงเพื่อนๆที่จดหมายมานั้น

บางท่านส่งซองแบบ EMS มาถึงผม แต่ซองตอบกลับนั้นกลับให้ส่งแบบธรรมดาถึงตัวท่านเอง ผมคิดว่าน่าจะสลับกันนะครับ ส่งแบบธรรมดามาถึงผม แล้วแนบซองสีขาวแบบกันกระแทกพร้อมติดแสตมป์ 5 บาท หรือ 32 บาท จะดีกว่าครับ...

บางท่านส่งกล่องมาเพื่อส่งกลับอันนี้ก็ดีครับ แต่ต้องไปรับที่ไปรษณีย์ จะเสียเวลาพอสมควร และขนาดกล่องมีขนาดใหญ่ เวลานำไปส่งจะไม่สะดวกเท่าไหร่ อีกทั้งขนาดขององค์พระธาตุสีวลีไม่ได้มีขนาดใหญ่มากจึงไม่จำเป็นต้องส่งเป็นกล่องมาครับ ก็แล้วแต่เพื่อนๆละกันครับ

แบบจดหมายสุดท้ายนี้ คือแบบซองจดหมายบางๆ และเล็กเท่าฝ่ามือ อันนี้ไม่ค่อยเหมาะสมนะครับ เพราะพระธาตุอรหันต์เสียหายจากการประทับดวงตราไปรษณีย์แน่นอนครับ ซึ่งเป็นโทษทั้งผู้รับ และผู้ส่งพอๆกันครับ ผู้ที่ทำการมอบพระบรมสารีริกธาตุ พระบรมธาตุ พระธาตุ ที่เข้มงวดมากๆจะไม่ยอมส่งทางไปรษณีย์อย่างเด็ดขาด เนื่องจากถือว่าเป็นของสูง เป็นสิ่งที่ไม่ควรจะนำไปวางพื้นบ้าง โยนไปโยนมาบ้าง ท่านจะต้องนำผอบ และพวงมาลัยมะลิสด เดินทางไปขอรับกัน ในเมื่อผมลัดขั้นตอนให้มากมายแล้ว จึงควรจะกระทำด้วยความเคารพ และระมัดระวังรอบคอบ การขอรับพระธาตุนั้นไม่ยากครับ แต่การรักษาให้อยู่กับเรา หรือเสด็จเพิ่มทั้งจำนวน และขนาดนั้นยากกว่า ดังนั้นตั้งแต่นี้เป็นต้นไปหากเพื่อนท่านใดส่งซองแบบตอบกลับในแบบนี้มา ผมต้องขออภัยด้วยครับที่ไม่สามารถจะดำเนินการส่งให้นะครับ เนื่องจากไม่เป็นผลดีทั้งผู้รับ และผู้มอบครับ...

และขอความกรุณาใส่ชื่อที่อยู่ที่ต้องการให้ส่งกลับในซองตอบกลับของท่านด้วยนะครับ เหตุผลเพราะ ท่านเขียนถึงตัวท่านเองน่าจะไม่ผิดพลาด หากผมลอก หรือพิมพ์ตามที่อยู่บนซอง และด้วยปริมาณที่ส่งกันเข้ามาค่อนข้างมากด้วย อาจส่งกลับไปไม่ถึงท่านครับ

2. :::เพชร:::

1
    กับคำถามในลักษณะที่สงสัยในรูปสัณฐานของพระบรมธาตุบ้าง พระธาตุบ้าง ผมเลยขอบอกกล่าวไว้ล่วงหน้าเกี่ยวกับรูปสัณฐานเฉพาะของพระธาตุสีวลีก่อนนะครับ จะได้เกิดความเข้าใจ ไม่เกิดความลังเล และสงสัยทำนองว่า เอ! จะใช่ป่าวเนี่ย? ไม่เห็นเหมือนของ...เลย ทำนองนี้ครับ เป็นนิวรณ์แล้ว จิตเลยเข้าไม่ถึงองค์ท่าน แบบนี้ก็ไม่ได้ผลในการสักการะบูชา เพื่อนๆได้รับแบบไหนไปลองพิจารณาสังเกตเอานะครับ สำคัญอย่าเกิดความสงสัย หากเกิดความสงสัยหรือบูชาไประยะหนึ่งแล้วมีความรู้สึกว่าไม่เกิดประโยชน์อะไร ก็ขอความกรุณาส่งกลับคืนผมนะครับ อย่าได้ทิ้ง หรือทุบทำลายอย่างเด็ดขาด จะเป็นโทษมหันต์ครับ...

พระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้า มีสัณฐานดั่งเมล็ดพุทรา หรือผลยอป่า หรือเมล็ดมะละกอ วรรณเขียวดังดอกผักตบบ้าง แดงดังสีหม้อใหม่บ้าง สีพิกุลแห้งบ้าง เหลืองดังหวายตะค้าบ้าง หรือขาวเหมือนสีสังข์

3. :::เพชร:::

1
    เมื่อท่านได้รับพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าแล้ว ขอให้ท่านเตรียมผอบใส่พระธาตุแล้วรองด้วยผ้า 2 ชั้น ชั้นละสี โดยขอให้ชั้นล่างสุด(ชั้นที่สัมผัสกับผอบ)รองด้วยผ้าสีแดง ถัดขึ้นมารองด้วยผ้าสีขาว ตัดในลักษณะวงกลมเล็กๆ เพราะสีแดงเป็นสีของเทพที่รักษาองค์พระธาตุฯ จากนั้นสักการะบูชาด้วยดอกมะลิสด และพระคาถาที่คุณหนุ่ม(sithiphong)ได้แนะนำไว้ในกระทู้ตาม Link นี้เลยครับ...

http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=107<!-- / message --><!-- attachments -->

4. :::เพชร:::

1
    การมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้านี้ บางทีผมเตรียมไว้แล้ว มาพบว่า ซองที่ตอบกลับนั้นไม่เหมาะกับขนาดขององค์พระธาตุสีวลีทีเตรียมไว้ ต้องเปลี่ยนเป็นขนาดที่เล็กลง ทั้งนี้เพื่อความปลอดภัยขององค์พระธาตุ ใจจริงอยากมอบองค์ที่มีขนาดใหญ่ขึ้นมาให้ครับ แต่ติดตรงที่ซองตอบกลับนั้นไม่ใช่ซองสีขาวกันกระแทกบ้าง และซองบางไปบ้าง และซองเล็กเกินไปบ้างครับ

ส่วนท่านที่ได้รับแบบขนาดเล็กจิ๋วมากๆไปนั้น ลองใช้กล้องส่องดูเอาละกันนะครับ ท่านอาจโชคดีได้รับพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าสัณฐานประกายเพชร บางท่านก็ได้รับไปมากกว่า 10 องค์ ก็อยู่ที่จิตขณะแบ่งครับ...

ขอโมทนา

5. แสวงบุญ

แสวงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนากับคุณเพชรด้วยครับ
    พร้อมกับจะส่งกล่องพัสดุพร้อมจ่าหน้าไปให้คุณเพชรภายในวันนี้ครับ
    ถ้าหากมีโครงการดีๆ ก็ขอให้คุณเพชรช่วยแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ
    ยินดีร่วมสร้างบุญกุศลด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ

6. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาในจิตที่เป็นกุศลนี้ด้วยครับ คุณแสวงบุญส่งเป็นซองใหญ่บรรจุซองกันกระแทก หรือ จะพับซองกันกระแทก ใส่ในซองกระดาษขนาดเล็กมาก็ได้นะครับ หากต้องการให้ส่งแบบธรรมดา ก็ติดแสตมป์ 5 บาท หากต้องการให้ส่งแบบ EMS ก็ปิดที่ 32 บาท แบบนี้จะสะดวกทั้ง 2 ฝ่ายครับ

7. :::เพชร:::

1
    นำภาพ"หัวใจพระสีวลี" จากถ้ำแห่งหนึ่งในจังหวัดชุมพรมาให้ชมครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      206.1 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      184.1 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      199.1 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      141 KB
      เปิดดู:
      37
  8. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

การบูรณะพระโมคคัลลานะเป็นอย่างไรบ้างครับ

9. นพคุณ

แล้วมีโครงการบรรจุพระธาตุที่ไหนบ้างครับ ประสงค์จะร่วมบุญ

10. :::เพชร:::

1
    <TABLE class=tborder id=post599275 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] เมื่อวานนี้, 04:24 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #591 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>นพคุณ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_599275", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 05:11 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 132 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 259 ครั้ง ใน 34 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_599275 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->การบูรณะพระโมคคัลลานะเป็นอย่างไรบ้างครับ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("599275")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post 599275 popup menu -->
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=4 border=0><TBODY><TR><TD class=thead>นพคุณ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ดูรายละเอียดของ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ส่งข้อความส่วนตัวถึงคุณ นพคุณ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>ค้นหาโพสเพิ่มเติมของ นพคุณ</TD></TR><TR><TD class=vbmenu_option>เพิ่ม นพคุณ ในรายชื่อคู่หูของคุณ</TD></TR></TBODY></TABLE>
    <!-- / post 599275 popup menu --><!-- / close content container --><!-- / post #599275 --><!-- Start Post Thank You Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_thanks_give_599275(){ fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = 'none' fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = 'none' do_thanks_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_add.onreadystatechange(thanks_add_Done_599275) do_thanks_add.send('showthread.php?do=post_thanks_add_ajax&p=599275')}function thanks_add_Done_599275(){ if (do_thanks_add.handler.readyState == 4 && do_thanks_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_599275').innerHTML = do_thanks_add.handler.responseText }}function post_thanks_remove_all_599275(){ do_thanks_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_all.onreadystatechange(thanks_remove_all_Done_599275) do_thanks_remove_all.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_all_ajax&p=599275') fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = '' }function thanks_remove_all_Done_599275(){ if (do_thanks_remove_all.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_599275').innerHTML = do_thanks_remove_all.handler.responseText }}function post_thanks_remove_user_599275(){ do_thanks_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_thanks_remove_user.onreadystatechange(thanks_remove_user_Done_599275) do_thanks_remove_user.send('showthread.php?do=post_thanks_remove_user_ajax&p=599275') fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = '' fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = '' }function thanks_remove_user_Done_599275(){ if (do_thanks_remove_user.handler.readyState == 4 && do_thanks_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_thanks_box_599275').innerHTML = do_thanks_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="99%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat>สมาชิกที่ กล่าวคำ " อนุโมทนา สาธุ " กับข้อความของ คุณ นพคุณ ที่เขียนไว้ทางด้านบน </TD></TR><TR><TD class=alt2 height=29>[​IMG] :::เพชร::: (วันนี้) </TD></TR><TR><TD class=alt1></TD></TR></TBODY></TABLE>

<!-- End Post Thank You Hack --><!-- Start Post Groan Hack --><SCRIPT type=text/javascript><!--function post_groan_give_599275(){ fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = 'none' fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = 'none' do_groan_add = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_add.onreadystatechange(groan_add_Done_599275) do_groan_add.send('showthread.php?do=post_groan_add_ajax&p=599275')}function groan_add_Done_599275(){ if (do_groan_add.handler.readyState == 4 && do_groan_add.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_599275').innerHTML = do_groan_add.handler.responseText }}function post_groan_remove_all_599275(){ do_groan_remove_all = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_all.onreadystatechange(groan_remove_all_Done_599275) do_groan_remove_all.send('showthread.php?do=post_groan_remove_all_ajax&p=599275') fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = '' }function groan_remove_all_Done_599275(){ if (do_groan_remove_all.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_all.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_599275').innerHTML = do_groan_remove_all.handler.responseText }}function post_groan_remove_user_599275(){ do_groan_remove_user = new vB_AJAX_Handler(true) do_groan_remove_user.onreadystatechange(groan_remove_user_Done_599275) do_groan_remove_user.send('showthread.php?do=post_groan_remove_user_ajax&p=599275') fetch_object('post_groan_button_599275').style.display = '' fetch_object('post_thanks_button_599275').style.display = '' }function groan_remove_user_Done_599275(){ if (do_groan_remove_user.handler.readyState == 4 && do_groan_remove_user.handler.status == 200) { fetch_object('post_groan_box_599275').innerHTML = do_groan_remove_user.handler.responseText }}//--></SCRIPT>
    <!-- End Post Groan Hack --><!-- start adv-->

<!-- / close content container --><!-- / post #599275 --><!-- post #599278 --><!-- open content container -->
    <TABLE class=tborder id=post599278 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"><!-- status icon and date -->[​IMG] เมื่อวานนี้, 04:35 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #592 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>นพคุณ<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_599278", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 05:11 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 132 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 259 ครั้ง ใน 34 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_599278 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->แล้วมีโครงการบรรจุพระธาตุที่ไหนบ้างครับ ประสงค์จะร่วมบุญ
    <!-- / message --></TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] [​IMG]<SCRIPT type=text/javascript> vbrep_register("599278")</SCRIPT> [​IMG] </TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right><!-- controls --><TABLE id=table1 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD align=left><!-- Start Post Groan Hack -->[​IMG] <!-- End Post Groan Hack --></TD><TD><!-- Start Post Thank You Hack -->[​IMG] <!-- End Post Thank You Hack -->[​IMG] [​IMG] [​IMG] <!-- / controls --></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

นอนดึก หรือเพิ่งตื่นครับ คุณนพคุณ...

ขอโมทนาในจิตที่เป็นกุศลนี้ด้วยครับ ด้านการบูรณะพระโมคคัลลานะนั้น ผมได้เข้าไปสอบถามพระผู้ดูแล ได้ความล่าสุดว่า ไม่สามารถจะติดต่อเจ้าหน้าที่กรมศิลปากรได้ซึ่งได้ขึ้นทะเบียนไว้เป็นสมบัติของชาติ และจะทำการบูรณะเมื่อ 3 ปีก่อน จนบัดนี้ยังไม่ได้ดำเนินการอะไร สาธุชนก็นำทองไปปิด เลยพลอยทำให้เศษปูนที่แตกอยู่แล้วก็หลุดออกบ้าง ยิ่งกระเทาะออกไปเรื่อยๆ...

จนเมื่อวันจันทร์ที่ผ่านมานี้ ผมติดต่อพระผู้ดูแลนี้ไม่ได้ ก็ได้ทดลองไล่ขั้นตอนโดยลองโทรไปที่กระทรวงวัฒนธรรมก่อน อย่างที่ทราบหน่วยราชการก็ให้เบอร์ติดต่อผิดที่ โทรไปโทรมาร่วม 7-8 แห่ง(ไล่จากกรุงเทพ->อยุธยา->กรุงเทพ)ก็ยังไม่ได้ความ จนมาแห่งสุดท้ายได้รับเบอร์พี่ท่านหนึ่งที่อยู่ฝ่ายโบราณสถานที่(นี่ขนาดไล่มาหลายแห่ง ยังไม่โดนฝ่ายโบราณวัตถุที่เป็นพระโบราณเลยนะครับ)ตอบคำถามได้ระดับหนึ่ง โดยให้เบอร์พี่อีกท่านหนึ่งที่ทำด้านซ่อมแซมพระพุทธรูปที่กรุงเทพ ผมได้ลองโทรไปก็ติดประชุมข้างนอก เลยเว้นไปอีก 1 อาทิตย์ และได้แนะให้ผมลองไปติดต่อที่พิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยา

ปัจจุบันเจ้าหน้าที่กรมศิลปากรที่ดูแลวัดร่วม 400 กว่าวัดที่จ.พระนครศรีอยุธยามีเจ้าหน้าที่เพียง 17 ท่าน(คนงานประมาณ 11 ท่าน)เท่านั้น เฝ้าดูแลการขุดกรุ และลักของโบราณที่มีแทบทุกวันไม่ไหว เหนื่อยครับงานนี้

อย่างไรก็ตาม ผมจะพยายามติดต่ออีกครั้งระหว่างช่วงสัปดาห์นี้ และมีกำหนดจะไปที่วัดด้วยในช่วงวันอาทิตย์หน้า อาจจะลองแวะไปพิพิธภัณฑ์เจ้าสามพระยา

ผมเตรียมพระธาตุโมคคัลลานะ และมีผู้ร่วมสมทบอีกส่วนหนึ่งไว้รอบรรจุไว้แล้ว และมีปริมาณที่พอจะมอบให้ผู้ร่วมทำบุญบูรณะครั้งนี้ด้วย งานนี้น้อง"รากธรรม"ก็ประสงค์จะมอบพระบรมสารีริกธาตุที่แบ่งไว้ส่วนหนึ่ง ระหว่างที่รองานบุญนี้เช่นกันนี้ พระบรมสารีริกธาตุที่รอมอบให้ผู้ร่วมบุญนี้ก็ได้เสด็จมาเพิ่มจำนวนจนตอนนี้มีประมาณ 300 องค์แล้ว ผมก็แนะให้ทางน้องรากธรรมแบ่งไปเรื่อยๆก่อนจนเมื่อพร้อมอาจจะได้ร่วมพันองค์ก็เป็นไปได้นะครับ

เดิมทีผมจะมอบให้ผู้ร่วมทำบุญส่วนหนึ่ง บรรจุส่วนหนึ่ง ครั้งนี้ผมเดินเรื่องพร้อมกันหลายงานคือ

1. ติดต่อบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าที่องค์พระโมคคัลลานะด้วย อันนี้ต้องรอให้พบเจ้าหน้าที่กรมศิลปากรที่รับหน้าที่นี้เสียก่อน จะได้สอบถามเรื่องการบูรณะ และการบรรจุพระธาตุพระองค์ท่านไปเลยทีเดียว (ต้องไปสอบถามหลักการก่อนว่า เขาจะทำให้เก่าเหมือนเดิม หรือทำกึ่งเก่ากึ่งใหม่ หรือภายนอกดูใหม่ แต่ภายในเป็นของเดิมๆ) อาจจะต้องให้ว่าจ้างให้เจ้าหน้าที่คนที่รับเรื่องนี้ดำเนินการจัดสร้างพระสารีบุตรไปพร้อมกันด้วยจะดีที่สุด

2. ติดต่อวัดที่มีพระมหาธาตุเจดีย์ และพระธาตุเจดีย์ 9 แห่งเพื่อบรรจุพระธาตุพระโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้า ตรงนี้ไม่ง่ายครับ เพราะการบรรจุในเจดีย์เก่านั้นทำไม่ได้แล้ว เนื่องจากได้โบกปูนปิดเรียบร้อย ทำได้เฉพาะที่กำลังจัดสร้างพระธาตุเจดีย์นี้กันอยู่ หรือกำลังบูรณะพระธาตุเจดีย์องค์เดิมแบบนี้พอจะได้ครับ แต่อาจจะเสร็จไม่พร้อมกัน เพราะหลายๆวัดยังขาดปัจจัยในการสร้างพระธาตุเจดีย์ พระมหาธาตุเจดีย์กัน ซึ่งผมได้รวบรวมไว้แล้ว 9 แห่งอยู่ต่างสถานที่กันทางทิศเหนือ ใต้ ออก ตก ให้กระแสบารมีพระโมคคัลลานะปกป้องคุ้มภัยนำความร่มเย็นมาสู่ผืนแผ่นดินเรา หลักการบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะนี้ในพระธาตุเจดีย์ทั้ง 9 แห่งนี้ ผมคิดว่าจะบรรจุในนามของผู้ร่วมบุญใน "โครงการบูรณะพระโมคคัลลานะ และสร้างพระสารีบุตร" เช่นทำบุญในโครงการนี้แล้วผมจะมอบพระธาตุโมคคัลลานะให้ 1 องค์ ส่วนอีก 1 องค์เสมือนหนึ่งผู้ร่วมบุญได้ร่วมบรรจุที่พระธาตุเจดีย์ที่กำนด 9 แห่งนี้ด้วย โดยผมจะมีรายชื่อพระธาตุเจดีย์ให้เลือกว่าจะบรรจุที่ไหนตามประวัติที่ผมกำลังสืบค้นอยู่ และจะลงให้ได้อ่านกัน ผู้ร่วมบุญนั้นศรัทธาประสงค์จะให้ไปบรรจุที่ไหนก็ได้ใน 9 แห่งนี้ครบจำนวนแห่งละ 99 องค์ผมก็ปิดยอดทันทีต้องไปเลือกบรรจุแห่งที่เหลือ ผู้ร่วมบุญนั้นจะได้อานิสงค์เพิ่มมากขึ้นจากเดิมอีกหลายๆกัปป์ทั้งจากการร่วมบูรณะพระอัครสาวกเบื้องซ้าย และสร้างพระอัครสาวกเบื้องขวา อีกทั้งเป็นผู้บรรจุพระธาตุโมคคัลลานะยังพระธาตุเจดีย์แห่งนั้นๆ คราวนี้มาติดตรงที่ว่า หากบอกบุญในช่วงนี้ ต้องดำเนินการมอบพระธาตุโมคคัลลานะให้เสร็จสิ้นก่อนวันเข้าพรรษา(วันอาทิตย์ที่ 29 ก.ค. 2550) เพราะผมจะไม่นิมนต์ท่านไปที่ใดในช่วงเข้าพรรษานี้ ต้องให้ออกพรรษาไปก่อนครับ

เมื่อผมมาประเมินสถานการณ์แล้ว เห็นว่ากว่าทุกอย่างจะลงตัวตามแผนนี้ การดำเนินการน่าจะเป็นช่วงหลังวันออกพรรษามากที่สุด ในระหว่างช่วง 4 เดือนกว่านี้ ทางหนึ่งผมติดตามเรื่องการบูรณะพระโมคคัลลานะ และสร้างพระสารีบุตร อีกทางผมติดต่อพระ หรือวัดที่ดูแลพระธาตุเจดีย์ทั้ง 9 แห่งไว้ล่วงหน้าโดยมีหนังสือแจ้งขออนุญาตอัญเชิญพระธาตุโมคคัลลานะบรรจุยังพระมหาธาตุเจดีย์ และพระธาตุเจดีย์ทางวัดจะว่ายังไง รวมทั้งกำหนดการบรรจุของแต่ละแห่งหากทางวัดแจ้งตอบกลับมาว่าอนุญาต ต่อไปก็คือการจัดตารางเวลา และเส้นทางการอัญเชิญไปบรรจุทั้ง 9 แห่งจะเดินทางไปในช่วงวันเวลาใดในช่วงวันพักร้อนที่ผมยังเหลืออยู่ อีก 10 วันรวมกับเสาร์อาทิตย์อีก 7-8 วัน ตรงนี้อาจมีปัญหาบ้างเพราะทางวัดแต่ละแห่งสร้างพระธาตุเจดีย์เสร็จไม่พร้อมกัน บางแห่งอาจจะเร่งสร้างให้เสร็จในช่วงเข้าพรรษา อันนี้ก็หมดสิทธิ์บรรจุ บางแห่งรอปัจจัยในการก่อสร้างเป็นต้น

จากปัญหาทั้งหมดที่ผมประมวลล่วงหน้าไว้ ก็ทำให้ชะงักไปเหมือนกันครับ พระท่านบอกว่า "เมื่อถึงเวลาจะมีผู้มาบูรณะ...." ผมคิดถึงว่า คำว่า"ถึงเวลา" ก็คงจะเป็นช่วง"เวลาเหมาะสม"ที่"พระ"ท่านกำหนดไว้แล้วล่ะครับ ช่วงนี้ก็เป็นอะไรที่แปลกสำหรับผมที่ได้รับรู้รับฟังเรื่องราวของพระโมคคัลลานะมากเป็นพิเศษ เอาไว้ให้เปิดกระทู้โครงการนี้ก่อนนะครับ

11. SERAPHIM

SERAPHIM เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ
    เมื่อถึงเวลาทุกอย่างก้อพร้อมเองแหละครับ
    ตอนนี้ก็เตรียมความพร้อมไปก่อนละกันนะครับ

12. นพคุณ

เรื่องพระธาตุที่จะมอบแก่ผู้ร่วมทำบุญ ผมมีพระบรมสารีริกธาตุอยู่จำนวนหนึ่งซึ่งเดิมเป็นเพียงกรวดที่ปะปนอยู่กับพระบรม เมื่อผมแยกพระบรมออกมาก้อไม่กล้าที่จะทิ้งไปเลยเก็บบูชา พบว่าค่อยๆ แปรสภาพเป็นพระธาตุเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ นับว่าเป็นพุทธปาฏิหารย์โดยแท้ หากขาดเหลือก็ยินดีครับ

13. พุทธสาวก

พุทธสาวก เป็นที่รู้จักกันดี

ดูแล้วผมส่งซองผิดประเภทไป วันจันทร์จะส่งซองไปใหม่ ขออนุโมทนาครับ
    วิโรจน์ ศรีฯ

14. :::เพชร:::

1
    ยินดีครับคุณนพคุณ ขอโมทนาบุญด้วยครับ การคัดพระบรมสารีริกธาตุนี้เป็นงานที่ใช้สมาธิสูงมาก และระมัดระวังรอบคอบสังเกตขณะคัดไปด้วย เพราะหากคัดผิดก็ยุ่งเลยนะครับ ผมมีอยู่จำนวนหนึ่งยังไม่กล้าคัดเลยครับ ตั้งบูชาไปพร้อมกันเลย

15. :::เพชร:::

1
    วันนี้ ผมนึกทบทวนตั้งแต่การมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้า จนถึงการเตรียมการเรื่องการขอให้ทุกท่านมีส่วนร่วมในการบูรณะพระอัครสาวกเบื้องซ้ายพระโมคคัลลานะ และจัดสร้างพระอัครสาวกเบื้องขวาพระสารีบุตรอรหันต์เถรเจ้านี้ และตั้งใจมอบพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้านี้กับผู้ร่วมบุญในโครงการนี้เป็นการเฉพาะเจาะจงนั้น เป็นเพราะสาเหตุหลัก 2 ประการคือ

1. การแบ่งพระธาตุอรหันต์ เกิดภายหลังการแบ่งพระบรมสารีริกธาตุของพระพุทธเจ้าในช่วงพุทธกาล เพื่อเป็นตัวแทนองค์พระศาสดาสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เผยแผ่พระพุทธศาสนาให้ครบ 5,000 ปี พระอรหันต์ธาตุที่เกิดในสมัยพุทธกาล และกึ่งพุทธกาล ก็น่าจะติดตามพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยเช่นกัน ผมเชื่อว่าพระบรมสารีริกธาตุ พระธาตุต่างๆจะเสด็จมารวมกันเมื่อครบ 5,000 ปี

2. การมอบพระสีวลีอรหันต์เถรเจ้าที่มีเอทัคคะด้านโชคลาภ ถือว่าด้านมีผลทางด้านนี้สูงที่สุดแล้ว ผมหมายถึงในแนวทางของทางพระพุทธศาสนานะครับ ซึ่งเห็นว่าทางด้านโลกสมบัติที่คนทุกคนปรารถนาก็มีเรื่องของความสำเร็จ ความสมหวัง ความมั่งคั่ง(ความร่ำรวย+ความสุข) ซึ่งคำอธิษฐาน หรือบทแผ่ส่วนบุญส่วนกุศลของหลวงพ่อฤาษีฯ ก็มีข้อความบางตอนว่า".......ขอคำว่า "ไม่มี" จงอย่าได้บังเกิดขึ้นกับ........" แสดงว่าท่านทราบว่า ตราบใดก็ตามที่ยังเวียนว่ายตายเกิดภพแล้วภพเล่ายังหาที่สิ้นสุดไม่ได้นั้น ก็ยังต้องพบกับความยากลำบากอีกต่อไป กว่าจะได้มาพบธรรมอันประเสริฐของพระพุทธองค์นั้น กอปรกับท่านได้มอบ"คาถาเงินล้าน" และบอกเล่าประสบการณ์ของผู้สวดคาถาบทนี้ ย่อมยืนยันว่า การที่ "มี" นั้นย่อมดีกว่า "ไม่มี" เพียงพอกับที่มี สามารถจะจรรโลง ทำนุบำรุง พระพุทธศาสนา เกิดศรัทธานำธรรมไปปฏิบัติ จนหมดสิ้นอาสวะกิเลสทั้งปวง โลกสมบัติก็ไม่มีความหมาย และไม่มีความจำเป็นแต่อย่างใด เพราะได้กลั่นดวงจิต กลั่นธาตุภายในจนเข้าถึงพระนิพพานแล้วนั่นเอง การมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้านี้ก็เพื่อเหตุผลหลักข้อนี้ ผู้สักการะบูชาด้วยดวงจิตที่บริสุทธิ์เท่านั้นที่เกิดผลทางโชคลาภกันมากมาย ไม่อยากได้กลับได้คือความหมายนี้ ได้แล้วก็เผื่อแผ่แจกจ่ายออกไปยังผู้ที่มีกำลังจิตที่ศรัทธาเช่นกัน ผมได้อธิษฐานจิต และส่งความตั้งใจนี้ผ่าน"คลื่นพลัง"ตามศาสตร์โบราณร่วม 3,000 ปี ที่ได้รับนี้ไปยังบุคคลที่ถูกกำหนด
    (จริงๆคนคนนั้นอาจจะคิดว่าเขากำลังขอรับเอง แต่แท้ที่จริงแล้วเขาอาจจะเคยอธิษฐานจิตเอาไว้แต่ภพไหนไม่ทราบได้ หรือเคยทำบุญกับพระอรหันต์สาวกพระองค์นี้ หรือเคยอยู่ในสายการปฏิบัติธรรมของพระสีวลีก็เป็นได้ เหล่านี้เป็นปัจจัตตัง อาจเชื่อ หรือไม่เชื่อก็เป็นสิทธิ์ของท่าน ก็เป็นเรื่องที่น่าแปลกที่บางท่านที่ขอรับกันเข้ามา ตามถ้ำในเขตจังหวัดของเขานั่นแหละเป็นแหล่งพระธาตุเลยล่ะ แต่ทำไมเขาไม่เห็น ทำไมเขาไม่ทราบ อันนี้ยากจะตอบครับ)

อีกประเด็นในข้อที่ 2 นี้ ในเมื่อโลกสมบัติ ท่านได้รับแล้ว พูดง่ายๆคือ ท่านรวยแล้ว มีเงินมีทองแล้ว มีลาภยศสรรเสริญตำแหน่งงานดี แต่ท่านจะโชคดีตลอด จะไม่เจ็บไม่ป่วย ไม่เกิดอุบัติเหตุ ไม่เกิดภัยธรรมชาติ ไม่เกิดการประทุษร้าย หรือถูกทำร้ายเลยหรือ? ตราบใดที่ยังไม่ถึงฆาตเพียงใด ก็ยังต้องเสี่ยงต่อไป คำว่า"รอดพ้น แคล้วคลาด ทุเลาเบาลง"จึงยังเป็นที่ต้องการของคนทุกคนอยู่ เช่นครั้งเหตุการณ์สึนามิเมื่อ 3 ปีก่อนนั้น หรือเหตุการณ์ที่เกิดใน 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ในขณะนี้ หรือเมื่อเดือนก่อนที่เกิดแผ่นดินไหวทั่วประเทศ และประเทศใกล้เคียง 6 ริกเตอร์กว่านั้น เคยเกิดมา 2,500 กว่าปีมาก่อนหรือ? ความปลอดภัยในชีวิต และทรัพย์สินเป็นสิ่งที่มนุษย์ทุกคนต้องการ แน่นอนคนเราจะต้องตายอย่างเป็นความจริงที่สุดตามอริยสัจ 4 แต่หากตะต้องตายทั้งที จะตายอย่างไหน แบบธรรมชาติตามอายุขัย หรือเกิดอุบัติเหตุล่ะท่าน? หลวงพ่อฤาษีฯท่านแนะนำเสมอถึงเรื่องการตัดสักกายทิฐิตัดตรงเข้าพระนิพพาน ก่อนอายุขัยของมนุษย์ทุกคนจะมาถึง ขอเพียงเกิดความรู้สึกว่าปลอดภัย ความอุ่นใจ เพื่อสามารถปฏิบัติธรรมให้บรรลุพระนิพพานจะดีกว่าไม๊ล่ะท่าน?

นี่คือเหตุผลหลักของการมอบพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้า จวบเหมาะกับการมาพบพระโมคคัลลานะที่เสียหายครั้งเสียกรุงศรีอยุธยาเข้า ความรู้สึกผูกพัน และอยากทำการบูรณะพระองค์ท่านก็เกิดขึ้นในช่วงนั้น แต่ปริมาณการมอบพระโมคคัลลานะให้แก่ผู้ร่วมบูรณะนั้นมีจำนวนไม่มาก ถือว่าเป็นสิ่งสักการะที่มีค่ามาก และเป็นที่ระลึกว่าครั้งหนึ่งพวกเราท่านได้เคยมาร่วมกันบูรณะ และสร้างพระอัครสาวกของพระพุทธองค์ในช่วงกึ่งพุทธกาลนี้ร่วมกัน เวลาที่ถึงอายุขัยของเราท่าน ขอเพียงได้เห็นพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าที่ได้รับนี้ ก็จักระลึกถึงบุญกุศลที่เคยทำร่วมกันในครั้งนี้ อีกทั้งยังได้ร่วมกันบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าในพระมหาธาตุเจดีย์ พระธาตุเจดีย์ในนามของท่านเองเป็นผู้ถวายบรรจุ เนื่องจากผมจะมอบให้ 2 องค์ องค์หนึ่งไว้สักการะ อีกองค์หนึ่งไว้บรรจุ ซึ่งตั้งจิตถวายไว้เพียงเจดีย์ละ 99 ท่าน 99 องค์ จำนวน 9 เจดีย์เท่านั้น พระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าชุดนี้ เป็นชุดที่พิเศษจริงๆเพราะเมื่อวันเสาร์ที่ 7 เมษายน 2550 ที่ผ่านมานี้ อาจารย์ปู่ประถมได้มอบหมายให้บุคคลใกล้ชิดเป็นผู้อัญเชิญพระบารมีของพระพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ(องค์ต้นของกัปป์นี้) คณะพระธรรมฑูตหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และหลวงปู่โต พรหมรังสี รวม 7 พระองค์ มีเหตุอัศจรรย์ในวันนั้นยังความปลาบปลื้มปิติให้กับผู้ศรัทธาในพระพุทธศาสนาทุกท่าน (ขอกราบนมัสการพระอาจารย์ทั้ง 2 องค์ ขอขอบพระคุณอาจารย์ปู่ประถม "พี่ใหญ่"ที่ไม่อยากให้เอ่ยชื่อท่าน คุณหนุ่ม และพี่แอ๊วและทุกท่านที่ร่วมจัดพิธีนี้ให้ลุล่วงไปด้วยดี) อีกทั้งขนาดขององค์พระโมคคัลลานะนี้ก็มีขนาดที่ใหญ่กว่าทั่วไปมาก ผมเชื่อว่า"พระท่าน"เตรียมไว้ให้กับ"ผู้ที่ถูกกำหนดแล้ว" จะไม่ให้เชื่อได้อย่างไร ถ้าผมจะบอกว่า ผมได้รับพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้านี้ก่อนวันที่ทำพิธีพุทธาภิเษกนี้เพียง 1 วันเท่านั้น และในช่วงตอนเย็นวันนั้นด้วย หลังจากพิธีพุทธาภิเษกเสร็จสิ้น ผมได้นำพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้านี้ให้อาจารย์ปู่ประถมตรวจสอบก่อนโดยไม่ได้บอกอาจารย์ปู่ประถมว่าวัตถุธาตุชิ้นนี้คืออะไร อาจารย์ปู่ประถมกล่าวยิ้มๆว่า"อืมม...ฌาน 2 (พลัง)พุ่งปี๊ด ฌาน 4 ว่าง หึหึ(เสียงหัวเราะอย่างอารมณ์ดี) อืมม ต้องว่างนะ ถึงจะอนัตตา ดี ๆ" เหตุการณ์นี้ไปพ้องต้องกับญาณลาภีท่านหนึ่งที่ไปกราบพระโมคคัลลานะเป็นครั้งแรกในชีวิต เพียงกำลังจะเดินเข้าใกล้ระยะ 1 เมตรจะถึงองค์ท่าน ความวุ่นวายใจขณะนั้นหายไปทันทีเกิด"ความว่าง"ขึ้นมาทดแทนในใจในขณะนั้น โดยที่ท่านนี้ในขณะนี้ก็ยังไม่ทราบว่าผมจะดำเนินการทำโครงการนี้เลย เป็นคำพูดที่ท่านได้บอกเล่าให้ผมฟังภายหลังลงจากกุฏิโบราณหลังนี้พร้อมกัน

ผมประมวลความคิดเพื่อเขียนเรื่องราวที่เกิดขึ้นให้เพื่อนๆที่ศรัทธาได้ฟัง จะเชื่อ หรือไม่เชื่อเป็นเรื่องของท่านที่ต้องนำไปพิจารณาเองครับ หลังวันออกพรรษา คงได้มาร่วมกันทำความดีในครั้งนี้ด้วยครับ น้องรากธรรมก็เตรียมตัวกันได้แล้ว สิ่งสักการะเป็นมงคลสูงสุดที่มีค่ามากเช่นนี้เฉพาะสายบุญของพระโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้านี้เท่านั้นครับ และที่สำคัญท่านอาจคาดไม่ถึงว่ามีสิ่งของอยู่สิ่งหนึ่งที่อยากจะมอบให้ผู้ร่วมบุญนี้นั่นคือCD เสียงบรรยายธรรมของหลวงพ่อฤาษีลิงดำที่เทศน์ให้ลูกหลานฟังเกี่ยวกับพระอัครสาวกทั้ง 2 พระองค์ และพระสีวลีอรหันต์เถรเจ้า ที่จัดทำพิเศษเพื่องานนี้เท่านั้น ไม่มีจำหน่ายที่ซอยสายลม และที่วัดท่าซุงแต่อย่างใดครับ<!-- / message --><!-- sig -->

16. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับคุณเพชร

(verygood) (verygood) (verygood)

17. แสวงบุญ

แสวงบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2007
    ต้องขออภัยคุณเพชรด้วยนะครับ คือว่าผมไปส่งพัสดุที่ร้านรับฝากไปรษณีย์ใกล้ๆ บ้าน ซึ่งไม่มีซองกันกระแทกขาย ซ้ำยังไม่สามารถกำหนดได้อีกว่าจะติดแสตมป์เท่าไหร่ ดังนั้นผมจึงจำเป็นต้องฝากเป็นธนาณัติ ซึ่งก็ไม่ได้อยู่ในซองเดียวกันกับซองใส่พัสดุเสียด้วย (อยู่ในซองธนาณัติต่างหาก)
    จึงอยากรบกวนคุณเพชรว่า ช่วยกรุณาเช็คแล้วแจ้งให้ทราบด้วยนะครับถ้าทุกอย่างที่ผมส่งไปถึงแล้ว (ผมพักอยู่แถวๆ บางพลีน้อย สมุทรปราการ ใกล้ๆกับพระโขนง) คาดว่าสักประมาณวันพุธ ก็น่าจะถึงแล้วนะครับ จะได้คลายกังวล

ส่วนจำนวนเงินที่เหลือแม้เพียงน้อยนิดก็อยากจะฝากให้คุณเพชรช่วยนำไปบูรณะและบรรจุพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าด้วยนะครับ และถ้ามีโครงการจะบูรณะเมื่อไหร่ก็ย้ำให้กับเพื่อนๆ ชาวเวปพลังจิตให้ทราบด้วยนะครับ
    จะร่วมแรงร่วมใจกันอีกครั้งหนึ่ง <!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]
    </FIELDSET>
    <!-- attachments -->

18. :::เพชร:::

1
    ขอโมทนาด้วยครับ โครงการนี้ขอดูความเป็นไปได้ในในช่วง 4 เดือนนี้ก่อนครับ ที่ต้องติดต่อส่วนงานต่างๆก่อนครับ

19. narongwate

narongwate เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2007
    จะพอเหลือถึงผมบ้างไหมเนี่ย
    ยังไงก็ขออนุโมทนา
    สาธุ สาธุ สาธุ

20. hua99999

hua99999 สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2007
    ขอรับพระธาตุสีวลีด้วยค่ะ
    ขอ อนุโมทนา
    ขอขอบพระคุณค่ะ
    <!-- / message -->
    <!-- / message -->