มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระสีวลีอรหันต์เถรเจ้า ของหลวงพ่อแฉ่ง วัดบางพัง องค์นี้สร้างจากงาช้างนำมาแกะสลักได้ลวดลายที่สวยงามมาก

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      76.4 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      80.5 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      79.2 KB
      เปิดดู:
      38
  2. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับพระธาตุพระสิวลีด้วยนะครับ
    ขอ อนุโมทนา และขอบพระคุณมากครับ

3. chut-1

chut-1 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้รับพระธาตุสิวลีที่ส่งมาให้มาบูชาแล้วครับ
    ขอขอบพระคุณครับ
    <!-- / message -->

4. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    ได้ค่ะ ถ้าไม่ผิดพลาด จะส่งภายในวันพรุ่งนี้ให้ได้ค่ะ:cool:

5. :::เพชร:::

1
    ซองเอกสารทั้งหมดประมาณ 5-6 ซอง ผมจะดำเนินการให้ในวันที่ 1 มิย เนื่องจากช่วงนี้เดินทางไปทางใต้ครับ

6. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    ได้ค่ะ เอาฤกษ์สะดวก รอได้ค่ะ แค่นี้ก็เป็นพระคุณอย่างสูงแล้ว
    อนุโมทนา

7. teerachaik

teerachaik เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ผมขอรับพระธาตุพระสิวลีด้วยนะครับ
    แล้วผมจะส่งซองไปครับ

อนุโมทนา

8. เทวดาขงเบ้ง

เทวดาขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    ผมขอรับองค์พระธาตุด้วยนะครับคุณเพรช ไม่ทราบว่าตอนนนี้ยังทันไหม แต่ยังไงก็จะส่งซองไปได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับบุญวาสนาครับ ขออนุโมทนา จากถาปนิก ปรากฎวงษ์

9. :::เพชร:::

1
    การมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าครั้งนี้ เพื่อเปิดโอกาสให้เพื่อนที่ศรัทธาในบวรพระพุทธศาสนา จะได้มีไว้บูชาแทนองค์ท่าน ระลึกถึงบุญบารมีที่พระองค์ท่านได้ทรงกระทำ หากปฏิปทาใดที่ถูกต้องเหมาะกับจริตของเราท่านก็เดินรอยตามพระบาทท่าน

ผมจะปิดการมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้านี้ในวันอาทิตย์ที่ 22 ก.ค. 2550 เพื่อเตรียมจัดการส่งมอบให้เพื่อนๆทุกท่านก่อนวันเข้าพรรษาวันที่ 30 ก.ค. 2550 นี้ครับ เพราะพระท่านจะจำพรรษาไม่เดินทางไปแห่งหนตำบลใดแล้วครับ (หลังจากวันที่ 22 ก.ค. 2550 ขอความกรุณาทุกท่านอย่าได้ส่งเอกสารเข้ามานะครับ พระองค์ท่านจะไม่เสด็จไปตามกิจนิมนต์ครับ...)

10. เทอดธรรมบูรพา

เทอดธรรมบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับแล้ว

ได้รับพระธาตุพระสีวลีแล้วครับ
    ขอขอบพระคุณคุณเพชรอีกครั้งครับ

11. :::เพชร:::

1
    พรุ่งนี้ผมจะดำเนินการส่งไปให้เพื่อนๆอีก 10-12 ท่านครับ

ขอบคุณคุณอมรกุลด้วยครับสำหรับพระโลหิตธาตุ วันที่คุณส่งมานั้นก็เป็นวันที่ผมได้รับพระธาตุเม็ดเลือดมาเช่นกันครับ ลักษณะสันฐานเดียวกับที่คุณอมรกุลได้ส่งมาให้ผมครับ ขอโมทนาในจิตที่เป็นกุศลด้วยครับ รวมกับที่ผมได้รับนี้จะนำไปบรรจุที่พระมหาธาตุเจดีย์ และพระธาตุเจดีย์ เป็นการสร้างบุญกุศลอีกต่อหนึ่งด้วยกันครับ

12. เทวดาขงเบ้ง

เทวดาขงเบ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

พระธาตุโลหิตมีลักษณะอย่างไรหรอครับไม่เคยเห็นอ่ะครับ ช่วยเอารุปมโพสให้ดูหน่อยสิครับ อนุโมทนาครับ

13. :::เพชร:::

1
    เอาไว้มีเวลาผมจะนำภาพมาให้ชมกันครับ มีชื่อเรียกว่า "พระบรมโลหิตธาตุ" ชาวบ้านจะเรียก"พระธาตุเม็ดเลือด" หากเคยเห็นทั้งก้อน(หมายถึงว่า พระบรมโลหิตธาตุเป็นองค์ๆติดอยู่ในหินพระธาตุนั้น)จะเข้าใจว่าทำไมถึงเห็นเป็นเม็ดๆกัน เกิดขึ้นมาได้อย่างไร อาจเข้าใจกันว่าทำไมพระธาตุถึงได้มากมายขนาดนั้น

ลุงชาวบ้านคนหนึ่งเล่าให้ผมฟังว่า เมื่อราว 10 ปีก่อนลุงเค้าเป็นหนี้เขาหลายล้านบาท ได้"พระบรมโลหิตธาตุ"นี้ ถึงได้ฟื้นตัวเร็วมาก ผมคิดว่า ลำพังคนๆหนึ่งถึงจะมีของดีของศักดิ์สิทธิ์ แต่ประพฤติตนขาดคุณธรรมประจำใจ ก็คงจะฟื้นยากครับ

สรุปคือเห็นองค์พระธาตุเดี่ยวๆอาจจะไม่เชื่อก็ได้ว่านี่คือ"พระบรมโลหิตธาตุ" แต่หากได้เห็นหินพระธาตุทั้งก้อนก็อาจจะสามารถจินตนาการออกว่าองค์พระธาตุมากมายนั้นมาจากไหน และก็เป็นเหตุปัจัตตังของปัจเจกบุคคลครับ ที่จะเชื่อ หรือไม่เชื่อก็ย่อมได้ครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2007
  14. :::เพชร:::

1
    ผมได้รับซองจดหมายตอบกลับในวันนี้รวมทั้งสิ้น 19 ซอง พอดีอุปกรณ์จัดส่งหมดลง ขอไปจัดการก่อนนะครับ จะดำเนินการจัดส่งให้เร็วที่สุดคือในวันอาทิตย์ที่ 3 มิ.ย. นี้ครับ

สรุปรายชื่อที่ผมค้างจัดส่งทั้ง 19 ท่านมีดังนี้
    1 . คุณปรมาภรณ์
    2 . คุณวันเพ็ญ
    3 . คุณภาณุวัฒน์
    4 . คุณพิเชษฐ์
    5 . คุณสุมนัส
    6 . คุณบุญเสริม
    7 . คุณดำรงค์เกียรติ
    8 . คุณวิษณุ
    9 . คุณกาญจนา
    10. คุณถาปนิก
    11. คุณศันสนีย์
    12. คุณกัมพล
    13. คุณกนกวรรณ
    14. คุณชัยยันต์
    15. คุณวิชัย
    16. คุณจิราภา
    17. คุณธนาวุฒิ
    18. คุณจิราพรรณ
    19. คุณวัลลภ

เพื่อนท่านใดที่จัดส่งมาแล้วแต่ไม่ปรากฎรายชื่อในรายชื่อเหล่านี้ กรณีแจ้งผมด้วยครับ หรือจัดส่งมาใหม่นะครับ ขอให้จัดส่งมาให้ทันก่อนวันอาทิตย์ที่ 22 ก.ค. 2550 เดือนหน้านี้ครับ หลังจากนี้ ขอปิดการมอบพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าครับ....

15. RKO

RKO สมาชิก

6 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรับพระธาตุสิวลี และขอให้เพื่อนสุรชัยด้วยครับ
    ขออนุโมทนา
    ประณมกร

16. RKO

RKO สมาชิก

ขอรับพระธาตุสิวลีด้วยครับ
    และขอให้เพื่อนสุวัฒน์อีก 1 คนครับ
    ขออนุโมทนา
    วุฒินันท์

17. duangumpron

duangumpron สมาชิก

9 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอรับพระธาตุสิวลีด้วยค่ะ
    และขอให้เพื่อนวันชาติอีก 1 คนค่ะ
    ขออนุโมทนา
    ดวงอัมพร

18. noonannoy

noonannoy สมาชิก

ขอรับพระธาตุสิวลีด้วยค่ะ
    และขอให้เพื่อนอีก 2 คนนะค่ะ ชื่อ พิษณุ และ พณัฐดา ค่ะ
    ขออนุโมทนา
    แนนจิรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มิถุนายน 2007
  19. เทวดาขงเบ้ง

ผมได้รับ องค์พระธาตุเรียบร้อบแล้วครับ ขออนุโมทนา จาก ถาปนิก

20. Sumanas

Sumanas เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2007
    ได้รับพระธาตุแล้วครับ

ได้รับพระธาตุแล้วครับ องค์งามมากครับ
    และอนุโมทนาในกุศลนี้ด้วยครับ