มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา บุญ ครับ คุณ เพชร

วันนี้ วันพฤหัส 15 มึนา ผมได้รับ พระอรหันตธาตุ แล้วครับ ท่าน แต่ ยังไม่ได้เลยครับ

คงเป็น วันจันทร์ ครับ จะได้ อัญเชิญ ประดิษฐาน ครับ คืนนี้ พฤหัส ผมได้ สวดมนต์ บอกกล่าว ครู อาจารย์ ท่านแล้ว

ด้วยความขอบคุณมาก ครับ ....และขออนุโมทนา บุญ ..

2. dragonlord

dragonlord เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นที่ แถวๆเสาชิงช้าค่ะ

3. นพคุณ

นพคุณ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้มีโอกาสไปกราบพระ และได้พบพระพุทธรูปอยู่องค์หนึ่งในลักษณะนอนบนหมอนเบาะขาดครึ่งองค์ เหลือครึ่งท่อนองค์บน มีรอยถูกไฟไหม้ ทองที่หุ้มองค์คงจะถูกลนออกมาหมด แกนกลางมีไม้ค้ำอยู่ พระอยู่ในลักษณะนอนพนมมือ รู้ด้วยมโนมยิทธิว่าพระองค์นี้ท่านน่าจะเป็นพระโมคคัลลานะ จึงได้สอบถามพระผู้ช่วยเจ้าอาวาส ท่านจ้องหน้าผม แล้วตอบยิ้มๆว่า ใช่ ผมเลยแสดงความจำนงค์ว่าจะขอถวายพระธาตุโมคคัลลานะบรรจุที่พระอุระ ท่านตอบว่าก็รออยู่ ท่านกล่าวว่าทางวัดจะดำเนินการซ่อมแซมด้วย

แล้วพระสารีบุตรหละครับต้องบูรณะไหม

4. hatamala

hatamala เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ตามรายชื่อพี่แจ้งว่าส่งให้ตั้งแต่วันที่ 5 มี.ค.

ขณะนี้วันที่ 20 มี.ค.

ยังไม่ได้รับครับ

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

6. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    55555 เป็นคำถามที่เหมือนรู้เลยนะครับ วันนั้น...ผมถามท่านต่อด้วยคำถามที่คุณถามนี่แหละครับ ท่านยิ้ม(เช่นเคย)ตอบว่า พระสารีบุตรอรหันต์เถรเจ้า ท่านเสียหายทั้งองค์ และไม่พบลักษณะที่คล้ายพระโมคคัลลานะเลยครับ องค์ซ้ายกับ องค์ขวาเราดูกันไม่ออกว่าองค์ไหนพระสารีบุตร องค์ไหนเป็นพระโมคคัลลานะ
    เข้าใจว่าท่านคงสร้าง 2 องค์ แต่องค์พระโมคคัลลานะ คงจะเป็นการบูรณะซ่อมแซมจากเดิมครับ

7. :::เพชร:::

1
    อย่างนั้น แสดงว่า สูญหายไป งั้น post ที่อยู่ไว้นะครับ จะส่งไปใหม่ครับ...

8. นพคุณ

ผมปราโมช หากคุณเพชรยังจำได้การร่วมบูรณะ อัครสาวก ทั้ง 2 เห็นคุณเพชรจะบรรจุพระธาตุ ไม่ทราบว่ามีของพระสารีบุตรพรือยังครับ 0849749758

9. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    คุณเพชรครับ

ผมจำไม่ได้ว่าลำดับที่ 32 หรือ 33 ประมาณนี้ ไม่ทราบว่าได้รับพระธาตุหรือเปล่าครับ(หากยังไม่ได้รับสิทธิ์ก็ไม่เป็นไรครับ ) ผมส่งกล่องเปล่า(กล่องใส่พระสิวลี ) พร้อมซองติดแสตมป์ 5 บาท

จ่าหน้าว่า( ชื่อในหน้า webboard " Hma ")

อนุศักดิ์ ครรชิตกุล
    6/24 ม ชมเดือน นิคม 304
    ต ท่าตูม อ ศรีมหาโพธิ จ ปราจีนบุรี
    25140

ขออนุโมทนาด้วยครับ

10. :::เพชร:::

1
    ผมจำได้ครับคุณปราโมช ผมมีพระธาตุของพระสารีบุตร และพระโมคคัลลานะทั้ง 2 องค์แล้วครับ แต่ที่พระท่านดำริว่าจะบูรณะซ่อมแซมนั้นผมได้ยินท่านพูดเพียงพระโมคคัลลานะเท่านั้นครับ แต่มานึกดูอีกครั้งการบูรณะพระโมคคัลลานะ น่าจะทำพร้อมๆกับการจัดสร้างพระสารีบุตรด้วย ประดิษฐานไว้ณ เบื้องซ้าย และเบื้องขวาขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ เอาไว้ผม และคณะอาจเดินทางไปหาท่านที่วัดที่อยุธยาอีกครั้ง เพื่อสอบถามรายละเอียดอีกครั้ง ข่าวคราวเรื่องนี้ผมเพียงบอกไว้ล่วงหน้าก่อนครับ เพื่อลูกหลานที่เคยอธิษฐานบารมีร่วมกับองค์ท่านทั้ง 2 จะได้มาร่วมสร้างบารมีกันในชาตินี้ ส่วนพระธาตุสารีบุตรนั้นหาได้ยากกว่าพระโมคคัลลานะ เพราะมีขนาดที่ใหญ่กว่า ผมอยากให้คุณปราโมชมาร่วมกันกับผมบรรจุพระสารีบุตรกันนะครับ หากมีจำนวนที่มากพอ เราก็อาจจะมอบให้วัดไว้ประดิษฐานที่หอพระธาตุ หรือโต๊ะหมู่บูชา และหากเหลือมากกว่านั้น เราก็มอบให้เพื่อนๆที่มาร่วมสร้างบารมีกัน ผมยังคิดว่าจะมอบพระธาตุโมคคัลลานะอรหันต์เถรเจ้าในวันที่บูรณะซ่อมแซมพระองค์ท่าน ผมไม่คิดจะบูรณะคนเดียวครับ ไม่คิดจะเป็นเจ้าของครับ คิดเพียงอยากให้พระวรกายขององค์ท่านสมบูรณ์เหมือนดังเดิมครับ อยากให้เพื่อนผู้มีจิตศรัทธามาช่วยกันครับ จากใจจริง...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2007
  11. นพคุณ

ไม่ได้มีมากมายอะไรหรอกครับแต่ศร้ทธา อยากทราบชื่อวัดด้วยครับ

12. :::เพชร:::

1
    ผมยังบอกชื่อวัดให้ไม่ได้ครับ เนื่องจากเหตุผล 2 ประการ คือประการแรก เอกสารเผยแพร่ประวัติวัดที่เปิดเผยทั่วไป ไม่ได้ลงไว้เพราะเกรงว่า มิจฉาชีพจะจ้องขโมยของสงฆ์จะเห็นได้ตามหน้าหนังสือพิมพ์อยู่บ่อยๆ และจุดนี้ แม้ว่าพุทธศาสนิกชนจะได้ไปทำบุญที่วัดนี้กันก็ตาม ก็ไม่มีทางทราบเป็นอันขาดว่าอยู่ตรงไหน เพราะอยู่บนกุฎิไม้สัก(ว่ากันว่าอดีตเป็นนครจำปาศักดิ์) เท่าที่ประเมินดูกุฎิหลังนี้มีความลึกลับ และเก็บรักษาโบราณวัตถุพมากมาย พระที่ดูแลท่านมีญาณ และท่านเชิญเป็นคนๆไปไม่ได้เชิญทุกคน โชคดีที่ผมติดสอยห้อยตามผู้ใหญ่ท่านหนึ่งไป เลยมีโอกาสครั้งแล้วครั้งเล่า พระที่ดูแลท่านนี้ท่านจะพูดจาแปลกๆ เหมือนจะทราบอดีตชาติของคณะเราแต่ละคนครับ...

ประการที่ 2 ผมยังไม่ได้สอบถามพระท่านก่อนเลยครับ จึงยังไม่บังควรเอ่ยชื่อวัดนี้ออกไป และพระโมคคัลลานะท่านอยู่ที่วัดนี้มาเป็นร้อยๆปี ยังไม่ค่อยมีผู้ใดทราบเลยครับ ท่าทางจะเป็นความประสงค์ของพระท่านนะครับ ผมต้องขอโทษด้วยครับ เมื่อถึงเวลานั้นจริงๆ ผมจะบอกให้คุณได้ทราบอย่างแน่นอนครับ...

13. sithiphong

14. :::เพชร:::

1

เชิญคุณหนุ่ม และคณะศิษย์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรด้วยครับ มาร่วมกันบูรณะซ่อมแซมกันครับ ทุกครั้งที่ไปบ้านท่านอจ.ปู่ประถม เห็นท่านนั่งฝึกจิตสมาธิด้วยการนั่งเอาชิ้นส่วนพระแตกหักมาเรียง มาต่อกัน สีหน้าน้ำเสียงบ่งบอกความสุขความสงบจากภายในสู่ภายนอกที่ศิษยานุศิษย์ต่างรับรู้ได้โดยทั่ว ไว้วันหน้าผมจะถ่ายภาพอจ.ปู่มาให้ชื่นชมกัน ท่านเปี่ยมด้วยความรู้ ประสบการณ์ สมถะ น่าเคารพมากครับ...งานนี้ต้องขออนุญาตปู่ก่อนครับ ทั้งๆที่ผมอยากถ่ายภาพธรรมชาติที่เจ้าตัวไม่รู้ตัวมากกว่าครับ กลัวถ่ายไม่ติดครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มีนาคม 2007
  15. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    คุณเพชรครับ งานซ่อมองค์พระโมคคลานะ ผมขอร่วมด้วยนะครับ

โมทนาสาธุครับ
    .
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อานิสงค์การซ่อมพระพุทธรูปหรือพระพิมพ์ ทำให้เกิดมาแล้วหน้าตา ลักษณะดี ชาตินี้หน้าไม่หล่อ เลยอยากหน้าหล่อในชาติต่อๆไปบ้าง

เรื่องผมและคณะ ต้องเป็นคณะลูกศิษย์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรและท่านอาจารย์ประถม อาจสาครนะครับ

โมทนาสาธุครับ
    .

16. Supattara

Supattara เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ทราบว่ายังพอมีพระธาตุแบ่งให้บ้างมั้ยคะ

17. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    รออยู่ครับผม(verygood)

18. :::เพชร:::

1
    อ่านกติกาที่หน้าแรก หรือรายละเอียดในกระทู้นี้ แล้วส่งจดหมายแจ้งมาที่ผมครับ จะรีบดำเนินการให้ครับ..หมดแล้วหมดเลยครับ ต้นเดือนเมย. 2550 หรือ ต้นพค. 2550 จะนำไปถวายให้หลวงพี่พระครูปลัดอนันต์ วัดท่าซุง แจกกับศิษยานุศิษย์ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ ที่ทำบุญถวายสังฆทานกับวัดท่าซุงเป็นประจำที่ซอยสายลมชุดละ 2,000 ครับ...

19. :::เพชร:::

1
    วันนี้ผมนำรายชื่อที่ส่งเอกสารถึงผมมารวบรวมในรายงานมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า จะจัดส่งให้ในวันพรุ่งนี้ ครับ และขอโมทนากับเพื่อนๆผู้ใจบุญที่สละเงินค่าจัดส่งช่วยเหลือเพื่อนๆที่ค่าจัดส่งไม่เพียงพอ หรือผมดูแล้ว อาการน่าเป็นห่วง ก็จะส่งพัสดุที่ดีกว่าให้แทนครับ...

อยากให้เพื่อนๆท่านต่อๆไปที่ต้องการพระธาตุของพระองค์ท่าน กรุณาคิดถึงความเหมาะสมของพัสดุที่จะให้ผมส่งกลับด้วยนะครับ สิ่งสักการะสูงสุดที่พุทธศาสนิกชนพึงเคารพบูชานั้นได้ผ่านพิธีอัญเชิญพระองค์ท่านถึง 8 พระองค์ในวันอาทิตย์ที่ 25 ก.พ. 2550 ดังนั้นจงกระทำด้วยความรอบคอบด้วยครับ อย่าทำเล่นครับ...

20. :::เพชร:::

1
    วันนี้ผมนำรายชื่อที่ส่งเอกสารถึงผมมารวบรวมในรายงานมอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า จะจัดส่งให้ในวันพรุ่งนี้ ครับ และขอโมทนากับเพื่อนๆผู้ใจบุญที่สละเงินค่าจัดส่งช่วยเหลือเพื่อนๆที่ค่าจัดส่งไม่เพียงพอ หรือผมดูแล้ว อาการน่าเป็นห่วง ก็จะส่งพัสดุที่ดีกว่าให้แทนครับ...

อยากให้เพื่อนๆท่านต่อๆไปที่ต้องการพระอรหันตธาตุของพระองค์ท่าน กรุณาคิดถึงความเหมาะสมของพัสดุที่จะให้ผมส่งกลับด้วยนะครับ สิ่งสักการะสูงสุดที่พุทธศาสนิกชนพึงเคารพบูชานั้นได้ผ่านพิธีอัญเชิญพระองค์ท่านถึง 8 พระองค์ในวันอาทิตย์ที่ 25 ก.พ. 2550 ดังนั้นจงกระทำด้วยความรอบคอบด้วยครับ อย่าทำเล่นครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      134.2 KB
      เปิดดู:
      64