มหาวิบัติใหญ่ ของประเทศไทยจะเกิดขึ้นในไม่เกิน 90 วันนี้แล้ว

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย นักรบธรรม, 10 มิถุนายน 2014.

1. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

วันไหนที่กระทู้วันฟ้าดับกลับมา
    กระที้ของเราก็ดับวันนั้นแหละ
    เพราะไม่มีอะไรให้คนอ่านระทึก!!

2. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    ตอนนั้นคงสนใจจะเอาตัวรอดกันอย่างเดียวล่ะ ไปทะเลาะกันอีกรอบตอนรอดตายนู่น

3. ธรรมแท้ว่าง

เปล่าหรอก คนอ่านไม่ทิ้งรายการนี้หรอก เพราะเขาทั้งหลายรอวันฟ้าจนเหงือกแห้ง

เหมือนลุงเเหล่ะ รีบขายบ้านหลังเดิมติดถนน
    สุขุมวิท เผ่นไปกบดานอยู่บ้านในป่ายาง เชิง
    เขา ห่างทะเล10กม.ที่ตั้งบ้านสูงกว่าระดับน้ำ
    ทะเลประมาณ50 เมตร
    แล้วนอนรอวันฟ้าดับอยู่นี่ ก็ไม่เห็นมันดับซักที

ตราบใดที่เธอยังอยู่ปกป้องประชาธิปไตย
    แม้วอยู่ตรงนี้คนให้ความสนใจแนวทางของเธอมากกว่า
    และกระที้เรายังสามารถดำเนินรายการหากินต่อไปได้

4. ธรรมแท้ว่าง

ถ้ามีโจทย์ที่เห็นข้างบนเนี่ย
    แนวทางประชาธิปไตยแบบแม้ว

เขาจะอธิบายให้ประชาชนฟังว่าไง??

5. zalievan

ไหนลุงบอกติดตามข่าวรอบด้านไงครับ

เขาก็บอกว่า เขาต้องได้คะแนนเสียงมาก ๆ เพื่อเข้าไปฟาดกับ พวกที่เขาแต่งตั้งมาในสภาสิครับ ไม่งั้นก็ไม่ชนะ เพราะเขาไม่เชื่อว่า พวกที่ถูกแต่งตั้งมา มันจะเป็นกลาง

พวกที่ถูกแต่งตั้ง ภาพลักษณ์เหมือนกรรมการฟุตบอลพรีเมียร์อังกฤษตอนเซอร์เฟอร์กี้ยังคุมทีมแมนยูนั่นแหละ (ประมาณว่าไม่เป็นกลางหรอก โดนซื้อตัวไว้หมดแล้ว)

ระหว่างการเข้าข้างกันอย่างไม่เป็นกลางคนเลือกมา กับการเข้าข้างกันอย่างไม่เป็นกลางที่คนไม่ได้เลือกมา อันไหนมันโปร่งใสกว่ากันครับ
    ประมาณว่า เสียงข้างมากของเด็กทั้งโรงเรียนเลือกลุงเป็นประธานนักเรียน กับ เมื่อไม่มีเสียงข้างมากที่จะสามารถบอกว่าลุงจะได้เป็นประธานนักเรียน แล้วเพื่อน ๆ ลุงที่อาจจะไม่คิดว่าลุงดีเด่นอะไรแต่ไม่ชอบเด็กทั้งโรงเรียนมาเลือกลุงเป็นประธานนักเรียนน่ะ

อันไหนโปร่งใสกว่ากัน

มันเป็นแค่วิธีการที่เขาใช้หาเสียง แล้วลุงมองว่ายังไง อธิบายความคิดของลุงซิ

และนั่นเป็นกรณีที่เขาหาเสียง
    ประชาชนไม่เลือกเขามันก็จบ
    ประเด็นอยู่ที่ว่า
    ประชาชนเลือกเขามั้ย
    คำตอบคือเลือก
    เลือกทำไมเป็นสิ่งที่ลุงต้องคิด
    ไม่ใช่คิดว่าเพราะมันหาเสียงแบบนี้มันจะเป็นประชาธิปไตยได้ยังไง
    อ้าว หาเสียงไม่สำเร็จมันก็ไม่ได้คะแนนเสียงสิครับ
    ได้คะแนนเสียงแล้วจะทำยังไงกับคะแนนเสียงต่างหากเป็นเรื่องที่ต้องคิด
    และประชาชนก็รู้ว่าเขาจะเอาคะแนนตัวเองไปทำอะไร เขาถึงเลือกไม่ใช่เหรอ

ผลสำรวจ ภาคใต้และภาคกลาง ซื้อเสียงได้ผลที่สุด และคนที่จบปริญญาโทขึ้นไปเลือก พท มากกว่า
    ไม่รู้จริงไม่จริง แต่ผมเชื่อว่า คนที่ไม่ชอบเพื่อไทย มันก็ไม่เชื่ออยู่ดี

แล้วลุงเข้าใจว่ายังไงเหรอ ไอ่ที่ลุงถามมาน่ะ

ออกตัวไว้ก่อน ทักษิณโดนแผ่นดินไหวตายที่ไหนผมก็ไม่สนใจ
    ผมแค่ชอบ ปชต ที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
    และไม่อยากให้คนไทยตีกัน

ผมแค่อยู่บ้านดูยูทูป ฟังเทศน์เล่นเกมไปวัน ๆ พยายามทำกำลังใจให้ไม่เหลือความหื่น ไม่มีความโกรธ หรือเอาออกให้มากที่สุด

และเห็นใจคนไทยทุกฝ่ายที่โดนหลอกใช้ เพื่อผลประโยชน์ทางการเมือง

แน่นอน ไม่มีใครที่ฟังที่ผมพูดแล้วคิดว่าเป็นฝ่ายตัวเอง
    แต่ผมหมายถึงพวกคุณนั่นแหละครับ ไม่ว่าสีใด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2014
  6. ธรรมแท้ว่าง

อุ้ยไม่เอาแล้ว....เรตติ้งเหลือเลขตัวเดียวยกรายการเหมาให้เธอจัดไปคนเดียวนะ
    โชคดี โยมโกยก่อนะ.....มะแว๊ว!!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2014
  7. ดูงาน

ดูงาน เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ในบทปณามกถาที่ท่านพระพุทธโฆษาจารย์ แต่งไว้ในกำเนิดคัมภีร์วิสุทธิมรรคเมื่อกลางพุทธศตวรรษที่ ๑๐

อุ ชุง มัคคัง วิสุทธิยา..ความบริสุทธิ์แห่งมรรคาอันเที่ยงตรง

ยถา ภูตัง อฌานะติ.. ท่านไม่มีฌานหยั่งรู้ตามเป็นจริง

สุทธิ กามาปิ เย อิธะ...แม้ท่านมีความใคร่ ปรารถนาความบริสุทธิ์เพียงใด

วิสุทธิง นาทิ คัจฉันติ...ก็ไม่อาจบรรลุความบริสุทธินั้นได้

วายา มันตาปิ โยคิโน ! ...โยคีเอ๋ย ไม่ว่าท่านจะมีฤทธิ์เพียงใดก็ตาม!!!

Cr นายขยะ

ท่าน นักรบ Z ครับ เข้วใจคำว่าเห็นตามความเป็นจริงมั๊ยครับ บ้านเมืองตอนนี้ แน่นอนว่ามีคนอยู่หลายกลุ่ม กลุ่มหนึ่งต้องการอย่างหนึ่ง กลุ่มหนึ่งต้องการอีกอย่างหนึ่ง

แต่ไม่ว่ากลุ่มไหนขึ้นปกครองก็จะปกครองยาก แต่ถ้าหากมองเห็นภาพรวมจะพบว่า
    ปัญหาที่หมักหมม ของบ้านเมืองทุกวันนี้มันเกิดจากนักกการเมือง ไม่ว่าจะพรรคไหนแหละครับ ที่มองบ้านเมืองเป็นแค่ที่จะเเสวงหาอำนาจ และใช้อำนาจนั้นเพื่อประโยชน์ของตัวเองและคนที่เข้ามาเป็นพรรคพวก

ถ้าท่านเพียงแต่หยุดสักนิดแล้วมองดูข่าวสาร ก็จะพบความสุ่มเสียง ที่จะถึงขั้นเสียบ้านเมือง ท่านดูเลย ลูกระเบิดชนิดเดียวกันกระจายอยู่ทั่วทุกหัวมุมเมือง

ท่านนักรบZ ท่านคิดว่ามาจากไหน และคนที่หวังดีกับบ้านเมืองชนิดไหนที่ ตระเตรียมอาวุธ ขนาดนี้

การที่ฝ่ายทหารเขาออกมามันก็บรรเทาเหตุการณ์ได้ ขนาดหนึ่ง แต่ปัญหาที่เกิดอยู่นี้อาจจะใหญ่หลวงกว่าที่พวกเราๆ คิดก็เป็นได้ บางที่ถ้าเรารักบ้านนี้เมืองนี้และเห็นแก่ประชาชนส่วนใหญ่จริงๆ การหันหน้าเข้าหากัน พูดคุยกัน อย่างญาติพี่น้องของคนในชาติ ไม่เว้นแม้แต่ระดับไหน ก็จะเป็นเกราะป้องกัน ปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้นได้

และก็แน่นอนคงไม่ทุกคนหรอกที่จะเห็นไปทางเดียวกันเพราะ คนบางคนก็เกินที่จะเยียวยา เพราะอคติอะไรก็ไม่รู้ ที่ทำให้เขาเป็นเช่นนั้น

ก็หวังว่า ท่านนักรบZ จะเห็นตามความเป็นจริงว่ากำลังเกิดอะไรขึ้นใน ปัจจุบัน

ผมว่าคงไม่ต้องบอกท่านนักรบZ นะครับ เพราะท่านอาจจะรู้ดีกว่าหลายๆคนในนี้อีก

ขอความสมัครสมานสามัคคีจงเกิดขึ้น เพื่อความร่มเย็น และความผาสุข แก่พวกเราทุกคน ครับ

8. zalievan

ผมทำนายโดยอนุมานเอา
    ผมไม่เคยบอกว่าผมมีญาณวิเศษ ผมบอกว่าผมอนุมานเอาจากการที่มีเหตปัจจัยอย่างนี้มาเป็นโจทย์ แล้วอนุมานว่าผลมันน่าจะเกิดอย่างนี้ ๆ
    กรุณาอ่านโพสของผมในกระทู้นี้ด้วยครับ
    ผมแค่ ทำนายด้วยการอนุมานว่า แก้ดีก็ฉลุย แก้ชุ่ยก็ฉิบหาย เฉย ๆ ไม่ได้ทำนายด้วยญาณวิเศษอะไรทั้งนั้น เพราะพบความสุ่มเสี่ยงอย่างที่คุณว่านั่นแหละ โดยที่มีใครบางคนนั่งลั้นลา สบายใจเฉิบ ๆ นึกว่าบ้านเมืองสงบแล้ว อยู่แถว ๆ เนี้ย

อ่อถ้าพูดถึงเรื่องการบรรลุมรรคผล ใช่ครับ ผมรู้ตัวแล้วว่าไม่ใช่อริยะ เพียงแต่ไม่มีใครสามารถบอกได้ว่าอาการของผมคืออาการที่มีกำลังใจเทียบเท่าสักกิทาคามีเฉย ๆ (แต่ไม่ใช่สักกิทาคามี)ในตอนนั้น ผมเลยสติแตก ตอนนี้รู้สึกโล่งใจที่รู้ตัวว่าไม่ใช่อริยะ ^.^ (พระอาจารย์ผมบอกว่าบรรลุขั้นลายแทง แต่ก็ดีแล้วล่ะ พิจารณาต่อไป) และตอนนี้ก็กำลังพยายามตัดความหื่นและปฏิฆะให้ได้อยู่ด้วยการพิจารณาอารมณ์ คือถึงจะตัดไม่ได้ก็เอาแค่ไม่ให้มันกำเริบบ่อย ๆ อย่างน้อยก็ให้โกรธน้อยที่สุดก็ยังดี ซึ่งถ้าใช้วิธีพิจารณาอารมณ์+ดูลมหายใจไปเรื่อย ๆ ผมก็น่าจะทำให้ผมสงบลงกว่านี้ได้ เพราะเท่าที่ผ่านมาผมก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้างอยู่มาตลอด เมื่อได้บ้างไม่ได้บ้าง ก็แสดงว่ายังพอทำได้ ก็เลยว่าจะลองใช้วิธีพิจารณาให้รู้ธรรมดาคือให้รู้ว่าที่เราเกิดอารมณ์นี้เพราะอะไร เพื่อลดความหื่นและความไม่พอใจต่อไปให้มากที่สุด แม้ไม่ได้เป็นอริยะจริง ๆ ถึงตอนนั้นน่าจะลดความฟุ้งซ่านได้พอที่จิตใจจะเกิดสมาธิแล้ว และผมจะพยายามรู้ด้วยตัวเองให้ได้ว่าตัวเองเคยเป็นใคร

เข้าใจผิดไปใหญ่แล้ว
    ผมกลายเป็น ผบ อะไรสักอย่างผู้มีญาณวิเศษตามคำกระเซ้าเย้าแหย่ของลุงแก่ ๆ คนหนึ่งไปเสียแล้ว ช่างน่าอนาถ
    โธ่ถังกะละมังหม้อ

แล้วผมก็ทายว่า ลุงแกจะไม่แก้ข่าวใด ๆ ให้ผมเลย ปัดความรับผิดชอบ ม้วนเสื่อหนี ปล่อยให้ความเข้าใจผิดกลายเป็นความร้าวฉานบานปลายต่อไป

การให้ความยุติธรรมกับทุกฝ่ายเป็นเรื่องสำคัญที่สุด ถ้าให้ไม่ได้ มันก็พัง
    ผมอยู่บ้านเฉย ๆ หัวเดียวกระเทียมลีบ วันนี้โดนยัดข้อหาเสียแล้ว ตาย อนาถ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ระเบิดจากทุกมุมเมือง ผมไม่รู้ว่ามาจากไหน ภายใต้สถานการณ์เคอฟิวแบบนี้อาจมาการสร้างหลักฐานเท็จไปมา หรืออาจเป็นจริงอย่างที่คิด
    ผมให้น้ำหนัก 50 - 50 เพราะสถานการณ์ไม่ปกติ และไม่มีข่าวสำนักไหนที่เชื่อถือได้

แต่ที่แน่ๆ มันก็เป็นปัญหาที่ลุกลามมาจากความร้าวฉานของบ้านเมืองนั่นแหละ
    ถ้ามันไม่มีความแตกแยกทางการเมืองมาก่อน สถานการณ์ก็ไม่บานปลายขนาดนี้

ผมเห็นด้วยว่าควรคุยกันทุกฝ่าย แต่ขอเว้นแกนนำได้มั้ย เอาแค่ ปชช กับ ขรก ระดับล่าง คุยกัน แล้วคืนดีกันเอง ถ้าให้คนที่มีอำนาจคุยกันด้วยมันไม่จบ เพราะจะยังเล่นลิงชิงบอลกันอีกแน่ ๆ (แต่เชื่่อเหอะ ยังไงคนพวกนั้นก็ต้องหาทางเอี่ยว ไม่ว่าฝ่ายไหน)

ผมไม่ไว้ใจผู้มีอำนาจทุกฝ่าย
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    พูดถึงเรื่องการเมือง
    สภาพความเป็นจริงที่เป็นอยู่
    มันก็ร้าวฉานมาอย่างนี้ ยิ่งทะเลาะกันก็ยิ่งร้าวฉานต่อไปเป็นธรรมดา นั่นเป็นสิ่งที่ผมก็รู้ว่าจะเกิดแต่ไม่ใช่จากญาณ แต่จากการคาดเดาหรือการอนุมานของตัวเอง แต่การอนุมานย่อมมีพลาด เพราะงั้นโอกาสที่ผมจะทายไม่ถูกเลยก็มี
    เปรียบเทียบว่าถ้าตอนนี้ผมดื่มน้ำ อีกสักพักผมก็รู้ว่าผมจะปวดฉี่ แต่ผมมีเรื่องให้ต้องวิ่ง น้ำในร่างกายเลยไปสูญเสียกับเหงื่อ จนไม่ค่อยปวดฉี่ประมาณนั้นแหละ

วิธีผ่อนคลายสถานการณ์ ผมได้เคยพูดไว้แล้วในกระทู้ผม แต่ผมก็ลบกระทู้ของผมไปแล้ว เพราะตอนนั้นยังอวดอุตริ
    แต่ที่พูดก็ไม่ต่างจากตอนนี้หรอก ผมอยากให้ประเทศปกครองด้วย ปชต อันมีพระมหากษัตริย์เป็นประมุข ไม่มีคนที่ทำหน้าที่คนไหนมาจากการแต่งตั้ง และที่สำคัญ องค์กรณ์อิสระ............... ควรได้รับการตรวจสอบ

จะให้ดี ควรเอาบุคลากรณชุดที่เป็น สส สว ที่ทำงานในสภา ปัจจุบัน และรุ่นก่อน ๆ ออกจากระบบเลือกตั้งสัก 8 ปี ให้คนชุดใหม่เข้ามา
    ทำงานโดยผ่านการเลือกตั้งของ ปชช น่าจะดี

ผมพูดไว้แล้วว่าประชนชนทุกฝ่ายต้องรีบปรองดองกัน อย่าผ่านแกนนำ อย่าเชื่อแกนนำ (จับเข้าคุกให้หมดทั้งเหลือง แดง นกหวีด พรรคดึกดำบรรพ ยิ่งดี) ไม่งั้นยิ่งเชื่อยิ่งเละ
    สิ่งที่ควรห้ามคือการห้ามแพร่กระจายข้อมูลที่มันทำให้คนทั่วไปคาใจจากทั้งสองฝ่าย
    เช่น คดีต่าง ๆ ที่เอามาใช้กล่าวหากัน แต่ไม่มีใครพิสูจน์อะไรได้เลยทั้งสองฝ่าย อาจจะมีหลายฝ่ายกว่าสองนะ อาจเป็นสามหรือสี่ ยุ่งอีรุงตุงนัง

สถานการณ์ตอนนี้ ผมไม่เชื่อฝ่ายไหนเลย บอกตามตรง ผมแค่ทำนายไว้เฉย ๆ ว่า "แก้ดีก็ฉลุย 20% แก้ชุ่ยก็ฉิบหาย 80%"
    -------------------------------------------------------------------------------------------------
    อันนี้ตอบโพสข้างล่าง

ผมเป็นคนหัวเดียวกระเทียมลีบ อยู่บ้านเฉย ๆ ไม่มีองค์กรณ์อะไรทั้งนั้น ไม่ได้เป็นหัวหน้าองค์กรณ์ใด ๆ ไม่มีอำนาจใด ๆ
    เรื่องที่ผมมีคนควบคุม หรือใต้ควบคุมเป็นแค่จินตนาการของคุณ
    และคนที่มีอำนาจควบคุมผมตอนนี้เหลือไม่กี่ตัว
    ราคะ โลภะ โทสะ โมหะ โง่ สมาชิกปาตี้ลิสของพวกนี้ถูกผมจัดการได้แล้วเสียส่วนใหญ่ ปลายเดือนที่แล้วผมก็เพิ่งกำจัดโมหะไปได้ล็อตใหญ่ คาดว่าจะยังเหลืออยู่ซ่อนเร้นในจิตใจประปราย คนธรรมดาไม่ต้องมีญาณหรือฌานใด ๆ ก็เอากิเลสออกได้ แต่เอาออกได้ไม่ดีเท่าอริยะ ซึ่งผมเป็นคนธรรมดาไม่ใช่อริยะ(แล้ว) ไม่มีอำนาจญาณวิเศษใด ๆ อาศัยแค่รู้เรื่องการเมืองนิโหน่ย และอยู่ระหว่างการศึกษาธรรม
    การขบคิดเรื่องต่าง ๆ เป็นงานอดิเรกของผม ซึ่งบางทีก็อันตราย เพราะงานอดิเรกของผมบางทีมันก็ทำให้ผมเกิดโมหะได้อีกเหมือนกัน
    แต่ผมมีความคิดว่าผิดบ่อย ๆ ก็ดี วันข้างหน้าอาจได้ใช้ถ่ายทอดให้คนอื่นได้รับรู้ เรามันไม่ใช่มนุษย์เพอร์เฟ็ค ไม่จำเป็นต้องทำตัวให้ดีชนิดที่แบบไม่มีข้อผิดข้อพลาดเลยผิด ๆ ซะบ้าง หัดยอมรับข้อผิดพลาดแล้วลุกขึ้นใหม่ให้แข็งแล้วก้าวให้ระวังกว่าเดิม ไม่จำเป็นต้องเป็นนัมเบอร์วัน เดี๋ยวมันจะเป็นโรคประสาทเหมือนนักการเมืองบางคน ยอมรับในสิ่งที่ตัวเองเป็น แล้วทางจะเปิด
    -------------------------------------------------------------------------------------------------
    ปัญหาจะแก้ได้แล้วทำให้เรื่องมันสงบ ไม่ใช่ว่าเขาจะแก้ดีหรือไม่ดีในสายตาพวกคุณครับ
    แต่ต้องดีในสายตาคู่ขัดแย้งและพวกคุณร่วมกันต่างหาก คุณจะมองว่าเขาแก้ดี แล้วคู่ขัดแย้งยังเย้ว ๆ ๆ แล้วคุณไปว่าคู่ขัดแย้งว่าอันธพาล บางทีมันก็ไม่ใช่ว่าจะถูกนะ
    อ่อ งั้นคุณก็พูดกับนักรบแซด ซูเปอร์ไซย่า ไม่ได้พูดกับผม ดังนั้นไม่เกี่ยวกับผม (หุหุ เห็น ตัวแซดก็นึกว่าจะพูดถึงชื่อย่อผมซะอีก อ่านะ ว่าแต่ที่ผ่านมามีคนชื่อนักรบแซดมาพูดในบอร์ดด้วยรึ)

555 โลกแห่งความสงบสุขของผมมันไม่ได้ตรงกับที่คุณเข้าใจหรอกนะ
    ใช่ ผมอาจสงบเมื่อไม่มีใครทะเลาะด้วย มันเป็นเรื่องจริง แต่เรื่องที่มันจริงกว่านั้นมันก็ยังมี คือผมไม่อยากเห็นพวกคุณทะเลาะกันโดยที่เอาเรื่องที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริงสาดกันไปสาดกันมา ยิ่งมันไม่จริง คุณก็ยิ่งขัดใจ ยิ่งขัดใจ คุณก็ยิ่งทะเลาะกัน

ฝ่ายนี้ด่าฝ่ายโน้นด้วยข้อมูลที่ตัวเองคิดว่าจริง ฝ่ายโน้นด่ากลับและบอกว่าข้อมูลที่เอาไปด่านั้นไม่จริง
    ฝ่ายโน้นด่าฝ่ายนี้ด้วยข้อมูลที่ตัวเองคิดว่าจริง ฝ่ายนี้ด่ากลับและบอกว่าข้อมูลที่เอามาด่ามันไม่จริง

ผมเห็นความไม่จริงบินว่อนเลยล่ะครับ สรุปต่างฝ่ายต่างก็ด่ากันด้วยเรื่องที่ไม่จริง
    ต่างฝ่ายทะเลาะกันอยู่ในวังวนของความมืดบอด ผมสงบไม่ลงครับ ถ้าไม่มีสันติสุข
    แต่สันติสุขแท้จริงจะบังเกิดเมื่อทุกคนยอมรับข้อผิดพลาดของตัวเอง และ ยอมแพ้ด้วยกัน (ทุกฝ่ายจริง ๆ นะ รวมทั้งกรรมการด้วย กรรมการก็ต้องยอมแพ้ คนดูก็ต้องยอมแพ้ ยอมแพ้ให้ครบทุกฝ่าย แม้แต่พวกเป็นกลาง หรือไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด พวกที่คิดว่าตัวเองไม่เกี่ยวข้องเลยก็ต้องยอมแพ้ สปอนเซอร์ โปรโมเตอร์ ด้วย ไม่มีข้อยกเว้น)
    ถ้าฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดชนะแล้วจะเกิดสันติภาพ ตอนนี้ยากส์
    การหาทางใส่ร้ายคนอื่นเพื่อให้คนผู้นั้นหยุดการกระทำใด ๆ อันตนไม่ชอบใจ โดยที่บุคคลผู้นั้นไม่ได้กระทำจริง เป็นการกระทำของผู้ชั่วช้า
    ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อันใด มีแต่จะทำให้เกิดความขัดแย้งบานปลายไปข้างหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2014
  9. ดูงาน

คุณจักพัด แล้วไว้ใจตัวเองได้หรือเปล่าครับ

แล้วที่มาโต้แย้งแทนคุณ นักรบZนี้ใช่คนเดียวกันหรือเปล่าครับ

คุณก็อย่า เอาตัวเข้าไปเป็นนักรบz ชิครับ แค่นี้ปัญหาของคุณทั้งหมดก็จะไม่มี

หรือที่มาตอบแทน คุณนักรบZ เพราะไม่ไว้ใจตัวเอง ไม่ไว้ใจในอำนาจการควบคุมตนเองหรือเปล่า

อำนาจไม่ใช่มีเต่เพียงภายนอก อำนาจภายในที่จะหยุดปัญหาทุกอย่าง อยู่ที่คุณคนเดียว เพียงแค่คุณหยุด โลกแห่งความสงบสุบของคุณก็จะเป็นจริง

แต่อย่าไว้ใจคนที่มีอำนาจในการควบคุมคุณนะครับ ต้องตรวจสอบอยู่เสมอๆ

10. zalievan

ผมเคยฉลาดมาก ๆ ตอนนี้โง่แล้ว พวกคุณลองโง่บ้างหรือยัง
    สนุกดีนะ ได้เห็นความฉลาดแบบดื้อ ๆ ดื้อที่จะจมอยู่ในความฉลาดนั้นของตน (หลง)

เฮ้อ กลับไปอ่านกระทู้ย้อนหลัง มีแต่สาดสีกัน มืดบอดกันทั้งนั้น ความเกลียดคนฝ่ายตรงข้ามบดบังการใช้เหตุผลไปหมด หลายคนยังดื้อดึงทำแค่สิ่งที่คิดว่าฝ่ายตัวเองถูก เพราะคิดว่าเรื่องมันจะจบ ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้กันเลยว่าสิ่งที่ตัวเองทำ ถูกหรือเปล่า เพียงแต่ เชื่อว่าตัวเองทำถูกเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2014
  11. ดูงาน

คุณจักพัด ไม่มีใครว่าคุณโง้หรอก อย่าดูถูกตัวเองเลย

ตอนนี้ไม่ใช่เวลาที่จะมาโทษถูกผิดหรอกครับ เขาปรองดองกันแล้ว นักการเมืองไม่ปรองดองไม่เป็นไร ประชาชนรักกันดีกว่าครับ อย่า ทะเลาะเพื่อคนอื่นเลย เดียวเข้าจัดให้เลือกตั้งไม่นานหรอก ปีกว่า สองปี เองครับ ตถตา ครับ ใจเย็นๆ ไม่ต้องทำนงทำนายอะไรหรอก มันก็จะเป็นอย่างที่เขาทำนั้นเเหละครับ

12. zalievan

เปล่า คุณไม่เข้าใจผม ผมอาจจะพูดว่าตัวเองโง่
    ที่จริงผมไม่ได้ดูถูกตัวเองว่าโง่เลย

ผมก็แค่บอกคุณทั้งหลายว่า ผมมองตัวเองยังไง
    ผมมองพวกคุณยังไง
    คุณล่ะจะมองตัวเองยังไง

ผมยังไม่เปลี่ยนความคิด ปชตที่มีกษัตริย์เป็นประมุขต้องมาก่อน และต้องไม่มี สว สส สสร แต่งตั้ง องค์กรณ์ไม่อิสระสักนิด ห่วยแตกแบบ รธน 50 ไม่เอา

ก็ทำนาย ด้วยการคาดคะเน ไม่ได้ทำนายด้วยญาณวิเศษ พูดเหมือนกับ ผมทำนายแม่นนักแม่นหนา มันจะมีใครโหนคำทำนายผมงั้นเหรอ ผมก็แค่คนธรรมดา ถ้าเขาจะทำเขาไม่ต้องโหนคำทำนายผมหรอก

แก้ดีก็ฉลุยแก้ชุยก็ฉิบหายอยู่แล้ว คุณมองว่าแก้ดี คนอื่นอาจไม่ได้คิดแบบคุณเป็นเรื่องธรรมดา

ผมรอแค่ กฏหมายที่จะออกมา กับ หน้าตาของ ครม ที่เขาบอกจะตั้งมาทำหน้าที่
    นั่นแหละตัวที่จะบอกว่าเขาแก้ดีหรือแก้ชุ่ย ไม่ใช่สถานการณ์ตอนนี้

ตอนนี้ก็ยอมรับส่วนนึง ว่าแก้ได้ดีอยู่ เรื่องการจัดระเบียบสังคม แต่การเมืองยังมืดว่ะครับ บอกตรง ๆ
    ถ้าเขาแก้ไม่ดี "มันก็อีหรอบเดิม วุ่นเหมือนเดิม" อย่าให้คำว่า ฟังเสียงประชาชนทุกฝ่าย เป็นแค่วาทกรรมก็แล้วกัน

แต่ก็นะ ถ้าแก้แล้ววุ่น พวกคุณจะไม่มองว่าทหารเขาแก้แย่หรอก เขาจะมองฝ่ายตรงข้ามว่าทำให้แย่
    มันก็จะเป็นแบบนี้แหละ

ขอให้ทหาร ทำอย่างที่พูดได้ก็แล้วกัน ไอ้ประชาธิปไตยสมบูรณ์น่ะ 555 หัวเราะเยาะไว้ล่วงหน้าเลย

อย่าเพิ่งรีบดีใจ ผมรู้ว่าคุณมองทหารยังไง ฝ่ายตรงข้ามมองทหารยังไง บางอย่างพวกคุณก็รู้ แต่พวกคุณไม่เชื่อ เพราะ .................................... เฮ้อ

เฮ้อ โลกหนอโลก
    บางทีมองโลกตามสภาพความเป็นจริง กับมองโลกในแง่ลบ มันก็ใกล้เคียงกันนะ
    ผมเลิกมองโลกตามสภาพ "ความหวัง" ในทางการเมืองนานละ

อยากบอกอะไรอย่างนึง
    พวกคุณต้องหาทางอยู่ร่วมกันกบคนอื่นอย่างสงบ
    ไม่ใช่หาทางอยู่อย่างสงบแค่คุณ
    และไม่ใช่ต้องให้ใครมาจัดการให้คุณอยู่กับคนอื่นอย่างสงบ

คุณยัง "มองโลกในสภาพความหวัง" อยู่หรือเปล่า เอาความหวังของพวกคุณมาคิดดู ว่า ความหวังของพวกคุณ คืออะไร แล้วมันจะเป็นไปได้มั้ย ในสภาวะการณ์ที่คนในสังคม คิดไม่เหมือนกัน ผมยังไม่เห็นความปรองดองของ ปชช ครับ

ไม่อยากจะพูดเลยแต่ผมมองไปทางไหนก็เห็นแต่ความอึดอัดจริง ๆ ไม่ต้องอาศัยญาณวิเศษอะไรทั้งนั้น เดี๋ยวมันก็จะผูกเข้า ๆ ทั้งสังคม การเมืองเศรษฐกิจ สภาวะการเมืองตอนนี้ คือสภาพอั้นขี้กลืนไม่เข้าคายไม่ออก เดี๋ยวสักพักสภาวะท้องผูกจะตามมา ทำอะไรก็จะฝืดเคือง สุดท้าย ก็เป็นริดสีดวง ........................................................................................................................................................
    เว้นช่องว่างให้เติมเอาเอง ประเมิณกันได้ทุกคนอยู่แล้ว

13. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

Zalievan นี้หลังจากเป็นทารกอยู่นาน พอเห็นว่ารู้ตัวว่าไม่ใช่อริยะแล้ว (ซึ่งได้คิดมั้ยว่าคนอื่นเค้ารู้มานานแล้วหรือไม่ ก็ไม่รู้นะ) ก็เหมือนเริ่มเป็นทารก หยุดคาบจุกดูดนม

พอมาวิจารณ์ประเทศ ทำเก่ง .. ถามจริงเคยดูแลรับผิดชอบงานบ้าน พ่อแม่ตัวเองบ้างยัง
    มันพูดง่ายว่าผลของงานจะออกมา ดี กับ ไม่ดี ซึ่งมีสองอย่างนี้
    แต่ตอนคิดตอนทำความละเอียดความรอบคอบต่างกันฟ้ากับเหว

ดังนั้น ควรจะพิจารณาว่าการแก้ปัญหาชาติบ้านเมืองไม่ใช่เรื่องง่าย
    แต่ควารมองว่ามันมีแนวโน้มอย่างไร ด้วยอัตราที่เปลี่ยนแปลงอย่างไร

ถ้าตอนนี้ยังดูไม่ออก .. แนะนำให้หาจุกดูดนมมาคาบไว้ จะได้สงบลงบ้าง

14. yupayut

yupayut เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    เข้ามาเจอ User Neoworld กับ Zalievan ผมปิดเลย ผมต้องการเข้ามาดู Update ข่าวสารแจ้งเตือนต่างๆ แต่เข้ามาแล้วไม่มีรัยเลย

15. ดูงาน

คุณจักพัด คุณจะเถียงอะไรให้ใครครับ แค่การปกครองที่ทำให้ตนเองสงบสุข ยังไม่รู้เลย
    เสรีภาพ มันไม่ได้อยู่ ในรัฐธรรมมูญ มันอยู่ในใจคุณ คุณทำไมไปเอาเสรีภาพของคุณไปผูกติดอยู่กับคนอื่น
    ตอนปี๕๒ ผมคุยเรื่องนี้ในวงเหล้ากับกลุ่มคุณตาแก่ๆ พวกแกยังเข้าใจเลย แต่คุยกับคุณนี้สงสัยไม่รู้เรื่อง
    เสรีภาพมันอยู่กับพวกเราเอง เอาไปมอบให้เขาทำไม มันไม่ได้อยู่กับตำรวจหรือทหาร ตราบใดที่คุณไม่ได้ทำให้คนอื่นเดือดร้อน

ป่วยการที่จะคุยกับคนที่มีอคติและอารมณ์ เพราะมันจะไม่เกิดประโยชน์อันใด

คนที่อ่านเว็ปนี้เขาดูจากอารมณ์ที่ผ่านข้อความที่เขียนมา ได้ ยังไงก็ใจเย็นๆครับ

กลับไปสำรวจดูว่าใครกันที่ยังไม่หยุด ในเรื่องที่คุณว่ามา

16. ธรรมแท้ว่าง

จบกัน พูดยังงี้Neo ร่วงไม่เป็นท่า
    Zaleivan พุ่งแรงกว่าเดิม

17. zalievan

ตอบคุณ วิชั่นไมด์
    ใช่ผมก็พูดว่าตัวเองโง่ และยังโง่อยู่ ไม่ได้เป็นการดูถูกตัวเอง แต่เป็นการดูตัวเองถูก เพียงแต่ ผมมองว่า ถ้าจะรีบดีใจมันเร็วไป มันอาจจะไม่ดีต่อทรรศนคติของพวกคุณเกี่ยวกับการเมืองที่จะเกิดขึ้นต่อไปในอนาคต

ผมยังเป็นเด็กดูดจุกนมทุกเรื่องนั่นแหละ ผมรู้พวกคุณจิตใจดีงาม และไม่ได้ประชด
    เพียงแต่ผมคงมองโลกในแง่ลบมากกว่าพวกคุณแค่นั้นเอง
    ตอนนี้ยังมีการพยายามจะก่อหวอดอยู่เรื่อย ๆ แล้วผมพูดผิดตรงไหน ว่ามองไปทางไหนก็มีแต่ความอึดอัดเนี่ย

ผมไม่ได้เชียร์ฝ่ายไหน และรู้ว่ามีการจับอาวุธยังไง
    ฝ่ายไหนโดนจับอาวุธยังไง รู้

แล้วผมเชียร์ตรงไหน

ยิ่งเขาจับได้เยอะ แสดงว่า ก็ยิ่งมีการเตรียมก่อการเยอะ มันเป็นภาพสะท้อนไง
    ถ้าผลลัพท์ออกมาไม่ดี เขาก็ก่อการ
    พวกคุณที่มองว่า คสช แก้ปัญหาดีแล้ว
    ก็จะมองอีกฝ่ายเป็นยังไงของคุณก็ว่ากันไป
    ความขัดแย้งมันก็จะเกิดขึ้นอีหรอบเดิม

ตอนนี้เห็นคุณดูงานบอกว่า ใครก็ไม่รู้บอกว่า เริ่มปรองดองกัน ผมยังไม่เห็นได้ข่าวเลยครับ แต่ถ้าปรองดองกันผ่าน คสช ผมว่า ถ้า รัฐธรรมนูญใหม่ออกมาไม่ดีก็อีหรอบเดิม

ประชาชนจึงสมควรปรองดองกันโดยการปรับความเห็นเรื่อง รธน ให้ตรงกัน
    แน่นอนว่าความขัดแย้งหลัก ๆ ไม่ได้มาจาก รธน เพียงอย่างเดียว แต่ก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า รัฐธรรมนูญก็เป็นสาเหตุหนึ่งของความขัดแย้งเหมือนกัน

ตอบคุณดูงาน

ผมไม่ได้เถียงเพื่อใครหรือแทนใคร ผมเถียงเพื่อแสดงทรรศนคติ และบางทีทรรศนคติของผมอาจทำให้พวกคุณเห็นความจริงบางอย่าง
    คนเราความคิดไม่เหมือนกัน

ครับ เพราะเสรีภาพอยู่ที่ใจ เด็กแว้นสก๊อยถึงได้เต็มบ้านเต็มเมือง (กรณีนี้ต้องโทษสังคมและสถาบันครอบครัว และผู้บังคับใช้กฏหมายที่ทำงานไม่เคร่งครัด)

สิทธิและเสรีไม่ได้อยู่ที่ใจครับ มันอยู่ทั้งที่ใจและที่กรอบรัฐธรรมนูญ ใจพร้อม กฏหมายไม่พร้อม คุณจะไปทำอะไรได้ แหกกฏหมายเหรอ?
    การเลือกคนเข้าไปทำงานแทนมันเป็นสิทธิและเสรีของผมครับ และผมต้องการเสียงข้างมากในสภาไม่ใช่มีเสียงที่ไม่เป็นกลางแน่ ๆ ที่มาจากการแต่งตั้งในสภา ดังนั้นผมมองรัฐธรรมนูญ 50 เป็นเครื่องกั้นสิทธิและเสรีภาพ การสนับสนุนในมีเจ้าหน้าที่ที่ถูกแต่งตั้งมาให้เข้าไปทำงานอยู่ในสภา และองค์กรณ์อิสระที่ถูกแต่งตั้งมาทั้งหลายแหล่ นั่นแหละเป็นการมอบสิทธิและเสรีภาพของคุณให้เขาอย่างแท้จริง ฮ่วย
    ทำไม เพราะคุณไม่ได้เลือกเอง ดีไม่ดีคุณไม่รู้ เป็นกลางมั้ยคุณไม่รู้ เขาแค่บอกว่านี่คนดี เขาแค่ชี้ว่านี่เป็นกลาง คุณอาจเชื่อ ใคร ๆ หลายคนอาจเชื่อ แต่มันก็ไม่ได้เชื่อหมดทุกคน มันเลยมีความขัดแย้งไง และถ้ารัฐธรรมนูญฉบับใหม่ มันมารูปแบบนี้อีก ก็เถียงกันอีก ก็ไม่จบอยู่ดี

ดังนั้นผมเรียกร้องสิทธิเสรีภาพของตัวเอง ไม่ใช่มอบสิทธิเสรีภาพของตัวเองให้เขา
    คุณอาจมองว่าการไม่ต้องเลือกตั้งเป็นการปลดภาระให้ตัวเอง แต่ผมมองว่าการเลือกตั้งเป็นการแสดงความคิดเห็นของตัวเองอย่างหนึ่ง
    เสรีภาพบางเรื่องก็ต้องควบคุม บางเรื่องก็ต้องให้อิสระจริง ๆ

ถ้าบอกป่วยการก็คอยดูต่อไปครับ
    ผมอคติกับทุกฝ่าย ถ้ามีคนที่มีอำนาจทางการเมืองมาเกี่ยวข้อง
    จนกว่าจะได้เห็นหน้าตาของ ครม. และ รธน. ฉบับใหม่ ก็ต้องจับตามดูสถานการณ์ต่อไป รีบดีใจตอนนี้ยังเร็วไป หรือคุณจะดีใจต่อไปก็ได้ เผื่อจะไม่มีโอกาศให้ดีใจอีก

ที่เถียงนี่ผมเห็นด้วยกับความคิดของพวกคุณ(อยู่ส่วนหนึ่ง) แต่ผมไม่เชื่อว่าความคิดของพวกคุณจะไปรอด เพราะธรรมชาติออกแบบมาให้คนเรามีความคิดแตกต่างกัน เมื่อคิดไม่ตรงกัน คนก็ทะเลาะกันเป็นธรรมดา
    ดังนั้นการสร้างข้อตกลงในการอยู่ร่วมกันของคนในสังคมจึงเป็นเรื่องสำคัญ แต่ก่อนที่จะสร้างข้อตกลง ก็ควรปรับทรรศนคติกันซะก่อน ไม่งั้น แก้กฏหมายไปก็ทะเลาะกันอยู่ดี 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2014
  18. ภัทรอริยะ

ภัทรอริยะ Active Member

ใจร่มๆครับท่านทั้งหลาย

19. ธรรมแท้ว่าง

ไฟใกล้มอดดับแล้ว ขออย่าให้ใครอย่าเติมเชื้อเข้าไปอีก กระทู้ก็จะสงบไปเองคับ

20. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ลุง neoworld จัดทริปไปเที่ยวป่ายางหน่อยสิ อยากสัมผัสธรรมชาติ ^^