มหาวิบัติใหญ่ ของประเทศไทยจะเกิดขึ้นในไม่เกิน 90 วันนี้แล้ว

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย นักรบธรรม, 10 มิถุนายน 2014.

1. itsame

itsame เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2014
    ทำไมช่วงนี้คุง นีโอ โพสต์เยอะจังครับ เหมือนจะโพสต์ไปเรื่อย จาก สมองสู่มือตรงๆ

2. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

ตัวหนังสือใหญ่ๆ คุ้มครองเจ้าได้หรา

3. itsame

ผมพอใจการทำงานของทหารมาก รวดเร็ว หลากหลาย ไม่เอาหูไปนาตาไปไร่ พอพวกพ้องทำผิด ก็ทำเฉยๆ จัดการทั้งหวย มอไซ หมิ่น และอื่นๆ เยี่ยมๆๆๆๆๆๆๆ

4. ธรรมแท้ว่าง

ขอบคุณที่ช่างสังเกต
    พอดีกระทู้มันกะลังจะเสี้ยมให้มีการปะทะคารมกัน
    ก็เลยมาโพสต์แก้เหงา
    แต่คงฝ่อไปแล้วเพราะลิ๊งค์เสี้ยมถูก
    คสช.บล๊อคไปแล้ว!!

5. ธรรมแท้ว่าง

ไม่ทำก็เสียของอีก และความคาดหวังของประชาชนมันสูงมาก
    เพราะเหตุการณ์มันสุกงอมพอทำได้ก็ต้องทำ

แต่ประชาชนจะชี้ความต้องการไม่หยุดจนสิ้นปีนะผมว่า

6. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    อืม ใช่ ยุทธนา ชื่อผมเอง

ชื่อแรกผมชื่อยุทธ ที่เกิดจากคำว่า พุทธา และ...........
    มาบวกกันได้เป็นคำว่ายุทธ มีความหมายว่ารบ และความหมายโดยนัยจากการเอาชื่อพ่อแม่มารวมกันว่า พระพุทธผู้งามสง่า

เหมือนประชด
    ชื่อผมมี 2 ความหมาย
    ไปทั้งในทางโลก และในทางธรรม
    พระพุทธไม่จำเป็นต้องหมายความว่าพระพุทธเจ้าก็ได้
    เพราะคำว่าพุทธแปลว่า ตื่น
    ส่วนยุทธนา ก็แปลว่าการรบ แน่นอนผมไม่ชอบการรบ
    ดังนั้นการตื่น คือหน้าที่ของผมในขณะนี้ที่ผมกำลังพยายามทำอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2014
  7. itsame

ปัญหามันเยอะ และค้างคามานาน และเละเทะมากครับ ก็พวกไม่กี่ตัวที่มันได้ผลประโยชน์นี่แหละครับ ทำคนอื่นเขาลำบาก ปตท จำนำข้าว และอื่นๆ เป็นต้น

ตอนนี้ทหารมาจัดการทุกอย่าง เหมือนฝันที่เป็นจริง บางทียังไม่อยากเชื่อประเทศไทยจะมีวันนี้ อย่างกับความฝัน

8. ธรรมแท้ว่าง

ซาลิแวนเธอจะไปปาหินก็ไปนะ
    จะได้หายอึดอัดขัดใจ

แต่ถ้าเธอไปจริงกระทู้เสี้ยม
    เรตติ้งตกเพราะไม่มีตัวแทน
    ทำการตลาดดีเท่าเธอ

9. zalievan

หุหุ ผมแค่ทำนายไว้ว่าแก้ดีก็ฉลุย แก้ชุ่ยก็ฉิบหายเอง

ปาหงปาหินผมรู้ด้วยที่ไหน

10. ธรรมแท้ว่าง

ผมออกจะเขินมีคนรู้ทันการตลาด

11. itsame

แก้ดีกว่าไม่แก้แล้วปล่อยให้ช่วยกันโกง ปตท จำนำข้าว ลอตเตอรี่ รถคันแรก และอีกมากมาย พวกนรกแท้ๆ คนที่ไปสนับสนุนคนระยำแบบนี้ โคตรมืดบอดครับบอกตรงๆ

12. ธรรมแท้ว่าง

ดูการกระทำของเจ้าคลีนเนอร์สกปรกล้างไม่ออก โยนตัวหนังสือใหญ่มากลางวงก็รู้ว่าพวกเดียวกะ
    เธอ แล้วมาเนียนมาว่าจะคุ้มครองเจ้า
    เธอพามันไปสมัครทำงานร่วมกะทหารที
    ดูซิว่าทหารเขาจะรับไปทำหน้าที่ปาหินเพื่อคุ้มครองเจ้าด้วยไหม?

13. ธรรมแท้ว่าง

บรรยากาศของประเทศจะมีสภาพแบบใด
    จะเผด็จการในคราบประชาธิไตย
    จะประชาธิไตยแต่ใส้ในเป็นการรวมอำนาจ
    จะเสรีหรือกดขี่

ถ้าดูจากความรู้สึกเรา หรือจากผู้คนรอบกายเรา
    หรือฟังจากนักวิชาการ ก็ไม่น่าใช่ เพราะจะการ
    มองแบบลำเอียงเข้ามาเกี่ยวด้วยเสมอ
    จึงเป็นคำตอบสุดท้ายไม่ได้
    เเล้วจะดูจากอะไร หรือที่ไหนล่ะ?ที่จะเที่ยงตรง
    แม่นยำขนาดที่ว่าใครพอชี้แถลงไขได้บ้างครับ

14. ธรรมแท้ว่าง

ใครพออธิบายตัวชี้วัดบรรยากาศของการปกครองที่ทุกฝ่ายฟังแล้วต้องบอกว่าช่าย!!
    จริงของเอ็ง

15. ธรรมแท้ว่าง

มีโจทย์แถมอีกข้อนึง

ต้องมีพิธีกรรมเข้าคูหากาเบอร์.....เท่านั้น
    จึงจะได้คณะบุคคลที่เข้ามาบริหารประเทศ
    แบบประชาธิปไตย นอกจากนี้จะหาความเป็นประชา
    ธิปไตยในบ้านเมืองไม่ได้เลย?

มันจริง หรือไม่จริงยังไง??

16. ธรรมแท้ว่าง

ก็น่างงอยู่จ้ะ ค่อยๆ ดูไปนะจ๊ะเรื่องนีเจ้าคู่กรณีเขาชงมายาว
    กว่าจะสุกงอม ถึงจะมาพูดสรุปแบบนี้

ตอนนี้ อธิบาย คำว่าเปรตคาบคัมภีร์
    คือคนกล่าวธรรมะเกินภูมิธรรมของตัวเอง
    โดยจำคำผู้อื่นหรืออ่านตำรามา แล้วมากล่าว
    ธรรมะโชว์คนอื่นไปทั่ว แต่ตนเองปฏิบัติไม่ได้เลย
    หรือได้งูงู ปลาปลา
    นี่เรียกว่าเปรตคาบคัมถีร์ นึกออกยังจ๊ะ

17. ธรรมแท้ว่าง

ต่ออีกนิดจ้ะ บางคนบอกยึดมั่นเคารพใน
    พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    แต่แส่ส่ายหาข่าว ล้วงข้อมูล แล้วมากล่าวโทษ
    จากสิ่งที่เห็นภายนอกเพียงอย่างเดียว
    ว่าพระว่าเณรทำอย่างนั้นผิด ทำอย่างนี้ไม่ได้
    นั่นเป็นการกระทำของผู้ที่ไม่ได้เคารพพระรัตนตรัยจริง
    เป็นเรื่องละเอียดอ่อนพอประมาณ
    หน้าที่การสอบสวนอธิกรของพระสงฆ์องค์เณร

แล้วชี้ถูกชี้ผิดแก่สงฆ์ จะต้องเป็นสงฆ์ที่ได้รับการแต่งตั้ง
    จากคณะสงฆ์ให้มาทำหน้าที่ชำระความที่เกิดขึ้นในวงการสงฆ์
    เท่านั้น ตำรวจก็ไม่ควรเข้าไปยุ่งจนกว่าผลการสอบสวน
    โดยตำรวจพระจะจบกระบวนการ

18. zalievan

กรณีนั้นผมได้รู้ตัวว่าทำการล่วงเกินและขอขมาพระรูปนั้นอยู่
    พระรูปนั้นก็รู้ตัวว่าตัวเองพลาด และขอพระอาจารย์ลาสิกขาเป็นระยะ ๆ ไม่รู้ตอนนี้สึกหรือยัง
    เมื่อพระรูปนั้นรู้ว่าตัวเองผิดพลาด ผมก็ไม่ใช่ผู้ถือดีชี้ผิดพระรูปนั้นข้างเดียวแน่นอน
    ซ้ำมีคนกลางคือพระอาจารย์ผม ท่านได้เรียกพระรูปนั้นเข้าไปตักเตือนอีก
    ยิ่งยืนยันว่าพระรูปนั้นทำผิดจริง

ตอนนี้ผมก็ไม่ได้ปฏิบัติเกินภูมิ เว้นช่วง เดือนที่แล้ว อันนั้นน่ะ เกินภูมิของจริง
    ที่ผมพิมพ์ในกระทู้นี้เป็นสิ่งที่ไม่เกินภูมิผม
    และที่ผมพูดมันก็ไม่ได้ลึกซึ้งอะไรเลย เป็นเรื่องที่เข้าใจง่าย ๆ
    ไม่ได้เป็นการเทศน์ด้วยซ้ำ
    ผมเข้าใจสิ่งที่ผมพูดออกไปในกระทู้นี้ทั้งหมด
    ไม่เกินภูมิ เพราะผมไม่ได้พูดในสิ่งที่ผมไม่รู้ เช่น จิต วิญญาณ
    ผมแค่พูดเรื่อง ธรรมชาติ และธรรมดา สิ่งที่จะต้องเกิดหรือเป็นไปในทางนี้ เมื่อมีปัจจัยอย่างนี้ให้เกิด
    ผมยืนยัน

ใช่ ผมศีลไม่ครบ แต่พยายามรักษาอยู่เสมอ
    ส่วนลุงเองก็อย่าเที่ยวไปว่าคนโน้นคนนี้ศีลไม่ครบเลยครับ เรื่องใส่ร้ายป้ายสีลุงเองก็พูดอยู่ทุกวัน ไม่รู้ว่าจริงหรือเปล่าก็สักว่าแต่กูรู้มาแบบนี้ ก็ได้แต่พูด ๆ ๆ ๆ เปรตคาบคัมภีร์พอ ๆ กะผมล่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2014
  19. zalievan

ผมไม่ได้เสี้ยมอะไร ที่ผมพูดเป็นการเตือนสติด้วยซ้ำ
    ว่า ถ้าแก้ปัญหาไม่ดี มันก็มีเรื่องขึ้นอีก
    ถ้าคุณมองว่า คสช แก้ปัญหาดีแล้ว เรื่องยังเกิดขึ้นอีก
    ก็แสดงว่า คสช อาจแก้ปัญหาได้ไม่ดี
    หรือดี แต่อาจจะยังไม่ดีพอ ก็เท่านั้น

ปัญหาในสังคมทุกวันนี้มันมีแต่การใส่ร้ายป้ายสีกึ่งกระเซ้าเย้าแหย่ที่อาจสร้างความเข้าใจผิด เหมือนที่ลุงนีโอเวิล กำลังทำกะผมอยู่ ว่าเป็นแนวร่วมปาหิน เป็นผู้นำลัทธิของขบวนการปาหิน เป็นส่วนหนึ่งของขบวนการนู่นนี่นั่น ซึ่งที่จริง ถ้าไม่อยู่ในสถานการณ์ขัดแย้งทางการเมืองแบบนี้ เราก็คงจะแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องธรรมะอย่างธรรมดา นี่ผมเสนอแนวความคิดที่ขัดแย้งกับพวกลุงแค่นิดเดียวในตอนต้นเฉย ๆ นะ เป็นมาได้ถึงขนาดนี้เลยเหรอ
    ผมก็แค่พูดอยู่บ้านเฉย ๆ เพื่อนฝูงไม่มี นั่งดูสถานการณ์บนเว็บบอร์ดหน้าจอคอมพ์ไปวัน ๆ
    ยิ่งทุกวันนี้แทบไมได้ดูข่าวเลย ถ้าไม่เล่นเกมก็ฟังเทศน์
    ว่าง ๆ ก็เข้ามาอ่านบอร์ด พิจารณาอารมณ์ตัวเอง จัดการกับปฏิฆะและมานะได้บ้างไม่ได้บ้าง เพราะยังไม่ได้ฝึก สติปัฏฐานแบบถึงกึ๋น คือยังทำอานาปานสติไม่ได้ แต่ก็พยายามฝึกอยู่ ก็อาศัยแค่การพิจารณาอารมณ์ให้รู้ ว่าตอนนี้กำลังโกรธ กำลังมีมานะ มานะตัวไหนดับได้ด้วยความเคารพก็ดับ
    แต่บางทีมันก็เคารพไม่ลงเหมือนกัน ผู้ใหญ่เอาแต่ใจ

ชีวิตผมช่วงนี้วัน ๆ ทำอยู่แค่นั้น
    เล่นเกม ฟังเพลงให้สมองผ่อนคลาย ฟังธรรม ฝึกพิจารณาอารมณ์ (แต่พักหลังเริ่มเบื่อ ๆ เพลง เพราะติดเพลงเป็นบาป ศิลปทุกอย่างเป็นบาป เพราะมันสั่นไหวอารมณ์ได้ เรียนธรรมต้องควบคุมอารมณ์ซึ่งผมรู้ตัวว่ายังทำได้ไม่ดี แต่ผมก็ยังต้องอาศัยราคะบางตัวอยู่ เพื่อความสุขที่ไม่ค่อยมีนักของผม)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2014
  20. ธรรมแท้ว่าง

เอ้ารีบสวนรีบเถียงมาเลย
    นาทีฟอกขาวตัวเองใกล้จะหมดแล้ว
    เดี๋ยวทู้วันฟ้าดับมาฯ แก้ตัวไปก็ไม่มีใครฟัง
    เขาไประวังฟ้าดับกันหมด
    เหลือเวลาไม่มากแล้ว เราเตรียมตัวทิ้งร้านได้แล้ว