พวกพุทธภูมิทีนี่คือพวกเอาดีไม่ได้ใช่อ๊ะปะ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Jmind, 11 สิงหาคม 2013.

1. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้แม่จ้าว พุทธภูมิ แถวนี้แช่งคนด้วย ว่าอย่าได้มีใครเมตตา บาปกรรมอีกไปเอาบารมีพระพุทธเจ้า บารมีหลวงพ่อฤาษี บารมีพระอรหันต์มาช่วยแช่ง ดูซิทำไปได้

2. aor 2521

aor 2521 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2010
    ดูจิต ดูใจเรากันเถอะท่านทั้งหลายครับ
    อย่าได้หลงกล อย่าเร่าร้อนตามเขาเลยท่าน กระทบ กระแทกกัน ไม่เกิดประโยชน์เลย
    ดู รู้ พอทราบความดิ้นรนในใจเรา แล้วก็ตามรู้ พอแล้วท่าน
    ข้อธรรมข้อไหนเราบกพร่อง เราจะโดนจี้จุดข้อนั้น หนักหนาเลยหล่ะ
    แล้วมันจะค่อย ๆ สมบูรณ์ขึ้นครับ

3. babyhead

babyhead เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2012
    เพิ่มเติมนิดนะครับ ว่าถ้าคุณคิดจะมาสอบอารมณ์ละก็อย่าเลยครับถ้าคุณไม่ใช่ครูบาอาจารย์เพราะคนที่สอบอารมณ์ได้คือครูบาอาจารย์ไม่ใช่ใครก็ได้ที่อยากลองภูมิคนก็มาเล่นสนุกๆ

4. kongkiatm

kongkiatm เป็นที่รู้จักกันดี

การสร้างเหตุใดๆ ย่อมส่งผลตามมาทั้งสิ้น ไม่ว่าดีหรือชั่วก็ตาม และผลๆนั้น ผู้ที่สร้างเหตุขึ้นมาย่อมต้องได้รับผลๆนั้นเองทั้งสิ้น สิ่งที่ได้รับอยู่ในปัจจุบันนี้ย่อมมาจากเหตุที่สร้างขึ้นมาในอดีตทั้งสิ้น ส่วนที่ต้องการได้รับผลอย่างไรในอนาคตนั้น ขอให้ดูที่การสร้างเหตุในปัจจุบัน ขอให้ทุกท่านมาสร้างเหตุที่ดีเพื่อผลที่ดีในอนาคตเถอะ

สิ่งกล่าวมานั้น นั่นคือ กฎแห่งกรรม ทุกๆ ท่านคงทราบมาเป็นอย่างดี

5. Jmind

กระผมขออนุญาติแนะนำธรรมต่อพี่ PCO นะขอรับ ควรอภัยคนบ่อยๆ
    ใครทำให้เรารมณ์บ่จอย ก็อย่าไปโกรธไปแค้นไปเคืองเค้า เค้าก็โง่เหมือนเรา จะทำให้คนถูกใจไปเสียทั้งหมดก็ไม่ได้ แล้วนี้เป็นอะไร จะไปโมโหโกรธาเขา
    พุทธภูมินี้ต้องรู้จักมีเมตตา เห็นศัตรูเหมือนลูกเหมือนหลาน เหมือนพี่ เหมือนน้อง เหมือนเพื่อนร่วมทุกข์เหมือนกับเรา สำรวจข้อผิดพลาดของตัวเองนะขอรับ เรานี้โชคดีนะที่ไม่ได้เกิดมาทุกข์อยู่คนเดียว มองไปรอบข้างนี้มีเพื่อนร่วมสังสารวัฏนี้เต็มไปหมด ทุกข์เหมือนเราไปทั้งหมด เราจะได้ไม่ไปโกรธไปเคืองเขา
    นี่เห็นไหมขอรับ ไปฆ่าหมาตาย เพราะเราใช้เป็นแต่ความรุนแรง เรามีชีวิตหมาก็มีชีวิต เรากลัวหมาก็กลัว
    นี่ต้องรู้จักมีเมตตาต่อ สัตว์ร่วมโลกมากกว่านี้นะขอรับ คนเป็นพุทธภูมิจะต้องไม่อหังการ์อยู่เหนือกว่าคนอื่น
    ทำความดีแล้วอย่าไปเอามาอวด ไปทำความชั่วมาควรเอามาอวดจะได้ละอายไม่ทำมันอีกนะขอรับ
    ต้องไม่เป็นคนขี้อวด อวดเก่ง อวดศักดา อวดหน้าอวดตา อวดมั่งอวดมี อวดบารมีนี่พุทธภูมิไม่ควรมีนะขอรับ ก็ฝากเอาไว้นะขอรับ
    ช่วยเหลือคน เพราะเมตตา ไม่ใช่เพราะอยากได้หน้าได้ตา
    ฝากไปถึงพวก พุทธภูมิหัดขับด้วยนะขอรับ อย่าเกรียนอวดบารมีกันให้มาก ไม่งั้นเจอท้าไฟ่แน่ รักนะ จุ๊บุจุ๊บุ

6. mngo

mngo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมต้องกราบขอขมาด้วยที่บางทีทำให้เข้าใจผิด ว่าอยู่ฝ่ายนั้นฝ่ายนี้แล้วไปโจมตีอีกฝ่าย ความจริงไม่มีแนวความคิดทำเรื่องแบบนี้นะครับ ผมผิดเรื่องนี้ที่พิมพ์ไปโดยไม่ไตร่ตรองให้ครบ เพราะผมเอามาตรฐานความอดทนของตนเองเอาไปตัดสินท่านอื่นๆ ผมก็ลืมไปว่าสิ่งที่ผมผ่านมามันไม่เหมือนคนอื่นเช่น ทำงานให้ลูกค้าอยู่แม้ผิดพลาดเพียงเล็กน้อยก็ทำให้ผมโดนด่าอย่างรุนแรงและต่อหน้าคน จำนวนมากก็ตามน้อยก็ตามก็โดนด่าตรงนั้นเลย ด่าแบบโจ้งๆมันเจ็บใจมากตอนแรก และเมื่อผมมาอ่านถ้อยคำบางคำของท่านjmineก็เลยไม่รู้สึกอะไรเท่าไร ผมก็คิดเอาว่าทุกท่านอาจจะเป็นแบบเดียวกับผม ผมก็เลยพูดไปโดยไม่คิดน่ะครับต้องขอขมาทุกท่านที่ทำให้เสียใจ และเข้าใจผิดด้วยครับ

ปล.ตัวผมก็ยังต้องการ การแนะนำนะครับ แล้วถ้าจะให้อยู่ข้างคนมากเพราะกลัวไม่มีพวกหรือเพราะเชื่อตามๆเขาไปมันก็จะเหมือนกับสิ่งที่ผมเกลียดที่สุดก็คือโจรก่อการร้ายล่ะครับ
    มันจะหาทางทุกอย่างเพื่อเอาพวก ตัวผมจะไม่ทำแบบนั้นครับ เพราะเชื่อว่าสิ่งที่อยู่ในใจสำคัญกว่าพิมพ์บนกระทู้ อยากให้มีพระอภิญญามาอ่านใจผมจริงๆ แล้วก็พูดออกมาในสิ่งที่ใจผมรู้สึกแล้วจะรู้ว่าไม่ได้ปองร้ายใคร เพราะการดำเนินตามสายทางนี้ก็ยุ่งยากและซับซ้อนพออยู่แล้ว สิ่งที่ต้องการจริงๆก็คือแลกเปลี่ยนประสบการณ์เีพียงแค่นั้นน่ะครับ

7. mngo

ถ้าจะมีท่านใดที่จะสามารถสร้างบารมีให้เต็มโดยเร็ว ถ้าต้องการคนช่วยก็พร้อมจะช่วยจริงๆนะครับ เพราะผมไม่รู้สึกว่าอยากข่มใคร ไม่รู้สึกว่าอยากอยู่เหนือใคร ถ้าทุกท่านในนี้จะสร้างบารมีเกินผมไปแบบไกลโขจนผมไม่อาจจะหยั่งถึง จนบารมีท่วมแผ่นดินผมจะดีใจมากเลยครับ ก็ไม่รู้ว่าผมรู้สึกแบบนี้มันจะไปผิดทางหรือเปล่า ยังไงก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับท่านทั้งหลาย

8. mngo

อืม ....คนแนะนำผมไม่มีเลยสงสัยผมต้องแนะนำตัวก่อนละกัน

ผมนาย ศราวุฒิ อุทัยกันนะครับ ชื่อเล่น ขวัญ ปรารถนาพุทธภูมิแบบ วิริะธิกะ 80 อสงไขย
    ที่ชอบแบบ 80 อสงไขยเพราะครบถ้วนดีทุกอย่าง ตอนนี้กำลังถือศีลแบบได้บางข้อ ไม่ครบ 5 ข้อ แต่ใจปองร้ายกับคนทั่วไปไม่มี ปองร้ายก็มีแต่กับเฉพาะศัตรูประเทศไทยเท่านั้น
    โดยทั่วไปไม่รู้สึกสะทกต่อสิ่งเร้าง่าย มีความเป็นหินในตัวสูง แต่ยามใจร้อนก็ร้อนมากถ้าจี้ได้ถูกจุด แต่ถ้าไม่จำเป็นจะไม่ออกแรงกับใคร(ถ้าจำเป็นก็คือปกป้องอะไรบางอย่าง)
    ที่แนะนำตัวเพราะอยากให้คนรู้จัก ในใจยังมีความอยากดังอยู่ ไม่กลัวคอมเม้นท์ กลัวแต่จะไม่คอมเม้นท์

อยากมีบทวิจารณ์เสียๆหายๆเหมือนกันเพราะยังไม่เคยมี ด้วยว่าต้องการกำจัดข้อด้อยในตัวเพื่อจะได้สมบูรณ์ขึ้นกว่านี้

ในใจนึกถึงนิพพานเวลาที่นึกขึ้นได้ เวลาปรกติยามใจสบายก็จะอยู่กับการตามหาเนื้อคู่บ้าง
    การต่อสู้บ้าง วิชาการที่เทพๆบ้าง ฯลฯ
    ส่วนเวลาที่ใจไม่สบาย(เป็นบ่อยๆ) ก็จะนึกถึงแต่เรื่องภาคใต้เรื่องทหารตาย นักการเมืองเลว ความไม่ยุติธรรมในประเทศ ผู้หญิงโดนฆ่าข่มขืน ฯลฯ

ผมวางกำลังใจพิ้นฐานคือ ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นเดินไปข้างหน้าอย่างเดียว ไ่ม่ได้อะไรก็จะลุยดะ สู้ไม่ได้ก็จงตายซะให้หมด หรือ นิ่งๆไปเรื่อยๆเล่นเข้มๆใจเย็นๆ(ได้่บางครัง)

sex ในสมองอยู่เกือบทุกชั่วโมง

ตัวผมส่วนนึงเป็นอย่างนี้ไม่ทราบว่าพอมีท่านผู้รู้จะแนะนำอะไรเพิ่มเต็มให้เกิดประโยชน์ขึ้นอีกได้ไหมครับ ขอโมทนาในธรรมท่านทั้งหลายครับ

9. mngo

ไปตั้งกระทู้ใหม่ดีไหมหน๋อ ในนี้คงไม่มีท่านใดมีอารมณ์จะตอบคำถามอย่างนี้สักเท่าไรในเวลานี้ ตัวผมก็ดันว่างมากซะด้วยสิเลยว่างมาถามบ่อยๆ
    ขอบคุณครับ

ขอให้ข้าพเจ้านาย ศราวุฒิ อุทัยกันเป็นพระพุทธเจ้าสายวิริยะธิกะ 80 อสงไขยด้วยเถิด
    ขอให้มีขันติโสรัจจะอยู่ทุกเมื่อ ตบะเเก่กล้าทนต่อการเสียดแทงทางใจ ไม่ก่อเรื่องให้มากเกินไปด้วยเถิด และขอให้ชาตินี้ได้รับใช้ประเทศไทย มีสิทธิในการตัดสินใจในเรื่องที่ยากลำบากด้วยเถิด

ผมอธิษฐานออกนามอีกครั้งแล้วนะครับ จำผมไว้นะครับ จำในฐานะคนที่ปรารถนาคนนึง
    ในเฟสบุ้คก็บอกไว้ตรงชื่อแล้วแต่แย่หน่อยที่ถูกปิดไปเสียก่อน มีอะไรแนะนำโดยตรงเพราะทุกคนที่อ่านคงจะรู้แล้วว่าผมเลือกปรารถนาสิ่งใดนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

10. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    "เรารักราหุล พุทธชิโนรส ของเราอย่างไร เราก็รัก และมีจิตเมตตา ในพระเทวทัต ผู้มีจิตคิดประทุษร้ายต่อเรา ฉันนั้น"

11. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    รากษส อาละวาด กร๊ากกกกก
    สงสัยอยากโดนปราบ 555+

12. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ..โอ้ววววว พุทธภูมิว้าวุ่น HORMONES 55555+ เร็วๆ นะ ท่านประธาน แอดเฟส รอบสาม 55555+.. รออยู่

13. mngo

พี่โชคผมสมัครแล้วสมัครอีก มันก็ลบแล้วลบอีกครับ 555 เลยขี้เกียจสมัคร
    พอเอาชื่อเดิมมันจะลบทันทีเลย สงสัยมันจำได้ว่าเคยไปทำวีรกรรมมอะไรมาบ้าง 555

14. choksila58

1
    ..ไม่ว่าจะทำอะไรก้อแล้วแต่ การรู้จักเวลา รู้จักสถานที่ เป็นของดีงามไม่เป็นภัยกับตัว นายจะไปงานศพแ่ต่งชุดสีชมพูควรไหม? นายจะไปงานมงคลแต่งชุดสีดำควรไหม? การจะเลือกลองถามทดสอบก้อต้องดูกาลดูสถานที่ รู้จังหวะ รู้หนักเบา จะหยอดคำไปประมาณไหนแค่ไหนจึงจะควร บุคคลเช่นนี้พูดบอกหยอกเล่นได้ บุคคลเช่นนี้พูดบอกหยอกเล่นไม่ได้ เวลานี้ควรบอก เวลานี้ไม่สมควรจะพูดบอก หากทำลงไปแล้วจะเป็นโทษภัยกับเราย้อนกลับเป็นเวรเจ็บใจแก่ผู้ถูกถาม.. ถูกตำหนิอยู่นี้ยังจะคิดไม่ได้อีกหรือ??? อย่าลืมว่าใครๆ ก้อยังมีกิเลสไม่ใช่พระอรหันต์ ผิดพลาดได้ทั้งนั้น

15. choksila58

1
    ..ระบบรู้ได้ไงว่าเป็นเรา ลองคิดวิธีไหมซิ..
    (ยังไม่ได้ดูเลย ดาวน์โหลดไม่ได้)

16. choksila58

1
    ..ระวังหน่อยนะท่าน เข้าพรวดบ่อยๆ ขาจะหัก ไม่ว่าในบอรด์หรือชีิวิตจริงยิ่งต้องระวัง ซ้าย-ขวา-หน้า-หล้ง-ข้างบน-ข้างล่าง ไม่มีคนแล้วค่อยย่องเข้าไป 55+..
    แต่แปลกอย่างหนึ่ง"อกาลิโก ไม่จำกาลสถานที่"มีได้ในเฉพาะธรรมของพระพุทธเจ้า ทำดีเมื่อไหร่เมื่อนั้นฤกษ์ดียามดี

17. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

ไงนายหก เราก็โพธิสัต วิริยะเหมือนกันอายุ30ปี บ้านเกิดบอกเลยอยู่ยโสธร ปีหน้า เดือน มีนา จบการปกครองเเล้ว
    รอรับปริญาเดือน ตุลา ความตั้งใจการเมืองนะ ไม่รู้ทำได้ปล่าวนะเพราะตอนนี้จนทำงานด้วยเด็กเสริฟ นอนวัด ความจริงเกิดวันพระ อยู่กับพระเรื่อยเลย ตอนเด็กเกือบตาย พระที่วัดเป่าน้ำมนต์จนรอด ตอนอยู่ในท้องเเม่ เม่ฝันว่าช้างเผือกเอางาช้างมาให้
    นั่นนะผม อย่างว่านะไม่มีคนสนับสนุนทำการเมืองไม่ได้หรอก
    เเต่เเปลกอย่าง5ปีก่อนฝัน ร9บอกให้มาช่วยการเมืองตอนนั้นทำงานกรุงเทพเรียนรามไม่จบทำงานด้วยเรียนด้วยไม่ไหว บอกท่านว่าเรียนไม่จบนี่อายุเยอะเเล้วถ้าไม่ได้เรียนอีกไม่ต้องเรียกอีกนะไม่ไหวหมดไฟเเล้ว ท่านบอกจะช่วยเอง หลังจากนั้น1ปีตกงานสมัครที่ไหนก็ไม่มีคนรับเลยกลับบ้าน จับพลัดจับพรูได้เรียน ปตรี ต่อเฉยเลยที่ มมร โรงเรียนที่ ร5ท่านสร้าง สรุปคือสมบัติกษัตริย์ เป็นของ ร9 ด้วย สมกับที่ท่านบอกจะช่วยจริงจริง
    ต้นมีนาไปทำบุญที่สายลมพอกลับเเปลกวันนั้นร้อนทั้งวันปกติจับภาพพระจะสบายตัวไม่ว่าอากาศเเบบไหน จนจะนอนก็ร้อนผิดปกติมากจนจับภาพพระจนหลับ ฝันอีก ร 9มา บอกเธอจะจบการปกครองเเล้วมาช่วยบริหารบ้านเมืองหน่อยนะ ผมเลยบอกว่าไม่มีเงินนะบ้านผมเขาใช้เงินซื้อเสียงเป็นสิบล้าน ท่านหอบเเบงพันกับกระเป๋าใบนึงมีเงินสามสิบล้านท่านบอกเอาไปค่อยไต่จากนายกเทศบาลนะ ผมเลยตื่น ก็นึกอยู่จบมาไม่รู้ใครจะช่วย
    เเต่ถ้าท่านช่วยจริงจริงก็คงไม่พ้นเชื้อสายท่านอะนะ ถ้านายจะคุยกับเราเอาเบอร์ได้นะ

18. 26

ความสามาตอนนี้ไปนิพานได้ตลอดเวลาเเต่ไม่ชัด ก็จับภาพพระเรื่อยเรื่อย ตั้งใจจะบริหารบ้านเมือง วาจาค่อนข้างขลังเเช่งคนไม่ได้เเม้เเต่จะนึกเพราะจะเป็นไปตามนั้นเคยลองดูกับเพื่อนโพธิสัตลองของกันทางเนต ไม่เคยเจอกันนะถามรูปร่างลักษณะสถานะผมตอบตรง หลวงพ่อบอกถ้าตอบตรงกำลังอย่างอื่นใช้ได้ เลยผ่านนะ เเล้วจึงดูอดีตกันผมก็เคยรบร่วมกับหลวงพ่อมา ตามหลวงพ่อมานาน จนมาถึงปัจจุบัน เเต่อภิญญาก็ไม่ได้ซักทีสงสัยขยันน้อยไปหน่อย

19. Jmind

ฮิปปี้ เราถามว่า เรื่องนี้ควรพูดตอนไหน นายหย่ำมาอวดรู้เอาเองเลยว่าต้องเวลานั้นเวลานี้
    พอถามไปเวลาไหน ตอบไม่ได้ ฮาหวะ กระทู้ไหนๆมันก็มีรักมีชอบทั้งนั้นหละ
    ก็ฮิปปี้ก็พูดมาเองไม่ใช่หรือว่า ใครๆก็มีกิเลสผิดพลาดได้ทั้งนั้น แล้วจะเอาอะไรวะเนี่ยะ งงจุงเบย

20. 26

อันนี้ฝันนะตอนหลวงพ่อไปภูเขาทองตอนนั้นเป็นพรหมจะจุติเเล้วตามหลวงพ่อไปด้วยมีทหารอยู่กับหลวงพ่อมาก ตอนนั้นหลวงพ่อนิ่งทหารเลยถามหลวงพ่อทำอะไร หลวงพ่อบอกต่อไปจะมีคนมาเอาทองตรงนี้ไปใช้ ช่วงหลวงพ่อนิ่งผมขอทองเอามาใช้หลวงพ่อบอกอะซักอย่างจำไม่ได้ ตอนนั้นรู้สึกเสียใจ เเต่พรหมเสียใจได้ไงไม่รู้ ไม่นานหลังจากนั้นก็จุติ เป็นพรหมน่าจะเกิดเป็นคนมีอำนาจ ดันไปเกิดเป็นลูกคนจนซะนี่
    พระ พรหมเทวดามาส่งมาก พระใหญุบอกเธอไม่ต้องกังวลเราจะดูเเลเธอตลอดนางฟ้าโปรยดอกไม้ทิพย์ ผมข้ามขาพ่อที่สานตอกเเล้วไปหาเเม่ที่ท้องจนปัจจุบัน
    ตั้งเเต่เด็กรู้เเล้วว่ามีหน้าที่เเต่ไม่รู้คืออะไรจนปัจจุบัน