พลังอำนาจแห่ง "สมาธิ"

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย NiNe, 25 มิถุนายน 2005.

1. ruangsin

ruangsin เป็นที่รู้จักกันดี

ประโยชน์ของสมาธินั้นเหรอไม่ค่อยรู้เท่าไรเพียงรู้ว่า นั่งแล้วสงบดีเกือบเป็นโรคประสาทเพราะทำผิดวิธีเกือบสามเดือนบางคืนไม่ได้นอนเพราะไม่หลับกังวลมากทรมานเหลือเกิน เลยมาพิจารณาหาสาเหตุใหม่ก็เลยพบว่า ถ้าไม่ส่งจิตออกไปข้างนอกและไม่ไปปรุงแต่งเหตุการณ์ที่เห็น ที่ได้ยิน ได้ผลดีครับโรคที่เป็นหายปกติแล้วไม่ต้องเสียค่ายาโรคประสาทอีกแล้วล่ะ ทำงานมีความสุขดี นี่แหละประโยชน์สมาธิรู้แค่นี้ ด้อยปัญญา ขออภัยถ้าคิดไม่ถูกต้องครับ

2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมเห็นว่าสิ่งที่ได้กล่าวกันนั้นมีสาระประโยชน์ครับและความคิดเห็นของผมก็ตรงกลับข้อความของเจ้าของกระทู้เรื่องจิตเป็นผู้สร้างบ้าน หากดับจิตได้ เปรียบได้ดั่งว่าถึงที่สุดแห่งกองทุกข์ครับ ปฎิบัติเพื่อทำลายอาสวะยังปัญญาให้แจ้งเพื่อฆ่าอวิชชาจนไร้ซึ่งสิ่งที่ปลูกร่างสร้างเรือนแล้วจะหาสิ่งใดให้เราได้กำเนิด สาธุ ขอให้เจริญในธรรมครับ