พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ท่านที่สนใจพระเครื่องหลวงพ่อกวย ลองเข้าไปศึกษา ตามเว็บไซด์ ด้านล่างนี้นะครับ คงพอจะเป็นประโยชน์บ้าง

http://www.siamamulet.net/phpboard/pra_type.php?page=12&cid=5&cat=&page_start=0&per_page=100&PHPSESSID=d3cfb75f86ff3fbe79c06498334b47a5

ให้ใส่ชื่อ หลวงพ่อกวย ในช่องค้นหา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2006
  2. Paravatee

Paravatee เป็นที่รู้จักกันดี

ปรกโพธิ์ปี 39 รู้สึกหลังแม่ธรณีดูไม่สวยเท่าของเดิมเท่าไร ใครคิดไงบ้างอะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      48.9 KB
      เปิดดู:
      514
  3. Paravatee

สมเด็จหลังสิวลี ในนิตยสาร

นำภาพพระสมเด็จหลังพระสิวลี สวยๆๆในนิตยสารมาให้ชมกัน

ขนาดไฟล์:
      48.8 KB
      เปิดดู:
      1,569
  4. Paravatee

ขอแนะนำเว็บสายตรงหลวงพ่อกวย

ผมขอแนะนำเว็บสายตรงหลวงพ่อกวยครับ ของจ่ากอง เป็นเซียนพระ แกเล่นพระสายหลวงพ่อกวยมานานแล้วครับ ค่อนข้างน่าเชื่อถือได้ ลองเอาพระ ลพ.กวย ที่ซื้อ scan รูปไปให้แกดูดีกว่าครับ จะได้รู้ว่าแท้หรือเก๊ พระ ลพ.กวยหลายองค์ของจ่ากอง เคยลงในนิตยสารหลายเล่มด้วยครับ ผมว่าเชื่อถือได้ที่สุดแล้ว:cool:

ถามเซียนดีกว่าถามกันเองครับ

P.S. จ่ากองไม่ได้ขายพระ ของลพ.กวยนะครับ เว็บแกจะขายพระทั่วๆๆ ไป แต่ถ้ามีปัญหา ลพ.กวย แนะนำให้ไปโพสในเว็บนี้ ถ้าไงเพื่อนๆๆลองเอาพระลพ.กวย ที่ซื้อไปโพสถามแกดูว่าแท้หรือเก๊ดีกว่ามานั่งถามกันเองแบบนี้ ผมว่าชัวร์กว่า แนะนำให้ไปโพสไว้ในเว็บนี้ครับ ลืมบอกไปจ่ากองแกเป็นทหารอยู่เมืองกาญจน์ครับ

http://www.212cafe.com/freewebboard/list3.php?user=jakong

5. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องการจับพลังขององค์พระพิมพ์นั้น บางคนอาจจับพลังขององค์พระพิมพ์ได้เพียงแต่ว่า องค์พระพิมพ์มีพลังอิทธิคุณ(ผมจะเรียกพลังของพระพิมพ์ว่าอิทธิคุณ แต่ผมจะไม่เรียกว่าพุทธคุณ ท่านอาจารย์ประถม ท่านบอกผมว่า พุทธคุณนั้น แปลว่าคุณของพระพุทธเจ้า ซึ่งไม่มีในองค์พระพิมพ์) แต่การเช็คในลักษณะนี้ ค่อนข้างเสี่ยงกับพระปลอมนะครับ พระปลอมในสมัยนี้ ทำขึ้นอาจจะใช้ผงพระจริงที่แตกหัก นำไปเป็นส่วนผสมของพระปลอมได้ หรือนำพระปลอมไปเข้าพิธีพุทธาภิเษา ซึ่งพระปลอมในลักษณะดังกล่าวนั้น ก็มีพลัง ผู้ที่จับพลังได้ เมื่อจับพระปลอมเหล่านั้น พระปลอมก็จะมีพลังนะครับ

จะมีอีกประเภทหนึ่งคือ การจับพลังโดยรู้กระแสของพระแต่ละองค์ว่าพลังของแต่ละองค์มีลักษณะอย่างไร ในพระอริยสงฆ์แต่ละองค์ท่านเสกพระพิมพ์แล้ว พลังของพระพิมพ์ที่เสก จะมีความแตกต่างกันนะครับ

ในบางครั้งที่บางท่านจับพลังอิทธิคุณของพระพิมพ์ไม่ขึ้นนั้น บางทีพระพิมพ์ที่จับ เป็นพระแท้ เพียงแต่องค์พระพิมพ์ท่านปิดกระแสไม่ให้จับก็เป็นได้นะครับ

หรือบางครั้งเป็นพระแท้ แต่เวลาที่กดฤกษ์นั้นไปกดโดนฤกษ์ดอกลูกพิษ ไม่ว่าเป็นพระองค์ไหน ก็เสกไม่เข้าทั้งสิ้นครับ

โดยส่วนตัวผมเองก็จับพลังอิทธิคุณขององค์พระพิมพ์ไม่เป็น แต่ผมได้คุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกับผู้ที่จับพลังขององค์พระพิมพ์เป็น ก็จะมีความคิดเห็นใกล้เคียงกันนี้นะครับ

6. Paravatee

ไหว้สังขารลพ. กวย

คิดว่าถ้าว่าง อยากไปไหว้ สังขาร ลพ.กวย ที่วัดโฆษิตาราม ซะหน่อย ขอพรหลวงพ่อ ไหว้หลวงพ่อพร้า แต่ไปไม่ถูก น่าจะมีใครทำทัวร์ไหว้พระวัดโฆษิตาราม นะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2006
  7. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ไปกราบสังขารหลวงพ่อกวยมาแล้วครับ ที่วัดกำลังสร้างมณฑปไว้สังขารหลวงพ่อกวยครับ สำหรับพระที่มีให้บูชาคือชุดย้อนยุคปี 39 ทำบุญองค์ละ 100บาท พิมพ์ สิวลีและนางกวักองค์ละ 50 บาท มีรุนใหม่คือรุ่นสร้างมณฑปเป็นรูปหล่ออุดผงเก่าและจีวรของหลวงพ่อกวยองค์ละ 259 บาทครับน่าสนใจมาก จัดพิธีใหญ่ มีหลวงปู่ทิมวัดพระขาว หลวงพ่อพร้าวัดโคกดอกไม้ และดังๆอีกหลายองค์แต่ผมจำไม่ได้ครับ ปัจจุบันวัดพัฒนาไปมากไม่รกเหมือนเมื่อประมาณปี 32-33 เสนาสนะเป็นระเบียบเรียบร้อยสวยงามครับ เจ้าอาวาสเป็นพระครูหนุ่มๆ แต่ท่าทางเอาการเอางานดีครับ (ดูจากความเรียบร้อยของวัด)

นอกจากนี้ก็ไปกราบหลวงพ่อพร้าวัดโคกดอกไม้ตามที่คุณ woottipon แนะนำครับ ไม่ผิดหวังจริงๆ ท่านดังเงียบๆอยู่ในท้องถิ่นมานานแล้วครับ รูปร่างท่านสูง เพรียว มองเผินๆเหมือนหลวงพ่อเดิมเลยครับ อายุ 80 กว่าแต่แข็งแรงเดินจีวรปลิวเลยครับ ดวงตาท่านเป็นประกายไม่เหมือนคนแก่เลยครับ คนไปรอพบท่านด้วยสารพันปัญหา เจิมรถ ต่อพระเคราะห์ (เห็นเขาทำพานบายศรีมาเลยถามดู) ให้พร ประพรมนำมนต์ เยอะแยะครับท่านสงเคราะห์ให้เหมือนกันหมดตามความสามารถของท่านไม่ว่ายากดีมีจน น่าเหนื่อยแทน ถามคนข้างๆว่าท่านเก่งทางไหน คำตอบคือทุกทางแหละพี่ พี่จะเอาทางไหนละคนแถวนี้เขารู้กันทั้งนั้นแหละครับ....นอกจากนี้ผมยังเห็นว่าท่านมีความเคารพครูบาอาจารย์อย่างยิ่งผมนำรูปหล่อหลวงพ่อกวยขนาด 5 นิ้วที่บูชาไปจากวัด โฆสิตารามให้ท่านช่วยปิดทองให้เป็นมงคลแต่ผมเองไม่ได้เตรียมทองไปจึงขอพระในวัดได้มาก็ส่งให้ท่าน ท่านพิจารณาแล้วเรียกให้คุณลุงมรรคทายกไปเอาทอง 100% ของท่านมาติดให้พร้อมทั้งให้ผมถือรูปหล่อและประพรมนำมนต์ให้อีกครั้งหนึ่งนอกจากนี้ท่านยังถามว่า เอารูปหล่อเล็กมาด้วยหรือเปล่า...ดีนะ เพิ่งไปนั่งปรกมาก่อนสงกรานต์นี้เอง...

พระที่มีให้บูชาน่าสนใจคือ สมเด็จแหวกม่านครับ พิมพ์ใหญ่องค์ละ 100 บาท พิมพ์เล็กองคละ 59 บาท

ทางไปวัดท่านไม่ยากครับ ตั้งต้นจากวัดหลวงพ่อกวย เลี้ยวซ้ายมาพอเจอถนนสายหลักเลี้ยวขวาไปประมาณ 8-10 กิโล เจอสี่แยกมองทางขวาจะเห็นป้ายวัดโคกดอกไม้อันเบ้อเริ่มเลยครับ เลี้ยวขวาไปตามทาง วัดอยู่ขวามือใหญ่โตพอสมควรครับ หากท่านใดหลงถามชาวบ้านได้เลยครับ ขอให้โชคดีทุกท่านครับ

8. bayonet

ขออนุญาติตอบแทนนะครับ แท้ทั้งหมดครับ ยกเว้นสิวลีที่ไม่แน่ใจ เพราะไม่เป็น ถ้าไม่ชอบจะออกต่อทั้งหมดในราคาพอสมควรก็ยินดีรับนะครับ

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมเป็นเพียงบางอย่างที่เคยเช่าหามาได้นะครับ ไม่ได้เป็นทุกอย่างครับ

9. bayonet

สำหรับท่านที่ศรัทธา หลวงพ่อกวย นะครับ ลองเข้าไปดูที่ uamulet.com กระดานของสะสม search คำว่า กวย จะพบข้อมูลมากมายในการเช่าหาพระของหลวงพ่อ โดยเฉพาะคำตอบหรือกระทู้ของคุณ tongn005 เป็นผู้ที่ค้นคว้าอย่างจริงจังและท่านอื่นๆเช่น คุณเอกดนตรีสยาม คุณbear17 และอีกท่านคือคนที่กำลังจะออกหนังสือรวมภาพวัตถุมงคลของหลวงพ่อครับ ผมจำชือไม่ได้ครับ ทุกท่านรู้จริงครับ

ลองดูนะครับ

10. k.lux

k.lux เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณที่ให้ความชัดเจนครับ
    แล้วไม่ทราบว่าดูจากรูปนี้แล้วพอจะพิจารณา สิวลียุคต้น หลวงพ่อกวย ได้ไหมครับ

11. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เมื่อวานได้ไปกราบสังขารหลวงปู่กวยมาครับ ทางวัดได้ออกรูปหล่อขนาด ห้อยคอสวยงามมาก สร้างน้อยนะครับ จำนวน 1000 องค์ เปิดให้บูชา ในวันที่ 12 ที่ผ่านมา ตอนนี้เหลือ ประมาณ 600 องค์ ใต้ฐานบรรจุผงเกศา และจีวรหลวงพ่อ ดังนี้
    1.ผงจินดามณี
    2.ผงอิธิเจ
    3.เกศา
    4.จีวร
    5.ผงเก่าวัดระฆัง ได้จากคณะ 6
    6.ผงพระหลวงพ่อที่ท่านทำไว้บดผสมหลายองค์
    การอธิฐานจิตเดี่ยวโดย
    1.หลวงปู่ทิม วัดพระขาว
    2.หลวงปู่นะ วัดหนองบัว
    3.หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน
    4.หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อม
    5.หลวงพ่อพร้า วัดโคกดอกไม้
    เข้าพิธี พุทธาพิเศก วัดหลวงพ่อพร้า
    1.หลวงปู่ทิม
    2.หลวงพ่อเอียด
    3.หลวงพ่อเพี้ยน
    4.หลวงพ่อพร้า
    ให้บูชาองค์ละ 249.- บาท งวดที่แล้วชาวบ้านและผู้ที่มาร่วมงานถูกหวยกันตรึม 49 เต็มๆ แสดงว่าเป็นมหาลาภครับ

12. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ถ้าไปกราบท่านอย่าลืมถาม แหวกม่านทรงเจดีย์นะครับ ที่ผมบอกว่าหมดแล้วน่ะครับ ยังมีอยู่แต่ทางวัดไม่ได้นำมาวางเหลือไม่ถึงครึ่งกล่อง พิมพ์นี้ใช้พิมพ์เก่า เนื้อแก่ผงหลวงพ่อครับเยอะที่สุดในทุกพิมพ์ ปี 39

13. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    วันที่ 1 พ.ค 49 ถ้าว่างคิดอยากไปกราบสังขารหลวงพ่อ
    แล้วก็ไปตามวัดที่ คุณ bayonet ,คุณ woottipon แนะนำ
    ขอบคุณท่านทั้งสอง ด้วยนะครับ ที่นำสิ่งดีๆ มาบอกกัน

14. Paravatee

ทำไมคุณ bayonet บอกหลวงพ่อกวยองค์ละ 259 บาท
    คุณ wootipon บอก 249 บาท
    ราคาช่วงสงกรานต์ คงแพงมาก

15. bayonet

คุณ paravatee ครับ

ผมตั้งใจนำสิ่งดีๆมาบอกทุกท่าน การจำค่าบูชาพระผิดเล็กๆน้อยๆไม่น่าจะต้องเอามาต่อว่ากันนะครับ คำถามที่คุณถามทาง mail ผมก็ตอบให้ดีๆทุกครั้ง แม้แต่ทางไปวัดผมก็พยายามตอบให้แต่พอส่ง ก็ขึ้นว่า server busyแล้วไอ้ที่นั่งพิมพ์หลังขดหลังแข็งมันก็หายไปหมด ต้องพิมพ์ใหม่ ผมไม่มีเวลาว่างมากทั้งวันทั้งคืนหรอกครับ ที่เข้ามาดูกระทู้นี้ตอนแรกก็ตั้งใจว่าจะมาเขียนบอกทางให้แต่คิดว่าคุณคงทราบแล้วมั้งเพราะเห็นไปถามอยู่ใน uamulet แล้วและรู้สึกว่าจะมีคนบอกให้แล้วนะครับ อย่างไรก็ขอให้คุณได้เช่าพระอย่างที่อยากได้และได้ไปกราบหลวงพ่อกวยและหลวงพ่อพร้า ครับ

16. woottipon

การบูชาวัตถุมงคลก็เป็นการทำบุญอย่างหนึ่งครับ

17. Paravatee

คุณ bayonet อย่าเพิ่งเข้าใจผิดครับ

คุณ bayonet อย่าเพิ่งเข้าใจผิดครับ ที่ผมพูดว่า คุณ bayonet บอกหลวงพ่อกวยองค์ละ 259 บาท คุณ wootipon บอก 249 บาท นั้นผมไม่ได้หมายความว่า คุณ bayonetบอกผิด แต่ผมคิดว่าคุณ bayonet เช่ามาราคา259 นั้นจิงๆๆเลยถามให้ความแน่ใจ เพราะคิดว่าวัดคงขึ้นราคาช่วงสงกรานต์ อย่างของวัดสุทัศน์ช่วงสงกรานต์ราคาพระจะถูกมาก เช่น พระชัยหน้านางเนื้อนวะโลหะโบราณ ช่วงสงกรานต์ราคาถูกมากแค่ 200 บาทเองครับ แต่ถ้าหลังสงกรานต์วันปกติราคา 300 บาท แต่ของวัดโฆษิตารามอาจจะขึ้นราคาช่วงสงกรานต์ ลองนึกให้ดีว่าคุณเช่ามาเท่าไร อาจจะ 259 บาทก็ได้นะครับ ไม่ได้บอกผิดแต่ประการใด

แล้วยังมีอีกประเด็นนึง อย่างพระของครูบาบุญปั้น ที่เพิ่งมรณะภาพไป รูปเหมือนครูบาบุญปั้นทำจากเนื้อปูนพลาสเตอร์ธรรมดา แต่มีผสมเกศา ผสมผง มีผสมจีวร ราคา 300 บาทเองครับ ท่านทำไว้ขายคนในพื้นที่ เพราะคนในพื้นที่ท่านรู้ว่าไม่ค่อยมีตังค์ ส่วนรูปเหมือนที่ทำจากหุ่นขี้ผึ้งส่งมา กทม. ราคา 3,000 บาท ท่านทำไว้ขาย คนกรุงเทพ องค์ที่เป็นหุ่นขี้ผึ้ง มีแค่จีวรท่านหุ้มเท่านั้นเองครับ ถามว่าอย่างไหนดีกว่านั้น องค์ราคา 300 สวยกว่ามากครับ มวลสารก็ดีมีเกศาท่าน แต่องค์ราคาแพงๆๆ ท่านทำไว้ขายคนกรุงเทพนะครับ

อย่างพระสมเด็จหลังสิวลี ตอนเปิดมาใหม่ๆๆ มีเป็นพันๆๆองค์ ที่เค้าเอามาปล่อยกันตอนนี้ ก็ได้มาจากแหล่งเดียวกันนะหละครับ
    คือได้มาจากคนที่ทำพระให้หลวงพ่อกวยสมัยก่อน เพื่อนผมตอนเอามาจากชัยนาท เค้าบอกให้เอาไปซักพันองค์ แต่เพื่อนผมไม่กล้ากลัวขายไม่ออก เลยหยิบมาแค่ 300 องค์ ปล่อยองค์ละ 200 บาท รับมาองค์ไม่ถึงร้อย ไม่นึกว่าจะขายเกลี้ยงหมด ตอนนี้อยากไปเอาอีกก็ไม่มีแล้ว แถมตอนนี้ เค้าขายกันที่ 400 บาทราคาเกือบเท่าตัว ในหนังสือขาย 1,000 บาท ถ้าถามที่ร้าน อย่างเคยโทรไปถามร้านพร.. สมเด็จหลังพระสิวลี องค์ 2,000 บาท

จากรับมา องค์ไม่ถึงร้อย -> ขาย1.2เท่าที่ราคา 200 บาท -> คนที่ประมูลได้เยอะๆๆ นำไปขายต่อๆองค์อีก 1 เท่า องค์ละ 400 บาท -> ต่อมาคนที่ซื้อองค์ละ 400 ไปลงหนังสือ ฟันราคาขายต่อได้อีก 1.1 เท่า องค์ละ 1,000 บาท -> ต่อมาที่ร้านรับมา ขายต่ออีก 1 เท่า ราคา 2,000 บาท

ไม่ถึงร้อย -> 200 บาท -> 400 บาท -> 1,000 บาท -> 2,000 บาท

18. m_nip112

m_nip112 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับ สิงห์ หลวงพ่อกวย ครับ

ไม่ทราบว่า สิงห์ หลวงพ่อกวย ท่านดีด้านไหนครับ อยากทราบแบบละเอียดครับ ถ้าห้อยคอ ร่วมกับพระได้ไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

19. woottipon

พระท่านเมตตา

ได้คุยกับพระที่จำหน่ายวัตถุมงคลคุยกันเรื่องพระขุนแผน ท่านบอกว่าผงที่อุดใต้ฐานนั้น ตอนตำผงก็นึกว่าจะใช้เยอะตำไป 2 ครก อุดพระเสร็จ ก็เหลือ ท่านก็นำไปกดพิมพ์เป็นองอ์พระได้อย่างละ 10 องค์ สีแดงผสมว่านสบู่เลือดที่หลวงพ่อท่านทำไว้และสีออกเขียวนั้นเป็นผงพุทธคุณ ฝังข้าวสารดำของหลวงพ่อท่านเสกไว้ เรียกว่าผงเก่าเกือบทั้งองค์ มีผสมกล้วยและน้ำมันตังอิ้วเท่านั้น
    ผมเลยขอท่านมาบูชา และร่วมทำบุญสร้างวิหารกับท่าน ส่วนที่เหลือท่านก็แจกจ่ายให้พระ ไปบูชากัน (น่าจะยังมีอยู่หรืออย่างไรไม่ทราบนะครับ)หากท่านได้ไปกราบลองถามถึงพระรุ่นนี้ดูครับ...หากท่านโชคดีคงได้ไว้บูชา

ขนาดไฟล์:
      112.2 KB
      เปิดดู:
      662
      ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      443
  20. woottipon

รูปหล่อครับ

ก็ถือว่าเป็นอีกรุ่นที่น่าบูชา ไม่ต้องไปเสียค่าโง่แพงๆครับ แถมได้บุญเต็ม หลวงพ่อเพี้ยนท่านบอกว่า ออกจากโรงงานก็แขวนได้เลย ไม่ต้องปลุกก็ขลังแล้ว ก่อนหลวงปู่นะปลุกเศกท่านได้พูดดังๆว่า..หลวงปู่กวยมาช่วยกันปลุกนะ...หลังจากพิธี ก็นำมาไว้เหนือศีษะที่โลงแก้ว โยงสายสิน เจ้าอาวาสฯ อธิฐานขอท่านปลุก 3 วันก่อนออกจำหน่าย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2006