พลังมหัศจรรย์ วัตถุมงคลหลวงพ่อกวย อยากให้มีไว้ใช้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย MOUNTAIN, 20 มีนาคม 2006.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นจริง ตาม ที่ ท่านนวโกฏิ พูดมา ครับ

โดยเฉพาะ ผุ้ ที่ เริ่มศึกษา พระเครื่อง ของหลวงพ่อกวย
    จะ พบ ปัญญหา เช่นนี้

ใจเย็นๆ ค่อยๆ ศึกษาไป
    จะ เริ่มเข้าใจมากขึ้น ... ครับ

ปัญหาในการ ศึกษาพระเครื่อง
    ทั้งของหลวงพ่อกวย และ พระเกจิ ท่านอื่นๆ ก็ คล้ายๆกัน

ในวงการ ที่ เล่นหา กันอยุ่
    มี ทั้ง พระแท้ และ ไม่แท้

1. หากเราดู เป็น ว่าไหนพระแท้ ก็ เลือกเอาเฉพาะ พระแท้
    มาสะสม
    2. ในส่วนที่ ยังดู ไม่เป็น
    อย่า เช่า เด็ดขาด
    หรือ จะเช่า ก็ เพื่อการศึกษา ( ทำใจ ไว้ได้เลย ว่า โดนเก๊ได้ แน่)
    3. ได้ พระมา แล้ว ไม่ว่า จะ แท้ หรือไม่แท้
    หรือ ว่า ยัง กล้ำกึ่ง ฟันธงไม่ได้ ก็ ตาม

ใส่กล่อง แยกไว้ เป็นกล่อง A=แท้ B=เก๊ C=รอการตรวจสอบ

ในทุกๆกล่อง ต้อง ตรวจสอบ จนรู้ ให้ได้ ว่า
    เป็น ประเภทใด แท้ หรือ ไม่แท้ ( ต้องมั่นใจให้ได้ )

เงื่อนไข นี้สำคัญ
    จะทำให้ เรา ดูพระเป็นในที่สุด

...........

ทีนี้ คนดูพระไม่เป็น มี แบบฝึกหัด อย่างไร
    1. ต้องรู้ ก่อน ว่า พระองค์ นี้ เค้าเรียกว่า ชื่อว่าอะไร
    เช่น ได้ เหรียญหลังยันต์ ของหลวงพ่อกวยมา

ค้นหาใน เน็ต นี่แหละ
    ( แต่ ต้องเข้าใจ นะ ว่าใน เน็ต ใครก็ เขียนได้)
    ข้อมูลที่ได้ ต้อง หา จำนวนมากๆ แล้วมา กรองดู

จะ พบทั้ง ชื่อที่ เรียกต่างกันออกไป
    จน เราพอ สรุปได้ ว่า เหรียญนี้มี ความเป็นมาอย่างไร

เช่น เหรียญหลังยันต์
    เหรียญหลวงพ่อกวย รุ่นสุดท้าย หลังยันต์
    เหรียญหลังยันต์ ปี 2521

นั่นแหละทำให้ เราเริ่ม รุ้เรื่องราวการสร้าง ขึ้นมาอีกนิดหนึ่งแล้ว

ค้นหาต่อไป ว่ามี ประวัติการสร้างไหม

หารูป พระแท้ ๆมา ดู ให้ มากๆ

เก็บรวบรวมไว้

ดู ไป ทุกวัน จน จำได้
    จน เข้าใจ จดจำสัดส่วน มิติ ตึ้นลึกหนาบาง ได้

ได้ถึงขั้นนี้
    ท่านก็ จะแยกแยะพระแท้ ไม่ได้แท้แล้ว

ที่นี้ เล่นพระ ต้องมี เพื่อน
    ไว้พูดคุย แลกเปลี่ยน ทัศนะ กันบ้าง

ไม่ เช่นนั้น เล่นคนเดียว รู้ คนเดียว
    มันช้า ไม่ทันการ

แวะ เข้ามา ดู มาพูดคุย ในกระทู้นี้ก็ได้

ในเวป วัดโฆสิตาราม ก็ได้
    เวป ศิษย์หลวงพ่อกวย ก็ได้

แล้ว ท่านจะได้ ความรุ้ อีก เยอะ ที่เดียว

2. อิ ติ

อิ ติ เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2007
    เป็นข้อคิดที่ยอดเยี่ยมมากๆ ครับ

3. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    เป็นข้อเขียนที่ดีมาก เป็นขั้นตอนของการศึกษาทางวิทยาศาสตร์
    ไม่ใช่แบบหลับหูหลับตาเชื่อเขาไปหมด หูเบาก็โดนครับ สมัยนี้มีแหล่งข้อมูลเยอะมาก เน็ตนี่แหละแหล่งสืบค้นที่สำคัญ

:cool::cool::cool:

4. More Than Words

More Than Words Active Member

24 กรกฎาคม 2011
    สุดยอดครับ :cool:

5. namo_2009

namo_2009 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2010
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ:cool::cool::cool:

6. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    สรุปของที่จะทำพิธีให้ถูกต้องตามที่หลวงพ่อฯ บันทึกไว้

๑. ตั้งบายศรี ๗ ชั้น
    ๒. หัวหมู ๑ หัว
    ๓. ขนมต้มแดง-ขาว
    ๔. ขนมหูช้าง
    ๕. กล้วย ๑ หวี
    ๖. มะพร้าวอ่อน
    ๗. ข้าวปากหม้อ
    ๘. ใข่ไก่
    ๙. ยอดบายศรี ๒ ลูก
    ๑๐. สำรับคาว-หวาน
    ๑๑. ผ้าขาว ๑ ผืน
    ๑๒. ขันล้างหน้า ๑ ใบ

ให้ทำวันเสาร์...

ขนมโบราณแบบนี้ คนรุ่นใหม่ไม่รู้จักแน่ ขนมต้มแดง-ขาว พอจะรู้จัก
    แต่ขนมหูช้างไม่เคยเห็นเลยครับ

7. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราไปงานไหว้ครูประจำปี จะสังเกตุเห็นครับ ถ้าไปงานไหว้ครูแล้ว ไม่ทำแบบนี้ก็ได้ ใช่หรือไม่ครับพี่เดชา

8. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จหลังมิ วัดพระปรางค์....:cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      115
  9. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][/QUOTE]

ขอเสนอความเห็น ด้วยคน นะครับ

จากสมุดบันทึก ลายมือ หลวงพ่อกวย
    ท่าน จดบันทึก ไว้

หน้าแรก ขึ้นหัวข้อว่า " คาถาปลุก "

ส่วนในหน้าที่สอง ขึ้นหัวข้อว่า " * วิธีทำ ให้ตั้งบายศรี 7 ชั้น ฯ "

ใจ เย็นๆ กลับมาดู กันอีก รอบหนึ่ง

เป็นไปได้ไหมว่า หลวงพ่อท่าน บันทึกไว้
    เป็นวิธี สร้าง คุณปลัด
    ว่า ต้อง ปลุก ด้วยคาถานี้

เวลาจะทำ ต้อง ตั้งพิธี แบบ นี้

คงมิใช่ ว่า ศิษย์ ที่จะนำคุณปลัดไป ใช้
    ต้อง ต้อง โต๊ะ เครื่องสังเวย อย่างนี้ ละ มั้งครับ

น่าจะเป็นสำหรับ พิธี ในการสร้าง และ ปลุกเสก คุณปลัด มากกว่า

.... เป็นความเห็น ของ ผม ผิดหรือถูกประการใด

ช่วยกัน พิจารณา ครับ ผม

10. Tawatchai1889

ต้องดูหน้าก่อนหน้านี้ และหน้าถัดไปด้วยครับ ว่าหมายถึงอะไรครับ
    ต้องสอบถามผู้ที่ถือตำราเล่มนี้ครับ

11. จอมพเนจร

จอมพเนจร Active Member

20 สิงหาคม 2011
    กุมารทองตะกั่ว

ผมเช่ากุมารทองของหลวงปู่กวยมาเลี้ยงบูชา 4 องค์ และคนที่ให้เช่าแถมรุ่นเสาร์ห้า มาให้อีก 2 องค์ เขาบอกว่า คนที่มาเช่าเขาเอาแต่รุ่นแรก รุ่นสองเสาร์ 5 ไม่สวยเขาไม่เอา เลยขายไม่ออก แถมให้ฟรี มาอยู่กับผมเห็นเป็นตัวตน ทุกตน ก่อนที่เขาจะมาหาทุกครั้ง เขาจะะปลุกเราให้อยู่ในลักษณะครึ่งหลับครึ่งตื่นคล้ายกับเคลิ้ม ๆ จิตมันนึกรู้เร็วเลยว่าเป็นลูกกุมารทอง ไม่ได้ฝัน ถ้าฝันก็รู้ พอเขามาหาแล้วจะไปเราก็ลุกขึ้นนั่งเลย บางทีก็เข้าฝันแฟนผม ลูกชายบ้าง หลานชายก็เห็นนั่งดูโทรทัศน์บ้างเขาก็ถามเด็กมาจากใหนนั่งโทรทัศน์ และมีอยู่องค์ หนึ่ง คือองค์สุดท้ายที่บูชามา แล้วคนรู้จักกันเขามาขอบูชาไปเลี้ยง เอาไปได้ 3 วัน แฟนผมเขาฝันว่า ได้ไปที่บ้านของคนที่เช่ากุมารทองจากผม(องค์สุดท้าย) เห็นที่ข้างบ้านเขามีกอไผ่ 1 กอ ข้างกอไผ่ มีจอมปลวกใหญ่อยู่ข้างกอไผ่ และมีลูกไฟกลมโตแสงสว่างออกมาจากจอมปลวกเท่าแสงอาทิตย์ ในฝันจิตนึกรู้เป็นวิญญาณของผีโป่ง และลอยเข้าหาแฟนผมอย่างรวดเร็ว แฟนผมเขาวิ่งหนีแสง มาหาผม ในมือซ้ายขวาผมจับแขนลูก คนทางซ้ายเป็นลูกผมที่เป็นคนจริงๆ แต่คนทางขวานี่สิ เป็นเด็กผู้ชายไม่รู้มาจากใหน อายุประมาณ3-5ปี สะบัดแขนจากมือผมที่จับอยู่ วิ่งย้อนสวนคืนเข้าหาแสงผีโป่งอย่างรวดเร็ว กำลังจะตะลุมบอน ผีโป่งพอเห็นเด็กผู้ชาย ก็ลอยหนีเข้าไปในจอมปลวกเหมือนเดิมเหมือนกลัวเด็กผู้ชายที่วิ่งเข้าหา ผีโป่งบอกเด็กคนนั้นว่าอาศัยอยู่ในจอมปลวกมานานแล้วแต่มีคนมาขุดจอมปลวกเขาจึงอยากมาบอกเหมือนระบายความอัดอั้น ดูในฝันแล้วเขาสู้ฤทธิ์เด็กคนนั้นไม่ได้เลย เขาคุยกันกับเด็กผู้ชายเสร็จ เด็กคนนั้นก็วิ่งมาหาผม บอกว่ากลับบ้านกันเถอะพ่อ และกลับมาอยู่ที่บ้านผม พอรุ่งเช้าผมจึงเดินทางไปที่บ้านคนที่เช่ากุมารทอง ว่าจะมีกอไผ่และจอมปลวกจริงใหม พี่น้องครับ ตรงกับความฝันทุกอย่างและจอมปลวกเหลือครึ่งเดียวจริงๆ และสายๆหน่อย คนที่เช่ากุมารทองไปเลี้ยง เขามาหาผม เขาบอกว่า เอากุมารทองไปจากผมไปเลี้ยง ทำไมเงียบจัง ไม่มีอะไรเลย ผมก็เฉย เพราะผมรู้แล้วว่ากุมารทององค์ที่เขาเอาไปจากผม มีตัวตนและกุมารทองไม่อยากอยู่กับเขาเพราะเหตุผลบางอย่าง อีกอย่าง พบพานแต่ไร้วาสนา เขาจึงมาเข้าฝันแฟนผม คิดว่ากุมารทองคงไม่ชอบ ผมจึงบอกในใจกับลูกๆว่าให้ไปเรียกน้องกลับมาอยู่กับพ่อนะลูก วันต่อมาผมจึงไปขอรับกุมารทองกลับมาและเอาเงินคืนเขาไป เป็นเรื่องที่แฟนผมเขาเล่าให้ฟัง โชคดีครับ เดี๋ยวมีรูปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 เมษายน 2012
  12. ดาวทะเลทราย

ถูกต้องแล้ว คร๊าบ
    จะให้รู้ ได้ แน่ชัด ต้อง เปิดดู หน้า ก่อนหน้านี้ และ หน้าต่อไป
    ว่า ท่าน เขียน ว่าอย่างไร

ก็ น่าจะ สรุป ได้ ชัดเจน ยิ่งขึ้น

13. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ขออนุญาตเล่าสู่กันฟังนะครับ นานไปจะลืมรายละเอียด บ่ายวันนี้29เมษายน2555 ผมพาครอบครัวไปกราบหลวงพ่อกวยที่วัด ทำขันต์ห้าเเละพานถวายตัวเป็นศิษย์ท่านที่บริเวณศาลารูปหล่อท่าน ขณะอ่านคำถวายตัวเเละขอพรเป็นศิษย์ท่าน ได้ยินเสียงนกร้องเบาๆก็เหลือบตาไปดู มีนกเอี้ยงตัวหนึ่งบินมาเกาะที่ศรีษะท่านครับเเล้วร้องเบาๆ พอผมหันหน้าไปก็บินไปทันที ผมมีความรู้สึกว่าเป็นเหตุการพิเศษที่เเสดงว่าท่านได้รับรู้ความตั้งใจของผมครับ เล่าให้ฟังด้วยความรู้สึกดีจริงครับ หลวงพ่อกวยท่านมีเมตตามาก สาธุ สาธุ สาธุ

14. More Than Words

More Than Words Active Member

24 กรกฎาคม 2011
    ขนมหูช้างเนี่ยถ้าเป็นแถวบ้านผมเขาจะใช้แป้งข้าวเหนียวผสมน้ำ กวนให้เหนียวเข้ากันแล้วปั้นแบๆเป็นรูปทรงคล้ายวงกลม จากนั้นเอาไปนึ่งให้สุกก็ใช้ได้ ด้วยรูปร่างที่แบๆคล้ายหูช้าง เลยเรียก"ขนมหูช้าง" แต่ที่ในตำราหลวงพ่อไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันหรือเปล่านะครับ

15. chainerror

chainerror เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    วันนี้ผมก็ไปกราบหลวงปู่ท่านมาเช่นกันครับ เกือบได้เจอกันแล้ว
    ไปถึงช่วงเที่ยงๆวันนี้คนเงียบๆกราบท่านพร้อมลอดโลงท่านเสร็จ
    ก็ว่าจะไปบูชาCDเปิดตำนานปรากฎว่าหมดเรียบCDเพลงท่านก็เหลืออยู่ไม่กี่แผ่น
    ศิษย์พี่ศิษย์น้องท่านใดพอจะเหลือCDเปิดตำนานอยู่หลายแผ่นแบ่งมาทางนี้บ้างนะครับ
    อยากเอาไว้ฟังในรถเพลินๆครับ ไรท์มาให้ก็ได้นะครับเดี๋ยวผมจะเอาเงินไปทำบุญที่วัด
    ให้ครับ ขอบคุณครับ

16. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    pm ชื่อที่อยู่มาครับ เดี๋ยวผมจัดการให้ครับพี่:cool:

17. chainerror

ขอบคุณมากๆนะครับคุณขันติ:cool::cool:
    ไปวัดอีกครั้งจะร่วมทำบุญกับหลวงพ่อให้นะครับ

18. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    ใจตรงกันครับ 12เมษาปีหน้าอาจได้เจอกัน หลังจากกราบท่านเเละลอดโลงท่านเเล้วผมก็ได้ไปกราบหลวงปู่เย็นร่วมทำบุญสร้างวิหารกับหลวงปู่เย็นด้วยครับ

19. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณครับ

ดอกนี้มัดไม่ดีหล่นแน่นอนครับพี่ เพราะหนักเอาการครับ ตะกรุดหนักๆสายพิจิตรที่ผมมียังหนักสู้ไม่ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ ว่างๆนำพระหายากนำมาลงให้ชมศึกษาบ้างนะครับ มีคนกระซิบบอกผม คุณวีมีหลังรูปรุ่นแรก ไม่ต่ำกว่า 3-4 องค์ โพธิ์เก้า พระสิวลีจำโบ้ ก็มีหลายองค์ และอื่นๆอีกมากมาย และที่สำคัญเป็นคนนิสัยดีมาก หวังว่าสักวันคงมีโอกาสได้สนทนา ได้รู้จักกันนะครับ

20. chainerror

พี่โต้งเผยความลับสวรรค์ซะแล้ว:cool::cool:
    สงสัยศิษย์น้องอย่างผมต้องไปขอคำปรึกษาพี่วีถึงบ้านซะแล้ว หุหุ