พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปวัดเนิน เอาเงินไปถวายหลวงปู่เกลี้ยง ท่านผ่าตัดใส้เลื่อนเสร็จเรียบร้อย พักผ่อนอยู่ อีกหลายวันกว่าจะกลับครับให้แผลหายสนิทก่อนกันแผลติดเชื้อ ค่อยกลับวัด ไม่ต้องห่วงครับ ยอดเงินที่ถวาย 23300 บาท กับ ผู้ใหญ่ในกระทู้เรา ท่าน รองอุทัย .....ท่านร่วมบุญอุปัฏฐาก พระผู้ใหญ่ที่พวกเราเคารพอย่างสูงอีก 2000 รวมยอดเงินถวายท่าน 25330 บาท ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ดูแลพระอาารย์ของพวกเรา หลวงปู่เกลี้ยง วัดเนิน ชลบุรี ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ สาธุ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2014
  2. noomnoy17

noomnoy17 Active Member

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ ถ้ามีโอกาสผมก็อยากหาเก็บไว้ใช้สักลูก เพราะพึ่งมาค้นเจอที่บ้านหลังนี้ในเวปพลังจิตช้าเกินไป :'(

3. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    หนุมานไม้แกะ หนุมานหล่อเหวี่ยง และ เหรียญหล่อเหวี่ยงโบราณ

หนุมานไม้แกะ หนุมานหล่อเหวี่ยง และ เหรียญหล่อเหวี่ยงโบราณ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. clubzaleng

clubzaleng เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

5. mahalap

mahalap ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]

6. ดาบทอง

ดาบทอง เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะเป็นทรงในแบบเดียวกัน ตอนที่เขาล้างป่าช้าครับ

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

หนุมานไม้แกะของหลวงปู่ทิมนั้นจริงๆแล้วมีการแกะสร้างกันขึ้นมานะครับโดยเป็นฝีมือของโยมสาย แก้วสว่างทั้งสิ้น แต่ก็คงมีไม่มากเพราะการแกะในศิลป์ชาวบ้านนั้นคงหาความสวยงามที่ยากประกอบกับเครื่องมือนั้นไม่เพียงพอที่จะแกะทำรายละเอียดได้ เอาไว้ถ้าผมค้นหาเจอจะเอามาลงให้ชมกันนะครับ

8. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อาจารย์ครับ อย่าเพิ่งรำคาญผมนะครับ แจ้งให้ทราบว่ารอติดตามอยู่ครับ กิเลสความอยากเกิดทันที ตามประสาวัยรุ่นใจร้อนครับ ยังไงก็อย่าถือสากันนะครับ อยากด้วยศรัทธาครับ 5555

9. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

คนหิว อยู่เป็นปกติสุขไม่ได้
    จึงวิ่งหาโน่นหานี่
    เจออะไรก็คว้าติดมือมาโดยไม่สำนึกว่าผิดหรือถูก
    ครั้นแล้วสิ่งที่คว้ามาก็เผาตัวเองให้ร้อนยิ่งกว่าไฟ

คนที่หลงจึงต้องแสวงหา
    ถ้าไม่หลงก็ไม่ต้องหา
    จะหาไปให้ลำบากทำไม
    อะไรๆ ก็มีอยู่กับตัวเองอย่างสมบูรณ์อยู่แล้ว
    จะตื่นเงา ตะครุบเงาไปทำไม
    เพราะรู้แล้วว่า เงาไม่ใช่ตัวจริง

ตัวจริง คือ สัจจะทั้งสี่ที่มีอยู่ในกายในใจอย่างสมบูรณ์แล้ว

11. จริยากุ

จริยากุ เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2010
    ได้รับพระวันเกิด และลูกอมมีห่วงแล้วค่ะ ขอบพระคุณในความกรุณา ของพี่รักรังสิตและ อ.แก้วสว่าง ขออนุโมทนาบุญทุกประการด้วยนะคะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ

12. แก้วสว่าง

ยินดีเสมอนะครับ ไม่มีคำว่าท้อและรำคาญสำหรับกระทู้นี้ เรื่องราวและวัตถุมงคลนั้นยังมีให้ศึกษากันไปยาวนาน บางอย่างอาจจะช้าหน่อย เพราะงานอาจจะยุ่งหน่อยในช่วงนี้ แต่ก็เข้าทุกวัน บางครั้งต้องเก็บรวบรวมข้อมูลต่างๆเพื่อความมั่นใจ เพราะเข้าใจอยู่ว่าเรื่องราวหลวงปู่ทิมนั้นความเป็นมามันสับสนกันยังไง ถ้าคนไม่ได้สัมผัสจริงก็คงไม่รู้เลย บางอย่างทำมาขายและพยายามดันให้แท้เพื่อให้วงการรับรอง ซึ่งมันก็มีตัวอย่างกันมากมายมาแล้วในอดีตที่ผ่านมาที่ไม่สามารถลบเลือนความเชื่อได้ เราแค่ดูว่าทำไมเรื่องราวพระเครื่องอย่างเช่น พระขุนแผน และเครื่องรางต่างๆ มันถึงเล่นไม่จบเพราะอะไรถ้าเราตั้งคำถามขึ้นมา? ถ้าคนไม่เคยได้สัมผัสกับเหตุการณ์จริงจะไม่รู้เรื่องเลย จะรู้แต่เพียงว่าเล่าต่อๆกันมาเท่านั้น จากนั้นก็ขายไปแบบไม่มีข้อมูลอธิบาย หรืออธิบายกันแค่จบฉากกันไปเท่านั้น ถ้าเราได้เปิดอกศึกษากันจริงๆความเข้าใจนั้นไม่ยาก ทุกวันนี้ความขัดแย้งนั้นเป็นธรรมดาของผลประโยชน์แต่ละฝ่ายที่ดึงดันกัน ความจริงก็คือความจริง ที่ปิดกลั้นกันไม่อยู่ สักวันก็ต้องเปิดเผย อยู่ที่ความเชื่อมั่นและการไตร่ตรองกัน

13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เบอร์ 9 ตราปลาเสือ ข้อดี คือ ทาแล้วสีของเนื้อพระจะไม่เปลี่ยนครับ
    เหตุที่นำน้ำยามาเคลือบพระเนื้อขาว เพราะป้องกันเนื้อพระไม่ให้หลุด
    ร่อน ออกมา หลังจากที่เราเลี่ยมใช้ไปแล้ว แชล๊คทาไม้เบอร์ต่างๆ ก็
    จะให้สีที่ต่างกัน หรือ ใช้กาวลาเท๊กซ์ ผสมน้ำ หรือ น้ำยาเคลือบเล็บ
    ทาแทนก็ได้ ติดที่ว่าจะออกมันเงาสักหน่อย ส่วนกาวลาเท๊กซ์ จะออก
    เป็นแผ่นฟิล์ม ไม่ทำให้เนื้อพระเปลี่ยนมาก

ส่วนท่านใดมีวิธีอื่นๆ ก็แนะนำเพิ่มเติมได้ครับ เป็นอีกหลายทางเลือก

14. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 601 พี่เสือไม้แกะ รุ่น 2
    1999

15. น้าต๋อย เซมเบ้

รายการที่ 606 ลูกอมบรอน์ทอง
    2200

16. น้าต๋อย เซมเบ้

รายการที่ 613 พระขุนแผนถอดพิมพ์
    1499

17. น้าต๋อย เซมเบ้

องค์นี้ ลงน้ำยาแชล๊คขาว เบอร์ 9 ไว้ ผมใส่มาเป็นปีกว่า
    ยังไม่มีการหลุดร่อนของผงออกมาครับ เนื้อพระยังคงมีสี
    คงเดิม ไม่มีการเปลี่ยนแปลง พอลงกล้องแล้ว ไม่ค่อยเห็น
    ความต่างจากก่อนทา และหลังทา มากนัก อีกสิ่งหนึ่งที่
    แนะนำ เวลาจะลงน้ำยา ควรเทใส่ฝาแยกออกมา แล้วทา
    เมื่อใช้เสร็จแล้ว เททิ้งเลย ไม่ควรนำพู่กันจุ่มใส่ขวดน้ำยา
    โดยตรง จะทำให้น้ำยา เมื่อทาครั้งต่อๆ ไปแล้วจะเปลี่ยน
    เนื้อพระเป็นสีออกเหลือง

18. น้าต๋อย เซมเบ้

รายการที่ 614 พระเนื้อขาว พิมพ์เศียรโต ปิดทอง
    4999

ขนาดไฟล์:
      269.8 KB
      เปิดดู:
      668
  19. smoy

smoy เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2011
    พี่รักรังสิตครับ
    วันนี้ผม ลำดับที่ 20 โอนเงินส่วนที่ค้างไว้ 645 บาทให้แล้วนะครับ
    เวลาประมาณ 11.05 น.
    ยอดโอนเงิน 666 บาทครับ
    ขอบคุณครับ

20. mretgnol

mretgnol เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2012
    ลำดับที่ 31 โอนเงินเพิ่ม 50.05 บาท เมื่อวันที่ 19/5/2557 จัดส่งแจ้งไว้ใน PM ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ขอบคุณครับ