พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องเชียร์มากครับน้า..ประเดี๋ยวของดีราคาถูกจะกลายเป็นของดีราคาแพงไปน่ะครับ ..555

2. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดี น้าต๋อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครั

3. krichthep

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดี น้าต๋อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

4. krichthep

น้าต๋อยครับ
    ผมว่าน้าต๋อย น่าจะเปิด กระทู้ใหม่นะครับ
    ผมเห็นบางกระทู้ที่ครบ 1000 หน้า แล้วเปฺดกระทู้ใหม่ จะโหลดเร็วขึ้นนะครับ
    (ออกความเห็นเฉยๆ นะครับ)

5. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

[SIZE="4"]สวัสดีครับน้าต๋อย วันนี้ผมโอนเงินรายการที่ยังค้างอยู่อีก 5 รายการไปให้แล้วนะครับ เมื่อตอนเช้าที่ผ่านมา( 9.11น.)จำนวน 7,415.05บาท รายละเอียดดังนี้ครับ
    รายการที่ 323 พระเนื้อขาว พิมพ์เศียรเล็ก 1799.-
    รายการที่ 332 พระเนื้อขาว พิมพ์พระพุทธบล๊อคไม้ 1499.-
    รายการที่ 338 พระเนื้อดิน พิมพ์อากิมจ๊อ 999.-
    รายการที่ 340 พระเนื้อขาว พิมพ์สมเด็จปูนตัน 1119.-
    รายการที่ 345 พี่จ๋อ ยุคสอง เนื้อไม้ยา 1999.-
    แต่ขอฝากไว้ก่อนนะครับเดี๋ยวผมหาเวลาเข้าไปรับเองครับ พอดีตอนนี้ผมมาทำงานอยู่ที่อยุธยาครับ
    [/SIZE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2013
  6. คิดบวก+

คิดบวก+ เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมลำดับที่104
    หากพี่มาระยองวันที่5ธันวา
    ติดๆมาด้วยก็ใด้ครับ เดี๋ยวผมไปรับที่ระยองเอง
    ขอบคุณครับ

7. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007

สวัสดี น้าต๋อย

บ่ายวันนี้(23พย.56) ผมได้โอนรอบล่าสุดไปอีกครั้ง+ค่าส่ง 4,277บาท(ตามรูปสลิป) สำหรับ
    รายการที่337 ลูกอมบรอนซ์ลอก=1199
    รายการที่339พระเนื้อขาวพิมพ์เล็บมือ=999
    รายการที่344พระเนื้อขาวพิมพ์เศียรเล็ก=1999
    รายการล่าสุดนี้ส่งมารวมพร้อมรายการเมื่อ20พย.56ตามที่อยู่ข้างบนได้เลยครับ อนุโมทนากับน้าต๋อยและทุกท่าน
    มรรคเวทย์
    23พย.56

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ณัฐวัฒน์

ณัฐวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

88 ณัฐวัฒน์ 1 113 ไม่ทราบรับไปแล้วที่วัดหงษ์ป่าวครับ พระไม่อยู่แล้ว

105 victorvee 120 ไม่ทราบรับไปแล้วที่วัดหงษ์ป่าวครับ พระไม่อยู่แล้ว

2 รายการนี้ ได้รับพระมาแล้วครับ

9. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ได้รับพระบูชาแล้วครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

10. labboy46

labboy46 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2006
    พี่รักครับ หมายเลข 87 พระยังอยู่ที่พี่รักใช่ไหมครับ ผมนึกว่าอยู่ที่น้าต๋อยเลยไม่ทราบครับ กะว่าจะเข้าไปรับที่น้าต๋อยครับ ไม่ทราบว่าพี่รักได้เจอน้าบ้างไหมครับ

11. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

"จิตว่าง คือ จิตที่รู้จักสิ่งทั้งหลายทั้งปวงตามที่เป็นจริง ไม่ไปเป็นทาสของสิ่งใด ๆ
    เป็นจิตอิสระจากสิ่งทั้งหลายที่อยู่ในโลก จิตฉลาด คิด นึกได้รวดเร็ว ไม่เป็นจิตโง่ งุ่มง่าม
    ในการกระทำใด ๆ ทั้งก่อนทำ กำลังทำ หรือทำเสร็จแล้ว"

12. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พระเครื่องของหลวงปู่ทิมในยุคต่างๆนั้นโดยไม่ว่าจะเป็นในยุคแรกหรือยุคต่อมานั้น เมื่อก้าวมาถึงในยุคปัจจุบันนี้สิ่งสำคัญคือการยอมรับจากบุคคลที่เคยใกล้ชิดกับหลวงปู่หรือการไปมาหาสู่กันเสมอ ปัจจุบันวัตถุมงคลต่างๆของหลวงปู่นั้นมีคุณค่ามากประกอบด้วยราคาที่สูงพอควรหรือสูงมากเอาการ ไม่ว่าจะเสกในวัดหรือนอกวัดก็ตามทีหรือการทำจากที่อื่นเสร็จแล้วนำมาให้หลวงปู่ทิมท่านเสกก็ตามที ซึ่งถ้ามีข้อมูลที่เด่นชัดก็นำมาเล่นหากัน ในทุกๆวันนี้สิ่งสำคัญคือการยอมรับจากหลายคนที่ร่วมอยู่ในเหตุการณ์นั้นๆ โดยเฉพาะลูกศิษย์ลูกศิษย์ลูกหาหรือคนที่อยู่ในเหตุการณ์สามารถยืนยันได้ว่าได้สร้างวัตถุมงคลสิ่งนั้นจริง แต่ถ้าวัตถุมงคลสิ่งนั้นยอมรับจากคนๆเดียวแล้วนำมาขายแต่คนอื่นไม่มีใครมายืนยันว่ามีจริงกัน มันก็น่าคิด ซึ่งแต่ละยุคๆไม่ว่ายุคแรกหรือยุคไหนนั้นชาวบ้านหรือคนที่อยู่ในเหตุการณ์ก็ยังสามารถหาได้อยู่หรือแม้กระทั่งในยุคหลังจากหลวงปู่ท่านมรณภาพไปก็เิ่ริ่มมีการทำเสริมและเก๊ออกมาขายกันในหลากหลายรูปแบบ ด้วยเวลาที่มันเนิ่นนานกว่า30ปี คนรุ่นนั้นที่เล่นหาเขาย่อมทราบกันดีว่ามันเป็นแบบไหน ทำให้คนที่เล่นหาในรุ่นต่อๆมาจนพระบางรุ่นโดยเฉพาะพิมพ์ขุนแผนที่มีราคาสูงถกเถียงกันจนแยกไม่ออกว่าทำไมมันมีหลายแบบหลายบล็อกให้เลือกมากมาย ทั้งๆที่แม่พิมพ์ก็มีเพียงตัวเดียวแต่มีการตกแต่งพิมพ์กันหลายครั้ง หลายเนื้อหา ผมได้เคยมีโอกาสได้พูดคุยกับช่างมงคล นาคแพน ซึ่งท่านเคยเป็นช่างทำโบสถ์วัดละหารไร่ ในยุคสมัยหลวงปู่ ท่านเล่าว่าท่านเข้ามาครั้งแรกในช่วงยุคปลายปี2515 แต่มาทำโบสถ์จริงๆในปี2516 ครั้งหนึ่งในปีนั้นท่านไปเห็นการกดพระขุนแผนโดยตอนนั้นลุงสายนำแม่พิมพ์พระมากดที่สวนหลังบ้านของท่านซึ่งอยู่ติดกับวัดละหารไร่ ตอนนั้นจะกดกันด้วยมือทั้งสิ้น ส่วนใหญ่เนื้อพระจริงๆจะเป็นสีขาวขุ่นๆ แต่จะกดทำกันมาก่อนหน้านี้กี่ครั้งแล้วท่านเองก็ไม่ทราบได้ แต่ตอนนั้นช่างมงคลท่านก็กดมาเพียงองค์เดียวและท่านก็ทำพิเศษไว้เืพื่อเอามาใช้เอง ท่านเล่าว่าช่วงเวลานั้นที่ท่านเห็นในตอนกดทำพระขุนแผนจำนวนมากๆก็คือนายครอกเท่านั้น โดยกดทำกันที่บ้านนายครอกเอง พระที่กดจะใช้มือหรือไม่ก็ตัวหนีบมากด พระขุนแผนที่นายครอกทำตอนนั้นมีทั้งสีขาวสีชมพูสีดำสีเหลือง โดยที่เป็นสีๆนี้ได้เอาสีฝุ่นทำโบสถ์ไปผสมด้วย พระที่เห็นมีทั้งสวยบ้างไม่สวยบ้าง คละเคล้ากันไป แต่ชุดนี้ส่วนใหญ่องค์พระจะเรียบร้อย แต่ก็ยังถือว่าเป็นการกดสร้างตามแบบฉบับของชาวบ้าน พระขุนแผนปัจจุบันในทุกๆวันนี้อาจจะยากแก่การยอมรับความถูกต้องและการแยกแยะความจริงจากวงการที่เล่นหาเพราะได้เดินทางกันมานาน ตั้งแต่ราคาถูกมาจนราคาแพงอาจด้วยอานุภาพแห่งประสบการณ์ที่เหล่าคนมีจิตศรัทธาทั้งหลายที่ต่างก็นำเอาพระเครื่องในรุ่นต่างๆไปใช้กันจนเป็นที่ยอมรับและด้วยชื่อเสียงที่ขึ้นชื่อในเรื่องวัตรปฎิบัติต่างๆและอาคมที่เคร่งครัดของหลวงปู่จึงทำให้พระเครื่องที่หลวงปู่ท่านเสกเป็นที่ต้องการกันมากในทุกๆวันนี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      4.7 MB
      เปิดดู:
      49
  13. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านครับ

14. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผมจะเอาไปฝากน้าต๋อยให้ครับ

15. รักรังสิต

ครับผมเจอกันครับ

16. รักรังสิต

ตอนนี้เหลือ ไม่กี่คนที่ยังไม่ได้ส่งที่อยู่ให่ ส่งที่อยู่มาด่วนครับ

27 papawich 130 ขอที่อยู่
    69 sritrang 86 ขอที่อยู่
    79 labboy 46 87 เอาไปฝากให้ที่น้่าต๋อย
    84 ekawat1 63 ขอที่อยู่
    91 wiruch 122 ผมจะไปทำป้ายนามสกุลให้ครับรอนิดครับ
    104 คิดบวก 76 เอาไประยอง

17. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ของ ekawat1 63 เอามาให้ที่ผมเลยครับพี่

18. แก้วสว่าง

จะเห็นว่าพระขุนแผนของหลวงปู่ทิมนั้น ค่อนข้างที่จะสับสนกันมากเพราะแม่พิมพ์นั้นตกแต่งกันมาเรื่อยและกดทำกันมาหลายหน ตามแต่เนื้อหาที่ผสมใช้กันไปหรือเพื่อให้เนื้อหาของพระมีความเรียบร้อยกันไป จึงอาจจะหามาตราฐานของพิมพ์ที่แน่ชัดไม่ได้ เพราะไม่มีใครอยู่ในเหตุการณ์ตลอดทุกครั้งเวลาที่ทำ จึงอาจที่จะชี้ขาดกันได้ยากมาก โดยเฉพาะการกดพิมพ์ในครั้งก่อนๆและครั้งต่อมา และการกดพระชุดขุนแผนในทุกๆครั้งนั้นจะไม่มีการใช้เครื่องกดเด็ดขาดพระขุนแผนที่ชาวบ้านและศิษย์ยานุศิษย์ทั้งหลายที่เคยได้รับมาโดยตรงกับมือหลวงปู่ทิมเลย ส่วนใหญ่จะเป็นพิมพ์ที่ไม่ค่อยสวยคม หรืออาจจะดูสวยในเนื้อหาแบบฝีมือชาวบ้าน ส่วนใหญ่คนที่ได้รับจะทาทองกันบ้างเพื่อป้องกันผงร่วน นายช่างมงคล นาคแพนท่านก็ได้เห็นการกดพระขุนแผนในช่วงเวลาหนึ่ง และท่านก็ได้กดทำไว้ใช้เองเพียงองค์เดียว โดยท่านได้นำเอาพระมาฝังตระกรุดเองแล้วเอาทองที่ทาโบสถ์สมัยนั้นมาทาองค์พระทั้งหมดแล้วจารอักขระเองไว้ใช้ จากนั้นท่านก็ได้เอาไปให้หลวงปู่ทิมท่านเสกต่อไป ลองชมพระขุนแผนของท่านดูนะครับ

[​IMG] [​IMG]

19. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    น้าต๋อย
    ขอพิกัดหน่อย จะไปรับพระประธาน
    ตาม PM ครับ

20. อนันตภพ

อนันตภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระบูชาแล้วค่ะ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่ะ