พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ร่างกายเรา เมื่อตายไป ก็เหม็นเน่า
    แล้วจะเอา อะไรแน่ ต่างแปรผัน
    เมื่อยังอยู่ ต่างยื้อแย่ง ฆ่าแทงกัน
    พอตายพลัน ต่างหันกลับ ลับลาไป

ร่างกายเรา ใช่ของเรา เอาไม่แน่
    ยังไม่แก่ ก็เต่งตึง รุมทึ้งแย่ง
    ถึงผิดลูก บ้างผิดเมีย กันรุนแรง
    ก็เพราะแก่ง แย่งครอบครอง จ้องกันเพลิน

ร่างกายเรา ประกอบกัน มันคือธาตุ
    ดินอากาศ น้ำลมไฟ ใส่ผสาน
    ยืมเขามา เอามาใช้ ได้ไม่นาน
    เมื่อถึงกาล คืนเขาไป ใช่ยืนยาว

ร่างกายเรา เจ้าทั้งหลาย อย่าหลงติด
    แต่จงคิด สร้างความดี ติดตัวไว้
    ถึงเวลา ของเจ้าหมด สิ้นชีพไป
    ก็จะได้ แต่ดี-ชั่ว ติดตัวพลัน..

2. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินรายการที่ 301 จำนวน 1,561 บาทครับ 13/11/56 เวลา 08.42 น.

3. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

มาเคลียร์พื้นที่ตอนเช้า ขอโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งนะครับ ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วยครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานพี่ romegat คลำเป้าไม่เจอเลยนะครับ....

5. romegat

romegat เป็นที่รู้จักกันดี

ใช้เน็ตมือถือไม่ถนัดเลยครับ กว่าจะพิมพ์กว่าจะส่งช้าจริงๆ แถมพิมพ์ผิดพิมพ์ถูกซะอีก..เลยได้แค่เศียรเล็กองค์เดียวเลย

6. Raijingu

Raijingu เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ..... ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

7. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อสองสามวันก่อน มีสมาชิกมาเล่าประสบการณ์ให้ผมฟังเรื่องหนึ่ง
    ทำให้ผมเองก็ฉุกคิดขึ้นได้ เรื่องพระเนื้อขาวกับการทำงานในชีวิต
    ประจำวันของเรา สมาชิกเล่าให้ผมฟังว่า ต้องยอมรับว่าเมื่อได้ลอง
    อาราธนาใช้แล้ว สังเกตเห็นความเปลี่ยนแปลงได้อย่างชัดเจน ใน
    เรื่องการงาน และผู้ร่วมงาน ปัญหาที่เคยมีก็ดูเบาบางลง ผู้ร่วมงาน
    ก็มีท่าทีเบาลง มองดูเหมือนอะไรจะดูราบรื่นขึ้น

ซึ่งผมเองก็ได้ประสบพบเจอเองมากับตัว บวกกับสมาชิกอีกหลายท่าน
    เคยนำมาเล่าให้กระผมฟังในยามที่มีโอกาสได้พบเจอกัน ฉะนั้น ผมเอง
    ก็แนะนำให้นำพระเนื้อขาวติดไว้ที่ตัว จะได้ทั้งคุ้มครอง และเป็นที่เมตตา
    ต่อผู้คนรอบข้างด้วย

และสิ่งที่ผมเชื่อมั่นที่สุดคือ ผู้ใช้ชีวิตไม่ต่ำลงแน่นอน จะดีขึ้นมาก หรือ
    ดีขึ้นน้อยนั้นอีกเรื่องหนึ่ง แต่คำที่ผมได้ยินบ่อย คือ "ไม่ลองใช้ ไม่รู้จริงๆ"

8. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านครับ

9. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

สององนี้มีเจ้าของไปรึยังคับ น้าต๋อย ถ้ายังผมจองได้ป่วครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

ยังไม่มีผู้จองครับ...ผมลองตรวจดูแล้ว

11. rong2514

rong2514 Active Member

25 สิงหาคม 2013
    สมาชิกใหม่ ขอจอง องค์ที่ 319 ครับ

12. มรรคเวทย์

มรรคเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    สวัสดี น้าต๋อย
    ผมโอนเงินเย็นนี้13พย.56แล้วจำนวน 1,571.50บาท(พร้อมค่าส่งดังสำเนาสลิปแนบท้าย) สำหรับรายการที่315พระเนื้อขาวพิมพ์พระพุทธ5เหลี่ยม และผมยังไม่ได้รายการที่305ลูกอมและรายการที่307สมเด็จคะแนนเนื้อขาวหินมีดโกน(2รายการนี้โอนให้ดังกระทู้#21564) หากจะส่งมาพร้อมกันก็ได้นะครับ
    ที่อยู่จัดส่ง นายกิตติศักดิ์ เลิศสุโภชวณิชย์
    เลขที่1/178ห้องA1015 อาคารลุมพินีสวีทปิ่นเกล้า
    ถ.สมเด็จพระปิ่นเกล้า,แขวงบางยี่ขัน,เขตบางพลัด
    กทม.10700
    อนุโมทนากับทุกๆท่านครับ
    มรรคเวทย์

ไฟล์ที่แนบมา:

13. น้าต๋อย เซมเบ้

พรุ่งนี้จัดส่งพร้อมกันนะครับ....

14. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

[SIZE="5"[SIZE="6"]]สวัสดีครับ วันนี้ ส่งพัสดุไปอีกชุด อีก 10 กว่าองค์ พรุ่งนี้ อาจจะส่งไม่ทัน เพราะวันนี้ช่วงเช้ารถประจำตัว ขับไม่ได้ ประคับประคองกว่าจะถึงโรงงาน ใช้เวลานานมาก แต่หลังส่งพัสดุแล้วก็สามารถขับไปรามคำแหงทำงานตามปกติได้ รวมทั้งกลับได้ด้วยจากที่ขับได้แค่ 20-30 กม/ชั่วโมง แปลกมากครับ พรุ่งนี้ต้องเข้าศูนย๋อีซูซุ ตรวจสภาพรถหน่อย เพื่อความปลอดภัย แต่จะแพ็คกล่องพัสดุรอไว้ได้รถมาก็จะรีบนำไปส่งโดยเร็วครับ
    วันนี่ผมโอนเงินค่าพระประธานงวดสุดท้าย ให้ช่างหล่อพระเรียบร้อย เป็นอันว่า เงินที่ทุกท่านร่วมกันสละสร้างพระ ประธานวัดคลองงวราราม ได้ชำระเสร็จสิ้นแล้วทุกประการ ไม่มีหนี้ค้างผู้ใดทั้งสิ้น ขอออนุโมทนาบุญกับญาติธรรมทุกท่าน ขอบุญกุศลที่ทุกท่านสร้าง จงดลบันดาลให้สมหวังทุกประการนะครับ
    ชมภาพถ่ายรายการพัสดุที่ส่งแล้ว กันนะครับ[/SIZE][/SIZE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2013
  15. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดียามเที่ยงครับทุกท่าน วันนี้นำพิมพ์หายากอีกพิมพ์หนึ่งมาให้ชม

16. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ยูเอ็น อ่านข้อความ
    กราบหลวงปู่ทิม ไหว้ลุงสาย และสวัสดี อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย และลูกศิษย์หลวงปู่ทุกๆคนครับ
    -ครับอาจารย์แก้วสว่าง ได้อ่านแล้วพิจารณาตาม ผลประโยชน์ของกลุ่มหรือบุคคลที่บดบังความจริงไปจนสิ้น แต่คนเราทำอะไรเอาไว้ กงล้อของกรรม ก้ทำหน้าที่กำหนดกรรมของบุคคลที่เจตนาสร้างกรรมนั้นลงไปแล้ว ไม่ต้องมีใครไปทำอะไรหรือลงโทษ กงล้อกรรมจะสานต่อในกรรมนั้นเองครับ แต่ผมก้ดีใจนะครับที่ได้รับรู้ความเป็นจริง ถึงแม้นจะมีคนอีกมากที่ยังไม่รู้ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตายครับ ผมขอเป็นคนตัวเล็กๆคนหนึ่ง ที่รับรู้เรื่องจริงมา ก้อาจจะขยายความในกลุ่มญาติและเพื่อนฝูงและเพื่อนร่วม บอกต่อผ่านความจริงกันครับ ความศรัทธาในหลวงปู่ทิม ผมมีให้หมดหัวใจครับ

ครับวัตถุมงคลต่างๆของหลวงปุ่ทิมนั้น ส่วนใหญ่จะทราบความเป็นมาเป็นไปในยุคช่วงปลาย ซึ่งในยุคแรกๆนั้นไม่ค่อยทราบกัน จะทราบกันเพียงลูกศิษย์ลูกหาที่เขาอยู่กับวัดจริงๆ ซึ่งคนที่อยู่ในเหตุการณ์สมัยนั้นที่ยังมีชีวิตก็ยังมีอยู่กัน ไม่ว่าจะมาช่วยกดสร้างหรือช่วยกันยกนำเข้าไปให้ห้องของหลวงปู่เพื่อให้ท่านปลุกเสก การสร้างพระในยุคแรกๆนั้นนับตั้งแต่แม่พิมพ์ที่ทำด้วยไม้ หรือหินมีดโกนนี้ วงการหนังสือหรือลูกศิษย์ลูกหาที่เข้าไปในยุคหลังๆอาจจะไม่ทราบว่าวัตถุมงคลต่างๆทางวัดเขาสร้างมาก่อนหน้านี้แล้วตั้งแต่ครั้งไหน ยุคนั้นเขาสร้างมาใช้ยังไม่มีการจำหน่ายบูชาเพื่อสร้างศาสนะสถานต่างๆในวัด วัตถุมงคลต่างๆที่ทางวัดสร้างแต่ก่อนนั้นจะมีแต่ฝีมือชาวบ้านทั้งสิ้น แม้กระทั่งพระห้าเหลี่ยมหรือพระขุนแผนในการทำแต่ละหนแต่ละครั้งจะเป็นฝีมือชาวบ้านทั้งสิ้นจะไม่มีการใช้เครื่องกดหรือจากฝีมือช่างกดเลย ซึ่งองค์ประกอบเนื้อหาการทำพระแต่ละครั้งจะแตกต่างกันไปไม่มีเนื้อหาที่ตายตัว ฉะนั้นการดูพื้นผิวความเก่าที่เป็นธรรมชาติไม่ใช่การทำให้เก่าเป็นองค์ประกอบสำคัญยิ่งในการพิจารณาครับ

17. Thana 2

Thana 2 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2012

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2013
  18. krichthep

krichthep เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2010
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบสวัสดี อ.แก้วสว่าง ลุงสาย สวัสดี น้าต๋อย เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

วันนี้เงียบจัง
    ได้สร้อยเส้นใหม่ เลยจัดเข้าชุดใหม่

ขนาดไฟล์:
      111.9 KB
      เปิดดู:
      68
  19. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปส่งพระมา อีกชุด ดูรายการพัสดุและติดตามการเดินทางของพัสดุในเวปนะครับ
    อีกเรื่องมีพัสดุของคุณสิงห์คราม ถูกตีกลับ ติดต่อด่วนครับ

20. แก้วสว่าง

ถ้ามีบุญน้อย.....อุปสรรคในชีวิตก็มาก
    ถ้ามีบุญมาก.....อุปสรรคในชีวิตก็น้อย
    ถ้าบุญอ่อนกำลังลงหรือหมดบุญ
    บาปที่เคยทำไว้ ก็จะได้โอกาสส่งผล
    ทำให้ชีวิตมีอุปสรรคต่าง ๆ นานา
    เช่นเจ็บไข้ได้ป่วย ไม่มีความสุข หมดอำนาจวาสนา
    เสียชื่อเสียงเกียรติยศ แม้คนที่รักกันก็หมดรัก
    แม้ทรัพย์ที่มีน้อยนิดก็ยังรักษาไว้ไม่ได้เลย

.....คำสอนพ่อ.....

"ถ้าเราอยากจะเป็นคนปกติธรรมดาในโลกก็ต้องทำจิตยอมรับให้ได้ว่าชีวิตคนเราต้องมีขึ้นมีลง มีได้ดีตกอับสลับกันไป ซึ่งถ้าเราคอยสร้างบุญบารมีไปบุญบารมีจะประคองให้เราดีขึ้นเรื่อยๆ เอง"