พระเครื่อง องค์ที่หวงและผูกพันที่สุด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย *Superman*, 12 ธันวาคม 2013.

1. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับ

2. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    หรอย ๆ เพ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      15.4 KB
      เปิดดู:
      76
  3. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าพระท่านเลือกและถูกโฉลกกับท่าน อย่าลืมอุทิศบุญกุศลให้แก่เทวดาที่รักษาองค์พระด้วยครับ

4. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขอบคุณมากเลยครับสำหรับคำแนะนำ

5. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    อีก 1 องค์ที่รักและผูกพัน....

เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้ม..ปลุกเสกโดยหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

6. *Superman*

*Superman* เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2009
    หลวงปู่โต๊ะ

องค์ที่ 2 ครับ 13 พิมพ์แรก

คือผมศัทธาหลวงปู่เมื่อได้อ่านประวัติท่านและไมื่อได้ผูดคุยกับเซียนพระหลายท่านก็ทราบว่านับถือหลวงปู่จริงๆ

มีเรื่องเล่าว่า.... (ผมจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ต้องขออภัยด้วยครับ) ก่อนหลวงปู่ท่านมรณภาพก็ได้มอบพระของท่าน (จำไม่ได้ว่ารุ่นไหนบ้าง) ให้กับเซียนพระ 3-4 ท่านที่เป็นลูกศิษย์ และกำชับว่าถ้าหลังจากท่านเสียแล้ว หากทางวัดต้องการทุนก็ให้นำพระของท่านไปให้คนบูชา....ต่อมาหลังจากท่านได้มรณภาพหลายปี ทางวัดก็มีความจำเป็นที่จะต้องใช้เงิน เพื่อซ่อมแซมปรับปรุง หรือสร้างอะไรผมก็ไม่แน่ใจ ลูกศิษย์ทั้ง 3-4 ท่านก็นำพระที่หลวงปู่ฟากไว้มารวมตัวกันที่ท่าพระจัน และปล่อยพระเครื่องของหลวงปู่ออกโดยปล่อยที่ราคาเดิมคือราคาจากวัด โดยที่ขณะนั้นราคาพระก็อยู่ที่หลักพันหลักหมื่นแล้ว และนำเงินทั้งหมดให้วัด

ผมเคยไปหาเซียนท่านหนึ่งที่ถือได้ว่าเป็นอันดับ 1 หรืออย่างน้อยก็อันดับต้นๆ หลายครั้งนำพระเครื่องไปก็ไม่เคยดูของผมเลย จนวันหนึ่งผมนำพระหลวงปู่โต๊ะไป ท่านสนใจและส่องอย่างมีความสุขบอกว่า ดีๆ

ประสบการณ์ของหลวงปู่มีมาก หาอ่านใด้ในกระทู้ของหลวงปู่ครับ แต่ที่เกิดกับผมก็ตอนที่ผมไปที่วัดครั้งแรกหรือครั้งที่สองจำไม่ได้แล้วครับ ผมได้บูชารูปหลวงปู่มา และได้วางรูปหลวงปู่ไว้ที่ตู้ติดๆกับเตียงผม ซึ่งในตู้นั้นผมวางท้าวเวสสุวรรณองค์สูงประมาณ 12 นิวได้ และมีองค์อื่นๆอีก และ รูปหลวงปู่ไว้ข้างหลัง (เข้าไปในตู้ลึกประมาณ 10-12 นิวได้) ส่วนระหว่างตู้กับเตียงก็มีผ้าต่างๆกันอยู่ วางรูปท่านเสร็จผมก็นึกในใจว่าถ้าหลวงปู่อยู่จริงศักดิ์สิทธิ์จริง ช่วยเข้าฝันหรือให้ลูกเจอปาฏิหาริย์บ้างเพราะผมไม่เคยเจออะไรกับเขาเลย มีแต่ได้นั่งอ่านในนี้ อยากเจอๆ คืนนั้นหลังสวดมนต์เสร็จทำอะไรต่างๆเสร็จก็เข้านอน....ตกประมาณตี 1 ได้ผมก็สะดุ้งตื่นได้ยินเสียง แปลกๆ ก๊อกๆ แก๊กๆ ไม่ทราบเสียงอะไร พยาายมนอนต่อก็ไม่หลับ.... ไปเข้าห้องน้ำ พอกลับมาก็สงสัยว่าที่ได้ยินมันเสียงอะไร ยิบไฟฉายมาส่องดู ส่องไปส่องมาและมาส่องท่ีตู้ ก็ไม่เห็นมีอะไร นึกขึ้นได้....รูปหลวงปู่....อ้าว! หายไปไหน?! รีบเอาไฟฉายส่องหาใหญ่ หาเท่าไรก็หาไม่เจอ ก็ยืน งงๆ เกาหัว.... ง่วงก็ง่วงไม่รู้จะไปหาที่ไหนนอนก่อนดีกว่า.... แต่เอ็ดใจขึ้นมาก็ส่องดูที่เตียงไปถึ้งหัวเตียงซึ่งเหนือหัวเตียงผมจะมีล่องอยู่.... พอส่องไปที่ล่องก็ตกใจเพราะจ๊ะเอ๋เห็นหน้าหลวงปู่ รูปท่านมาอยู่ตรงนั้น! มันเป็นไปได้ยังไง เพราะระหว่างตู้กับเตียงมีผ้ากันอยู่และหัวเตียงก็เลยตู้ไปอีก.... งง จริงๆ ยื่นเกาหัวอีกที.... เหมือนว่าหลวงปู่มายิบรูปและว่างไว้ที่นั้นครับ

กราบหลวงปู่โต๊ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ธันวาคม 2013
  7. Norr

ความศักดิ์สิทธิ์ของท่านยังคงอยู่เสมอคับ..ยินดีด้วยกับสิ่งที่ประสพพบเจอ

น้อมกราบหลวงป่โต๊ะ..

8. *Superman*

ครับท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆครับ

ผมเคยถามเซียนคนหนึ่งว่าถ้าศัทธาหลวงปู่ทำไมพี่ไม่ห้อยพระท่าน เขาบอกว่า ตอนหลวงปู่ยังอยู่ ทุกปีตอนวันเกินพ่อเขาจะพาไปวัดให้หลวงปู่เคาะหัว มีอยู่ปีหนึ่งพอหลวงปู่เคาะเสร็จเขาก็ขอพระจากหลวงปู่ แต่หลวงปู่บอกว่าเอ็งไม่จำเป็นหรอก เคาะให้สะขนาดนี้แล้ว

9. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เยี่ยมครับ กราบท่านพ่อลี

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ทีเด็ดจริงๆครับ ท่านสงสัยลง นะ ปัดตลอดให้ครับ ท่านเก่งมาก ด้านนี้

11. *Superman*

ผมก็เคยได้ยินเกี่ยวกับหลวงพ่อโสธรในทำนองนี้มาเหมือนกันครับ ยังไม่มีบูชาเลยครับ ไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนพอจะแนะนำไหมครับ?
    ส่วนหลวงพ่อบ้านแหลมผมไม่รู้จักเลย คงต้องศึกษาหน่อยแล้วครับ

ขอบคุณครับ

12. *Superman*

พระพิราพ หลวงปู่กาหลง จัดการผีอย่างไรครับ มี รูปไหมครับ.... น่าสนใจครับ
    ขอบคุณครับ

13. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แบบที่เป้นเหรียญจำปี รึเ้ปล่าครับ

14. มะบอม

มะบอม เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยได้รับการเจิมแค่ครั้งเดียวในชีวิต พระท่านเจิมหน้าผากให้ตอนเด็กๆ แต่ไม่ใช่หลวงปู่โต๊ะนะครับ หลังจากนั้นมา ถ้าเริ่มจะทำชั่วเมื่อไหร่จะซวยก่อนทุกที จะมีเหตุขัดข้องไม่ให้สามารถทำชั่วหนักๆได้ครับ คือแค่คิดในใจจะไม่เป็นอะไรครับแต่ถ้าไปลงมือทำจะไม่สำเร็จเอาซะเลย แล้วถึงจะล้มลุกคลุกคลานยังไงก็จะมีสิ่งดีๆมาช่วยให้รอดไปได้เสมอครับ สาธุ

15. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ของผมคาดไม่ได้เลยคือ พระคำข้าว พระหางหมาก เหรียญอายุยืนหลวงปู่สี เหรียญยันต์ดวง หลวงปู่ดู่

16. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ทุกรุ่นเช่าที่วัดเลยครับ ทั้งลพ โสธร กับ หลวงพ่อบ้านแหลม เช่าเสร็จแล้ว
    อาราธนาต่อหน้าหลวงพ่อเลยขอพรท่าน

17. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006
    โมทนาด้วยครับ
    ว่าแต่ขอยืมมาแขวนหน่อยได้ไหมครับ อยากได้เงินเดือนเพื่ม 30 % กับเขามั่งfly_pig

18. khwan

khwan เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2006

องค์ไหนไม่รักก็ฝากไว้ที่ผมก็ได้นะครับ

19. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    รูปเคยถ่ายแล้วไม่ชัดนะครับเดี๋ยวจะถ่าบมาให้ชมใหม่

จำมิได้แล้วครับพี่ขออถัยด้วยนะครับแต่รู้ว่าได้มาแล้วคุ้มจริงๆ

20. Norr

ขอบคุณครับ...สวัสดีครับพี่พี...(^_^)

เคยมีโอกาศไปกราบสังขารท่านที่วัดอโศการามมาครั้งหนึ่งและมีความศรัทธาในหลักธรรมคำสอนท่านพ่อลีและพระสายป่าครับ..