พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    งวดนี้...52, 25 ....สงสัยจะเข้าวินอ่ะครับ....
    ยั่งงี้มันต้อง 20x20 คิคิคิ...

2. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ไม่ได้ถามครับ

ผ้ายันต์เป็นของแผงพระที่เขาแขวนประจำร้านไว้ครับเลยไม่กล้าถามครับ ถ้าเปิดคงแรงเอาเรื่องครับ สำหรับเหรียญเตารีดพรรคพวกส่องแล้ววางกันเป็นแถวไม่มีใครถามเปิดราคาสักคน เจอแบบนี้เราเองก็เลยถอยก่อนครับ

3. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    ใช่ครับพี่ เวลาผมไปไหว้หลวงพ่อที่ไร ผมชอบนั่งมองท่านนานๆ แล้วรู้สึกอิ่มเอิบใจ เกิดปิติครับ ดู่ทานมีเมตตาต่อเราอย่างไงบอกไม่ถูกครับ
    ...................................................................................
    แต่ก่อนเคยมีเรื่องเล่าครับ(แถวบ้านผมนะที่อื่นไม่รู้) ว่าปีนี้จะดีไม่ไม่ดี ให้ลองไปกราบหลวงพ่อแล้วมองที่พระพักตร์ ถ้าพระพักแจ่มใสงดงามเปล่งปลั่งน้ำท่าจะดี แต่ถ้าหม่นหมองน้ำท่าจะไม่ดีหรือเกิดส่ิ่งที่ไม่ดี....

4. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    ปาฏิหาริย์ปลัดขิกบินได้หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก จ.ประจวบคีรีขันธ์

ปาฏิหาริย์ปลัดขิกบินได้หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก จ.ประจวบคีรีขันธ์

ปาฏิหาริย์ปลัดขิกบินได้หลวงพ่อยิด วัดหนองจอก จ.ประจวบคีรีขันธ์ : พระองค์ครู โดยไตรเพท ไกรงู

"ปลัดขิก" หรือ "ขุนเพ็ด" เป็นเครื่องรางของขลังที่โบราณาจารย์นิยมจัดสร้างขึ้นจากไม้มงคล กัลปังหา เขาสัตว์ หรืองา มีลักษณะรูปร่างแปลกตาไปจากวัตถุมงคลประเภทอื่น กล่าวคือ จะมีสัณฐานเป็นรูป "ลึงค์" หรืออวัยวะเพศชาย

อย่างไรก็ตาม ถ้านึกถึงปลัดขิกของพระคณาจารย์รุ่นหลังๆ ทุกคนก็ต้องพูดเป็นเสียงเดียวกันถึงปลัดขิกของ พระครูนิยุตธรรมสุนทร หรือ หลวงพ่อยิด แห่งวัดหนองจอก อ.กุยบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์ ด้วยเกียรติคุณด้านประสบการณ์นั้นเหลือคณานับ เครื่องรางของขลังพุทธคุณอันเลื่องลือปลัดขิกที่ผ่านการปลุกเสกจากหลวงพ่อยิดเป็นที่กล่าวขานตั้งแต่เมื่อครั้งท่านยังมีชีวิตอยู่มาจนถึงปัจจุบัน คือ

๑.การค้าขาย ใช้เอาไปทิ่มกับของที่ขาย ไม่นานจะเห็นผลและจะค้าขายดีอย่างเทน้ำเทท่า โดยมีเรื่องเล่าว่า มีพ่อค้าคนจีนทำอัญมณีส่งต่างประเทศ เมื่อส่งของไปแล้วถูกส่งกลับคืนมาอ้างว่าของไม่มีคุณภาพ พ่อค้าท่านนี้กลุ้มใจมาก มีคนนำไปหาหลวงพ่อยิดท่านจึงมอบปลัดขิกและบอกให้นำไปทิ่มที่ของซึ่งเป็นชุดเดียวกับที่ถูกส่งกลับคืน แล้วส่งไปอีกครั้ง ปรากฏว่าต่างประเทศชมมาว่าของชุดนี้ถูกใจมาก
    ๒.เรื่องแมลงสัตว์กัดต่อย เช่น ตะขาบ แตน ต่อ แมงป่อง เอาไปวนบริเวณที่ถูกกัดต่อยจะหายเป็นปลิดทิ้ง รวมทั้งงูมีพิษจะอ้าปากไม่ขึ้นถ้าเราเหยียบ หรือนอนทับงูจะตาย ทั้งนี้มีเรื่องเล่าว่า พ.อ.อ.ศักดิ์ชัย ทรงโกมล สังกัดกองบิน ๕๓ ประจวบคีรีขันธ์ เล่าว่าลูกชายของเขาตอนอายุประมาณ ๑๑ ขวบ ถูกต่อหัวเสือ ๓ ตัว ต่อยศีรษะร้องด้วยความเจ็บปวด นึกถึงหลวงพ่อยิด จึงนำปลัดขิกหลวงพ่อยิดขึ้นมาอาราธนาแล้วจิ้มลงไปที่บริเวณโดนต่อย ปรากฏว่าลูกชายหายปวดและหยุดร้องได้
    ส่วนวัตถุมงคลของหลวงพ่อยิดที่ขึ้นชื่อคือ ปลัดขิก ที่สร้างปาฏิหาริย์บินได้ เป็นที่นิยมกว้างขวางในหมู่ ทหารและตำรวจ เพราะเชื่อกันว่าใครมีปลัดขิกของหลวงพ่อยิดติดตัวแล้วจะดีเด่นในด้าน เมตตามหานิยมและแคล้วคลาดจากอันตรายทั้งปวง อีกทั้งมีผู้ประสบเหตุการณ์ต่างๆ ทั้งแคล้วคลาดและโชคลาภจากการบูชาวัตถุมงคลจากหลวงพ่อติดตัว ชื่อเสียงของหลวงพ่อจึงโด่งดังมากในยุคนั้น
    นอกจากปลัดขิก หลวงพ่อได้เริ่มสร้างวัตถุมงคลแบบทดลองสร้างดูพุทธคุณตั้งแต่สมัยเป็นอาจารย์ยิด โดยสร้างเป็นตะกรุดเพียงไม่กี่ดอก และได้มาเริ่มสร้างวัตถุมงคลแบบจริงๆ จังๆ ก็ตอนสร้างวัดหนองจอกนี่เอง ปัจจุบันค่านิยมปลัดขิกหลวงพ่อยิดนั้น เนื้องาแกะจารลายมือหลวงพ่อยิดหลักหมื่นต้นๆ เนื้อกัลปังหาหลักหมื่นต้นๆ เนื้อไม้มงคลหลักพัน

ขอบคุณที่มา:

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ติดต่อสอบถามเรื่องราคาทีครับว่ารุ่นไหนอย่างไร ปลัดด้วยนะครับ น้องนัน พี่สนใจปลัดครับ 555+ รบกวนหน่อยนะครับ

6. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมล่ะ ชอบมากๆ นั่งมองพินิจพิจารณาแล้ว ชอบแบบไม่รู้จะบอกอย่างไรดี รู้สึกอิ่มเอิบอย่างบอกไม่ถูก

7. ทิพย์มงคล

อย่างว่าครับ พี่เกรียง พระปลอมถึงขายได้ขายดี คนรู้ทั้งรู้ว่าไม่ใช่ ก็ยังเช่าเล่นหากัน เพราะราคาพอหยิบจับได้ บางคนเช่าหาเพื่อศึกษา แต่จุดจบคนทำพระปลอมมาขาย เท่าที่ทราบมา บทสรุปไม่มีดีสักคนครับ แถบวัดสะพานสูงก็มีอยู่ ปลอมหลวงปู่เอี่ยม ปลอมหลวงปู่กลิ่น ปัจจุบันไปแล้วเช่นกันครับ

8. ทิพย์มงคล

ปลัดหลวงพ่อยิด ประสบการณ์นี่สุดยอดครับ ของขลังชั้นยอดเลยครับ

9. บุพนิมิต

เค้าเชื่อว่าดี...เค้ามั่นใจว่าแท้...เค้าเต็มใจจ่ายตังส์...
    เราทำได้แค่เป็นผู้ฟังที่ดีอ่ะครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ

ผมเองบางครั้งก็ยอมเสียตังส์เสี่ยงจับของที่ไม่ทราบที่มาที่ไปเช่นกัน...
    ด้วยเหตุผลเพราะรู้สึกชอบอ่ะครับ...ฮ่าๆๆๆๆ (เก๊/แท้ ไม่รู้จริงๆครับ)

10. บุพนิมิต

แจ้งข่าวท่านทิพย์ฯ

ผมได้รับหนังสือเรียบร้อยแล้วครับ....
    ใหญ่ ท่าไม้...เนื้อหาจุใจจริงครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

ขอบพระคุณท่านทิพย์ฯอย่างสูงครับ....

11. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ของผมวันเสาร์,อาทิตย์ ครับ ให้ลูกสาวฝึกพิมพ์กับเล่นเกมส์ พอจะไปดูTVก็ ผบทบ.ดูอยู่อีกแล้ว วันไหนผมจะลองแย่งซักผ้า ผบทบ.ดูบ้างครับผม

12. บุพนิมิต

อ่านข้อมูลคุณตี๋แล้วเกิดกิเลสเหมือนกันครับพี่หน่อง....
    แต่ข่มใจไว้ครับ...ของขลังที่มีอยู่มากมายแล้ว...ใช้ไม่หมดทุกอัน ฮ่าๆๆๆๆๆ

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อยิดครับ...

13. บุพนิมิต

อย่าได้ทำเป็นอันขาด...
    มิใช่ว่าจะเกรงเสื่อมเกียรติของลูกผู้ชายอย่างเราๆนะครับ....

เดี๋ยวจะกลายเป็นหน้าที่หลักเพิ่มขึ้นอีกงานของเราไปครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

14. ทิพย์มงคล

ถึงรวดเร็วจริงๆ ยินดีด้วยครับพี่เกรียง

15. ทิพย์มงคล

อย่าเด็ดขาดนะครับ คุณarmchi เดี๋ยวจะเป็นอย่างผม ดันไปแย่งเขาทำกับข้าว ตอนนี้เลยต้องเข้าครัวทำกับข้าวให้ ผบทบ. รับประทานเป็นนิจ

16. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    เห็นด้วยอย่างแรงครับ 55555

17. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คุณarmchi สอนลูกสาวเล่นเกมต้องระวังนะครับ .... เราจะอดเล่น 555+ ผมเองทะเลาะกับลูกชายประจำเรื่องนี้

18. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ ปลัดไม่แน่ใจว่าหมดหรือยังครับ เพราะว่าไปมาเมื่อสองเดือนมาแล้วครับ ส่วนพวกเนื้อผง กับเหรียญก็น่าจะมีอยู่ครับ (น่าจะนะครับพี่)

ส่วนปลัดมีรุ่นปุ้มปุ้ยเนื้อนวะทางซ้ายสุด และก็ตรงกลางก็หลวงพ่อยิน ไม่ทราบว่ารุ่นอะไร มีแค่สองรุ่นนี้ครับ ส่วนอีกอันขวาสุดของหลวงพ่อพิเชฐ (ท่านก็เรียนเสกปลัดจากหลวงพ่อยิดครับ) พวงนี้ใช้ทุกวันครับ ขนาดก็เทียบดูครับพี่อดุลย์ว่าชอบขนาดไหน เล็กหรือใหญ่ พี่อดุลย์ส่งเบอร์โทรให้ผมในpm ด้วยครับ เผื่อวันเสาร์อาทิตย์นี้จะไปดูให้ครับ เพราะว่าต้องไปดูพระให้พี่ครับ ถ้าหมดก็ขออภัยด้วยครับ เพราะว่าผมเอาเรื่องนี้ไปคุยกับกรรมการประกวดพระท่านนึง พออีกอาทิตย์นึง ปุ้มปุ้ยโดนเหมาครับ แต่ว่าเขาน่าจะมีกั๊กไว้บ้างต้องเจรจากันหน่อยครับ

พี่เกรียงครับ ขออภัยด้วยครับ ลืมเอาของรางวัลไปทำงานครับ ก็เลยไม่ได้ส่ง พรุ่งนี้ขอแก้ตัวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      85 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      85 KB
      เปิดดู:
      36
  19. armchi

แทนที่จะได้เงินเดือนกลับต้องจ่ายเงินเดือนต่างหากครับผม

20. armchi

พี่ทิพย์มงคลคงทำกับข้าวอร่อยแน่ๆครับ ผบทบ.จึงยอมให้ยึดตำแหน่งครับผม