{{{พระเครื่องวัตถุมงคลหลวงพ่อวัดท่าซุง}}} สวยและแท้ แบ่งพี่น้องร่วมบุญบูชา ◕‿◕

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย panchita, 6 กันยายน 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. panchita

panchita เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2009
    เหรียญของขวัญรุ่นสุดท้าย

พุทธาภิเษกพิธีสมเด็จองค์ปฐมพ.ศ. ๒๕๓๕
    เหรียญสวยพร้อมห่วงสีทองวิ๊ง ไม่ผ่านการใช้ ไม่มีกะไหล่หลุดร่อน
    เป็นอีกรุ่นที่น่าเก็บบูชา พุทธคุณเต็มๆ แต่ราคาเบาๆค่ะ

บูชา 1,200 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

** จองแล้วทาง PM ค่ะ ขอบคุณค่ะ ^_^ **

** กรุณาโอนภายใน 7 วันนับแต่วันที่จองค่ะ **
    ชื่อบัญชี พัณณ์ชิตา ศิริโรจน์วรากร ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเพชรบุรี
    เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      167.8 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      185.1 KB
      เปิดดู:
      36
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2011
  2. panchita

เหรียญมหาลาภรุ่นแรก

พุทธาภิเษกตลอดไตรมาสปี พ.ศ. ๒๕๑๙
    เหรียญสวยสีเงินวิ๊งๆ พกติดกระเป๋าไว้
    โชคลาภเงินทองไม่ขาดสาย น่าเก็บบูชาค่ะ

บูชา 1,900 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

** คุณเจนัย จองแล้วค่ะ **

** กรุณาโอนภายใน 7 วันนับแต่วันที่จองค่ะ **
    ชื่อบัญชี พัณณ์ชิตา ศิริโรจน์วรากร ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเพชรบุรี
    เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      190.1 KB
      เปิดดู:
      28
      ขนาดไฟล์:
      200.9 KB
      เปิดดู:
      26
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2011
  3. เจนัย

เจนัย เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญมหาลาภรุ่นแรก

พุทธาภิเษกตลอดไตรมาสปี พ.ศ. ๒๕๑๙
    เหรียญสวยสีเงินวิ๊งๆ พกติดกระเป๋าไว้
    โชคลาภเงินทองไม่ขาดสาย น่าเก็บบูชาค่ะ

บูชา 1,900 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300 <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]

จองครับพี่ พรุ่งนี้โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ

</fieldset>

4. ใจเบิกบาน

ใจเบิกบาน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    พระสมเด็จองค์ปฐม ปางพระนิพพาน

พุทธาภิเษก ปีพ.ศ. ๒๕๔๐ แจกเป็นที่ระลึกเมื่อครั้งหล่อองค์ท่านด้วยทองคำ
    ซึ่งประดิษฐานอยู่ด้านบนของวิหารสมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุงในปัจจุบัน
    องค์พระสวยเดิมมากๆ พระเกศตรงไม่มีบิดเบี้ยว ไม่มีกะไหล่หลุดร่อน
    สวยงามทุกสัดส่วน พร้อมกล่องเดิมๆจากวัดค่ะ

** สนใจบูชา โทรสอบถามเพิ่มเติมหรือ PM มานะคะ **

** รายการนี้กรุณาโอนภายใน 3 วันนับแต่วันที่จองค่ะ **
    เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300

จองครับน้องพัณณ์ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับตามเจตนาที่ตั้งใจไปทำบุญ :cool: เอ! ต้องไปแก้บนแน่เลย พรุ่งนี้บ่ายโอนให้ด่วนเลยครับ

5. panchita

55 ป่าวคร๊า ไปทำบุญปกติค่ะ เพราะเมื่อตอนต้นเดือนพลาดงานสายลม ไม่สบายค่ะ

บวกกับเป็นอุบายให้น้องชายขับรถพาไป เขาจะได้ไปวัดด้วย แหะๆ

ขอกราบขอบพระคุณพี่ชาย ที่เมตตาน้องมาเสมอ

ขอผลบุญใดๆอันพึงจะเกิดแก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

ขอให้สำเร็จแก่พี่ชายด้วยเช่นกันทุกประการเทอญ สาธุ ค่ะ ^/\^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  6. panchita

อ้าว ผู้หมวดเจนัย หายไปนานเลย รับทราบการจองค่ะ ขอบคุณค่ะ ^__^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  7. panchita

เหรียญพระยืนสามสิบศอก

สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๕๓๓
    เหรียญสวยวิ๊งมากค่ะ เก็บบูชามาอย่างดี
    สวยๆแบบนี้ น่าเก็บ ต่อไปหายากค่ะ

บูชา 2,200 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

** ปิดรายการทาง PM ค่ะ ขอบคุณค่ะ **

** รายการนี้กรุณาโอนภายใน 7 วันนับแต่วันที่จองค่ะ **
    เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

8. panchita

เข็มกลัดดาวหกแฉก พลอยสีแดง

แจกเป็นที่ระลึกในงานเป่ายันต์เกราะเพชร
    ลูกหลานได้ประสบการณ์มากมายกับเข็มกลัดรุ่นนี้นะคะ :cool:
    เป็นอีกแบบที่หายาก สภาพสวยกริ๊บๆ พลอยสีแดงสวย
    รูปหลวงพ่อคมชัด ไม่มีรอยเปื้อนเลยค่ะ

บูชา 1,800 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

ขนาดไฟล์:
      118.3 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      134.7 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      34
  9. panchita

"การเรียนเอาดี ต้องเอาชีวิตเป็นเดิมพัน

เรายอมตายดีกว่า ปฎิบัติไม่ได้ผล"

: หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค :

ราตรีสวัสดิ์ค่ะ พี่น้องทุกคน ^___^

10. ใจเบิกบาน

ใจเบิกบาน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ใจเบิกบาน
    พระสมเด็จองค์ปฐม ปางพระนิพพาน

พุทธาภิเษก ปีพ.ศ. ๒๕๔๐ แจกเป็นที่ระลึกเมื่อครั้งหล่อองค์ท่านด้วยทองคำ
    ซึ่งประดิษฐานอยู่ด้านบนของวิหารสมเด็จองค์ปฐมที่วัดท่าซุงในปัจจุบัน
    องค์พระสวยเดิมมากๆ พระเกศตรงไม่มีบิดเบี้ยว ไม่มีกะไหล่หลุดร่อน
    สวยงามทุกสัดส่วน พร้อมกล่องเดิมๆจากวัดค่ะ

** สนใจบูชา โทรสอบถามเพิ่มเติมหรือ PM มานะคะ **

** รายการนี้กรุณาโอนภายใน 3 วันนับแต่วันที่จองค่ะ **

จองครับน้องพัณณ์ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับตามเจตนาที่ตั้งใจไปทำบุญ เอ! ต้องไปแก้บนแน่เลย พรุ่งนี้บ่ายโอนให้ด่วนเลยครับ
    55 ป่าวคร๊า ไปทำบุญปกติค่ะ เพราะเมื่อตอนต้นเดือนพลาดงานสายลม ไม่สบายค่ะ

บวกกับเป็นอุบายให้น้องชายขับรถพาไป เขาจะได้ไปวัดด้วย แหะๆ

ขอกราบขอบพระคุณพี่ชาย ที่เมตตาน้องมาเสมอ

ขอผลบุญใดๆอันพึงจะเกิดแก่ข้าพเจ้าตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป

ขอให้สำเร็จแก่พี่ชายด้วยเช่นกันทุกประการเทอญ สาธุ ค่ะ ^/\^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย panchita : วันนี้ เมื่อ 12:02 AM

สาธุเช่นกันครับ ดีเนอะรู้จักใช้กุศโลบายกับน้องชาย บุญชักชวนใหญ่มากบวกกับระยะทางจากเพชรมาอุทัยไม่เต็มชาตินี้ก็ให้มันรู้ไปสิ:cool:

11. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

เคยอ่านในกระทู้นี้ เรื่องการแยกพิมพ์พระคำข้าวรุ่น 1 แต่จำไม่ได้ว่าอยู่หน้าไหน ลองพยายามหามาพักนึงแล้ว ไม่ทราบว่าคุณ panchita พอจะจำได้ไหมครับ ว่าอยู่ประมาณหน้าที่เท่าไหร่ ?

ขอบคุณครับ

12. panchita

เย๊ๆๆ เข้าได้แว๊ววว โดนบล๊อคไปเกือบวันค่ะ อิอิ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2011
  13. panchita

ได้ค่ะ เดี๋ยว 1000 จะลองหาให้นะคะ ^^

14. panchita

หลักการดูพระคำข้าวรุ่น ๑ และรุ่น ๒

ภาพพระคำข้าวรุ่น ๑

มีวิธีสังเกตได้ ดังนี้ค่ะ

ด้านหน้าองค์พระ จะมีรูเล็กๆ ตรงข้อพระหัตถ์

โดยมี 2 พิมพ์ต่างกันออกไป คือ ให้ดูตรงที่ฐานดอกบัว

จะมีจุดทุกดอกบัว ทั้งบัวด้านบนและด้านล่าง ตามรูป

และอีกพิม์หนึ่งจะมีจุดตรงดอกบัวดอกเดียว ที่ฐานบนด้านขวามือ ตามรูป

และต้องมาดูด้านหลังองค์พระประกอบด้วยนะคะ

เพราะว่ารุ่น ๒ บางรุ่น ก็มีพิมพ์ด้านหน้าขององค์พระเป็นพิมพ์เดียวกับรุ่น ๑ เลย

แต่ก็พบเห็นได้ไม่มากนักค่ะ

ภาพของพระคำข้าวรุ่น ๒

ให้สังเกตที่ปลายข้อศอกขององค์หลวงพ่อ

รุ่น ๑ จะไม่มีตุ่มกลมๆ อะไรเลย

รุ่น ๒ จะมีตุ่มกลมๆ ติดอยู่ปลายศอกหลวงพ่อด้วย

นี่เป็นวิธีการดูง่ายๆค่ะ เพื่อแยกความต่างค่ะ

นอกเหนือจากนี้จะเป็นรุ่น ๒ ทั้งหมด

ซึ่งก็จะมีอยู่หลายพิมพ์ด้วยกัน

ที่พบเห็นกันบ่อย ก็เช่น พิมพ์พระบาทขีด พิมพ์ฐานจุด เป็นต้น

ต้องขอเรียนกับทุกท่านว่า..ความรู้ในการดูนี้ไม่ใช่ของพัณณ์

เป็นของศิษย์พี่ทั้งหลายหลายๆท่าน ที่ได้เรียนรู้และสังเกตไว้

พัณณ์ได้สอบถามและเรียนรู้ต่อจากพี่ๆ อีกทีหนึ่ง

กว่าจะได้เป็นความรู้กันมา ก็ต้องใช้ความรู้จากหลายๆ ท่าน เป็นระยะเวลานาน

ต้องขอขอบพระคุณแทนพี่น้องทุกคนด้วยค่ะ

สืบเนื่องจากมีคนมาถามพัณณ์หลังไมค์อยู่เสมอ

บวกกับลูกหลานใหม่ๆ ตามเข้ามากันเรื่อยๆ

จึงลงเป็นวิธีสังเกตไว้ให้ได้ศึกษากันต่อไปค่ะ ^___^
    <!-- google_ad_section_end -->

15. panchita

ภาพเปรียบเทียบ เพื่อสังเกตดูความแตกต่าง

ระหว่างสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๑ กับ รุ่น ๓ อย่างง่ายๆ

ภาพสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๑

ภาพสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓

ขนาดของรุ่น ๓ จะเล็กกว่ารุ่น ๑ นะคะ

แต่พอเราเห็นภาพ ก็อาจจะดูลำบากหน่อย

จุดแรกที่สังเกตุได้ง่ายๆ คือ ด้านหน้าตรงพระบาทกับฐานพระ

รุ่น ๑ นั้น พระบาทจะชิดติดสนิทกับฐานพระเลย

แต่รุ่น ๓ เหมือนจะมีเนื้อเกินระหว่างพระบาทกับฐานพระค่ะ

อีกจุดหนึ่งที่สังเกตง่ายๆ คือ ตัวนะตรงกริ่งที่ใต้ฐาน

รุ่น ๑ จะมีขนาดใหญ่เกือบเต็มกริ่ง รุ่น ๓ จะเล็กกว่าค่ะ

และรุ่น ๑ จะเจาะอยู่ตรงกลางๆ หน่อยค่ะ

ยังมีจุดสังเกตุอื่นๆ อีก

แต่ให้ชมลักษณะใหญ่ๆ ที่พี่น้องจะพอสังเกตง่าย ๆ ก่อนนะคะ

ขอขอบคุณพี่ๆ ที่ได้ศึกษาไว้

จนเป็นความรู้ให้น้องรุ่นหลังได้เรียนรู้ง่ายขึ้นค่ะ ^/\^
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

16. panchita

พระสมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓ สวยแชมป์ๆๆๆ

พุทธาภิเษกครั้งแรกเดือนตุลาคม พ.ศ. ๒๕๓๕
    เข้าพิธีเป็นทางการอีกครั้งพ.ศ.. ๒๕๓๖
    หลวงพ่อปรารภไว้ว่า จะทำรุ่นนี้เป็นพิเศษ
    จึงนับว่าทันหลวงพ่อแน่นอนค่ะ
    องค์พระสวยจริงๆ ซุ้มมนสวยสมดุลกัน พระกรรณเต็ม
    พระเกศสวยได้รูป สังเกตให้ดีๆ จะเห็นว่าพระโอษฐ์ยิ้มสวยมากๆ เลย
    กะไหล่เดิมๆ ไม่มีหลุดร่อน ใต้ฐานเป็นกริ่งเนื้อทองแดงรูปตัวนะ
    สวยแชมป์ๆแบบนี้ ต่อไปถึงมีปัจจัยก็หาไม่ได้นะคะ หวงกันสุดๆค่ะ

** บูชา 12,000 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท**

เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300<!-- google_ad_section_end --> <!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

17. panchita

เข็มกลัดดาวหกแฉก พลอยสีแดง

แจกเป็นที่ระลึกในงานเป่ายันต์เกราะเพชร
    ลูกหลานได้ประสบการณ์มากมายกับเข็มกลัดรุ่นนี้นะคะ :cool:
    เป็นอีกแบบที่หายาก สภาพสวยกริ๊บๆ พลอยสีแดงสวย
    รูปหลวงพ่อคมชัด ไม่มีรอยเปื้อนเลยค่ะ

บูชา 1,800 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

เลขที่ 504-2-42263-2 โทร.080-4322300<!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

18. ลูกเสือ รอ.

ลูกเสือ รอ. เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณ 1000 สำหรับข้อมูลหลักการดูพระคำข้าวรุ่นแรก ...

19. panchita

พระคำข้าวมหาลาภรุ่นแรก

พุทธาภิเษก พ.ศ. ๒๕๓๓ จำนวนเพียง ๑ แสนองค์
    เป็นพิมพ์นิยม แขนจุดบัวจุดเดียว
    องค์พระสวยสมบูรณ์ ผิวขาว เนื้อเนียนเรียบสวย
    รายละเอียดคมชัดทั้งหน้าและหลังค่ะ

บูชา 2,750 บาท ค่าจัดส่ง 50 บาท

ขนาดไฟล์:
      123.2 KB
      เปิดดู:
      227
      ขนาดไฟล์:
      111.8 KB
      เปิดดู:
      187
  20. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โอ้โห...คุณพัณณ์พระองค์นี้ทำไมงดงามมากๆ เลยนะครับ แชมป์ แชมป์แชมป์ เลยนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้